Every day, a healthy day. Hivi sasa ni saa nane kamili mchana kwa saa za hapa Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia, msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Upinzani mkuu nchini Chad ambao ulikuwa umeidhinishwa kwa mara ya kwanza kuandamana dhidi ya utawala wa kijeshi siku ya Ijumaa umeamua kuahirisha uhamasishaji kwa sababu ya kutokubaliana juu ya njia iliyotangazwa. Kwa mujibu wa AFP, asasi za kiraia na chama cha Transformers cha mpinzani Succes Masra walitaka kufanya maandamano huko Njamena dhidi ya ukiukaji wa kimfumo wa haki za binadamu na kutoa madaraka kwa baraza la kijeshi la mpito. Maandamano hayo yameahirishwa hadi tarehe nyingine. Mratibu wa maandamano aliyeambia AFP wanaharakati hao walitaka maandamano yafanyike Jumatano, lakini waziri wa usalama wa umma Suleimani Abakar Adom alitoa ruhusa ya kuandamana Ijumaa, akieleza kwamba ikitokea kosa au jambo lolote waandaaji watawajibika. Maandamano hayo yaliidhinishwa kupita kwenye barabara yenye urefu wa kilomita tatu katikati mwa mji mkuu wa Chad. Vikosi vya waasi vimefanya shambulizi jipya katika mkoa wa Tigray nchini Ethiopia. Msemaji wa waasi aliliambia shirika la habari la AFP hii leo, wiki mbili baada ya shambulizi la kwanza ambalo lilipelekea serikali kutangaza usitishaji mapigano. Jana tulifanya shambulizi kwenye mkoa wa Raya kusini mwa Tigrei na tulifanikiwa kuondoa vikosi vya ulinzi vya serikali kuu na vikosi vya Amhara, Getachu Reda aliambia AFP kwa njia ya simu. Getachu pia alisema wapiganaji wa waasi bado wanavifuatilia vikosi vinavyoiunga mkono serikali. Hii leo msemaji wa jeshi la serikali kuu hakuweza kupatikana mara moja na ilikuwa vigumu kuthibitisha madai ya geta chu kwa kuwa mitandao ya mawasiliano ilikatwa kabisa katika mkoa huo. Hapo Novemba nne, waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed alizindua operesheni ya kijeshi katika mkoa huu uliopo kaskazini mwa nchi ili kuwanyang'anya silaha na kuzikamata mamlaka za kieneo zilizopinga kutoka Tigray People's Liberation Front TPLF. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Taasisi inayoshughulika na viwango vya chakula na dawa Marekani, FDA, inaongeza onyo jipya kwa chanjo ya COVID 19 ya Johnson and Johnson kwa sababu ya kuhusika kwake na hali nadra ya matatizo ya neva. Taasisi ya serikali kuu inayofuatilia masuala hayo ilitoa taarifa jana Jumatatu ikisema ilipokea ripoti za awali za watu mia moja ambao walipata ugonjwa wa Gilan Bare baada ya kuchoma Johnson n Johnson ambayo inatolewa dozi moja pekee. Kulingana na FDA, tatizo la Gilan Bare linatokea wakati mfumo wa kinga unaharibu seli za neva na kusababisha udhaifu wa misuli na wakati mwingine kupooza. Kati ya watu elfu tatu na elfu sita wanagundulika na hali hiyo kila mwaka nchini Marekani. FDA ilisema kati ya washiriki mia moja wa chanjo ambao walipata ugonjwa wa Guillain-Barre mtu mmoja alikufa na tisini na watano walilazwa hospitali. Kesi nyingi zilizoripotiwa ni za wanaume wenye miaka hamsini na zaidi, na hali hiyo huwatokea wiki mbili baada ya kuchomwa sindano. Na kansela wa Ujerumani Angela Merkel Jumanne aliwasihi wakazi wote wa Ujerumani kupata chanjo kama wanataka kufurahia uhuru wao. Merkel alitoa maoni hayo alipotembelea taasisi ya magonjwa ya kuambukiza ya Robert Koch, RKI, ya Ujerumani, pamoja na rais wa RKI Lothar Wieler na waziri wa afya nchini humo Jens Spahn. Ziara hiyo imekuja wakati nchi hiyo inashuhudia kuongezeka kwa kiwango cha maambukizi ya COVID-19 katika wiki iliyopita. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji katika matangazo ya Kwa Undani ambapo hii leo tutaangazia ghasia zinazoendelea nchini Afrika ya Kusini hasa ikiwa kwamba serikali imeamua kupeleka wanajeshi kwenda mitaani kukabiliana na wananchi ambao wamevamia e, maeneo mbalimbali ya uzalishaji maduka, vilevile na taarifa zikiwepo hii leo, baadhi ya kundi ama makundi ya watu yamekwenda kuvamia katika viwanda mbalimbali vinavyotengeneza bidhaa mbalimbali, wenyewe wakieleza kuwa ni hasira ya hukumu ya rais wa zamani wa taifa hilo Jacob Zuma, huku wengine wakieleza kwamba hiyo sababu inatumika tu katika uh, ile hali ya watu kufanya uhalifu. Katika sehemu ya pili ya matangazo ya Kwa Undani tutaangalia kuripotiwa kwa kiwango cha joto kikali kabisa eh, kutokea hapa Marekani katika majimbo uh, ya magharibi ambapo watu ama wakazi wa maeneo wa hayo wameanza kuwekewa e, mgao wa kupata maji na umeme ili kuhakikisha kwamba watu wasidhurike zaidi. Ninayekukaribisha katika matangazo haya ya kwa undani hii leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Katika kaundani tunaanzia nchini Afrika ya Kusini ambapo taifa hilo limeingia katika siku nyingine tena ya ghasia katika miji mikubwa ya Johannesburg, Durban na KwaZulu Natal, ikiwa ni ile harakati za wale wanaojiita wafuasi wa, wa rais wa zamani Jacob Zuma kupinga hukumu iliyotolewa ya kwenda kukaa gerezani miezi kumi na tano kutokana na kukiuka Uh, amri ya mahakama na kushindwa kushiriki ama kutoa nafasi uchunguzi ufanyike dhidi ya mashauri yanayomkabili ya rushwa, uh, ambapo wakati alipokuwa rais wa taifa hilo ndipo inapoelezwa aliyofanya matendo hayo. Wakati hayo yakiendelea, tukumbuke mpaka siku ya jana mahakama ya Afrika Kusini ilikuwa ikisikiliza kesi ya rufaa iliyowasilishwa na rais wa zamani wa nchi hii Jacob Zuma juu ya kifungo chake kirefu gerezani, kufuatia maandamano makali dhidi ya wafungwa. Kulingana na shirika la habari la Reuters, mawakili wa Zuma waliomba mahakama kumwachilia huru Zuma mwenye umri wa miaka 79 uh, kwa sehemu ya sababu kwa madai kwamba mahakama ya katiba ilitoa hukumu hiyo isivyo sawa. Hayo yakiendelea, eh, hali ya ghasia zimeendelea kuzuka katika maeneo mbalimbali ya taifa hilo la Afrika Kusini ambapo vilevile vile kwa mujibu wa shirika la habari la BBC e, mpaka hii leo imeripoti kwamba watu arobaini na watano wamefariki dunia kutokana na ghasi ambazo zimekuwa zikitokea katika maeneo mbalimbali ya mbali ya Afrika Kusini a, tangu kujisalimisha kwa rais wa zamani wa taifa hilo Jacob Zuma wiki iliyopita, ambapo BBC inaripoti kwamba takriban watu mia nane walikamatwa kutokana na ghasia ambazo zimeanza kama maandamano Alhamisi iliyopita kupinga kwenda jela kwa Zuma, maandamano ambayo yameambatana na wizi mbalimbali unaofanyika katika maduka makubwa ya bidhaa mbalimbali. Na hii leo taarifa zinaeleza kwamba e, watu licha ya wanajeshi kupelekwa mitaani kutuliza ghasia hizo, bado kuna wengine wapo, wamefanikiwa kufanya uharibifu katika miji mingine ya Afrika ya Kusini. Wakati hayo yakiendelea, eh, waziri wa ulinzi Nosiziwe Mapisa Nkula yeye ameweka bayana kwamba, uh, hamna sababu yoyote ya kuendelea, eh, kuficha ama kutokubali kwamba hali iliyopo hivi sasa imefikia kiwango kuwa cha uh, dharura, uh, kufuatia ghasia ambazo zimekuwa zikitokea uh, katika maeneo ama majimbo ya KwaZulu Natal na uh, Gauteng. Kiongozi wa Kwazulu Natal, kwa mujibu wa BBC, uh, Sihle Zikalala amesema watu 26 wameuawa katika jimbo hilo akiwemo kijana mdogo mwenye umri wa miaka kumi na mitano, kwa mujibu wa ripoti ya EWN, ambapo visa tisa vingine, vifo tisa vingine vimethibitishwa katika jimbo la Gauteng, kwa mujibu wa shirika la habari uh, la AFP. Hayo yakiendelea, wanajeshi inaelezwa waliingia mitaani kukabiliana na wananchi wa eneo hilo ili kuona namna gani wanaweza kupunguza. Na wanajeshi hao e, wa Afrika Kusini wameongeza doria vilevile katika mji mkuu wa kiuchumi wa Johannesburg leo, ambapo hali kidogo ilielezwa, uh, kulikuwa kuna uonekano wa utulivu, ikiwa ni juhudi za kuzuia uporaji na uharibifu wa mali uliochochewa na kuwekwa jela kwa rais wa zamani Jacob Zuma, hasa zimekuwa katika majimbo ya Gauteng na KwaZulu Natal anakotoka Zuma, tangu kiongozi huyo kujisalimisha kwa polisi na kusababisha vifo ambavyo tumevieleza hapo. Rais wa taifa hilo Cyril uh, Ramaphosa katika hotuba kwa taifa uh, jana usiku aliamrisha uh, wanajeshi kupelekwa katika majimbo hayo mawili kusaidia polisi kusitisha ghasia na kudumisha tena usalama. Hebu tusikilize ripoti ya mwanahabari wetu Abdu Shakur Abud juu ya kile kinachoendelea. Uh, Rais Cyril Ramaphosa amesema ghasia zinazolikumba taifa lake na kusababisha maafa na uharibifu mkubwa hazijawahi kutokea nchini humo tangu utawala wa wengi kuchukua madaraka mwaka 1994 na hazikubaliki. the path of kufuata njia ya ghasia, uporaji na kutofuata sheria kunaelekea katika hasia zaidi na uharibifu, pamoja na hasara na machungu, na kupelekea umasikini zaidi, ukosefu wa kazi na kupoteza maisha ya wasio na hatia. Katika kuzuia ghasia hizo, Rais Ramaphosa ameamrisha wanajeshi kuwasaidia polisi walioshindwa nguvu na maelfu ya watu waliokuwa wanapora kila kitu kutoka maduka mbalimbali katika miji mikubwa ya Johannesburg na Peter maritzburg pamoja na miji mingine mikubwa nchini humo. Wananchi wengi wameridhika na uamuzi huo wa kupeleka wanajeshi kujaribu kurudisha utulivu. Sherif Mpofu, mfanyakazi kwenye mgahawa, anasema kwa vile hivi sasa serikali imewapeleka wanajeshi mitaani, inabidi watanzue mambo kwa amani nchini humo. Uh, haijabidi kwa mtu yoyote kupigwa risasi au kupigwa au kuteswa Watu inabidi kuwa makini kuweza kuzungumza na watu vizuri, ili kuleta utulivu, kwa sababu wakianza kufyatua risasi tutakuwa na vita, na hilo ni jambo ambalo hatulitaki hapa Afrika Kusini. Mpofu alikuwa akisema hayo kutokana na jinsi polisi wanatuhumiwa kwa kutumia nguvu kupambana na waporaji na waandamanaji, vilevile baadhi ya watu waliokuwa wakilinda mali zao walivyokuwa wanafyatua risasi kwa waporaji, kulingana na mashirika ya kutetea haki za binadamu. Waziri wa polisi Beki Sele aliwaambia mkutano wa waandishi wa habari hapo jana Jumatatu kwamba watu 757 wamekamatwa wengi wao huko Johannesburg. Alieleza matumaini kwamba polisi watahakikisha hali haitazorota zaidi, lakini Tumelo Moslehi, mjasiri mali, ana hofu hasira zinazotokea na ghasia zitazidisha mambo kuwa mabaya zaidi. The jobs that are being lost, ajira zinazopotea wakati huu zinazorotesha hali ya mahitaji ya jambo hilo. Kushuhudia maduka na biashara za watu zikiharibiwa si jambo zuri. Ndiyo, watu wana njaa hii leo, lakini kesho kutakuwepo na ukosefu mkubwa zaidi wa ajira, machungu zaidi na kutaabika zaidi watu katika taifa linalojaribu kufufua uchumi wake. Rais Ramaphosa amesema ghasia hazihusu tu kuwekwa jela kwa Zuma bali ni za kisiasa, akisema hakuna malalamiko au sababu za kisiasa zinazoweza kuhalalisha ghasia kama hizi wachambuzi wanasema ghasia huenda zinatokana zaidi na hali mbaya ya uchumi inayolikabili taifa hilo kuu kiuchumi barani Afrika, hasa kutokana na masharti makali ya kukabiliana na janga la korona, ambapo Rais Ramaphosa alizangaza tena Jumapili nchi kurudi katika masharti makali ya kukabiliana na COVID wakati nchi hiyo inakumbana na wimbi la tatu la COVID 19. Asante sana uh, Abdu Shakur Abud, kwa kutueleza hayo yote na kutokana na hilo, nimezungumza na mkazi wa jiji la Johannesburg eh, ambaye ana asili ya kutokea nchini Kenya, Godfrey Kamuti ambaye yeye ameeleza bayana kile ambacho kinaendelea hivi sasa uh, nchini Afrika Kusini, lakini hasa katika jiji hilo la uh, Johannesburg, na kueleza kinaga ubaga juu ya ukweli kwamba je, shauri hili la Rais Jacob Zuma ndio linachochea uh, ghasia hizi ama kuna masuala mengine ambayo yalikuwa yapo yakisubiri kuchochewa na tukio kama hili. Mambo okay, upande wa mi niko Johannesburg e, na hapa uh, ya pale ndipo vile uh, inavyosikia saa hii, kwa sababu so mambo yanabadilika kila wakati, kwamba kumeanza kutulia, kumetulia especially leo, lakini inavyoelewa, wakati huu upande wa Durban kumekuwa kubaya zaidi, na mkua wasi na ni yesterday watu wameenda saa kuiba na kuchoma mafactory na mawarehouse labda unaweza kutueleza uh, hapo hivi sasa, maanake kuna habari mchanganyiko. Haya maandamano vurugu hizi na watu mm. kuiba zinatokana na watu mm. kupinga hukumu ya rais wa zamani Jacob Zuma au ni hali ya mambo jinsi ilivyo kuhusiana na uchumi na Covid 19 hii? Well, uh, hi, haihusikani hi, hi, hatuoni kama kuna uhusikano kabisa na uh, kuhukumiwa kwa rais mstaafu Jacob Zuma. Ni tunaona tu hii ni mambo ya uchumi, kwa sababu wengi um, hata hawajui hawajui wanachofanya, wanaenda tu ku- kuiba na kuchoma mali ya watu, pia bila kufahamu uh, i, i, mambo ya, ya ya Jacob Zuma. Kwa, kwa hivyo tunaweza sema ni, ni shida ya uchumi na kile ambacho sasa wao wanakitaka kifanyike ni nini? Nini ambacho wanakieleza kuja kuwa na na mtu ambaye anakuwa ana, ana, ana, anaweza sema, anaweza sema ni kama spokesperson anasema kwamba tunataka hichi ama hichi, lakini unapo no an, nasikia kwamba watu wanasema mimi sina kazi, maisha yamekuwa magumu, sina chochote, kwa hivyo ndio nafanya hivi utaona uh, watu wakikuwa waki, waki, waki kwa muda mfupi, wanaoiba wanasema, hapana, mimi naiba kwa sababu niko na shida kone sina chakula uh, lakini kuna wengine ambao sasa wanachanganyika na pia wacriminals, sasa wawezi jua ni nani ambaye ana wawezi I mean, jua ni nini hasa kabisa, lakini hivyo ndio tunaweza tunapata Labda ungetueleza kwa hali halisi hili mm, suala mm, lenyewe lilianza mm, vipi? Maanake uh, inavyoonekana kama vile imechochewa na hukumu ya uh, Jacob Zuma, kweli? Eh, ikuwa unaweza sema hii uh, hukumu ya Jacob Zuma ni actually triga, ndio imetriga haya mambo yote, na pia sana sana tukiangalia zaidi ya hayo ni kwamba eh, ile tunaweza uh, ita wale ambao walianza kuchoma ma, uh, eh, kuharibu mali na kuiba na walioanza hakuna chochote kilichofanyika kwao. Kwa hivyo tunaona ni kwamba watu wameona ni kama hakuna consequences. Wana, wanavyo wa, uh, mambo wanayotenda ya uh, kwa hivyo tunaona kwamba uh, uh, hii ni kwa sababu ya kwanza kukosa kosakose kose, kose ya zile vitu ambazo zimetendeka kwanza, halafu sasa inaendelea zinaenda ikivuma eh, kwa sababu ilianza kwanza provinsi ya KwaZulu Natal ya kuja Gauteng, halafu sasa hii zaidi KwaZulu Natal kumeendelea kuwa watu, kuna taarifa kwamba leo hii uh, wanajeshi walipelekwa mitaani kwenda kuzuia. Je, hili linaweza likawa mm, ndio ambao limesababisha mm, A, hali ya mambo kutulia, watu kuacha kufanya vurugu, hasa katika hapo huo mji wa Johannesburg ambalo ni jiji kubwa atini. Kwa uhakika, vile jeshi wametumwa kumesaidia jiji uh, la Johannesburg, lakini upande wa KwaZulu-Natal na sana sana, sana mji wa Durban, vile tunavyoelewa ni kwamba kumekuwa hakuja kumekuwa kubaya kuliko jana wakati huu. Na kwa nini unasema kumekuwa kubaya kuliko jana, labda ungefafanua? Tumekuwa tume, tukishuhudia hapa uh, hivi tuna na kuongea na watu ambao wako mji wa Daban, na nimetaja mbeleni kwamba uh, uh, jana na juzi wamekuwa kukiibiwa ndani ya mamall, lakini sahii wameanza kuenda kwa mafactory na kama warehouse na, na, na kuanza kuvunja na kuiba vitu pale, kwa hivyo sasa kumekuwa wazi kuliko hizo siku zingine, na kama kunaonekana kama jeshi wameshindwa kufanya kazi ambao walikuwa wamepatiwa wakimeta kuweza kupunguza hivi kunachofanyika, na mpaka hivi sasa taarifa ambazo zipo hapo kuna Uh, taarifa zozote kuhusiana mm, na maafa yaliyopatikana uh, kutokana na haya katika mji wa Durban, kumekuwa na watu ishirini na sita wamefariki, lakini uh, bado hawaja confirm kabisa, lakini kunasemekana kuna watu ishirini na sita mjini wa Johannesburg, hakujakuwa na tangazo lolote na maafa hivi leo, hatujasikia chochote lakini uh, tutangoja jioni Uh, asante sana Godfrey kwa kutueleza hayo yote e, na hapa basi ndio tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ambapo tutaangalia hali ya kiwango cha joto ambacho, uh, kimepamba moto eh, katika majimbo ya magharibi ya Marekani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo katika sehemu hii ya pili aa, tutaangazia wimbi la joto kali ambalo limekuwa likitokea katika majimbo ya magharibi ya Marekani na kusababisha tafurani kubwa na kuhatarisha maisha ya watu. Wimbi hilo la joto kali aa, linaendelea ku Uh, sumbua katika eneo la Marekani ya Magharibi ambapo viwango vya joto vilipanda juu na kufikia rekodi ambayo haijawahi kuonwa kwa siku ya tatu kuanzia san Jumapili eh, Julai 11 ambapo jimbo la California lenyewe liliandikisha rekodi ya kuwa na kiwango cha joto cha juu kabisa kuliko sehemu yoyote duniani katika mji wa Palm Spring, ambapo viwango vya joto viliendelea kuwa juu eh, kwa mfululizo kwa wiki hii. Uh, wale ambao wamekuwa wakihudhuria katika mji huo, pamoja na vivutio vingi vya utalii, Uh, waliendelea kufanya kile ambacho uh, kinaweza kuwawezesha watu kutokabiliwa na joto hilo uh, kali kabisa, kwa hali hiyo ambayo imekuwa ikiendelea. Kwa mujibu wa kituo cha taifa cha kuangalia eh, hali ya hewa uh, kilitoa tahadhari mbalimbali katika ukanda huo na kutahadharisha wakazi kwamba wawe mbali eh, na kiwango kikubwa cha joto ambacho kimekuwa ni hatari kwa afya zao, hasa kwa watoto wadogo na uh, wale watu wenye umri mkubwa uh, katika jimbo la California eh, hasa katika eneo la Vali, takribani kiwango cha joto eh, chenye nyuzi hamsini na nne eh, kiliandikishwa siku ya Jumapili na kuifanya kuwa ndio sehemu uh, yenye joto kali zaidi uh, ulimwenguni lakini kutokana na hayo vilevile vile, uh, moto umeonekana katika barabara za kaskazini mashariki mwa jimbo la Arizona eh, kwa siku ya jana Jumapili, ambapo hali hiyo imeendelea kuhatarisha na kufanya eneo ama nchi ya Marekani kuandikisha kiwango cha joto kikubwa kabisa. Picha za video ambazo zimerekodiwa kutoka katika magari na kuwekwa katika uh, mitandao mbalimbali ya kijamii imeonyesha magari uh, yakiwa yamepanga katika msururu mrefu E, kusubiri hali kuwa shwari katika barabara ambayo inaunganisha jimbo la Arizona a, na Utah, barabara ya I15 I15 kusini e, mwa mpaka wa jimbo la Utah na Arizona ambapo ulifungwa katika mwelekeo e, wa kuelekea katika majimbo hayo mawili ikiwa e, ni njia ya kuzuia uh, moto usiweze kufanya uharibifu mkubwa zaidi katika eneo hilo. E, moto ambao umekuwa ukiwaka vilevile, e, katika a, maeneo ya mto Uh, wa vijin eh, mashariki mwa Arizona ambapo wale maafisa wa serikali kuu waliopo katika jimbo la Arizona walikuwa wakiendelea kufanya eh, ukaguzi na uchunguzi wa ajali ya ndege ndogo ambayo ilianguka uh, wakati ikitoa huduma ya kukabiliana na moto ambao ulikuwa umewaka katika sehemu za kaskazini magharibi eh, mwa jimbo hilo na kuua wale ambao walikuwa wakiendesha uh, ndege hiyo na kufanya wimbi uh, la joto eh, kwenda Uh, kutazamiwa kwamba litaandikishwa viwango vi, vi, vya juu kabisa uh, vya joto katika sehemu kadhaa za Marekani hasa katika majimbo ya eh, magharibi ambapo kituo cha taifa cha kusimamia hali ya hewa kimeendelea kwamba kueleza watu inabidi wawe makini zaidi katika kuona uh, swala hili halileti madhara makubwa. Kutokana na hayo yote eh, mwenzangu Sande Shomari aliangazia hili ambapo ameeleza kwamba kuanzia Jumatatu alasiri eh, zaidi ya Wamarekani milioni kumi na tatu katika majimbo hayo ya magharibi mwa Marekani walikuwa chini ya onyo la joto kali kupiga eneo hilo kwa mujibu wa taasisi ya hali ya hewa katika jiji la California, eh, hasa la Los Angeles ambapo mwenzangu uh, Sande Shomari amezungumza na Profesa Salomi Mshigeni kutoka katika chuo kikuu cha uh, California State uh, na kwanza akataka kujua hali ikoje katika uh, jimbo hilo. Uh, kwa kweli kwa sasa ndugu yangu um, hali ya joto imekuwa kali sana especially mwezi huu Julai na hizo namba zitaendelea ku, uh, kutokea mpaka August. Yani watu wanaangaika sana, kwa hiyo imeimpact watu wengi sana huku California. Kuna ration ya maji kweli, wanapunguza mgao wa maji na wanapunguza hata matumizi ya umeme, ili uh, as a state tuweze kusevu kwa ujumla kutokana na jua kuwa kali sana. Kwa nataka kunaambia uh, dokta, kuna mgao wa maji na umeme kama vile watu ambao, eh, wanaweza kusema, nikisema wanaoishi maeneo Afrika Mashariki ambao wameweza kuona katika nchi zao ni kweli na hapo hapo tena sio kweli, kwa sababu huo mgao wanavyofanya, wanapunguza volume ya maji, kwa hiyo maji hayakatiki, ila kama jumamosi hivi, watu wote mnafanya uh, mnafanya dobi, mnafua nguo, mnasafisha nyumba, mnashangaa maji yanatoka kidogo. Au kama mkitumia vyoo, mkiwa mna flash show, watu wakiwa wanaoga, wanashangaa mbona maji yanatoka kidogo. Ile volume ya maji imepungua sana, kwa hiyo ndio huo mgao. Unapokuwa na umeme, ni kweli Uh, wanachaji uh, wanachaji uh, kodi kubwa ya umeme mkiutumia mchana compared to mkiutumia usiku, watu wanazima AC. Yani, kwa hapa California ni uh, kitu cha kawaida watu kuzima AC zao wakati wa mchana na kufungua madirisha ili wapate hewa nzuri au wanazima AC alafu wanaenda kutembea moo siku nzima, kwa sababu moo kuna AC ya bure, alafu jioni wanarudi nyumbani wanawasha AC. Na vilevile, labda unaweza kutueleza kuhusu hili joto lililopo, umesema ni joto la hali ya juu sana, eh, kupita nyuzi mia moja eh, za huku Marekani. Sasa pengine labda utueleze, wazee na watoto mm -hmm. wanahifadhiwa vipi katika mm -hmm. hali kama hii, au hali yao iko vipi? Ah, kwa kweli watoto na wazee wana hali ngumu sana kwa sababu mara nyingi watoto wanasahau kunywa maji wakiwa nje wanacheza, wana experience kitu kinaitwa heat wave ama heat stroke. Na rafiki yangu mmoja Jumamosi mtoto wake alikuwa anacheza soka aka experience heat stroke, alizimia, akapelekwa hospitali, akawekewa drip alafu wazazi wake wakaambiwa wa monitor wampe maji aa, kwa masaa ishirini na nne ili aweze kuwa salama. Kwa hiyo hata hata, yani, mtu yeyote ule akitoka na mtoto nje, wanaambiwa lazima mwape watoto maji ya kutosha, lazima wanywe ya kutosha ili wapate nguvu kuongeza their glucose level, wasiwe hydrated kwa sababu watoto wasikaukiwe maji. Watoto wanasahau kunywa maji na wazee ni vilevile, wanasahau kunywa maji na inawafect watoto na wazee uh, pia inawafeti wale watu we, wenye uwezo wa hali ya chini kwa mfano watu ambao hawana makazi. Unaona, kwa hiyo, kwa, kwa ajili hiyo serikali imeamua na makanisa inafungua uh, inafungua makazi temporarily kuanzia saa mbili asubuhi mpaka saa mbili jioni. Uh, watu wasio na makazi wanaenda kwenye kwenye hizi centers ambazo wanapata maji na na AC, kiyoyozi. Naam, na basi hali ndiyo jinsi ilivyo. Na huyo eh, alikuwa ni Profesa Salome Mshigeni kutoka chuo kikuu cha California State, akielezea hali halisi uh, ilivyo katika majimbo hayo ya magharibi mwa Marekani. Na hapa tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na nasema shukran kwa kuwa nani.