Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti America, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka mjini Washington DC kukaribisha kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika yanaoanza saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, ni saa kumi na moja alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati. Jina langu Harizon Kama au. Na mimi naitwa Patrick Nduimana. Leo ikiwa Ijumaa tarehe kumi na sita Julai mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja tunasikika kupitia redio zetu shirika kama vile Redio Mitume Kitale, Lulu FM Malindi, Sare Radio Eldoret Kenya, Storm FM Geita Tanzania, Radio Butembo, RTGL Redio Kirumba, Redio Rakov Kiwanja, Redio Progre, pamoja na Redio Sango Malamu Bunya, Redio Muungano Uicha na Radio Riral Kanyabayonga, DRC miongoni mwa nyingine. Vilevile tunapatikana kupitia mtandao wetu wa VOA swahilicom Karibuni kwenye taarifa zetu alfajiri ya leo, malalamishi yatolewa nchini Kenya kufuatia tume ya uchaguzi ya IBC kutangaza mikakati ya kutoa zabuni za uchapishaji wa bidhaa za uchaguzi kwa ajili ya zoezi la mwaka ujao. Je, ni yapi baadhi ya maswala yaliyozua tetesi? Nadhani kwamba IBC lazima irudi na kuongea na government printer ambayo ni sehemu ya serikali ambayo ina wezo mkubwa tu wa kuweza kuchapisha rejista hii. Kwa hivyo unaona kwamba IBC pale wanakosea Sidani, kwa sababu sidhani kwamba ni jambo jambo kama hili linafaa kupeanwa kampuni zozote ambazo si za serikali. Na katika ripoti nyingine, wanaharakati wa kutetea haki za wanyamapori nchini Zimbabwe wanapinga mpango wa serikali wa kupeleka baadhi ya ndovu nchini China, suala ambalo serikali imelikanusha hizo ni baadhi tu ya ripoti tulizokuandalia katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika, lakini kwanza tupate habari muhimu za dunia zikisomwa na mwenzangu Patrick Nduimana. Majimbo matatu ya Ethiopia ambayo awali hayakuathiriwa na vita katika jimbo la Tigray jana yamethibitisha kwamba yamepeleka wanajeshi kusaidia katika operesheni za kijeshi zinazoendelea huko Tigray, ikiwa ishara ya kuongezeka kwa mzozo huo. Wanajeshi waliopelekwa Tigray ni kutoka jimbo kubwa la Oromia, vile vile jimbo la Sidama na lile la Southern Nations. Uhamasishaji huo unafuatia onyo la Jumatano la waziri mkuu Abiy Ahmed ambaye alisema wanajeshi wake watazima mashambulizi yoyote kutoka kwa maadui wake na hivyo kutengua sitisho la mapigano lililotangazwa na serikali yake tarehe 28 Juni. Vikosi maalum vya jimbo la Oromia na Sidama vimekwenda mstari wa mbele kwenye uwanja wa mapambano. Vikosi maalum vimewasili mstari wa mbele, shirika la habari la Fana, mshirika wa serikali, limeripoti likiongeza kuwa vikosi vya SNNP navyo vimewasili pia. Abi alipeleka wanajeshi huko Tigray mwezi Novemba mwaka jana akisema hatua hiyo ilikuwa jibu kwa shambulizi la wapiganaji wa Tigray People's Liberation Front TPLF kwenye kambi za jeshi la serikali kuu. Wiki hii waasi wanaojiita Tigray Defense Forces walianzisha mashambulizi mengine kwa lengo la kuwaondoa wanajeshi wa Amhara huko magharibi na kusini mwa Tigray. Mjumbe wa Umoja wa Mataifa kwa Libya Jan Kubis Alhamisi ameonya juu ya kukwama kwa mipango ya kisiasa, usalama na bajeti kwa nchi hiyo ambayo inatarajiwa kuandaa uchaguzi mkuu tarehe 24 Disemba, lakini mashaka yanazidi kuongezeka. Nina wasiwasi mkubwa juu ya ongezeko la changamoto kwenye mchakato wa uchaguzi wa kisiasa, Kubis amesema kwenye mkutano wa kila mwezi wa Baraza la Usalama kuhusu Libya uliofanyika katika ngazi ya mawaziri. Katika mkutano uliofanyika Uswisi kuanzia tarehe 28 Juni hadi tarehe mbili Julai, Walibya 75 kutoka sekta zote za kijamii waliochaguliwa na Umoja wa Mataifa kama sehemu ya mchakato wa maridhiano walishindwa kukubaliana juu ya masharti ya uchaguzi wa wabunge na urais wa Disemba, Kubis amesema. Tume ya mseto ya kijeshi inayoundwa na watu kumi kutoka pande mbili hasimu iliahirisha kufunguliwa tena kwa barabara ya pwani inayounganisha sehemu za mashariki na magharibi mwa nchi ili kupinga kushindwa kuchukua maamuzi ambayo yatarahisisha uchaguzi kufanyika kwa wakati. Kupinga pia kukwama kwa mpango wa kuondolewa kwa mamluki wapiganaji wa kigeni na wanajeshi wa kigeni. Umoja wa Mataifa unakadiria kuna zaidi ya mamluki elfu ishirini wakiwemo wa Rasia, wa Siria, wa Chad na wa Sudan, pamoja na wanajeshi wa kigeni, wengi wao wakiwa Waturuki waliopelekwa Libya. Afrika Kusini Alhamisi imetuma wanajeshi elfu 25 kusaidia kuzima ghasia ambazo zimekuwa zikiendelea kwa karibu wiki moja kufuatia kufungwa kwa rais wa zamani Jacob Zuma baada ya kupatikana na hatia ya kuidharau mahakama. Mwenzangu Harrison Kamau anaarifu zaidi. Kulingana na shirika la habari la AP, idadi hiyo ya wanajeshi ndio kubwa zaidi kutumika ndani ya nchi tangu kumalizika kwa utawala wa kikoloni. Serikali imesema kuwa hatua hiyo ni kufuatia uharibifu wa mali pamoja na vifo ambavyo sasa vimefika watu takriban 117 tangu kasia hizo zilipoanza. Serikali imesema kuwa wanajeshi elfu kumi walikuwa kwenye barabara za miji Alhamisi asubuhi wakati wakisaidiana na polisi. Jeshi la kitaifa pia limesema kuwa limeweka wanajeshi wengine elfu kumi na mbili waliokuwa wamewekwa kiporo, ikiwa kama ishara ya uwezo mkubwa wa serikali. Msafara wa vifaru vya jeshi vikiwa na silaha ulileta wanajeshi kwenye jimbo la Gauteng lenye idadi kubwa zaidi ya watu nchini humo na ambako miji ya Johannesburg na Pretoria inapatikana. Mabasi, malori pamoja na ndege pia zilitumika kusafirisha wanajeshi huko kwenye majimbo ya Gauteng na KwaZulu yakiwa majimbo yaliyoshuhudia ghasia ya mbaya zaidi tangu kuzuka kwa ghasia hizo kufuatia kuanza kwa kifungo cha Zuma cha miezi kumi na mitano mwishoni mwa wiki. Zaidi ya watu elfu mbili mia mbili wamekamatwa kutokana na wizi na uharibifu wa mali huku mia moja kumi na saba wakiripotiwa kufa kulingana na kaimu waziri wa ofisi ya rais Kumbuzo Nsaveni. Wengi waliokufa ni kutokana na mkanyagano wakati wa harakati za kuiba mali kwenye maduka makubwa, ripoti za polisi zimeongeza. Hii unaendelea kusikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Baraza la Seneti la Marekani limepitisha mswada wa sheria ambao unapiga marufuku bidhaa zinazoagizwa kutoka jimbo la China la Xinjiang, ikiwa moja ya hatua za hivi karibuni kuishinikiza Beijing kwa kile Washington inasema ni ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu dhidi ya Waislamu wa jamii ya Uyugur. Mswada huo uliopitishwa Jumatano na maseneta wote wa chama cha Republican na chama cha Demokrat unakusudia kupiga marufuku bidhaa zinazotengenezwa kupitia kazi za kulazimishwa mfumo ambao unadaiwa kutumiwa katika jimbo hilo la kaskazini mashariki mwa China. Ujumbe kwa Beijing na kampuni yoyote ya kimataifa ambayo inanufaika na kazi za kulazimishwa huko Xinjiang uko wazi, hilo halitofanyika tena, seneta Republican Marco Rubio amesema katika taarifa. Rubio ameongeza Hatutafumbia macho uhalifu dhidi ya ubinadamu unaoendelea kutendwa na chama cha kikomunisti cha China na hatutaruhusu makampuni kunufaika kiurahisi na manyanyaso hayo ya kikatili. Mswada huo ambao umewasilishwa kwenye baraza la wawakilishi, ambao utapitishwa bila shaka kwenye baraza hilo, kisha uwasilishwe kwa rais Joe Biden ili ausaini Alhamisi. Beijing imelani vikali mswada huo na imetupilia mbali madai yote ya manyanyaso dhidi ya Wauigur na kusisitiza kwamba sera za Jinjiang zinahitajika kukabiliana na itikadi kali. Maafisa wa magharibi mwa Ujerumani wanasema watu 44 wamefariki na darzeni ya wengine hawajapatikana kufuatia mafuriko makubwa yaliyosababishwa na mvua kali ambayo imekumba sehemu za Ulaya. Maeneo ya magharibi na kusini mwa mji wa magharibi wa Bon ni miongoni mwa walioathirika zaidi. Kingo za mito na mabwawa zilifurika na kukumba nyumba, barabara, madaraja na njia za reli katika moja ya majanga mabaya ambayo taifa hilo alijawahi kushuhudia kwa miaka kadhaa, wanajeshi wa Ujerumani walipelekwa kusaidia katika shughuli za uokoaji ambazo zilikwamishwa na barabara zilizozibwa na kukatika kwa umeme. Kansela wa Ujerumani Angela Merkel, ambaye alikuwa ziarani hapa Marekani kwa mikutano na rais Joe Biden, alisema katika taarifa kwamba ameshtushwa na kiwango cha uharibifu na vifo na akatoa rambirambi zake kwa familia za waliofariki au kutoweka. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kwenye taarifa tuliyoipa kipaumbele hivi leo ni kwamba hatua ya tume ya uchaguzi ya Kenya IEBC ya kutangaza rasmi zabuni za ununuzi wa vifaa vya uchaguzi ikiwemo kura ya maamuzi inaendelea kukosolewa. Tume hiyo kupitia gazeti la Daily Nation hapo Jumatano imeweka taratibu kwa wanakandarasi kutuma maombi ya zabuni kufikia Agasti 13 mwaka huu ili kufanikisha mipango yake, na kama anavyoripoti Kennedy Wandera akiwa Nairobi, wakosoaji wana sababu kadhaa za kupinga hatua hiyo. Tangazo hili la Jumatano la tume ya uchaguzi nchini Kenya linawataka wanakandarasi walio na uwezo kutuma maombi ya kusambaza vifaa vya uchaguzi mkuu wa mwaka 2022 na kura ya maamuzi kwa idara yake ya manunuzi katika ngazi za wadi, maeneo bunge na kitaifa. Licha ya mahakama ya rufaa kuidhibiti tume hiyo kuendelea kutekeleza shughuli zote zinazohusu kura ya maamuzi, IBC imetangaza zabuni za ununuzi, uchapishaji na usambazaji wa karatasi za raia wa Kenya kupigia kura, fomu za kunakili matokeo ya kura ya maamuzi, fomu za kunakili matokeo ya kura ya mwaka 2022, sajili wa piga kura na bidhaa nyingine za kufanikisha uchaguzi huo inayoongozwa na Wafula Wanyonyi Chebukati imeapa makampuni ya kimataifa yanayotaka kutuma maombi ya kuwasilisha vifaa hivyo vyenye kima cha shilingi bilioni saba, kutuma maombi hayo kufikia Jumanne, Agosti tarehe 13 mwaka huu, japo maafisa wa tume hiyo wananukuliwa na vyombo vya habari nchini Kenya wakieleza kuwa ni sehemu ya utekelezaji wa mipango yake ya miaka mitatu. Wakosoaji wa tume hiyo wanaeleza kuwa mchakato huo hauwezi kufanyika kugusia kura ya ya maamuzi, wakati mahakama ya rufaa imeweka katazo kusitisha shughuli zote zinazohusu ufanyikaji wa kura ya maamuzi. Minongono pia ipo kuhusu hatua ya IBC kuyataka makampuni ya kimataifa kusambaza sajili ya wapiga kura, wakosoaji wakieleza kuwa swala la sajili ya wapiga kura huibua hisia chungu nzima na huenda likaleta utata hasa kuhusu usalama wake. Mak Bichachi ambaye ni mfuatiliaji wa siasa za Kenya anaeleza kuwa IBC inafaa kuwa makini. Nitaharuki kweli kusema kwamba tutaweka dijita yetu itengenezwe na iprintiwe katika na, na, kampuni binafsi. Ni kwa sababu kutakuwa na ufujaji wa information ambayo iko pale. Uh, inaweza kutumika vibaya, inaweza kutumika kupea watu tofauti ambao wazatutumia katika namna ambazo hatuzitambui. Nadhani kwamba IBC lazima irudi na kuongea na government printer ambayo ni, ni sehemu ya serikali ambayo ina wezo mkubwa tu wa kuweza kuchapisha rejista hii. Kwa hivyo unaona kwamba IBC pale wanakosea kwa sababu, sidhani kwamba ni jambo jambo kama hili linafaa kupeanwa kampuni zozote ambazo si za serikali. Wengine wanaliona tangazo la tume ya uchaguzi kama njia ya kuidhinisha mchakato wa marekebisho ya katiba ulioharamishwa na mahakama ya kikatiba, na hatua ya mahakama ya rufaa kuidhibiti IEBC kutofanya lolote kuhusu kura ya maamuzi inatajwa kupuuzwa na IEBC. Lakini Gabriel Mudhuma, mfuatiliaji wa maswala ya uongozi na siasa za Kenya, anaeleza kuwa huu ni mchakato wa kawaida kuitayarisha tume kwa maamuzi yoyote yanayoweza kufanywa na mahakama. Tume hii ya uchaguzi, mara kwa mara tumeona ikiwa inaweza kutumia mhusika watatu ama ile third party kufanya mambo kadha wa kadha katika shughuli zao za uchaguzi. Ukikumbuka pale uchaguzi wa 2017 pia vilevile vile waliweza kutumia mhusika watatu, ambao walianza kuprint yale makaratasi kutoka nchi ya Dubai ama nchi ya uharabuni na pia vilevile vile hata zile kimskits za kutoka nchi ya Ufaransa. Uh, si jambo ambalo sio la kawaida, ni jambo la kawaida haswa. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Ili Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Amerika, moja kwa moja kwa kutoka Washington DC. Basi mwenzangu Patrik Ndwimana anaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Tukiendelea na habari zaidi za dunia, baadhi ya raia wa Colombia wanaoshikiliwa na polisi ya taifa ya Haiti kuhusiana na mauaji ya rais Jovenel Moise walishiriki katika mafunzo ya jeshi la Marekani na mipango ya elimu. Msemaji wa wizara ya ulinzi ya Marekani amethibitisha katika taarifa iliyotumiwa kwa Sauti ya Amerika kupitia barua pepe. Habari hiyo imebainika wakati wa ukaguzi wa hifadhi za data za mafunzo, Luteni Kanali Ken Hoffman amesema, bila kutaja ni lini na wapi mafunzo hayo yalifanyika. Kwa mujibu wa wizara ya ulinzi ya Marekani, jeshi lilitoa mafunzo kwa maelfu ya watu kutoka Amerika Kusini, Amerika ya Kati na visiwa vya Caribbean kila mwaka mkuu wa polisi ya Haiti Leon Charles alisema polisi imewakamata raia 18 wa Colombia kuhusiana na mauaji rais Mois. Haiti ambayo bado imetikiswa na mauaji ya rais Juvenal Mois na janga la virusi vya korona imepokea dozi za kwanza laki tano za chanjo ya COVID 19 shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limesema jana. UNICEF imesema katika taarifa kwamba dozi hizo zilitolewa na Marekani kama msaada na zilitolewa Jumatano kupitia mpango wa COVAX, mpango wa usambazaji sawa wa chanjo za COVID-19. Kufikia Jumatano, Haiti ilikuwa nchi pekee ya visiwa vya Amerika ambayo haikuwa hata na dozi moja ya chanjo ya COVID-19, UNICEF imesema katika taarifa. UNICEF imesema kutokana na msaada huo, maelfu ya wananchi wa Haiti watapata chanjo zao za kwanza dhidi ya COVID-19. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja moja kwa moja kutoka Washington DC. Basi, kufuatia tangazo la serikali ya Rwanda la kufunga shughuli za kawaida kwenye mji mkuu wa Kigali pamoja na wilaya nyingine kadhaa, ili kudhibiti maambukizi ya virusi vya korona, mwenzetu Idli Gongo amezungumza na mwandishi wetu mjini humo Silvanus Karemera, ambaye hapa anaeleza hali ilivyokuwa kufikia jana. Nadhani kwa kweli hali si ya kawaida, kwa kweli, pamoja kwa kwa na kwamba katika jicho la haraka unaweza kuhisi kama ni ya kawaida, lakini hili zuio linaanza kutekelezwa siku ya Jumamosi wiki hii. Uamuzi huu umefikiwa na baraza la mawaziri baada ya, ya kufanya tathmini uh, wizara usia kufanya tathmini na kugundua kwamba maambukizi ya korona yalikuwa yanakwenda kwa kasi sana, na wizara ya afya imethibitisha kwamba maambukizi yanayoendelea ni aina ya delta ambayo kwa haraka yanaambukia, yana, yana haraka na yanaua haraka. Aa, kwa hivyo watu wana wasiwasi kidogo, watu wana taaruki kidogo, ingawa huwezi kuona katika macho ya kawaida, na kila jioni watu wanasubiria kwa shauku kuweza kusikia takwimu zinazotolewa na wizara ya afya, maana takwimu za wizara ya afya huwa zinatolewa jioni. Vifo kila siku vimekuwa kati ya watu kumi na mpaka watu ishirini na tano. Kwa mfano siku ya Jumanne walifariki dunia watu ishirini na wawili kwa siku moja, kitu ambacho hakijawahi kutokea hapa Rwanda. Aa, na sasa hivi tunavyozungumza hadi takwimu za siku ya jana walifikia watu mia sita na saba waliokwisha fariki dunia kutokana na Covid kumi na tisa tokea kisa cha kwanza kilipotokea, ilikuwa ni tarehe kumi na nne mwezi uliopita wa elfu mbili na ishirini hapa nchini Rwanda. Na kile ambacho kinaelezwa uh, katika marufuku hiyo ni ya uh, muda gani na watu watatakiwa kutofanya nini? Zuio liotolewa iliotangazwa ni zuio la siku kumi kwa mji mkuu wa Rwanda, Kigali, pamoja na wilaya nyingine nane, na hapa hidi nikumbusha kwamba huu mji mkuu wa Kigali na hizi wilaya nyingine nane zimekuwa katika marufuku ya kuanzia saa kumi na mbili jioni mpaka saa kumi alfajiri, ambapo watu hawaruhusii kutoka nje. Kwa hivyo hatua hii imekuja kama ni kushinikiza zaidi hatua ambazo zimekuwepo kwa wiki mbili zilizopita, kiasi kwamba serikali inasema kwamba haikuwa na jinsi isipokuwa kuweka zuio la kukaa ndani kwa sababu ndo njia pekee ya kuweza ku ya kupunguza kasi ya maambukizi haya. Na hata madaktari pamoja na wahudumu wengine wa afya wamekuwa wakisema wa, wa, wa chini kwa chini wakisema kwamba wanaiomba serikali iweze kuchukua hatua zaidi kuliko ambavyo imekuwa ikifanya kwa kipindi kirefu. Rwanda imekuwa ikifanya vizuri sana katika kukabiliana na haya maambukizi ya virusi vya korona. Tatizo linaonekana lilikuwa wapi, ona kwamba hali hii imerejea tena? Kwa mujibu wa wizara ya afya ni kwamba Uh, sasa hivi tunavyozungumza mimi na wewe, wagonjwa wanaokwenda hospitalini ama watu wanaopimwa kila ana asilimia zaidi ya sitini wanakutikana na virusi vya korona aina ya delta ambavyo vinaambukia kwa haraka tena kupitia upepo wa kawaida. Sasa, hili zuio ambalo limewekwa la siku kumi, kwa mujibu wa wataalam, wanasema ni kwa namna gani linaweza uh, kupunguza haya maambukizo au ni hali ya tathmini tu inafanyika kwa sasa? Siku ya Jumamosi, wakati likianza, litakwenda sambamba na kuongeza kasi ya upimaji uh, upimaji. Kwa maana kwamba sasa hivi walikuwa wanapima katika mahospitali, zahanati na vituo vya afya, lakini sasa hivi maafisa wa afya, wahudumu wa afya watatelemua kabisa mpaka mpaka kwenye vijijini ndani mpaka kwenye maeneo ya shina kabisa, watapima katika njia za wananchi watamkuta yani yani nyumbani kwake na kuweza kupima. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, na ningependa tu kukumbusha kuwa matangazo haya pia yanasikika kupitia redio Mwangaza na redio Malaika mjini huko DRC, bila kusahau UBC nchini Uganda. Kundi moja la kulinda mazingira nchini Zimbabwe limeishtaki serikali kutokana na mpango wake wa kupeleka ndovu huko China. Kundi hilo Advocates for Earth linailaumu China kwa kuweka ndovu kwenye mazingira hatari ya kiafya. Columbus Mavunga anaripoti kutoka Harare naye Harrison Kamau anaisoma ripoti yake. Katika mashtaka yaliyowasilishwa mbele ya mahakama kuu, Advocates for Earth linaomba mamlaka ya kitaifa ya wanyamapori ya Zimbabwe izuiliwe kupeleka ndovu nchini China. Lenin Tinashe Chisaira ni kiongozi wa Basically, we are applying to the High Court of Zimbabwe for a declaratory order that uh, states that the Zimbabwe government and its agencies. Tunacholenga kufanya ni kuomba mahakama itoe amri kwamba serikali ya Zimbabwe na wakala wake waheshimu sheria za kimataifa kwamba ndovu wa Afrika au wanyama wengine wasipelekwe kwenye mataifa ambayo hayana mazingira asilia kwao. Tunahisi kwamba kuna baadhi ya idara za serikali zinazokusudia kukiuka kanuni hizo kwa kupeleka wanyama pori kwenye mataifa kama China bila kuzingatia mikakati ya kisheria. Mashtaka ya Advocates for Earth pia yanajumuisha waziri wa mazingira Nkobizida Mangalisi Ndlovu. Idadi ya ndovu nchini Zimbabwe imeongezeka maradufu katika miaka ya karibuni na kufikia takriban laki moja, swala ambalo limesababisha baadhi ya wa wakulima kulalamika kuwa wanaharibu mimea pamoja na malisho ya mifugo yao. Licha ya mashtaka yaliyowasilishwa, idara ya kitaifa ya wanyamapori ya Zimbabwe imekanusha kwamba inapanga kupeleka ndovu nchini China. Tinashe Farao ni msemaji wa idara hiyo. Hawa ni watu wanaotafuta umaarufu. Wakati wa hotuba ya rais Emerson Mnangagwa kwa taifa alitoa onyo kwao. Ni watu wanaotaka kuharibu jina la serikali na ndio sababu wanasema tunakusudia kupeleka wanyama hao. Hakuna kitu kama hicho kinatokea. Ni lazima walete ushahidi. That thing, that's what is happening. They must bring the evidence. Katika siku za nyuma Zimbabwe imepeleka ndovu kwenye mataifa mengi licha ya malalamiko kutoka kwa wanaharakati wa haki za wanyama kama vile Advocates for Earth. Alhamisi, maafisa wa China kwenye ubalozi wa taifa hilo mjini Harare hawakusema chochote ila kuwa hawakujumuishwa kwenye kesi iliyowasilishwa mahakamani VOA Mitani. Kwenye VOA Mitaani Ijumaa ya leo mwenzetu Mitima Darashanz amezungumza na wakazi kwenye mpaka wa Rwanda, Burundi na Congo wakati akiwauliza ya maoni yao kufuatia mikakati ya kuimarisha ushirikiano wa kieneo baada ya ziara ya Rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye nchini Kongo hivi karibuni kwa mwaliko wa mwenzake Felix Tshisekedi. Hebu tusikie baadhi yao wanavyosema. Naitwa mteo Mbale, mkaaji wa Kamanyola, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kuhusu ziara ya Rais Evariste Ndayishimiye nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kwangu mimi ningekuwa ni furaha kama mikataba walio saini pamoja na serikali ya Kongo itatekelezwa. Sababu kama sisi hapa Kamanyola tuna shida sana kwa kwenda Burundi, inafaa tunazunguka kwenda Rwanda, kupita Rwanda ijapokuwa uhusiano eh, kati ya Rwanda na Burundi siku hizi sio nzuri, na kwa hiyo mkataba walisaini kwa kujenga kilalo katika mto Ruzizi kutoka Congo hadi Burundi ilitufurahisha sana eh, kuhusu mpaka vraiment ilitukera zaidi, sababu kwa kwenda Burundi mkaji wa Congo ni shida sana, juu kuko matatizo ya kufaile teste ya covid ya corona bana tulomba dolare makumi tatu tunajikuta kupato ya kwa mkaji wa Kongo ni makuta ya mingi sana tena sana, na tunashindwa gisi ya kuvuka kwa kuwa pato yetu iko chini zaidi. Tunaona kama pako ubaguzi, Murundi akifika banamulipisha dolari tano, lakini kama ni mkongomani banalomba dolari makumi tatu. Atujele ubaguzi ilitokea kunini? Tulikuwa tunaomba saa gisi wa rahisi walikutanana wazungumzie juu ya hilo swali, kwa sababu inatusumbua sana sisi wakongomani. Jina langu ni Kumana Diomedi. Mukaji wa hapa Rukana. Rukana ni nchi ya Burundi, mupaka ya Rwanda na Kongo. Tena nifurahia juu mukomani atakuwa anaingia Burundi kasaya sana penda, murundi atakuwa anaingia hapa Kongo kagisa napenda, bila problem. Sasa kuvuka huku vinadosumbua sana juu, ili naombe kuvusha kupu, mutu anavua mahanguo manguo kumrowanisha itatusaidia sana mi ni mo, Modeste Malembo, mkaji wa jimbo la Kivu la Kusini. Kiukweli huyo ni uongo, kwa sababu mara na mara tunasikia wajeshi wa Burundi waliingia nchini mwetu Congo. Jeshi letu linatangaza siku chache kisha kutangaza, tunasikia masasi inaanza lia na njole inatupatia hakikisho kama wale watu waliingia, wajeshi wa Burundi. Burundi jikaze kubali kuitika iitike ya kwamba e, wajeshi wake wanaingia mara kwa mara nchini mwetu Congo na wanafaa maafka makubwa sana wakiwa, wakishakuwa katika mao platau za minembwe na za lemera pale kuna waasi kutoka Burundi ambao wanafanya hiyo maafa, wanavua watu nguo, wanapora. Na wakati serikali ya Burundi nasikia kama kuna waasi wao ambao walionekana Kongo, wanatuma wajeshi wa serikali pia kuwatafuta, kuwasaka huko, sababu ni mpaka mpaka, ni karibu sana Burundi na Kongo, ni kilomita moja wala mbili haitambuki tano. Na wakati wanavuka vile, inakuwa sasa ni mapambano kati ya serikali ya Burundi, wajeshi wa serikali ya Burundi na waasi kutoka Burundi, wanapambana katika ardhi ya Kongo na hiyo inatuletea sie matatizo sana. Rais wa Burundi alikataa hivyo, ni sheria yake yeye, ni mwanasiasa awezi kukubali tulisikia hata wakati wa katika mwaka wa elfu moja mia kenda makumi kenda na sita wakati majeshi ya rwanda iliingia mkongo rais kagame alikukubali nyuma sana kama wajeshi wa rwanda waliingia mkongo naye rais wa burundi ni kawaida kukataa lakini sisi tunafahamu kama wajeshi wa burundi wanaingia katika ardhi ya kongo sie walimai hatuwezi jua ile tu sie kazi yetu kiono unalima via probleme hivyo vya wagombanaji hatuwezi vichuu. Ni uh, Germain Ebia Dunia, ni mtoto wa Kamanyola ambaye anaishi katika nchi ya Australia. Nafikiria kwamba ni ziara ambayo ina umuhimu mkubwa sana na, na faida kwetu. Uh, unajua tunagawa mambo mengi sana na nchi ya Burundi, hata kimila, lugha, tuna uhusiano wa karibu sana na nchi ya Burundi, na mi nafikiria ziara hiyo ni kuboresha tena mahusiano kati ya nchi zetu hizo mbili na kati ya raia uh, zote mbili za nchi zote mbili. Kuhusu njia ya reli kutoka Gitega hadi Kindu, hatujui kama itatekelezwa, sababu tunaona kama ni mradi ambao una, unaweza ukagharimu pesa nyingi sana, na hatujui pesa hizo zitatoka wapi. Eske ni serikali ya Kongo ndio itagharimu? Eske ni serikali ya Burundi? Eske wana wafadhili? Sisi hatufahamu, lakini ni miradi mizuri na ni mikataba mizuri atutumanii zaidi kama atatendeka kwa sababu, inahitajika e, nguvu nyingi kipesa na inahitajika e, vile vile usalama, wakati ile yote kwanza haiko katika nchi yetu ya Kongo. Tunaona kama vile ile mikataba ni ya kutufurahisha sisi wakaaji wa, wa, lakini hatutegemei hata, hata kidogo kama yataweza timika. Mimi ni Mama Janet Chandazi, mi nasema kutokea uh, Kamanyola. Kama kweli kweli itawezekana ile kilalo ikakuwa, na kama itafanyika, tuione kiwazi, uh, itaweza kuwa furaha yetu sana. <muchilis> Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington D. C. Basi kabla ya kutamatisha matangazo haya, hebu kwanza tupate muktasari wa habari. Majimbo matatu ya Ethiopia ambayo awali hayakuathiriwa na vita katika jimbo la Tigrei jana yamethibitisha kwamba yamepeleka wanajeshi kusaidia katika operesheni za kijeshi zinazoendelea huko Tigray, ikiwa ishara ya kuongezeka kwa mzozo huo. Mjumbe wa Umoja Mataifa kwa Libya Jan Kubis Alhamisi ameonya juu ya kukwama kwa mipango ya kisiasa, usalama na bajeti kwa nchi hiyo ambayo inatarajiwa kuandaa uchaguzi mkuu tarehe 24 Disemba, lakini mashaka yanazidi kuongezeka. Afrika Kusini jana imetuma wanajeshi elfu 25 kusaidia kuzima ghasia ambazo zimekuwa zikiendelea kwa karibu wiki moja kufuatia kufungwa kwa rais wa zamani Jacob Zuma baada ya kupatikana na hatia ya kuidharau mahakama. Baraza la Seneti hapa Marekani limepitisha mswada wa sheria ambao unapiga marufuku bidhaa zinazoagizwa kutoka jimbo la China la Xinjiang, ikiwa moja hatua za hivi karibuni kuishinikiza Beijing kwa kile Washington inasema ni ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu dhidi ya Waislamu wa, wa jamii ya Uiguru maafisa wa magharibi mwa Ujerumani wanasema watu 44 wamefariki na, na darzeni ya wengine hawajapatikana kufuatia mafuriko makubwa yaliyosababishwa na mvua kali ambayo imekumba sehemu za Ulaya. Kufikia hapo ndipo tunatamatisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington D. C. kwa niaba ya wote waliofanikisha, msimamizi Adi Jariami, producer Didunei Shubahiro, jina langu Harrison Kamau, nimeshirikiana naye Patrick Nduimana, kwa pamoja tukikutakia siku njema popote ulipo.