Hivi sasa ni saa tatu kamili za usiku wa Afrika Mashariki, saa mbili ya Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji Sandei Shomari. Mahakama moja ya Afrika Kusini hii leo Jumatatu ilianza kusikiliza rufaa iliyowasilishwa na rais wa zamani wa nchi hiyo Jacob Zuma juu ya kifungo chake kirefu gerezani, kufuatia maandamano makali dhidi ya kufungwa kwake. Kulingana na Reuters, mawakili wa Zuma waliomba mahakama kumwachilia huru Zuma mwenye umri wa miaka 79 kwa sehemu kubwa kwa sababu madai kwamba mahakama ya katiba ilitoa hukumu isivyo sawa wakati yayupo. Zuma aliripoti kwenye kituo cha magereza katika jimbo lake la KwaZulu-Natal wiki iliyopita kuanza kutumikia kifungo cha miezi 15 kwa mashitaka kwa dharau mahakama, baada ya kushindwa kutoa ushahidi mbele ya uchunguzi maalum ukiangalia tuhuma mbalimbali za ufisadi wakati wa ya miaka yake tisa madarakani, ambayo ilimalizika mnamo mwaka elfu mbili na kumi na nane mawakili wake pia wanasema kuwa atakuwa katika hatari ya kuambukizwa covid-19 wakati akiwa gerezani. Zuma amekanusha madai hayo na kukataa kushiriki katika uchunguzi ambao ulianza wakati wa wiki zake za mwisho madarakani. Rais Joe Biden wa Marekani hii leo Jumatatu aliisihi serikali ya komunisti ya Cuba kuwasikiliza waandamanaji wakidai kukomeshwa kwa wa ukandamizaji na umasikini Tunasimama na watu wa Cuba na wito wao wa kutaka uhuru na utulivu kutoka kwenye janga hili baya na kutoka kwenye miongo kadhaa ya ukandamizaji na madhila ya kiuchumi ambayo wameteswa na no utawala wa kimabavu wa Cuba, Biden alisema katika taarifa yake. Marekani inatoa wito kwa serikali ya Cuba kusikia watu wao na kushughulikia mahitaji yao wakati huu muhimu badala ya kujitajirisha wenyewe. Raia watano wanajeshi wanne na washambuliaji 40 wa wenye silaha waliwawa siku ya wa jumapili katika mapigano katika mkoa ulio na ghasia ulioko kusini magharibi karibu na mpaka na Mali. E, serikali ya Niger ilisema karibu magaidi wenye silaha nzito mia moja wanaoendesha pikipiki walikishambulia kijiji cha Choma Bangu kiasi cha mwendo wa saa tisa alfajiri, kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Wizara ya ulinzi ya Niger ilisema katika taarifa iliyosomwa kwenye televisheni ya umma ambayo haikutambua ni nani anayehusika na tukio hilo baya la hivi karibuni. Mwitikio wa haraka na wa nguvu wa vikosi vya ulinzi na usalama uliwezesha kuzuia shambulio hilo na kusababisha hasara kubwa kwa adui, wizara hiyo ilisema, na kuongeza kuwa wanajeshi wake walikuwa wamekamata pikipiki na silaha kadhaa pamoja na AK47 na bunduki za rashasha kutoka kwa washambuliaji hao. Choma bangu ipo katika mkoa wa Tilaberi Tila, unaopakana na Mali na Burkina Faso, eneo linalojulikana kama mipaka mitatu ambayo imekuwa ikilengwa mara kwa mara na vikundi vya kijihadi. Maendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Jenerali mkuu wa Marekani nchini Afghanistan amejiuzulu siku ya Jumatatu wakati wapiganaji wa taliban wakiendelea kuzidisha mashambulizi katika nchi hiyo iliyokumbwa na vita utawala wa biden umesema tarehe rasmi ya kuondoka kwa wanajeshi wa marekani itakuwa agosti 31 lakini jenerali austin scott miller aliachia madaraka ikiwa ni ishara ya kuondoka kwa wanajeshi hao mkuu wa komandi kuu ya marekani centcom jenerali frank mckenzie aliwasili kabul mapema jumatatu kuchukua uongozi wa vikosi vilivyobaki katika hafla fupi ya makabidhiano ambayo ni pamoja na kukabidhi bendera, afisa wa ulinzi wa Marekani aliambia VOA uondokaji huo umekamilika zaidi ya asilimia tisini. Kulingana na komandi ya Amerika, wanajeshi wengi wa Marekani na vifaa wameondoka na wanajeshi chini ya elfu moja wamebaki kulinda ubalozi wa Marekani na kulinda uwanja wa ndege wa kimataifa huko Kabul. Jana dhidi ya leo na kesho hakuna tofauti kubwa kulingana na jinsi tunaofanya kazi chini afghanistan afisa wa ulinzi aliongeza siku ya jumatatu hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc jina langu ni sandey shomari muda mfupi ujao utaungana na idi ligongo katika kipindi cha kwa undani undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunaangalia masuala muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya Kwa Undani tutaangalia hatua ya mahakama kusikiliza rufaa ya aliyekuwa rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma, ambaye amehukumiwa kwenda gerezani na vilevile hasi ya kuzuka katika miji mbalimbali mbali nchini humo, e, baadhi ya watu wakipinga hukumu hiyo ambayo imewekwa kwa rais huyo wa zamani, hatua ambayo imefanya baadhi ya watu kwenda kuvamia na kufanya uharibifu katika maduka mbalimbali mbali, kufanyika kwa wizi na kuchomwa kwa moto na katika sehemu ya pili tutaangalia hali jinsi ilivyokuelekea. Uh, michezo ya Olimpiki itakayofanyika Tokyo, Olimpiki ambayo imeahirishwa mwaka huu, iliyofanyika ama iliyopaswa kufanyika hapo mwaka jana 2020. Ninaikukaribisha katika matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Karibu katika matangazo ya Kwa Undani ambapo hii leo tunaanzia nchini Afrika Kusini eh, wakati mahakama moja ya Afrika Kusini eh, leo Jumatatu imeanza kusikiliza rufaa iliyowasilishwa na rais wa zamani wa nchi hiyo Jacob Zuma. Mahakama moja ya Afrika Kusini Jumatatu eh, ilianza kusikiliza rufaa hiyo ambayo iliwasilishwa na rais wa zamani wa taifa hilo Jacob Zuma juu ya kifungo chake kirefu gerezani, kufuatia maandamano makali dhidi ya kufungwa kwake kulingana na shirika la habari la Reuters mawakili wa Zuma waliomba mahakama kumwachia huru Zuma mwenye umri wa miaka 79, kwa kusema kwa sababu eh, kwa madai kwamba mahakama ya katiba ilitoa hukumu hiyo isiyo sawa wakati yeye hayupo. Zuma aliripotiwa kwenye kituo cha magereza katika mkoa wake wa Kwazulu Natal wiki iliyopita kuanza kutumikia kifungo cha miezi kumi na mitano kwa mashitaka ya kudharau mahakama baada ya kushindwa kutoa ushahidi mbele ya uchunguzi e, maalumu ukiangalia tuhuma mbalimbali za ufisadi wakati wa miaka yake tisa alipokuwa madarakani akiongoza taifa hilo la kusini mwa Afrika ambayo ilimalizika mnamo mwaka elfu mbili kumi na nane mawakili wake pia wanasema kuwa atakuwa katika hatari ya kuambukizwa COVID-19 wakati akiwa gerezani. Zuma amekanusha madai hayo na kukataa kushiriki katika uchunguzi ambao ulianza wakati wa wiki zake za mwisho akiwa madarakani. Tumsikilize mwenzangu a, mkamiti kibayasi akielezea ripoti juu ya hali ya mambo jinsi ilivyo e, kuhusiana na kesi hiyo inayomkabili rais wa zamani a, wa Afrika Kusini Jacob Zuma. Katika usikilizaji kesi kwa njia ya video, wakili wa Zuma aliiomba mahakama kubatilisha kifungo chake akitegemea sheria kwamba hukumu inaweza kuzingatia kama ikitolewa bila mtu mhusika kuwepo. Wataalamu wa sheria wanasema uwezekano wa Zuma kufanikiwa suala hilo ni mdogo. Zuma alihukumiwa kwa kukaidi agizo la mahakama ya katiba la kutoa ushahidi katika uchunguzi unaohusu ufisadi wa kiwango cha juu wakati wa miaka yake tisa ofisini mwaka elfu mbili kumi na nane. Uamuzi wa kumtia gerezani ulitokana na kesi za kisheria zilizoonekana kama jaribio la uwezo wa Afrika Kusini baada ya ubaguzi wa rangi kutekeleza sheria pamoja na wanasiasa wenye nguvu. Kufungwa kwake kumesababisha maandamano pamoja na vurugu kwa siku ya nne leo na majengo kuchoma moto pamoja na mali kuporwa. Kwazulu Natal ilikumbwa sana na maandamano mwishoni mwa wiki na leo Jumatatu, ambapo moto ulishuhudiwa ukiwaka juu ya paa la kituo cha ununuzi katika mji wa mkoa wa Pietermaritzburg, huku makundi ya watu yakikimbilia kupora bidhaa. Huko Eshowe, mji uliokaribu na nyumba ya Zuma huko Nkandla, polisi walifyatua risasi kutawanya umati baada ya duka kubwa kuporwa mapema leo, na video ilionyesha moshi ukiongezeka kutoka duka la brookside huko Pietermaritzburg hii leo. Polisi walisema sehemu nyingine za barabara kuu mjini Johannesburg zilikuwa zimefungwa kwa sababu ya maandamano hayo. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa alitoka kutoa hotuba iliyozingatia masharti ya COVID-19 nchini humo na kulaani vitendo ambavyo vinahatarisha maisha na kuharibu juhudi zetu za kujenga uchumi. So, ingawa kuna wale ambao wanaweza kuumizwa na kukasirika wakati huu, kamwe hakutakuwa na haki yoyote kwa mtu yoyote kuanzisha vitendo vya vurugu na vya uharibifu ambavyo vinaathiri vibaya haki za wengine. Japokuwa maandamano mengine yanaonekana kusababishwa na tukio la Zuma kuwekwa gerezani kwa miezi kumi na tano kwa kudharau mahakama, wanahusishwa na shida ya kiuchumi na masharti makali yaliyowekwa kutokana na wimbi la tatu la janga la covid kumi na tisa Asante sana uh, mkamiti kibayasi kwa kutueleza hayo yote lakini, hii leo uh, hali ambayo imekuwa si nzuri eh, maduka mbalimbali mbali yalivamiwa uh, siku ya leo ambapo Uh, mahakama ilikuwa ikisikiliza kesi inayomkabili rais huyo Jacob Zuma, rais wa zamani wa Afrika Kusini. Na kwa mujibu wa shirika la habari la Uingereza BBC, eh, watu wapatao sita wameuawa na mia mbili kukamatwa tangu ghasia hizo zianze wiki iliyopita. Uh, Zuma amehukumiwa kwa kosa la kudharau mahakama, eh, kwa kile ambacho ameelezwa kushindwa kutoa ushahidi katika uh, kufanikisha uchunguzi juu ya madai kwamba alitumia madaraka vibaya katika masuala mengine ya ufisadi. Ghasia mbalimbali zimeenea eh, katika jiji la Johannesburg hadi katika jimbo la Gauteng eh, ambapo Jumapili waandamanaji walionekana wakiandamana katika maeneo ya biashara Uh, ya mjini jijini Johannesburg kwa mujibu wa BBC. Hata hivyo, picha mbalimbali za video hii leo zilizozagaa zimeendelea kuonyesha hali inaendelea mpaka hivi sasa, ambapo uh, Rais Cyril Ramaphosa ameendelea uh, kuwasihi wananchi wa Afrika ya Kusini eh, juu ya hali ya utulivu, akisema uh, hakuna maelezo eh, yanayoweza kueleza sababu za kuona kwamba uh, vurugu hizo uh, zina Uh, Zuma alikamatwa kwa kukaidi maelezo kutoka kwa ushahidi juu ya kesi yake, alihudhuria ya mara moja tu kwenye uchunguzi wa kile kinachojulikana kama madai ya kuporwa kwa mali za serikali. Lakini katika hali ambayo, kwa namna namna moja ama nyingine, imeshtusha watu uh, wengi, ni namna ambavyo raia mbalimbali wamejitokeza wakichoma matairi, kuvamia katika maduka mbalimbali, mbali na kufanya eh, wizi eh, baadhi ya raia walionekana wakichukua kama vile E, pamoja na vitu vingine vya vya kielektroniki kutoka katika maduka makubwa yaliyopo katika jiji la Johannesburg. E, wananchi hao wakieleza vilevile e, pamoja na a, shauri hilo linalomkabili linalomkabili Rais wa zamani Jacob Zuma, lakini vilevile vile, e, juu ya hali ngumu ya maisha e, kutokana na hayo e, basi mwenzangu mkamiti Kibayasi alifanikiwa kuzungumza na mmoja wa wakazi wa, kazi, wa uh, Afrika Kusini uh, Jumi uh, Mwakabanji na akataka kujua hali halisi uh, jinsi ilivyo nchini Afrika Kusini uh, kwa hivi sasa. Hali kwa sasa sio mswali kwa sababu wananchi wanafanya fujo, wanajaribu kuingia kwenye maduka ya watu na magari ya watu binafsi kuchomwa moto. Hii imetokana baada ya kutangazo Zuma kuhukumiwa miaka ume, miezi kumi na tano jela, ndo matatizo yameanza, wananchi hawakubali, na upande ambao yeye anaishi kule, imetokea kule kwao kwa Zulu Natali jana, imeanzia Jobegi na Pretoria, sasa hivi imeleo matatizo yameanza ma, ma kujiri Jimmy, hizi ghasia na vurugu zinazofanyika huko nchini Afrika Kusini, awa waandamanaji wanaoingia katika maduka ni bidhaa gani hasa wanazoiba au kupora? Wanaingia kwenye maduka kama mashoplite, wanachukua vyakula, majiko, yani vitu vyote ambavyo vipo mule vya zamani debeni debeni. Walianza kuingia kwenye maduka ya wageni kwa sababu ndo wageni wapo wengi sana kule, wa watu kutoka India wapi wanaishi kule. Kwa hiyo wanaingia kwenye maduka ambao wanaweza wakapata vitu vya thamani. Na na kuhusu suala hili la uporaji katika maduka yanayouza vinywaji vya pombe, je, hilo limeshuhudiwa au wao wanachotafuta zaidi ni chakula? Maduka ya pombe, baada ya kutangaza ile siku kumi na nne za lockdown kwamba pombe zimefungwa, yaani vitu vyote vya anasa vimefungwa na kingine wanachofanya wenyewe, wanaingia kwenye yale maduka ambayo yapo loko huku location kwa tauni ambapo wanaishi wazungu na watu wengine, bado hawajaanza kufanya fujo hizo, lakini ghasia nyingi zimeanzia huku ambapo kwa watu weusi. Nyinyi kama wahamiaji, mmepokea vipi suala hili na mnaishi vipi ili kuweza kujikimu na maisha yenu uh, ya kila siku? Hapa tulichofanya watu wao, baadhi ya watu wote, tumeshaanza kununua vitu, kutia ndani vyakula, vitu vitu vyote muhimu, tumeshaanza kununua kutia ndani mpaka hizi gasi. Zitapoisha hatujui zitachukua muda gani ili shop hadi zifunguliwe na tukigeukia katika hili suala la korona, rais anachosisitiza ni nini? Ni watu kuendelea kuwepo katika lockdown ama anahamasisha pia wananchi kwenda kupata chanjo? Katoa tena tamko tena siku kumi na nne tena zingine za level four, na kingine wameshaanza kwenye mahospitali wafanyakazi wa hospitalini na walimu kupata chanjo, na watu ambao umri wao ni eja ya miaka hamsini kwenda juu wameanza kupewa chanjo lakini, kushuka hamsini kuja chini, bado hamna chanjo yoyote watu wanaogea. Asante sana mkamiti kibayasi, huyo ni uh, Jimmy eh, akizungumza nasi eh, kutokea nchini Afrika ya Kusini akieleza uh, yale mambo yanayoendelea hasa swala zima la uharibifu na uvunjifu wa amani, maandamano ambayo yamekuwa yakiambatana na watu kuiba vitu mbalimbali. E, kwa mujibu wa Jimmy Mwakabanji, e, mtanzania huyu ambaye anaishi kule Afrika ya Kusini. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda si mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ambapo tutaangalia odimi. Karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani na katika matangazo haya tunaelekea moja kwa moja nchini Japan ambapo hali ya dharura katika taifa hilo imeanza na itakwenda mpaka Agosti 22. Hali hiyo ni katika kukabiliana na maambukizo ya virusi vya korona, hasa wakati huu ambapo kuna wimbi la tatu linalosababishwa na virusi hivyo ambavyo vimebadilika bad, vime na kujulikana kama virusi vya korona kwa jina la Delta, ambapo kutokana na hali hiyo ya dharura inayoanza leo mpaka Agosti ishirini na mbili imefanya na kuleta maana kwamba tukio la ufunguzi wa Olimpiki ya Tokyo la Julai ishirini na tatu na kuendelea kwa michezo hiyo mpaka Agosti 8 kutafanyika chini ya kanuni za dharura zilizowekwa kukabiliana na maambukizi ya Covid 19. Hali hii ya dharura inataka vilabu vya pombe, migahawa na sehemu nyingine za starehe zinazotumika kunywa pombe eh, kupigwa marufuku kwa uzwaji pombe katika hali ya kuzuia sherehe zitakazoendana na Olympic, ambapo inatarajiwa uh, watu wawe na sherehe e, za hapa na pale za kushangilia michezo hiyo e, wakati huu ambapo kweli kuna janga la virusi vya korona, na endapo uh, serikali ya Japan kwa mujibu ilichoeleza iki Achiwa hali hii eh, maambukizo yanazidi kuongezeka zaidi na maradufu. Wakati uh, wa jiji la Tokyo eh, wakazi wa jiji la Tokyo wenyewe wanatarajiwa kukabiliwa na marufuku uh, ya kutotoka majumbani ili waangalie michezo hiyo kupitia televisheni majumbani mwao. Mpaka hivi sasa tayari maandalizi yanakwenda vizuri. Uh, baadhi ya wanamichezo maarufu nao wamewekwa pembeni eh, kutokana na kukutwa wametumia uh, dawa wa, e, za kulevya kama bangi mmojawapo ni Richardson e, mwanariadha huyo ambaye alitarajia pengine kuvunja rekodi katika mbio za mita mia moja kutoka hapa Uh, na Marekani kutokana na hayo yote nimezungumza na mwandishi mwenzangu wa habari za michezo eh, kutoka katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya uh, Josephat Kioko, Josephat Kioko. E, eh, hali kuelekea Olympic uh, mpaka hivi sasa hali iko vipi hasa ukizingatia kwamba eh, hii hali eh, ya dharura imetangazwa rasmi na itakwenda mpaka Agosti ishirini na mbili. Asante Idi eh kikubwa zaidi naona ni kwamba kuna uoga kuhusiana na msambao wa virusi vya COVID kumi na tisa. Nchi mbalimbali zinapanga kushiriki, lakini bado kuna uoga, kwa sababu Tokyo yenyewe imekuwa na mpasuko wa maoni kuhusu waandae ama wasiandae, kuleta wasomi pamoja, kuleta wasimamizi wa michezo mbalimbali mbali, watafiti na kila mara wanakaa wakibadilisha asilimia ya wangapi wanaotaka kushiriki, wangapi wanataka E, michezo ya rishe wangapi wanataka ichezo bila mashabiki viwanjani. Kuna maoni tofauti e, kati ya washiriki wa na waandaaji na wahusika um, wote wa, wa michezo hiyo, licha ya kwamba itakuwa inaleta ulimwengu pamoja, lakini COVID kumi na tisa bado imekuwa ni tatizo kubwa iliyokubika michezo hii kwa jumla. Kioko, tunaona shinikizo kubwa liko ndani ya uh, Uh, nchi ya Japan manake, hii leo hali ya dharura imeanza kufanya kazi e, kupiga marufuku migahawa uh, sehemu za watu kunywa pombe, yani kwenye vilabu na sehemu nyingine za starehe. Kile ambacho unakiona vipi kwa mataifa yanayoshiriki yenyewe? Kuna namna yoyote ambayo yameonyesha kuwa na wasiwasi, labda kuelekea kwenye michuano hiyo? Wasiwasi umekuwapo, lakini ukumbuke, mapema mwaka huu, kamati ya kimataifa ya Olimpiki IOC, ilisema njia moja wameafikiana ni kila nchi inayoshiriki iwachanje wanamichezo wake. Na hizi ni kutokana na zile takwimu zilizotolewa kwamba eh, nchi ambazo zimekubali chanjo fulani itumike waanze kuwachanja wanamichezo wao. Na ka, miezi mitatu iliyopita, miezi miwili iliyopita nchi mbalimbali zimekuwa mbali zikiwachanja wanamchezo wake wanaoshiriki michezo mbalimbali ya mbali Olimpiki na hilo limeleta hamasa katika uandaaji, licha ya kwamba raia wa Japani wenyewe wamekuwa na uoga mwingi sana kukaribisha michezo hii na watu kutoka nchi tofauti ambao labda hawajatangamana kipindi kirefu, na hilo pia linaleta lina wasiwasi. Lakini nikitizama upande wa wanamichezo wanaokwenda kuwakilisha mataifa yao nimeona motisha iko juu sana kwa sababu mtu labda hii ni fursa ya kipekee ameipata. Kuna mtu anayeshiriki Olimpiki kustaafu, kuna mtu anayeshiriki mara ya kwanza. Na kumekuwa na migogoro, wanamichezo wakiachwa na mataifa yao wanakwenda hata mahakamani kushtaki, kuonyesha umuhimu wa michezo hii mikubwa zaidi duniani. Kile sasa ambacho unaweza kutueleza ah, Josephat Kioko, kwa eh, kuangalia maandalizi kuelekea katika michezo hii, umegusia swala muhimu kwamba kuna wengine eh, pengine watastaafu, wengine wanataka kwenda kwa mara ya kwanza, na wengine wamejiandaa, ah, walitarajia kushiriki hapo mwaka jana. Kwa kuangalia hivyo, tutarajie michezo ya namna gani? Kwanza sababu olimpiki hushirikisha michezo karibu yote, tunazungumzia wana michezo zaidi ya elfu kumi na moja ambao wamealikwa Tokyo, na hiyo ni hesabu ambayo inajumuisha labda waliojiondoa na wanaotarajiwa kuongezeka, na ni michezo ambayo inajumuisha, kwa mfano, kandanda. Kandanda inakuwa na msisimko mkubwa sana unakumbuka. Wakati, kuna, kuna wakati Afrika ilishinda kupitia Nigeria, ikarudi ikachukua kombe tena, na zaidi michezo ambayo inavutia zaidi kama riadha, mfano Kenya imekuwa na wana michezo ambao tayari wamekwisha safiri kwenda kujitayarisha huko, inatarajiwa itakuwa na msisimko mkubwa sana na mimi, kimoja akinamtia moyo ni kwamba licha ya janga hili la COVID kumi na tisa, wanamichezo waliporejea miezi kadhaa iliyopita, wamevunja rekodi mbalimbali za. Kuna suala lingine ambalo limegubika michezo hii e, kwa mfano mmoja kati wa, ya wanariadha wazuri kabisa wa hapa Marekani e, mwanamama huyu Richardson amekutwa akiwa a, na matumizi ya bangi, na kuna hali ya baadhi ya nchi wakisema kwamba pengine watu weusi kuna hali fulani ya ubaguzi i, i, u, ipo. Hili wewe umeliona? Sakata ya mwanariadha huyo wa mbio fupi nimemfuatilia sana sana tangu alipoanza kuonekana katika Diamond League mwaka huu na mimi nikiwa mfuatiliaji mkubwa wa mbio fupi nilikuwa na taraji kwamba yeye atavunja rekodi ya dunia katika Olimpiki na kushindia Marekani dhahabu namna amekimbia mwaka huu, lakini si yeye peke yake, kuna nchi tofauti. Hata Kenya kumekuwa na mtafaruku kwamba waliopatikana na ukwepaji wa kupimwa katika maandalizi watazuiwa kushiriki. Hata Kenya kuna mwanamichezo wa mbiza mita mia moja alikuwa asemekana atazuiwa kabisa hata ashiriki, lakini alipokuja na akaweka muda wa kufuzu akaandikwa katika timu na anakwenda kuwakilisha katika mbio za mita mia moja. Maswala kama haya wakisema win clean, win clean, eh, yaani, kuondosha dosari yote, ni moja kati ya maadili yanayozingatiwa katika michezo yote, iwe ni kandanda iwe ni riadha na michezo ya dunia kama hii. Kweli, kama kuna dosari ambayo imegubika mwanamichezo Tuliona miaka ya nyuma Rasia wakipigwa marufuku kwa miaka mingi kutoshiriki mbio za ulimwengu. Sasa kama dada huyu mgogoro eh, huo umekuwa na ikuto kweli, a, a, a, yuko nchi ya maadili alo yanahitajika na huenda akazuia Marekani. Kweli kumekuwa na visa kama hivyo vikigubika wanamichezo na wengine wakifutiwa mashtaka na baadaye kushiriki kile ambacho sasa. Unaweza kutueleza unaona kweli kuna hali ya ubaguzi wa rangi kwa eh, wanamichezo weusi? <laughs> Nadhani hili hujauliza hili kwa sababu kile kimetokea Uingereza, England, baada ya wao kuchapa na Italy. Lakini katika olimpiki mambo haya kweli yanakuwa ya, ya yakiangaliwa ki, ya kwa jicho la karibu sana na IOC na kamati inahusika kusimamia michezo kwa jumla eh, kwa sababu kuna michezo yote ipo, hata kandanda. Sasa shirikisho la FIFA linakuja, linaingia pale itakuwa inaangalia ubaguzi wa rangi na hata nchi mbalimbali ambazo zina wana michezo wake wanaokwenda kuwakilisha ni kina nani. Kuna watu wamelia sana kwamba hata nchi zingine zina upendeleo katika kutaja eh, kuteua wale watakaowakilisha katika nchi zao, na hata kwenda kushtakiana kwamba upendeleo umeshuhudiwa. Lakini ubaguzi wa rangi kimaoni yangu ni, ni, ni, ni hulka ambayo haitakuisha, haitakuisha. Kama mtu ana, ana, ana nia kufanya vizuri anaweza kufumbia macho ubaguzi unaoendeshwa hasa na mashabiki na akafanya kile ambacho kimemtuma kuwakilisha nchi yake. Kwa maoni yako, uh, nini ambacho unakiona ama tutarajie kukiona kutoka kwa wanamichezo kutoka bara la Afrika? Kuna mapya ambayo tunaweza kuyaona au yatakuwa ni yale yale, eh, Afrika kufanya uh, vizuri zaidi katika riadha hasa mbio ndefu ushindani mkubwa. Kitu cha kwanza eh, upande wa riadha Kenya ikifanya vizuri miongoni mwa zile timu bora katika mbio peke yake, ikiwa inapambana nchi kama vile Marekani na China na Uingereza. Eh, nilikuwa nikisoma mitandaoni wiki hii nikaona mchambuzi mmoja wa masuala ya ndondi akisema Afrika itapata si chini ya dhahabu tatu katika ngumi, yaani mchezo wa ndondi. Wanaona safari hii mabondia wa Afrika wamejiandaa vizuri zaidi. Hatujakuwa tukifanya vizuri katika makonde, wamekuwa wakitolewa labda nusu fainali na fainali na kupata labda nishani moja, lakini huyu amesema si chini ya dhahabu tatu anatarajia. Hii ni kuonyesha kwamba kiwango cha matayarisho licha ya COVID kumi na tisa kimekuwa ni kizuri. Tushawaishinda bara la Afrika dhahabu katika michezo hii kupitia kandanda, kuna uwezekano, uwezo upo kwa sababu kile kiwango cha wachezaji kuwa na miaka ishirini na tatu na wa watatu pekee wao wametisha ile miaka, kinaipa fursa za bara la Afrika. Kwa Kiingereza tunasema age average. Age average ya wachezaji wa Afrika inawaruhusu kufanya vyema wakilinganishwa na mataifa ya Ulaya ama bara Asia. Na kwa kumalizia sasa uh, kiujumla uh, nini ambacho kinaweza kujitokeza? Maanake mashabiki watakuwa hawapo uh, uwanjani, inaweza ikapunguza ile uh, hali ya shamrashamra, chachu na msisimko uh, pengine kufanya michezo hiyo tusishuhudie rekodi nyingi zikivunjwa. Msisimko na uhakika umepungua kwa kiwango kikubwa, kwa sababu michezo ni ushabiki, na hata mchezaji mwenyewe wa akiwa uwanjani na nafahamu kwamba ukoo wake, watu wa taifa lake na hata wafadhili wake wako uwanjani kumetazama, inaongeza motisha katika kule ya kushiriki. Asante sana Josephat Kioko kwa kutueleza hayo yote, na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.