ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu yanayoanza hivi sasa saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, na saa 12 na nusu usiku kwa saa za Afrika ya Kati. VOA Swahili inasikika kupitia redio shirika zilizopo mashariki na kati pamoja na maziwa makuu. Vilevile tunasikika kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Katika matangazo yetu hii leo tutakuwa na live talk ikizungumzia manyanyaso ya ngono kwa watoto. Vilevile vile tutakuwa na taarifa habari ambapo Paris Club, taasisi ya nchi zenye kutoa mikopo, imesema kuwa itafuta sehemu ya deni kubwa inalodaiwa Sudan ili kuisaidia Khartum kurudi kwenye jumuiya ya kimataifa. Kwanza sikiliza habari za dunia zinasomwa na Sande Shomari. Paris Club, taasisi ya nchi zenye kutoa mikopo ilisema hii leo Ijumaa kuwa itafuta sehemu ya deni kubwa inayodaiwa Sudan ili kusaidia Khartoum kurudi kwenye jumuiya ya, ya kimataifa. Mazungumzo ambayo yalimalizika Alhamisi usiku yaliruhusu kufikia makubaliano ya kihistoria kusimamia deni la Sudan. Rais wa Paris Club Emmanuel Moulin aliwambia mkutano wa waandishi wa habari kwa njia ya simu. Paris Club inajumuisha wawakilishi kutoka karibu nchi ishirini zinazoongoza za wakopeshaji ambao huratibu misaada kwa nchi zinazokabiliwa na shida za kifedha. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa leo Ijumaa alidai kuwa vurugu mbaya na uporaji ambao umeitikisa nchi hiyo wiki iliyopita ulipangwa. Alisema hayo alipowasili katika kitovu cha machafuko hayo. Ni wazi kabisa kwamba matukio haya yote ya machafuko na uporaji yalichochewa kulikuwa na watu ambao walipanga na kuratibu. Ramafosa alisema, tunawasaka, tumewatambua wengi. hatutaruhusu machafuko na ghasia kutokea katika nchi yetu, aliwaambia waandishi wa habari. Maduka makubwa na ghala vitu vimeibiwa katika majimbo mawili na kusababisha hofu ya uhaba na kusababisha pigo kubwa kwa uchumi. Watu wasiopungua mia kumi na saba wamekufa, wengine walipigwa risasi na mwingine kuuawa katika uporaji na ukanyagana. Watu wenye silaha walimpiga risasi jenerali wa jeshi wa Nigeria wakati akiwa akisafiri kwenye gari kwenye barabara kuu kutoka mji mkuu wa Abuja, jeshi limesema hii leo Ijumaa, katika shambulio la kwanza la bunduki dhidi ya afisa mwandamizi wa jeshi. Ujambazi wa kutumia silaha na utekaji nyara kwa ajili ya fidia, hasa kaskazini magharibi mwa nchi hiyo, umekuwa wa kawaida sana hivi sasa kwamba wengi wanaogopa kusafiri kwa barabara Kuongezeka kwa ukosefu wa sheria kote nchini kulisababisha wabunge mwezi Aprili kumtaka rais atangaze hali ya hatari. Meja Jenerali Hassan Ahmed aliwawa na watu wenye silaha waliposhambulia gari lake Alhamisi kando ya barabara ya Lokoja Abuja, msemaji wa jeshi Brigadia Jenerali Onyema Nyachuku alisema katika taarifa. Lokoja, kilomita mia mbili kusini mwa Abuja, ni mji mkuu wa jimbo la Kogi. Rais wa Marekani Joe Biden alisema Alhamisi kwamba marafiki wazuri wanaweza kutokubaliana. Alisema hayo akiwa pamoja na kansela wa Ujerumani Angela Merkel wakati viongozi hao wawili walipojibu maswali juu ya tofauti zao kwenye bomba la gesi ya asilia lenye utata la Rusia. Biden alisema Marekani na Ujerumani zitaangalia ni hatua gani za kiutendaji zinaweza kuchukuliwa ikiwa usalama wa nishati ya Ukraine utadhoofishwa. Bomba hilo la Nord Stream 2 la bilioni 11 linalokaribia kukamilika litaruhusu Ujerumani kuongeza maradufu kiasi cha gesi inayoingiza kutoka Rusia, lakini halitapita Ukraine na hivyo kuinyima Kiev ada kubwa ya usafirishaji. Biden alisema yeye na Marco walikubaliana kwamba Rasia haipaswi kutumia nishati kama silaha ya kulazimisha au kutishia majirani zake. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Maafisa wa usalama wa Haiti wamepinga vikali ripoti kwamba waziri mkuu wa serikali ya mpito Claude Joseph amehusika na mauaji ya rais Jovenal Moise, wakisema ni uongo mtupu. Mkuu wa polisi wa taifa Leon Charles, akizungumza na waandishi wa habari jana usiku, alikanusha ripoti ya kituo cha binafsi cha televisheni cha Colombia Caracol News kwamba kaimu waziri mkuu ndiye aliyepanga mauaji hayo. Hata hivyo, hadi hivi sasa maafisa wa Haiti hawakuwa wanatoa habari juu ya uchunguzi unaoendelea wala kutaja alohusika na mauaji hayo lakini inaonekana habari hiyo ya kuwahusisha maafisa wa serikali imewakera wakuu wa Haiti na kuzungumza na waandishi wa habari. Hata hivyo, mkuu wa polisi Charles alithibitisha kukamata kwa mkuu wa kikosi cha kumlinda rais Dimitri Herard na anahojiwa juu ya kwa nini washambuliaji hawakukabiliwa na upinzani mkali wa oh, walinzi waliposhambulia nyumba ya rais wiki mbili zilizopita. Rais Ashraf Ghani wa Afghanistan amekutana na waziri mkuu wa Pakistan hii leo mjini Tashkent, mji mkuu wa Uzbekistan, kando ya mkutano wa kikanda wakati wapiganaji wa Taliban wakichukua udhibiti wa haraka wa sehemu kubwa ya Afghanistan. Mkutano wa Tashkent uliwaleta pamoja viongozi kutoka nchi za Asia ya kati na kusini, unajadili namna ya kuisaidia Afghanistan wakati huu wa awamu ya mwisho ya kuondoka kwa wanajeshi wa kigeni nchini humo na mashambulizi yanayofanywa na wapiganaji wa Taliban huko Afghanistan kwenyewe. Wanajeshi wa serikali walipambana hii leo na wapiganaji wa Taliban mjini Spin Boldak baada ya kufanya mashambulio ya kuteka tena mji wa mpakani na Pakistan, wakati wanamgambo wanazidi kuimarisha nguvu zao katika majimbo ya kaskazini na kupambana na wapiganaji wa mbabe wa zamani wa vita katika eneo hilo gerezeni kadhaa ya wapiganaji ya Taliban waliripotiwa na AFP kwamba wanatibiwa katika hospitali moja nchini Pakistan karibu na eneo la mpakani baada ya mapigano makali jana usiku. Na maafisa wa magharibi mwa Ujerumani wanasema mvua kubwa na mafuriko makubwa yameua wa watu wasiopungua 80, wakati zaidi wa watu wa ya watu elfu moja hawajulikani walipo. Msemaji wa huduma ya hali ya hewa Ujerumani Andreas Fedrich aliambia CNN katika maeneo mengine hawajaona mvua hii nyingi katika miaka ipatayo mia moja. Mtangazaji wa Ujerumani wa Dechivela alisema vifo vingi vilikuwa katika eneo la Rhine kaskazini Westphalia na Rhineland Palatinate, wakati watu elfu moja na mia tatu wamepotea katika mkoa wa Arwaila kusini magharibi mwa Bonn, ambapo mto R ambao unapita ndani ya Rhine ulipasua kingo zake. Na msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA kutoka hapa Washington DC. Kama kawaida, siku ya Ijumaa VOA Swahili inakuletea kipindi cha Live Talk ambacho zungumzia masuala mbalimbali mbali ya kijamii kwa takriban saa nzima, ambapo dakika thelathini za kwanza zinasikika kwa njia ya redio na mtandao, na dakika thelathini za sehemu ya pili zinasikika kwa njia ya mtandao pekee. Leo katika Live Talk ninazungumzia manyanyaso ya ngono kwa watoto. Kwa mujibu wa shirika la kuhudumia watoto katika Umoja wa Mataifa UNICEF inaeleza kwamba kila mwaka mamilioni ya wasichana na wavulana ulimwenguni kote wanakabiliwa na unyanyasaji wa kijinsia na unyonyaji. Unyanyasaji wa kijinsia hufanyika kila mahali katika, katika kila nchi na katika sehemu zote za jamii. Mtoto anaweza kufanyiwa unyanyasaji nyumbani, shuleni au katika jamii. Mara nyingi unyanyasaji wa ngono kwa watoto hufanyika mikononi mwa mtu ambaye mtoto anamjua na kumwamini, tukio ambalo hutendeka pale mtu aliyebalehe au mtu mzima aridhi hamu yake ya kingono katika Live Talk leo, basi ili kulizungumzia suala hili kwa upana zaidi, ninao washiriki ambao wanahusiana na masuala ya kutetea haki za mtoto au jinsia katika jamii. Yupo Florence Majani wa Chama cha Waandishi wa Habari Wanawake Tanzania, TAMWA. Ninaye Patience Nyange, mwanaharakati wa maswala ya watoto huko Kenya. Vilevile vile, uh, tunaye Jaki Ngengele kutoka idara jinsia, wanawake na watoto huko DRC na tutakuwa na Zaida Mgala mkurugenzi wa shirika la Uwezo Tanzania. Karibuni nyote, na vilevile vile, wewe msikilizaji, una fursa ya kushiriki kwa kutupigia simu na kutoa maoni yako, na kisha tutaendelea na mjadala wetu. Karibuni sana washiriki, asante okay, sana Asante, shukrani basi. um, moja kwa moja, uh, nianze na Patience. Kwa kwa mtazamo wako, unadhani kwamba nini kinachochea manyanyaso ya ngono kwa watoto? Asante sana kwa kuwa nami na kwa kunijumuisha katika kipindi cha leo. Natoka nchini Kenya na niko Nairobi hivi sasa. E, nchini Kenya tunasema kwamba ubaguzi wa jinsia, dhuluma ya jinsia kwa watoto imo tena sana na inaendelea, wakati mwingine kama ulivyosema, shuleni, nyumbani ama hata katika jamii. Wakati wengi, wakati mwingi, ni watoto wananyanyaswa kwa sababu hawana welekezi ambao wanakuwa nao kwa muda wote wa siku nzima. Wakati mwingine ni wananyanyaswa kwa sababu wale ambao wanaangalia sana, mara kwa mara wanaangalia kama vyombo vya kuweza kutoshe, kujitosheleza mahitaji yao tu, na kwa wakati mwingine pia ni kwa sababu uh, wale wa, walio katika slums, sivyo, tunasema um, um, hawana, haw, hawana wazazi ambao kila wakati wako nao, so unapata kwamba mtoto ameamka peke yake kutoka asubuhi, yeye mwenyewe anafanya shughuli zake peke yake. Wale ambao wanapita hapa presa zenye tunasema wanaweza kumdhulumu kwa sababu haelewi kama kweli anadhulumiwa na haswa, haswa um, wale ambao wako na upungufu kama waakili ama upungufu wale ambao ni walemavu na hawana mtu wa kuangalia, wengi pia hupitia hupitia eh, dhuluma ya kijinsia na vile vile pia wakati mwingine dhuluma ya kingono. Kwa hivyo nasema tu, kwa sababu watu wanakosa kuelewa harassment ni nini, ama wanakosa kwa, kuelewa kwa nini mtoto msichana ama kwa nini mtoto eh, wa kike mdogo asiwezi kuchungwa kabisa. Na wakati mwingine pia watu wanaogopa, kwa nini wakati gani uta-utariporti ama utasema kivipi, ili watu waweze kujua kama hapa kwa kweli umedhulumiwa. Uh, shukran sana Patience. Uh, nije kwako uh, Florence, kwa mtazamo wako ukiwa huko nchini Tanzania, uh, matukio haya ya unyanyasaji wa ngono kwa watoto unadhani yanasababishwa na nini? Asante sana. Uh, uh, matukio haya ya unyanyasaji wa kingono kwa watoto yana sababu mbalimbali. Uh, Chama cha Wanahabari Wanawake Tanzania ambacho pia kinaangazia haki za wanawake na watoto hapa nchini Tanzania kina- kinaangazia matukio hayo hasa ya kingono kwa watoto pia. Kwa mfano, tuna wakati mwingine tumekuja tukabaini kwamba watoto wana- wanafanywa ukatili wa kijinsia au ubakaji kwa sababu ya wao -kushindwa kushindwa kujitetea ile namna ya kujitetea au kutokujua kama hili ni kosa na wakati mwingine inapelekea inasababishwa na kukosa wazazi, kukosa usimamizi thabiti au ah, niseme madhubuti kwa mtoto. Kama unavyojua, sahizi wazazi wengi wako mbio mbio kutafuta fedha. Anaondoka asubuhi saa kumi na moja, anarudi saa nne usiku. Anaondoka watoto wamelala anarudi watoto wamelala. Hapa katikati hajui watoto wanaishi na nani, hajui watoto wakitoka shule wanapita wapi, hajui watoto wanapokwenda shule wamekumbana na nini, hajui dada wa kazi anamfanya nini mtoto, hajui kaka anayesaidia anem, kazi za nyumbani anamfanya nini mtoto. Kwa hiyo kuna ziko sababu mbalimbali mbali ambazo zinachangia hii dhuluma ya kingono kwa watoto lakini kikubwa hasa kinaanzia pale ndani ya familia, kama mwenzangu alivyokisha kusema. Mara nyingi wanaofanya hivi vitendo ni wale watu ambao wako karibu na mtoto, wanamjua mtoto, wanaweza kumtisha mtoto, wanaweza kumrubuni mtoto kwa namna yoyote ile ile, hiyo kufanyia ukali au kumwambia kwa maneno matamu. Kwa, kwa, kwa hivyo ziko sababu mbalimbali mbali na nyingi hasa zinaanzia ndani ya familia, kwa mfano kuna ripoti moja iliwahi kutolewa na jeshi la polisi hapa Tanzania mwaka elfu mbili na ishirini inaonyesha kwamba kuna ongezeko la asilimia ishirini ukiangalia mwaka elfu mbili na kumi na tano mpaka mwaka elfu mbili na ishirini kuna ongezeko la asilimia ishirini na sita la hivi visa vya dhulma ya kingono kwa watoto. Kwa mfano kulikuwa kuna kesi elfu saba mia mbili sitini na tatu mwaka jana pekee kutoka kesi elfu tano mia nane na tatu kwa mwaka elfu mbili na kumi na tano kumi na tano kwa mwezi ambavyo watoto wanafanyiwa dhuluma ya kingono hapa nchini. Kwa hivyo katika hii ripoti inaonyesha kuwa wengi wanafanyiwa ukatili wa kingono wakati wakienda shule hapa katikati, au wakiwa wanarudi baada ya shule. Kwa hivyo sababu ni nyingi: wazazi, walezi, walimu, kila mmoja nadhani kuna mahali tumeyumba, kushindwa kuwaangalia hawa watoto vizuri na kunapelekea hii dhuluma ya kingono kwa watoto. Uh, shukrani sana Floren. Uh, juhudi za kumtafuta Zaida na Jaki zinaendelea, lakini hivi sasa tunaye Farida Rashid, yeye ni mwanaharakati kutoka huko Mombasa nchini Kenya. Karibu Farida. Uh, na kwanza, uh, ningependa kusikia na wewe mtazamo wako kuhusiana na nini, kile unachodhani kinasababisha manyanyaso ya ngono kwa watoto ukiwa mwanaharakati. Asanteni sana shukran. Kwa majina, anaitwa Mama Farida Rashid, najulikana kama Farida Chol. niko na shirika la Kenya Muslim Union Alliance, na mimi ndio founder member wa hilo shirika. Kwa hakika, shirika hili tulifungua kwa madhumuni ya kinamama, wanawake wawe na sauti, wanawake wazungumze yale wanayoyapata, na wanawake kuzungumzia kuhusu majumba yao na waume zao na watoto wao. Kwa hakika nataka kusema, tukiangalia hili jambo la ngono la watoto, ni majukumu yamewachwa. Zile tabia na desturi zetu tumeziwacha, hatujui majukumu yetu, especially tukizungumza kuhusu majukumu, tunazungumza majukumu katika wazazi wawili, wazazi wawili. Wakati wa awali zamani, mama ndo anaketi analea mtoto wake baba anaangalia majukumu yote ya nyumbani yaliyomkabidhi. Lakini tukiangalia kila wakati, ukienda tukiendelea, mambo yanabadilika. Sasa hivi inakuwa mama yuko mbio, baba yuko mbio, kila mtu anataka kuleta chakula kwa nyumba. Ukiangalia yale majukumu ya kumpa mtoto mapenzi, ya kukaa naye, ya kuzungumza naye na kumweleza hili si zuri, hili ni baya, hili ukishikwa, ni vitu na mambo haya yanachangia moto zaidi. Ni kina mama tuzungumze, ni haki kina mama, mkisha tukisha talakiwa, tukiwa single woman, tukichukua le watoto, tukipata baba mwingine, hatumwangalii desturi za yule baba. Ni desturi gani tunaweza kuishi na yule baba, akachukua mtoto wangu yule ndotoka naye kwa baba mwingine, akawa ni ndio mtoto wake, atakuwa na mapenzi na imani ya kumfundisha mambo mazuri ama vipi? ama atakuwa mimi, mama nikitoka, wewe baba, ndio mke ni yule, na mtoto bado mdogo, unaanza kumchokora, unaanza kumshikashika, unamwonyesha mambo mao. Hizo zinakuwa nyingi sana, zinatendeka. Mtoto yule unamwatia yaya nyumbani, yule yaya ukija humuulizi, ukakaa na mtoto wako ufanya nini ama nini? Hata huna hiyo, we mbio Ukija unataka kujiangalia wewe uangalie, unataka kumwandalia yule baba wewe, umuulizi mtoto umekaa vipi? baba amefanya, hujui ni mtoto anaumia na wewe hujui anafanyiwa nini. Kitu kingine, wanaume zetu pia hawana imani, imani zao zimekuwa ndogo, roho zao zimekuwa ndogo. Wanatamani mtoto mdogo mdogo, hata hajui. Wanamtamani wanatamania nini? mtoto asama kifua, hana matiti ndani ya kifua chake eh? Leo mnawachika watoto kamale, mnawafanyia dhuluma, mnawangalia na kitendo kibaya, mnawafanyia amani. Mambo haya yanatendeka sana hapa kwetu, na ukiangalia pia walimu wa skuli zamani, unapeleka mtoto skuli, mwalimu anamfundisha tabia, desturi nzuri, lakini mwalimu akishakutia jito lake na kutaka yeye, basi anakwambia weka mwisho, ni kufundishe vizuri, kumfundisha ndo anamfundisha kufanya naye ngono, mtoto bado mdogo, mimba za haraka za mimba zote tanga zinaingia kwa watoto wetu bado wadogo sana. Hizi vitu vinatokezea katika wakati wa shule, mnakwenda katika haya mabodaboda, mnapata watu wa matatu, wanakuchukua wanakufanyia ngono, wanakutupa, wanachukua mwingine, wana hawajali, eh? kama sasa hivi habari hii ya imekuja hiko, ndio shida zimezidi jamani, shida zimezidi. Yani we mwenyewe Wallahi, huwezi kusema, unaweza kupoteza akili yako pia, maanake ukawa na depression, pesa hakuna, chakula hapati kumwekea mtoto ndani ya nyumba. Mtoto skuli amefutwa, amefukuzwa, iko ndani ya nyumba. Mtoto yule yani hajali kitu chochote, ama mtoto anaona mama anafanya vipi na baba, na yeye anakwenda anafanya. Tujiishimuni kwenye nyumba zetu na familia zetu, tukiwa lazima tujue zile desturi culture yetu tunavyoishi ni vipi. Lakini tunachukua hizi tabia mbaya za teknolojia. Sasa hivi unaangalia teknolojia, mnafungua social media, mnaona mambo, vituko vituko, una google, mnaona vituko vyovote. Sasa mkiviona, ndo mnakuja mnafanya tena. Hapa mambo ya WSN yote tunaletwa kwetu sasa hivi. Shukrani sana, uh, Farida, endelea kuwepo katika laini ya simu na hivi sasa. Hebu tusikilize uh, maoni mawili matatu, uh, yaliyoandikwa kwa njia ya Facebook. Asante sana mkamiti kibayasi. Tuangalie na upande wa Facebook, maoni ni mengi kwelikweli kutoka wasikilizaji wetu. Naanza naye Hosea Kangimba akiwa Bukoba, anasema kimsingi, hayo matatizo ni makubwa sana. Mimi ni imbe, jamii itoe ushirikiano wa karibu kwa mamlaka zinazohusika, ili tuone kama tutakomesha vitendo hivyo. Bila shaka, naye Ras Bashir akiwa kule Busia nchini Kenya, anasema nyanyaso ya ngono kwa watoto yamezidi katika jamii zetu. Serikali iweke mkazo kwa, iweke mkazo kwa sheria ili wahusika wachukuliwe sheria kali, ili pia iwe funzo kwa wengine wenye tabia za kunyanyasa watoto. Naye Andrew Daniel Mkombe huyu anasema yuko kule Kigoma, maeneo ya Kibondo, mwalimu wa shule ya sekondari, anasema matatizo ya manyanyaso ya ngono kwa watoto yamekithiri sana ndani ya jamii, hivyo basi ni vyema kwa jamii kushirikiana na mamlaka husika zikawajibike ili kuweza kudhibiti swala hilo. Nikamlisha naye nikamlishe naye, Machenji Lupemba anasema yuko Katavi nchini Tanzania. Anasema kwa kweli manyanyaso ya ngono kwa watoto yameshamiri sana duniani, sio tu hapa kwetu, dunia nzima. Kwa hiyo naomba serikali ziunde vikosi maalum vya kusimamia manyanyaso haya ya ngono kwa watoto. Haya basi, hayo ni baadhi ya maelezo kutoka kwa wasezaji wetu. Wengi kama unavyoona hapo, mkamiti wanaangania vyombo vya serikali vichukue kazi yake na kutimiza sheria haya. Shukrani kwako kwa mkamiti Kibayasi. Asante sana Sande Shomari. Uh, tutalizungumzia swala hilo uh, mbele kidogo ya majukumu, nani anatakiwa kufanya nini na nani anajukumu gani. Lakini washiriki nyote mmezungumzia na kugusia swala la desturi pamoja na majukumu. Nije kwako uh, Florence. Je, uh, nini jukumu la mzazi au mlezi ili kusaidia uh, kutokomeza au kusitisha manyanyaso haya ya ngono kwa watoto? Asante sana mkamiti, uh, kama nilivyosema awali, wazazi tu wamesahau majukumu yao, si baba, si mama, jamii mm -hmm. imesahau majukumu yao. Kimsingi ni kama tumepotea hapo katikati hewani, kila mtu yuko mbio kutafuta riziki. Uh, usalama wa mtoto, tunawacha watoto wanaenda kwenye shule hizo ambazo anaingia saa kumi na mbili asubuhi anakuja kuletwa na skulu mpaka anafika nyumbani na skulu, basi ni saa kumi na moja jioni, akirudi kachoka, hujui mtoto, humwogeshi mtoto, humuulizi maswali mtoto. Kwa hiyo nadhani umefika wakati sasa familia na jamii ziwe zinatenga muda na watoto. Sasa hatuhitaji bakora katika hili, hatuhitaji bakora kwa sababu mwalimu wa kwanza ni mzazi, ni baba, ni mama. Na mimi namsisitizia sana mama mlezi wa kike, mama ana wajibu mkubwa sana kukaa na mtoto wa kike wa kiume kiurafiki, na kumwambia ehe, kulitokea nini shule leo? o oh, mwalimu alifanya hivi na hivi na hivi na hivi. Katika kuwa kujenga tabia ya kuzungumza na mtoto kila mara, utajikuta tu kwa wakati fulani mtoto atakuambia kitu ambacho kizuri au kibaya, mwalimu aliniambia hivi, au yule dereva kwenye basi alinishika hivi maziwa, au dereva aliniambia hivi. Tayari unakuwa unajua kuna tatizo mahali hata bila kukuambia direct, mtoto anazungumza yake fulani, unaweza ukajua hapa, huyu alijaribu kufanyiwa hivi. Baada ya hapo, unachukua hatua, unaenda unafanyia kazi hiyo swala. Kwa hivyo, tumepoteza wajibu wetu, wajibu wetu kuanzia ngazi ya familia, mjomba, shangazi, kila mtu amuone mtoto ni wake, aguswe naye, asione kwamba huyu ni mtoto wa fulani, siwezi kumfuatilia, ni wajirani zake huko. Hata kama nimemkuta yuko usiku anafanya hivi nimemkuta i imefanyiwa hivi, nimeona anafanywa fanywa hivi na vijana pale. Kwa kweli, hiyo roho i, iondoke kwenye jamii. Kila mtu amwone mtoto huyu, ninaweza nikamlinda. Na hawa kina mama ninaosema hivi, kwa sababu na sisi tunatafuta riziki, basi tujitengee muda wikiendi, tukae na watoto tuwaulize, tuwaogeshe. Vitoto vya miaka sita, saba, kama unakosa muda wa kumwogesha hapa wakati wa siku za kazi basi muogeshe siku za wikendi ili ujue mtoto ikoje. Kuna wazazi wengine tunaletewa ripoti tamwa mtoto anakuja kugundulika ameshaharibika kabisa, kaharibika mtoto wa kiume kaharibika, kwa sababu huyu mama au huyu baba alishindwa hata kuchukua siku moja, akasema ngoja nimwogeshe mtoto au kukaa naye kumuuliza maswali mawili hapa na pale. La pili, wajibu mkubwa uende kwa serikali vyombo vya usalama nchini, kesi za ubakaji zifanyiwe uh, uamuzi mapema. Tunapochukua muda mrefu kufanyia uamuzi kesi za ubakaji na ulawiti, ndipo hapo watu wanapochukua kitu kimoja. Huko visiwani Zanzibar kinafanyika sana, kinaitwa muhali. Familia na familia zinakaa, ah huyu bwana tuna undugu naye kwa mbali, au ah, huyu Tutap, ni mjomba aliyefanya hivi. Tutakapofanya hivi, huyu atafungwa maisha, ndo saizi miaka thelathini, au ah, um, maisha kabisa Wanaona wayamalize nyumbani, mnayamaliza nyumbani. Mtoto akishaathirika kisaikolojia, mtoto akishaharibika kimwili, tunakuwa mmemwharibu huyu mtoto, hamjui mustakabali wake wa maisha. Na wakati mwingine wa aibu, wazazi wanasema, tukienda kupeleka hii kesi mahakamani itatajwa, ikitajwa itaonyeshwa kwamba mtoto a hey, alilawitiwa na mtu a hey. Kwa hiyo familia nzima tutaaibika. Hapana, ile ni haki ya kijana, ni lazima ifanyiwe kazi Tutakapopeleka so, mm -hmm. haya matukio mbele ya vyombo vya usalama, yakafanyiwa uamuzi, tukaona hukumu zimetoka, ili jambo litakoma kidogo, ba... kidogo, kidogo, ili jambo litakoma lichakoma. f Uh, shukran Florence. Uh, na kwenye laini ya simu tunaye msikilizaji ambaye anataka kutoa maoni na mchango wake. Karibu msikilizaji, naona kuna hitilafu ya kimitambo, lakini hakijaharibika kitu. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza Live Talk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America VOA inayotangaza kutoka mjini Washington DC. Kama nilivyokufahamisha hapo awali, ni kwamba dakika takriban thelathini za sehemu ya kwanza ya Live Talk zitakuwa zinasikika kote katika njia ya redio, hali kadhalika kwenye njia ya mtandao wetu kupitia voa swahili.com ya pili tutakapoendelea na mjadala wetu tutaendelea kwa njia ya mtandao pekee. Basi uh, ni ni ni, nirudi kwako uh, Farida Rashid uh, hebu tueleze kwa haraka tu kabla hatujaingia sehemu ya pili. Na mimi nangependa kusema hivi, zamani za kale tulipokuwa sisi tukizaliwa, hapo tunakalishwa na wanyanya zetu, wanatueleza hili baya, hili zuri, hii fanye, hii sifanye. Jamii inachukua hatua pia, inakuona unafanya kitu kibaya, wanaweza kukukanya na kakuchapa na kakwambia chochote kaku..., na uke, ukisema utaenda nyumbani kusema na nyumbani, unarudiwa kuchapa. Sasa hivi majukumu hayo hakuna. We, jaribu kumkanya mtoto wa mtu, ukimkanya mtoto wa mtu tu ama ukichukua hatua ya kumchapa unashtakiwa, ama ndo ugomvi unaanza. Kanya mtoto wako, usinikanyie mtoto wangu, kama alivyosema Flores, kina mama ndio uto wa mgongo wao, wana mm -hmm, majukumu ya kuangalia watoto wao kukaa, yes, na mtoto yule ukamweleza, ukamfundisha mtu basi Farida Rashid, uh, tutaendelea na ma, ma, mazungumzo yako katika sehemu ya pili. Mpaka hapa anakamilisha sehemu ya kwanza ya Live Talk. Mjadala huu utaendelea sekunde chache kutoka hivi sasa. Anaitwa Mkamiti Kibayasi, endelea kuwa nami katika Live Talk ya VOA Swahili ambayo tunazungumzia manyanyaso ya ngono kwa watoto. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC, ambayo hivi sasa yanasikika kwa njia ya, ya mtandao wa voa swahili.com, na bado tunaendelea na Live Talk ambayo tunazungumzia manyanyaso ya ngono kwa watoto. Washiriki niliyokuwa nao ni Farida Rashid, ni mwanaharakati na vilevile mkurugenzi vile katika shirika la Kenya Muslim Alliance huko Mombasa, Kenya. Vilevile ninaye uh, Florence ambaye yeye, Florence Majani anatoka chama cha uandishi wa habari wanawake TAMWA, Tanzania na pia vilevile tunaye Patience Nyange, ni mwanaharakati wa maswala ya watoto huko nchini Kenya. Na katika laini ya simu hivi sasa ninaye Sami Ruhuza, yeye anapiga simu kutoka kule Tanzania. Karibu Sami, utupe mchango wako eh, manake muda wote tumekaa tukisikia kina mama wakizungumza. Sasa hebu tusikie sauti tofauti ya kutoka kwa baba. Haya Sami, karibu utupe mchango wako. Asante uh, sana sana kwa kunikaribisha na nafurahi kwa kuwa nanyi katika kujadiliana hili suala muhimu sana, um, kuhusu swala hili la manyanyaso ya u, watoto hasa. Unajua, unaweza ukazungumza zaidi watoto wa kike, lakini sasa hivi limehibuka hata wimbi la watoto wa kiume vile vile. Sasa wengi katika unyanyasaji huu unakuta wanaofanya huo unyanyasaji wengi ni ndugu wa karibu yaani, wanakuwa wale ambao aidha mjomba sha, awa maanko manani ambao wanaishi pamoja na wale watoto. Unakuta kwa mfano eh, kuna rafiki yangu mmoja alikuwa ananiambia ana mtoto wa miaka kama sita hivi, bado mdogo. Sasa nyumba yake alikuwa yule mtoto analala chumba kimoja na binti wa kazi yule, kijana wa kiume mtoto wa kiume analala na binti wa kazi chumba kimoja. Sasa siku hiyo akafungua mlango ghafla, kamkuta yule binti wa kazi yuko chini yule, yule mtoto ana, anafanya na yule binti, ana miaka kama kumi na nane hivi. Akamuuliza, wewe kwa nini una unafanya hivi hivyo moja, yule mtoto akaambia kila siku tunafanya. Sasa huyu mtoto akiendelea na yale mazoea, maana yake ni kwamba atajenga tabia hiyo kichwani. Kwa hiyo hisi na yeye kupata mtoto mwenzake katika huo utotoni na akamfanyia vile vile vile, akamfanyia vile vile, na akaendelea. Na yule mtoto mdogo anayefanyiwa, yeye haelewi baadaye unamkuta na miaka kumi kumi na moja tayari ameshaanza kuingiliwa na watu wazima, kwa sababu mtoto wa kike anakuwa haraka kuliko wa kiume. Kwa hiyo tabia ya maisha wanaoishi pamoja na tabia ya wanaoishi ya mini, mazingira wanaoishi hasa hawa watoto ni ya wazazi. Sasahivi kuangalia sana, hivi za zamani utakuta kulikuwa hakuna hizi mambo ya televisheni, intaneti. Kwa hiyo ilikuwa ni aghalab sana mtu kushuhudia vitu kama hivyo, kwa mtoto sasa hivi mitandao iko sana na hizi sinema ziko sana. Kwa hiyo unaweza kukuta mtoto wa miaka sita saba tayari ameshaanza kuangalia. Kuna rafiki yangu naye nilikuwa actually namsikiliza anazungumza siku moja kwenye TV, anasema mtoto wake alimkuta ameshika simu, anaangalia hizi sinema eh, za matukio hizi Akashtuka sana, ikabidi amnyanganye ile simu, kuangalia yule mtoto akaingia kwenye intaneti. Anaingia kwenye intaneti mwenyewe, na ni mtoto mdogo tu wa miaka tisa, lakini anajua kutumia intaneti, anaingia kwenye intaneti, anaingia kwenye hizo pono na anaangalia. Sasa vile vitu vinajenga akili kwao, unakuta wengi aidha, waliofanya, wanaofanya, wale watu wazima, aidha wameathirika kisaikolojia, kisa wao wenyewe labda walifanyiwa wakiwa wadogo, lakini pia unakuta hao hao wanaofanya wanakuwa wana wa, wa, wa tabia ya, ku, ya, ku, ya, ya kukariri yale wanayoyaona wa, wa, wa, wa, toka utotoni kwao. Anapokuwa mkubwa yeye anaona kitu cha kawaida tu, kwa yule mtoto na yule mtu mzima. Unakuta mtu mtoto anabakwa alafu na, na, na, na mtu mkubwa, alafu anasema amekuwa akiniingilia mara kwa mara. Sasa so, unajiuliza huyu mtoto ameingiliwa mara kwa mara, siku zote alizokuwa anaingiliwa alikuwa h--ana ha ha hali gani? Ana mazoea ya kuingiliwa mara kwa mara. Kwa hiyo anaona kitu cha kawaida tu. Vitu kama hivi vya unyanyasaji wa kingono kwa watoto wadogo vinaathirika sana na mazingira makuzi ya maeneo tuliyopo kwao. Inabidi wazazi wawe makini sana katika makuzi ya watoto. Hata mashuleni, unakuta hizi shule hizi nazo, vijana shule sehemu zenye baridi wanaamua kitanda kimoja, hawa wawili wanapolala wawili huwezi jua eh, tena wanafanya nini, mambo yao, kwa sababu wengine wanaanzia mashuleni huko. Kwa hiyo unakuta ni tabia ambayo inajengeka hasa katika umri ambao eh, ni mdogo ambao sio wa kuanza kufanya vitu kama hivyo. Shukran uh, kwa mchango wako na kulingana na uh, shirika la watoto katika Umoja wa Mataifa UNICEF linaeleza kwamba matumizi makubwa ya teknolojia za dijitali pia yanaweza kuwaweka watoto katika hatari ya manyanyaso ya ngono. Uh, Patience, hebu nipatie mtazamo wako kuhusiana na mtazamo huu wa UNICEF um... Nadhani mtazamo huu vile ulivyotolewa na, dhani, liho, na UNICEF, ni kwamba kwa kweli shida ipo na shida hii ita, inathiri kila mtu, kila mmoja ambaye anajua mtoto, huenda akawa si mtoto wake yeye mwenyewe ama si mtoto, ni mtoto wa jirani, ama ni mtoto ambaye anafahamu pale katika katika jamii. Kwa hivyo nadhani ni kuhakikisha kwamba kila mtu anahitaji ku, kukua mstari wa mbele kuhakikisha kwamba anachukua uskano ili kuweza kuleta kusaidiana kuhakikisha kwamba watoto wote wanaangaliwa kwa makini. Jukumu hili ni lazima likuwe ni jukumu la serikali, lazima likuwe ni jukumu la mashirika mbalimbali, ni, ikiwemo kama alivyosema UNICEF, mambo ni kila mtu kushirikiana na kuhakikisha kwamba mtoto, mtoto mtoto msichana ma, em, manyanyaso ngono dhidi wa ya watoto yanaangaliwa kwa kina, na kama kuna, uh, kuna ripoti ambazo zinahitaji kutolewa ama kuna watu wanahitaji kuripotiwa kwa polisi, kila mtu aweze kuhakikisha kwamba anafanya yale ambayo anaweza kufanya ili kuhakikisha kwamba mtoto ana- anaangaliwa na anakuwa protected na na, na na washiriki uh, Je, jamii ina uelewa au ufahamu wa kutosha kuhusu haki ya mtoto ndani ya familia? Kwa mfano uh, mtoto anayeishi na baba wa kambo, je, baba wa kambo eh, anaelewa mipaka yake kuhusu mtoto wa mwenzi wake? Nije kwako Sami. Tuanze na wewe um, cha kwanza eh, unaangalia, kuna siku, samahani kuhusisha hili, lakini eh, ni la manufaa. Nilikuwa nasikiliza mawaidha ya shehe mmoja, shehe anaulizwa swali, anaulizwa anasema kwamba anaulizwa kwamba eh, je eh, mke na mtoto wa mke ni halali kuoa yaani, kwamba wewe una mke alafu ule mkeo ana mtoto wa baba mwingine yule shehe akasema, hiyo ni ruksa kuoa, yaani kwa sababu si damu yako. Sasa katika kipengele hicho hicho, unakuta mtu anaweza akakitumia tofauti na matakwa ya dini. Sidhani kama dini inakuambia kwamba ubake au umlazimishe yule mtoto kutini naye au uchukue mtoto mdogo. Hapana, inatakiwa awe basi ameshavuka ule umri wa kuitwa mtoto, awe ni mtu mzima basi. Sasa unakuta uh, hali kama hii ikimkuta haya mafundisho kama hayo, kwa mfano ikamkuta baba ambaye kidogo uwezo wake wa kuelewa unakuwa ni hafifu yeye anaona karuhusiwa kuzini tu na ule mtoto wa, mtoto wa, wa, wa, wa mke eh, kwamba azini naye tu. Kwa hiyo pale nilihitaji sana kupata ufafanuzi, mafundisho zaidi, ili huyu bwana anayejibiwa hili swali awezi kujibiwa kwa maelezo ya, ya ya kueleweka, lakini bahati mbaya hakupata hayakutoka -ha, hayo mafundisho sasa mafundisho kama hayo ukiyapata inabidi uwe na akili ya kujiongeza sasa. so, unakuta e, baba anakaa na mtoto, na mke ameoa anam, kuna mtoto wa miaka tisa kumi, yani huyu sio damu yangu mimi huyo. Kwa hiyo anakaona kale katoto anakabaka, kwa sababu tabia ya kubaka, tabia ya, ya kuchukua mtoto ni, ni ni ugonjwa ambayo mtu anakuwa nao, yaani unaanza kujiuliza hivi amempenda nini huyu huyu mtoto yaani, huyu mtoto kamtamanisha nini? Ni tabia ambayo binadamu anakuwa nayo ya, ku, ya kukuwa nayo katika makuzi na akili yake kutofika. Kwa hiyo kitu kama hicho kinatakiwa sana elimu. Sasa elimu ni kitu ambacho jamii nyingi haizungumzi na familia zao katika mila zetu sisi wa Bantu uh, mila zetu sisi nyingi zinazuia zina kuzungumza masuala ya ngono, masuala ya mapenzi na watoto wako, hasa mtoto wa kike anakuambia, we mama, embo ongea na mtoto wako. Hasa mama naye saa ingine anaweza akashindwa kuongea naye yule mtoto kwe, kwa hiyo lazima kuwa kuna elimu uh, uh, uh, itolewe hata kuanzia shule Wenzetu hawa eh, wao shuleni mwalimu ni rafiki sana wa mtoto. Kwa hiyo mtoto hata akifanyiwa unyanyasaji nyumbani, lazima ataenda kumwambia mwalimu kwamba nimefanyiwa hivi, kwa sababu anafundishwa shuleni na mwalimu amemweka karibu naye. Sasa sisi inabidi tuingize katika mitaala yetu ya shule haya masuala ya, ya namna hiyo, ili mtoto mdogo aanze kujua haki yake kwanza toka akiwa mtoto aelewe uhusiano wake yeye na jamii, uhusiano wake yeye na ile familia aliyonayo, aelewe mipaka yake ya ya ya ya ya, ya kushiriki ngono, mipaka yake hata katika katika kazi zetu hizi za nyumbani. Kwa yule mtoto atakapofanyiwa kitu ambacho ni tofauti ni lazima ataenda kutoa taarifa shuleni, ni lazima tenda kutoa taarifa kwa jirani, kwa sababu tayari ameshajengewa hiyo kichwani. Lakini watoto wengi wanaoingiliwa unakuta cha kwanza hatoi taarifa, kwa sababu ameambiwa ukisema nitakuua. Sasa anaogopa, kwa hiyo mtoto anakuwa mmoga moga kusema, mm -hmm. na huyo anayefanya na yeye hana hiyo elimu ya ya kijamii, kwa hiyo na yeye anaona kufanya kwake yeye ni halali tu. Kwa hiyo yeye anafanya, anajua huyo mtoto hatasema na hata akisema nitaruka. Kwa hiyo anakuwa anaendelea, siku ya kwanza, siku ya pili, anazoea. Kwa hiyo watoto wengi sana wameathirika kutokana na kukosa elimu, wazazi, watoto, katika masuala kama hayo. Shukran uh, ni mtazamo na maoni ya Sami Ruhuza kuhusiana na uh, manyanyaso ya ngono kwa watoto uh, nije upande wako Patience, je, unadhani jamii ina uelewa wa kutosha kuhusu haki ya mtoto ndani ya familia, hususan linapokuja swala la pale mtoto anaishi na baba wa kambo? Asante sana kwa swali lako. Nadhani kwamba kama alivyosema hivi sasa kwamba tukichukua kwa mfano familia za mjini, za nchini Kenya na wengi ambao wanaishi haswa katika um, uh, familia ambapo baba na mama wanafanya kazi Watu wanaamka asubuhi, wanaelekea kazini, mtoto anaishi pale nyumbani, anaishi nyumbani, anaishi na uh, shangazi ama anaishi na mfanyikazi. Kwa kweli wengi wanajua kwamba mtoto wao atakuwa iko sawa, lakini watoto wengi wanadhulumiwa na jamii, wanadhulumiwa na watu ambao wanawafahamu, wanadhulumiwa na watu ambao wanaona wana kama marafiki. Kwa hivyo na watu, mara nyingi wanasema pia kuna watoto ambao wanadhulumiwa na watoto wenzao. Sasa kujua kwamba mtoto ana haki familia, familia wanajua hivyo, kwa sababu kila mzazi anataka ku kwa kesha mtoto wake anamlinda, lakini anapomlinda na kama hayuko na yeye kila wakati, kwa kweli mara nyingi hutajua kwamba mtoto wako kama ako sawa, na wengi pale tushasema tumetoka katika kwa familia peke yake, ambapo ni baba na mama pengine na wale ambao wanaishi katika nyumba, wale wengine nje, si kwamba kila mtu anafahamu haki za mtoto ni gani, na kila mtu, si kila mtu ambayo anafahamu kwamba mtoto anahitaji kulindwa, mtoto anahitaji kupewa haki zake, kuzingatia kwamba kama ni elimu, anapewa elimu; kama ni kutunzwa, anatunzwa vile inavyohitajika. ina, ina, ina, ina, ina nadhani kwa hivi sasa wengi wanaishi maisha yao, ni kwamba ni sisi tu peke yetu, haswa wale ambao wanaishi katika mjini, ikiwa Nairobi, Mombasa. Mara kwa mara, kila mtu anakimbilia maisha yake, so si kila jamii ama si kila mtu ambaye haiko katika ile familia anajihusisha sana na watoto wa mtu mwingine kila mtu akombio kuangalia watoto wake pekee yake, na hapo ndo anapata mtu mwingine akikutana na mtoto mwingine mwenye hamjui, hamwangalii sana, na na hajihusishi kuhakikisha kwamba ile mtoto anapata hali anapata haki zake. Iwapo tutafika katika mahali sisi sote tuanze kama vile tunasema miaka za kitambo, mtoto alikuwa akiangaliwa na jamii nzima. Anabadilika hivi sasa kwa sababu ya harakati na haraka za maisha lakini kama tutarudi sisi sote kufika pale tunaangalia kwamba tunalea mtoto kama jamii, tunalea mtoto kila mtu anamwangalia, hata kama si mtoto wake, mtoto wa jirani, lakini kwake yeye ni mtoto. Unahakikisha kwamba unaelewa, unamlinda, unahakikisha kwamba haki yake, kama haendi shuleni nao unamwona ni jirani yako, muulize, mbona mtoto huyu hapelekwi shuleni? kwenda shuleni ni haki ya mtoto, mbona hajapelekwa shuleni? Tunauliza maswali, lakini siku hizi katika mjini hatuulizi maswali, kila mtu na yake nyumbani kwake, kila mtu unajua anakimbilia yake haki, lakini ubinafsi pia sisi kwetu, na sitasema kwamba ni ni kujitakia, ni vile tu hali ilivyo, na ni vile tu maisha yanavyozidi kubadilika, ubinafsi unaingia, kila mtu anaangalia ya kwake peke yake, na hivyo basi ndio maana wakati mwingine unapata haki za mtoto ananyanyaswa tu kwa sababu watu hawajishughulishi na jamii haijishughulishi. Nam, basi kabla ya kusonga mbele, hebu tusikie maoni pamoja na mtazamo wa mtazamaji aliyotutumia kupitia kwenye mtandao wetu wa Facebook, kama ambavyo Sande Shomari anavyotusomea. Nam, asante sana Mkamiti Kibayasi. Basi nikiangalia tena kwenye mtandao wetu wa Facebook, yale maoni yanaendelea kumiminika hapa kutoka kwa wasikilizaji wetu. E, nakutana naye Kevin H Omar anasema tatizo hili la ngono kwa watoto haliwezi kutatuliwa hatutabadili tatizo hilo na kufanya kuweka sura ya changamoto na kutuwezesha kutengeneza imani fulani ambayo tutasaidia kunyambua hili tatizo na kuliondoa. Akiwa kule Mumias, Kenya. Shukrani. Nikitoka huko, naelekea mpaka nchini Tanzania. Kwake Benard Samike anasema haya masuala ni mazito sana kuyazungumza, lakini acha niseme tu kwamba binadamu tumezaliwa, kila mtu ana tabia zake, hivyo mimi kama mzalendo wa kweli Napinga sana unyenyesaji huu, na watu wakikamatwa wafungwe mara moja, maana mambo upelelezi ya upelelezi saa nyingine yanachukua muda mrefu na hayana nguvu. Watoto wetu tu wanapaswa tuwalinde, tuwape haki zao. Kwa hapo, tutakuwa tumetengeneza taifa bora. Bila shaka uh, Samiki. Lakini kwa kusema kweli, uchunguzi hauwezi kuacha kufanywa hata kama unachukua muda mrefu. Uwezi ukamfunga mtu bila ushahidi wala uchunguzi, kwa hiyo hayo uwezi kuyaepuka, haya wezi kuya niko kwake sasa nakamlisha na Ali, Mring, Ali Mrangi yuko wapi? Ali Mrangi Mabibo, Dar es Salaam Tanzania anasema kuhusu hilo, binafsi inaweza kusema kwamba manyanyaso kwa ya ngono kwa watoto yamekuwa ni pasua kichwa kwa sasa. Ipo haja serikali ikaongeza adhabu kwa watu wanafanya mambo kama haya. Bwana Ali Mrangi gigiri, na kushukuru sana yeye. Anaona kwamba adhabu lazima ziwe kali zaidi. Haya, basi, asante sana wasikilizaji wa kutuma maoni yenu kutoka kwenye Facebook yetu. Endelea pia kuendelea kutoa maoni yako kwenye mtandao wetu wa Facebook. Asante kwako mkamiti Kibayasi. Asante sana Sande Shomari kwa kutusomea maoni kutoka kwa wasikilizaji ambao kila mmoja ametoa mtazamo wake. Haya basi, washiriki, hebu turudi hapa, tuendelee na maswali mengine kuhusiana na manyanyaso ya ngono kwa watoto. Kuna, kuna msikilizaji huyu, yeye ameandika hapa maoni yake, anasema kwamba Uh, unyanyasaji wa ngono kwa watoto ungekomeshwa kwa kutungwa sheria kali, na kila mtu awe balozi wa haya matatizo, na wanaofanya haya maovu sheria ichukue nafasi yake ipasavyo. Eh, watoto wanakuwa wanawajua, na hii inachangia watoto kuwa wana wanakosa amani katika maisha yao. Basi hebu kwanza nirudi ni, ni, ni kwako wewe Farida Rashid ambaye uh, muda mwingi au katika shughuli zako iza uona harakati unakutana na tatizo kama haya. Je, yeah, wanaposema uh, kila mmoja awe balozi katika ma, matatizo haya uh, ni namna gani ambavyo tunaweza tu, tukamtumia kila mmoja katika jamii awe balozi wamwenzie ili kuweza kutokomeza matatizo haya ya unyanyasaji wa ngono kwa watoto? Asante sana. Mimi nikiangalia katika mtazamo wangu, sisi tunashughulisha tuna, tuna, tuna kwa sababu tunasema tuna community policing. Community policing ni community, ya ya jamii, policy. Yaani, wafanya maanake tumechangamanya na chief na unakuwa balozi sasa, so, ukiwa balozi wewe na, na mama mtaa na, na, ukiwa ni mama mtaa na ukiwa na baba mtaa pale na ukiwa na na mabalozi hawa ndio macho ya jamii, ambapo tuko karibu na serikali, lakini nataka kusema tutie mkazo zaidi, kwa sababu serikali pia ichukue mjukumu wake na mkono wake. kuna, kuna corruption nyingi sana kuna corruption nyingi sana yashatokea mambo mengi, na sisi tukashuhudia na tukasimama kama mashahidi tukachukua ya mambo kotini na tulienda kupima mtoto immediately pale alipofanywa hicho kitendo kibaya. Jamii ilichunguza na ikaona ikajua na ikaenda akapima, ikajulikana ni mtu fulani. Tukawa tunakimbilia huko kotini, tunasimamia hiyo kesi, at the end of the day tunasikia wenyewe wamesikizana kinyumbani. Tunataka hii tabia iwachwe, hatutoweza kukomesha mpaka tukubaliane, tuwe na sauti moja, na ambapo tunazidi kuwaelimisha, tuwe na sauti moja, tusimame na msimamo. Akashikwa mmoja akiwekwa ndani kwa miaka kadhaa, miaka kumi, ndio itakuwa ni funzo kwa wengine, watoto wengi wengi wengi wengi, sababu ndani ya nyumba ama ni maankas ambao wanatumia mihadharati ka inachangaya sana hii kutumia ule- mihadharati inakufanya ukose fahamu, na zengine ni tabia na desturi za mtu kwenye damu zake. Ana anatamani kufanya kitendo hicho wakati wowote bila kujali. Kwa hivyo mimi nimesema tunashirikisha, tunashirikisha chief, tunashirikisha jamii kwenye mitaa yote, tunaweka mabalozi. Kuna kinamama ambao ni wa ni wa ni miwa, wako wanaharakati sana, tunatumika pamoja, tunafanya kazi. Jambo lingine linavunja nguvu yule mwanaharakati, na unajishirikisha, unampeleka mtoto, unashika, unamshika mtu aliofanya kitendo, na baadaye wenyewe wazazi wanaketi chini kusikizana. Sasa hii kila mmoja atae, unatushirikisha, lakini tutafanya, lakini wenyewe ni wamoja No, ndio tunataka tuchukue mkazo zaidi ya kuzidi kuilimisha na, na wasione haya kuja kusimama kuzungumzia kwa mtoto wake alifanya kitendo hiki. Si aibu, aibu ni ya yule aliotenda. Kwa hivyo wewe simama na Mungu, kesho atakwenda kukuuliza kwa nini mtoto wako alifanya na ukaficha. Kwa nini us unaona aibu? Aibu gani ya kufanywa mtoto kitendo kibaya, kumdhulumu ile ni dhulma na Mwenyezi Mungu hapendi dhulma. Sasa sisi kama jamii, kwanza tuelimishane sisi wenyewe kwa wenyewe, na zaidi zaidi zaidi ni kina mama, tuwaelimishe kwa sababu yule mama atakajue yeye alilelewa akazaliwa na akalelewa vipi, na mtoto wako uchukue nguvu zako za kumlea kama ulivyolelewa wewe na ulivyofundishwa wewe, basi mfundishe na mtoto wako. Sababu mara oh, nyingi pia utaona watoto wenyewe kwa wenyewe vidogo vinaanza kwa sababu wana, wanaona zile kutoka ndani ya nyumba mama zao vile wanavyofanya, huyu anaingia yule anatoka, huy anang... na yule watoto ona, wataka kujua wanafanya nini, anachungulia, anaona, kesho yule mtoto anarudi nje. Sasa mwangalie mtoto wako, iwafatana na nani, iwafanya kitendo gani, mjue pia, hayo tunayafundisha mamii katika jamii. Shukran. Uh, Patience Nyange kwa mtazamo wako, uh, ni sheria zipi ambazo ungependa kuona zinaboreshwa na, na kuongezwa ili kuweza kutokomeza uh, matukio haya ya manyanyaso ya ngono kwa watoto? Sheria zipi ambazo unge, nini ambacho ungependa kuona serikali inaongeza ina uh, katika uh, Uh, sheria hizi za kutokomeza au kusitisha kabisa uh, vitendo hivi vya manyanyaso ya ngono kwa watoto naam. Um, kwanza kabisa nadhani ni kuhakikisha kwamba zimo tayari sheria zi, zimo na kuna mashirika mbalimbali ambayo yanasimamia mba haki za watoto, lakini kuhakikisha kwamba mashirika hayo yanafuatilia kazi ambazo zinafanyika kuhakikisha kwamba wanachukua um, mifano zozote ambazo wanazipata pale ama kesi zote zile ambao wanazipata zimefuatiliwa hadi mpaka mwisho. Wale ambao wanapatikana na hatia ya kudhulumu watoto, basi wachukuliwe hatia, kama ni kupelekwa kotini ama ni kufunguliwa mashtaka, wafunguliwe mashtaka. Ingine ni muhimu kwamba tungehitaji kufanya ni kwamba kuelimisha na kuhakikisha kwa kwamba kuna mikakati ya kuelimisha jamii pamoja na familia kuhusu haki za watoto, kuonyesha kwamba tunahitaji sisi sote kuweza kujumuika. Mtoto hatalelewa na wazazi wake peke yake, kwa sababu atakuwa shuleni, ataungana na wenzake ma, e, katika mitaa, lazima kila mtu aweze kuelimishwa. Kwa hivyo kukuwe na, na, na, na mikakati ya kuweza kuongea kuhusiana na haki za watoto. Kukuwe na forums watu wanaweza kuja pamoja waweze kujadili jinsi ni jinsi gani tunaweza kum, kumtetea ama kumlinda mtoto, na vilevile vile, wale wote ambao wanahitaji kukua e, kufunguliwa mashtaka ama kukuwe na safety Um, measures. Ama mikakati ya kuweza kuwalinda watoto wa wale ambao hawana amba wazazi ama wako katika mitaa ya mabanda na wanadhulumiwa. Je, wanaweza kutolewa hapo wakapelekwa katika nafasi fulani ama wakapelekwa katika jumba ambalo maybe ni la serikali ambalo linahudumia watoto ili waweze kukua na ulinzi zaidi? Kwa hivyo, mimi ni kusema kwamba serikali zote zinahitaji kuendeleza mikakati kuhakikisha kwamba mtoto na haki zake inakuwa ni anakuwa na na na, na mikakati ambayo ipo tayari, iwapo mtoto atapatikana kwamba amedhulumiwa, ye aliyemdhulumu yuko wapi? Alidhulumiwa kwa sababu gani? Hatua gani ambayo imechukuliwa na pale alipofikishwa hivi sasa? Ni hatua gani ambayo inaweza kuhakikisha kwamba yule aliyemdhulumu mtoto huyo, basi kila mtu pale, jamii atajua, kama alivyosema dada angu kutoka Mombasa akisema, tunataka wale ambao wote wamedhulumu watoto waweze kuchukuliwa hatua, ili waweze kuwafunzwa kwa kila mtu pale katika mtaa nam na, na nirudi kwako uh, majani nini kifanyike katika kutokomeza uh, tatizo hili la manyanyaso ya ngono kwa watoto? Asante mkamiti. Kama nilivyosema awali, narudia tena, tunasema collaborative efforts, tuungane, asasi za kiraia zinazohusika na masuala ya, ya haki za watoto na kina mama kama Tamwa, asasi za serikali ma awa wadau wa masuala ya usalama na haki za binadamu, mama baba, jirani, walimu mashuleni, tuungane pamoja kuhakikisha kila mtu anatimiza wajibu wake ili kuhakikisha mtoto anakuwa salama kwa sababu kama sisi wazazi wetu pengine au jamii isingetulinda, leo asingekuwepo Florence anayezungumza hapa, asingekuwepo mkamiti pale Vioni, asingekuwepo mama Farida, asingekuwepo na nani. Kwa hivyo ni muhimu sana, ni muhimu sana kila mmoja akawa kapambana kwa nafasi yake kuhakikisha tunamlinda mtoto hasa mtoto wa kike. Ingawa sasa hivi ulawiti pia unafanywa kwa watoto wa kiume sana, na takwimu kwa hapa Tanzania zinaonyesha watoto wa kiume wanafanyiwa dhuluma za kingono sana. Kwa hiyo niseme, nitoe wito kwa serikali kucheza katika nafasi yake, nitoe wito kwa asasi za kiraia kucheza nafasi yake kwa kufanya kampeni mbalimbali kupiga marufuku na kukataza kabisa haya maswala ya ubakaji kwa watoto na dhuluma za kingono. Mm -hmm. Mama nyumbani acheze nafasi yake vizuri kwa kukaa na mtoto wake wa kike na kiume kumweleza madhara na namna ya kujilinda na usalama na kujitunza. Baba usimwache mama peke yake katika ile jukumu. Wanasema kuna he for she. Baba asimame naye ajue kwamba ana jukumu. Asimtupie mzigo huyu mwanamke akasema, e, wewe mama hujazungumza na mtoto wako? Hapana wa Baba, nawe umezungumza na mtoto wa kiume, na je, kama mtoto wa kike anakusikiliza wewe sana, cheza katika nafasi yako mwalimu, Simwache mtoto akafanyiwa kitu kibaya, na wewe umesimama tu, au unaona hili la mzazi wake, au ukaanza kumnyoshea kidole mtoto. Hapana, hebu jaribu kukaa na mtoto, mlinde. Ukiona kuna shida, wasiliana na wazazi, kwa siku hizi shule nyingi zina namba shule, wanachukua namba za mzazi wa kike na wa kiume. Piga simu, mwambie, mama ya nyumbani, linda mtoto wa bosi wako tafadhali. Usiharibu mtoto wa, wa mwenzako, kwa sababu hata wewe kesho utakuja kuwa baba, utakuja kuwa mama Mlinde mtoto wa mwenzio ni wa kwako. Shukrani sana, uh, Florence Majani, uh, kutoka Chama cha Waandishi wa Habari Wanawake Tanzania, TAMWA. Shukrani pia kwa Patience Nyange, mwanaharakati wa masuala ya watoto huko Kenya. Vilevile nakushukuru Sami Ruhuza, uh, kutoka mwanaharakati kutoka huko nchini Tanzania, ambaye pia umezungumza katika sauti tofauti ukiwa ni baba na mzazi vilevile vile. Na shukrani pia ziende kwa Farida Rashid ni mwanaharakati kutoka shirika la Kenya Muslim Alliance huko Mombasa, Kenya. Nawashukuru pia wasikilizaji ambao wametuma maoni yao kwa njia ya Facebook. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Uh, shukrani sana kwa kusikiliza matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Uwe na wikendi njema popote pale ulipo.