hii ni VOA Express matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti america VOA kutoka studio nambari 15 hapa Washington DC nikiwa nimekwisha ja tele kama pishi la mchele langu jina ni Sunday Shomari leo julai 12 siku ya jumatatu mwaka wa 2021 na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, nawakaribisha wasikilizaji wetu mnaotusikiliza hivi sasa kupitia redio zetu shirika huko Afrika Mashariki na Kati pamoja na mtandao wetu wa intaneti wa voaswahili.com. Tutakuletea kipengele cha barazani ambapo tumekuuliza wewe, msikilizaji, nini kifanyike kuepuka ajali za moto katika eneo lako, vilevile burudani ya muziki ambapo VOA hukuchezea ngoma tofauti tofauti zinazotamba kutoka kwa wasanii wetu waliopo eneo la Afrika Mashariki na Kati na sehemu nyingine yeyote ile duniani. Pia tutakuwa na kipengele cha hoja kwa hoja, ikielezea maafisa wa polisi nchini Kenya wanamtafuta afisa wa polisi aliyeasi nchini humo ambaye amefanya mauaji ya watu kadhaa. Lakini kwanza tuanzie huko Afrika Kusini, ambako mahakama kuu nchini humo ndio ilianza kusikiliza kesi ya rufaa ya rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma dhidi ya kifungo chake cha miezi kumi na tano wakati wa wafuasi wake waliokuwa na hasira walipora maduka na kuchoma moto majengo katika maandamano yao. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Katika usikilizaji kesi kwa njia ya video wakili wa Zuma aliiomba mahakama kubatilisha kifungo chake akitegemea sheria kwamba hukumu inaweza kuzingatia kama ikitolewa bila mtu mhusika kuwepo. Wataalamu wa sheria wanasema uwezekano wa Zuma kufanikiwa suala hilo ni mdogo. Zuma alihukumiwa kwa kukaidi agizo la mahakama ya katiba la kutoa ushahidi katika uchunguzi unaohusu ufisadi wa kiwango cha juu wakati wa miaka yake tisa ofisini hadi mwaka 2018 uamuzi wa kumtia gerezani ulitokana na kesi za kisheria zilizoonekana kama jaribio la uwezo wa Afrika Kusini baada ya ubaguzi wa rangi kutekeleza sheria pamoja na wanasiasa wenye nguvu. Kufungwa kwake kumesababisha maandamano pamoja na vurugu kwa siku ya nne leo, na majengo kuchoma moto pamoja na mali kuporwa. KwaZulu Natal ilikumbwa sana na maandamano mwishoni mwa wiki na leo Jumatatu, ambapo moto ulishuhudiwa ukiwaka juu ya paa la kituo cha ununuzi katika mji wa mkoa wa Pietermaritzburg huku makundi ya watu yakikimbilia kupora bidhaa huko Eshowe, mji ulio karibu na nyumba ya Zuma huko Nkandla, polisi walifyatua risasi kutawanya umati baada ya duka kubwa kuporwa mapema leo, na video iliyoonyesha moshi ukiongezeka kutoka duka la Brookside huko Peter Maritsburg hii leo. Polisi walisema sehemu nyingine za barabara kuu mjini Johannesburg zilikuwa zimefungwa kwa sababu ya maandamano hayo. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa alitoka kutoa hotuba iliyozingatia masharti ya covid-19 nchini humo na kulaani vitendo ambavyo vinahatarisha maisha na kuharibu juhudi zetu za kujenga uchumi But ingawa kuna wale ambao wanaweza kuumizwa na kukasirika wakati huu, kamwe hakutakuwa na haki yoyote kwa mtu yoyote kuanzisha vitendo vya vurugu na vya uharibifu ambavyo vinaathiri vibaya haki za wengine. Japokuwa maandamano mengine yanaonekana kusababishwa na tukio la Zuma kuwekwa gerezani kwa miezi kumi na tano kwa kudharau mahakama wanahusishwa na shida ya kiuchumi na masharti makali yaliyowekwa kutokana na wimbi la tatu la janga la COVID-19. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Hii ni VOA Express kutoka hapa Washington DC. Turejee hapa nchini Marekani, ambapo mwishoni mwa wikiendi yalifanyika maonyesho ya mavazi yaliyoandaliwa na kijana mtanzania Maimuna Kivugo kupitia kampuni yake ya Maiha. Sande Shomari alihudhuria hafla hiyo na ifuatayo ni ripoti yake. Dipping in Sheen ndiyo kauli mbiu iliyotamalaki usiku huo katika ukumbi wa Best Western Hotel, ambapo mmiliki wa kampuni ya Maika na kijana mwenye umri wa miaka ishirini na tano Maimuna Kivugo ambaye ni mwanafunzi wa uhandisi wa ujenzi na uchoraji ramani amesema lengo kuu la kuandaa onyesho hilo la mavazi ni kuonyesha mahiri wake katika fani nyingine ambayo ni fasheni. Maimuna amekulia katika familia ya wapishi na mafundi wa nguo na anasema babu yake ndiye alimfanya apende tasnia hiyo ya mavazi. Nilipenda tokea nilikuwa mdogo, nilifundishwa kushona na mamangu mdogo na bibi yangu. Nimetoka kwenye familia ya wafundi wengi sana, wafundi na wanaopika chakula pia. Kwa hiyo since nilivyokuwa mdogo, nilikuwa nawaona wanaposhona na nilipenda kuona wanavyodesign nguo, na tokea nilikuwa mdogo nilikuwa nashonewa pia. Kwa hiyo nilivyokuwa niko nini darasa kumina, darasa la kumi na mbili nika decide kujitengeneza kampuni in honor of my grandfather. Kwa hiyo kampuni inaitwa Maiha, jina la kwanza mai, mai Maimuna, na ha ni Hamisi. Kwa hiyo Maiha ikatengenezwa hapo kumshukuru, kwa sababu nililelewa na babu, kwa hiyo kuwashukuru na in honor of them na kuendeleza jina lake. Swala so, la mavazi imepewa kipaumbele cha kipekee na Maimuna akilenga wanawake kujipa uhuru zaidi na heshima Akisema nguo zake zilizotengenezwa na wasichana kwa ajili ya wasichana zinasherehekea urembo, nguvu ya mwanamke na aina tofauti. Maimuna anasema ameingia katika mavazi akiwa na lengo ya kuwasaidia wanawake wenzake kujisitiri na vilevile kupendeza, hasa wale walio na imani ya dini ya Kiislamu na hawataki mavazi ya kuvunja imani yao. Kwa kweli nguo zangu mimi nazo nimetengeneza sasa hivi ni kwa sababu mimi pia ni dini yangu ni Kiislamu. Kwa hiyo ni kuwapa opportunity watu wanaojua wanavaa ki modest, umeona wapate nguo wapendeze, na wao wafurahi, watu waliokuwa na background kama mimi Mwislamu, hata kama sio Mwislamu, lakini awe mwanamke anataka mwana kujistiri, zimetengenezwa wanawake okay, na na wanaopenda pia kupendeza sio, so, kama unaweza kujistiri lakini uka hujapendeza. Kwa hiyo wakazi wa DMV yaani vitongoji vya Washington DC, Maryland na Virginia walijitokeza kushuhudia maonyesho hayo na kuvutiwa kwa namna pekee na vijana hao katika kazi yao. Asha Nyang'anyi ni mkazi wa DMV anasema amejifunza umoja na ubunifu walionao vijana hawa walio katika diaspora na kuwarai kuimarisha ushirikiano kati yao. Wito wangu kwa vijana katika diaspora ni kwamba ndoto mlizo nazo zinawezekana. Kinachotakiwa ni kuweka juhudi na vilevile vile kushirikiana na watu katika jamii yetu hapa za diaspora, ili upate sapoti na kama huyu kijana wetu, binti yetu Maimuna alivyokuwa kwa muda wote huu, wamekuwa wakitupigia simu wengine ambao tuo karibu naye akitaka ushauri na vilevile kutushirikisha katika maandalizi ya hii venti ya leo. Maimuna anasema haya hayakuja kirahisi, kwani amepitia changamoto nyingi, lakini hakukata tamaa, akiwataka vijana wenzake wasimame imara katika kutimiza ndoto zao kwa msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa, unasikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC, ikisikika pia kupitia redio zetu shirika huko Kenya ni Sauti ya Mwananchi, redio eneo la Nakuru, Mwenedu redio ya Voi, sasa redio ya Bungoma Kenya. Huko Tanzania ni Dodoma FM ya Dodoma, Noru FM ya Iringa, KFM ya Songea, Hits FM ya Zanzibar, Voice of Africa ya Korogwe, kwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo DRC tunasikika redio RNA eneo la Baraka, redio Manyema Namba Wan ya Kindu, redio Racom ya Bunagana, redio Malaika na redio Dynamic zinapatikana Lubumbashi huko DRC, Life HD redio ya Kolwezi, redio Baraka iliyopo eneo la Baraka vilevile vile, tunasikika katika eneo zima la maziwa makuu. Haya basi, tupate habari za dunia zinasomwa na Sande Shomari mara moja. Afrika Kusini leo Jumatatu ilianza kusikiliza rufaa iliyowasilishwa na rais wa zamani wa nchi hiyo Jacob Zuma juu ya kifungo chake kirefu gerezani kufuatia maandamano makali dhidi ya kufungwa kwake. Kulingana na shirika la habari la Reuters, mawakili wa Zuma waliomba mahakama kumwachilia huru huzuma huyo mwenye umri wa miaka 79 kwa sehemu, kwa sababu ya madai kwamba mahakama ya katiba ilitoa hukumu hiyo isivyo sawa wakati hayupo. Zuma aliripoti kwenye kituo cha magereza katika jimbo lake la KwaZulu Natal wiki iliyopita kuanza kutumikia kifungo cha miezi 15 kwa mashitaka ya kudharau mahakama baada ya kushindwa kutoa ushahidi mbele ya uchunguzi maalum Ukiangalia tuhuma mbalimbali za ufisadi wakati wa miaka yake tisa madarakani, ambayo ilianza mnao mwa mwaka elfu mbili na kumi na nane. Mawakili wake pia wanasema kuwa atawata hatari ya kuambukizwa Covid 19 wakati akiwa gerezani. Zuma amekanusha madai hayo na kukataa kushiriki katika uchunguzi ambao ulianza wakati wa wiki zake za mwisho madarakani. Raia watano wanajeshi wanne na washambuliaji 40 wenye silaha waliwawa Jumapili katika mapigano katika mkoa ulio na hasia wa Niger ulioko kusini magharibi karibu na mpaka na Mali. Serikali ya nchi hiyo ilisema karibu magaidi wenye silaha nzito mia moja wanaoendesha pikipiki walikushambulia kijiji cha Choma Bangu kiasi cha mwendo saa tisa alfajiri kwa mujibu wa AFP. Siku Jimapili, ya Jumapili, wizara ya ulinzi ya Niger ilisema katika taarifa iliyosoma kwenye televisheni ya umma ambayo haikutambua ni nani anayehusika tukio hilo baya la hivi karibuni, mwitikio wa haraka na wa nguvu wa vikosi vya ulinzi na usalama uliwezesha kuzuia shambulio hilo na kusababisha hasara kubwa kwa adui, wizara ilisema, na kuongeza kuwa wanajeshi wake walikuwa wamekamata pikipiki na silaha kadhaa, pamoja na AK 47 na bunduki za rashasha kutoka kwa washambuliaji. Choma Bangu ipo katika mkoa wa Tilaberi unaopakana na Mali na Bukina Faso, eneo linalojulikana kama mipaka mitatu ambayo imekuwa ikilengwa mara kwa mara na vikundi vya kijihadi. Takwimu za kila siku za India za kesi mpya za COVID-19 zilipungua chini ya elfu arobaini siku ya Jumapili. Wizara ya afya nchi hiyo iliripoti hii leo Jumatatu kuwa kulingana na visa vipya 37154 katika kipindi cha saa 24 zilizopita. Nchini Korea Kusini iliripotiwa kesi mpya elfu moja na mia moja Jumapili. Ongezeko hilo linakuja wakati Korea Kusini ikiweka vizuizi vipya huko Soul na mikoa jirani, ili kuzuia kuenea kwa maambukizo. Wakati huo huo, nchini Uganda, Chris Bayo Munsi, waziri wa serikali, alisema nchi yake inazo fedha za kununua chanjo, lakini inapata shida kuzinunua kutoka nchi za magharibi. na basi, baada ya hapa, tugeukie kwenye kipengele cha barazani, ambapo hii leo tunauliza kwenye mtandao wetu wa Facebook. Tumeweka swali kwamba nini kifanyike kuepuka ajali e, za moto katika eneo lako, lakini kwanza tusikie maoni ya wale wachangiaji kwa njia ya simu. Jina langu mimi naitwa uh, Malimao Ramazani au ukipenda unaniita tume la Mr. Malimao Ramazani kutoka Kasejeze Tanganyika, mpaka sasa Tanzania. Yaani mimi ninachangia kwa maoni yangu yani, ya, ya ya ya, ya, yani, kwa mfano kama gari ya moto, yaani jinsi ya kuepuka hapo, yani mimi ninavyoona kabisa n sema yaani wananchi au sisi watu tuwe makini sana sababu ni hatari sana nacekua, tuwe makini sana, tuepuke, tuwe makini sana. Serikali hii ikuwa na mawazo, serikali hiyo inaangalia itengeneze, yaani njia ya kuepuka usiku. Wananchi hiiio liofanyani usiwe karibu na mambo hayo ma, maana ni hatari sana sababu mi nikuwa na sii Wananchi tuwe makini. wana wana wana wana wana wana majina, anaitwa Beda Mkindi, natokea hapa Kigoma. Yani eh, kuhusu suala la ajali za moto, mimi mawazo yangu ingekuwa ni kwamba mazingira na miundo mbinu za majengo, kama majengo yaliyokuwa ya zamani yangeweza yarekebishwe, ya, ya yabadilishwe kama ni miundo mbinu ya umeme ibadilishwe vizuri ili pasiwe na na kutokea labda leakage ambayo inasababisha vyanzo vya moto. Asante sana. Basi, baada ya maoni hayo kwa njia ya simu, hivi sasa nikusomee maoni yaliotumwa kwenye Facebook na nyie wengine mlioandika hapo. Naye bwanjideo yanasema mzaliwa ya kanda ya ziwa mwenye asili ya Kichaga Haya, basi anasema, cha muhimu ni kuboresha mtendea kazi hasa magari ya zimamoto inatakiwa yawe na maji ya kutosha, eh, bila tatizo lolote. Haya yatasaidia bila shaka. Naye Imran Abed anasema, nikiwa Transmara, hasa nyingi aina nyingi za moto huhitaji kuepukwa. Moja, stima, watu kuacha ujanja kuunganisha zile waya za stima, wakatumia njia za wizi bila kujua namna ya kutumia njia hizo. Robert Cheruiyot akiwa Kericho Kaunti anasema kwamba kwa kweli hii leo kuepukana na moto au ajali za moto ni kuangalia vyanzo vyake, kama vile gesi, kama vile stima, kama vile jiko, kama vile sigara. Haya basi, kwako kwa Mkamiti nami kwa upande wangu ninasoma maoni ya mama Maige wa Chanika Tanzania. Yeye anasema vema umoja wa watu wasalamu anasema kwamba kuepukana na ajali za moto kwenye maeneo yao basi watu wawe makini na vilevile vifaa vya kuzima moto viwe vinapatikana kwa urahisi na kuwe na elimu ya kutosha kumfundisha mwananchi namna ya kujilinda na moto. Ndovya Kasiki yanapatikana Butembo, Kivu kaskazini, huko nchini DRC. Ameandika kwamba katika eneo lililopo la Bukavu huko ambapo ndiyo nyumba yake inapatikana, anasema matukio ya kuwaka moto ni ajali za kawaida katika eneo la huko Bukavu na maeneo ya Kivu Kaskazini, na anasema hata hivi karibuni pia aliunguliwa banda lake la kuku na anaona ni hali tu ya kawaida. Ni hayo tu niliyokuwa nayo katika haya niliyokusomea, narudi kwako Sande Shomari. Hii ni VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Ni wakati wa kupata burudani ya muziki, kama anavyokwambia msikilizaji Express, bila muziki hujasukuma gurudumu lake na kutia kibao. Basi kitwacho Medicine kutoka kwake Benzoil, pata vitu, msikilizaji Nimepatikana na, na huu ugonjwa wa mapenzi hapana, niona mimi sijiwezi, nakulishwa ma good times na masensi. Mapenzi siku za wiki sasa zina feel kama ni wikendi, nikakupewa masaja, happy ending. But this time medicine unaunguruma ndani ya VOA Express kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Na sasa tuangazie kipengele cha hoja kwa hoja, ambapo mwandishi wetu Josephat Kioko anafuatilia suala hili, ambapo kwa takriban wiki mbili maafisa wa usalama Kenya wanamtafuta afisa wa polisi mwanamke aliasi akiwa na bunduki, ambapo inaelezwa tayari ameshaua watu wawili wanaotajwa kuwa ni wapenzi wake, hatua ambayo ime gumzo kubwa huko Kenya miongoni mwa raia kuhusiana na usalama. Kwa majina anaitwa Rebeka. Huyu msichana akipatikana, apimwe kwanza akili yake kama iko sawa, na kama iko sawa, maoni yangu ni kwamba aekwe ndani. Ametoroka kwa sababu anajua Kenya amefanya. Hata kama ni wewe umefanyao makosa, unaweza kaa hapo hapo, ukubali ushikwe. Yeye ametoroka kujisaidia, na ataendelea hivyo hivyo kuwa wengine huko mbelembele, hatuwezi jua, huwezi jua ataenda kuwa nani huko sasa mimi maoni yangu ni kwamba akipatikana apimu hiyo akili, kama akili yake iko sawa, aekwe ndani. Kwa majina anaitwa Tyson huyo, Caroline ni mwanamke ambaye ni hatari sana. Kitu cha kwanza ukiona mwanamke ambaye anaweza kuwa <coughs> watu wawili tena kwa muda mfupi sana, naweze kukimbia, naweze kutafutana na polisi ama na kitengo ya uchunguzi na asiweze kupatikana, ina maana ni mtu ambayo aishaifanya katika sekta ya uhalifu. Ndio maana anatumia hizo njia zote za kuhepa. Unapata anafunga simu sehemu hii, anaenda anafungua sehemu nyingine, anatumia sehemu za watu wengine kuwasiliana na watu wake, na pia nashuku kuna watu wakubwa ambao wanazidi kumsaidia katika kuhepa mitego ya polisi. Kwa vile ni mtu hatari, akipatikana tu aa, moja kwa moja. Maanake sioni kama anaweza kuwa ana akili tahira, ni mtu akosawa kabisa na leo nini anafanya kwa hivyo hatujui next anapanga kufanya nini. Unaweza sema uwawe, na mimi akili yake haiko sawa. Sasa paka aangaliwe kama akili yake iko sawa ama ni vipi? Unaona Ange, angekuwa ni mtu ambaye haiko akili yake haiko sawa, asingekuwa ni mtu ambaye anaweza kujificha, asingekuwa ni mtu ambaye anaweza zima simu na kaifungua kwa wakati fulani. Kwa hivyo ni mtu anajua nini anafanya. Kwa maoni yangu, yule ni mwalifu, akitolewa nini yake ni wanted, apigwe risasi ya wao basi. Hata huyu ni gaidi, maanake kama anaweza kujificha, huyu ni gaidi pia. Lakini kwa upande wangu mimi Wacha apimwe akili. Ikisemekana kama akili yake iko sawa, then sheria mkononi. Hey, ajieleze. Unaona anazap... na kuna sababu, unaona anaza pewa sababu nini? Nafasi ya kujitetea. Lakini katika nchi yetu ya Kenya kuna utepetevu fulani katika vyombo vya sheria hapo, wataniwe radhi kusema hivo. Kwa sababu gani? Sa hii hata akipatikana ni mshukio wa ugaidi ambaye anasaidia magaidi kuingia. Kuna ushahidi fulani ambao unatolewa ya kuonekana kweli ni mhusika wa ugaidi. So yule ni mhalifu, lakini bado atakuwa na cheleo. Sasa, watu wa chini sisi, watu wa wananchi, ndio tunazidi kuumia na wale wanazidi kuua wa watu tu kawaida. Maybe akiachope pesa, tutajuaje kama huyu mwanamke pia alikuwa akiungana na Al-Shabaab. Hata hii story watu wanatolewa macho nini mimi? Maybe iko ndani pia yeye. Sawa, wanaume ambao wanaua ni wengi, lakini haichukui muda mrefu kukamata. Venye huyo amechukua muda mrefu ukamatwa, akaenda akatoa pesa yake benki, akaenda akatoa ile pesa ambayo alikuwa amewekeza katika idara ya polisi. Unaona, ni mtu alikuwa amepanga mikakati yake vizuri sana na msikilizaji wa VOA Express naona muda unakimbia kweli kweli, lakini kama ilivyo ada, VOA Express haiwezi kukamilika bila ya kupatiwa yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii. Na moja kwa moja basi, naelekeza maiki yangu kwake Sande Shomari aweze kutupatia mawili matatu ambayo anaona yamevuma kwenye mitandao ya Facebook, Twitter na kadhalika. Kwako Sande nam. Moja kwa moja basi tuangalia leo tanda na kujiri kwenye mitandao mbalimbali ya kijamii ni kwamba kule Kenya wamiliki wa pasipoti ya nchi hiyo inasemekana hawataweza kuenda katika nchi zipatazo 54 na hii ni kwa mujibu wa gazeti ya Daily Nation kufuatia ya marufuku ya Covid 19 na mataifa hayo mengine kutangaza mbinu e, za kujilinda na maambukizi mapya. Baadhi ya nchi hizo ambazo zimetangaza: Australia, Argentina, Ubelgiji, Cambodia, Uingereza, Canada, Denmark, Bulgaria, Singapore na nyinginezo, zimepiga marufuku au kuweka vizuizi kwa miliki wa passport za Kenya kuingia huko na kwa kwingineko. Ni kombe la Euro, kama ulivyoona mwishoni mwa juma Itana waliibuka na ushindi na mitandao kwenda juu kwelikweli, washabiki wakizungumza, lakini mengi yalitokea ambapo kwenye mitandao. Waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson amelaani ubaguzi wa rangi ambao umejitokeza kwenye baadhi ya mitandao kijamii, ya kijamii dhidi ya wachezaji wa timu ya taifa ya Uingereza baada ya timu hiyo kushindwa na kutolewa kwenye fainali. E, polisi nchini humo inasema inachunguza hivi sasa matusi na maneno ya ubaguzi wa rangi yaliyoandikwa kwenye mitandao hiyo dhidi ya wachezaji watatu wa England ambao walikosa penati. Wachezaji hawa wenye asili ya Afrika, Marcus Rashford, Jadon Sancho na Bukaya Saka. Wachezaji hawa walipoteza mikoji ya penalt na hivyo basi Uingereza kuangukia pua mbele ya mashabiki elfu sitini e, kule nyumbani. Basi kwingineko ni huko Tanzania, washabiki wa timu ya Simba wakiendelea na mbwembwe na vifijo na kuananga wapinzani wao Yanga baada ya kutangaza kuchukua ubingwa mapema kabla ya ligi hiyo kumalizika. Kikosi hicho ambacho kinaolewa na kocha mkuu Didier Gomes kimesema kwamba kitapeleka taji lao la ubingwa wa nchi hiyo kwenye mechi yao kule Kigoma, ambapo watakuwa na mechi dhidi ya timu ya Yanga kwenye kuania kombe la FA, ambapo mashabiki hao wa Simba wanaona hiyo ni fursa kwa upande wao kuweza kulipiza kisasi baada ya kutandikwa bao moja kwa bila na Yanga kwenye mechi ya ligi kuu nchini humo. Naam, na basi na kufikia hapo, hayo ni baadhi ya yanayotanda katika mitandao mbalimbali ya kijamii. Jina langu ni Sandey Shomari, kwako Mkamiti Kibayasi unaendelea kusikiliza VOA Express matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa, kuanzia saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. nam basi, basi hebu tuangalie katika swali la leo. Yapi swali la leo linasemaje? Tumekuuliza, ongezeko la idadi ya watu katika eneo lako linapunguza huduma za msingi za kijamii? Haya, yafuatao ni baadhi ya majibu ya wasikilizaji wetu. Huyu ni mama Maige anasema akiwa kule Chanika, Tanzania. Anasema haitapunguza huduma za jamii, ila huduma itakuwa kubwa kutokana na idadi ya watu na mimi kwa upande wangu nasoma maoni kutoka kwa Fitina Paul wa Katoro, Geita, anasema kwamba itapunguza kwa kiasi kikubwa huduma, kwa sababu uh, huduma hizi zinakwenda kutokana na idadi ya watu waliopo katika eneo. Denis Mganyizi yeye anasema, anapatikana Bukoba, ameandika hakika huduma zitapungua, na kwanza tu hata wakati huu bado hatujui idadi ya watu, tayari huduma zime katika eneo. Shukrani basi sana, kufikia hapo inakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi Aida Issa, msimamizi hadi Riami hapa studio, nimeshirikiana na mwenzangu mkamiti kibayasi, langu jina Sandey Shomari. Na watikeni wote siku njema kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC.