kutoka studio 15 hii ni voa express hii ni voa express matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc mimi ni sunday shomari nikiwa nimekusha jaa tele <tune> kama pishi la mchele leo jumatano julai 14 mwaka 2021 na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, ninawakaribisha wasikilizaji wetu popote pale mnapotusikiliza hivi sasa kupitia redio zetu shirika huko Afrika Mashariki na Kati, pamoja na mtandao wetu wa intaneti wa voaswahili.com. Basi tuwe pamoja tukimulika mambo mbalimbali mbali, ikiwa pamoja na yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Leo Jumatano tutakuwa na kipengele cha teknolojia ni miongoni mwa mengine. Naam, vilevile tutakuwa na kipengele cha swali. Leo na burudani ya muziki usikose, aya msikilizaji. Na basi moja kwa moja bila kupoteza wakati, tuanze na ripoti. Inaeleza kwamba serikali ya Tanzania imesisitiza azima yake ya kuhakikisha kwamba inafanikisha upatikanaji wa kinga kwa ajili ya virusi vya korona kwa haraka iwezekanavyo, ili kila Mtanzania anayehitaji kinga hiyo aipate. Tuungane na mwandishi wetu Njie cha Hali kwa taarifa kamili kutoka Dar es Salaam. Azma hiyo ya serikali imetangazwa leo jijini Dar es Salaam na rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan, wakati akizungumza kwenye kongamano la kumbukizi la aliyekuwa rais wa awamu ya tatu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, hayati Benjamin William Mkapa, iliyoandaliwa na Taasisi ya Benjamin Mkapa Wakati kukiwa na taarifa kwamba upande wa pili wa muungano, yaani Zanzibar, chanjo dhidi ya ugonjwa wa virusi vya korona imeanza kutolewa kwa wahudumu wa sekta ya afya, Rais Samia amesisitiza kwamba japo kinga dhidi ya ugonjwa huo wa virusi vya korona itaendelea kuwa ni hiari kwa Watanzania, serikali hivi sasa ipo katika hatua za kuhakikisha chanjo hiyo inapatikana hapa nchini. Serikali inaendelea kumtaka kila mwananchi kuchukua tahadhari za kujikinga na ugonjwa kwa kufuata maelekezo ya wataalamu wetu wa afya kwa kuwa kinga ni bora kuliko tiba. Na kwa upande mwingine, serikali tunaendelea kuchukua hatua mbalimbali za kukabiliana na ugonjwa huu, ambapo kwa sasa tunakamilisha taratibu za kuagiza chanjo kwa ajili ya kinga. Mwelekeo ni kwamba kila atakayehitaji huduma ya chanjo iwe inapatikana, na kama nilivyosema kabla kuwa chanjo hiyo ni ya hiari. Hivyo basi napenda kutumia fursa hii kuwaomba wadau wa afya kuunga mkono jitihada hizo za serikali. Akimzungumzia hayati Benjamin Mkapa, rais wa awamu ya tatu, amemtaja kama mtu aliyekuwa mwenye haiba na mamlaka ya kujiamini pamoja na busara ambazo amesema zimelinufaisha taifa pamoja na dunia kwa ujumla kwa kujenga mifumo imara ya kiutendaji. Alijitokeza hadharani kutetea utandawazi na kueleza kwa nini tunapaswa kuupokea. Hii ndio iliyompelekea Mzee Mkapa akateuliwa kwa mwenyekiti mwenza wa tume iliyoundwa na shirika la kazi duniani ya kushughulikia masuala ya utandawazi, akishirikiana na Mheshimiwa Tarja Halonen, aliyekuwa rais wa Finland. Au tulivyomsikia, Mheshimiwa Tony Blair, waziri mkuu wa zamani wa Uingereza, alikuwa mwenyekiti mwenza na Mzee Mkapa kwenye kamisheni kuhusu masuala ya Afrika. Zaidi ya hapo, Mzee Mkapa alikuwa mwenyekiti wa kamisheni ya kushughulikia masuala ya nchi zinazoendelea, yani South Commission. Kupitia ushiriki wa Mzee Mkapa kwenye vyombo hivyo, sauti ya nchi za Afrika na nchi zinazoendelea iliweza kusikika kwa sababu sauti yake ilikuwa nzito. Mapema akimzungumzia hayati Mkapa, rais wa Zanzibar Dkt. Hussein Ali Mwinyi, ambaye naye ameshiriki katika kongamano hili la kumbukizi, amesema hayati Mkapa alifanikisha mageuzi makubwa ya kiuchumi na soko ambayo yaliisaidia kuifungua Zanzibar pamoja na kufikia mwafaka wa kwanza wa kisiasa uliopunguza joto la kisiasa visiwani Zanzibar na kuleta utulivu. Nikiripotia Express kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Shukrani sana, Dina Chahali, kwa ripoti hiyo. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Na katika ripoti nyingine, huko nchini Burundi, licha ya serikali kutangaza kwamba imedhibiti kikamilifu maambukizi ya virusi vya korona, wakati huo raia wa Marekani wametahadharishwa siku ya wa Jumatatu na kituo cha kuzuia na kudhibiti magonjwa ya Marekani CDC kujiepusha na safari za kuelekea nchini Burundi kwa madai kwamba maradhi ya COVID-19 yameongezeka kwa kasi. Mwandishi wetu Jean Marie Vianney Burundi, ana ripoti zaidi kutoka mjini Kigali. Ripoti ya kituo cha Marekani cha kupambana na maradhi ya kuambukiza, Centers for Disease Control and Prevention, CDC kwa ufupi, imeiorodhesha nchi ya Burundi miongoni mwa mataifa yanayokabiliwa zaidi na maambukizi ya janga la maradhi ya COVID-19 kote ulimwenguni. Kufuatia hali hiyo, raia wote wa Marekani wanaotarajia kuelekea nchini Burundi wametakiwa na kituo hicho cha kiafya cha Marekani kusitisha haraka safari zao katika nchi hiyo ya Burundi hadi pale itadhihirika wazi kwamba jitihada maridhawa za kujilinda na maradhi ya COVID-19 zimeimarishwa. Hata hivyo serikali ya Burundi imefahamisha kwamba yaliyochapishwa katika ripoti hiyo ya kituo hicho cha Marekani cha CDC ni kinyume na hali halisi inayojiri ndani ya nchi ya Burundi kuhusu harakati za kukabiliana na maambukizi ya janga la COVID-19. Aidha, serikali imesema kwamba ilidhibiti maambukizi ya virusi vya korona kutokana na kampeni kabambe iliyoandaliwa kote nchini ya kuwapima wananchi virusi hivyo bila malipo na kuhamasisha kuhusu hatua zinazostahili ili kujiepusha na hatari za janga hilo, kampeni hiyo ikiwa ilifaulu kupunguza kwa kiasi kikubwa maambukizi ya COVID-19 kama anavyohakikisha Dr Jean Bosco Girukwishaka, msemaji wa wizara afya ya Burundi. Wagonjwa wakati huu ni wachache sana. Kwa jumla ya watu elfu tano na mia tano na themanini na watano walioambukizwa na, na, na maradhi ya COVID-19 tokea kisa cha kwanza kiliripotiwa mwaka jana nchini Burundi, pamesalia peke yake wagonjwa 129 wanaoendelea kupewa matibabu na hali yao ya kiafya ni nafuu, hakuna wanaoathiriwa sana. Wachambuzi wa mambo wanahisi kwamba jitihada za kukabiliana na maambukizi ya maradhi ya COVID-19 zimepuuzwa zaidi nchini Burundi, ambapo watu wengi wamekuwa wakikusanyika katika maeneo mbalimbali, ikiwa ni kwenye masoko na maduka ya kibiashara, misikitini na makanisani, na hata katika viwanja vya michezo wakiwa wamekaribiana bila kuvalia barakoa. Na wakati katika baadhi ya nchi jirani na Burundi kama vile nchini Rwanda, wananchi wanapewa kwa wingi chanjo dhidi ya virusi vya korona, serikali ya Burundi inaendelea kushikilia msimamo wake wa kupinga chanjo hiyo. Burundi, Sauti ya Amerika, Kigali nam. Kwa msikilizaji unajiunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya VOA Express kupitia redio zetu shirika. Huko nchini Kenya ni Sauti ya Mwananchi redio eneo la Nakuru, mwenedu redio ya Voi. Sasa redio ya Bungoma kule Kenya. Nchini Tanzania unaungana nasi kupitia 255 global radio, Storm FM, gaita FM ya kule Zanzibar na TKFM Tanga, Tanzania na kwa upande wa DRC unatupata kupitia redio Rakum huku Bunagana, redio Manyema namba uh, ya Kindu, redio Malaika na redio Dominic zinapatikana Lubumbashi, vilevile uh, life hd redio ya Kalawezi, Radio Communautaire Environmental de Kanya Bayonga DRC, hali kadhalika, mtandao wetu www. Na sasa basi, tupate habari za dunia zikisoma kwako na Mkamiti Kibayasi. Rais wa Marekani Joe Biden anatarajiwa kwenda bungeni leo Jumatano kukutana na Wademokrats katika baraza la Senate baada ya wabunge kutangaza makubaliano juu ya mpango wa dola trilioni 3.5 za kupanua matumizi ya huduma za afya kwa wazee, mabadiliko ya hali ya hewa, na mipango ya kuzisaidia familia. Kiongozi walio wengi Chuck Schumer alisema mpango huo utakuwa uwekezaji mkubwa zaidi kwa miongo kadhaa katika familia za daraja la kati. Schumer alisema jana Jumanne. Senata Mark Wana, mdemokrat katika jimbo la Virginia, aliwaambia waandishi wa habari kwamba mpango huo ulijumuisha vifungu ambavyo vitagharamia kikamilifu gharama za programu hizo, wakati wana hakuelezea namna hatua hiyo itakavyolipwa. Biden anashinikiza ongezeko la kodi kwa matajiri na kwenye mashirika. Wa Republican katika bunge wanapinga ongezeko la kodi baada ya kufanikiwa kupunguzwa kwa kodi ikiwemo kiwango cha kodi kwenye mashirika wakati wa utawala uliopita wa Rais Donald Trump. Marekani inashuhudia ongezeko la maambukizi mapya ya COVID-19 kwa sababu ya mchanganyiko wa maambukizi ya aina mpya ya kirusi cha korona cha Delta na kushuka kwa viwango vya chanjo katika majimbo kadhaa. Miongoni mwa darzeni za majimbo ambayo yanaripoti ongezeko la maambukizi mapya ya COVID-19 ni jimbo la Mizuri ambalo lina kiwango cha chini kabisa cha utoaji chanjo katika taifa. Kiasi cha asilimia 45 ya wakazi wa Mizuri wamepata angalau dozi moja ya chanjo ya COVID-19, ipo nyuma sana ya wastani wa kitaifa wa angalau asilimia 55. Hali ni mbaya sana katika maeneo ya vijijini katika majimbo mahala ambapo chini ya asilimia 25 ya wakazi wamechanjwa. Maafisa katika kaunti ya St Louis wanasema kiwango cha kesi mpya za virusi vya korona kimeongezeka kwa asilimia 63 katika muda wa wiki mbili zilizopita. Serikali ya Cuba ilisema Jumanne kwamba mtu mmoja amekufa katika maandamano yanayoipinga serikali. Wakati makundi ya kutetea haki yakisema mamlaka imewakamata zaidi ya watu mia moja. Serikali ilisema mwanamme mwenye umri wa miaka 36 alikufa Jumatatu wakati wa mapambano kati ya waandamanaji na polisi huko Aroyo Naranjo, nje kidogo ya mji wa Havana. Mji mkuu wa Cuba ulishuhudia idadi kubwa ya polisi Jumanne, siku mbili baada ya waandamanaji katika eneo hilo pamoja na maeneo mengine ya jirani kufanya maandamano makubwa dhidi ya serikali katika muda wa miongo kadhaa. Waandamanaji walieleza kusikitishwa kwao kutokana na uhaba wa chakula, ongezeko la bei, kukatika kwa umeme na majibu ya serikali kwa janga la virusi vya korona. yote sababu ni wewe sababu ni wewe fanya kwa ajili yako, um. ni yako um. misteri kipenzi, nisijamboka nikisinzia nifunike shuka, siwezi kuchepuka mimi na kuokopa ni kama uji kwako kona tokota you my beautifier, take me higher. Oh my love, my desire, wangu Na baada ya kupata habari za dunia, unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express yanayokuja kila siku Jumatatu hadi Jumaa, kuanzia 10:30 jioni kwa saa za Afrika Mashariki, 9:30 kule Afrika ya kati piasaa mtandao wetu Swahili, na kwenye kipengele cha barazani hii leo tunazungumzia, je, suluhisho ni nini la kukomesha ghasia za mara kwa mara kule Afrika Kusini? Basi moja kwa moja tuanze na maoni kwa njia ya simu, Halafu tutapata yale majibu aliyopo kwenye Facebook. Haya basi, namwona Victor JJ yuko tayari. Kwanza kwa njia ya simu, kwa majina anaitwa Vicent Jeje Kaji, kijana mpo Tanzania, natokea maeneo tazongoamispaa kama hapa nchini Tanzania. Mi niseme kwamba kutokana na gasia au vurugu zinazoendelea Sauzi Afrika kutokana na na hukumu ya kifungo cha Zuma, suruhisho zuri kabisa hapo, mi navyoona kwamba kwa kuwa wafuasi wake Zuma bado wanaandamana wakidai kwamba labda hukumu iliyotolewa haikuwa sawa katika kuhukumia kwake, licha ya kwamba yeye ametii na kujisalimisha katika jeshi la polisi na tunae kuanza kutumikia kifungo chake misakuwa. Napenda kuwaomba wafuasi wake, wanatakiwa tu waitikie kama hukumu ilivyotolewa, kwa sababu kama maji yakishamwagika na tayari amemwagika, hamna namna nyingine. Tofauti na hapo wataendea kusababisha labda kupoteza maisha ya watu na ghasia zingine ambazo zinaweza kupelekea labda kuwepo kwa uharibifu zaidi. Kwa hiyo, kwa kuwa mahakama ishatoa hukumu na mhukumiwa tayari ameshaipokea hukumu na akatii, kabisa akafika, akajisalimisha. Kwa hiyo, kinachotakiwa wao oh, ni kukubaliana tuna hukumu. Kama Mungu akijalia, anaweza akamaliza hukumu yake na akarejea uraiani na tunaita kwenda mji wa Karatu wa Arusha. Maoni yangu kuhusu vurugu ya Afrika Kusini, mimi ningeomba kwamba sheria ifuate mkondo wake, asababu kila mtu asipofuata mkondo wa sheria ama itakuwa haiko ndugu yangu. Asante sana kwa maoni yenu nacezaji kwa njia ya simu moja kwa moja. Basi nikienda kwenye Facebook naanza naye nani, ni Rahimu mzee. Huyu ye anasema suluhisho ni kujengea jengea uchumi shirikishi, lakini pia waondolea hulka ya kuamini kwamba wananyonywa na kwamba unaweza kuishi bila kufanya kazi. Haya, naye Mercy Tengo anasema haya machafuko ni mojawapo machafuko yanayotokea katika nchi nyingi za Afrika sababu: ukosefu wa ajira, kutokuwepo na usawa katika ugawaji wa rasilimali, ufisadi, uongozi mbovu, chuki kati ya matajiri na maskini. Ni muda sasa, anasema kwa viongozi wa Afrika waanze kuwajibika kupunguza matukio kama haya. Shukrani sana. Nakamilisha naye Hosea Kangimba akiwa Bukoba, anasema inaona hii ni nguvu ya umma. Ikiwezekana basi wamwache huyo Zuma. Haya, si rahisi kama unavyosema Ozea. <laughs> Haya, zamia kwako mkamiti Nami kwa upande wangu ninasoma maoni kutoka kwa Mary Ndungu, yeye anapatikana Nyeri, Kenya. Huko ameandika yafuatayo: nchi hiyo kwa mara nyingi tumeshuhudia ghasia, sijui mbona, kwa nini wasikimbilie kufanya hivyo? Wakati ule wa hayati Nelson Mandela, ambapo hali ilikuwa mbaya sana, lakini hivi sasa, Afrika Kusini inachotakiwa ni kuwa na sauti na msimamo mmoja kama taifa, bila kuangalia hayo yanayotokea hivi sasa, mambo hayatakuwa mazuri. Mwangi wa Mbaria, yeye anasema anafikiria cha muhimu ni kuweka mikakati thabiti katika suala la ulinzi, ili watu wawe na matumaini na nchi yao na kuweza kusonga mbele, kulikoni hali iliyopo hivi sasa. Kwanza kuna gonjwa la korona, lakini bado pia uchumi umeshayumba. Asante ah sana. Basi, na wasikilizaji wamekuwa na maoni mbalimbali kuhusiana na kipengele hicho cha barazani. Shukran sana kwa kutoa wa maoni yenu, endelea kushusha vitu pale ndani ya mtandao wetu wa Facebook ya VOA Swahili. Hii ni VOA Express na sasa basi umewadia ume ule wakati wa kupata burudani ya muziki kama tusemavyo mkamiti Express bila muziki hujasukuma gurudumu lake. ni kibao chake basi mwanamuziki Platini pia anajiita huyu, kutoka kule jamhuri ya Rwanda, anakuja na kitu kinaitwa Helena, akiimba kwa mahaba makubwa kwelikweli kwa lugha ya Kifaransa. pata vitu skilizaji. Ha, safi kabisa msikilizaji, msikilizaji sawa, dakta akitoweka taratibu na kwa ulaini kabisa. Msikilizaji, ni kibao safi kabisa, Helena na Platini P. Bila shaka mwenzangu Patrick Ndwimana pale alafurahi kwelikweli na kibao kizuri kama hichi. Basi msikilizaji pote wakutusikiliza kipindi ni VOA Express, na mambo yanakwenda kutoka hapa Washington DC. Tuangalie basi kwenye masuala ya teknolojia, huyu anaitwa mzee wa kazi E, BMJ Murithi ameangazia baadhi ya mambo yakiendelea hapa Marekani, ambapo bilionea wa Uingereza Richard Branson ameingia kwenye vitabu vya historia kwa kufanya safari ya kipekee kabisa hivi karibuni hadi kwenye anga za juu. Naye bilionea mwingine wa Marekani Jeff Bezos naye anajitayarisha kwa safari kama hiyo ambayo wachambuzi wanasema huenda ikawachukua karne kadhaa watu wa kawaida ambao sio wabilionea kama mimi na wewe kuweza kufika kule kwenye anga za juu. Basi tumpishe mwenzetu Harrison wa Kamao atusimulie zaidi kutoka kwenye meza ya sayansi na teknolojia. Yametajwa kama mashindano ya mabilionea yasiyo ya kawaida na yasiyo ya hapa duniani. Ni mashindano ya kutumia vyombo vya teknolojia ya kisasa kabisa kusafiri mwendo wa takriban kilomita 86 angani na kufika eneo ambalo halina hewa Jeff Bezos, mmoja wa watu tajiri zaidi duniani na mwanzilishi wa kampuni ya vyombo vya angani ya Blue Origin, anajitayarisha kufanya safari ambayo pia itamweka kwenye kumbukumbu kumbu za historia kama alivyofanya mwenzake Richard Branson hapo mwishoni mwa mom... wiki Jumanne wiki ijayo, Bezos akiandamana na nduguye mmoja pamoja na rubani mstaafu Wali Frank mwenye umri wa miaka 82 na abiria mwingine ambaye bado hajatambulishwa watapanda kwenye chombo kilichopewa jina la Alan Shepard katika uwanja ulio magharibi mwa jimbo la Texas hapa Marekani na kuelekea kwenye anga za juu. Iwapo safari hiyo itafanikiwa, basi Bezos atakuwa bilionea wa pili kufanya hivyo, huku akiwa ndani ya chombo kilichopewa jina la aliyekuwa Mmarekani wa kwanza kabisa kuzuru anga za juu. Safari hiyo ni kilele cha karibu miongo miwili ya utafiti na ubunifu katika sayansi ya roketi na kampuni hiyo kujitokeza rasmi hapo mwaka 2015 na kuzindua roketi yake inayoweza kutumika tena ya New Shepard baada ya miaka sita na majaribio 15 ya safari za anga za juu kwa kutumia vyombo visivyo na rubani. Sasa roketi hiyo iko tayari kabisa kubeba wanadamu hadi kwenye anga za juu kujionea wenyewe jinsi dunia inavyokaa kutoka angani na kuwarejesha salama hapa duniani. Kampuni hiyo imevuka vizingiti vyake vya mwisho vya kupata kibali kutoka kwa mamlaka husika, na sasa inaruhusiwa na serikali ya Marekani kusafirisha abiria hadi kwenye anga za juu na kuwarejesha hapa ulimwenguni wakiwa salama. Safari aliyoifanya mjasiriamali raia wa Uingereza Richard Branson mwishoni mwa wiki ya kutoka hapa ardhini kwenda hadi kwenye anga za juu na kurejea imemweka kwenye kumbukumbu kumbu za historia kama bilionea wa kwanza kufanya hivyo, akiwa ndani ya chombo cha Virgin Galactic ambacho aligharamia ujenzi wake. Branson aliondoka hapa ardhini Jumamosi akiwa kwenye ndege inayotumia nguvu ya roketi kupaa kwa kasi kubwa na kwa dakika kadhaa, lakini hivi baadaye akarejea ulimwenguni. Chombo hicho kilisukumwa na nguvu ya roketi, na alipofika angani, ambako alikaa kwa dakika chache tu, Branson alikuwa na ujumbe ufuatao so kwa nyinyi nyote watoto huko chini, wakati mmoja nilikuwa mtoto na nilikuwa na ndoto, huku nikitizama nyota. Sasa mimi ni mtu mzima katika chombo cha angani nikiandamana na watu wengine wazima, wanaotazama chini kwa dunia yetu maridadi. Kwa kizazi kijacho cha wenye ndoto, ujumbe wangu ni huu: ikiwa sisi tunaweza kufanya hivyo, Hebu fikiria kile ambacho wewe unaweza kukitimiza. Lakini licha ya mabilionea kushindana kwenda kwenye anga za juu na kuwapa matumaini wale waliobaki hapa duniani, wengi wanaendelea kujiuliza, je, binadamu wa kawaida atafikia lini anga za juu? Itachukua muda gani kwa mtu wa kawaida kuweza kumudu gharama ya safari kama hiyo? Kwa sasa hata Branson na Bezos Hawana majibu kwa maswali hayo. Harrison Kamau, Meza ya Sayansi na Teknolojia ya Washington DC. Asante sana mzee wa kazi Harrison Kamau. Basi mewadia wakati wa, wa kuchambua yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii, na mwana mkamiti huko tayari kabisa kutujuza kama mambo yanavyoendelea kwenye Facebook, Twitter na kwingineko. Kazi kwako Mkamiti Kibayasi. Nam, sande Shomari. Kile kinachozungumziwa kwenye mitandao hii ya kijamii Facebook, Twitter, WhatsApp na kadhalika ni mwendelezo wa tukio la moto uliosababisha jengo la soko la Kariakoo nchini Tanzania kuungua na kusababisha zaidi ya wafanya biashara 225 kupoteza mali zao na pia serikali imepoteza fursa za biashara pamoja na kodi. Maulidi anaandika hata kama waziri mkuu Majaliwa ameunda tume la lakini yeye anasema hawezi kupata mali zake ambazo zilimsaidia kulisha familia yake na kusomesha watoto. Wambura ameandika, ni jambo la kusikitisha sana pale ambapo kiongozi wa serikali anasema visima vya maji vilivyopo ni vinne na ni vitatu ndiyo vinafanya kazi, lakini havina presha ya kutoa maji. Je, mlijua lini hilo? Fabian anasema mali iliyoteketea ni zaidi ya kile kinachojulikana. Wananchi tunazidi kuumia na kukata tamaa, kwani tukio la moto kuwaka bado lina utata. Kwa nini hivi sasa? Kwa nini soko la Kariakoo? Anaendelea kusema nisiandike mengi, lakini mama mkuu wa nchi Samia Suluhu Hassan, rais wa Tanzania, wapiga kura wako tunaumia na tunakuombea. Kwingineko ni ghasia zinazoendelea nchini Afrika Kusini ambazo zilianza Ijumaa baada ya wakazi kuingia mitaani siku moja baada ya rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma kuanza kuhudumu kifungo chake cha miezi kumi na mitano kwa kukaidi wito wa mahakama. Nzewa anaandika jamani, wakazi wa sauzi Wekeni bayana hizi ghasia ni sababu ya Zuma au kuna zaidi ya hapo? Mamliwa anaandika, inasikitisha sana kuona video za wakazi wakivunja maduka na kuchukua bidhaa kama magodoro, televisheni au viti vya maofisini. Sasa hivi vitu vyote vinahusiana nini na Zuma kuwepo gerezani? Kanadian anaandika, Rais Ramafosa wa Afrika Kusini, tunaomba wasihi wananchi watulie. Kwa kweli familia zinaumia na kila ukiangalia ripoti, idadi ya vifo inaongezeka. Hali siyo nzuri kabisa. Theopista anaandika kile dunia inachoshuhudia kutoka Afrika Kusini bila shaka siyo tena Zuma, pengine ni tabia ambayo imetumiwa na baadhi kuvuruga uchumi ambao tayari umeshaporomoka kutokana na janga la Covid 19. Basi Shomari mimi naona niishie hapa visasa, kwa hivi sasa, kwani kuna maoni mengi, lakini ni maoni ambayo hatuwezi kuyasoma yote kutokana na muda wetu sio rafiki kabisa. Nirejeshe maiki kwako uweze kuendelea na kukamilisha mambo mawili matatu ndani ya VOA Express. Shukran sana Mkamiti Kibayasi. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC, muda nao unakimbia kwelikweli kweli. Lakini tuna mambo ya kujuza mengine. Hapa kuna swali ambalo tuliweka kwenye mtana wetu wa Facebook, linasema: Je, nini kifanyike kumaliza vurugu ambazo zimeua na zimeendelea kuleta matatizo katika eneo la Beni, DRC kwa miaka saba sasa? Kwa naanza kusoma majibu ya Simon Shauri, Baba Ombeni, yeye anapatikana huko Manyara, Tanzania, anaandika kuwa amani ya Beni itarudishwa na wakongomani wenyewe, hakuna mwingine atakairejesha amani ndani ya nchi hiyo. Hosea Kangimba anatoka uh, Bukoba, Tanzania, ameandika yeye binafsi anaona kwamba serikali ya nchi hiyo ikae meza moja na waasi ili waweze kupata suluhisho la kudumu. VOA Express inakamilisha muda wake kwa hii leo. Kwa niaba wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi ni Aida Isa, msimamizi Khadija Riami, hapa studio limeshirikiana na Sande Shomari. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, ninawatakia jioni njema, popote pale unaposikiliza matangazo ya VOA Express kutoka hapa Washington DC.