Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Hii ni VOA, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka studio namba kumi na tano hapawashinton DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Ni Julai kumi na sita siku ya Ijumaa, mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na mimi ni Sandey Shomari. Tayari imekusha jaa tele kama pishi la mchele, wengine leo Ijumaa mnaita furahi dei, mambo mazuri kabisa. Nawakaribisha wasikilizaji wetu wote mnaotusikiliza hivi sasa eneo zima la Afrika mashariki na maziwa makuu, pamoja na mtandao wetu wa VOA swahilicom. Tunakuletea ripoti kuhusu ziara rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan nchini Burundi. Pia tutakuwa na kipengele cha swali la leo, tukiuliza: baada ya tozo mpya za miamala kutangazwa nchini Tanzania, nini mpango wako katika kutuma na kupokea fedha? Vilevile tuna ripoti kuhusu viongozi wa Afrika wamekutana Ivory Coast kujadili mipango mipya ya misaada. Pia tutaangalia masuala ya burudani kuelekea wikiendi. Tuanze na ripoti hii, inaeleza rais Samia wa Tanzania amewasili nchini Burundi kwa ziara ya siku mbili, akiwa na mwenyeji wake rais Evariste Ndayishimiye yenye lengo la kuboresha uhusiano wa biashara kati ya nchi hizo mbili. Taarifa zaidi anayo mwandishi wetu Jean Marie Viane hichi Burundi. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mama Samia Suluhu Hassan wakati aliwasili kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa Melchior Ndadaye mjini Bujumbura mapema leo asubuhi, akiwa na ujumbe mkubwa wa wafanyabiashara mashuhuri wa Tanzania, alilakiwa na makamu wa rais wa Jamhuri ya Burundi Prosper Bazombanza. Muda mfupi baada ya kuwasili kwake nchini Burundi katika ziara yake ya kikazi itakayodumu siku mbili, Rais Samia Suluhu Hasan amepokelewa kwenye Ikulu ya rais katika mji mkuu wa kiuchumi wa Bujumbura kwa mazungumzo ya ana kwa ana na mwenyeji wake, Rais wa Jamhuri ya Burundi Evariste Ndayishimiye. Baada ya mazungumzo hayo, Rais Samia Suluhu amewafahamisha waandishi wa habari kwamba amekuja nchini Burundi kukuza uhusiano kati ya nchi ya Burundi na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Nimekuja Burundi kwa lengo la kukuza na kuendeleza uhusiano mzuri wa kidugu, kirafiki na ujirani mwema uliopo kati ya mataifa yetu mawili. Kama mnavyofahamu, nchi zetu mbili zinazo uhusiano mzuri wa enzi na enzi, sio tu wa kisiasa, lakini wa kidamu wa enzi na enzi. Kwa upande mwingine, rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania amesema kwamba nchi yake na nchi ya Burundi zitaimarisha ujenzi wa miundombinu ya usafiri wa barabara na reli kati ya nchi hizo mbili. Mazungumzo yetu yalijikita pia katika kutafuta mbinu za kuimarisha miundombinu ya usafiri na kuboresha huduma za uchukuzi. Hivyo basi, tumekubaliana kuendelea kushirikiana kujenga barabara zinazotuunganisha, au zinazounganisha nchi zetu. Aidha, kama mnavyofahamu nchi zetu zimesaini makubaliano ya kujenga reli ya Uvinza Msongati Bitega. Nchi ya Burundi na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania zinapania pia kushirikiana katika sekta ya uzalishaji wa nishati na madini. Itafahamika kwamba hii ni ziara ya kwanza Rais Samia Suluhu Hasani nchini Burundi tokea apishwe kutawala Jamhuri ya Muungano wa Tanzania tarehe 19 Machi mwaka huu wa 2021. Kigali. Hii ni VOA Express toka Washington DC. Viongozi wa Afrika walikutana na Alhamisi mjini Abidjan kujadili mpango wa mpango mipya ya msaada na kuiomba Benki ya Dunia kufadhilia ahueni yao ya kiuchumi na upatikanaji bora wa chanjo dhidi ya Covid 19. Mkutano huo wa mjini Abidjan chini ya Ivory Coast unajiri wakati shirika la afya duniani WHO limesema jana kwamba vifo vinavyohusishwa na virusi vya korona vimeongezeka kwa asilimia 43 barani Afrika katika kipindi cha wiki moja vikisababishwa na ukosefu wa vitanda kwenye vyumba vya huduma za dharura na oksijeni. Patrick Ndwimana anaeleza zaidi. WHO imesema kuongezeka kwa vifo kunalingana na ukosefu sugu wa chanjo, kuenea kwa aina mpya ya virusi vya delta vinavyoambukiza kwa kasi ambavyo sasa vimegundulika katika nchi 21 za Afrika, pamoja na watu kuchoshwa na hatua za kuzuia maambukizi. Kando, baada ya mkutano na Benki ya Dunia jana viongozi wa Afrika waliomba dola bilioni mia moja katika ahadi za msaada wa kifedha mwishoni mwa mwaka kusaidia nchi zao kupata nafuu ya kujikwamua kwenye janga la COVID. Bado kuna mengi ya kufanya kumaliza mzozo huu, amesema rais Ivory Coast Alassane Ouattara, ambaye alifungua mkutano huo wa Abidjan. Bado kuna mengi ya kufanya kumaliza mzozo huu ambao, kama tunavyoona, siku hizi limekuwa tatizo la ulimwengu lenye mizunguko kadhaa. Hakika, chini ya asilimia tatu ya raia wote wa Afrika ndiyo wamepokea dozi ya kwanza ya chanjo ikilinganishwa na asilimia 54 Marekani na Umoja wa Ulaya. Musa Faki Mahamat, mwenyekiti wa Tume ya Umoja wa Afrika, ametoa wito wa msaada wa kurekebisha deni la nchi za Afrika zilizo kwenye matatizo ambazo zinakabiliwa na mahitaji ya haraka ya pesa taslimu za kununua chanjo na kuweka misingi ya kufufua uchumi. Hatutachoka kamwe kuomba marekebisho ya haraka ya deni, yakiambatana na sera mbadala ambayo inakwenda zaidi ya haki maalum, ili kupunguza haja ya haraka ya pesa taslimu kwa ajili ya ununuzi wa chanjo na kuweka misingi ya kufufua uchumi. Mwenyekiti wa Umoja mwenye wa Afrika amesema janga la COVID lilipelekea ukosefu wa ajira kuongezeka barani Afrika, ambapo kati ya watu milioni 25 na milioni 30 walipoteza ajira huku wengine milioni 40 wakijikuta kwenye hali mbaya ya umaskini. Mkutano huo uliitishwa kujadili msaada wa Benki ya Dunia kwa nchi za Afrika katika miaka mitatu ijayo. Nicola Kazadi, waziri wa fedha wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, akizungumza kwa niaba ya nchi za afrika ameziomba nchi fadhili kutekeleza ahadi zao. Tunawasihi wafadhili wa taasisi ya IDA kuunga mkono mpango kabambe wa kuongeza uwezo wa IDA ili kukusanya dola bilioni mia moja ifikapo mwisho wa mwaka 2021 kufikia malengo yaliyowekwa katika taarifa hii. Mazungumzo hayo yalisogezwa mbele kwa mwaka mmoja kusaidia nchi maskini kukabiliana na athari za janga la korona. Katika miaka mitatu iliyopita, taasisi ya fedha ya benki ya dunia IDA ilitenga dola bilioni 22 kila mwaka kwa wastani. Kati ya nchi 76 zilizofaidika na msaada huo wa IDA, 39 ziko Afrika. Mwezi Mei, jumuiya ya kimataifa iliahidi katika mkutano mjini Paris kuisaidia Afrika kupambana na janga la korona lakini haikutangaza kiwango cha pesa itakazotoa. Patrick Nduimana, VOA, Washington. Kwa msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa, unasikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC kupitia redio zetu shirika, ambapo kwa huko Kenya ni Sauti ya Mwananchi redio eneo la Nakuru, mwenedu redio ya Voi sasa redio ikiwa Bungoma huko Kenya, kwa Tanzania ni Dodoma FM ya Dodoma, Nuru FM ya Iringa, KFM ya Songea, Hits FM ya Zanzibar, Voice of Africa Korogwe. Kwa upande wa DRC tunasikika Redio RNA eneo la Baraka, Redio Manyema Namba 1 ya Kindu, Redio Racom ya Bunagana, Redio Malaika na Redio Dynamic zinapatikana Lubumbashi huko DRC. Vilevile vile, tunapatikana kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Tupate habari za dunia, zinasomwa na Sande Shomari. Rais wa Afrika Kusini Syril Ramafosa hii leo Ijumaa alidai kuwa vurugu mbaya na uporaji ambao umetikisa nchi hiyo wiki iliyopita ulipangwa. Alisema hayo alipowasili katika kitovu cha machafuko hayo. Ni wazi kabisa kwamba matukio haya yote ya machafuko uporaji yalichochewa, kulikuwa na watu ambao walipanga na kuratibu. Ramafosa alisema, tunawasaka, tumewatambua wengi. Hatutaruhusu machafuko na ghasia ya kutokea katika nchi yetu, aliwaambia waandishi wa habari. Maduka makubwa na ghala imeibiwa vitu katika majimbo mawili na kusababisha hofu ya uhaba na kusababisha pigo kubwa kwa uchumi. Watu wasiopungua 117 wamefariki dunia, wengine walipigwa risasi na wengine kuawa katika uporaji na ukanyagana. Paris Club, taasisi ya nchi zenye kutoa mikopo, ilisema leo Ijumaa kuwa itafuta sehemu ya deni kubwa inalodaiwa Sudan ili kusaidia Khartoum kurudi kwenye jumuiya ya, ya kimataifa mazungumzo ambayo yalimalizika Alhamisi usiku yalihusu kufikia makubaliano ya kihistoria kusimamia deni la Sudan. Rais wa Paris Club Emmanuel Moulin aliwambia mkutano wa waandishi wa habari kwa njia ya simu. Paris Club inajumuisha wawakilishi kutoka karibu nchi ishirini zinazoongoza za, za wakopeshaji ambao huratibu misaada kwa nchi zinazokabiliwa na shida za kifedha. Rais wa Marekani Joe Biden alisema kwamba marafiki wazuri wanaweza kutokubaliana Alhamisi, akisema hayo alipokuwa pamoja na kansela wa Ujerumani Angela Merkel, wakati viongozi hao wawili walipojibu maswali juu ya tofauti zao kwenye bomba la gesi asilia lenye utata la Rusia. Biden alisema Marekani na Ujerumani zitaangalia ni hatua gani za kiutendaji zinaweza kuchukuliwa ikiwa usalama wa nishati ya Ukraine utadhoofishwa. Bomba hilo la Nord Stream 2, la dola bilioni 11 linalokaribia kukamilika, litaruhusu Ujerumani kuongeza maradufu kiasi cha gesi inayoingiza kutoka Rusia, lakini halitapita Ukraine na hivyo kuinyima Kiev ada kubwa ya usafirishaji. Biden alisema yeye na mako walikubaliana kwamba Rusia haipaswi kuruhusiwa kutumia nishati kama silaha ya kulazimisha au kutishia majirani zake. mamilioni watoto ya watoto wa kupokea chanjo zao za kimsingi mwaka jana, wakati ulimwengu wakijitahidi kudhibiti mlipuko wa COVID-19 na kuacha vijana wakiwa katika hatari ya magonjwa yanayoweza kuzuilika kama vile polio na surua. Shirika la Afya Ulimwenguni WHO limesema katika taarifa yake hivi karibuni kwamba watoto wapatao milioni 23 walikosa chanjo za msingi kupitia huduma za kawaida za chanjo katika mwaka 2020, ikiwa milioni 3.7 zaidi kuliko mwaka 2019. Hadi watoto wapatao milioni 17, WHO inasema inawezekana kupatiwa chanjo yoyote katika mwaka huo, ikipanua kukosekana kwa usawa mkubwa katika upatikanaji wa chanjo. Naendelea kusikiliza VOA Express, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa kuanzia saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Sadakta, sawasawa kabisa. Basi moja kwa moja, msikilizaji, tuelekee kwenye kipengele cha jicho letu, ambapo mwandishi wetu Lucy Patrick kutoka kule Mbeya, Tanzania, amezungumza na mtaalamu wa masuala ya ustawi wa jamii juu ya mahusiano katika ndoa na kushirikiana mali. Tumsikilize. Ni wasaa mzuri wa jicho letu. Karibu, ninaitwa Lucy Patrick. Jicho linaangalia swala so zima la mahusiano, ni wakati upi basi mzuri kwa wenzi kuweza kushirikishana mali wanazomiliki kabla ya kuingia katika ndoa au baada ya kuingia katika ndoa, ili kuweza kuepusha migogoro au migongano ambayo inatokea ya kudhurumiana mali. Mi, kwa maoni yangu, nadhani wakati mzuri wa kumshirikisha mwenza wangu kwa habari ya mali nilizo nazo ni wakati wa mahusiano, ili ajue kabisa kwamba nimekutana na mwenzangu akiwa na kiwanja akiwa na nyumba au akiwa na gari, sio kwamba nimfiche, alafu nikiwa kwenye ndoa ndo nianze kumwambia nina moja mbili tatu. Hapo nadhani sasa ndo ataweza kuona labda huenda nimenunua tukiwa katika ndoa, alafu aseme ni vya kwetu, na ndo mwanzo wa kudhulumiana unapoanza. Lakini kama atajua mapema kwamba nimemkuta mwenza wangu akiwa na gari akiwa na kiwanja, ajue kabisa kwamba vile vitu ni vya kwake kwao, hata kama labda baadaye mimi mwanamke ndo nitataka kwamba viwe vya kwetu wote kwa maana ya umiliki kwamba labda majina au vipi, basi ni mimi nitaamua baadaye. Lakini aki akijua kwamba hivi vitu nimevikuta ni vya mke wangu, hata kama navitumia, lakini ni mali ya mke wangu, sio ya kwangu. Mimi naitwa Hanelole Mroso, ni mkazi wa Sokomatola jijini Mbeya. Kwa mimi nafikiri wakati sahihi ni baada ya kuwa wamekwisha funga ndoa, na ninazungumza hivi kwa kuwalenga hasa upande wa wanaume, kutokana na sababu mbili ama tatu hivi. Sababu ya kwanza, kuna baadhi ya wanaume ni waoga kuzidiwa maendeleo na watoto wa kike, inaweza ikamfanya akakata tamaa ya kukuoa kwa kuhofu kwamba pengine unaweza ukawa umemzidi vitu vingi kwao. Unakuta baadhi ya wanaume wanaogopa hali hiyo, na anaweza kavunja hata uchumba au akakukimbia tu, kashanga hata ndoa imeyeyuka. Sababu nyingine, uh, ukimshirikisha mchumba wako kama we ni binti, ukamshirikisha mchumba wako kwamba mimi pengine nina nyumba ama nina gari, mara nyingi hasa kwa kizazi hiki cha sasa hivi tunachoenda nacho, inatengeneza sana utegemezi. Yani mwanaume akishaona mwanamke ana nyumba, pengine alipaswa akulipie kodi alipaswa kusaidie mahitaji fulani, lakini akishaona unakaji, una uwezo fulani, anaanza kukutegemea wewe. Hata kama yeye angepaswa kujishughulisha kufanya kitu fulani, anaanza kuridhika kupitia zile mali ambazo mchumba wake au binti anazo. Lakini sababu nyingine, mimi nafikiri binti akimshirikisha mchumba wake kuhusiana na mali alizonazo, inamtengenezea yule kijana kushawishika kufanya kitu ili aweze kunufaika kifedha kupitia zile mali za mwanamke. Kuna wakati mwanaume yule anaweza kawa amekwama kwenye mambo yake binafsi au mambo ya pamoja yeye na mwenzi wake, njia ya haraka haraka atakayoifikiria ni kwamba, mbona mchumba wangu ana nyumba, kwa nini tusifanye ile nyumba tukaiwekeza, tukakopa benki, tukafanya kitu fulani. Kwao unaweza ukakuta kwa njia hiyo binti yule akaja akatapeliwa au akapoteza mali zake ambazo alizitafuta kwa muda mrefu, tena katika kipindi cha uchumba tu, wakati hata wajaingia kwenye ndoa. Kwa hiyo mimi navyofikiri kwa haraka haraka ni kwamba wakati sahihi ambao wawenzi au wana wachumba ambao wanaelekea kwenye ndoa wanapaswa kushirikishana ni baada ya kuwa wameingia kwenye ndoa, kwa sababu tunaamini kwamba watu wakiingia kwenye ndoa, tunasema ni mwili mmoja. Kwa hiyo kwenye shida na raha wote watakuwa tu pamoja. Kwa hiyo hata kama ninatokea haya ya kudhulumiana, inatokea matatizo mengine mengine, ni rahisi kuvumiliana kuliko mtu akakufanyia kitu kibaya au akakudhulumu zile mali zako ambazo umezitafuta, alafu akakimbia wakati si mwenzi wako wa ndoa. Ni hayo tu. Hapa ndipo jicho linatia nanga kwa siku ya leo. Langu jina ni Lucy Patrick, VOA Express. Nam moja kwa moja, hii ni VOA Express ikitangaza kutoka Washington DC. Ni wakati akipata burudani ya buru muziki na kuletea kibao salute. Hii ni ushirikiano wa Ali Kiba na Rude Boy moja kwa moja kutoka kule Nigeria. Mambo mazito haya, msikilizaji, pata vitu ndani ya VOA Express, maana bila muziki hujasukuma gurudumu la Express. yeah, yeah. Wimbo salut unaondoka taratibu ndani ya VOA Express, ndiyo mambo yanavyokwenda hapa studio VOA Express bila ya muziki haijakamilika na vilevile vile, tuangalia burudani inayoambatana na michezo. Ni kwamba fainali ya kandanda klabu bingwa Afrika inachezwa kesho Jumamosi huko nchini Kenya, kati ya Al Ahli na Kaizer Chiefs. Na jamii ya Wasomali katika mji wa Nairobi huko Kenya imeandaa wiki nzima kusherekea utamaduni wao. Zaidi anatuarifu mwandishi wetu Josephat Kioko kutoka Mombasa. Asante sana, Mkamiti na wenzako katika burudani na spoti. Leo naona nianze na taarifa za kandanda. Kesho Jumamosi ni siku kubwa katika ulimwengu wa kandanda barani Afrika, kwa sababu shirikisho la mpira wa miguu Afrika, CAF, limeandaa fainali kubwa zaidi ya klabu bingwa Afrika mwaka wa 2021. Fainali hii inakutanisha klabu mbili ambazo zimeondoa timu zote tangu hatua ya kwanza hadi fainali, ni Kaizer Chiefs ya Afrika Kusini na Alhali ya Misri. Mchuano wa fainali utakuwa ni kesho usiku katika uwanja wa kimataifa wa Stade Mohammed huko Casablanka nchini Moroko timu zote mbili zimewahi kushinda ubingwa wa klabu bora barani Afrika katika miaka iliyotangulia. Halihali wanajivunia kushinda kombe hili mara tisa na sasa fainali hii wanatafuta taji la kumi, lakini kwa jumla vikombe vya Afrika wamewahi kushinda mataji ishirini na mawili kufikia sasa katika nusu fainali Al-Hali walipata jumla ya bao nne sufuri dhidi ya Esperance ya Tunisia baada ya kushinda nyumbani na ugenini. Lakini upande wao Kaizer Chiefs kutoka Afrika Kusini walipata bao moja sufuri dhidi ya Wydad Kasablanka ya Moroko. Timu ya pekee kutoka kando yetu ya Afrika Mashariki iliyofanya vyema katika michuano mwaka huu ni Simba Sports Club ya Tanzania iliyocheza hadi robo fainali kabla ya kuondolewa na Kaizer Chiefs jumla ya mabao manne kwa matatu. Lakini Simba walijaribu sana na nusura waondoe Kaizer Chiefs katika mechi ya mkondo wa pili wa robo fainali walipofunga bao tatu sufuri. Kufikia sasa, mchezaji anayeongoza kufunga mabao mengi ni Muhamed Sharifu Al Hali, hiyo basi ana fursa ya kuongezea mabao katika fainali ya kesho. Miongoni mwa wafungaji bora katika Ligi ya Mabingwa Afrika ni pamoja na Clotus Chama wa Simba ya Tanzania, ambaye aliondolewa akiwa na mabao tatu kanda ya Afrika Mashariki, klabu ya pekee iliyofanikiwa kutoa taji likiwa ni kombe la mashirika ni Gor Mahia mnamo mwaka 1987. Basi kesho usiku shirikisho la CAF litatuza mshindi wa mwaka huu kati ya lahali ya Misri na Kaizer Chiefs ya Afrika kusini na baadaye mshindi kuwakilisha katika michuano ya FIFA ya klabu bingwa duniani. Tugeukie burudani. Jamii ya Wasomali nchini Kenya imeandaa hafla kubwa ikiwa ni tamasha za kuonyesha utamaduni ya Wasomali. Kuanzia Jumatatu Julai 19 hadi 25 ni wiki nzima ambayo itashuhudia sherehe hizo katika mji wa Nairobi, wakikongamana katika Two Rivers Mall. Utamaduni huu wa jamii ya kisomali ni kuanzia mlo, burudani nyingine, mavazi na mengine mengi zaidi na hata mziki. Waandaaji wanasema hii ni mara ya kwanza kuandaa kwa Somali Cultural Festival nchini Kenya, licha ya kwamba inaendelewa kipindi hiki cha COVID-19. Basi tuwatakie kila laheri washiriki na watakawa hudhuria hafla hiyo ya sherehe za utamaduni wa jamii ya wa somali nchini Kenya. Kabla nikamilishe, ni kuarifu kwamba wiki hii imekuwa ni nyingine nzuri kwa mwanamziki wa Tanzania, Zuchu, ambaye sasa anaonekana kama mwenye mwendo wa kutembea juu ya keki, kwa sababu ni kama mtu aliyeonja sukari. Zuchu ambaye ametia fora sana kutokana na wimbo wake wa sukari, ameingia tena katika historia kuwa mwanamuziki wa kwanza mwanamke eneo nzima la Afrika Mashariki kufikisha views milioni mia mbili. Ufanisi huo unakuja siku chache tu baada ya Zuchu kutuzwa na YouTube alipopitisha subscribers milioni moja katika mtandao wake wa Instagram. Zuchu ameandika 200 million total viewers hii inaonyesha kwamba mziki wake unafuatiliwa sana katika mitandao mbalimbali ya kijamii ikiwa ni pamoja na youtube wakuu wake katika wcb wasafi pia wamempongeza wakisema kavunja rekodi yake mwenyewe naye zuchu akaonekana akiandika anawapongeza sana wa mashabiki wake na akisema anawapenda rekodi inaonyesha katika afrika mashariki anafuatiliwa na nandi akiwa na zaidi ya milioni 1.1 Umaarufu wa Zuchu ambaye alijiunga na Wasafi mapema mwaka uliopita uliongezeka kwa kiwango kikubwa, muda mfupi baada ya kutoa wimbo wa Sukari. Basi naona kwa sasa ni hayo katika spoti na burudani. Mimi ni Josephat Kioko kutoka Mombasa na kutakia wikendi njema. Unaendelea kusikiliza VOA express kutoka hapa Washington DC. Sande, najua ulikuwa unachambua kujua yale yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii. Tupatie basi kile unaona kwamba kinazungumziwa sana huko kwenye Twitter, WhatsApp, Instagram Facebook na mitandao mingineyo. Na msikilizaji moja kwa moja, basi mkamiti naangana na tamba kwenye kuna Instagram Facebook YouTube na kwingineko. Kule nchini Tanzania swala kubwa ni miamala, miamala kwenye mitandao mbalimbali, wananchi wakilalamika juu ya maamuzi ya serikali nchini humo ya kulipia miamala ya fedha. Na serikali imesitiza kwamba kutakuwa na hiyo tozo ya miamala ya simu ambayo imetozwa kuanzia hapo jana. Wananchi wameonyesha wasiwasi kutokana na gharama mpya E, za kutuma na kutoa fedha kwa sababu watachajiwa kiasi cha shilingi wanasema e, kumi hadi elfu kumi kulingana na ukubwa wa mwamala hii ikiitwa kodi ya kizalendo. Huko nchini Kenya ni uchaguzi mdogo wa jimbo e, bunge la Kiambaa, ambapo mchuano umekuwa kati ya wa wagombea wengi, lakini hivi sasa wanasemekana wawili ndio wameshikana kwelikweli: Karidi Njama wa Jubilee na John Njuguna wa UDA na vituo vya kupigia kura vitafungwa eh, midaa saa kumi na moja eh, jioni. Hii kwa mujibu wa gazeti la Star, kura hizo zinaonekana kwamba sasa ni kama vile ushindani kati ya rais Uhuru Kenyatta na naibu wake William Ruto, na kumeonekana eh, upelekwaji wa polisi katika eneo hilo eh, ili kuzuia machafuko yoyote asiwezi kutokea. Upande mwingine kule nchini Tanzania, baraza la sanaa la taifa, BASATA. E, limesema jeridhia wala kukubaliana maamuzi ya kumwingua Miss Tanzania Rose Manfere kwenye ushiriki wa shindano la dunia au Miss World mwaka huu mpaka pale kamati ya Miss Tanzania e, itakapotoa sababu za msingi na kuthibitisha nini ambacho kimepelekea aanguliwe, kwa sababu walitangaza awali kumwengua, lakini hawakutoa sababu gani hasa e, zilizopelekea kuinguliwa kwa Rose Manfere. Kwa hiyo hiyo habari inasambaa pale Global Publishers wanaandika na hii imekuja kwamba eh, kamati eh, ya Miss Tanzania sasa ilitangaza kumwangua hapo awali, lakini hawakutoa eh, sababu kamili. Na kwingineko, kama mlivyosikia kwenye habari za dunia, mafuriko makubwa kule Ujerumani. Picha kwa kweli zimesambaa, ukiangalia magari yaliyosombwa yanaonekana, hali kadhalika nyumba zingine zimeharibika, utafikiri kumepigwa bomu. Ama kwa hakika haya ni mafuriko makubwa kabisa, wakisema kwamba haijawahi kuonekana eh, kama tulivyosema kwenye habari zio za dunia, miaka karibu mia moja na kwingineko kwenye YouTube inasambaa video yaliyokuwa mkuu wa wilaya ya Hai kule nchini Tanzania, Ole Sabaya akiwa na wenzake aki watano ambao wamepandishwa kizimbani hii leo huko katika mahakama ya hakimu mkazi jiji la Arusha, hii ikiwa ni mara ya nne, wanasema akabiliwa na mashtaka ya hujumu uchumi, rushwa, kuongoza genge za uhalifu. Basi hayo ni baadhi tu ambayo yanatamba kwenye mitandao mbalimbali ya kijamii. Niudi kwako Mkamiti Kibayasi, shukrani sana. Sande Shomari, hebu sasa tuangalie swali la leo, ambapo tumekuuliza wewe msikilizaji, baada ya tozo mpya za miamala kutangazwa nchini Tanzania, nini mpango wako katika kutuma na kupokea fedha? Yafuatayo ni maoni ya baadhi ya wa wasikilizaji. Haya basi, mimi moja kwa moja Mkamiti, naanza naye Kendrick Man Richard anasema sina mpango wa kutuma wala kuweka fedha pia nimesimama kwenye fandi ya kuchomelea hapa, nasubiri kibugu kiishe. Dawa ya moto ni moto, sitafuti pesa kwa ajili ya kufaidisha watu wachache katika nchi yetu. Nafikiri muda mzuri kwa viongozi kutumia mtandao haswa upande wa fedha wenyewe waone yugaliwana kutoka kwapi. Kawekapina Tambora Tanzania anasema swala hilo kwangu mimi naona lipo sawa kwa sababu tozo mbona tumeziona kimfano, anasema kama vile viparat, vitambulisho vya taifa NIDA na kadhalika. Mambo ni mengi tu na tumeshayazoea jamani. Bila shaka, Rk Omi anasema si tutarudi kuweka kwenye bahasha kumpa konda afikishe kijijini, maana ukiangalia makato ni juu sana, tunakuwa kama vile tunalipa e, alafu kope yes, vile sijapata vizuri. Hii hali ni ngumu kwelikweli. Haya, Mkamiti, kazi kwako na mimi kwa upande wangu basi, nasoma maoni kutoka kwa keisi au Hura. Yeye anasema anapatikana huko kiwanjani, anasema ni bora tukarudie kutumia mabenki kulipa mishahara na kuweka hela, vinginevyo mm, hali haitakuwa nzuri. Mdungi Ibur Hajar, yeye hajaandika anapatikana wapi, lakini amesema kwamba hili swala la tozo mpya kwa kweli ni hatari, lakini hatuna jinsi kwa sababu tayari mambo yameshawekwa. Wilson Sanga yeye anasema kwa kweli hili litapelekea uchumi kuyumba kidogo, kwa sababu hali ya maisha sasa imebadilika. Mgeni Nyimbile yeye anasema tukumbuke serikali haina shamba. Nafikiri shida ipo katika kuhudumia huduma za kijamii ambapo zimekuwa zikizorota. Sasa huenda hizi fedha ambazo tunanung'unika ndiyo zitaenda kutumika huko. Ni hayo tu niliyokuwa nayo mimi kwa, kwa upande wangu ni kurudishe kwa Sandey Shomari. Asante sana. Basi msikilizaji, kufikia hapo Vexpress inakamilisha muda wake Ijumaa ya leo, kwa niaba wote waliofanikisha matangazo haya, eh, mwelekezi Saida Hamduni, msimamizi Hadia Riyami, hapa sturi imeshirikiana na mwenzangu Mkamiti Kibasi. Jina langu ni Sandey Shomari na watekelezaji wetu eh, siku njema kutoka jikuu la Marekani, Washington DC.