Hii ni safari ya VOA Express. Anayekukaribisha ni mimi Collins Liberty Adede nami Amina Chombo, ikiwa ni alhamisi safi kabisa leo, ikiwa ni tarehe 15 eh, mwezi ni Julai mwaka 2021 na, na, na moja kwa moja basi, kama kawaida yetu kwenye Alhamisi inayofahamika kama TBT ambapo tunakuletea mambo ya zamani katika muziki, lakini mbali na hayo tuna habari muhimu ambazo tumekuandalia ikiwemo hii hapa ambapo Umoja wa Mataifa inaonya kwamba janga la COVID-19 limevuruga huduma za chanjo kwa watoto duniani, na vilevile tutakujulisha vile kwamba kule Tanzania ambapo tozo mpya za kodi katika sekta mbalimbali zimeanza kutekelezwa. E, katika mapendekezo yao ya bajeti, kumbe uchumi unachoma hata akiwa Tanzania huko, si Kenya pekee yake, ambapo leo Wakenya wanalalamika mafuta eh, nam kila jambo sasa hivi lipo juu. Kumbuka pia bei za vyakula zipo juu, mitungi ama gesi ya kupikia chakula eh, pia imepanda. Haya, kando na hayo, kwenye express hivi leo tutapata kitengo cha barazani na pia swali la leo na pia tutakuhusisha, lakini tuanze na hapa. Takwimu mpya iliyo tolewa na mashirika mawili ya Umoja wa Mataifa yamebaini kuwa janga la COVID 19 limevuruga huduma za kawaida za chanjo za kuokoa maisha ya mamilioni ya watoto ambao wengi wapo katika hatari ya kufa kutokana na magonjwa yanayoweza kuzuiliwa na chanjo. Mwandishi wa VOA Lisa Shlein ana ripoti kutoka Jineva na Mkamiti Kibayasi anayesoma ripoti hiyo. Shirika la Afya Duniani na shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa Wanaripoti watoto milioni 23 hawakupatiwa chanjo mwaka jana dhidi ya magonjwa yanayoua kama vile surua, polio na diphtheria. Wanasema mwingiliano wa huduma za chanjo ulimwenguni uliosababishwa na covid-19 umezorotesha maendeleo katika chanjo za watoto kwa mwongo mmoja. Wanaripoti kwamba watoto katika maeneo ya kusini mashariki mwa Asia na mashariki mwa Mediterranean waliathiriwa zaidi. India ipo juu katika orodha ya nchi kumi zenye ongezeko kubwa sana la watoto ambao hawakupatiwa dozi ya kwanza ya chanjo yenye mchanganyiko wa kuzuia magonjwa ya diphtheria, pepo punda pamoja na kikohozi kinachoambukiza. Nchi tisa zifuatazo zipo maeneo ya Marekani na Afrika. Mkurugenzi wa idara inayohusika na chanjo na dawa katika WHO, Kate O'Brien alisema matukio mapya ya COVID-19 na kutolewa kwa chanjo za COVID-19 hazitakiwi kuvuruga mzunguko wa kawaida wa kutoa chanjo. Anaeleza kuwa chanjo ni kinga yenye nguvu iliyopo kulinda afya ya umma. Dunia imeweka kipaumbele cha majibu ya dharura kwa COVID-19 lakini kama tunashindwa kuwapata watu ambao wamekosa kupatiwa chanjo zao na kurejesha tena na kuboresha mpango muhimu wa chanjo, kuna hatari kubwa ya kuendelea kuongezeka kwa mlipuko wa magonjwa. Mshauri mkuu na msimamizi wa chanjo katika UNICEF Efrem Lemango anasema chanjo katika nusu ya kwanza ya mwaka 2020 ilipungua sana katika nchi nyingi. Hii ni kutokana na kufungwa kwa vituo vya afya, hatua za kufunga shughuli za umma ili kuepukana na janga na kuvurugika kwa hali ya usafiri. um, baadaye uh, hatua za kuponya kama vile shughuli za uhamasishaji wa jamii na usambazaji wa vifaa vya kinga, sorry, kwa watoa huduma za afya is... na kufanya shughuli za pamoja kwa kweli zimewezesha baadhi ya maeneo kama Mashariki ya Kati eneo la Afrika Kaskazini kuboresha utoaji wa chanjo. Anaongeza kusema kuwa eneo la Afrika pia lilishuhudia mafanikio makubwa katika chanjo WHO, UNICEF na washirika wanazisaidia nchi pamoja na maeneo katika juhudi zao za kurejea katika hali ya kawaida kutoka kwenye janga hilo na kuimarisha mifumo ya chanjo. Taasisi hizo zinalenga kufanikisha asilimia tisini ya utoaji chanjo muhimu kwa watoto ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini. Kama lengo hili lililobuniwa na UN linatekelezwa kikamilifu Wanasema vifo vya watoto vilivyokadiriwa milioni 51 kwa siku zijazo vinaweza kuzuilika. Shukran sana mkamiti kibayasi kwa ripoti hiyo. Mufti kabisa na moja kwa moja tunaelekea kule Dar es Salaam, ambapo serikali ya Tanzania imeanza kutekeleza tozo mpya ya kodi katika sekta mbalimbali, hii ikiwa ni katika utekelezaji wa mapendekezo katika bajeti ya mwaka 2021 2022. Jijini Dar es Salaam, baadhi ya wananchi na wafanyi biashara wamezungumzia mabadiliko haya haswa katika gharama za miamala ya kutuma na kutoa fedha kupitia mitandao ya simu za mikononi. Mwanahabari wetu wa Tanzania, Dina Chahali, ana maelezo zaidi. Wakizungumza katika maeneo mbalimbali jijini Dar es Salaam hii leo, baadhi ya wafanyabiashara na mawakala wa mitandao ya simu za mkononi wanaohusika na utumaji na utoaji wa fedha wamesema tangu asubuhi wa ya leo, baada ya kuanza kutumika kwa tozo mpya za miamala ya simu za mkononi, biashara imeanza kuwa ngumu baada ya wateja wengi kulalamikia gharama kubwa ya tozo hiyo ya serikali. Wamesema hawapingani na tozo hiyo mpya ya serikali kwa vile lazima kodi ilipwe kwa ajili ya miradi ya maendeleo, lakini kiwango cha makato kinachotozwa ni kikubwa kulingana uwezo wa baadhi yao, kwa sababu mawakala wote, hamna ambaye mtu ameafiki kwa hizi bei, bei ni kubwa sana. Kutoka mtu kutoa milioni moja kukatwa shilingi elfu nane mpaka sasa hivi milioni moja mtu anakatwa shilingi elfu kumi na saba na mia nne ni kitu ambacho kitakuwa changamoto kubwa, kwa sababu mtu yuko radhi, anamdai mtu au mtu anataka pesa yake, ni bora achukue bodaboda atumie shilingi elfu tatu kuifata milioni moja kuliko atumiwe hela akatu elfu kumi na saba na mia nne. Hapo diferenti ni kubwa sana. Mtu asafiri na hela zake, ajaze mifukoni, aje nayo, ndio inavyokuwa, kwa sababu hili swala la kutuma hela kwenye simu ilikuwa inasaidia sana. Mfano, mtu kuliko kubeba milioni tano mfukoni, alikuwa anakuja na hela yake, labda anatoa pale, anakuja kukulipa hela yake, inakuwa salama, naye mwenyewe anakuwa salama. Makato amekuwa makubwa, watu wakitoa na kutuma, kuwa yani kwa sisi inakuwa ni changamoto. Wakati wa mjadala wa bajeti kuu ya serikali ya mwaka 2021/2022 yalipoibuka malalamiko haya ya makato katika miamala ya simu za mkononi na muda wa maongezi, waziri wa fedha na mipango Dkt. Mwigulu Nchemba alitoa ufafanuzi na kusema kwamba kodi hizo zilitafsiriwa kinyume na lengo la serikali, ambapo walisema kwenye kodi ya kuongeza salio mtu akiweka kuanzia shilingi 1000 hadi shilingi 2500 atatozwa shilingi 10 tu; shilingi 2500 hadi shilingi 5000 atatozwa shilingi 21 shilingi elfu hamsini hadi shilingi laki moja atatozwa shilingi mia moja themanini na sita na shilingi laki moja kwenda juu atatozwa shilingi mia mbili na sio kila siku, ni pale anapoweka muda wa maongezi. Hata hivyo, alifafanua kuwa miradi mikubwa inayotekelezwa nchini, ukiwemo mradi wa bwawa la umeme la Mwalimu Nyerere na ujenzi wa reli ya kisasa inahitaji fedha nyingi, na serikali ikaangazia eneo ambalo itakutana na wananchi walio wengi, lakini pia tuna miradi mikubwa inayohitaji matilioni ya pesa. Ni wapi tunapowakusanya Watanzania wakiwa wengi wanagawana mzigo? Ujenzi wa bwawa la Mwalimu Nyerere tunahitaji fedha za hivi sasa hivi, zinatakiwa zaidi ya trilioni nne huko tunakokwenda ili ziweze kukamilika. Tuna reli, ili ikamilike na matawi yake yote tunahitaji karibu karibu trilioni ishirini na dola bilioni karibu kumi. Hata hivyo, tozo inayolalamikiwa zaidi na wananchi ni miamala ya kutoa na kuweka fedha, ambapo baadhi wameiomba serikali kuangalia upya tozo hiyo ili kunusuru biashara zao ambazo wamesema wanazitegemea kuendesha maisha yao. Dina Chahali, Dar es Salaam. Asante sana Dina Chahali ukiwa pale Dar es Salaam. Mara nyingi serikali huwa wanajua ni wapi watashikilia ama kupata hizo tozo, kwa sababu ukishikilia katika simu za mkononi, bila shaka tuma yanaya ya kutoa inaenda kuongezeka kabisa. <laughs> <laughs> Unaendelea kusafiri na VOA Express. Msikilizaji, unaweza kufuatilia matangazo haya kwenye ukurasa wa Facebook VOA Swahili ama www voa swahili com. Pia unaweza kutegea redio washirika katika mataifa ya Afrika Mashariki. Sasa tuungane naye Sunday Shomari, atupashe mengine zaidi. Katika habari za dunia, mkuu wa usalama katika makazi ya rais ya Haiti amekamatwa kama sehemu ya uchunguzi wa mauaji ya Julai saba ya rais wa Haiti, Jovenel Moise. Mshirika wa karibu wa Dimitri Herard anasema Herard alikamatwa siku ya Jumatano. Kwa mujibu wa CNN, Martin alishindwa kufika mbele ya uchunguzi wa mahakama ulioamriwa na mwendesha mashtaka wa umma wa Porto Prince kwa sababu alikuwa ameitwa na polisi kuojiwa. Moise aliwawa wakati wa shambulio la mapema kwenye makazi yake binafsi katika kitongoji tajiri cha mji mkuu wa Haiti, ambapo pia mkewe Martin alijeruhiwa vibaya. Mkuu wa polisi wa kitaifa Leon Charles alisema wa Kolombia 18 na Wahaiti watatu wametiwa mbaroni kuhusiana na shambulio hilo pamoja na Christian Emmanuel Sanon mwenye umri wa miaka 63 mzaliwa wa Haiti mwenye makazi yake katika jimbo la Florida, Marekani, ambaye polisi wanaamini ndiyo kiongozi mkuu wa njama ya kumuua Moise. Charles alisema Sanon aliwasili Haiti kwa ndege binafsi mapema Juni na baadhi ya Wakolombia. Afrika ya Kusini ilikusanya wanajeshi wake wa akiba iliyo Alhamisi kwa lengo la kuzima uporaji ambao wameharibu usambazaji wa chakula na vitu vingine muhimu na kusababisha pigo kubwa kwa uchumi wake. wanajeshi wote wa akiba wanapaswa kuripoti kazini mapema asubuhi Julai 15, 2021 katika vitengo vyao, mkuu wa jeshi Utenjerali Lawrence Mbatha alisema katika maagizo yaliyotolewa usiku, wakati machafuko hayo yakiingia siku ya sita. askari wanapaswa kuripoti tayari na vifaa vyao muhimu, wizara ya ulinzi ilisema katika taarifa yake. Siku ya Jumatano, serikali ilisema itawaita wanajeshi karibu elfu ishirini na tano kwenye kukabiliana na hali ya dharura, mara kumi ya idadi ambayo ilipeleka hapo awali. Usumbufu huo umekata minyororo ya ugavi na usafirishaji na kuharibu usafirishaji wa chakula, mafuta, dawa na vitu vingine muhimu. Siku ya Jumatano, waziri wa ulinzi Nosiviwe mapisa ngakula aliliambia bunge kwamba alikuwa amewasilisha ombi la kuongeza wanajeshi wasiopungua elfu 25. Mamilioni ya wa wanigeria ambao wakati mmoja walikuwa katika msimamo thabiti wa kifedha katika taifa hilo lenye wa, wa, watu wengi zaidi barani Afrika na uchumi mkubwa, sasa wanahangaika kujilisha wenyewe na familia zao kutokana na janga la korona. Takriban asilimia 18 ya kaya nchini Nigeria zina walau mtu mzima mmoja ambaye hali kwa siku nzima wakati mmoja ukilinganisha na asilimia sita kabla ya janga hilo, kulingana na benki ya Dunia. Mfumuko wa bei upo katika kiwango cha juu mno na bei ya chakula inachangia karibu asilimia sabini ya, ya kuongezeka. Shirika la chakula la Umoja wa Mataifa limeonya kuwa gharama za uingizaji chakula ulimwenguni zinatarajiwa kuongezeka kwa viwango vya juu mwaka huu, kwani bei inaongezeka kwa bidhaa zote za kilimo na kuongezeka kwa bei ya nishati. Mambo right, mambo shega, mambo poa kabisa, unaendelea kusafiri na VOA Express. Baada ya kibao hicho kifupi kutokea Kenya inakuwa ni wakati wa kukuhusisha katika kipindi cha leo. Tuelekee katika kitengo cha barazani nam, na kama tulivyokuarifu mwanzoni mwa safari hii ya VOA Express kwamba tutakuwa tunapitia pitia zile jumbe ambazo umetuwekea katika ukurasa wetu wa VOA Swahili Facebook Barazani, na vilevile kukupigia simu wewe ambaye umeturuhusu kwa kutuandikia nambari yako ya simu. Tunauliza, je, nini suluhu ya dhuluma ya ngono dhidi ya watoto? Tuanze naye Naftali Sile Kenya. Jambo la kwanza na ningependa kupendekeza haswa serikali iliyomo mamlakani na vitengo vyote inayohusiana ina na hali ya kuzuia maisha ya mtoto mtoto yeyote yule, sheria kali iweze kubuniwa na iweze kutekelezwa kwa wale ambao wanaweza kuhusika kupatikana kuwa wao ndio wadhulumu wa, wa watoto wetu na ikiwezekana wachukuliwa hatua kali kabisa, ikiwezekana wafungwe, na hata wengi wao ikiwezekana hata wanyongwe, ikiwezekana kwa maana So society mali inaelekea sasa hivi, tusipochukua hatua kali, then wale watoto wetu wa baadaye watakuja kujutia, watazidi kudhulumiwa na wataweza kupata haki zao za kimsingi kama watoto. Hizo sheria siziko kwa sasa na hatua kali zinachukuliwa, ni labda unadhania nini haswa kifanywe na hizi sheria ambazo ziko tayari? Wale wako pale kutekeleza, ndio imekuwa shida, na ningeomba sana wale ambao wanahusika katika utekelezaji wa sheria haswa mahakama zetu iweze kuweka mikakati na iweke hali ambayo inaweza kujali kujali mtoto huu wa mtoto wa Mwafrika ama mtoto yote yule asiweze kudhulumiwa na wale tunaweza kuwaita, ambao wameamua kuwadhulumu kwa njia ya kuwaua, kukiuka haki zao za kimsingi. Tukushukuru sana kushiriki kibarazani hivi leo, nashukuru sana asante sana, wakati mwema. Tukitoka jijini Nairobi, Kenya, tunaelekea kule Burundi ambapo tunampata Estela Ndayike Ngurukie, na maoni yako hapa. Ulikuwa umesema kwamba elimu ndio muhimu, ili e, tupigane na janga hilo. Unamaanisha nini? Nimekuwa nasema kama mtu ukiwahusu tatizo lolote lilipo, unawambia watu kama wako wa, wa, wa, wa, wa na elimu kuna matendo vitendo ma vimoja vimoja za wakafanya kwa sababu wanaweza kaona wana kama kitani, akikifanya kina madhara mabaya katika jamii, lakini kama mtu akuelimisha, kuna vitendo vingi wanafanya kwa sababu ya ujuzi. Pale Burundi vitendo hivi vikitendeka, wale wanaofanya vitendo hivi wanafanyiwa nini? Mara nyingi unakuta wale walifanya hivyo vitendo wanaenda wanapitishwa, wana wanakatiwa wana kifungo cha kwenda jera, lakini mara nyingi wana saikolojia wana, wana kwa sababu gani wa watu wanafanya hivi vitendo. Kila mara nakutana walibeba mahakamani, wanastakiwa wana, wana, wana kufungwa miaka yao yote ya, ya miaka ishirini na tano au miaka yote nabakiza kuishi nasa kwa jua nini wanapatikana hivi uh, vitendo vinajirudia rudia kila mara kwamba ni kwa sababu elimu ndogo watu hawajui kitu kilichokuwa kibaya wakati wanakifanya. Tukushukuru sana kushiru barazani hivi leo. Ndio maoni yao hayo, nam. Bila shaka Estela anasema kwamba ikiwa watu watakuwa na elimu nzuri na kujua kwamba jambo hili ukilifanya Uh, litakuletea madhara ama kumdhuru ule mwingine basi labda huenda likapungua. Haya tuangazie na hawa nao waliotuandikia, tujapata fursa ya kuwapigia lakini tunaweza kuwasiliana na wao ama kusoma yale wametuandikia. Moja kwa moja nimpate Patrick Kamula kutoka Goma DRC. Anasema nadhani suluhisho kwa hilo tatizo ni kuelimisha kwanza watoto kuanzia miaka ya kuzaliwa. Pia serikali iweke sheria ngumu sana. Asante sana VOA Swahili. Mimi niko naye Jean Damasin yuko Rusizi, Rwanda. Kwa upande wangu naona inafaa kila mtu kujiheshimu kwa sababu watoto wengi wanaoshirikishwa kitendo hiki husababishiwa na watu wakubwa. Ni ruhusu nisome hino. Alijiita Mama Maige Wachanika, Dar es Salaam, anasema, mpale tutakapofuata maadili basi mambo haya yataachika. Acha tumalize naye Chacha Joseph wa Mombasa, Kenya: tatizo lipo kwenye wazazi, mtoto akidhulumiwa wa kimapenzi wanasusia kutoa ripoti. Haya, nikubaliane naye Chacha kwa sababu mara nyingi kesi hizi ukisikiza, wale ambao wanazizungumzia ama kukabiliana na vitendo hivi wanasema kwamba wazazi huwa hawafuatilii. Pili, kuna hiyo tatizo la elimu ambalo limetajwa sana katika maoni uh, mtu anapodhulumiwa kingono kama mzazi anapaswa kujua mambo ya kufuata. Kwanza kabisa yule mtoto hafai kuoshwa, pili anakimbizwa hospitalini, anakwenda kuchukuliwa zile samples, na tatu ni kuhakikisha kwamba unaripoti kisa kile polisi, na nne ni kufuatilia hiyo kesi. Sasa ikiwa kesi hizi zitafuatiliwa na ushahidi uwepo na watu wahukumiwe kama sheria zinavyosema, basi labda huenda akapungua. Kufikia hapo msikilizaji, kitengo cha barazani kinakamilika. Ni wakati wa burudani, tupate TBT. Tunaelekea Tanzania, tunampata Bele 9, anakuambia nini Masongange? <mimitra> Miaka mingi imekatika ma bila mi sijakuona, kila kidonda changu cha mapenzi moyoni bado kijakuona, japoni tapata fadhali mi endapo wewe nikikuona. Kama warembo mi naona wengi, tabia tabi zao naona noma, najaribu shinda nishawishi nisije nisije mi kukupa ngoma mapenzi no. <laughs> <laughs> kama bele9 sio? <laughs> Naam, mwaka elfu mbili kumi na moja lakini alitesa mtoto wa kiume e, alikuja alafu mara sijui amepoteapotea. Nilikuwa namweka katika anga moja na kina Rayvanny kina mm. Harmonize lakini sasa sasa amepotea. Labda ndivyo usanii ulivyo, kwa sababu mambo yanabadilika yeah, lakini mm -hmm. Sisi tumekufurahia kibao hicho. Naam. Aya, tuelekee katika kitengo hicho kingine leo. Katika kitengo tuko na kero langu, ambapo pendekezo la hivi punde kuhusu nafasi ya chifukadhi kupewa mwanamke bado inaendelea kuzua mjadala miongoni mwa jamii ya Waislamu Kenya. Mitandao ya kijamii na hata mitaani, Waislamu wanaendelea kutofautiana kuhusu swala hilo, jambo ambalo linawakera baadhi ya wa waumini wa dini hiyo. Hili jambo lanikera sana, kusikia Waislamu tunakuwa na tofauti haswa, kwa mambo haya yameletwa na mtu, na kwa saizi amerudi tena amenyamaza na ako huko, sisi tunarudi tunarushiana maneno, tunakuwa hatuna umoja. Hili jambo lanikera sana kwa sababu mambo yako kwenye kitabu, lakini tunakuwa hatujielewi. Sisi Waislamu hatuna umoja ule tena, tunarushiana maneno. Mi nikiomba hili jambo liishe, tubaki sisi kama Waislamu, tuabudu Mungu wetu vile tunavyojua, na tusilete hizi siasa mingi. Hizi hazitatusaidia na jambo lolote, kero kubwa sana ile. Ukienda huku mjadalo ni huo huo, ukienda kule mjadala ni huo huo. Jamani, imekuwa kama ni aibu kisi Waislamu mashehe na viongozi wengine wadogo wadogo hukorofishana misikitini, mabarazani, mahali pengine. Ni kitu mwongozo tunao, Qurani yatuelekeza kila kitu. Kwa hivyo naomba mashehe mketi pamoja, mujadiliane, sio kitu cha kila mtu kusikia, ni kitu ambacho mweza mketi mahali kikawa kama mjadala wa ndani, wa ndani, wa ndani kwa ndani. Mwisho mtapata mwelewano kati ya nyinyi wawili, lakini inakera sana kuona mitandao ya kijamii waislamu bado waitalifiana kwa hivyo mi sioni haja ya wao kutolea na maneno mabaya kupondana. Wanawake wasema kwa nini sisi hatuwezi, wanaume wasema Nyinyi mwezi ni kitu kiko kwenye Qurani, kimeandikwa na kitu kiko wazi. Tusitukanane, tusipigane, tuketi, tusikizane, na uamuzi utakaotukua um, kama utakuwa sawa na maandishi na dini yetu tutafikiana na maoni mazito wale aya uh, mazito. Alafu tatizo ni kwamba watu ni kwamba sasa hivi jamii wajua, kinachowakera ni kwamba sasa hivi jamii ya Waislamu wenyewe kwa Waislamu wanatofautiana hadharani. Eh, hilo ndio jambo ambalo watu linawakera, labda mjadala ungezungumzwa vizuri, lakini kutokana na hali kila mmoja vile anavyobeba, kuna jazba nyingi, kuna kikaragosi kimoja alituma Salma kwenye WhatsApp group ilinchekesha, lakini tuache. Tuache hayo sasa, tunaelekea katika kitengo cha yanayozungumzwa na kunong'onwa katika mitandao yetu. Nani huyo anatufahamisha mengi? Namwona upande wa pili ni Sunday Shomari, tena jamaa la kujaja kama pishi la ubwabwa. Naam, moja kwa moja basi, anayotamba kwenye mitandao mbalimbali ya kijamii kuanzia kule Instagram, Facebook, una, neko, na kwingineko. Unaangalia kwenye Facebook na Instagram, huko chini Tanzania ni gari la mwanamuziki Diamond Platnumz ambao limeingia nchini humo. Diamond Platinums ameweka kwenye Instagram yake e, picha ya gari lake rose roys, akiwa amekaa juu yake la rangi e, ya papo pale, akiwa amekaa juu na ngoma zikilia, wengi wakiangalia waki, ile ngoma na kumsifu kweli kweli Diamond kwamba ameshusha kitu kizito e, katika e, tasnia ya wasanii wa Tanzania kuwa na gari moja la bei mbaya kweli kweli e, pale mjini. Kwingineko unaangalia ni huko Indonesia, wakizungumza kwamba kuongezeka kwa maambukizi kwa ya covid-19 hivi sasa kwa taifa hilo kubwa duniani kwamba eh, covid-19 tayari kuna kesi 54,000 za ugonjwa huo ambazo zimerekodiwa siku ya Jumatano, na haya maambukizi mapya yamepelekea eh, vifo 991. Wengi wakizungumza kwamba ugonjwa huu sasa unakwenda kwa spidi kwelikweli kweli. eh, na kutafuta kule Indonesia, watu wakitafuta vifaa dawa, pamoja na oksijeni za kuwasaidia wagonjwa, wanafamilia wakihangaika nyumba na nyumba kusaidiana, e, kupata oksijeni za kusaidia wagonjwa ambao, e, wanahangaika na madhila ya covid 19. Na kwingineko, mrembo wa Wasafi WCB Zohra Othman maarufu kama Zuchu anatangaza kwamba anatarajia kufanya show kabambe na maarufu kwa jina la Homecoming kule maeneo ya Zanzibar. Zuchu alifunga kwenye mkutano na waandishi wa habari akielezea maandalizi ya shoo hiyo, ambapo anasema itakuwa shoo itakutanisha wasanii wengi kutoka visiwani Zanzibar, akisema kwamba kapata wazo hilo na ameona ni wakati sahihi wa yeye kurudi nyumbani kufanya jambo kubwa na wasanii wenzake. Hivyo mashabiki wa burudani waendelee kufuatilia mitandao yake ya kijamii akitangaza huko kwenye mitandao yake, mambo yanaendelea kuwa motomoto -moto. Naam, shukran sana Sande Shomari kwa yale mengi katika mitandao ya kijamii. E, naona ameturudishia tena usukani hapa ili tuweze kumalizia malizia nasi e, bila kusita tunakwenda katika kitengo cha swali la leo, ambapo tunauliza makubaliano yaliyoafikiwa kati ya Rais Ndashimiye na Rais Tshisekedi yatapunguza ghasia ya DRC? Mimi ninaanza na huyu, anasema anajiita Esther Vuasenda kutoka mashariki mwa RDC mjini Butembo. Jameni, mtusaidie kwa maombi kwa sababu hali ya usalama ya zorota zaidi kisha maongezi ya presida na mwenzake wa nchi jirani. Nami nimpate Baraka Ndiukumwami eh, Hasani wa Burundi. Huyu anasema majirani wa Kongo wanaanza kusonga ugali wakisubiri mboga kutoka Kongo. Mimi nasema hivi juu ya Rwanda, Wakongomani mani mulamuke, hakuna mabadiliko yoyote Kongo. Mimi nirudi Nairobi, Kenya, nampata Caleb Chauro, anasema kwa kiwango fulani machafuko yatakoma. Natakia nchi hizi mbili amani ya kudumu, angalau wananchi wapate mazingira bora ya kujiendeleza. Nimalize naye Amida Mwangaza, anasema mapacha wasiofanana hao. Basi nami nitamatishie nayo ujumbe wake Jairas Eli kutoka Lusaka, Zambia, anasema tusubirie matokeo. Asante sana kwa walioshiriki na maoni chanya hapo. Kuna wale wanaongeza, wanaonyesha matumaini, kuna wale wanaonyesha kwamba hali itakuwa ni ileile ile. lakini kila laheri, maombi yetu, tunawatakia amani katika maeneo hayo. Amina. kuna la ziada hapa? Mie nasema sina la ziada, ila pia kufunga, kufungafunga upande wangu, kwa sababu naona tiketi hii ndio imefikia kikomo. Tuwashukuru Josephat Kioko, Hadija Riyami, mhariri wa siku, Aida Isa kwa kitengo hichi. Mimi ni Collins Liberty Adede endelea kuitegea VOA.