kumekucha afrika hii ni kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc ikiwa sasa ni saa 12 za asubuhi majira ya afrika mashariki na saa 11 majira ya Afrika ya Kati. Jina langu Harizon Kama, na mimi naitwa Patrick Nduimana, leo ikiwa Jumanne tarehe 13 Julai mwaka wa 2021 tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika mashariki na maziwa makuu ikiwemo redio Sunrise Arusha, KisFM Mwanza, Storm FM Geita, Dodoma FM, redio Maniema Kindu DRC, Nuru FM Iringa, KFM Songea, Voice of Africa Korogwe Tanzania, redio Mitume Kitale Kenya na UBC Uganda. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni. Miongoni mwa tuliokuandalia asubuhi ya leo, mzozo wa kisiasa unaonekana kutokota nchini Kenya, kati ya viongozi wa upinzani wa muungano wa NASA, baadhi yao wakisema kuwa sio lazima waende kwenye uchaguzi wa mwakani chini ya muungano huo iwapo Raila Odinga hataachia mmoja wao kugombea urais kwa mujibu wa makubaliano yao ya awali. Nini maoni ya baadhi yao? Mimi sijakataa kuunga mtu manaka, hatujazungumza kuunga mtu mwingine mkono. Mimi nilisema tupime kwa mizani, nani ana uwezo ya kushinda uchaguzi, na mimi nitahakika kama mwingine anaweza utaunga mkono. Na katika ripoti nyingine, viongozi wa upinzani wa Burundi walioko nje ya nchi wapinga wito wa serikali wa kutaka warejee nchini kwa hiari yao ili wapewe nafasi ya kujitetea mbele ya vyombo vya sheria kwa tuhuma za kuhujumu usalama wa taifa. Hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa na mwenzangu Patrick Ndwimana. Afrika Kusini Jumatatu ilituma wanajeshi kuzima ghasia zilizozuka kufuatia kufungwa jela kwa rais wa zamani Jacob Zuma baada ya vurugu za siku kadhaa zilizopelekea watu sita kupoteza maisha. Polisi imesema vurugu ziliongezeka wakati Zuma alipowasilisha katika mahakama ya katiba shauri la kupinga kifungo cha miezi 15 alichopewa, lakini hukumu hiyo haikubadilishwa. Moshi ulisambaa kutoka majengo yaliyochomwa moto, wakati vitu vilivyoporwa ndani ya maduka vilitapakaa kando ya barabara huko Pietermaritzburg na katika jimbo la Kwazulu Natal ambako ni makazi ya Zuma. Maandamano ya mara kwa mara ya kumuunga mkono Zuma ambayo alizuka alipojisalimisha wiki iliyopita yamegeuka kuwa uporaji na uchomaji wa majengo hasa huko Kwazulu Natal, lakini pia huko Gauteng ambako mji mkubwa wa Johannesburg ulipo vituo vya kutoa chanjo ya COVID 19 na zahanati katika jimbo la Gwateng na Kwazulu Natal vilifungwa kutokana na hoja za kiusalama. Serikali ya jimbo la Gwateng na chama cha maduka ya dawa wamesema. Marekani imeelezea wasiwasi wake mkubwa juu ya ripoti za mapigano katika jimbo la Ethiopia la Tigrei na kulaani mashambulizi yoyote ya ulipizaji kisasi dhidi ya raia katika jimbo hilo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje amesema Jumatatu msemaji wa wizara hiyo Ned Price amewaambia waandishi wa habari kwamba Marekani inaendelea kutoa wito wa sitisho la mapigano lililoafikiwa na pande zote ili kumaliza mzozo huo uliolazimisha karibu watu milioni mbili kuhama makazi yao na kuweka wengine laki nne katika mazingira ya njaa. Tunalaani mashambulizi yoyote ya kulipiza kisasi ambayo yamekuwa au yanaweza kuelekezwa dhidi ya raia katika jimbo la Tigrei, yawe yamepangwa na jeshi au vikosi vya usalama au makundi ya uhalifu, Price amesema. Price ameongeza, wale wote ambao wanahusika na ukiukaji wa sheria za kimataifa za kibinadamu na ukiukaji wa haki za binadamu lazima wawajibishwe. Waziri wa mambo ya nje Anthony Blinken aliwaambia waandishi wa habari kwamba Marekani inatathmini iwapo inaweza kuyataja matukio ya huko Tigrei kuwa uhalifu dhidi ya ubinadamu, uhalifu wa kivita, au mauaji ya kimbari yanayoendelea. Saudi Arabia imesema kuwa itapeleka msaada wa kimatibabu wa kupambana na janga la korona nchini Tunisia, ikiwa ni pamoja na dozi milioni moja za chanjo. Kama anavyosimulia hapa mwenzangu Harrison Kamau. Saudi Arabia sasa imejiunga kwenye orodha ya mataifa mengine ya kiarabu kusaidia Tunisia, ambayo mfumo wake wa huduma za afya unahofiwa kuporomoka. Mataifa mengine kwenye orodha hiyo ni pamoja na Misri, Algeria, UAE, Kuwait, Uturuki na Qatar. Shirika la habari la serikali ya Saudi Arabia Jumatatu limesema kuwa baadhi ya vifaa vya msaada huo ni mashini 190 za kusaidia wagonjwa kupumua. Msemaji wa wizara ya afya Tunisia, Nisaf ben alaya amesema kuwa mfumo wa afya nchini humo unaelekea kuporomoka, akiongeza kuwa hata kupata kitanda cha kulaza mgonjwa hospitalini ni shida. Wodi maalum za wagonjwa mahututi zinasemekana kujaa huku kukiwa na upungufu wa hewa muhimu ya oksijen. Msaada huo wa dozi milioni moja kutoka Saudi Arabia kwa Tunisia sasa utafikisha jumla ya dozi zilizopelekwa kufikia milioni mbili. Kufikia sasa ni watu elfu 730, pekee waliopokea chanjo kamili kwenye taifa hilo lenye wakazi milioni 11.6 jana Jumatatu, Tunisia iliripoti vifo 106 kutokana na korona pamoja na maambukizi mapya 43. Tangu janga la korona lilipoingia mwaka jana, jumla ya idadi ya maambukizi nchini humo ni zaidi ya nusu milioni pamoja na takriban vifo 165. Hii, unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Rais wa Marekani Joe Biden ametoa wito kwa viongozi wa kisiasa wa Haiti kuungana pamoja kwa faida ya nchi yao. watu wa Haiti wanastahili amani na usalama, Biden amesema Jumatatu wakati wa mkutano huko White House. Biden amewaambia waandishi wa habari kwamba anafuatilia kwa karibu hali inayojiri katika taifa hilo la Caribbean kufuatia kuuawa kwa rais Jovenel Moise Jumatano iliyopita. Moise aliuawa kwa kupigwa risasi akiwa nyumbani kwake katika mji mkuu Port-au-Prince nyakati za mapema asubuhi tarehe saba Julai, mke wake Martin Moise alijeruhiwa vibaya katika shambulizi hilo na alipelekwa Miami, Florida kwa ajili ya matibabu. Biden amesema, nilituma ujumbe wa ngazi ya juu wa wataalam kutathmini hali na kuamua iwapo Marekani inaweza kutoa msaada wake katika mji mkuu Port-au-Prince. Aliyepanga njama ya kumuua rais Moise alitambulishwa Jumapili na mkuu wa polisi ya taifa ya Haiti, Leon Charles. Kwa jina la Christian Emmanuel Sanon. Charles aliwaambia waandishi wa habari kwamba Sanon mwenye umri wa miaka 63 na Mmarekani mwenye asili ya Haiti aliwasili Haiti mapema mwezi Juni na ndege ya kibinafsi akiwa na baadhi ya raia wa Colombia wenye silaha waliokamatwa kuhusiana na mauaji ya rais. Sanon ni mmoja wa Marekani watatu wenye asili ya Haiti wanaoziwiliwa kwa sasa katika jela la polisi la nchi hiyo. Rais Joe Biden akiwa na mwanasheria mkuu Merrick Garland Jumatatu walikutana na wakuu wa miji mikuu ya Marekani na maafisa wa usalama kujadili namna ya kukabiliana na uhalifu wa kumiliki silaha ambao umekithiri nchini humu. Takwimu mbalimbali zinaonyesha kuwa vifo kutokana na uhalifu wa kutumia silaha kiholela vitakuwa kwenye kiwango cha juu sana mwaka huu wa 2021 katika miongo miwili. Tayari mwaka huu zaidi ya watu elfu kumi na mia saba wameuawa kwa kupigwa risasi kulingana na takwimu za kituo kinachofuatilia uhalifu wa matumizi ya silaha. Baadhi waliuawa kwa bahati mbaya, lakini wengi waliuawa katika mauaji ya kukusudia, ujambazi, na katika mashambulizi ya silaha ya kulenga watu wengi yaliyoripotiwa sana na vyombo vya habari kwenye maeneo mengi y hapa Marekani. ameutaja uhalifu wa matumizi holela ya silaha kuwa janga na tatizo la kimataifa, lakini ameshindwa kukomesha uhalifu huo. Mmoja ya hatua zilizochukuliwa na bunge la Marekani ni kusahihisha mapungufu kwenye sheria za kumiliki silaha kwa kufanya ukaguzi zaidi kwa watu wanaonunua silaha mtandaoni, kwenye maonyesho ya mauzo ya silaha na kwenye akaunti za benki za watu binafsi. Hatua nyingine ni kuwapa maafisa siku kumi za kazi badala ya siku tatu ili waweze kufanya ukaguzi kwa watu wanaonunua silaha. Lakini baraza la Senati ambalo limegawanyika kisiasa kati ya Wademokrati 50 na Warepublicani 50 bado halijachukua hatua yoyote na haiko wazi iwapo wademokrati wenyewe watajiunga na Makamu Rais Kamala Harris katika upigaji kura, kama wataweza kupata kura za kutosha kupasisha mswada wowote wa sheria ambao unaweka mipaka kwenye matumizi ya silaha. unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc kwenye taarifa tulioipa kipaumbele asubuhi ya, ya leo ni kwamba vyama vya upinzani nchini kenya chini ya muungano wa kisiasa wa nasa vinaendelea kuzozania mkataba wa kabla ya uchaguzi mkuu wa mwaka wa 2017 kwamba raila odinga angeachia mgombea mwingine kushika bendera katika uchaguzi mkuu wa mwaka ujao Japo, Odinga hajatangaza kuwania tena, matamshi yake yameonyesha nia ya kugombea, na licha ya kuwepo kwa sauti ya kuwaunganisha viongozi hao, baadhi yao sasa wanaeleza kuwa hawawezi kamwe kubaki kwenye muungano huo. Mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera anatuarifu zaidi. NASA, NASA. Mwavuli huo uliowaleta pamoja Raila Odinga wa Orange Democratic Movement, Musalia Mudavadi wa Amani National Congress, Kalonzo Musyoka wa Wiper Democratic na Moses Wetangula wa Ford Kenya umekuwa ukisuasua tangu bwana Odinga ingie mkataba wa maridhiano ya kisiasa na Rais Uhuru Kenyatta ili kutokomeza uhasama uliokuwapo baada ya Odinga kujiapisha. Lakini bwana Mudavadi wa ANC amekuwa akimsema Odinga kuwa aliingia makubaliano na Rais Kenyatta kwa msukumo wake wa kibinafsi. na japo pamekuwapo na sauti za kufufuliwa kwa mwavuli huu wa kisiasa katika jitihada za kupambana na dhoruba ya kisiasa inayopepea kutoka kwa Naibu Rais wa Kenya William Ruto, ambaye ameonyesha dhahiri nia ya kumrithi Rais Kenyatta napo staafu, vyama hivi tanzu vinaeleza kuwa haviwezi kufufua uhusiano huo kwa kile wanachokitaja kama ni usaliti kutoka kwa Odinga. Bwana Msioka ambaye wakati mmoja amekuwa makamu wa rais wa Kenya na kiongozi wa sasa wa chama cha kisiasa cha Wiper Democratic ameeleza kuwa hawezi kusukumwa kurejelea uhusiano wa kisiasa chini ya mwavuli wa National Super Alliance, yani NASA. Msioka ambaye alikuwa mgombea mwenza wa Raila Odinga katika uchaguzi uliopita ameeleza kuwa kuna watu wanaoeneza propaganda za kisiasa kumshawishi kurejelea mwavuli huo. ni tofautiane na wenzangu ambao wanasema kwamba Kenya itaangamia. Kenya haiwezi kuangamia. Licha ya bwana Odinga kueleza kuwa hapakuwapo na mkataba wowote wa kupisha au kumwidhinisha kiongozi mwingine wa mwavuli huo kugombea urais, amekuwa akieleza kuwa inawezekana viongozi hao kujishawishi upya kuweka ubia katika uchaguzi wa mwaka 2022 lakini pia akieleza kuwa hajaishiwa na maarifa ya kugombea tena. Odinga alisema haya katika mahojiano na redio Citizen ya Kenya wiki iliyopita. So, mimi sijakataa kuunga mtu maanake, hatujazungumza kuunga mtu mwingine mkono. Mimi nilisema tupime tupi, kwa mizani, nani ana uwezo ya kushinda uchaguzi na mimi nitahakika kama mwingine anaweza utaunga mkono. Sisemi lazima iwe Raila, Musalia Mudavadi, kama alivyofanya Kalonzo Musyoka. Ametangaza nia ya kugombea urais mwaka elfu mbili na ishirini na mbili na amekuwa akieleza kuwa kuna unafiki mkubwa katika muungano huo, na hivyo basi haiwezekani kwamba wanaweza kurejelea usuhuba huo wa kisiasa. Wakati ule nilikuwa nikisema NASA hawa, lakini siku hizi inaonekana NASA ilinaswa Naibu Rais wa Kenya William Ruto, ambaye amejikuta kushabikia chama chake cha United Democratic Alliance badala ya Jubilii kilichowaweka madarakani na Rais Kenyatta, anaendelea kuwapondaponda viongozi hawa kuwa wanampotosha Bwana Kenyatta. Watu watano sita wanamsumbua rais, ati tubadilishe katiba kwa sababu ya tamaa yao ya kutafuta vyeo. Saa hizi hiyo imeshindikana, tena wanazidi kusumbua rais saa hizi, ati sisi hutupange kama watu ya NASA. Sasa rais anasumbuka na hiyo watu kujaribu na ha hawaelewani. Kila mtu ako na tamaa, huyo ako na tamaa, huyu mwingine anasema sijui ako na risasi ngapi. Odinga amejitetea kwa kusema kuwa iwapo mkataba huo ulikuwapo haungetekelezwa kwa sababu mwavuli huo wa NASA haupo madarakani. Kenneth Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika idhaki ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, na miongoni mwa redio zetu shirika ni pamoja na RTGL Radio Kirumba DRC, Radio Racove kule Kiwanja DRC, Radio Progress ya Bunya, Radio Sango Malamu Bunya, Radio Muungano Oicha DRC na Radio Dynamic kule Lubumbashi. Mwenzangu Patrick Nduwimana anaendelea kusomea habari za dunia. Tukiendelea na habari zaidi za dunia, mkuu wa shirika la afya duniani WHO amesema kampuni za kutengeneza dawa zisijaribu kugawa dozi ya tatu ya chanjo ya korona kwa mataifa tajiri wakati mataifa mengi maskini hayajatoa hata dozi moja ya chanjo kwa wananchi wao wengi. Katika mkutano wa waandishi wa habari Jumatatu mjini Geneva, Tedros Adhanom Ghebreyesus amesema kipaumbele ni kutoa chanjo kwa watu ambao hawajapata hata dozi moja. Ametoa wito kwa kampuni za dawa Pfizer na Moderna kugawa chanjo kupitia mpango wa COVAX unaoungwa mkono na Umoja wa Mataifa katika usambazaji wa chanjo ulimwenguni hasa katika nchi zenye kipato cha chini na kati. Pfizer ilisema wiki iliyopita kwamba inatafuta ruhusa kutoka mamlaka ya Marekani ya chakula na dawa kwa ajili ya kutoa dozi ya tatu dhidi ya covid-19 kama njia ya kuboresha kinga ya mwili. WHO imesema kuwa zaidi ya asilimia sabini ya chanjo zote zimetolewa tu katika nchi kumi ulimwenguni. Wachezaji weusi wa timu ya Uingereza wameshambuliwa vikali mitandaoni kwa maneno ya kibaguzi baada ya timu yao kushindwa kwenye fainali ya Kombe la Mataifa barani Ulaya, kitendo ambacho kimelaaniwa na nahodha wa timu, utawala wa kifalme, viongozi wa kidini na wanasiasa. Marcus Rashford mwenye umri wa miaka ishirini na tatu, Jadon Sanchez mwenye umri wa miaka ishirini na moja na Bukayo Saka mwenye umri wa miaka kumi na tisa ndio wamelengwa zaidi baada ya kushindwa kuingiza mabao kwenye mikwaju ya penalti dhidi ya timu ya Italy kwenye fainali ya Jumapili. Maneno hayo ya kibaguzi yamepelekea polisi kuanzisha uchunguzi licha ya kuwa baadhi ya wakosoaji wamewashtumu baadhi ya mawaziri kuwa wanafiki kwa kukataa kuunga mkono msimamo wa hali ya juu wa kupinga ubaguzi wa rangi uliochukuliwa na wachezaji wakati wa mashindano. Timu hii ya Uingereza inastahili kupongezwa kama mashujaa, sio kunyanyaswa kwa ubaguzi wa rangi kwenye mitandao ya kijamii, waziri mkuu Boris Johnson ameandika kwenye Twitter. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Moja kwa moja tuelekee nchini Burundi, ambapo wanasiasa wa upinzani wanaoishi uhamishoni na ambao wanasakwa na mahakama za Burundi kwa tuhuma za kuhatarisha usalama wa taifa wamepinga wito wa serikali kwamba warejee nchini ili wapewe fursa ya kujitetea mbele ya vyombo vya sheria. Jean Melie Vianey Huchu, Burundi, anatuarifu zaidi akiwa Kigali akiwafafanulia waandishi wa habari jitihada za serikali ya Burundi za kuhamasisha raia wote waliokimbilia katika nchi za kigeni kutokana na machafuko ya kisiasa na kijamii yaliyoisibu nchi ya Burundi mwaka 2015 ili warejee makwao katika nchi yao ya asili, msemaji wa wizara ya Burundi ya mambo ya ndani inayohusika na, na masuala ya wakimbizi Pierre Ngurikie amewataka wanasiasa wote wa upinzani waliouhamishoni wanaokabiliwa na hati ya kimataifa ya kukamatwa warudi kwa yari yao nchini Burundi ili wapewe fursa ya kujitetea mbele ya mahakama za Burundi kuhusu mashtaka yao tukatera kamo nabahora ronyapolitiki sigaye inyuma kugira ngo baze bifatanye nabandi barundi bose. Tunawatolea wito wanasiasa wa upinzani ambao wanasita kurejea makwao, warudi nyumbani kushirikiana na warundi wengine katika harakati za maendeleo ya taifa. Kuhusu watu thelathini na wane waliohukumiwa dhidi ya makosa waliyotenda mwaka 2015, warejee pia wajitetee mahakamani na hivyo sheria ifuate mkondo wake. Akashikira ubutungane huko vyose viva mategeko yisunzwe watu hao wanaotolea wito wa kurejea nchini Burundi wanapatikana kwenye orodha inayojumuisha watu 38 ambao walihukumiwa kifungo cha maisha jela na vyombo vya sheria ya Burundi kwa tuhuma za kushiriki katika jaribio la mapinduzi ya kijeshi dhidi ya utawala wa Rais wa zamani hayati Pierre Ngurunziza mwaka 2015. Pakiwemo kwenye orodha hiyo majina ya wanasiasa mashuhuri wa upinzani, wanaharakati wa mashirika ya kiraia, pamoja na baadhi ya waandishi wa habari wa redio za kibinafsi. Hadi sasa wahukumiwa hao wanalaani vikali kwamba kesi inayokabili iligubikwa na dosari nyingi za kisheria na wamepinga kuitikia wito huo wa serikali wa kuwataka warejee katika nchi yao ya asili kwa kuhofia kutiwa korokoroni kinyume cha sheria pindi watawasili ndani ya ardhi ya Burundi. Tokea siku kadhaa serikali ya Burundi inaendelea kuyahimiza mataifa wakigeni, ya kigeni yaliyowapa hifadhi ya ukimbizi watu hao wanaosakwa na utawala wa Burundi yawarejeshe nchini Burundi ili wafikishwe mbele ya mahakama. Hata hivyo, watetezi wa haki za kibinadamu wanahisi kwamba kisa cha kuwarejesha makwao wa wakimbizi ili wahukumiwe katika nchi yao ya asili ni ukiukaji wa haki za kimataifa kuhusu wakimbizi. Hayo yanajiri wakati serikali ya Burundi imetaja kuridhishwa na hatua ya wanasiasa kadhaa walioamua kurejea makwao, ukitoliwa mfano mwanasiasa mmoja wa upinzani Pangras Timbaye pamoja na wabunge wane wa zamani waliorudi siku zilizopita, idadi hiyo ikiwa ni ndogo zaidi ukilinganisha na wanasiasa wengi wa upinzani wa Burundi wanaosalia uhamishoni katika nchi za kigeni. Kigali. Yote haya ni kupitia Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Mawakili wa rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma, alianza kutumikia kifungo cha miezi 15 jela mwishoni mwa wiki, wamewasilisha rufaa dhidi ya hukumu hiyo, wakati kasia zikiendelea kushughudiwa kwenye maeneo mengi nchini humo. Kufuatia hali hiyo, mwenzetu Mkamiti Kibayasi jana alipata nafasi ya kuzungumza na Jimi Mwakabanje, mzaliwa Tanzania aliyeko nchini humo, na kwanza akamuuliza hali ikoje kwa ujumla. Swali kwa sababu wananchi wanafanya fujo, wanajaribu kuingia kwenye maduka ya watu na magari ya watu binafsi kuchoma moto. Hii imetokana baada ya kutangazwa Zuma kuhukumiwa miaka miezi kumi na tano <tosimu> jela. Matatizo yameanza wananchi wakubali na upande ambao yeye anaishi kule, imetokea kule kwao kwa Zulu Natali, jana imeanzia Jobegi na Pretoria, sahivi ime leo ime, matatizo yameanza kujiri Cape Town. Jimmy, hizi ghasia na vurugu zinazofanyika huko nchini Afrika Kusini, au waandamanaji wanaoingia katika maduka ni bidhaa gani hasa wanazoiba au kupora? wanaingia kwenye maduka kama mashoplit, wanachukua vyakula, majiko, yani vitu vyote ya ambavyo vipo mule vya thamani. Debeni, debeni walianza kuingia kwenye maduka ya wageni kwa sababu ndo wageni wapo wengi sana kule, wa watu kutoka India wapi wanaishi kule. Kwa hiyo wanaingia kwenye maduka ambao wanaweza wakapata vitu vya thamani na na kuhusu suala hili la uporaji katika maduka yanayouza vinywaji vya pombe, je, hilo limeshuhudiwa au wao wanachotafuta zaidi ni chakula? Maduka ya pombe, baada ya kutangaza ile siku kumi na nne za lockdown kwamba pombe zimefungwa, yaani vitu vyote vya anasa vimefungwa. Na kingine wanachofanya wenyewe, wanaingia kwenye ale maduka ambayo yapo logo huku lokesheni kwa tauni ambapo wanaishi wazungu na watu wengine, bado hawajaanza kufanya fujo hizo, lakini gasia nyingi zimeanzia huko ambapo watu weusi. Nyinyi kama wahamiaji, mmepokea vipi suala hili na mnaishi vipi ili kuweza kujikimu na maisha yenu ya kila siku? Hapa tulichofanya watu u, baadhi ya watu wote, tumeshaanza kununua vitu kutia ndani vyakula, vitu, vitu vyote muhimu, tumeshaanza kununua kutia ndani. Mpaka the the. Na tukigeukia katika hili swala la korona, rais anachosisitiza ni nini? Ni watu kuendelea kuwepo katika lockdown ama anahamasisha pia wananchi kwenda kupata chanjo? Atatena tamko tena siku kumi na nne tena zingine za level 4, na kingine wameshaanza kwenye hospitali wafanyakazi wa hospitalini na walimu kupata chanjo na watu ambao wa umri wao ni eji ya miaka hamsini kwenda juu wameanza kugewa chanjo lakini kushuka hamsini kuja chini bado hamna chanjo yoyote. Watu wanaongea. ni Jimmy Mwakabanje akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Afrika Kusini. <tune> Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika inakukumbusha kwamba sasa unaweza kusikiliza matangazo yetu ya VOA Express na yale ya In-Depth, yani kwa undani, yakipeperushwa moja kwa moja kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Tembelea wwwfacebookcom facebookcom mkoaju VOA Swahili ujionee mambo mapya, kutana nao watangazaji wako Sandey Shomari, Mery Mgawe, Idi Ligongo na wengine wengi, wakikuletea taarifa kemkem na kila aina ya vituko. Ni saa kumi na nusu alasiri na saa tatu usiku, saa za Afrika Mashariki. Ni mfumo mpya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka Washington. Usikose. Kabla ya kutamatisha matangazo yetu ya leo, kwanza tupate muhtasari wa habari. Afrika Kusini Jumatatu ilituma wanajeshi kuzima ghasia zilizozuka kufuatia kufungwa jela kwa rais wa zamani Jacob Zuma, baada ya vurugu za siku kadhaa zilizopelekea watu sita kupoteza maisha. Marekani imeelezea wasiwasi wake mkubwa juu ya ripoti za mapigano katika jimbo la Ethiopia la Tigray na kulaani mashambulizi yoyote ya ulipizaji kisasi dhidi ya raia katika jimbo hilo, msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje amesema Jumatatu. Saudi Arabia amesema kuwa itapeleka msaada wa kimatibabu wa kupambana na janga la korona nchini Tunisia, ikiwa ni pamoja na dozi milioni moja za chanjo. Rais wa Marekani Joe Biden ametoa wito kwa viongozi wa kisiasa wa Haiti kuungana pamoja kwa faida ya nchi yao. Mkuu wa shirika la afya duniani WHO amesema kampuni za kutengeneza dawa zisijaribu kugawa dozi ya tatu ya chanjo ya korona kwa mataifa tajiri wakati mataifa mengi maskini hayajatoa hata dozi moja ya chanjo kwa wananchi wao wengi. Wachezaji weusi wa, wa timu ya Uingereza wameshambuliwa vikali mitandaoni kwa maneno ya kibaguzi baada ya timu yao kushindwa kwenye fainali ya kombe la mataifa barani Ulaya, kitendo ambacho kimelaaniwa na nahodha wa timu, utawala wa kifalme, viongozi wa kidini na wanasiasa. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa kumekuu cha Afrika. Kutoka Washington DC, kwa niaba ya wenzangu waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ya dija riyami, produsa dodonesho bahiro, jina langu Harison Kamau na nimeshirikiana naye Patrick na kwa pamoja Siku njema. Ifuatayo ni tahariri, inaeleza maoni na msimamo wa serikali ya Marekani. Balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Linda Thomas Greenfield alitangaza karibu dola milioni 47 za msaada mpya wa kibinadamu kwa Wavenezuela wanaoteseka kutokana na madhila ya kiuchumi yaliyosababisha utawala wa Maduro na wawezaji wake ambao umedumaza uchumi wa Venezuela uliopelekewa mamilioni ya raia wake kukimbia nchi yao na kuachwa mamilioni zaidi ndani ya Venezuela wakihitaji msaada wa kibinadamu. Alitoa tangazo hilo katikati kati ya Juni, wakati ya mkutano kwa njia ya mtandao na wafadhili wa kimataifa katika mshikamano na wakimbizi na wahamiaji wa Venezuela. Kupitia nusu ya pili ya karne ya ishirini, Venezuela yenye utajiri wa mafuta ilikuwa moja ya nchi tajiri zaidi ya Amerika Kusini, ikijivunia moja ya uchumi wenye nguvu katika Amerika ya Kusini, lakini kwa zaidi ya mwongo mmoja uliopita, kwa sababu ya usimamizi mbaya na ufisadi wa utawala wa Nicolas Maduro, Venezuela imeingia katika mzozo wa kiuchumi. Leo mtu mmoja kati ya watatu wa Venezuela ana ukosefu wa chakula, mfumo wa matibabu unakaribia kuanguka, na hakuna mwisho mbele ya mateso ya kibinadamu ya watu wa Venezuela. Kwa hivyo, Wavenezuela wameikimbia nchi hiyo kwa wingi tangu mwaka 2015 zaidi ya milioni tano nukta sita kati ya idadi ya watu milioni thelathini wamekimbia nchi. Fedha hizo mpya zilizotangazwa zitasaidia kuwasaidia wale wa Venezuela ambao wamekimbilia wame nchi kumi na saba kote Amerika Kusini, ikiwa pamoja na jamii zinazowapokea pia zitawasaidia watu wa Venezuela milioni saba ambao wanaishi ndani ya Venezuela na kujikuta wanahitaji sana msaada. Fedha hii mpya itawapa watu wa Venezuela misaada mingi mbalimbali mbali kuokoa maisha na muhimu kama vile chakula, huduma za afya, maji salama ya kunywa, makao ya dharura, ufikiaji wa huduma za kisheria na ulinzi, na fursa za kuishi, alisema Balozi Thomas Greenfield. Ufadhili huo utatoa ulinzi kwa vikundi vilivyo hatarini, pamoja na wanawake, vijana, wapenzi wa jinsi ya moja, na watu wa kiasili wa Marekani, na msaada maalum wakati wa janga la COVID 19 Leo ninathibitisha kujitolea kwa Marekani kuisaidia Venezuela wakimbizi na wahamiaji, jamii za wenyeji zinazowaunga mkono na walio hatarini zaidi bado nchini Venezuela, ambao wanakabiliwa na shida mbaya ya kibinadamu. Ninathibitisha pia dhamira yetu ya kushughulikia mgogoro kupitia suluhisho la amani la kisiasa, alisema balozi Thomas Greenfield. Marekani inabaki imara katika msaada wetu kwa watu wa Venezuela katika mapambano yao ya kurudisha demokrasia na utawala wa sheria. Hiyo ilikuwa tahariri inaoeleza maoni na msimamo wa serikali ya Marekani.