Alimitia, eh, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki tatangaza pia katika mita bend 19, 22 na 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayowakaribisha hii leo ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. na msomaji wako hii leo ni mimi Abdu Shakur Abud. Viongozi wa Afrika Kusini wanaeleza wasiwasi kutokana na kuongezeka kwa ghasia zilizoanza katika jimbo la Kwazulu Natal anakotoka rais wa zamani Jacob Zuma aliyeanza kifungo chake cha miezi 15 siku ya Jumatano kwa kukaidi amri ya mahakama. Jana usiku, ghasia zimetokea katika vitongoji vya Alexandria na Jeppestown jijini Johannesburg, ambako magari yametiwa moto na maduka kuporwa. Maafisa wa usalama wamesema hawajui ikiwa ghasia hizo za mji mkuu wa biashara zinahusiana na kifungo cha Zuma. Kufuatana na taarifa ya polisi, watu 62 wamekamatwa tangu Ijumaa, 37 katika jimbo la KwaZulu Natal na 25 jijini Johannesburg jana. Rais Cyril Ramaphosa ametoa wito kwa watu kuwa watulivu, akiwataka waeleze hasira zao na maoni kwa utulivu kufuatana na sheria na kuepusha hali ya kuharibu mali, jambo ambalo linaweza kuporomosha uchumi anasema. Rais Sahle Work Zewde wa Ethiopia amepongeza kazi zilizofanywa na tume ya uchaguzi NEBE kutayarisha na kusimamia uchaguzi mkuu ambapo chama tawala cha waziri mkuu Abiy Ahmed kimetangazwa kuwa kimepata ushindi mkubwa. Katika mkutano wa kusherehekea ushindi huo mjini Addis Ababa, Rais Sahle Work amesema licha ya ukosefu wa amani katika baadhi ya sehemu za nchi, janga la COVID na hali huko Tigray kaskazini kazi mwa nchi, tume ya uchaguzi imefanya kazi kubwa ya ufanisi chini ya hali ngumu. Kulingana na matokeo yaliyotolewa jana usiku, chama cha Abi cha Prosperity kimepata viti 410 kati ya 436 vya bunge. Katika ujumbe wa Twitter, Abi ameueleza uchaguzi kuwa ni wa kihistoria ambao anasema hivi sasa amepata mamlaka rasmi ya wananchi kutawala kwa miaka mitano ijayo baada ya kuteuliwa mwaka 2018. Vyama vya upinzani na wagombea huru walipata viti vichache kabisa, na duru ya pili ya uchaguzi inatarajiwa kufanyika katika wilaya kumi za uchaguzi. Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Serikali ya Jibuti imeanzisha utaratibu wa kuuza sehemu ya kampuni ya taifa ya mawasiliano Jibuti Telecom kwa sekta ya watu binafsi kwa sehemu, ikiwa ni mpango wa kuimarisha mashirika ya serikali na uchumi wa nchi. Taarifa iliyotolewa hii leo baada ya mkutano wa baraza la mawaziri lililoidhinisha mpango huo inaeleza kwamba serikali itatoa sehemu muhimu na ndogo ya hisa yake kwa washirika wakuu wa kiwango cha juu. Rais wa muda mrefu Ismail Omar Guelleh alisema hii leo kwamba serikali ina matarajio ya kuharakisha hatua za mageuzi kuhusiana na sekta ya makampuni ya umma ili kuweza kukabiliana vyema na, na mashindano ya kikanda na kimataifa kampuni hiyo ya mawasiliano ni moja kati ya makampuni machache yanayomilikiwa na serikali yaliyobaki barani Afrika, ikiwa na wateja laki nne elfu kumi kufuatana na takwimu za benki kuu za dunia ya mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Mwezi uliopita Ethiopia ilianza kuuza asilimia arobaini ya hisa zake kwenye kampuni ya taifa ya Ethio Telecom ambayo sehemu imenunuliwa na kampuni ya Kenya ya Safaricom. Watu waliokuwa na silaha wamemteka mkuu wa kijadi na watu kumi na mbili wa familia yake katika jimbo la kaskazini magharibi mwa Nigeria la Kaduna mapema hii leo, akiwa ni mtu mashuhuri zaidi kutekwa katika wimbi la utekaji nyara unaokumba jimbo hilo. Said Mustafa, mjukuu wa Amir, anasema wahuni walivamia nyumba ya Al Hassan Adamu, Amir wa Kajura, nje ya mji mkuu wa Kaduna, na kuwateka watu hawa wakiwemo wanawake na watoto karibu saa sita unusu za usiku. Watekaji nyara hawajawasiliana bado na maafisa au familia na polisi wa kaduna hawajasema lolote bado kuhusiana na tukio hilo. Amir ni wakuu wa kijadi wanaoheshimiwa huko kaskazini mwa Nigeria, ambako wanachukuliwa kama wakuu wa kidini na kitamaduni wa Kiislamu, na ingawa hawana mamlaka yote ya kikatiba, lakini wana ushawishi mkubwa, na wanakuwa kama wajumbe kati ya wananchi na serikali, na wana jukumu la upatanishi wakati wa mizozo na Papa Francis ameonekana hadharani kwa mara ya kwanza hii leo Jumapili tangu alipofanyiwa upasuaji mkubwa wa utumbo wiki iliyopita akiwasalimia waumini waliofika kumtakia afya njema. Mkuu huyo wa kanisa Katoliki alisimama kwa dakika kumi katika varanda ya hospitali akitoa shukrani kwa maombi ya kumtaka apate nafuu mapema na, na akiutakia mema mfumo mzima wa huduma ya afya. Akiwahutubia waumini, Papa amesema anafurahi kuweza kutekeleza miadi yake ya Jumapili, lakini mara hii anasema akiwa hospitali. Alimshukuru kila mtu aliyefika, na ametaka kuwatakia kila la heri waliomtakia mema. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, msomaji Abdu Shakur Abud. Jambo, msikilizaji wetu, popote unapotusikiliza, matarajio yangu ni kwamba uko salama salimini. Huu ni ule wakati wa kufuata kipindi kipendacho cha salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ambacho hukujia kila siku ya Jumapili saa 1 na nusu jioni Afrika Mashariki na saa 12 na nusu jioni majira ya Afrika ya Kati. Msimulizi wako leo, jina langu ni Patrick Nduimana. Lakini kabla ya kuanza kukusomea ujumbe wako, ni kukaribisha na kibao hiki kibichi kabisa cha kijana machachari kutoka Tanzania, Harmonize, anakuambia sanda kalawe. Amina, mwenye kupata apate, mwenye kukosa akose. <laughs> Haya, ananikumbusha enzi hizo za utotoni. Basi pata kitu hicho. katika kufungua kipindi cha salamu na muziki leo ni Simon Shauri, Baba Ombeni, kutoka Maskaroda, Mbulu, Manyara, Tanzania. Ujambo ndugu mtangazaji? Sijambo, nashukuru. Bila shaka mimi kwa upande wangu niko mzima wa afya njema. Basi moja kwa moja salamu zangu jumapili hizi ziende kwa Ngalama Maluta, Vincent JJ Kaji, Nemwani Kenneth, Patrick Kakuji, Joseph Kataya, Abubakar Natalaeli Jackson Simoni Mashimba Malimi Mawazo Malimi Daniel Malesimba Damu Demikius Oyo Emmanuel Mc Masei Goligota Magabe Mamala Joas Anowizi Benjamin Salimu Mwenjuma Joseph Nada Mafa Mkui Shilinde Gazungu Majaliwa Bususu Malimao Ramadhani Rafael Ngalanda Miraji Zakaria Mjawanga Kaleme Emil wa Banzele na wengine wote nisiwataja hapa, ujumbe Mungu awabariki. Priskusi Anaeli Sambaya kutoka Nzega, Tabora, Tanzania anasema salamu na muziki kwa wafuatao. Kwanza kabisa anaanza na baba mzazi Anaeli Mlasani, akiwa leto Useri Rombo; mama mzazi Monika Anaeli, akiwa leto Useri Rombo mke wake Elizabeth Sambaya akiwa Nzega Tabora Tanzania, Vedasto Romani akiwa Nzega, Innocent Kileo akiwa Nzega Tabora, Solomoni Njiku akiwa Nzega Tabora. Ujumbe anawatakia Jumapili njema. Malikwisha Alexi Kambale kutoka kiwanja Ruchuru salamu na muziki kwa watu wafuatao, kwanza kwa mke wake mpendwa Rachel Kasai, kwa watoto wake Stani Vivian Erice, Albert Belson vivian na wote anaoshinda nao Iron Kazungu, Parfait Mashauri, Rachel Charlina na Maluta. Hajawasahau waandishi wa habari wote wa VOA. Salamu ni nusu ya kuonana, salamu kwa mayatima wote. Asante Malikwisha Alex Kambale. Mashenji Lupemba wa Inyonga, Mlele, Katavi, Jumapili ya leo anapenda kutuma salamu kwa Mkushirinde, mtu pesa, mwanamke Goligota Magabe, Chinga Mwaminifu, Maganga Peter, Emmanuel Masesa, Justin Kipawa, James Tano, Mayara Mashiri, Buhu Magembya, Galama Maluta, Tumaini Mwakaringa, Joyce Mwakaringa, Sadiki John, Mwanaharakati, Mkinga Rashid Makondu, Jafet Maembe, Salomon Njiku, Isaya Sambo, Revocatus Karaveri, Leticia Silogile, Doto Mahona, Eri Makene, Kijadazani Kipama au Baba Kaniki, ujumbe pokeeni. Salamu kutoka kwa Machenji Lupemba wa Inyonga, Mlele, Katavi. Mimwani Kenneth wa Kishanje, Bukoba, Tanzania: habari za hapo studio? Hatujambo, naomba kupeperusha salamu zangu kwa mama yangu mzazi, yupo Kishanje, Bukoba. Mke wangu na mtoto wangu wapo Kishanje, Bukoba, bila kuwasahau Waitu Dickson Waitu, Waitu Junibat Katabarwa, Hamisi Shabani Churi, churi eis Dennis, Dennis Mganyizi, Juma Dunga na Richard Mzina fundi stima popote walipo. Juma Okazuri moshi wa Ugembe Tabora Tanzania, salamu zake ziende kwa Ngalama Maluta, Dennis Mganyizi, Simon Mashimba Malimi, Simon Shauri Baba Ombeni na Mala Joas, Chinga mwaminifu, Mkuu Shilinde Gazungu, Mbuga Peter Bucheyeki, Charles Jumaine fundi simu, Danieli Male Baba Teresia, Bulugu Lembo, Mayunga Lembo, Margaret Lembo, Salome Lembo, Agnes Lembo, Mkamba Lembo, Kundi Lembo, Masangu Mede na baba yake mzazi Mede Kazuri akiwa legeza mwendo Kalambo, Rukwa, Tanzania. Ujumbe, kama kunichukia nichukie tu, siwezi kulazimisha unipende, hujua Mungu wewe. Haya kabisa. Na Mala Joas Wakakura Ijo, Karagwe, Kagera, Tanzania, anaomba nimpeperushie salamu zake kwa wafuatao Juma Okazuri Moshi Simoni Mashimba Malimi Ngalama Maluta Simon Shahri Baba Ombeni Daniel Malesi Mbadamu Denis Mganyizi Nois Benjamin Wilfred Tambwe Celestin Kajuna Dalala tajiri wa Mamanyere Chinga Mwaminifu ya Ngadamu Miraji Zakaria Nemwan Kenneth Emmanuel John Machungwa. Ujumbe Anawatakia jumapili njema yenye baraka tele. Kabla ya kusoma ujumbe mwingine kutoka kwa wasikilizaji wetu, pokea ngoma hii ipepete kutoka kwake Masauti. Burudika na kitu hicho. Mambo mazuri sana, na sasa naupokea ujumbe wake Adade Mzamiru Swedi Mgua wa Kagera, Tanzania. Salamu zake kwa Shukuru Mshekera Banja, Jafari Kopo, Dikson Waitu Waitu, Selestini Kajuna, Habiba binti Swed, Antidios Rugemalira, Baba Mlokozi Kili Simba mnyama mkali. Ujumbe upatapo, salamu rudisha salamu. Ngalama Maluta, mkazi wa Isolo, Magu, Mwanza, Tanzania, anasema salamu za leo ziwafikie Simon Shauri, Baba Ombeni, Chinga Mwaminifu, Machenji Lupemba, Eliapenda Mwanyika, Juma Okazuri Moshi, Denis Mganyizi, Alois Benjamin na Mala Joas, Simon Mashimba Malimi, Vincent JJ Kaji Kipama au Baba Kaniki Masanja Kanone, Detius Tahingisa, Daniel Malle, Baba Teresia za moyoni. Haonga ujumbe vioi mtambo mkubwa ulimwenguni. Sawa kabisa. Mtu pesa Mwanambuke kutoka Misisi, Mpimbwe, Katavi, Tanzania anasema salamu zake kwa Jipole Daga Chinga Mwaminifu Machenji Lupemba Mayala Mashili Mwanahawa Jane Kembo Samuel Mkunge Ostars 77 mama Yondo Sistel Emanuel Bihemo, ujumbe mkuki haupigwi konzi. <laughs> Daudi Nkuba Shagembe kutoka Kadoto, Maswa, Tanzania, anasema salamu zake za leo kwa mkuu Ishilinde, Emmanuel Charles, Masai Mwitafundi Nguo Kadoto, Samuel Shila, Mobagulalila Misinzo, Sari John. Ujumbe, tatizo mmenitenga. Ochieng George, Ochieng George wa Kakamega, Kenya, anasema salamu zake za leo ziende kwa Goligota Magabe Mkono akiwa Geita, Tanzania, Josphat Ayora na Amiani, wote wakiwa Tarbo, Kenya. Simon Shauri, Baba Ombeni, Paskali Mbugani, Mashenji Lupemba, Ngalama Maluta, na watangazaji wa VOA Kiswahili, akianza na Patrick Nduimana, Asante Hadija Riami, Mkamidi Kibayasi, Sandey Shamari, BMJ Muridhi, na bila kusahau mwelekezi Aida Isa na wengine wote. Ujumbe, hakuna kinachoweza kunitenga na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, maana ndicho kituo kinachotuunganisha na kutupasha habari za kuaminika. Ochieng George wa Kakamega, Kenya. Na mimi kwa niaba ya wenzangu na kushukuru sana, Ochieng George. Vile vilevile kuna wasikilizaji ambao wanataka kutuma salamu zao jumapiri kwa njia ya simu, ninawakaribisha. Natuma salamu za Jumapili, kwanza kwa mtangazaji wa zamu hapo studio. Pili ni kwa wazazi wangu, ndugu zangu, mke wangu, wote wakiwa watu katika nyezingi Bukoba, Kagera, Tanzania satuni kwa marafiki zangu wanauzi Benjamini Ngalama maalutariyapenda Manyika mimwani kenesi izekinshambi bikseni white white Juma kazioni Moshi wa akiwa huko Usukumani, Johni bita dideteingisa kipama pobakadababakaniki nashukuru sana hapo studio. Kwa majina naitwa mama Maige, Dar es Salaam, Tanzania salamu zangu za kwanza zimsikie mama yangu mzazi anaitwa Elise Kimambo akiwepo maeneo ya Moshi Kilimanjaro, odimoshi. Za pili zimsikie dada yangu akiwepo Umoshi Msangeni anaitwa wa Majenga. Za tatu zimsikie mama yangu mdogo akiwepo Dodoma anaitwa Limdima Kimambo. Za nne zimsikie kaka yangu akiwepo Moshi anaitwa Libariti Marisa odimoshi. Za tano za sita, zimsikie ndugu zangu wote wakiwepo hapa Tanzania, waokoa Marisa, wana ndugu wa babangu anaitwa Godson Marisa. Saba zimsikie mamangu mdogo wakiwepo Mons Kilima, anaitwa Mama Joyce Kimambo. Na ujumbe ujumbe, tumtegemee Mungu kila jambo. Shukrani sana. Aya, asante kutakia siku njema na jioni njema. Asante. Tukiendelea na ngoma motomoto, sasa namkaribisha Otil Brown kutoka Kenya. Anakuja na ngoma yake Jeraha. Sikiliza kitu hiki murua kabisa Wakati mwingine anajiuliza, au pengine ya mapenzi ana wenyewe, ama pengine mimi sina bahati, au pengine tu wangu ndo jezaliwa. Maana kila anapojitweka imani, kila anapoanza safari ya mapenzi, meli inapong'oa nanga tu inageuka feri mtongo. na sasa na upokea ujumbe wake Kaleme Emile wa Banzele kutoka Kalemi, DRC. Salamu zake anataka ziwafikie Ngalama Maluta Simon, Shauri Baba Umbeni, Mkuyu Silinde, Gazungu Bashir, Kavindi Patrick, Kakuji akiwa Kalemi DRC, Josef Kataya kijana mstaarabu akiwa Moba, Floribat Kisile ujumbe: jenga heshima usijenge jina. Emmanuel John Machungwa wa Isaka, Kahama pande za Shishinulu Tanzania anasema leo anapenda salamu zake ziwaendee wafuatao: mkuu Shidinde Gazungu mtu pesa, Mwanambuke Temi, William Chinga mwaminifu, Masanja Kuyanja msanii wa mbinu za Kisukuma, Maria Bura Masanja, Kulwa Ngalama Maluta Mbuga, Peter Bucheyeki, Lechichi Asilogile Shilogile, Charles Jumann na simu mala, Joas Dalala Tajili, Wanamanyere, Baraka Labani, Denis Mganyizi. Ujumbe anawapenda sana. Eliapenda Mwanyika kutoka Opareni, Same Tanzania: habari za hapo studio, hatu jambo. Anasema anapenda kupeperusha salamu za Jumapili kwa wafuatao, akianza na familia yake pendwa ya Eliet Mwanyika wakiwa Opareni Same, Denis Mganyizi, Masanja Kuyanja, Ngalama Maluta, Vicent J J Kaji, Charles Jumanne, fundi simu za moyoni, Haonga, Filibert Jonathan Kenshambi. Daniel Mala, bila kuwasahau watangazaji na wasikilizaji wote wa VOA. Ujumbe: ukitaka raha ya ngoma icheze mwenyewe. Asante sana Daniel Mala. Baba Teresia wa Handeni, Tanga, Tanzania, anasema salamu zake za Jumapili ziwafikia wafuatao: Juma Kazuri Moshi, Mawazo Malemi, Peter Joseph Mbala, Simon Shauri, Ngalama Maluta, Mimwani Kenneth, Alfred John, John Patrick Kakuji, Eligius Katombo, Johannes Bita, John na Mala Joas Emmanuel Charles Mc Marsei Jaffari Kopo Philbert Jonathan Kienshambi. Ujumbe, wawe na siku njema wote. John Baptiste Ndi Babaje kutoka Rugari, Ruchuru, mashariki mwa DRC anasema anatoa salamu zake kwa ndugu zake wote ya Banyanga, dada yake Banyanga Mwiza huko Lubumbashi, DRC, Oster Malivika, wanahabari wa VOA Swahili na nyinyi wote mnaotupeperushia salamu, bila kusahau Wakristu wa kikatolika hapa duniani, sana sana Padri Emmanuel Jambo Nyende anayetangaza Injili huko Ujerumani, pia na Patrick Sebiera huko Misri. Ujumbe, tuishi wote kwa upendo kati yetu. Kariuki Ndesh, bila shaka huyu hapa ni Kariuki Ndesh wa mji mkuu Moi Bridge, Kitale, Kenya. Salamu zake zifike kwa Hamisi Mangati, Nyonyo Mnyausi, Mary akiwa Thika, Kamau foto akiwa mkunga Thuo, na wana VOA Sauti ya Amerika. Ujumbe, VOA kiboko yao. Asante sana Kariuk Ndesh. Basi nimalizie na huyu Irakoze Adija, anasema anatuma salamu zake kwa dada yake Akima na Petit akiwa Tanzania, na mdogo wake akiwa Bujumbura, Shimirimana Adija pamoja na papa Misago Ibrahim anasema nawapenda sana. Kipindi cha salamu na muziki kinaelekea ukingoni. Ni washukuru wasikilizaji wetu wote walioshiriki kwenye kipindi hiki. Ni washukuru pia waliofanikisha kipindi chenyewe, ni pamoja na mwelekezi wangu Aida Isa kutoka Washington DC. Naitwa Patrick Ndwimana, nawaachia wimbo niko sawa na ni viri the storyteller ina wageni, nikiwatakia usiku mwema hadi wakati mwingine. Na kabla ya kuondoka kutoka studio za sauti ya Amerika na baada ya kipindi murwa cha salam na muziki, tunakusomea muktasar wa habari. Viongozi wa Afrika Kusini wanaeleza wasiwasi wao kutokana na kuongezeka kwa ghasia zilizoanza katika jimbo la KwaZulu Natal anakotoka rais wa zamani Jacob Zuma. Hapo jana watu walifanya ghasia katika vitongoji vya Alexandra na Jeppestown katika jiji la Johannesburg, ambako magari yametiwa moto na maduka kuporwa. Rais Sahle Work Zwede wa Ethiopia amepongeza kazi zofanywa na tume ya uchaguzi NEB kutayarisha na kusimamia uchaguzi mkuu ambapo chama tawala cha waziri mkuu Abiy Ahmed kilitangazwa na ushindi mkubwa hapo jana. Chama chake kimepata viti 410 kati ya 436 vya Bunge. Serikali ya Jibuti imeanza utaratibu wa kuuza sehemu ya kampuni ya taifa ya mawasiliano ya Jibuti Telecom kwa sekta ya watu binafsi kwa sehemu, ikiwa ni mpango wa kuimarisha mashirika ya serikali na uchumi wa nchi. Watu waliokuwa na silaha wamemteka mkuu wa kijadi na kidini na watu kumi na mbili wa familia yake katika jimbo la kaskazini magharibi mwa Nigeria la Kaduna mapema hii leo, akiwa ni mtu wa kwanza mashuhuri zaidi kutekwa katika wimbi la utekaji nyara unaokumba jimbo hilo. Mwisho wa muhtasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msomaji Abdushakur Abud na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.