Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ninakukaribisha kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yanayoanza saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati. Jina langu ni Patrick Nduimana, na mimi ni Harrison Kamau. Leo ikiwa ni Jumatatu tarehe 19 Julai mwaka wa 2021, tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na maziwa Makuu, ikiwemo Dodoma FM na Voice of Africa Korogwe Tanzania, Redio Tupaini Kipese na Redio Baraka DRC, Lulu FM Malindi na Sauti ya Mwananchi na kuru Kenya, kati ya nyingine nyingi. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa www voa Kati ya ripoti tulizokuandalia, kodi ya miamala ya simu iliyowekwa hivi karibuni na serikali ya Tanzania imezusha malalamiko mengi. Wachambuzi wa masuala ya uchumi wanasema nini kuhusu kodi hiyo? kwa uchumi wa nchi hasara ni kubwa, kwa sababu unaumiza watu wa chini, ni wame na wafanya biashara wadogo wadogo. Unapowaumiza wao, athari yake ni kubwa kwa uchumi. Na katika habari nyingine, raia watatu wa China, wawili wa Mauritania watekwa nyara kaskazini mwa Mali. Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika, lakini kwanza namkaribisha Harison Kamau akusomee habari za dunia. Daktari mkuu wa kitaifa hapa Marekani, Vivek Mathy amesema Jumapili kwamba ana wasiwasi kufuatia ongezeko kubwa la maambukizi mapya ya virusi vya korona nchini, wakati akielekeza sehemu ya lawama kwa makampuni ya mitandao ya kijamii kwa kutofanya vya kutosha kuondoa habari potofu kuhusu umuhimu wa chanjo. Wakati akizungumza na televisheni ya Fox Jumapili, Madhi amesema kuwa kuna takriban kesi 29 za maambukizi mapya zinazoripotiwa kila siku hapa Marekani, zikiwa sawa na zilizoshuhudiwa Aprili mwaka uliopita, wakati janga la korona lilipoenea kote nchini. Amesema kuwa aina mpya ya virusi aina ya Delta ni hatari na vyenye kutisha. Ameongeza kusema kuwa habari njema ni kwamba waliopokea chanjo wana kinga ya hali ya juu. Ripoti zimeongeza kusema kuwa asilimia 95 ya vifo hapa Marekani kwa wakati huu ni vya wale ambao hawajapewa chanjo. Wiki iliyopita rais wa Marekani Joe Biden alisema kuwa taarifa za kupotosha kuhusiana na chanjo kwenye mitandao ya kijamii zinahujumu juhudi za kupambana na janga hilo. Kampuni ya Facebook inayotazamwa na mamilioni ya watu kote ulimwenguni imesema kuwa imeondoa zaidi ya jumbe milioni 18 zenye kupotosha kuhusu chanjo za Covid katika siku za karibuni. Chansela wa Ujerumani Angela Merkel Jumapili amesema kuwa mafuriko yanayoshuhudiwa Ulaya ni ya kutisha, wakati akiahidi msaada wa kifedha kwa eneo lililoathiriwa zaidi nchini humo. Kiongozi huyo amesema kuwa lugha ya Kijerumani haitoshi kueleza hali iliyoko, wakati idadi ya vifo ikifikia 157 nchini humo na 184 kwa ujumla barani Ulaya. Timu za uokozi zimeendelea kutafuta manusura kwenye wilaya ya Bavaria kusini mwa Ujerumani. Barabara zimegeuka kuwa mito, wakati magari yakisombwa kwenye eneo hilo linalopakana na Austria. Eneo la Weila lililoko kusini mwa Cologne limeathiriwa vibaya zaidi, ambako takriban watu 110 wanasemekana kupoteza maisha. Polisi wanasema kuwa miili zaidi inatarajiwa baada ya viwango vya maji kushuka. Mafuriko yalianza Jumatano kwenye mataifa kadhaa ya Ulaya, ikiwemo Ujerumani na Ubelgiji. Baadhi ya maeneo yamebaki bila huduma muhimu kama vile umeme au hata mawasiliano. Na raia watatu wa China na wawili wa Mauritania walitekwa nyara Jumamosi kwenye kituo cha ujenzi kaskazini mwa Mali, ambapo watu wenye silaha walivamia kituo hicho cha vifaa vya ujenzi na kuwachukua mateka, jeshi la Mali limesema. Ripoti ya shirika la habari la Reuters inasomwa hapa na Patrick Nduimana. Uvamizi huu ulifanyika umbali wa kilomita 55 kutoka mji wa Kwala, eneo la kawaida linalotumiwa na makampuni kusafiri kupitia kaskazini mwa jangwa la Mali, jeshi limesema. Baadaye Jumamosi jioni watu wenye silaha walishambulia kituo cha ukaguzi wa barabarani katika mkoa wa kati wa San, karibu kilomita mia nne kutoka mji mkuu Bamako, jeshi limesema katika taarifa ya pili. Hakuna kundi lililodai kuhusika na mashambulizi hayo. Maeneo mengi ya Mali yamegubikwa ya na ghasia ya tangu mwaka wa elfu mbili kumi na mbili wakati makundi mengi ya waasi yalipoanzisha mashambulizi dhidi ya serikali ya Mali kwa kutaka utawala zaidi. Waliotekwa nyara Jumamosi ni wafanyakazi wa kampuni ya ujenzi ya China COVEC na kampuni ya Mauritania ya ujenzi wa barabara ATTM, ambazo zilikuwa zinaboresha kituo hicho cha ujenzi, huku wakipatiwa ulinzi na kampuni binafsi ya usalama, taarifa ya jeshi imeeleza. Washambuliaji hao waliondoka pia na magari matano kabla ya kuchoma moto sehemu kubwa ya kituo hicho cha ujenzi na kuharibu crane, malori ya kupakia na kumwanga mchanga na vifaa vingine vinavyomilikiwa na kampuni hizo imeongeza taarifa hiyo ya jeshi unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc ripoti zinasema kuwa polisi wa israeli jumapili wamekabiliana na waandamanaji wa kiislamu kwenye eneo moja takatifu kwenye mji wa zamani wa jerusalem ambako wayahudi walikuwa wakielekea kuadhimisha sherehe za kidini kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, hali ya taharuki ilitanda kati ya Wapalestina na Wayahudi kwenye eneo la msikiti wa Al Aksa ambalo pia linajulikana kama Temple Mount na Wayahudi. Waziri Mkuu wa Israel mwenye msimamo wa mrengo wa kulia Naftali Bennett amesema kuwa anaunga mkono uamuzi wa serikali kuruhusu Wayahudi kufanya sherehe zao kwenye eneo hilo. Wajumbe wa Umoja wa Mataifa kwenye maeneo ya Kipalestina, kupitia ujumbe wa Twitter, wameelezea wasiwasi wao kutokana na hali inayoendelea. Pia wameomba viongozi wa kidini na kisiasa wa Israel kutuliza hali ili kujiepusha na ghasia. Eneo hilo takatifu liko Jerusalemu Mashariki, ambalo Israel ilikalia mwaka 1967, ingawa linasimamiwa na shirika la kiislamu la Wakf, ambalo linatoa ruhusa kwa wayahudi kutembelea japo kwa shingo upande. Na mahujaji Jumapili waliondoka kwenye mji mtakatifu wa Meka nchini Saudi Arabia kuelekea Mina, ikiwa kama sehemu ya ibada ya hija ambayo kwa mwaka wa pili sasa inahudhuriwa na watu wachache tu kutokana na janga la virusi vya korona. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, ni watu elfu sitini waliopokea chanjo kamili kutoka nchini humo ambao wameruhusiwa kushiriki. Katika nyakati za kawaida, takriban mahujaji milioni mbili na nusu hushiriki. Tangu Jumamosi, makundi ya mahujaji yamekuwa yakifanya tawafu kwenye msikiti mkuu wa Meka, wakati wakizunguka kwenye kaba baada ya hapo mahujaji huelekea Mina, ambalo ni bonde linalozungukwa na milima takriban kilomita 5 kutoka msikiti mkuu wa Meka. Mahujaji waliletwa Meka Jumapili kwa mabasi yaliyokuwa na watu wachache tu, kutokana na kanuni za kujiepusha na maambukizi ya korona. Serikali imesema kuwa imeweka walinzi kutoka makampuni ya kibinafsi kwenye maeneo ya umma ili kuhakikisha kuwa watu wanaweka umbali unaohitajika ili kujiepusha na maambukizi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Habari iliyopewa umuhimu wa juu leo ni kutoka Tanzania. Tozo mpya ya kodi kwenye mfumo wa kutuma na kupokea pesa kwa kutumia simu ya mkononi iliyowekwa hivi karibuni na serikali ya Tanzania imezusha malalamiko mengi kwa Watanzania ambao wameikemea kodi hiyo kwenye mitandao ya kijamii. Lakini serikali inaeleza kuwa huu ndio muda wa kuanza kuzoea kulipa kodi kwa ajili ya uchumi wa kweli. Nimezungumza na Shamisa Alkatri, mtaalamu wa masuala ya siasa na uchumi ambaye anaishi Silver Spring hapa Marekani, ili kujua msimamo wake juu ya kodi hiyo ya miamala ya simu. Kuwa na haki, serikali siku zote inakuwa na haki kufanya inachotaka, lakini ishu ilikuwa ni kwamba yeah, is it right? E, na athari zake ni zipi? Nafikiri ndio liokuwa jambo ambalo serikali hakuangalia kwa sababu wao wamekuwa short katika budget, lakini hawakuangalia athari zake ambazo zitawaathiri watu wa chini. Kwa hiyo unafikiri hatua hii au kodi hii mpya ina athari kuliko faida kwa nchi, kwa uchumi wa nchi? Kwa uchumi wa nchi, hasara hasa ni kubwa, kwa sababu unaumiza watu wa chini, simamwe na wafanyabiashara wadogo wadogo Unapoumiza wao, athari yake ni kubwa kwa uchumi. Ni kwamba serikali kwa sababu iko short katika bajeti imekaa ifikirie haraka haraka, ipate wapi pesa, njia za kuweza kuziba pengo hili, lakini ni kwamba hawakufikiri zaidi, au hawakuwa na research ya kutosha kuangalia athari kubwa zaidi ya ya mswada huu wa kuongeza asilimia ya makato ya, ya miamala. Kwa hiyo matokeo yake ni kwamba watu wengi wa chini ambao hawa walikuwa wanaitegemea hii mfumo wa, wa kutuma pesa kwa simu, sasa watakuwa hawana uwezo wa kutuma tena kutokana na makato yake kuwa makubwa. Na huwezi kulinganisha kama hapa kwetu ambapo kila pahali utakapokwenda kuna mfumo wa benki, lakini kule kwetu huu, kwa watu maskini na wafanyabiashara wadogo wadogo, ni mfumo ambao waliufanya kama ni ni benki kwao. Tatizo ni kiwango cha kodi yenyewe au ni kufikiria tu kuweka hiyo kodi, inakuwa ni tatizo. Makato yamekuwa ni makubwa sana. Gharama yake ni kubwa chanelewa, na ni kwamba kuna watu walijiajiri, walifungua vibanda vya vya kutuma hizi pesa za Mpesa, mfumo wa Mpesa. Na matokeo yake ni kwamba watu wengi watakapokuwa, wataacha kutuma pesa kwa kutumia mfumo huu wa simu, matokeo yake ni kwamba hawa vijana wengi watakuwa jobless. watakuwa hawana njia za kujiajiri. Ukiangalia vilevile ni kwamba hata biashara za watu wa wadogo wadogo ambao biashara zao zilikuwa zinakwenda haraka zaidi na kipato chako kinakuwa kizuri zaidi, inakuwa litafungua faida yao, na maana yake ni kwamba unapopunguza faida ya mfanyabiashara na kodi yako itapungua vilevile. Malalamiko mengi ukisoma hasa mtandaoni, utakuta wananchi wengi wana hasira na wabunge ambao wamepitisha sheria hii kwa so sababu wanasema wabunge kwanza, hata mishahara yao haikatwi kodi. Wafanyakazi wa kawaida wenye mishahara midogo au madaktari na wafanyakazi wengine, mishahara yao yote inakatwa kodi, lakini hawa wabunge ambao hawakufikiria watu wa chini wame wamepitisha tui sheria mishahara yao haikatwi kodi. Kwa hivyo una ushauri nini serikali? Ushauri wangu wa serikali itafute vyanzo vingine vya kodi au ifikirie kuanzisha kuwawezesha wafanyabiashara wengi zaidi, maana yake utakuwa na walipa kodi wengi zaidi, kwa hiyo serikali haitakuwa haina matatizo ya kufikiria kuwapiga kodi watu za ovyo ovyo, watu wa chini na kuwaumiza zaidi. Nisha Misal Katri akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Silver Spring Maryland. Hii ni Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Mwenzangu Harison Kamau anaendelea kukusomea habari za dunia. Mazungumzo ya hivi karibuni kati ya serikali ya Afghanistan na kundi la Taliban mjini Doha, Qatar, yamemalizika Jumapili bila ya kupiga hatua wa zozote, wakati kiongozi wa kundi hilo akisema kuwa anajilazimisha kwenye suluhisho la kisiasa katika mzozo huo wawakilishi wa ngazi ya juu kutoka serikali ya Afghanistan akiwemo mkuu wa baraza taifa la kitaifa la maridhiano Abdullah Abdullah wamehudhuria mazungumzo hayo wakati wanamgambo wa Taliban wakiendelea kufanya mashambulizi kwenye sehemu nyingi za Afghanistan. Kikao hicho cha siku mbili kililenga kufufua mazungumzo yaliyokwama, lakini makundi yote mawili kupitia taarifa ya pamoja yamekubaliana kukutana tena wiki ijayo. Wapatanishi wa Qatar kwenye mazungumzo hayo wamesema kuwa wakati wa kumalizika kwa kikao cha jana pande zote zilikubaliana kuzuia maafa ya raia, yakiwa makubaliano dhaifu kulinganisha na makubaliano ya awali ya kusitisha mapigano. Na Afghanistani imesema Jumapili kwamba imewaita wanadiplomasia wake walioko Pakistan warudi nyumbani hadi pale Kabul ishughulikia ukosefu wa usalama ulioko, huku ikiomba uchunguzi ufanywe dhidi ya watu waliomteka nyara binti wa balozi wa Afghanistan wiki iliyopita. Taarifa hizo zimetolewa muda mfupi tu baada ya serikali ya Afghanistan kusema kuwa binti huyo kwa jina Silsila Alikil alitekwa nyara kwa muda wa saa kadhaa, huku akiteswa wa na watu wasiojulikana mjini Islamabad na kisha baadaye kuachiliwa Ijumaa jioni. Serikali ya Pakistan imesema kuwa uchunguzi wa ngazi ya juu unaendelea, huku ubalozi wa Afghanistan nchini humo ukisema kuwa Alikil alitekwa nyara wakati akiwa kwenye gari la kukodi. Wizara ya mambo ya kigeni ya Afghanistan imesema Jumapili kwamba ujumbe wa kidiplomasia kutoka huko unatarajiwa kutembea Pakistan hivi karibuni ili kufahamu zaidi kuhusiana na kisa hicho. Wizara ya mambo ya kigeni ya Pakistan kwa upande wake, imekosoa hatua ya Afghanistan ya kuwaita nyumbani wanadiplomasia wake, ikiongeza kuwa inatumai kuwa hatua hiyo itabatilishwa. Unasikiliza ni Kumekucha Afrika. Polisi wa Kenya wamesema huenda idadi ya vifo katika mlipuko mkubwa wa tenka ya petroli uliotokea Jumapili magharibi mwa Kenya ikaongezeka. Watu kumi na watatu walifariki na wengine kuungua sana wakati mlipuko huo ulipokumba mkusanyiko wa watu ambao walikuwa wanachota petroli iliyomwagika. Wachunguzi wanajaribu kufuatilia watu ambao hawajapatikana na kuchunguza mifupa iliyoungua vibaya kutoka kwenye mabaki ya tenka hilo. Shirika la habari la AFP lina ripoti na Harrison Kamau anaisoma ripoti kamili. Charles Chacha ambaye ni mkuu wa polisi katika kaunti ya Siaya ambako ajali hiyo imetokea, amesema watu ishirini na wanne wamepelekwa hospitalini wakiwa wameungua vibaya. Awali alisema watoto walikuwa miongoni mwa watu waliojeruhiwa. Wachunguzi wangali wanafukua kwenye mabaki ya vifusi na wanahofia kuwa idadi ya vifo huenda ikaongezeka. Tanka la mafuta liligongana na gari jingine Jumamosi usiku na kupinduka karibu na Malanga kiasi cha kilomita mia tatu kumi na tano kaskazini magharibi mwa Nairobi, katika barabara yenye harakati nyingi za usafiri kati ya Kisumu na mpaka wa Uganda. Watu waliokuwa wakiangalia walikimbia kwenye eneo la ajali wakiwa na madumu ili kuchota mafuta, lakini muda mfupi baadaye tenka hilo lilipuka na kusababisha moto mkubwa. James Omondi, mmoja wa watu walionusurika katika ajali hiyo, anaeleza. Ni hali ya shida ama kutafuta ndi ilikuja ikasababisha, lakini wa wanasema shetani, pia wa wanatarajia akili mbaya na nikifika mahali pa kuwezeshwa, hali zilizotupata, cha kwanza naweza kupigia wale waliofiwa, ama wale waliokufa kama wenzangu naopigia pole, ingawaje mi kaa niliwezeshwa kupona na wale wenzangu waliopona, naweza kumshukuru Mungu kwanza. Wale waliofika kwanza katika eneo la ajali walifanikiwa kuondoka kwa usalama, huku ukiwa wamechota bidhaa ya mafuta, lakini wengine walirejea kwa mara ya pili. Ulikuwa mkubwa sana, na watu wengi zaidi waliwasili wakiwa na matumaini ya kubahatika. Dayana Odongo ambaye amepoteza jamaa zake wawili katika mlipuko huo, hapa naye anaeleza zaidi. Toka tukaenda tukaanza kuchota fuel sasa, so, kuanza kuchota fuel, bibia mke mwenza mwingine ako hapa juu pia, akatoka pia, anaenda kuchota fuel saa so, akachota fuel baada ya kuchota fuel tukachotachota tukarudi tukaweka weka, weka baada ya kuweka sa vile tulirudi sasa, tuende tuchote hiyo yenye walikuwa me, wamesema inatoka safi, ndo hiyo tanki kalipuka ikalipuliwa. Wafanyakazi wa zimamoto waliwasili katika eneo la ajali saa mbili baadaye ili kuzima moto. Sababu ya mlipuko bado haijajulikana. Pikipiki nne ziligundulika zinaungua moto sio mbali kutoka kwenye tenka la mafuta, na walioshuhudia wanasema madereva walikimbia kwenye eneo la ajali wakiwa na madumu, na walikuwa karibu tu na tenka wakati lilipolipuka. Kwa hii boma tumepoteza watu wawili, umepoteza kijana 22 years na dhati, mwanamke mjane akuwa na bwana, bwana alikufa 5 ago, sasa alikuwa amebaki yake Ajali zenye kusababisha vifo zinazohusu magari ya kubeba petroli zinazopita kwenye barabara hatari si jambo la ajabu nchini Kenya na eneo kubwa la Afrika Mashariki. Mwaka wa 2009 zaidi ya watu 100 walifariki wakati tanki la petroli lilipopinduka kaskazini magharibi mwa Nairobi, na mlipo mkubwa ukawaathiri watu wengi waliokuwa wakichota mafuta kutoka kwenye tanka hilo. Sio kitambo sana kiasi cha watu kadhaa walifariki wakati tenke lingine la mafuta nchini Tanzania mwaka 2019 kulipuka, wakati mwaka 2015 zaidi ya watu 200 wakifa katika ajali mbaya nchini Sudan Kusini. Tukielekea nchini Rwanda, serikali ya nchi hiyo imeanzisha zoezi la kupima virusi vya Covid 19 kwa wingi katika mji wa Kigali na katika wilaya nyingine nane. Ni baada ya serikali hiyo kuweka katazo la kutotoka majumbani kwao kwa wakazi wa Kigali na wilaya hizo kuanzia Jumamosi, hatua ambayo itadumu siku kumi. Nimeongea na mwandishi wetu wa mjini Kigali Silvanus Karemera ili kutaka kujua madhumuni ya zoezi hilo. Serikali kupitia Wizara ya Afya imeamua kwamba itapima hadi ngazi za chini, kwenye ngazi ya chini kabisa, ukipenda ngazi ya shina kabisa, kiasi kwamba kila sehemu watapima asilimia kumi na tano ya wananchi na hilo ni zoezi ambalo limeanza siku ya Jumamosi limeendelea Jumapili na litaendelea pia Jumatatu na siku nyingine. Ma, madhumuni yake ni kuhakikisha kwamba ndani ya kipindi cha siku kumi hizi za katazo la kutoka nje serikali iwe na picha halisi ya jinsi gani virusi vya COVID-19. Aa, sana sana virusi vipya maarufu kama Delta ni kwa namna gani ama ni kwa kwa asilimia kiasi gani vitakuwa vimejipenyeza mpaka kwa wananchi, kwa sababu kumeonekana kupanda kwa idadi ya vifo pamoja na maambukizi na Uh, wiki iliyopita waziri wa afya d uh, Daniel Ngamije alihakikisha kwamba katika wagonjwa ambao wanatimwa kwa sasa hivi, zaidi ya asilimia sitini ya watu wote wanaopatikana na virusi vya korona wana vile virusi vipya aina ya delta ambavyo vinaambukia haraka, lakini pia vinaua watu haraka. Kwa hiyo kwa ufupi, ni kwamba madhumuni ya kupima huku ambako kunapimwa watu wengi kunanuia kuhakikisha kwamba kunatoa picha halisi ni kwa namna gani nchi hii imeathirika na virusi vya covid kumi na tisa, na kwa mantikio basi serikali haitakuwa na na kitu kingine isipokuwa kuchukua mikakati zaidi kuliko ambavyo pengine tumekuwa tukishuhudia hali ya mambo ukiendelea siku zilizopita. Rwanda ni moja ya nchi za Afrika ambayo kwa mara nyingi tu ilichukua hatua kali kabisa za kuweza kuzuia ongezeko la maambukizi. Sasa hivi nchi hiyo inakumbwa na uh, virusi hivi vya aina mpya ya virusi vya Delta. Je, viongozi uh, maafisa wa afya hasa wizara ya afya imeeleza ni kwa nini pamoja na hatua hizi kali, lockdown na nini, kufunga shughuli zote, lakini bado maambukizi yanazidi kuongezeka. Labda tu niseme kwamba ni vigumu kuweza kuzuia maambukizi kama haya. Kumbuka Rwanda mipaka yake imefungwa, hakuna watu wanaoingia, lakini uh, kwa raia wa Rwanda kutoka nchi za kigeni wanaingia, na wanaingia kutoka nchi ambazo tayari zimeshaathirikwa zime athirikwa uh, na virusi vya COVID kumi na tisa. Hilo ni mosi, lakini pili, shirika la ndege la rwanda Rwanda, uh, ndege ya rwanda Rwanda Air inasafiri kutoka mataifa mbalimbali ulimwenguni. Wizara ya Afya imeweka mikakati ya kupima na virusi vya Covid kumi na tisa, iwe katika uwanja wa ndege, katika mahoteli makubwa na katika maeneo mbalimbali mbali. Kwa kweli serikali inajitahidi kupima, lakini kusema tu kwamba hata kama hali inazidi kuwa mbaya, idadi ya maambukizi imepanda na vifo vimepanda. Uh, lakini hatujaona hali ambayo kidogo imekuwa katika yale mataifa ambayo yalikumbwa na virusi vya Delta uh, kwa hivyo kimsingi serikali inachukua mikakati hii kuhakikisha kwamba siku moja basi Rwanda isije ikafikia katika mataifa kama hayo, kwa sababu mpaka sasa hivi pamoja na kwamba tunasema hivi uh, lakini bado mahospitali hayajaelemewa na mzigo wa watu wa wagonjwa wa ambao ni mahututi kama ambavyo tumeshuhudia katika baadhi ya mataifa uh, na ndio maana serikali imechukua mikakati kama hii ili kuhakikisha kwamba siku moja basi wasije wakaelemewa, waka, waka na mzigo na tukaona pengine labda vifo zaidi ambavyo leo tunaviona leo. Katika jamii na maendeleo, leo mwandishi wetu wa Arusha, Asraji Mvungi, anaarifu kuwa wakulima wadogo wa nchi za ukanda wa Afrika wanaendelea kukabiliwa na changamoto zinazochangiwa na mabadiliko ya tabia nchi. Makala haya ni marudio. Tanzania ikiwa ni miongoni mwa nchi za Afrika ambazo asilimia kubwa ya wananchi wake wanaendesha maisha yao kwa kutegemea kilimo cha mazao mbalimbali ya chakula na biashara, pia ni miongoni mwa nchi za Afrika ambazo zimeweza kufikia moja ya malengo 17 ya milenia ya dunia la kukomesha njaa na kufanikiwa kujitosheleza kwa chakula, uzalishaji ambao asilimia kubwa unafanywa na wakulima wadogo. Pamoja na mafanikio hayo, kundi hilo la wakulima wadogo linakabiliwa na changamoto mbalimbali mbali, kuanzia katika suala zima la uzalishaji, uvunaji, utunzaji, usafirishaji na hata matumizi ya chakula husika. Kutokana na hali hiyo, wadau wa kilimo wakiwemo wataalamu na watafiti wa taasisi mbalimbali za kimataifa wamekutana jijini Arusha kaskazini mwa Tanzania kujadili namna ya kusaidia kukabiliana na baadhi ya changamoto zinazowakabili wakulima hao, ambazo wataalamu wanasema asilimia kubwa zinatokana na mabadiliko ya tabia ya nchi. Wakizungumzia tatizo hilo kwa nchi za Afrika mwakilishi wa shirika lisilo la kiserikali la kimataifa liitwalo We Effect lenye makao yake makuu Sweden, Bi Anaseko Kasambu, anasema tafiti zinaonyesha kuwa licha ya wakulima wadogo wa nchi hizo za ukanda wafrika, wa Afrika kuwa ndio wazalishaji wakubwa wa chakula wengi wao hawapati msaada wakati wa uzalishaji, uvunaji, utunzaji na usafirishaji wa vyakula Kwa Tanzania, zaidi ya asilimia tisini na tano ya vyakula vinatoka kwa wakulima wadogo wadogo. Lakini je, tunawezaje kuhakikisha kwamba sauti zao, changamoto zao zinaweza kusikika. Pia tunataka mwisho wa siku pia serikali kwa asilimia kubwa inaweza kusikiliza changamoto wanazokutana nazo na kuweza kutatua kama sio kwa yote, lakini kupunguza angalau zile changamoto wanazokutana nao. Kwa hiyo ni wadau muhimu sana. Mkurugenzi wa idara ya usalama wa chakula kutoka Tanzania, Dr Hones Kesi anazungumzia hatua zinazochukuliwa na serikali ya Tanzania kuwasaidia wakulima wadogo, japo pia anakiri kuwa licha ya Tanzania kufanikiwa kufikia lengo la kukomesha njaa bado kuna tatizo kubwa la wananchi kukosa elimu ya matumizi bora na sahihi na yenye tija ya chakula yanayohusishwa na mabadiliko ya tabia ya nchi. Aidha, Dkt Kesi ametaja baadhi ya matatizo yanayojitokeza kuwa ni pamoja na wakulima kukosa elimu ya namna bora ya kuvuna, kuhifadhi na kusafirisha, na hata kutumia vyakula vinavyozalishwa, jambo linalosababisha matatizo ya kiafya, likiwemo tatizo la udumavu. Kwa sasa hivi tuseme, kama nchi tunajitosheleza kwa chakula na tuna ziada. Changamoto ambayo tuko nayo sasa hivi ni kwamba ni ulaji wetu Ukiangalia katika mikoa ambayo inazalisha kwa wingi, kuna changamoto kubwa ya udumavu, changamoto kubwa ya utapiamlo, lakini chakula kipo cha kutosha. Kwa hiyo tatizo lilioko pale bado kuna ufahamu, ni jinsi gani ya ulaji wa vile vyakula ambavyo tunavizalisha, na serikali kwa kushirikiana na washirika wa maendeleo eh, taasisi katika sekta binafsi, kuwahamasisha wale wakulima walime mazao mbalimbali mbali. Kwa upande wa baadhi ya wakulima, wanasema licha ya kufanikiwa kujitosheleza kwa chakula, tatizo la mabadiliko ya tabia ya nchi linaendelea kuwaathiri na kwamba asilimia kubwa ya wakulima wanakabiliwa na tatizo la ukosefu wa elimu ya lishe na pia namna ya kuhakikisha kwamba vyakula wanavyotumia vinaleta tija katika miili yao. Mimi naitwa Mary Komba. Vyakula tunavyo vingi vya kutosha, lakini namna ya, mala, ya ulaji tunakula kimazoea. Bora chakula ni kwamba tunafika tumekula tumemaliza, lakini hatufuatili ile system kabisa. Mimi naitwa Hosiana Paulo. Kule vijijini watu hawajui, maana anakula ili mradi anaishi. Swala hili la udumavu, anakosa yale makundi tano ya vyakula, makundi ya protini, wanga, mboga mboga, matunda. Katika kikao hicho wadau hao wanatarajiwa kutoka na mapendekezo ambayo yanatarajiwa kuwasilishwa kwenye mkutano wa Umoja wa Mataifa wa kutathmini masuala ya chakula unaotarajiwa kufanyika Septemba mwaka 2021 New York, nchini Marekani. Ni ripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Arusha, Tanzania. Mimi ni Asra Jiuvugi. Kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kutoka Washington DC. Na sasa anamkaribisha tena Harrison Kamau akusomea muktasari wa habari za dunia. Daktari mkuu wa kitaifa hapa Marekani Vivek Murthy amesema Jumapili kwamba ana wasiwasi kufuatia ongezeko kubwa la maambukizi mapya ya virusi vya korona nchini, wakati akielekeza sehemu ya lawama kwa makampuni ya kimitandao kwa kutofanya kuto, vya kutosha kuondoa habari potofu kuhusu umuhimu wa chanjo. Chansela wa Ujerumani Angela Merkel Jumapili amesema kuwa mafuriko yanayoshuhudiwa Ulaya ni ya kutisha, wakati akiahidi msaada wa kifedha kwa eneo lililoathiriwa zaidi nchini humo. Kiongozi huyo amesema kuwa lugha ya Kijerumani haitoshi kuelezea hali iliyoko. Raia watatu wa China na wawili wa Mauritania wametekwa nyara Jumamosi kwenye kituo cha ujenzi kaskazini mwa Mali, ambako watu wenye silaha walivamia kituo hicho kinachohifadhi vifaa vya ujenzi. Ripoti zinasema kuwa polisi wa Israel Jumapili wamekabiliana na waandamanaji wa Kiislamu kwenye eneo moja takatifu kwenye mji wa zamani wa Jerusalem ambako Wayahudi walikuwa wakielekea kuadhimisha sherehe za kidini. Mahujaji Jumapili waliondoka kwenye mji mtakatifu wa Meka nchini Saudi Arabia kuelekea Mina ikiwa kama sehemu ya ibada ya hija ambayo kwa mwaka wa pili sasa inahudhuriwa na watu wachache kutokana na janga la korona. Mazungumzo ya hivi karibuni kati ya serikali ya Afghanistan na kundi la Taliban mjini Doha, Qatar, yamemalizika Jumapili bila ya kupiga hatua wa zozote, wakati kiongozi wa kundi hilo akisema kuwa anajilazimisha kwenye suluhisho la kisiasa katika mzozo huo. Na Afghanistan imesema Jumapili kwamba imewaita wanadiplomasia wake walioko Pakistan warudi nyumbani hadi Kabul ishughulikie ukosefu wa usalama ulioko nchini humo. Kufikia hapa ndipo tunatamatisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi Hadija Riami, mwelekezi wetu Diodonia Chubahiro akishirikiana na Jumbe Hamza. Mimi ni Patrick Nduimana, hewani nimeshirikiana na Harrison Kamau, kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema.