Hii uh ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, mm. <music> popote pale ulipo Jina langu ni Sandei Shomari na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya jioni. Leo ni Jumatatu, Julai 19 mwaka 2021. Tunasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo Radio Free Africa, UFM Radio Chuchu na Hits FM huko visiwani Zanzibar, na Voice of Muhabara ya Kampala na UBC Radio nchini Uganda, na huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo tunasikika kupitia Live HD Kalowezi na Radio RFM ya Kisangani. Vilevile, nchini Kenya utatupata kupitia Radio Citizen na Radio Kaya na pia bila kusahau mtandao wetu wa voaswahili.com <muchasimu> na katika matangazo yetu ya leo, mzozo unaohusu idara za mahakama na bunge nchini Kenya unaendelea kutokota baada ya jaji mkuu Martha Koome kuliandikia bunge kudhibiti maafisa mahakama kufika mbele ya kamati ya bunge hesabu. Na katika ripoti nyingine ni kwamba Ethiopia inakaribia kujaza boa kubwa kwenye mto Blue Nile kwa mwaka wa pili vyombo vya habari vya serikali vimeripoti leo, hatua ambayo imeikasirisha Misri. Ni baadhi ya taarifa ulikosikia kwenye matangazo yetu ya hivi leo, lakini kwanza tupate habari muhimu za dunia, zikisoma kwako na mkamiti Kibayasi. Kesi ya ufisadi ya rais wa zamani wa Afrika Kusini, Jacob Zuma, imeanza tena kusikilizwa leo Jumatatu, kufuatia siku kadhaa za ghasia zilizosababisha vifo, kuhusiana na kesi tofauti zilizopelekea kufungwa kwake. Zuma alionekana kwa njia ya video wakati kesi ikisomwa katika mahakama kuu ya Pietermaritzburg, katika makazi ya rais huyo wa zamani kwenye jimbo la Kwazulu Natal. Anashtakiwa kwa makosa kadhaa ya ufisadi, ulaghai na ujambazi kuhusiana na mikataba mikubwa ya silaha ya mwaka 1999 iliyoshirikisha kampuni kubwa ya ulinzi ya Thales ya Ufaransa, wakati alipohudumu kama makamu rais. Kampuni hiyo pia imeshtakiwa kwa ufisadi na utakatishaji fedha. Zuma mwenye umri wa miaka 79 alijisalimisha kwa mashtaka katika jimbo analoishi takriban wiki mbili zilizopita kuanza kutumikia kifungo cha miezi kumi na mitano gerezani kilichotolewa na mahakama ya katiba mwishoni mwa mwezi Juni. Hukumu hiyo ilikuwa ni kutokana na kutofika mbele uchunguzi ya uchunguzi juu ya ufisadi wakati wa urais wake wa miaka tisa ambao ulimalizika mwaka elfu mbili kumi na nane. Mamlaka ya Misri iliwaachilia wanaharakati watatu na waandishi wa habari watatu siku ya Jumaapili baada ya kukaa miezi kadhaa kizuizini wakisubiri kesi. Maafisa pamoja na mawakili walisema kutolewa kwao kumekuja baada ya maafisa wa Marekani, kati ya wengine, kuelezea wasiwasi wao juu ya kukamatwa na kunyanyaswa kwa watetezi wa haki pamoja na wakosoaji wa serikali ya Rais Abdel Fattah. Waendesha mashtaka wa usalama wa serikali waliamuru kuachiwa kwa watu hao sita wakisubiri uchunguzi unaoendelea dhidi ya mashtaka kulingana na maafisa wawili wa mahakama walizungumza kwa sharti la kutotajwa kwa sababu hawakuruhusiwa kutoa taarifa kwa vyombo vya habari. Mashtaka hayo yalichochea hasira kutokana na kusambaa taarifa za uongo na matumizi mabaya ya majukwaa kwenye mitandao ya kijamii, kuungana na kundi la ugaidi linaloshabihiana na Muslim Brotherhood ambalo Misri ililieleza kama kundi la ugaidi mwaka elfu mbili kumi na tatu. Licha ya kuzuiliwa muda mrefu, wale waliokamatwa na kuachiliwa bado hawajashtakiwa kulingana na mawakili wao. Hali ya hofu iliongezeka Jumatatu mjini Brussels, Ubelgiji, kutokana na afya ya mamia ya wahamiaji wasio na hati nchini humo baada ya kuendelea na mgomo wao wa njaa wenye lengo la kuwataka maafisa wa uhamiaji kuwaruhusu kubaki nchini humo. Wanaume wapatao mia nne na hamsini hasa kutoka Moroko na Algeria wamekuwa wakifanya mgomo huo katika maeneo matatu ya Brussels tangu mwishoni mwa Mei, wakitaka serikali iwape haki ya kubaki baada ya miaka kadhaa ya kufanya kazi nchini humo bila vibali. Sande Shomari anaisoma taarifa kamili. Wafanyakazi wa afya wamesema kwamba watu wanaogoma wapatao mia tatu sasa wameanza kukataa kunywa chochote wakijaribu kuongeza shinikizo lao wakuu wa vyama vya kisoshalisti na kijani, wanachama wa muungano wanaotawala Ubelgiji, katika taarifa yao mwishoni mwa wiki walionya kwamba janga lipo karibu na mauti inawakaribia wanaogoma. Maafisa hadi sasa wamesisitiza kwamba hawatakipa kikundi chote cha wanaodai haki ya kukaa nchini humo, licha ya kuongezeka kwa wito wa kupata suluhu ya haraka. Wawakilishi wawili maalumu wa Umoja Mataifa waliandika barua ya wazi kwa waziri wa uhamiaji wa Ubelgiji wakiwataka maafisa kuondoa tishio lolote la kuondoa nchini kwa sababu za kiafya, na wafikirie kutoa vibali vya makazi vya muda mfupi. Madaktari wa kundi la hisani la Doctors of the World waliambia vyombo vya habari vya mji huo kuwa wanahofia kuwa wanaofanya mgomo wa chakula wapo katika hatari ya kupata mshtuko wa ghafula wa moyo, kwani hali yao ya mwili imekuwa dhaifu sana. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC, Marekani. Na nchi nyingine zinaishutumu wizara ya usalama ya serikali ya China kwa kutumia wadukuzi wa mikataba ya jinai kufanya operesheni zisizoidhinishwa za mtandao kote ulimwenguni, ambapo wadukuzi hufaidika kazi hizo ni pamoja na operesheni za fidia kwa njia ya mtandao dhidi ya makampuni binafsi ambayo yanalazimishwa kulipa mamilioni ya madai ya fidia ili kupata tena takwimu zao kulingana na maafisa wa Marekani. Marekani na nchi kote duniani zinaiwajibisha Jamhuri ya Watu wa China, PRC, kwa mtindo wake wa tabia isiyo ya uwajibikaji usumbufu na utulivu katika mtandao wa wavuti ambao unaleta tishio kubwa kwa usalama wetu wa kiuchumi na taifa, ilisema taarifa kutoka waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken. Marekani pamoja na NATO, Jumuiya ya Ulaya, Uingereza, Japan, Canada, Australia na New Zealand Leo Jumatatu waliilaumu China kwa shambulizi la mtandao hapo Machi, ambalo liliathiri makumi ya maelfu ya taasisi kupitia huduma ya Microsoft Exchange. Leo ni siku ya uhuru nchini Uingereza. Siku hii imekuwa ya kipekee kwa sababu masharti yote ya kijamii kama vile kuvaa barakoa na kuendelea kutokaribiana kati ya mtu mmoja hadi mwingine masharti yaliyowekwa kwa ajili ya mapambano dhidi ya covid 19 yameondolewa. Mabadiliko ya masharti yanafanyika huku kukiwa na ongezeko katika kesi za covid na watu kulazwa hospitali huko Uingereza kwa kiasi kikubwa kutokana na aina mpya ya virusi vya covid vya Delta. Siku ya uhuru pia inatokea wakati Sajid Javid waziri wa afya wa Uingereza amejitenga kwa sababu alipimwa na kukutwa ana covid kumi na tisa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC na habari uchukua uzito wa juu hi. Leo ni mzozo unaohusu idara mbili za serikali nchini Kenya. Idara ya mahakama na bunge unaendelea kufukuta baada ya jaji mkuu Martha Koome kuliandikia bunge kudhibiti maafisa mahakama kufika mbele ya kamati ya bunge kuhusu uhasibu, kuelezea swala la kuwapa maafisa wengi katika nafasi za ukaimu. Spika wa bunge hilo Justin Muturi amekariri kuwa maafisa wa idara ya mahakama ni lazima wafike mbele ya bunge kueleza matumizi ya fedha na masuala mengine yanayohitaji ufafanuzi zaidi, la sivyo bunge haitawekea fedha idara ya mahakama. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, anayo taarifa kamili. Miezi miwili tu baada ya Jaji Mkuu Martha Karambu Kome kuapishwa kuwa jaji mkuu wa Kenya wa awamu ya 15 na mwanamke wa kwanza kuwahi kufanya hivyo katika historia ya Kenya, jaji huyo ameanza kuzungumza kwa ukakamavu kuhusu kuingiliwa kwa uhuru wa idara hiyo. Japo Jaji Mkuu Martha Kome ameeleza kuwa ipo haja kuu ya matawi ya serikali, bunge, idara ya mahakama na serikali kuu kufanya kazi kwa pamoja na kuondoa ushindani usiofaa, amekariri kuwa tawi mmoja kuonesha jingine ubabi usiofaa na iwapo hilo litafanyika basi hapatakuwapo na maelewano. Kome ameeleza kuwa ataendeleza mafanikio yaliyowekwa na watangulizi wake na kuhakikisha kuwa uhuru wa mahakama unatiliwa mkazo zaidi. Wiki iliyopita jaji mkuu Martha Kome kupitia barua kwa bunge amedhibiti uwezekano wa msajili mkuu An Amadi ambaye ndiye mhasibu mkuu wa idara ya mahakama kufika mbele ya kamati ya bunge kuhusu uhasibu kuelezea ni kwa nini pamekuwapo na idadi nyingi wafanyakazi wa idara hiyo katika nafasi za ukaimu waliohudumu kwa muda mwingi. Inaelewekwa kuwa zaidi ya maafisa kumi wa idara ya mahakama wamehudumu kwa ukaimu kwa zaidi ya miaka kumi bila kuwapo kwa ishara kwamba wanaweza kuteuliwa katika nafasi hizo, hii ikinukuliwa katika ripoti ya mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali Nancy Gathungu katika ripoti yake ya ukaguzi wa idara ya mahakama ya mwaka 2018, mwaka 2019, hili katika ripoti hiyo likitajwa kama linalokiuka mwongozo wa sera na taratibu za idara ya mahakama. Katika barua hiyo jaji mkuu Martha Koome anaeleza bunge kuwa mikakati yake ya kuwakagua maafisa wa idara ya mahakama inajikita kwenye vitisho, wala si swala la uelewa linalohitajika. Hata hivyo, spika wa bunge like, la kitaifa Justin Muturi ameeleza kuwa jaji mkuu Martha Koome hawezi kuwazuia maafisa wa mahakama kufika mbele ya kamati za uangalizi wa bunge. Mturi anasisitiza kwamba mahakama haiwezi kutolewa kwa jukumu la kikatiba la ukaguzi wa bunge. Aidha, amekariri kuwa wote wanaotakiwa kufika mbele ya kamati za bunge ni sharti wafanye hivyo, la sivyo washtakiwa kwa matumizi mabaya ya fedha za umma. Mabunge duniani kote yana katiba ya kusimamia ngazi zote za serikali. Katika utendaji wa kazi yake ya usimamizi, bunge lolote hutegemea sana ripoti ambazo zinatoka kwa ofisi ya mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali. Wakati wa kutekeleza agizo lake, bunge halina budi kufuata sheria. Vilevile, spika Mturi anaeleza wanahabari kuwa katazo la jaji mkuu Martha Koome kumzuia msajili mkuu wa idara ya mahakama ana maji kufika mbele ya kamati ya bunge ya uhasibu kuelezea ni kwa nini imeshindwa kuajiri mkurugenzi wa fedha baada ya kipindi cha miaka saba kunaweza kuifanya idara hiyo kushtakiwa kwa matumizi mabaya ya bajeti ya mahakama you know, Best, be ikiwa wanatoka katika mahakama na ni watu wanaopaswa kufahamu kanuni zinazomtaka mtu kusikilizwa kwanza kabla ya kuhukumiwa. Lakini ikiwa watashindwa kuonekana kwa makusudi, basi hawapaswi kulaumu bunge kwa kutoa mapendekezo yoyote ambayo bunge linaweza kutoa. Spika Mturi vilevile ameonya kuwa bunge litakuwa na uhuru, miongoni mwa mambo mengine, kuzuia ufadhili kwa maafisa wa mahakama wanaonyesha mazoea ya kutowajibikia matumizi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Matangazo haya pia yanakujia kupitia washirika wetu Staple Radio, Mbale Open Gate Kamwenge na Voice of Kamwenge huko Uganda, RFA, UFM Radio na Radio Sunrise Arusha, na Dodoma FM nchini Tanzania, nayo Radio Mwangaza na Radio Jambo kule Isiro, na Radio Soleil Butembo, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Pia tunasikika kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com. Na madaktari wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wameamua kudumisha mgomo wao ulioanza tangu wiki moja sasa. Kupitia mgomo huo unaofanyika nchi nzima, madaktari hao wanajaribu kushinikiza serikali ya nchi hiyo iboreshe mishahara yao, wakidai pia serikali iboreshe mazingira yao ya kazi. Kutoka Bukavu, mwandishi wetu Mitima De La Chance anayo taarifa kamili. Madaktari wanaojumuika katika miungano yao kadhaa kama vile Silieko, Simed na Sinamed wanagoma wakiitaka serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ijumuishe pia madaktari wapya kwenye orodha ya malipo. Madaktari wanasubiri pia kupandishwa vyeo. Jumapili, mjini Kinshasa wanachama wa jumuiya ya kitaifa ya madaktari Sinamed walichagua kudumisha mgomo, wakisema kwamba wataufanya kuwa mgumu kwenye eneo lote la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Madaktari wanahisi kuwa du rest... mapendekezo yaliyotolewa kwetu na serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo bado ni ahadi tu bila mkataba wowote uliokwisha sainiwa au ratiba yoyote iliyowekwa vizuri. Serikali ilirudisha nyuma maazimio ya utaratibu wa kifedha hadi mnamo mwaka 2022 wakati huu ambapo kikapu cha mke wa daktari kimeathiriwa sana. Ni tangu mnamo mwaka 2018 ambapo madaktari kupitia miungano yao hiyo wamekuwa wakijaribu kuifanya serikali ya Kongo kuzingatia mahitaji kadhaa bila kufanikiwa. Daktari Juston Bayubasire ni kiongozi wa kamisheni ya uchunguzi katika Muungano wa Kitaifa wa Madaktari wa Kongo SINAMED ndani ya mkoa wa Kivu Kusini. Tunaweza kusema hakika kama madaktari wanajitolea tu, lakini yenyewe tunachunga sasa kwa serikali njo hiyo hatuipate kama kawaida, ili itusaidie kuishi kama madaktari wakati wa mgomo huo. Madaktari wamesema kwamba hawatatoa matibabu isipokuwa huduma ndogo za matibabu zitakazofanyika ndani ya hospitali za kiserikali kwa wagonjwa wanaokuwa katika hali ya dharura na pia kwa wagonjwa waliopanga hospitalini, ila hakuna wagonjwa wapya watakaokubaliwa isipokuwa wale wanaokuwa mahututi wameamuru pia wenzao madaktari wanaofanya kazi katika vituo vya matibabu vya majibu dhidi ya janga la korona na wengine wanaofanya kazi katika ofisi ya rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na katika ofisi mbalimbali za kisiasa watii masharti ya mgomo huo. Lakini wiki moja baadaye, hatua hii ya madaktari inaathiri wagonjwa wengi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nati Amina ni miongoni kunakuwa wiki moja tuko nafika hapa ku hospitali, tunatokea kwa njia za mbali sana juu tukuye tutunziwe, lakini tumekutana wadokteri wa hawako waseme juu ya mgomo ho. Niko na magonjwa ambayo inatakiwa banitunze kwa sasa. Kuna wengine wagonjwa wanaojielekeza katika hospitali za kipekee ili kupata huduma za matibabu. Mgomo huu unatangazwa ijapokuwa serikali ya Kongo imeahidi kuboresha hali ya madaktari na wauguzi kwa upekee na huduma za afya kwa ujumla, ikisisitiza utashi wake wa kuleta suluhisho kwa mahitaji ya madaktari ambayo ilisema kwamba ni halali. Serikali ya Kongo ilionya madaktari waelewe kwamba si vyema kufanya mgomo wakati huu, sababu ni wao wanaokuwa kwenye mstari wa mbele katika kupambana dhidi ya janga la korona linaloathiri pia jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mitima de la Chance, sauti ya Amerika, Bukavu. Na mahusiano ya muda mrefu kati ya Misri na China yanatajwa kuzidi kuimarika kupitia miradi shirikishi ya kiuchumi kwa mujibu wa waziri wa mambo ya nje wa China aliyefika mjini Kairo kutana na viongozi wa ngazi za juu wa Misri. ni kwamba nchi yake pia bado inafuatilia kinachoendelea kwenye kadhia ya bwawa la Ethiopia. Misri nayo imeonyesha msimamo wake juu ya kadhia hiyo, huku ikiahidi kulinda uhusiano wake na China. mwandishi wetu wa Cairo Shafi Mbinda anayotaarifa kamili azbetat, azbet corona, ttaun, fima anasema rais Abdulfatah Sisi wa Misri kwamba kwa hakika janga la kirusi cha korona limethibitisha kuwa ushirikiano baina ya nchi na nchi ni katika mambo muhimu yanayodhamini utulivu na amani katika jamii za kimataifa, akimpokea Wang Yi, waziri wa mambo ya nje wa China, Sisi amesisitiza kuwa nchi yake bado imesimama thabiti kulinda usalama wa maji na kuchunga haki zake zinazotambulika kihistoria kwenye maji ya mto wa Naili. Aidha, kuendelea kutafuta itifaki ya pamoja juu ya masuala ya bwawa la Ethiopia kwa ajili ya maslahi ya wote. Na ama kwa upande wa waziri Wang Yi, akibeba ujumbe maalum kutoka kwa rais wa China Shi Jinping, amesema kwamba nchi yake inatambua kikamilifu umuhimu wa mto wa Naili kwa Misri, hivyo itaendelea kuitupia macho kadhia hiyo mpaka kufikia maridhiano kwa pande zote zinazozozana. Kadhalika, ziara ya waziri huyu inakuja kukazia kile kinachoitwa kuwa ni mahusiano ya kimkakati baina ya Misri, na ambayo yametimiza miaka sitini na tano mwaka huu, pamoja na kujadili kadhia za kieneo zinazohusu usalama, uwekezaji na uchumi. Naye Sameh Shukri, waziri wa mambo ya nje wa Misri, baada ya mazungumzo na ujumbe huo kutokea China, ametaja nchi yake kuendeleza mahusiano na China katika nyanja mbalimbali. Nahnu nuakkid uh, uh, ala wujud irada siyasiya kawiya sisi tunasisitiza kuwa bado kuna utashi mkubwa wa kisiasa kati ya nchi mbili, na kuendelea kufanya kazi kwa pamoja ili kuboresha mahusiano haya. Tumejadili na tumekubaliana juu ya kuchukua hatua madhubuti ili kulinda uhusiano wetu sawasawa, iwe katika mashauriano ya kisiasa au katika mashauriano ya kimkakati. China bado inaitazama Misri kama ni lango lake la maendeleo ya kibiashara kwa upande wa Afrika na kwa mataifa ya Kiarabu kwa ujumla. Aidha, wachambuzi wanaona suala la China kuwa na mkono kwenye viwanda vya Misri katika kusaidia uzalishaji chanjo ya Sinovac pia ni namna moja au nyingine ya ushirikiano wa kiuchumi kati ya China na Misri, chanjo ambayo ndani ya siku zijazo inatazamiwa kuja kusambazwa kwa wingi barani Afrika. Kutoka mjini Cairo, Shafii Mbinda, Sauti Amerika. Ni siku nyingine tena ya Jumatatu ninapokualika katika michezo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika mimi ni mwana mchezo wako idi ligongo na kukaribisha na moja kwa moja tunaanza na habari ya kwamba mchezaji wa tenis chipukizi ambaye amejizolea umaarufu eh, koko gaufu kutoka marekani hatoshiriki michezo ya olympic baada ya kukutwa na maambukizi ya covid-19 kwa mujibu wa ujumbe wa twitter wa mchezaji huyo aliotoa jumapili gaufu mwenye umri wa miaka 17 alitarajiwa kucheza mchezo wake wa kwanza wa olympic na angekuwa mchezaji mdogo zaidi kushiriki olympic toka mwaka elfu mbili kutokana na Serena Williams kuamua kutoshiriki olympic ya mwaka huu. Alitarajiwa kuwa mmoja ya majina makubwa yaliyokuwa yakitarajiwa kushiriki na kuona eh, makali yake katika michezo hiyo ya olimpiki. Tukitoka huko moja kwa moja tuelekee nchini Kenya, ambapo nahodha wa kikosi cha timu ya mabondia wa Kenya wanaoshiriki olympic niki okot ameeleza imani ya kuwa watazoa medali angalau moja kwenye e, michezo hiyo ya olimpiki. Ripoti kamili na Denis Wanyonyi. Kikosi cha timu ya taifa ya mchezo wa ndondi kinachojumuisha mabondia akiwemo nahodha Niko Kot, Elo Nyanja, Christian Ongare na Elizabeth Okinyi kimeondeka nchini Kenya siku juma ya Jumapili tayari kutifua kivumbi katika mashindano ya olimpiki yanayotarajiwa kuanza Ijumaa hii nchini Tokyo Japan. Akiongea kwa njia ya simu na meza ya vo ya michezo jijini Nairobi kabla ya kuondoka, nahodha wa kikosi hicho Niko Kot amelezea matumaini ya Kenya kuponyoka na angani shani moja tu ya dhahabu kwenye mashindano haya ambayo yanasubiriwa kwa hamu na hamumu. Hii ni kwa kile anachosema kuwa ni maandalizi mazuri kutoka kwa kufunzi kwa ufadhili wa serikali kuu. Ndio, naomba sana Mungu atupatie medali lingine juu yeyote tu o, nasemekanaga gold is better than silver, silver is better than bronze. Naomba tu Mungu leo anipatia, ndashukuru, lakini gold anakupatia kulingana bidii yako, pia lazima lazima ujipush, ujisukume pia mwenyewe. Na kuhitimisha ni kwamba timu ya taifa ya mchezo wa basketball ama wavu ukipenda, wakina dada almaarufu the lioness ya tiketi ya kushiriki mashindano ya FIFA Afro Basket makala ya mwaka huu nchini Kamerun. Hii ni baada ya kupepeta timu ya taifa ya Misri kwa jumla ya alama 99 kwa 83 kwenye fainali ya kanda ya tano iliyosakatwa jijini Kigali, Rwanda, wikendi hii. Itakuwa ni mara ya sita kwa malkia hao wa taifa kushiriki mashindano hayo ya FIFA Afro Skate. Kutoka Nairobi nchini Kenya, kwa niaba ya Sauti ya Amerika, meza ya michezo, mwana kwetu, mimi mmewerwa Denis Wenyonye kutoka nchini Kenya. Moja kwa moja tuelekee nchini Tanzania, kwake bwana mchezo wetu Georgi Njegopa atueleza kimichezo yanayoendelea ya nchini humo humoii tanzania kumekuwa na shamra shamra kubwa ya mashabiki wa Simba baada ya kuondoka na ubingwa wa ligi kuu soka Tanzania Bara, wakiondoka kwa mara ya nne ya mfululizo. Simba kila punapopita sasa, wanasema kwamba ndiyo ndi manguri wa soka. Lakini je, tarehe ishirini na tano huko Kigoma Simba na Yanga zitipokutana itakuwaje? Simba inasema kwamba itafanya mambo maajabu makubwa. Mashabiki wa Yanga wanasemaje? Tarehe ishirini na tano tunawagonga, yani kombe hilo la zawadi tu lakini hawatuwezi. Tunawapiga, tumewapiga moja bado tunawapiga tatu, nne, tano tena huko kwa mwisho wa Kigoma na ni mbwembwe za mashabiki wa klabu ya Yanga, lakini Simba ndo ni vidume katika kandanda hapa Tanzania bara. Na kwa wakati mwingine na mara nyingine kutoka Dar es Salaam George Njogopa. Na hivi sasa moja kwa moja tunaelekea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwake Kahozi Kosha ambaye anatueleza mengine ya kimichezo kutoka DRC na mtuanze na kandanda mchuano wa Sekafa Challenge Cup ambaye inatifua vumbi huko Ethiopia, mchuano ya vijana wasiozidi miaka ishirini na moja. Alhamisi timu ya taifa ya Leopari ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itacheza mechi yake ya pili dhidi ya timu ya taifa ya Tanzania jana Leopard ya DRC ilienda mabwa dhidi ya timu ya taifa ya Uganda. Hapa nyumbani, bwana Jacques Chabula Katwe, mbunge na liwale wa jimbo la Katanga, alichaguliwa hii jana kama raisi mpya wa timu ya kandanda ya St Loi Lupopo. Timu hiyo ilikuwa ikiongozwa na kina bwana Beveragi raia kutoka Ufaransa. Raisi wa TP Mazembe bwana Muizi Katumbi Chapwe alituma mesali ya sifa na eko kwa mwezi wao wa, wa Central Lupopo bwana Jacques Chabula Katwe. Central Lupopo ilikuwa timu ya kwanza hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuchukua makala ya kwanza ya ligi kuu ya kandanda ya DRC. Mwezi ujao timu ya Central Lupopo ilialikwa kushiriki kwenye mchezo wa Challenge Cup huko Cameroon ikiwa timu ya Jack Kabula Kato itafaulu, itapata zawadi nono kufanya kambi yao ya muda ya mazoezi muda wa wiki mbili barani Ulaya. Meza ya michezo, Sauti ya Amerika, Lubumbashi. Jina langu Kaozi Kosha. nam tumalizie michezo kwa kuangalia ligi ya mpira wa kikapu ya hapa Marekani ya NBA, ambapo hapo kesho timu ya Milwaukee Bucks itakuwa na mchezo muhimu na wa kihistoria katika timu hiyo utakaoamua wao kuwa mabingwa wa NBA kwa msimu huu au la. Ushindi wa Bucks nyumbani kwa wapinzani wao Phoenix Suns umeipeleka timu hiyo eh, kuhitaji ushindi wa mchezo mmoja tu kuwa mabingwa, ambao mara ya mwisho Bucks waliitwaa mwaka 1971. Ni hayo katika michezo. Mimi ni Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nami. Na kufikia hapa, ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwongozaji Aida Isa, msimamizi Abdu Shakur Abud ameshirikiana na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Jina langu ni Sunday Shomari, na kutokea siku mwema popote pale inapotusikiliza kutoka jikuu la Marekani, Washington DC. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Marekani imemworodhesha Usman Ilyasu Jibo anayejulikana pia kwa jina la Petisha Pori kama gaidi wa kimataifa. Kutokana na hatua hii, raia wa, hi, rai wa Marekani wanakatazwa kujihusisha na biashara yoyote na Jibo. Mali zake na maslahi yake nchini Marekani zimeziwiliwa. Usman Ilyasu Jibo mwenye asili ya Niger ni kiongozi wa kundi la Islamic State la Iraq na Siria katika eneo la Greater Sahara ijulikanalo kama ISIS GS ambalo linaendesha operesheni zake katika mkoa wa Menaka nchini Mali. Jibo ni mshirika wa karibu na afisa mkuu wa kiongozi wa ISIS GS Adnan Abu Walid al Sahrawi. Jibo aliamuru wanachama wa chini wa ISIS GS kuendeleza mtandao wa kuwateka nyara au kuwashambulia watu wa magharibi mwa Niger na maeneo ya karibu. Jibo alihusika pia katika mashambulizi mengi dhidi ya wanajeshi wa Niger aliongoza wapiganaji wa ISIS GS katika shambulizi la Julai mosi 2019 kwenye kambi ya jeshi la Niger huko Inates, jimbo la Tilaberi. Alitoa pia amri kwa wapiganaji wa ISIS GS kuwateka nyara wanajeshi sita wa Niger wakati wa shambulio la kuvizia dhidi ya wanajeshi wa Niger karibu na eneo la Tongotongo -tongo, ilikuwa tarehe 14 Mei mwaka 2019. ISIS GS ambalo liliorodheshwa kama kundi la kigaidi la kigeni na kundi la kigaidi la kimataifa mwezi Mei mwaka 2018, linaendelea kutishia amani, usalama na uthabiti wa Mali, Niger na Burkina Faso. ISIS GS ilishamiri wakati Adnan Abu Walid al Sahrawi na wafuasi wake walijitenga na Almurabitun, kundi lililojitenga na Alqaida na kuorodheshwa na Marekani kama kundi la kigaidi la kigeni na kundi la kigaidi la kimataifa. Al Sahrawi kwanza aliahidi kuitia ISIS mwezi Mei 2015 na ISIS ilikubali ahadi hiyo mwezi Oktoba mwaka wa 2016. Hatua hiyo ya hivi karibuni inaeleza wazi kwa umma wa Marekani na jumuiya ya kimataifa kwamba Usman Iliasu Jibo ni kiongozi wa kundi la kigaidi kuwaorodhesha. Magaidi kunasaidia kuwafichua na kutenga makampuni au watu binafsi na kuwawekea mipaka kwenye mfumo wa kifedha wa Marekani. Vile vile kuorodhesha huko kunaweza kusaidia shughuli za utekelezaji wa sheria za taasisi za Marekani na serikali nyingine. Kuorodhesha huko ni sehemu ya mwendelezo wa juhudi zetu kuzuia ufadhili wa ISIS barani Afrika, waziri wa mambo ya nje Antony Blinken amesema. Marekani bado ina dhamira ya kufichua na kuimarisha uwajibikaji kwa wale wote wanaofanya vitendo vya ugaidi, Blinken ameongeza. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani.