Hii ni Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC, ikiwa sasa ni saa 12 za asubuhi majira ya Afrika Mashariki na saa 11 majira ya Afrika ya Kati. Jina langu Harrison Kama Au. Na mimi naitwa Patrick Nduimana. Leo ikiwa Jumatano tarehe 14 Julai mwaka wa 2021 tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Radio Sunrise Arusha, Kiss FM Mwanza, Life HD Radio Kolowezi DRC, Dodoma FM, Radio Maniema, Radio Rural Kanyabayonga DRC, Nuru FM Iringa, KFM Songea, Voice of Africa Korogwe Tanzania, Radio Mitume Kitale Kenya na UBC Uganda. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com. Karibuni. miongoni mwa tuliokuandalia asubuhi ya leo kasia, pamoja na hali ya taharuki zaendelea kushuhudiwa Afrika Kusini, siku chache tu baada ya rais wa zamani Jacob Zuma kuanza kutumika kifungo cha miezi 15 kutokana na hatia ya kudharau mahakama. Je, kufikia sasa hali ikoje? Si kwa uhakika vile, jeshi wametumwa, kumesaidia kuzidi uh, la Johannesburg. lakini upande wa KwaZulu Natal, na sana sana mji wa Durban ni kwamba kumekuwa akuja, kumekuwa kuliko jana. Katika ripoti nyingine, waendesha mashtaka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Jumanne wametoa hati ya kumkamata waziri mkuu wa zamani Matata Ponyo kwa shutuma za matumizi mabaya ya dola milioni 140, wakati akiwa ofisini. Hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa na mwenzangu Patrick Nduwimana. Maduka na hala nchini Afrika Kusini yameporwa Jumanne kwa siku ya tano mfululizo licha ya hatua ya rais Siri Ramafosa kupeleka wanajeshi mitaani ili kuzima ghasia ambazo zimekwisha sababisha vifo vya watu 45. Wakati uporaji mkubwa umeibuka katika mji mkuu wa uchumi wa Johannesburg na jimbo la kusini mashariki la KwaZulu Natal, mzozo umezuka kwenye uwanja wa kisiasa ambapo wapinzani wakuu wa Afrika Kusini wanawashtumu watu wenye msimamo mkali kuchochea ghasia. Jeshi lilipeleka wanajeshi 2500 kusaidia polisi waliokuwa wamezidiwa, lakini idadi hiyo ni ndogo sana ikilinganishwa na zaidi ya wanajeshi elfu sabini waliopelekwa mitaani mwaka jana kusaidia kuimarisha masharti makali ya kupambana na janga la korona. Jumanne idadi ndogo ya wanajeshi walionekana kwenye baadhi ya vituo vya biashara. Ghasia zilizuka kwa mara ya kwanza ya ijumaa iliyopita, baada ya rais wa zamani Jacob Zuma kuanza kutumikia kifungo cha miezi 15 jela kwa kuidharau mahakama kwa kupinga kutoa ushahidi kwenye uchunguzi wa ufisadi uliodhoofisha utawala wake wa miaka tisa. Mwishoni mwa juma, ghasia zilienea katika jimbo la Goteng ambalo linajumuisha mji wa Johannesburg, ambako miili kumi ilipatikana Jumatatu kwenye kituo cha biashara huko Soweto, kwenye vitongoji vya mji huo. Waendesha mashtaka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Jumanne wametoa hati ya kumkamata waziri mkuu wa zamani Matata Ponyo kwa shutuma za matumizi mabaya ya dola milioni 140. Vyanzo viwili vya serikali vimeliambia shirika la habari la Reuters. Matata ambaye alihudumu kama waziri mkuu chini ya uongozi wa rais wa zamani Joseph Kabila kuanzia mwaka 2012 hadi 2016 amekuwa akikabiliwa na shutuma za ufisadi wakati waendesha mashtaka walioteuliwa na rais Felix Tshisekedi walianza kuchunguza kwa kina utendaji kazi wa serikali ya zamani. Vyanzo hivyo ambavyo vimeomba majina yao yahifadhiwe vimesema hati hiyo ya kumkamata Matata inahusiana na madai yaliyotolewa na mwendesha mashtaka mwezi uliopita. Mwendesha mashtaka Jean Paul Mokolo alisema wakati akihudumu kama waziri wa fedha mwaka elfu mbili kumi na moja Matata aliamuru malipo kwa watu bila madai ya kueleweka chini ya sheria ya serikali inayotoa fidia kwa wafanyabiashara wa kigeni ambao mali zao zilikamatwa mwaka 1970 Mukolo alisema Matata mwenyewe alinufaika na malipo hayo, lakini hajatoa ushahidi juu ya madai hayo. Rais wa Zimbabwe Emmerson Mnangagwa amesema Jumanne kwamba serikali yake inalenga kutoa chanjo za COVID-19 kwa watu milioni moja katika kipindi cha wiki mbili zijazo, wakati akiongeza muda wa kufungwa kwa shughuli za kawaida kwa siku 14 zaidi. Harison Kamau anaeleza zaidi. Kutokana na ongezeko jipya la maambukizi ya virusi vya korona pamoja na vifo nchini humo, Mnangagwa hapo Juni 29 aliweka kanuni mpya kali, zikiwemo amri ya kutotoka nje nyakati za usiku pamoja na kuzuia usafiri kati ya miji kwa mujibu wa shirika la habari la reuters mnangagwa amesema kuwa maambukizi ya corona yanaongezeka kwa kasi kutokana na aina mpya ya virusi vya delta amesema wanalenga kutoa chanjo kwa watu milioni moja kabla ya kufunguliwa tena kwa shughuli za kawaida kufikia sasa taifa hilo la kusini mwa afrika limeshuhudia maambukizi zaidi ya elfu sabini robo yake akiwa ya ametokea katika muda wa wiki mbili zilizopita vifo elfu mbili mia mbili thelathini na sita pia vimeshuhudiwa katika muda huo tangu zoezi la utoaji chanjo za covid lilipoanza nchini humo ni watu takriban elfu mia tisa waliopata kufikia sasa. Wiki iliyopita Mnangagwa, kupitia hotuba kwa njia ya televisheni, alisema kuwa ripoti iliyotolewa wiki iliyopita inasema kuwa asilimia 80 ya maambukizi mapya ya korona ni kutokana na virusi vipya vya delta. Wiki moja iliyopita taifa hilo lilipata kasha kubwa zaidi la dozi milioni mbili za COVID, wakati nyingine milioni 3.5 zikitarajiwa mwishoni mwa mwezi huu. Hii unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa Jumanne liliangazia ongezeko la vitendo vya ubaguzi wa rangi ulimwenguni na kuamuru uchunguzi huru juu ya vitendo vyovu vya maafisa wa polisi vinavyochochewa na ubaguzi wa rangi. Kwenye azimio lililopendekezwa na kundi la nchi za Kiafrika, baraza hilo lililaani vikali ubaguzi wa rangi unaoendelea na vitendo vya ukatili vinavyofanywa na maafisa wengi wa usalama dhidi ya waafrika na watu wenye asili ya Afrika. Azimio hilo ambalo lilipitishwa bila ya kupigiwa kura lilikemea ubaguzi wa rangi miongoni mwa maafisa wa usalama na mifumo ya vyombo vya sheria na limesisitiza umuhimu wa kuwafikisha wahusika mbele ya vyombo vya sheria. Liliamuru kuundwa taasisi huru ya kimataifa ya wataalam ambayo itaimarisha haki na usawa wa watu wa rangi zote katika muktadha wa utekelezaji wa sheria katika sehemu zote za ulimwengu. Azimio hilo linafuatia ripoti ya kulani iliyochapishwa mwezi uliopita na mkuu wa baraza la haki za binadamu la umoja mataifa Michelle Bachelet, ambaye aliomba ubaguzi wa rangi dhidi ya watu weusi utokomezwe mara moja, akiwasilisha ripoti hiyo ambayo ilipendekezwa kufuatia mauaji ya mmarekani mweusi George Floyd aliyeuawa mwaka jana na afisa wa polisi mzungu Bachelet aliliambia baraza hilo Jumatatu kwamba kuna haja ya dharura ya kukabiliana na urithi wa utumwa. Kuba imezuia tangu Jumatatu huduma kwenye mitandao tofauti ya kijamii na mitandao ya kutuma na kupokea ujumbe ikiwemo Facebook, Instagram, WhatsApp na Telegram. Bodi inayofuatilia matumizi ya mtandao wa intanet ulimwenguni NetBlocks imesema jana. Ni wakati maandamano ya kuipinga serikali yakiendelea katika miji mbalimbali ya nchi hiyo lakini makampuni hayo ya mitandao ya kijamii hayakueleza ikiwa huduma za mitandao yao zilifungwa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, maelfu ya wakuba walijiunga Jumapili na maandamano katika miji mbalimbali nchini kote kupinga mzozo wa kiuchumi unaolikabili taifa hilo na namna viongozi wanavyoshughulikia janga la korona. Baadhi ya waandamanaji waliomba kumalizika kwa utawala wa kikomunisti. Serikali ilisema maandamano hayo yalichochewa na wanamapinduzi wanaofadhiliwa na Marekani ambao walitumia kufadhaika kwa wananchi na mzozo wa kiuchumi uliosababishwa kwa kiasi kikubwa na vikwazo vya biashara vya Marekani vya miongo kadhaa. Zaidi ya watu mia moja mkiwemo wanahabari huru na wanaharakati wa upinzani walikamatwa kufuatia maandamano hayo ya kupinga serikali, baadhi yao wakiendelea kuwekwa mbaroni eh. Vyanzo tofauti vimesema jana. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Miji kadhaa mikubwa kote ulimwenguni katika kipindi cha wiki mbili zilizopita imeshuhudia wimbi kubwa la joto, wakati mwingine likivuka digrii 27 Celsius. Lakini kinachotia wasiwasi zaidi ni wimbi la joto lisilo la kawaida magharibi mwa Marekani na Kanada. Jumatatu wiki hii, jimbo la California liliripoti viwango vya juu zaidi vya joto kuwahi kushuhudiwa ulimwenguni. Harison Kamau, anaarifu zaidi. Kwenye mji ulioko jangwani wa Palm Springs, California, wimbi la joto linatarajiwa kuongezeka wiki hii wakati watalii wakifanya kila wawezalo kujiepusha na adhari zake. Sibel Roll ambaye ametembelea mji huo kutoka jimbo la Indiana anasema joto lililoko ni zaidi ya aliloshuhudia mashariki ya kati. I think the best way to Namna bora zaidi ya kuelezea hali iliyoko, kama rafiki yangu alivyosema, ni sawa na kufungua oven iliyowashwa na kisha kugongwa na joto. Nimeishi Kuwait huko mashariki ya kati, lakini joto la hapa huwezi kulinganisha. Migahawa pamoja na maeneo mengine ya starehe mjini humo yamelazimika kuweka vifaa maalum vya kumwagia wageni mvuke wa maji baridi kwenye sehemu za nje ili kudhibiti joto. Hata hivyo, hatua hizo hazijasaidia wakati wa joto lililoshuhudiwa Jumapili la hadi digri 113 Fahrenheit sawa na digri 45 Celsius. Kwenye eneo la Death Valley California, joto la hadi digri 130 Fahrenheit limerekodiwa na kwa hivyo kufanyika kuwa mojawapo ya maeneo yenye joto zaidi ulimwenguni. Wakulima pia wanachukua tahadhari za kulinda wafanyakazi wao wakati wa wimbi la joto jimboni California. Tukiondoka Marekani, huko nchini Urusi, wataalamu wa hali ya hewa wanasema Jumanne kwamba huenda taifa hilo mwaka huu likashuhudia msimu wenye joto zaidi kutokana na ongezeko la joto ulimwenguni. Mwezi uliopita unasemekana kushuhudia viwango vya juu zaidi vya joto. Kuanzia Jumanne hadi Ijumaa, viwango vya joto vitakuwa juu sana. Kulingana na utafiti, Alhamisi ndiyo itashuhudia viwango vya juu zaidi. Mjini Moscow wakazi walidhibiti joto kwa kwenda kwenye bustani zenye maji, wakati mji huo Jumanne ukisemekana kushuhudia viwango vya juu zaidi vya joto tangu mwaka 1936. Spain pia inasemekana kushuhudia ongezeko kubwa la joto linalokisiwa kutoka barani Afrika katika siku za karibuni, viwango vya joto nchini humo vinasemekana kuwa ni zaidi ya digrii 44 Celsius kusini mwa taifa hilo kwenye bonde la Guadalquivir hali ya joto huenda ikapanda hadi digrii 47 Celsius, kulingana na utabiri uliotolewa na idara ya hali ya hewa ya taifa. Iraq pia haijaachwa nyuma, wakati ikisemekana kushuhudia joto la zaidi ya digrii 45 Celsius wakati wa mchana kwa wakazi wa Mosul nchini humo. Kama Yasil mto wa Tigris unatoa tija hadi nyakati za jioni pale viwango vya joto vinaposhuka. Viwango vya joto vimekuwa vikizidi digrii 50 Celsius. Wakati mfumo wa umeme ni dhaifu na hautoshi, inabidi watu wengi na hasa vijana kuja hapa kwenye mto. Kupotea mara kwa mara kwa umeme nchini Irak, huduma duni kutoka serikalini, pamoja na tuhuma za ufisadi ni maswala yaliyopelekea maandamano makali nchini humo mwaka 2019 wataalamu wanaonya kuwa hali ya ongezeko la joto kwenye maeneo mengi ulimwenguni imesababishwa na mabadiliko ya hali ya hewa au tabia nchi unaendelea kusikiliza kumekucha wa afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na miongoni mwa redio zetu shirika ni pamoja na rtgl radio kirumba drc radio racove kiwanja DRC, radio progress kule bunya Radio Sango Malamu, vilevile kuna redio Muungano Oicha DRC na Radio Dynamic ikiwa Lubumbashi. Mwenzangu Patrick Ndwimana anaendelea kusomea habari za dunia. Tukiendelea na habari zaidi za dunia, waziri wa usalama wa ndani wa Marekani Alejandro Mayorkas Jumanne amewaonya wahamiaji kutoka Kuba na Haiti kwa kujaribu kuingia Marekani kinyume cha sheria kwa njia ya bahari, akisema safari hizo zina hatari kubwa na kwamba hawataruhusiwa kuingia. Nataka niweke wazi, ukipitia kwenye bahari hutafika Marekani, Mayorkas amesema katika mkutano wa waandishi wa habari. Maafisa wa ulinzi wa pwani wanafuatilia kwa kutumia ndege na hawajaona ongezeko la wahamiaji tangu uanze mzozo wa Kuba na mauaji rais wa Haiti wiki iliyopita, Mayorcas amesema. Ameongeza kuwa maafisa wa Marekani wako tayari kukabiliana na ongezeko la aina yote la wahamiaji. Mayorcas ambaye familia yake ilitoroka utawala wa kikomunisti nchini Kuba amesema suala hilo lina umuhimu binafsi kwake, lakini amesisitiza pia hatari ya kusafiri kwa njia ya bahari. Wakati huo huo, wizara ya mambo ya nje ya Marekani jana imetoa wito wa utulivu nchini Kuba ikisema ina wasiwasi mkubwa juu ya picha za ghasia ilizoziona siku chache zilizopita. Rais wa Marekani Joe Biden jana ameyashtumu vikali majimbo yanayoongozwa na Warepublikani kwa kusukuma kupitishwa kwa kanuni kali kuhusu upigaji kura, akisema ni shambulio linaloendelea dhidi ya uhuru. Warepublikani wanasema wanaweka mkazo kwenye sheria za upigaji kura ili kusitokee tena wizi wa kura katika uchaguzi ujao na wamarekani wawe na imani kwamba kura zao zinahesabiwa sawa. Hii unasikiliza ni Kumekucha Afrika. Ripoti kutoka shirika moja lisilo la kibiashara inasema kuwa Afrika inahitaji kuongeza uwezo wa intaneti ili kuimarisha uchumi wake, hasa wakati huu wa janga la korona. Shirika hilo limesema kuwa ingawa huduma hiyo imeimarishwa barani humo ni mtu mmoja kati ya watano ambaye ana internet. Kodi za juu pamoja na kufungwa mara kwa mara kwa internet na baadhi ya serikali pia ni masuala yanayochangia kasi ndogo ya ukuaji wa huduma hiyo barani Afrika. Harison Kamau anaisoma ripoti ya Mohamed Yusuf kutoka Nairobi. Shirika hilo kwa jina The Internet Society, kwenye ripoti iliyotolewa mwezi huu, limesema kuwa vituo vya kurushia internet barani Afrika maarufu kama Internet Exchange Points au IXP vimeongezeka kutoka 19 hadi 46 ndani ya kipindi cha miaka minane. Mataifa manane sasa yana zaidi ya kituo kimoja. IXP ni kituo ambacho mitandao tofauti pamoja na makampuni ya huduma za internet hubadilishana taarifa. Hatua iliyopigwa ni kubwa kwa kuwa mwongo mmoja uliopita mataifa mengi ya Kiafrika yalitegemea vituo vya nje ya bara. David Bekele ni naibu mkuu wa Internet Society tawi la Afrika. Shirika hilo lisilo la kibiashara linashughulikia na kuimarisha matumizi ya internet. Anasema kuwa kuwepo kwa vituo vya IXP barani Afrika kumeimarisha huduma kwa watumiaji wa internet By developing internet exchange points within Africa, we have limited... kwa kubuni vituo vyetu vya IXP barani tumepunguza idadi ya taarifa za kimitandao zinazotumwa nje ya bara na kisha kurejeshwa hatua hiyo imepunguza gharama pamoja na kuongeza kasi ya matumizi ya intanet. Shirika hilo lenye makao yake makuu hapa mjini Washington DC linasema kuwa lengo ni kuhakikisha kuwa asilimia themanini ya huduma za internet zinafanyikia ndani ya bara la Afrika. Maiko Nitegeka ambaye ni mtaalamu wa teknolojia ya mawasiliano anasema kuwa ongezeko kubwa la matumizi ya mitandao kutoka kwa wananchi limepelekea serikali nyingi za kiafrika kuimarisha huduma za internet. Hatuwezi kuondokana na suala la vijana ambao ni watumiaji wakubwa wa mitandao wakilinganishwa na vizazi vya nyuma. Swala jingine ni kutokana na kuwa watu wengi sasa wana simu za mkononi zenye uwezo wa kutumia intanet na ambazo zinapatikana kwa bei nafuu. Utafiti uliofanywa mwaka 2020 na shirika moja kwa jina International Foundation Corporation ulibaini kuwa matumizi ya internet huenda yakaongeza dola bilioni 180 za Kimarekani kwenye uchumi wa Afrika. Hata hivyo, kuna baadhi ya serikali ambazo zimekuwa zikizima baadhi ya majukwaa ya kimitandao pamoja na mawasiliano ya kidijitali huku yakiongeza kodi kwenye huduma za internet. Omoni Colande, ambaye ni mkurugenzi mkuu wa kampuni ya Nigeria ya Sibit inayotoa huduma ya kulipia bidhaa kwa njia ya kimitandao, anasema uingiliaji wa serikali kwenye huduma za internet kutadumaza biashara. Amesema kuwa kuna baadhi ya biashara ambazo zinapata hasara kutokana na hali hiyo. Tume ya uchumi ya Umoja wa Mataifa kwa ajili ya Afrika inasema kuwa ni asilimia 20 pekee ya watu barani Afrika walio na huduma za internet. Shirika la Internet Society linaomba serikali za kiafrika kupanua huduma za internet hadi kwenye maeneo ya mashambani ambako kuna idadi kubwa ya watu wanaoishi ili pia wanufaike kutokana na huduma hiyo. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington dc. Hali ya taharuki pamoja na ghasia zimeendelea kushuhudiwa Afrika Kusini siku chache tu baada ya rais wa zamani Jacob Zuma kuanza kutumikia kifungo chake cha miezi 15 kutokana na kupatikana na hatia ya kudharau mahakama. Hapo jana, mwenzetu Idli Gongo basi alipata nafasi ya kuzungumza na Godfrey Kamuti ambaye ni mkazi wa Johannesburg mwenye asili ya Kenya, na hivi ndivyo anaeleza hali ilivyokuwa. Kumeanza kutulia kumetulia, especially leo, lakini inavyoelewa, wakati huu upande wa Daban kumekuwa kubaya zaidi, kumekuwa worse than yesterday. Watu wameenda saa kuiba na kuchoma mafactory na mawarehouse Labda unaweza kutueleza uh, hapo hivi sasa, maanake kuna habari mchanganyiko. Haya maandamano vurugu hizi na watu mm, wanakuiba zinatokana na watu mm, kupinga hukumu ya rais wa zamani Jacob Zuma au ni hali ya mambo jinsi ilivyo kuhusiana na uchumi na covid kumi na tisa, tuoni kama kuna uhusiano kabisa na kuhukumiwa kwa rais mstaafu Jacob Zuma, ni tunaona tu hii ni mambo ya uchumi, kwa sababu wengi hata hawajui hawajui wanachofanya, wanaenda tu kuchoma mali ya watu pia bila kufahamu, na kile ambacho sasa wao wanakitaka kifanyike ni nini ambacho mm. wanakieleza. Unapo unasikia an, kwamba watu wanasema mimi sina kazi, maisha yamekuwa magumu, sina chochote, kwa hivyo ndio unafanya hivi. Utaona uh, watu waki wa, wa, wa, wa, wa, interview kwa muda mfupi no. nao niba wanasema, hapana, mimi naiba kwa sababu niko na shida, ka sina chakula uh. Lakini kuna wengine ambao sasa wanachanganyika na wa criminals pia, sasa huwezi jua ni nini hasa kabisa hili suala mm. lenyewe lilianza mm. vipi, maanake uh, inavyoonekana kama vile imechochewa na hukumu ya uh, Jacob Zuma. Kweli eh, ikuwa, unaweza, naweza sema hii uh, hukumu ya Jacob Zuma ni actually trigger, ndio imetriga haya mambo yote na pia sana sana, tukiangalia zaidi ya hayo ni kwamba eh, ile tunaweza uh, ita uh, wale ambao walianza kuchoma uh, uh, uh, kuharibu mali na kuiba na walioanza, hakuna chochote kilichofanyika kwao. Kwa hivyo tunaona ni kwamba watu wameona ni kama hakuna consequences. Wana, uh, province ya KwaZulu Natal akuja Gauteng, alafu ai zaidi kume- kumeendelea kuwa watu. Kuna taarifa kwamba leo hii uh, wanajeshi walipelekwa mitaani kwenda kuzuia. Je, hili linaweza likawa mm, ndio ambao limesababisha mm, uh, hali ya mambo kutulia, watu kuacha kufanya uh, vurugu, hasa katika hapo huo mji wa Johannesburg, ambalo ni jiji kubwa? Kwa uhakika vile jeshi wametumwa kumesaidia jiji la Johannesburg, lakini upande wa KwaZulu Natal na sana sana mji wa Durban, vile tunavyoelewa ni kwamba kumekua hakuja kumekuwa kubaya kuliko jana jana na juzi, wamekuwa kukiibiwa ndani ya mamol, lakini sahii wameanza kuenda kwa mafactory na kama warehouse. Ni Godfrey Kamuti ambaye ni Mkenya anayeishi mjini Johannesburg akizungumza na Sauti Amerika kutoka Afrika Kusini. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana leo. Kwenye makala ya vijana, taasisi ya Tiwi inayoangazia maswala ya afya ya kiakili katika jamii miongoni mwa vijana inapambana na tatizo la msongo wa mawazo na sonona miongoni mwa vijana na unyanyapaa katika jamii zao. Mwanzilishi mwenza na afisa mtendaji wa taasisi hiyo Neema Tembele alianzisha taasisi hiyo miaka michache iliyopita hapa mjini Washington DC. Basi amezungumza na Sande Shomari akiguzia ushirikiano kati yao na serikali nchini Tanzania na kuandaa taarifa ifuatayo. Suala la afya ya akili, ya msongo wa mawazo limekualikuwa kumbwa watu wengi duniani na kati yao vijana hawajaachwa katika kundi hilo. Asilimia ishirini ya vijana duniani wanakumbana na changamoto ya afya ya akili kwa mujibu wa ripoti ya umoja mataifa mental health matters ya mwaka 2014 . Pia kumekuwa na unyanyapaa mkubwa katika matatizo haya, na matokeo yake vijana wanaokumbana na tatizo hili wamejikuta wakishindwa kutafuta msaada. Hivi sasa taasisi ya tewi imeingia katika ushirikiano na serikali ya Tanzania ili kutoa huduma zao. Mwanzilishi mwenza na afisa mtendaji wa taasisi hiyo Neema Tembele anasema walikwenda kutoa huduma katika hospitali za serikali na kushirikiana na serikali za mitaa baada ya kupata kibali katika wizara ya afya ya Tanzania, tulianza katika hospitali uh, za serikali, na katika kipindi hicho pia ndio mambo ya corona yakatokea. Kwa hiyo services hospitali ikabidi zipungue kidogo, kwa sababu watoaji wa huduma ni Wisdom and Wellness Counsellors ambao ni wakinabidi waliofundishwa katika masuala ya mental health ya programu ya WHO. Juhudi za Neema na taasisi yake, pamoja na changamoto zilizokutana nazo, lakini waliona mwanga mbele yao na zilizaa matunda baada ya kupata ushirikiano kutoka kundi la waimbaji la Korea liitwalo BTS, ambalo liliwasaidia katika kuchangisha fedha. Ni washabiki wa kundi la BTS ambao ndio, wali, ndio, wali, raise, wali raise fans ya hii hii mwezi wa pili kwa niaba ya BTS kwa ajili ya birthday ya J-Hope, wana branches mbalimbali mbali. Kuna Wisdom and Wellness Army branch Tanzania tulikuwa hatujui, so this was a ilikuwa surprise nzuri sana um, tukakutana nao baada ya initiative ya ku-raise funds, ambazo inawezesha hii project kufanyika sasa hivi. Walikuja ofisini wakati tunafanya launch mpya ya website tena ya tewi ambayo inatoa information zaidi na wakaonyesha kuwa wangependa kuendelea kushirikiana na sisi na sisi tungependa kushirikiana na wao zaidi ya hapo, zaidi ya tu hiyo fundraising. Kwa hiyo na wao pia tutawa train katika kuadapti mhGAP ili wakiwa na wao katika jamii zao waweze kuwa na ule uwezo wa kuwasaidia, wakiwa na ushirikiano na serikali za mitaa nchini Tanzania, walitafuta namna ya kusaidia walioathirika na madhila ya afya ya akili, na wamefanikiwa kutoa huduma hii kwa wiki kadhaa katika mitaa ya Tanzania, lakini wakati huo huo, mahitaji ya vijana wenye madhila ya msongo wa mawazo wanapata huduma hii kwa kufuata mwongozo wa WHO na wizara ya afya nchini humo, kupitia wahudumu wa tewi, wakiendelea kusaidia watu kutoka kona za hospitali mpaka kona za mitaa, ikiwa karibu zaidi na jamii na vijana katika mitaa yao, na kubadilishana mawazo, kujengea na uwezo na kuondoa nyapaa miongoni mwa walioathirika katika jamii pia wamechapisha vitabu vya afya ya akili, ili katika jamii kila mtu akiona dalili aweze kujua nini cha kufanya, badala ya kuwabeza au kukimbilia kwa waganga wa kienyeji. Na pia wanatoa huduma ya kuwaelekeza kwa wataalamu zaidi, ikiwa hawana uwezo wa kuwapatia huduma hiyo. wa Afrika Neema anatabanaisha kwamba wanatoa mafunzo ya yoga bure kupitia kwenye mtandao wao kila wiki, akiwa yeye mwenyewe ni mkufunzi. anawarai vijana wanaopitia madhila haya kwamba hawako peke yao. Ukikutana naya matatizo, msijifiche, fungukeni, ombeni msaada, mjue kwamba hamko peke yenu. Yaani, mnaweza mkaangalia uko nje, mkaona wenzenu wengine, yaani kila kitu kiko sawa, lakini ukweli wao, kila mtu ana struggle na mambo yake mwenyewe peke yake. Kwa hiyo wewe, kujificha, kujiumiza mwenyewe haisaidii ongea na hawa bibi hawa, wakinamama ongea na marafiki zako, kuwa mwazi. Hauna kitu chochote cha kuwa embarrassed. Sisi ni binadamu, kila mtu anapitia hizi challenges. Wakati wakiendelea na huduma hii, Neema anasema ushirikiano wa wizara ya afya nchini Tanzania umewawezesha kuwa na uwezo mkubwa zaidi wa kusaidia wanaohitaji huduma yao, na inawasaidia pia kukusanya taarifa za waathirika na ripoti zao zikiambatana na ushuhuda, akiwarai wazazi nao wanakutana na matatizo haya Wasikate tamaa kwani haina maana wazazi wanajua kila kitu. Wakipata changamoto hii, waombe msaada, na wanaweza kuta wengi wamepitia haya na no, wakaweza kupata msaada zaidi. Sandei Shomari, Sauti America, Washington DC. Kabla ya kukamilisha Kumekucha Afrika hivi leo, basi tupate muktasari wa habari. Maduka na ghala nchini Afrika Kusini yameporwa Jumanne kwa siku ya tano mfululizo licha ya hatua ya rais Cyril Ramaphosa kupeleka wanajeshi mitaani ili kuzima ghasia ambazo zimekwisha sababisha vifo vya watu 45. Waendesha mashtaka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Jumanne wametoa hati ya kumkamata waziri mkuu wa zamani Matata Ponyo kwa shutuma za matumizi mabaya ya dola milioni 140, vyanzo viwili vya serikali vimeliambia shirika la habari la Reuters. Rais wa Zimbabwe Emmerson Mnangagwa amesema Jumanne kwamba serikali yake inalenga kutoa chanjo za COVID-19 kwa watu milioni moja katika kipindi cha wiki mbili zijazo, wakati akiongeza muda wa kufungwa kwa shughuli za kawaida kwa siku 14 zaidi. Baraza la haki za binadamu la Umoja Mataifa Jumanne liliangazia ongezeko la vitendo vya ubaguzi wa rangi ulimwenguni na kuamuru uchunguzi huru juu ya vitendo viovu vya maafisa wa polisi vinavyochochewa na ubaguzi wa rangi. Cuba imezuia tangu Jumatatu huduma kwenye mitandao tofauti ya kijamii na mitandao ya kutuma na kupokea ujumbe ikiwemo Facebook, Instagram, WhatsApp na Telegram Bodi inayofuatilia matumizi ya mtandao wa internet ulimwenguni NetBlocks imesema jana. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Kwa niaba wa ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi jarihami produsa tuhudonishi Ubahiro, jina langu Harison Kamau na nimeshirikiana naye Patrick Nduwimana, kwa pamoja tukikutakia siku njema.