dadka iyo qoyska iyo muxuu ahaa bulshada oo dhan u leeyahay ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha salamu na muziki. Lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa leo Jumapili alitarajiwa kujiunga na juhudi za kufanya usafi baada ya ghasia, wakati serikali yake ikionya dhidi ya watu kujichukulia sheria ili kuepuka mzozo wa kibaguzi kufuatia ghasia. Nchi hiyo ilikumbwa kwa zaidi ya wiki moja ya machafuko ambayo yalisababisha vifo vya watu zaidi ya mia mbili wakati waporaji walipovamia vituo vya biashara na makundi yasiyojulikana yakiteketeza miundombinu na kufunga njia za biashara. Vurugu hizo zilikuwa mbaya sana nchini Afrika Kusini baada ya ubaguzi wa rangi, na zilizuka baada ya rais wa zamani nchini humo Jacob Zuma alipohukumiwa miezi kumi na mitano gerezani kwa kuidharau mahakama kutoa ushahidi wake kuhusiana na uchunguzi wa ufisadi kesi yake hiyo ni tofauti na kesi inayotarajiwa kuanza tena kesho Jumatatu. Wakati wauo Rais Ramaphosa anazidi kupata shinikizo kutokana na mshukiwa mmoja pekee kukamatwa kati ya wa washukiwa wakuu wa kile maafisa wanakiita jaribio la uasi ambalo lilisababisha takriban dola bilioni moja za uharibifu. Polisi nchini Kenya walisema leo Jumapili kwamba watu kumi na watatu waliuawa na wengine wengi waliungua vibaya na moto wakati gari lililobeba petroli lilipopinduka na kusababisha mlipuko huko magharibi mwa Kenya, huku umati wa watu ukifurika kuchota mafuta yaliyomwagika. Lori la mafuta liligongana na gari jingine na kupinduka jana Jumamosi karibu na Malanga, umbali wa kilomita 315 kaskazini magharibi mwa Nairobi, kwenye barabara kuu yenye shughuli nyingi kati ya Kisumu na mpaka wa Uganda. Watazamaji walikimbilia eneo la tukio wakiwa na madumu ya kubeba mafuta, lakini lori lililipuka na kuwaathiri wale waliokuwa karibu na hapo wakichota mafuta. Lililipuka na kuwaka moto wakati watu wakichota mafuta yaliyokuwa yakitiririka, alisema Charles Chacha, mkuu wa polisi katika kaunti ya Siaya, mahala ambapo ajali ilitokea. Wafanyakazi wa zimamoto walifika kwenye eneo la tukio saa mbili baadaye kuzima moto huo, wakati wale waliojeruhiwa katika mlipuko huo walipelekwa hospitali. Wengine wengi wamepelekwa hospitali wakiwa na majeraha mabaya, wakiwemo watoto wadogo. Chacha alisema sababu ya mlipuko huo bado haijajulikana. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Huduma ya taifa ya afya nchini Uingereza imewasiliana na waziri mkuu wa nchi hiyo Boris Johnson na waziri wake wa fedha Rishi Sunak kuwafahamisha kwamba walikaribiana na mtu ambaye alipimwa na kugundulika ana COVID-19. Downing Street ilisema leo katika taarifa yake kuwa viongozi hao watashiriki katika majaribio ya kila siku ya upimaji ambayo yatawaruhusu kuendelea kufanya kazi katika majengo ya Downing Street, lakini wajitengi wakati hawapo katika ofisi zao. Tangazo hilo limekuja baada ya waziri wa afya wa Uingereza Sajid Javid ambaye anaongoza kitengo cha majibu kuhusu virusi vya korona nchini humo alisema jana jumamosi yeye amepimwa na kukutwa ana covid 19 na kwa sasa anajitenga ili kuzuia virusi kusambaa kwa wengine wakati huo kesi za covid 19 zinaongezeka nchini marekani na duniani kote kwa kiasi kikubwa zinatokana na aina mpya ya virusi vya korona vya delta maeneo yanaanza kurejesha masharti kama vile kuvaa barakoa ili kupunguza idadi ya waathirika. Utawala wa Siria umefyatua makombora yaliyoua raia saba wakiwemo watoto watatu katika ngome kuu ya mwisho ya waasi ya Idlib. Taasisi inayofuatilia masuala ya vita yenye makao yake Uingereza ilisema hii leo makombora yalipiga katika kijiji cha Esim jana jioni, kusini mwa mkoa wa Idlib. Kituo kinachofuatilia haki za binadamu Siria kilisema mwanafamilia mmoja aliliambia shirika la habari la AFP kuwa wageni walikusanyika kumpongeza ndugu yao wa ya kiume kwa kuoa wakati tukio hilo lilipotokea nyumbani kwao. Mapema leo, makombora yaliyofyatuliwa na vikosi vinavyoiunga mkono serikali yaliua raia katika kijiji cha Sarja, wakiwemo watoto watatu na mfanyakazi mmoja wa uokozi, ikimaanisha jumla ya watu kumi na watatu waliuawa huko Idlib. Mashambulizi huko Ehsim yalikuja saa kadhaa baada ya rais Bashar al Assad kula kiapo cha uongozi kwa muhula wa nne, akiahidi kukomboa maeneo ambayo bado hayako katika udhibiti wa serikali. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu kwenye kipindi cha Salamu na Muziki. Jina langu Harizon Kamao, popote ulipo, nikitumai kwamba mambo yako sawa kama alivyo kwetu hapa Washington DC. Basi moja kwa moja anapoangalia bila kupoteza wakati, naona wa kwanza kabisa kutufungulia hapa ni Leticia Shilogile wa kule Ziba Igunga, Tabora, Tanzania unasema sema zako salamu kwanza kabisa ni kwake mtangazaji wa kipindi, nami nasema asanti sana. Za pili nasema zimwende Amina Mlacha, Mariam Lutegamula, Divodha Daniel Elias, Dorita de Dion, Mas Magembise, Tina Matelula, Nazareth Mwakipembe, Beka wa Bengali na Ilisiobela, Abubakari Garesi, Mzee Sindano, Fikiri Dario Galaka, Lutahiwa Busisi Majaliwa Bususu Mbaga Charles Kubeja Mkuwi Silinde Daktari Peter Musi Filnath Jonathan Kenshambi Wilfred Tambwe Jafari Kopo Baraka Mganga Sayenda Mabula Victor Patiens Kahango Victor B Mselabuye Fitina Paul Levocates uh, Claveri Tunza Godfrey Mwakapenda, Nicolas Kagajo, ujumbe tukumbukane kupitia VOA idha ya Kiswahili, nami nakubalia nayo kabisa. Letisha silo Gile wa kule Ziba, Igunga, Tabora, Tanzania. Salamu zingine nazozipata sasa ni za Foj Mamloka, unatoka kule Nkunga, unasema kwamba salamu za kwanza kabisa zimwendee Nazareth Mwakipembe na Ilisiobela, DJ mwa Charles Jumanne fundi simu, unasema niko Mgavilwa James tano Rutahiwa Busisi, bila kusahau furaha James na Julius Mamloka, za moyo naonga tunza Godfrey Mwakapenda, kinyozi mstaafu Karamba Sule, Dorikatadio, Mwalimu Lusekelo Baton Bukulu, ukisema kwamba hautasahau pia Letisia Nicolas Godfred Kayago, vilevile vile Majaliwa Bususu, Jafar Kopo, Ednai Nyamweru, Doto Mahona, Daudi Mdachi, Solomon Njiku, Masaka Sube na Mnokole na Divota Daniels Elias. Ujumbe, undugu ni kufaana, wala sio kufanana. Na kubaliana kabisa na ujumbe wako Foj Mwamloka. Salamu zingine nazozipata sasa ni zako Nazareth Mwakipembe, ukiwa Kiwira, Tukuyu, Mbeya, Tanzania. Unasema kwanza kabisa zimfikie Asajile Kayange Wasenjele kule Songwe, Foj Mwamloka, Nels Yobela Mwandu John Kanuti Liambo Kishinje, mjomba Filbert Kenshambi, Tina Matulula. Unasema zingine zimfikie za moyoni Haonga, bila kusahau Tunza Godfrey Mwakapenda na vilevile vile Majaliwa Bususu, Konaisi Chenjo na Magembise Mbaga, Charles na nani mwingine. Unasema Lutahiwa Busisi asisahaulike, Letisia Silogile Charles Jumwanne, fundi wa simu James Tano Zuberi Mangwe na unasema pia Muhamedi Kachuru. Unasema salamu pia ziuendee Charles Mjeshi, Fikiri Dario, vilevile ni Jile Oswago, bila kusahau Nicolas Godfred Kayago, Radras Damaso na kinyozi mstaafu Sidia Fuguru, na vilevile Fadhiri Habnadi, ukisema pia yule ambaye unamsalimia na si kwamba yeye ni Juni Atikabo ni wa mwisho, lakini unasema kwamba unawapenda wote, Nisaenda Mabula Magesha na Mashaka Gasa, mambo yakienda vizuri kabisa ndani ya VOA, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Amerika, ambapo nafahamu kwamba popote ulipo mambo yanaendelea kuwa shwari kabisa. Salamu zingine nazikamata sasa hivi, ni zako Nyanda Mayala wa Ilula Majengo Magu, Mwanza, Tanzania. Unasema salamu zako kwanza kabisa zimfikie Elias Siguta akiwa Tizedi Letishia Silo Sengeka Silogile Sengeka. Unasema Sayeda Mabula Magesha, Mariam Alute Magula. Unasema George Ngasala Yunji apokee salamu na vilevile Sombi Mtemi, bila kasahau Mbaga Karim na Filbert Jonathan Kenshambi popote walipo, ukisema kwamba nawapenda sana na ningetaka tu kwanza tupate ngoma kabisa. Namuona Nadia Mukami kutoka kule Kenya anasema wangu. Mambo ndivyo yalivyo ndani ya studio zetu za VOA idha ya Kiswahili, sauti ya America, Washington DC. Salamu na muziki, ndiyo mambo yalivyo. Pata kitu Basi, baada ya kibao hicho hapa, nakamata salamu zako Mico Mwanaharakati, unasema salamu kwanza kabisa zimwendee Anton Mazengo, RJ Shumbi, Jafari Kopo, Joshua Turuka, Edward Kabamba, vilevile vile Magembise bila vile kusahau Fikiri Dalio Garaka, Reina Shani, Neema Kimario, James Tano Goligodha Magabe, Solomoni Njiku Uchumi, Filbert King Majuto na Mwalimu Kenedampemba Sombi Mtemi, na mwisho kabisa unasema zimwende Muhamed Kachuru. Ujumbe yawezekana unakuwa kwa sababu unavuta mlango ulioandikwa sukuma. Yawezekana yani, ya kwamba wewe unakwama kwa kujaribu kuvuta mlango ambao uliandikwa tu sukuma. Kwa hivyo labda usome vizuri tu na mambo yako yatapata fanaka. Salamu zingine nazozipata sasa hivi ni zako Uh, Divothe Daniel unasema salamu zako wende Letitia, Silogile Richard, Kambale Moses, Mleka Kabalagwa, mjukuu wa Makagwa, Vincent Kaji Bakari Musa Kadama Sindano Hemba, bila kusahau, um, bila kusahau nani huyu, bila kusahau Rutahiwa Busisi Saenda Mabula Magesa Anton Mazengo Kashinje mjomba Nicolas Kayango na Meshak Mwamala, popote mlipo, akisema kwamba kipindi ni salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapo ndipo mambo yanavyokwenda shwari kabisa tunapo, tuliza, tuliza nyumbani tu nao, mwezi ukiwa ndio umeanza tu mwezi Julai akiashiria, yani kwamba tumeingia katika nusu ya pili ya mwaka wa 2021. Mambo yanakwenda kasi kabisa, na kuambia, I say, mambo sio mchezo. Salamu zingine nazo zipata sasa hivi ni za Nyanda Pastori. Nyanda Pastori unasema kwamba ungetaka zako salamu haraka haraka ziwafikie wafuatao, wa kwanza kabisa ni Diogratius za Masunga, kocha Mongo Segeka popote alipo unasema pia pia zimfikie Sombi Mtemi, Baraka Mganga mwanamichezo, Golikodha Magabe, Mkono Fikiri, Dario Galaka, mke wako Elizabeth, Daniel Wailula na unasema ujumbe, mafanikio huletwa na kuchapa kazi kabisa kabisa. Nakubaliana nawe Nyanda Mayala uh, Nyanda Pastori. Salamu zingine naziona ni zako, Deus Masunga. Deus Masunga unasema kabisa zimfikie nani, kwa kwanza, salamu zako kwanza kabisa zimuende Asha Hile Ali, vilevile zimuende Kamba Kanisa, Este Jilala, Este Masanja, Mape na Mapema, Ndula na Soro, M Maziku, James Tano na Husein Milaji wakiwa Tabora. Unasema Aruta Hibusisi asisaulike, Sali Bunzari, Fikiri Dario, Gazaboi Kulaka na Mchana J, Mchana popote walipo. Unasema kwamba ukitaka kuwa mwanasiasa kubali misukosuko. Ah, mambo mazito ha. Ujumbe ni kwamba labda siasa, sijui kama zina misukosuko, lakini kwamba ukitaka kuwa mwanasiasa, basi ni misukosuko. Ujumbe poa kabisa. Salamu zingine zikamata ni za mabere malale. Mabere malale unasema kwamba zako salamu kwanza zimuende Samuel Kasembo sombi mteni Gasa Ngwegwe, Solomoni Njiku, James Tano, Safa Chinga, Simoni Mseti, Saenda Mabula, Baraka Mganga, Mwana Michezo, King Sofa, Paul Manyinzi, Fikiri Dario, Galaka Masanja, Gasa Mwalimu Kennedy Mpemba, Mwalimu Steven Katia, Juma Maiko mwanaharakati, Mpero wa Sekela, bila kusahau Kalikoza Magabe, Sali Bunzali Sali na basi la binti Kimalio, bila kumsahau mama mzazi Teresia Silega. Ujumbe salamu ni nusu ya kuonana na kubaliana kabisa na kusema kwamba unayoyasema Mabere Malale kutoka kule Tanzania, Nzega, ni kweli, ni hakika na ni ukweli kabisa. Kuna huyu Ekidol Kataya anasema zake salamu, kwa haraka haraka zimwendee Uh, zimwendee mashaka subi mnokole fidi ya furugu, na ujumbe majibu yapitie VOA salamu na muziki. Leticia silonge wazimba Igunga Taboru, nasema salamu kwanza kabisa ni kwa mtangazaji, nami nasema asanti sana, nasema zingine zimwendee Edi, na Rinyamweru, Tina Mtelula, Divodha, Daniel Elias, Dorika dha Dio, Rose Malima Maimuna Mogisi, Mariam Rutemagula, Nazareth Mwakipembe kinyozi mstaafu, Sindia Furugu Fuguru na Ilisiobela Fikiri, Dario Galaka Tunza, Godfrey Mwakapenda, Nicolas Godfrey Kayago, Filbadha Jonathan Kenshambi, Wilfred Tambwe, William Katengai, James tano Furaha, James Doto Mahona, Kulwa Mahona, Masanja Kulwa, mzee wa Sola, Stella Mwizarubi International Beka wa Bengali Ib sauti ya stereo, Bibi Azma Majaliwa, Bususu Mbaga, Charles Kubeja, Nyala Mayala, Ustadi Saba Saba Saba, Abdala Ujumbe, tukumbukane kupitia sauti ya Amerika. Napomua nandi anakuja kwa staili yake polepole pole, anasema kivuruge ni kivuruge kutoka kwake Nandi yote tuendelee kuwasalimia na kuwamkua wote tuwapendao wakiwa mbali na karibu. Meshak Mwamala unasema kwamba ungetaka zako salamu kwanza zimwendee uh, mtangazaji wa zamu, nami nasema asante sana kutoka hapo unasema kwanza kipenzi chako mama Charity Jafari Kopo, Joshua Turuka, Miraji Kibinda na Raisi Obela Nazarethi, Mwakipembe Joshua Kea Mchana, J Mchana, Francis Mwakisambwe, Robati Mwambozi. Aa, unasema zingine zimwende fikiri Dario, mwalimu James Katia, Golikodha Magabe, Kigi Majuto, Rutahiwa Busisi, leo Mwamaso, DJ la mwaii, lawena nskonda ankalet feruzi reshia uh, shilogile Henri kideule konesie kejo. Unasema wote unawapenda sana na ujumbe. Mimi napenda sana wakati mnapopeperusha salamu zetu kiwasalimia walio mbali na karibu. Kwa kweli tunajihisi kwamba tuko ndani ndani kabisa na tunafurahia idhaa Kiswahili ya sauti ya Amerika Washington DC. Nami nasema asante sana. Salamu zingine nazikamata tena mara nyingine, ni zako Nazaret Mwakipembe, unasema salamu zimfikie FJ Mamloka, Nelsiobela, Charles Jumanne, fundi usimu Mwandu, John Kanuti Lyambo, Tunza Godfrey Mwakapenda, Majaliwa Bususu, Filbert Kenshambi Kashinje mjomba, bila kusahau Njile Oswago unasema baga Charles Kubeja Mesha Kwamwala Lutahiwa Busisi Patrick Kakuji wa DRC Letishia Shilogile Zuberi Magwe Nicolas Godfred Kayago unasema za moyoni, Habonga Radres Damaso kinyozi mstaafu, Sidia Fuguru unasema saenda mabula magesha, asi sahaulike. Unasema ujumbe tuzidi kukumbukana kupitia salamu, kipindi cha salamu na muziki VOA Washington DC. Mambo yanaendelea vizuri kabisa hapa, salamu zikiendelea kupeperushwa kutoka hapa Washington DC, na mambo yanakwenda safi kabisa, kama unavyosikia kwamba sisi hapa tunachangamka tu watu wanaposalimia wenzao na kuambia kwamba tunawapenda kutoka hapa Washington DC. Salamu zingine zikamata hapa ni za Nazaredhi mwa Kipembe, unasema kwamba salamu zimfikie Meshak Mwamala au Baba Chariti Uh, wa Moro mjini mpenzi mkubwa wa VOA na salamu zako uh, ungependa zimfikie pia mtangazaji. Mi nasema asanti sana popote ulipo, asanti kwa salamu hizo mkongwe wa salamu Afrika Mashariki na Kati fikiri Dario Galaka wa kule Ngokolo, Shinyanga, Tanzania, unasema salamu kwa Shindano Hemba, Richard Kambale, Eric Dol Kataya wakiwa DRC, Vincent Kaji, Charles Jumanne, fundi wa simu Jilala Mipawa, na vilevile vile Litisha Shigolile popote walipo ukisema kwamba nawapenda sana, na muendelee kushirikiana kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kipindi Salamu na Muziki. Ndio mambo yawe safi kabisa na basi tunapoelekea kukamilisha salamu na mziki hivi leo, na muonda huyu nyanda pastori. Nyanda pastori, unasema kwamba salamu zimfikie Diogratias Masunga, kocha Mongo Segeka, Mongo Sayenda, Babula Magesha, Sombi Mtemi, Baraka Mganga, mwana michezo Goligodha Magabe, mkono fikiri Dario Galaka, mke wako Elizabeth Daniel, wakiwa Ilula. Unasema ujumbe mafanikio huletwa kwa kuchapa kazi na kumwamini Mola. Basi kufikia hapo ndipo tunafika mwisho au uh, kutamatisha salamu na mziki hivi leo kutoka hapa Washington DC. Popote mlipo, nawashukuru sana, mnapoendelea kuwasalimu muwapendao wakiwa mbali na karibu. Kutoka Washington, jina langu Harizon Kamau, nikikutakia wakati mwema popote ulipo, ambapo nakuacha na kibao chake Jarse kibao. Kwa heri ya kuonana. wa Afrika Kusini Siril Ramafosa leo Jumapili alitarajiwa kujiunga na juhudi za kufanya usafi baada ya ghasia, wakati serikali yake ikionya dhidi ya watu kujichukulia sheria ili kuepuka mzozo wa kibaguzi kufuatia ghasia. Polisi nchini Kenya walisema leo Jumapili kwamba watu kumi na watatu waliuawa na wengine wengi waliungua vibaya na moto wakati gari lililobeba petroli lilipopinduka na kusababisha mlipuko huko magharibi mwa Kenya, huku umati wa watu ukifurika kuchota mafuta yaliyomwagika. Lori la mafuta liligongana na gari jingine na kupinduka jana Jumamosi karibu na Malanga, umbali wa kilomita 315 kaskazini magharibi mwa Nairobi, kwenye barabara kuu yenye shughuli nyingi kati ya Kisumu na mpaka wa Uganda. Huduma ya taifa ya afya nchini Uingereza imewasiliana na waziri mkuu wa nchi hiyo Boris Johnson na waziri wake wa fedha Rishi Sunak kuwafahamisha kwamba walikaribiana na mtu ambaye alipimwa na kugundulika ana COVID-19. Dunning Street ilisema leo katika taarifa yake kuwa viongozi hao watashiriki katika majaribio ya kila siku ya upimaji ambayo yatawaruhusu kuendelea kufanya kazi katika majengo ya Downing Street, lakini wajitengi wakati hawapo katika ofisi zao. Utawala wa Syria umefyatua makombora yaliyoua raia saba wakiwemo watoto watatu katika ngome kuu ya mwisho ya waasi ya Idlib. Taasisi inayofuatilia masuala ya vita yenye makao yake Uingereza ilisema hii leo na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo mimi ni patrick ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa washington dc