dowlad oosana dakhli kordis samaysoa cashurtia si ficanhii so ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma 97.5 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha marudio cha Live Talk. Lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Na msomaji wako hii leo ni mimi Abdu Shakur Abud. Karibu watu wa nane wameuliwa hii leo katika njia panda yenye harakati nyingi katikati kati ya Mogadishu, mji mkuu wa Somalia, baada ya kulipuka kwa bomu lililotegwa ndani ya gari. Mlipuko ulitokea wakati msafara wa magari ya polisi wa wilaya ya Benadir ulikuwa unapita. Polisi wa Somalia wanasema shambulio limemlenga mkuu wa polisi wa wilaya hiyo, Farhan Muhammed Karole, aliyenusurika lakini watu watano waliuawa na tisa kujeruhiwa. Hata hivyo, dereva moja bajaji Hassan Said Ali alikuwa sehemu ya tukio. Aliliambia shirika la habari la Reuters kwamba ameshuhudia miili ya watu wanane na amenusurika yeye pia. Kundi la wanamgambo la Al-Shabab linalojaribu kuipindua serikali ya Somalia kwa muda mrefu limedai kuhusika na shambulio hilo. Manuari na ndege za kijeshi za Ukraine na NATO zimefanya mazoezi ya mwisho hii leo katika zoezi la wiki mbili kwenye bahari ya Black Sea, katika kuonyesha ushirikiano wa karibu wa kijeshi na uwezo wao. Zoezi hilo lilopewa jina la Sea Breeze 2021 zilifanyika kufuatia makabiliano kati ya wanajeshi wa Rusia na manuari ya Uingereza kwenye ufuko wa Krimea mwezi uliopita. Kapteni wa manuari kubwa ya Marekani USS Ross iliyoshiriki kwenye zoezi hilo anasema kwamba mataifa yaliyoshiriki yametaka kuonyesha kila mtu na jumuia ya kimataifa kwamba hakuna taifa moja linaweza kudai umiliki wa Black Sea peke yake. Wakati huo huo, jeshi la Rasia lilifanya zoezi kama hilo kwenye bahari hiyo ya Black Sea na kusini magharibi mwa Rasia kwa kutumia ndege za kivita kufanya mazoezi ya kudodosha mabomu. Mawaziri wa fedha wa mataifa 20 tajiri duniani G20 wanaokutana mjini Venice hii leo kwa siku ya pili wanatarajiwa kuidhinisha makubaliano yatakaoleta mageuzi makubwa katika kuyalipisha makampuni ya kimataifa kodi itakayokuwa na usawa na haki zaidi. Pendekezo la mageuzi hayo ya ulipishaji kodi wa kimataifa utakuwa pia na kiwango cha chini cha asilimia 15 cha utoaji kodi kilichokubaliwa na mataifa 131 mapema mwezi huu. Lengo la mageuzi hayo ni kuzuia uwezekano wa kuwepo viwango vya chini zaidi vya kutoza kodi, wakati mataifa yanajaribu kuvutia uwekezaji wa makampuni makubwa ambayo hatimaye yanaweza kukwepa kulipa kodi katika nchi zao. Waziri wa fedha wa Ufaransa, Bruno Le Maire, aliliambia shirika la habari la AFP kwamba mawaziri wakikubaliana juu ya mkataba huo, basi ulipaji kodi huo wa kiwango cha chini ku kufuatana na mkataba utaanza kutekelezwa mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Marekani na Ujerumani na baadhi ya nchi zinataka kuwepo na kiwango cha juu zaidi kuliko hapo. Unaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington. Polisi wa Nigeria wanasema hii leo kwamba wezi wa ng'ombe waliokuwa na silaha wameua karibu watu 34 katika vijiji vitano katika jimbo la Zamfara kaskazini magharibi mwa Nigeria. Jimbo hilo linakumbwa na mashambulio ya ugaidi, ghasia na utekaji nyara wa watu kwa ajili ya kulipa fidia. Hata hivyo, wanavijiji wanasema watu 43 ndio waliouliwa kwenye shambulio lililotokea siku ya Alhamisi usiku. Msemaji wa polisi wa jimbo hilo Muhammed Shehu aliliambia shirika la habari la FP kwamba wahuni hao wakiwa kwenye pikipiki walifanya mashambulio katika vijiji vya mbali na kutia nyumba za wakazi moto katika wilaya ya Maradun na kuwahi kukimbia kabla ya maafisa salama kuwasili katika eneo hilo lisilo na njia nzuri. Maeneo ya kaskazini magharibi na kati ya Nigeria yamekuwa yakishambuliwa hivi karibuni na magengi ya wezi wa ng'ombe na watekaji nyara wanaoshambulia vijiji, kuua watu na kuteka nyara wakazi kwa ajili ya kudai fidia, pamoja na kuiba mifugo na kutia moto nyumba za wakazi. Vyombo vya habari vya Algeria vinaripoti kwamba karibu watu 27 wameuawa kwenye ajali mbili mbaya za gari jana usiku. Katika ajali moja, basi liligongana na lori kwenye barabara inayounganisha mji wa Constantin na mji wa bandari wa Jijel kaskazini mashariki mwa nchi na kusababisha vifo vya watu 18 na 11 kujeruhiwa. Watoto sita ni miongoni mwa waliofariki, kulingana na shirika rasmi la habari la Algeria APS na katika ajali nyingine kusini mwa nchi, karibu na mpaka wa Mali, watu tisa waliuawa wakati gari la pikup lilipogongana na lori kutokana na hali mbaya ya hewa na vigumu kuona vizuri barabarani. Mmiliki wa kiwanda ambako watu 52 walifariki kutokana na moto mkubwa huko Bangladesh amekamatwa hii leo kwa mauaji baada ya kufahamika kwamba kuna watoto ambao hadi umri miaka wa miaka 11 walikuwa wanafanya kazi. Polisi wanasema Abdul Hashim na vijana wake wanne ni miongoni mwa watu waliokamatwa kutokana na moto huo uliotokea siku ya Alhamisi na kuwaka kwa siku nzima. Uchunguzi tofauti umefunguliwa pia kuchunguza utumiaji wa watoto kufanya kazi katika kiwanda hicho cha chakula. Na wizara ya usafiri wa Iran imesema hii leo kwamba kumetokea shambulio la udukuzi wa mfumo wa mtandao wa tovuti na kuvuruga usafiri wa reli, wakati kampuni ya taifa ya usafiri wa reli ikikanusha habari hizo. Shambulio lilianza kabla ya saa sita mchana saa za Iran na kusitisha mawasiliano ya tovuti ya usafiri wa reli na mawasiliano yote na wizara, kulingana na taarifa ya wizara iliyoripotiwa na shirika rasmi la habari la IRNA. Ripoti inaeleza wataalamu wanachunguza matatizo hayo na watatangaza matokeo pindi kazi zao zitakamilika, bila ya kutoa maelezo zaidi. Tangazo la kampuni ya reli kwa upande wake limetolewa siku moja baada ya shirika la habari la Fars kuripoti kuwepo na hali ya vurugu ambayo haijawahi kushuhudiwa kwenye vituo vya treni, ambapo mamia treni zilichelewa na safari zake na kusitishwa kabisa. Mwisho wa habari za dunia. Msomaji Abdu Shakur Abud. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, na sasa tunakuletea marudio ya kipindi cha Live Talk ambacho husikika kila siku ya Ijumaa. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Msikilizaji, baada ya kupata habari za dunia hivi sasa, basi tunaingia kwenye mjadala wetu wa moja kwa moja ijumaa ya leo live talk, ambapo hii leo tunamulika wimbi la tatu la ugonjwa wa covid 19, ambao limekumba nchi za Afrika, lakini zaidi leo tunalenga Afrika mashariki na ya Kati, ambapo nchi hizo katika eneo hilo hivi sasa zinapambana na hali ya kuongezeka ugonjwa huo. Hivi karibuni, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Mungano Tanzania Samia Suluhu Hassan kwa mujibu wa jarida la Citizen alizungumza akiwa huko Morogoro katikati ya Tanzania akisema kwamba hali imemshutua, alipoona mamia ya watu katika eneo lake alipokuwa akizungumza hawana barakoa, na alionya Watanzania akisema kwamba ugonjwa huo upo na wimbi la tatu limeingia, hivyo wachukue tahadhari, akiitaja mikoa ya Kagera, Arusha, Mwanza, Dar es Salaam na Dodoma. Sasa swali ni kwamba kwa nini pengine watu hawa katika maeneo hayo hawakuwa wamevaa barakoa? Wachambuzi wetu watatueleza. Na huko Rwanda nako nchi imetangaza kufunga shughuli za kiuchumi wakipambana na ongezeko la ugonjwa huo, wakati kule Uganda hali ya ugonjwa ilipelekea nchi hiyo kufunga kwa siku 42 na serikali kutangaza e, kutoa dawa ya asili kuwasaidia kwa watu kuweza kununua dawa hiyo, ambayo bei yake imesemekana imepanda kwa kiasi kikubwa, na ikaombwa kuingilia kati bei hiyo kupanda, huku wakiahidi kujenga kiwanda cha kutengeneza chanjo yao wenyewe, kwa mujibu wa gazeti y Daily Monitor. Wakati huo huo wakieleza kwamba oxygen na chanjo e zinaelekea kwisha nchini humo. Hali kadhalika nchini Kenya nako, kwa mujibu wa jidi la Standard, kuna wagonjwa wapya mia nne hamsini na mbili iliowa covid Kenya hivi sasa ikiongeza kipindi au kiwango cha maambukizo 9.3 na wizara ya afya nchiiyo imesema kwamba wagonjwa wengine elfu moja na mia tatu na wamepona ugonjwa huo, lakini hali inaelekea bado ni tete, wimbi likiendelea kuchambua maeneo hayo. Wakati hapo jana, mwenyekiti wa chama cha demokrasia na maendeleo nchini Tanzania, Freeman Mbowe alitangaza kufiwa na kaka yake ajulikanaye Charles Mbowe huko KMC, KCMC Moshi, akisema kwamba ndugu yake amefariki kutokana na ugonjwa huo wa corona. Basi hivi sasa kuweza kuzungumza haya, tunaungana na wachambuzi wetu kutoka nchini Kenya. Tunaye Dkt Benard Mwia, ambaye yeye yuko kaunti ya Muranga akiwa ni mwenyekiti wa afya na maji na usafi na mazingira katika manispaa. Pia amewahi kuwa bodi e, mkurugenzi wa bodi na pia ni waziri wa afya wa zamani wa kaunti ya Nairobi. Hali kadhalika kutoka nchini Tanzania ataungana naye Dkt Elisha Osati ambaye ni rais mstaafu wa chama cha madaktari nchini Tanzania. Dr. Usati pia ni mtaalam wa magonjwa ya ndani akiwa pale katika hospitali e, ya Muhimbili, Dar es Salaam. Hali kadhalika tunaye mwandishi John Kibego, yeye anatoka kule Uganda, mwandishi wa habari na mchambuzi wa masuala mbalimbali. Naomba niwakaribishe kwenye mjadala wetu wa hapa Sauti Amerika. E, pia tunaungana naye kutoka nchini Kenya, Profesa Walter Jaoko. Profesa Jaoko yeye pia e, yuko kutoka kule chuo kikuu cha Nairobi, na profesa Jaoko amekuwa akishughulika sana na masuala haya e, ya wagonjwa kuhusiana na ugonjwa huu wa COVID 19. Pia profesa Jaoko anajulikana kwamba ni Medical Microbiology na Tropical Medicine katika chuo hicho kikuu cha Nairobi. Basi karibuni sana na moja kwa moja nikukaribishe Dr. Benard Muiya, karibu sana kutoka kule nchini Kenya. Nashukuru, asanti sana daktar Mwia, hebu tueleze tu kwa kifupi hali ya covid hii, wimbi la tatu, mapambano nchini Kenya kwa sasa yako vipi na mmefikia wapi? Na pamoja na lockdown, hali ikoje? Nashukuru sana kwa kuwa na mimi, kutoka kaunti eh, ya Muranga, na vile naweza kusema ni ya kwamba tunapambana vilivyo vile tunaweza na resources ama eh, mali ile tuko nayo, tunaweza tunapambana, eh, na hii ugonjwa wa COVID-19, lakini tunaona ya kwamba una hii wimbi ya tatu ime, imeendelea kutusonga kiasi sana sana, upande wa Western Kenya ama upande wa karibu hizo kaunti ziko karibu na Lake Victoria. Juzi hata saa hii tukiongea, wimbi ya tatu imekuwa kali sana upande huo, na hata imekuwa unaweza kupata what I can say, positivity rate kama 21% of juzi, last week ilikuwa hivyo. Kwa hivyo upande huo imetuzonga kiasi, na ndio serikali imeweka mikakati ya watu wasitoke nje kutoka saa moja jioni hadi saa kumi asubuhi na mahali kule kwingine katika nchi ya Kenya e, tuko na hiyo tuko na tunaita lockdown ama kufungwa kwa vyovyote vile e, ama business zote ama watu kuenda kutoka sehemu moja ningine, kutoka saa moja asubuhi ama kutoka saa nne saa usiku hadi saa kumi saa, saa, saa asubuhi. Kwa hivyo tunaendelea na hiyo mikakati ya kuzuia hii ugonjwa tena, tuko upande wa Um, vaccination, tumepata vaccination jana kiasi ya 182,000 doses kutoka Ufaransa na tu, watu wanaendelea kuchangwa wale wako mstari wa mbele na tunaendelesha hata mambo ile ingini ya yeah. ku, ku, ku, kuweka distance mask ama barakoa hizo zote tunasukumana nazo , lakini changamoto ile kali zaidi mm -hmm. ni hatuna vaksini e, za kutosha. Sawa, hiyo ni changamoto ambayo tumeisikia pia katika nchi za Uganda, tumesikia zikitamkwa maeneo mengine ya Afrika. Sasa nitoke huko kwako d Muia na kwenda kwako d Elisha Osati ambaye ni rais ms mstaafu wa chama cha madaktari Tanzania, pia daktari bingwa katika hospitali ya Muhimbili. Daktari Osati, naomba tueleze hali ilivyo Tanzania. Inakuwaje mpaka rais wa nchi anazungumza kuwaambia watu wavae barakoa na tayari hali inaonekana ugonjwa upo? Tatizo liko wapi? Na tueleze nini ambacho mnafanya hapo Tanzania kupambana uh, na ugonjwa huu. Nashukuru sana Sande, na nashukuru kwa kunikaribisha kwenye kwenye mjadala Uh, kama ulivyozungumza yes, mwasimu wa rais wetu mama Samia Suluhu Hassan, ni kweli hali ya ugonjwa ugonjwa unazidi kuongezeka hapa nchini kwetu, uh, especially katika mikoa ile ya kanda ya, ya ziwa mikoa ya Mwanza mikoa ya Mara, Kagera, lakini pia hata Dar Dar es Salaam tunaendelea kuona wagonjwa wanaongezeka, kwa hali ya ugonjwa hapa kwetu unaongezeka uh, kiasi na wizara yetu ya afya imekuwa ikitoa matamko mbalimbali na, na, na maelekezo kwa taasisi mbalimbali za serikali na, na, na taasisi zingine zote uh, lakini jambo kubwa ambalo tunaliona hapa, matamko haya yanatoka hata yaliyotoka kwa rais, lakini bado usimamizi uh, us, usimamizi wa haya matamko bado hauko uh, sawa, yaani haujatiliwa maanani, kwa sababu kama Mheshimiwa Rais akisema nilitegemea vyombo vya vyake ambavyo vinamsaidia kazi wangeweza kuweka restriction um, uh, kubwa kwa, kwa wananchi kuzuia mikusanyiko ambayo ambayo haina ulazima sana, lakini pia uh, kuweka kila mtu ambaye anatoka nje anavaa barakoa kwenye vyombo vya habari, kila kwenye uh, masoko, lakini haijafanyika hivyo bado. Kwa hiyo nafikiri bado tuna kazi kubwa ya kufanya especially sisi uh, watumishi wa sekta ya afya, lakini hata vyombo mbalimbali vya mba serikali kuweza kumsaidia mheshimiwa Rais katika mapambano haya na kiukweli ni kwamba Watanzania wengi uh, hawavai barakoa kwa mfano na hawaangalii hiyo uh, social distancing, kama tulivyofanya mwaka jana, wakati ugonjwa umeanza kwenye ile wave ya kwanza. Na unajua, hapo katikati nchini kwetu kumekuwa na, na, na idea na approach tofauti ya, ya, ya kupambana na na covid uh, katika zile approach, uh, ambazo dunia ilikuwa na Tanzania ilikuwa na ilichukua approach yake uh, peke yake ambayo kwa kwa kwa uchambuzi tunaweza ukasema ilikuwa ni tunaangalia katika wanaangalia herd immunity, ambao katika hii approach ya herd immunity kiukweli, uh, ni mifeli uh, lakini hata ile approach lockdown, nafikiri pia haikufanya kazi sana, ndio maana tuna- tunaangalia hatua ya chanjo, lakini pia kuendelea kuhimiza watu waweze kuendelea kuchukua, kuchukua tahadhari especially kuvaa barakoa na na, na na kupiana umbali kidogo na kunawa mikono kila wakati kwa Watanzania, kwa kwa kwa kwa walio wengi hapo, uh, katika bado ile approach ambayo tuliambiwa kwamba ugonjwa ugonjwa haupo. Uh, tuliambiwa kwamba kwamba uh, corona haipo Tanzania, ingawa wevi ya pili ilitupiga sana hapa. Nafikiri bado watu wengi bado ile hiyo il, il, il, il, dhana imewakaa kwao. Kumekuwa na conspiracy theory nyingi kuhusu kuhusu korona hapa nchini kwetu, lakini kwenye mitandao pia na huko duniani na watu wetu wame-, wame labda hawajasisitiziwa vizuri na na unajua, kuwatoa sasa kwenye kwenye dhana moja ile ambayo tulikuwa nayo mwanzo kupeleka kwenye dhana hii mpya sasa inahitaji nguvu ya ziada, inahitaji kazi, kazi kubwa sana. Kwa hiyo kama wataalamu wa afya na taasisi nyingine za serikali na hata ya na, na binafsi, tunahitaji kumsaidia Mheshimiwa Rais kwenye kwenye mapambano na kwenye kauli zake ambazo zimezungumza. Kwa hiyo aprochi yetu bado Uh, ni ngumu kidogo lakini nafikiri tunaelewana kidogo kidogo. Sawa, nafikiri mm. Eh, kama unavyosema, bado mna kazi kubwa hapo nchini Tanzania. Bila shaka nikirudi kwako, Profesa Walter Jao, karibu sana Sauti ya Amerika. Eh, umekuwa ukipambana na kufuatilia sana magonjwa haya. Pengine Profesa, kwa upande wa Kenya hivi sasa swala la chanjo kama alivyotamkwa na Daktari Mwia ni changamoto. Kuna wale ambao bado chanjo hii kwanza hawakubaliani nayo, pengine kuna wengine wanakubaliana nayo. Na hali iko vipi? Pengine daktari profesa, mnawasaidia vipi watu katika swala la chanjo na changamoto hii za kuipata chanjo yenyewe, e, ziko vipi mpaka sasa juhudi za kupata chanjo nchini humo? Asante sana, nashukuru kwa kunipatia nafasi hii kuzungumzia juu ya hali ya ugonjwa wa Covid kumi na tisa hapa nchini Kenya. Uh, naweza kusema hivi kwanza kwamba kwa wakati Uh, mwanzoni, tulipoanza kupeana chanjo dhidi ya ugonjwa huu, kuna watu wengi ambao walikuwa wanasita sana kupewa chanjo, kwa sababu kulikuwa na uvumi nyingi sana, hasa kwenye mtandao ambao walikuwa wanasema kwamba uh, chanjo hii imeundwa kusudi kupunguza idadi ya Waafrika. Uh, chanjo hii itafanya mtu awe tasa, chanjo hii itafanya hili na hile na hapo mwanzoni kulikuwa na watu walikuwa na sita sana kupewa chanjo, na cha ajabu ilikuwa kwamba hata kwengine walikuwa watu ambao wanafanya kazi kwenye idara ya afya, kuna madaktari, wauguzi walikuwa wana sita. Lakini baadaye mimi naweza nikasema kwamba wakati waliona kwamba wale ambao wamepewa chanjo hakuna madhara ambao wamesoma ama wameambiwa kwamba itatokea na hasa wakati uliona wenye siasa, tuliona rais na makamu wa rais wakitoa hiyo chanjo, ikafanya watu wakaanza kujitokeza kwa wengi, na shida ikawa sasa ni tofauti. Sio kwamba watu wanasita kupewa chanjo, bali ni kwamba chanjo ambayo tuko nayo nchini haitoshi, na imekuwa sasa changamoto kubwa sana. Watu wamekuwa wakito wakitembea sehemu tofauti tofauti, wakitafuta hiyo chanjo. Na imekuwa shida sana kuipata, lakini tunashukuru serikali kwa sababu uh, wamefanya juu chini na tumekuwa tukizipokea hizi chanjo uh, kiasi kidogo kidogo. Hapo mwanzoni tulipata zingine kutoka Denmark na zilipoisha juzi, sasa jana tumepata zingine kutoka nchi ya Ufaransa na Marekani pia imetuagiza kwamba itatuletea chanjo zingine na hiyo imetupatia uh, tunasema motisha kwa sababu juzi raisi amesema kwamba tunategemea uh, tunatuma, tunatumaini kwamba itakapofika mwisho wa mwaka huu uh, mwezi wa kumi na mbili, tunatarajia tuna kwamba tutapata watu zaidi ya milioni kumi watakuwa wamepewa chanjo. Kwa hivyo sasa, kwa sasa tunaweza tukasema changamoto kubwa zaidi ni kupata chanjo na sio kusita kupewa chanjo. Asante sana Profesa Walter Jaoko kwa taarifa hiyo, kwamba sasa chanjo eh, ni kupata tu watu wanajitokeza. Bila shaka basi, moja kwa moja tuangalie kwenye upande wa wasikilizaji wetu kwa Facebook. Wengi wameshiriki kutoa maoni yao, na hapa namwona mwenzangu Mkamiti Kibayasi, eh, yupo tayari kutujuza yale ambayo ya wasikilizaji wetu nao wamezungumza upande huo. Karibu Mkamiti. Shukrani sana Sunday Shomari. Basi kwenye Facebook naona kuna maoni mawili matatu kuhusiana na wimbi la tatu la Covid 19. Nianze kusoma ujumbe alioandika Samuel Nyauma, yeye anasema anapatikana Nairobi, Kenya. Ameandika, kwa hakika wimbi hili la tatu latutia hofu, na huko Kenya. Wow, kuna uwezekano kwamba kutakuja pia wimbi la nne, lakini hali siyo shwari kwa sasa. Tunahitaji chanjo na utafiti zaidi kuhusiana na wimbi hili. Mashenji Lupembe yeye anasema anapatikana Katavi, huko nchini Tanzania. Anasema janga la korona bado ni pasua kichwa hapa duniani. Jamani, tuendelee kuchukua tahadhari kujilinda sisi na familia zetu pamoja na jamii kwa jumla. Janga hili la korona limetufunza mengi. Fadhili Ewalinga yeye anasema anapatikana huko Tunduma Afrika Mashariki na Kati ni vigumu sana kufahamu janga hili la wimbi la tatu la korona, kwa sababu watu hawatekelezi na kufuata kanuni za afya, lakini nchi za magharibi zilizokumbwa na kuathiriwa sana wanaweka umuhimu, kwa sababu wanajua kilichowapata. David Sechenga yeye, yeah, anapatikana Moheza Tanga, anasema changamoto za wimbi la tatu la Covid-19 ni nyingi mno, kwani kuna nchi zimezidiwa na wagonjwa na kama nchi nyingine hazijapata wagonjwa wengi basi zishukuru Mungu, lakini ni janga ambalo linabidi liangaliwe kwa makini, kutokana na changamoto nyingi, ikiwemo mitungi ya oksijen; ni mojawapo ya changamoto hizo. Haya, sande basi, ni sehemu tu hii ya kwanza ya Facebook kutoka kwa msikilizaji, nyinginezo nitakusomea muda mfupi ujao. Asante sana mkamiti kibayasi kuangalia maoni hayo yasiojeto kwenye Facebook. Tasikiza mengine baadaye kwenye sehemu ya pili na moja kwa moja. Msikilizaji, kama ndo kwanza unaungana nasi kipindi Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, na tayari tunaye kwenye laini ya simu mwandishi wa habari kutoka kule nchini Uganda, John Kibego. John, karibu Sauti ya America. Utueleze hali halisi ilivyo hivi sasa eh, katika haya mapambano ya COVID katika huu wimbi la pili na la tatu, lakini pengine utueleze Uganda hivi sasa mnazungumzia kwamba kuna chanjo ya wenyewe, hali kadhalika kuna dawa eh, ambayo imetengenezwa hapo nchini. Hali iko vipi kwa mapambano ya Uganda kwa dawa hiyo na chanjo ambayo inazungumzwa? Asante uh, sana mtangazaji. Kama ulivyogusia mara moja swala hilo la chanjo na dawa im pia kujua kwamba kwa sasa kuna pungufu kidogo visha vya maambukizi vinavyoripotiwa kwa, seku, apa, kwa, amba, e, kwa amba, ba, siku hapa, ripoti zikisema kwamba ya hivi punde kwamba zimeshuka basi kutoka elfu moja mwezi Mei mpaka sasa imeshuka kufika mia tano mia saba mia sita kwa siku. Ni habari njema zilizopo. Umezungumzia dawa iliyopatikana ile na Covidex ni, ni dawa ambayo asili ilitengenezwa na Profesa Pati Tegwang. Na dawa hiyo kwa ukweli, watu ambao wameitumia wamesema imewasaidia, sio tu kusema kwamba ni dawa peke yake inatosheleza kutibu Covid 19 lakini inasaidia kufungua mapafu, maanake wakati ambapo mtu akawa mgonjwa Covid 19 anashindwa kupumua, wakati anahitaji kuwa kwenye, kwenye oxygen wakati wote wanapompatia dozi kidogo kadondosha kwake akavuta hiyo dawa kidogo kidogo hivi inamsaidia kufungua mapap, mapafu kwa muda huo, na kisha anaanza kupumua vizuri. Dawa hiyo anasema imesaidiana kwenye soko la Uganda, watu wengi wamekuwa wakinunua, kukiwa na habari kwamba wengine anza kuchapisha dawa kuzalisha dawa bandia nazo zile sokoni E, eh, kutoka hapa yeah studio nikushukuru sana eh, Dr Sate kushiriki live talk, ambaye ni rais mstaafu wa chama cha daktari Tanzania, hali kadhalika daktari bingwa wa magonjwa ya ndani kule nchini Tanzania kutoka Muhimbili. Hali kadhalika kutoka nchini Kenya eh, Dr D Benard Mwia na kushukuru sana kushirikiana nasi ukiwa kule kaunti ya Murang'a na mwenyekiti wa afya maji na usafi na mazingira vilevile vile. Na kushukuru sana John Kibego mwandishi kutoka Uganda, Silvanus Karimera mwandishi kutoka Rwanda na hali kadhalika Profesa Walter Jaoko ni kushukuru sana kutoka pale eh, Chuo Kikuu cha Nairobi, ambaye ni wa medical microbiology biolog na tropical medicine. Asante sana kwa kunipa muda wenu na kushiriki live talk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Upande wa pili na Ida Isa msimamizi Abdu Shakur Abud. Jina langu ni Sunday Shomayo, nawashukuru sana, nikiwatakieni wote usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. na kabla ya kumaliza matangazo yetu ya jioni ya hii leo, ifuatayo ni muhtasari wa habari. Karibu watu wanane wameuliwa hii leo katika njia panda yenye harakati nyingi katikati kati ya Mogadishu, mji mkuu wa Somalia, baada ya kulipuka kwa bomu lilotegwa ndani ya gari. Polisi wa Somalia wanasema shambulio limemlenga mkuu wa polisi wa wilaya hiyo, Farhan Muhamad Karel, aliyenusurika, lakini watu watano waliuawa na tisa kujeruhiwa. Mawaziri wa fedha wa mataifa ishirini tajiri duniani G20 wanaokutana mjini Venice, Ufaransa hii leo kwa siku ya pili, wanatarajiwa kuidhinisha makubaliano yatakayoleta mageuzi makubwa katika kuyalipisha makampuni ya kimataifa kodi itakayokuwa na usawa na haki kimataifa na vyombo vya habari vya Algeria vinaripoti kwamba karibu watu 27 wameuawa kwenye ajali mbili mbaya za gari jana usiku. Katika ajali moja, basi liligonga lori na kusababisha vifo vya watu 18 na 11 kujeruhiwa ajali ya pili ilitokea wakati gari la pickup lilipogonga lori kutokana na hali mbaya ya hewa na kusababisha vifo vya watu tisa. Mwisho wa muhtasari wa habari, msomaji Abdu Shakur Abud. Na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati, na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.