hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa inayotangaza kutoka hapa washington dc hujambo msikilizaji mahala popote pale unapotusikiliza mimi naitwa mkamiti kibayasi na mimi ni sunday shomari nikiwatakia wote id mubarak na tunakukaribisha msikilizaji kwenye matangazo yetu ya jioni hii leo jumanne julai 20 mwaka 2021 tunasikika pia kupitia redio zetu shirika ikiwemo step redio ya mbale uganda redio citizen na redio kaya nchini kenya RFA na UFM nchini Tanzania, Redio Mwangaza, Redio Malaika Lubumbashi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, pia mtandao wetu www voa swahilicom. Karibuni. Ripoti tulizo nazo ni pamoja na mahakama moja nchini Afrika Kusini imekubali ombi la rais wa zamani nchini humo Jacob Zuma la kucheleweshwa kwa kesi yake ufisadi, ya ufisadi iahirishwe kwa wiki tatu. Na pia tutakuletea kipindi maalum hii leo cha salamu za Id l Haj, pamoja na ripoti kuhusu wakazi wa Uingereza wanaeleza namna walivyopokea kuondolewa kwa masharti ya covid-19 nchini humo ni taarifa utakazozisikia kwenye matangazo yetu hivi sasa. Kwanza ni habari za dunia, zinasomwa na Sande Shomari. Karibu Waislamu wote duniani wanaadhimisha sherehe za Eid al-Adha au sikukuu ya kutoa dhabihu, sherehe zinazogubikwa na janga la korona. Sikukuu ya mwaka huu inafanyika wakati wasiwasi unazidi kuongezeka kutokana na aina ya virusi vya Delta vinavyoambukiza kwa kiasi zaidi ambavyo vimesababisha nchi nyingi kuweka tena masharti mapya ya kupambana na janga hili. Indonesia inakabiliwa na wimbi jipya la wagonjwa wa COVID-19 na tayari imeweka masharti kadhaa. Tayari janga hili lilisababisha athari kwa mwaka wa pili katika ibada ya takatifu katika Uislam, hija, ambapo inakamilika kwa Id al Adha. Idadi ya waumini walioruhusiwa kutekeleza nguzo hii Waislamu kwa mwaka huu imepunguzwa sana kwa sababu ya virusi vya korona. Mahakama moja ya Afrika Kusini imekubali ombi la rais wa zamani wa nchi hiyo Jacob Zuma kucheleweshwa kwa kesi yake ya ufisadi inayohusu makubaliano ya ununuzi wa silaha iakhirishwe kwa wiki tatu. Zuma anatuhumiwa kupokea rushwa kutokana na makubaliano ya mauzo ya silaha ya zaidi ya dola bilioni mbili katika miaka ya tisini. Alikana mashtaka hayo mwezi Mei, ikiwa ni pamoja na ufisadi, ubadhirifu na biashara haramu ya mzunguko wa fedha. Alikwepa mashtaka hayo kwa zaidi ya mwongo mmoja na akajionyesha kama mwathirika wa ushawishi wa kisiasa. Jitihada za kumwajibisha zinaonekana kama mtihani wa uwezo wa nchi hiyo kuwawajibisha wanasiasa wenye nguvu. Kesi hiyo imeahirishwa hadi tarehe kumi na tatu Agosti na jaji wa mahakama kuu ya Pietermaritzburg Piet Koen alisema, hakutoa sababu kwa nini aliruhusu kusogezwa mbele. Zuma yupo katika kifungo cha miezi kumi na tano kwa kudharau mahakama. Kanali mwenye ushawishi mkubwa wa Mali, Asimi Goita anasema yuko mzima baada ya kunusurika kutokana na jaribio la kutaka kumuua katika msikiti mjini Bamako hii leo ikiwa ni pigo la hivi karibuni kwa utulivu na usalama wa nchi hiyo inayoyumbayumba kufuatia mapinduzi mawili ya kijeshi chini ya mwaka mmoja. Washambuliaji wawili, mmoja wao alikuwa ameshika kisu, walimshambulia Goita baada ya swala ya Id al Haj katika msikiti mkuu wa mji mkuu wa nchi hiyo. Goita, kanali ya kikosi maalum, aliteuliwa kama rais wa serikali ya mpito mwezi Mei, aliondolewa haraka na wanausalama. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Rais wa Congo Felix Chisekedi alitoa medali ya heshima hii leo Jumanne mjini Kinshasa kwa hayati Kardinali Laurenti Mosengo Pasinya wakati wa ibada ya mazishi yake, ambapo mwili wake ulikuwa umewekwa kwa heshima katika Bunge la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Askofu Mosengo alifariki Julai 11 karibu na Paris akiwa na umri wa miaka 81 kufuatia kuugua kwa muda mrefu. Alikuwa akishiriki kwa kiasi kikubwa katika majukumu ya ya kisiasa nchini mwake. Mazishi yake yamepangwa kufanyika siku ya Jumatano. Marekani inaangalia njia zinazowezekana za kuwasaidia watu wa Cuba kufuatia maandamano ya kupinga serikali mwezi huu ambayo yalikuwa makubwa zaidi katika taifa hilo la kisiwa hicho kwa miongo kadhaa. Maafisa wakuu wa utawala ambao walizungumza na vyombo vya habari kwa masharti ya kutotajwa wamesema hatua zinazozingatiwa ni pamoja na mabadiliko ya kutuma fedha ambazo zitaruhusu watu nchini Marekani kutuma fedha kwa familia zao nchini Cuba bila ya serikali ya Cuba kuchukua sehemu ya fedha hizo. Hatua nyingine zinazoweza kuchukuliwa ni pamoja na njia za kurahisisha upatikanaji wa mitandao, kufanya kazi na mashirika ya kimataifa kutoa misaada zaidi ya kibinadamu na kuongeza wafanyakazi wa ubalozi wa Marekani huko Havana. Roketi iliyokuwa imebeba chombo cha anga ya juu kilichomsafirisha mfanyabiashara tajiri Marekani Jeff Bezos kimerudi salama ardhini hii leo baada ya safari fupi anga za juu kutokea jangwani huko Texas. Tajiri huyo anakuwa bilionea wa pili kutumia fedha zake mwenyewe kufanya safari hiyo mwezi huu. Mwanzilishi huyo wa kampuni kubwa ya biashara ya mtandao ya Amazon mwenye umri wa miaka hamsini na saba na wenzake watatu walikuwa kwenye chombo cha New Shepherd kilichotengenezwa na kampuni yake ya Blue Origin ambayo alianzisha mwaka 2000 kwa lengo la kuunda nafasi za kudumu ambazo watu wataishi na kufanya kazi kwenye anga za juu. Chombo hicho cha New Shepard kilichopewa jina la Alan Shepard, mwana mwanaanga wa kwanza wa Marekani, kina uwezo wa kusafiri mara tatu ya kasi ya sauti, kabla ya chombo hicho kutengana na roketi na kuelekea juu ya dunia kwa dakika tatu hadi nne ikiruhusu Bezos na wafanyakazi wenzake watatu kushuhudia kuelea kwenye chombo hicho. Chombo hicho kitaingia tena angani na kutua kwa parachuti karibu na eneo iliporukia, wakati roketi hiyo imetua wima mita kadhaa mbali. Unasikiliza matangazo ya VOA Swahili kupitia redio zetu shirika ikiwemo Mbeya Highlands FM ya Mbeya Tanzania, Nuru FM ya Iringa Tanzania, Hits FM ya Zanzibar Tanzania, Voice of Muhabara ya Kampala nchini Uganda, UBC Redio Uganda nchini Uganda, redio Soleil na RTGL za Butembo huko DRC, redio Progress na redio Sango malam zabunia huko DRC. Vilevile vile tunasikika katika Radio Citizen ya Nairobi, Kenya, pamoja na mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Katika ripoti ni kwamba raia wa Uingereza na wakazi wake walisherekea kile kilichoitwa siku ya uhuru hapo jana, ikiwa ni maadhimisho rasmi ya kuondolewa karibu vizuizi vyote vya kufunga shughuli za kiuchumi pamoja na uvaaji wa lazima wa barakoa na watu kutokaribiana kutoka mtu mmoja hadi mwingine kwa zaidi ya miezi kumi na sita, licha ya kuripotiwa kuongezeka kesi za Covid kumi na tisa. Sandey Shomari amezungumza na mkazi wa Reading huko Uingereza, Benard Chisumo, na kwanza kutaka kujua walipokea vipi maamuzi hayo. ukiangalia kwa kwa ujumla kwamba watu wengi wamepokea kwamba positive, lakini ukija kwenye reality halisi kama sisi wengine tunaogopa, kwa sababu hatujachoma hiyo nini hiyo vaccine. Kwa hiyo bado tunaogopa kuenda nje, unaweza ukaenda ukaikamata na ukishaikamata ndio hivyo. Japokuwa mimi bado naamini kwamba sugie, tunamwamini Mungu kwamba vitu vingine tunamwachia Mungu. Nikichukulia kwa watoto wangu ambao nilionao hapa, wenyewe wanafurahi kwa sababu sasa wanakuwa huru. Wanatoka kwenye upande wa uchumi, makampuni mengi sana wana work from home, wameona kwanza kuna faida ya work from home kwa sababu yanapunguza gharama. Na je, huko barabarani na mitaani unavyoona na unavyojionea watu wamepokea vipi hatua wa hii na wanasemaje? Watu wengi, ndiyo hivyo nimesema mwanzo kwamba especially vijana wengi wamepokea kwa sababu walikuwa wamefungwa, kwa hiyo sasa hivi wanaweza wakaenda bichi, watu wakafanya pati majumbani, lakini serikali bado inawaonya kwamba bado bado bado bado COVID ipo, kwa hiyo inabidi wachukue extra care wanapokuwa wanatoka wapi nje, kwamba kama ina ulazimu wa kuvaa kwenye umuhimu wa kuvaa barakoa, vaa barakoa. Kama mii binafsi navaa mahali popote, nikishatoka najua kuna msongamano, lazima nivaa hiyo barakoa. Lakini vijana ni kama wametupa chini walivyoambiwa kwamba that's it, wengi, majority vijana wengi wametupa pia kuna hili swala kama ulivyosema wewe mwenyewe, kwamba kuna baadhi bado wana wasiwasi, na hata Waziri Mkuu amezungumza watu wawe makini, kwa sababu tayari kuna waziri wa afya yeah, hii amekutwa yeah, na hii yote pia bado kuna wasiwasi -wasi. Na pengine huo upande huo uko vipi, kwa watu wengine wanasemaje? Kuna aina mbili za watu unapofikiria, mimi mtazamo wangu, kuna wale wanachofikiria kwamba serikali inajaribu kuwatia hofu wale ambao hawajachomwa wa especially vijana wenye umri kati ya miaka kumi na nane mpaka arobaini na tisa au hamsini. Kuna ambao wajachongwa including myself. Kuna ambao wajachonga kwa hiyo maybe serikali inatumia yani wale, wale chambo viongozi ambao ni wakuu wa serikali kutishia ili kwamba wafikishie ile target, ama serikali inatoa hivyo ili kwamba kuonyesha kwamba bado ugonjwa upo na tahadhari lazima ichukuliwe pale inapobidi. Kwa wao wanasiasa wanasema lazima uchumi uendelee, na kitu kingine walichokuwa wanafikiria ni kwamba kuweka hiyo vaccine passport kwamba unapokwenda kwenye kumbi za starehe, unapokwenda kwenye kumbi zozote ambazo sio za starehe, basi uonyeshe hiyo nini, covid passport au uonyeshe umefanya test. Ni mkazi wa mji wa Reading huko Uingereza, Bernard Chisomo akizungumza na Sauti ya Amerika. Naam, Idi Mubarak, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, mahala popote pale unapotusikiliza. Na ikiwa basi ndiyo siku yako ya kusherehekea Idi, basi ninakutakia Idi Mubarak. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Hiki ni kipindi maalum cha salamu za Idi kutoka studio namba 15 za VOA Swahili. Anayetufungulia salamu za Idi ni kinyozi mstaafu Sidi Afuguru. Yeye anapatikana Kagezi, Kibondo, kigo a nchini Tanzania. Anasema salamu zake zaidi ziende kwa Mashaka Juma Kayungilo, Elias Juma Kigami, Mashaka Subi Mkonole, Fojei Mwamloka, Mzee Joseph Sindano, Leticia Shilogile, Fadhili Hamdan, pamoja na Edinal Nyamweru, Mama Lamsei. Ujumbe anasema nawatakia baraka katika maisha yenu. Yeye huyu anajiita ni Fabian Kibonge, anapatikana Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC. Anasema salamu zake ziende kwa baba na mama yake wakiwa pale Ijwi. Vilevile salamu zimfikie ndugu Olivia Amani wa Bahi Kagongwa, Tanzania. Salamu anasema pia ziende kwa Simon Shauri, baba ombeni, Simon Mashimba Malimi. Salamu ziende kwa Emmanuel John Machungwa, salamu ziende kwa Michael Nonga, Sadik John, mwanaharakati Alfred John John, salamu ziende kwa Timotheo Seni Ngasa, na vilevile vile Daudi Nkuba Shagembe apokee salamu. Ujumbe anasema anawatakia siku kuu njema na Mungu awabariki sana katika sherehe Hivi sasa nakamata kadi yako wewe, ni Kalangaza Selemani. Umetuma salamu, unasema unapatikana Tabora Isevya. Salamu zako za Eid unataka ziende moja kwa moja kwa mtoto wako Mwanaisha. Salamu unasema ziende kwa dada yako mama Kisiu akiwa safarini Mwanza. Salamu ziende kwa dada Mojabu akiwa safarini Mwanza. Salamu ziende kwa mtoto Mariamu akiwa Arusha. Salamu unasema ziende kwa Mariamu mkuu. Bayeye anapatikana dar es salamu, na ujumbe unasema jamani, Selemani na wajumba wote tufurahie sherehe za idi kwa amani na upendo. Baada ya kusoma salamu hizo za Idi al haji, sasa ni wakati wa kupata kibao cha muziki, kibao murwa kabisa kinachoendana na masuala ya Idi. Huyu si mwingine basi, ni Haris j akishirikiana na Shuman Kan wanakuambia Idi Mubarak. nakusikiliza salamu za Idi al haji kutoka hapa Washington DC, na hivi sasa basi ninasoma salamu zako za Idi. Si mwingine wewe, unajiita Mashenji, unapatikana Tanzania. Salamu zako nataka ziende kwa Jafeti Maembe, Saruman Njiku, Isaya Sambo, Revocatus Saraveri, Leticia Sampa Salamu ziende kwa Doto Mahona, Heneri Makene. Salamu ziende kwa Mtupesa Mwanambuke, Gorigota Magabe, Chinga Mwaminifu. Pia mmesalimiwa na Kuita Kija Dazani. Wewe unasema salamu zako zaidi ziende kwa Kipama au Baba Kaniki. Salamu ziende kwa Sadiki Joni. Salamu ziende kwa Masanja Kurwa, Mzee wa Sola, Buhu Magembya, Bundala, Tabu Ngusa, Mleba na mara Joas, ujumbe unasema jamani, tutumie siku hii ya Eid el haji kusalimiana kushirikiana na kujiliana. Hali ni ujumbe kutoka kwa Kija Dazani, Charles Jumanne, fundi simu. Wewe unasema unapatikana huko Tanzania. Salamu zako nataka ziende moja kwa moja kwa Masanja msanii, salamu ziende kwa Isaya Sambo, mpenda amani Tanzania. Umemkumbuka Nazareth Mwakipembe, Emmanuel Charles Maxai, popote pale walipo bila kumsahau Doto Mahona na kamata kadi yako ya salamu za Id el haji. Wewe unajiita ni Gigiri Mresa, umesalimia salamu zaidi ziende kwa wafuatao, wanasema ziende kwa Juma Dunga, ziende kwa mama Zeka, mama Dabos, Muhamed Simon Emmanuel Messi, Juma Kazuru Moshi, David Sechenga, Hamisi Mrangi, Babu Alhaji Makumba, Kerama wa Kerama, Suke John wa Ilangasika Geita, Musa Mjengi, Yondu wa Yondu, Hamisi Shabani Churichuri, Mohamed Salim Dinya, Jafari Kopo, ayubu girigiri ujumbe unasema jamani idi mubaraka tuisherekee kwa amani na upendo ni ali mrangi giriri mresa huyu ametuma salamu za idi el haji naelekea huko kwake huyu si mwingine anasema anapatikana kutoka upareni same tanzania mwanyika habari za idi el haji hapo same tanzania salamu zako za idi nazisoma zimfikie eliot mwanyika vilevile umemsalimia masanja kuyanga ngalama Maluta. Salamu unasema ziende kwa daudi Mdachi. Salamu ziende kwa nicolas Godfrey. Salamu ziende kwa dalala tajiri jeshi. Salamu zaidi pia anazisoma zimfikie, huyu si mwingine anaitwa Kalaveri. Ujumbe unasema idi mubaraka kwa waislamu wote ulimwenguni, tupendaneni Nashona J wao unapatikana huko Goche, Kenya. Salamu zako za Id al Haji unataka ziende kwa Rose Riala wa Kenya. Salamu ziende kwa Victor Mar wa Siaya. Salamu unasema ziende kwa David Lesere wa Transmara, Kenya. Meslin Onyancha, yeye anapatikana Kehancha, Kenya. Lucas Magesa wa Tarbo, Kenya. Salamu unasema ziende kwa Lidia Akoth wa Rangi Ramogi FM, Nairobi, Kenya. Ujumbe unasema VOA ndio nusu ya kuonana. Simon Shauri Baba Umbeni wao unasema salamu zako za Idi Alhaji ziende moja kwa moja kwa wafuatao na mimi nazisoma kama ulivyoandika. Salamu unasema ziende kwa Mimwani Kenneth. Salamu ziende kwa Daniel Malai. Salamu ziende kwa Demi Demics Oyo. Pokeeni salamu za Idi el Haji Emmanuel Makesei, pokea salamu vilevile vile, Joseph Kataya, Juma Kazuri pokea salamu. Simon Madimi umesalimiwa. Patrick Kaji ujumbe unasema jamani, wale ambao sijawasalimia siku ya Idi sio kama siwapendi, lakini muda wa salamu unakuwa mdogo. Haya basi, baada ya kusoma salamu hizo za Idi el Haji na kusindikiza na kibao Madina. Madina, ndani ya salamu za muziki za VOA hapa mjini Washington DC. Soma salamu zako wewe Divumi Lalata, unasema wewe unapatikana Songwe Tanzania. Salamu zako za Idi Alhaji nazisoma ziende kwa Joseph, Rafael, Sali Bunzali sali, Padri Moshi Jajar Kopo Miraji, mwana wa Kibinda, anapatikana Morogoro. Edward Kabamba anapatikana Morogoro. Joshua Turuka popote pale alipo, Idi Migeto Juni popote pale alipo, Amani Mkonde apokee salamu, Mkuyu, Shilinde, Gazungu, apokee salamu. Deogratias Kocha, umesalimiwa. Emmanuel Charles pokea salamu zaidi, pia Garfrel Landulila. Salamu ziende kwa Jafet Maembe wa Ugala, Katavi. Evansi Komba, Elia Heyera wa Mbinga, Linda. Salamu ziende kwa Khadija Nyoni, Sijali Shomari. Salamu ziende kwa DJ Vumi na nyinyi nyote mmesalimiwa na Lalata, yeye pia anajiita ni DJ Vumi Junior. Baada ya kusoma salamu hizo, basi naona mm, haya salamu zinazidi kumiminika ni Kweli kweli, kweli. Naelekea kule Handeni Tanga, si kwa mwingine, ni kwake huyu Daniel Male. Yeye amesema salamu ziende kwa Doto Mahona, salamu ziende kwa Salim Mnjuma, umemsalimia Johannes Bita John, salamu ziende kwa Alfred John John, umemsalimia Baraka Rabani vilevile wanasema salamu ziende kwa watangazaji wote wa VOA na wasikilizaji wote wa VOA popote pale walipo. Basi mimi salamu za watangazaji wa VOA kwa niaba yao, mkamiti kibayasi, nasema shukrani sana Daniel Malay. Simba simbadamu huyo anapatikana huko Handeni, Tanga, Tanzania ninakukaribisha na kukuendelea kukupa burudani nzuri kabisa katika kipindi hiki cha salamu zaidi. Salamu special, salamu maalum kutoka hapa VOA Swahili. Wimbo inside your soul kutoka kwa Khalidi Sadiq. hadidi sadiki, ndivyo mambo yanavyokwenda siku ya leo katika kipindi maalum cha salamu na muziki. Alesius Mwijuka Christian huo unapatikana Muleba, salamu zako za Idi al Haji unasema ziende kwa Amani Manongi, Cletus Christian, Daudi Fajensi, Clepina Christian, Mimwani Kenneth. Salamu ziende kwa Shukuru Nkerarabandi, ujumbe unasema nawatakieni Idi njema. Haya basi, pokeeni salamu zaidi kwa siku hii ya leo. Anayetufungia kipindi si mwingine huyu, basi anaitwa nani? Sikiliza kwa makini kabisa, ni si mwingine anajiita Ismail Saki, anapatikana Mandewa Singida. Salamu zake anasema ziende kwa Doto, ziende kwa Dani boda boda akiwa Singida, Dafi Nyandekwa akiwa Singida, Kashinje mjomba wa watu popote pale alipo, ujumbe anasema anawapenda a nyote na watakieni Idi njema. Ni Ismail Saki, yeye anapatikana Mandeo wa Singida, ambaye ndiye anatukamilishia kipindi cha Salam za Eid al-Hajj kutoka hapa VOA Swahili. Ulikuwa nami Mkamiti Kibayasi, ninakuacha na kibao kizuri cha Idi kwetu ni halali, kimeimbwa na Kadiria.