anayokaribisha nikiwa nimekusha jaa tele kama pishi la mchele langu, jina Sandei Shomari na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Leo katika VOA Express utasikia taarifa mbalimbali, ikiwa ni pamoja na huko DRC, serikali ya mkoa wa Kivu Kusini imetangaza kuwa wanafunzi wanaomaliza shule ya sekondari watalipa dola 25 za Kimarekani ili kushiriki mtihani wa kitaifa. Pia tutakuwa na yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii, swali la leo, na bila kusahau burudani ya muziki na katika ripoti nyingine, huko nchini Tanzania, klabu ya soka Young Africans wanaita timu ya wananchi, imeingia kwenye mkataba wa ushirikiano maudhui na kampuni ya Azam Media pia burudani na michezo na michezo, jicho letu basi. Moja kwa moja tuelekee huko DRC, ambapo serikali ya mkoa wa Kivu Kusini imetangaza kuwa wanafunzi wanaomaliza shule ya sekondari watalipa dola 25 za kimarekani ili kushiriki mtihani wa kitaifa. Gavana wa mkoa wa Kivu Kusini Teo Gwabije ametangaza katika taarifa yake, ila hatua hiyo inatupiliwa mbali na wakaguzi wa elimu ya msingi na sekondari wanaota kaada ada hiyo ipandishwe zaidi. Mwandishi wetu Mitima De La Chans anayo anayotaarifa zaidi kutoka Bukavu. Bunge la mkoa huu lilipendekeza kwanza na baadaye likapitisha sheria ya kimkoa inayowataka wazazi kulipa dola 15 pekee ajili ya mtihani huo. Tume ya uchumi na fedha ya bunge la mkoa wa Kivu Kusini ilikashifu ulaghai ndani ya harakati za kuandaa mitihani ya kitaifa na haswa, namna ambavyo pesa hizo zinatumiwa kati ya viongozi wa elimu katika mkoa wa Kivu Kusini na viongozi wengine husika na elimu katika mji mkuu Kinshasa. Licha ya kuwa hatua ya gavana imeongeza dola kumi kwa pendekezo la wabunge hadi kufikia ishirini na tano wakaguzi wa elimu ya msingi katika mkoa wa Kivu Kusini wamesema kutoridhika, wakidai kuwa ada hiyo ni sharti ipandishwe hadi kufikia dola arobaini. Katika taarifa moja ya hivi karibuni, wakaguzi wa elimu walitangaza kuwa ikiwa ada ya kushiriki kwenye mtihani wa kitaifa haitapandishwa, basi hawatashiriki pia. Juli Banyanga ni kiongozi wa jumuia ya wakaguzi wa elimu hapa Kifu Kusini, anayeshotea kidole cha lawama namna ambavyo siasa inajiingiza katika masuala ya elimu. kusudi mashindano ifike katika vijiji vyetu, unajua tuko na vijiji vya mbali na kunafasi, kwenye hakuna mabalabala inafaa tukamate ndege kwa kufikisha mashindano huko, lakini franga ikiwa kidogo, hatuwezi fanya vi tayari hii ijumaa Wakaguzi hao wameahidi kuandamana mbele ya ofisi yao tangu mapema asubuhi ili kusikilisha madai yao, huku wengine wakisema kuwa wamekuwa wahanga wa vitisho kutoka kwa viongozi mbalimbali wa kisiasa. Lakini inavyoonekana wengi kati ya wazazi wamelazimishwa kulipa ada ya dola 40 kwa kila mwanafunzi. Wazazi wanasema kukerwa na hali hii ya kusitoelewana kati ya bunge, gavana na wakaguzi wa elimu. Jean-Luc Bigarura pia ni mzazi. Tunajua kwamba nchi yetu ni nchi tajiri na viongozi wetu, ingekuwa wana huo utashi mzuri hata kwa bure watoto wetu wanaweza kufanya hiyo mashindano, na hao wakaguzi wanalipiwa kwa mali ya nchi. Kwa upande wa wanafunzi wanaohitimu shule ya msingi na kisekondari, wanasema kwamba wanasoma lakini bila umakini mkubwa. Amina Sofia ni miongoni. Shie tukajifunza, lakini vinatuchanganyisha, hatika tufate vya inspekta, katufate vya gavana Byabungi, sasa shi. Waziri wa elimu katika mkoa wa Kivu Kusini Genevieve Mizumbi anahakikisha kwamba mitihani yote ya kumaliza shule ya msingi na kisekondari itafanyika kuanzia Julai kumi na mbili kama inavyopangwa. Wale wa inspekta hawana jukumu ya kuorganize examen. Vitu vyote vipo sous control. Amri ya gavana wa Kivu Kusini ina taarifu pia kuwa wazazi watalazimishwa kulipa ada ya dola kumi za Kimarekani kwa ajili ya wanafunzi wanaomaliza shule ya msingi nfep, lakini ni wanafunzi tu wanaosoma katika shule za kibinafsi. Pia amri hiyo inatoa angalisho dhidi ya afisa yeyote atakayejaribu kukiuka mwenendo mzuri wa mtihani huo katika mkoa wa Kivu Kusini kuwa atashughulikiwa na vyombo vya sheria. Mitima de la Chance, sauti ya Amerika, Bukavu. Asante sana Mitima de la Chance. Basi moja kwa moja hivi sasa tuungane na mwenzangu Mkamiti Kibayasi kwa habari muhimu za dunia. Mawaziri wa fedha na wakuu wa benki kutoka kundi la nchi ishirini tajiri wanakutana uso kwa uso leo Ijumaa huko Venice kwa mara ya kwanza tangu kuanza kwa janga la COVID-19 ambapo mageuzi ya kodi za makampuni itakuwa ajenda kuu. G20 inatarajiwa kutoa idhini yake ya kisiasa kwa kanuni mpya juu ya wapi na kiasi gani kampuni zitatozwa kodi, hatua ambayo iliungwa mkono wiki iliyopita na nchi mia moja na thelathini kwenye taasisi ya maendeleo na ushirikiano wa kiuchumi yenye makao yake Paris. Mpango huo unafikiria kuweka kiwango cha chini cha kodi ya mapato kwa kampuni kwa angalau asilimia kumi na tano, kiwango ambacho OECD inakadiria kinaweza kupata takriban dola bilioni mia moja na hamsini katika mapato ya ziada ya kodi ulimwenguni lakini bado maelezo mengi hayajazungumziwa. Mamlaka katika mkoa wa kusini wa Kerala nchini India wametoa tahadhari ya jimbo zima baada ya kesi za virusi vya zika kuthibitishwa. Maafisa walisema leo Ijumaa kesi nyingine kumi na tatu zinazoshukiwa zilikuwa zikichunguzwa. Waziri wa afya wa jimbo Veena George alisema mwanamke mjamzito mwenye umri wa miaka ishirini na minne aligundulika ameambukizwa ugonjwa unaosababishwa na mbu na alikuwa akipatiwa matibabu katika hospitali kwenye mji wa Thiruvananthapuram. Wanawake wajawazito wapo hatarini na wanaweza kusambaza maambukizi kwa watoto wao wachanga, jambo ambalo linaweza kupelekea hali ya maradhi ya kudumu kama vile ugonjwa wa Guillain-Barre, ugonjwa wa nadra wa kinga ya mwili. Sampuli za kesi kumi na tatu zinazoshukiwa zimetumwa kufanyiwa uchunguzi zaidi kwenye maabara huko Pune, waziri huyo aliongeza. Zika husambaa haraka kwa kuumwa na mbu aina ya Aedes, lakini pia unaweza kuambukizwa kwa njia ya ngono, kulingana na kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa CDC Marekani. Virusi viligundulika kwa mara ya kwanza kwa nyani katika msitu wa Zika nchini Uganda mwaka 1947 na imesababisha milipuko kadhaa duniani katika miongo ya karibuni. Hakuna chanjo au dawa zilizopo za kuzuia virusi kama kinga au tiba. Vituo vya televisheni vya Bangladesh vinasema watu wasiopungua 49 wamekufa kwa moto uliozuka katika kiwanda cha chakula na vinywaji nje ya mji mkuu wa nchi hiyo. Afisa wa huduma ya zimamoto alithibitisha kuwa moto ulianza Alhamisi usiku kwenye jengo la ghorofa tano la kampuni ya Hashim Food and Beverage huko Rupganj, nje kidogo ya Dhaka. Alisema maelezo ya ziada bado hayajawekwa wazi. Televisheni ya Ikoto ilimnukuu afisa mwandamizi wa zimamoto bila kumtaja jina akisema kwamba angalau watu 49 walikufa. Taarifa ilisema kwamba waokoaji walikuwa wakijaribu kuokoa miili kutoka kwenye kiwanda hicho ambacho kilikuwa kimefungwa kwa ndani wakati moto ulipoanza, na walifanikiwa kupata miili 17 S Baada ya kupata habari za dunia. Haya ni matangazo ya VOA Express yanayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Jumaa, kuanzia kumi na nusu alasiri saa za Afrika Mashariki, tisa na nusu kule Afrika ya Kati. Hivi sasa basi, ni wakati wa kuangalia kipengele cha jicho letu, ambapo mwenzetu Rahab Fredi anazungumza na Dr Charles kuhusu umuhimu wa kuenda kwenye matibabu sahihi pale unapokumbwa na maradhi ya COVID-19, maana maradhi haya hivi sasa ndiyo yanachanganya kweli kweli, kweli wimbi la tatu limeingia Afrika ya mashariki, tumsikilize. Ni jicho letu, limewadia tena. Mimi ni Rahabu Fredi, ninakualika leo hapa. Nipo na Daktari Charles ambaye anazungumzia umuhimu wa kwenda kwenye matibabu sahihi pale unapokumbwa na maradhi ya COVID-19 ambayo yanaelezwa yanaambatana na changamoto ya mfumo wa upumuaji unapoona kwamba kuna dalili hizo ambazo kwa namna moja au nyingine zinaendana na changamoto ya mfumo wa upumuaji, ni vizuri ukaenda hospitalini ukutane na daktari ambaye anajua nini anakifanya, kwa sababu tayari tayari, kama unapata hizo changamoto, kwa mfano, kwa kipindi cha wiki moja, wiki moja na nusu, au wiki mbili, umekuwa unapata homa ambazo hazishuki. Kwa mfano, unameza dawa, unapata relief kidogo, lakini baada ya hapo ikiisha homa zinarudi pale pale, mwili unachoka sana, ukitembea kidogo tu unaona kifua kinakuwa kizito, kinabana, harufu usikii, ladha ya chakula usikii, hamu ya kula chakula inapotea unatokwa na jasho, umekwenda hospitalini mara mbili mara tatu, umepimwa malaria hakuna, umepimwa UTI hakuna, yani wame exclude possibility ya infection nyingine zote hakuna. Kwa hiyo ukija hospitalini sasa, kuna vipimo ambavyo tunaweza tukavifanya vya awali, vikatupa mwanga, kutusaidia kwamba kujua je, ni mfumo wa upumuaji au la. Na vipimo hivyo vikishafanyika, basi tunakwambia yawezekana kwamba hicho ambacho unaumwa, hizo dalili ambazo umekuwa nazo kwa kipindi cha wiki mbili, wiki moja na nusu, yawezekana una shida ya, ya mfumo wa upumuaji. Kwa hiyo sasa tunakwenda kuanza dawa moja mbili tatu nne kama supportive treatment, kitaalamu anaita standard care treatment, ambazo zitakusaidia kuepukana na hizo changamoto za mfumo wa upumuaji kwa hiyo nyumbani, yule aliyohisi hivyo, kwa sababu tunajua kwa janga linalotukabili sasa kuna kuambukizana pia, mimi imeshajihisi dalili zote hizo, nafanya nini? Naomba ni clarify kwanza hicho hi, hi, hi, hi, ulichokisema kwanza, kwamba ndio hospitalini yawezekana wagonjwa wapo, lakini hata sisi tulio mahospitalini vilevile, ina maana tuko atriski, lakini sisi huku tunajikinga, tunachukua all necessary precautions ambazo zimetangazwa. Wizara yetu imetangaza, eh, ni taratibu gani zifuatwe ili mtu ahakikishe kwamba anajitinga na ugonjwa huu uh, ambao ndio unasanikana una, una, una, una ni mfumo wa umwaji. Sawa, kwa hiyo kama unaumwa, jikinge, vaa barakoa yako, Njoo hospitalini, maintain distance, muone daktari akusaidie. Hata ukiingia kwenye vyumba vyetu vya kumwona madaktari kuna distance. Daktari amevaa barakoa na wewe umevaa barakoa, alafu kuna distance kubwa tu. I don't think if it should be a problem. Kwa hiyo bado mimi nasisitiza kwamba ni vizuri mgonjwa wa namna hiyo akaenda hospitali ili aweze kupata msaada stahiki nyumbani sasa. Nyumbani atatumia dawa gani? Nyumbani kuna daktari? Nyumbani kuna matibabu? Kwa hiyo ni changamoto kidogo. Sawa. Tiba asili, we unaziongeleaje? Maanake tunaambiwa kupiga nyumba hiyo. Sio profesheni yangu, siwezi kuongea kitu ah, chochote. I was not trained. Shukran, shukrani daktari kwa kutufahamisha hayo. Jicho letu halina na nyongeza. Mimi ni Rahabu Fredi, VOA Express. Baada ya jicho letu, twende kwenye masuala ya burudani. Leo ikiwa ni siku ya Ijumaa, VOA Express tunakuandalia vibao moto moto vya kukuwezesha kuanza vizuri wikendi yako. Tupate kibao chake wanawake wawili machochari hawa, Yemi Alade akishirikiana na mkongwe Angeli Kijo na kitu Shekere. Twende kazi. Mazuri hayo kabisa, msikilizaji. Ni Angelique Kija kushirikiana naye uh, Yemi Alade. Msikilizaji kiwao hicho shekere, mambo ni mazuri kweli kweli kupitia hapa VOA Express kutoka Washington DC. Msikilizaji basi, moja kwa moja elekea huko nchini Tanzania, klabu ya soka ya Young Africans uh, dyoung africans au uh, timu ya wananchi imeingia katika mkataba wa ushirikiano wa maudhui na kampuni ya Azam Media wenye thamani ya shilingi za kitanzania bilioni 41 kwa kipindi cha miaka kumi. Afisa mtendaji wa Azam Media Tido Mhando na mwenyekiti wa Young Sports Club Dr Mshindo Msola walisaini mkataba huo wa ushirikiano, ambapo klabu ya Yanga wameitaniwa kihistoria. Basi kutokana na hayo, nimezungumza na afisa mhamasishaji na msemaji wa klabu ya Young Africans Antonio Nuges, na kwanza kutaka kujua mkataba huo una maana gani kwa timu yao. Uh, tunamshukuru Mwenyezi Mungu mwingi mwenye wa baraka na neema, kwa namna ambavyo jambo limekwenda, na pia kwa namna ambavyo Azam TV, Azam Limited, Azam Media wameweza kuingia makubaliano nasi ya uchakataji wa maudhui tanjari na uzalishaji wa vipindi ambavyo vitakuwa ni mubashara vyenye kwenda mubashara, vipindi ambavyo vitakuwa recorded exclusive interviews zote, mahojiano ya ana kwa ana yote yote, atakuwa yako chini ya umiliki wa Azam Limited, ambapo uh, yoyote yule hatoruhusiwa kufanya mahojiano live yoyote yule hatoruhusiwa kufanya mcha kuchakata maudhui ya moja kwa moja ama hata recorded kwa upana wake, na akaenda kuyafanyia biashara, isipokuwa sasa ni Azam Media pekee, ndugu yangu. Sasa bwana Nugas, inapokuwa hivyo, pengine Yanga kama timu mnafaidika vipi, kwa sababu pengine kuna wengine ambao wangependa E, kutumia maudhui ya timu Yanga, lakini hawataweza. Sande Shomari, kwanza nataka nikupe angalizo kwamba sisi tulivyoingia na Azam Media ni kuweka ni kuweka himaya ya kipato cha Yanga kuwa very stable 200 million kwa mwezi ni sawasawa na dola kama elfu tisini. Si pesa kidogo kwa Tanzania, na hii inatupa amani na imani ya kuona kwamba tuna tunaweza tukafanya kile kilicho bora ili kuweza kufanya kile ambacho tunakitaka. Kwa hiyo na unapokuwa umeingia maridhiano na makubaliano na Azam, inakupa nguvu ya kuweza kufanya lile lozuri kuhusiana na uchakataji huo. Kwa hiyo, maudhui sisi, uzalishaji wake na namna ambavyo tunaweza kupeleka, inakuwa ni dhahiri la amri kwamba tunakwenda kufanya kile kilicho bora chini ya Young African kwa hiyo bwana Nugas anachotaka kuwaambia washabiki wa Yanga na wale wapenzi wanaokusikiliza na wataalam wanaopenda na madau kwamba yale alikuwa akizungumza kila siku kwamba Yanga kuna kwa matatizo ya kifedha, huu ndio mwisho wake, na hiyo itakuwa ni la kwanza kubwa na kuna kuna kuna, kuna mikataba mingi zaidi chini ya Dokta Mshindo Mbete Mwamba Msola ambayo itakuja na kutengeneza pateni nzuri na, na kuangalia, hiyo ni namna ambavyo thamani ya klabu inaweza kuthaminishwa kwa, kwa, kwa kile kidogo cha habari yani, kitengo cha habari yani sehemu ya, ya Young Africans ambayo ina thamani ya bilioni ya arobaini na moja pamoja na VAT na mkataba wa miaka kumi unapelekea hadhi ya kutengeneza uh, sehemu iliyobakia ya umiliki wa nembo ambao yeye GSM ameichukua kwa ajili ya uzalishaji wa mfano jezi na aga club merchandise kwa ajili ya, ya, ya, ya, ya, ya usambazaji na uzalishaji. Yanga Antonio Nuges akizungumza na Sauti Amerika kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Basi moja kwa moja tuelekee huko kwenye habari nyingine, sababu burudani na michezo na mwana Collins Liberty Adede yupo tayari kabisa, na sasa amezungumza na mwanamuziki mahiri wa Tanzania Ali Kiba aliyekwa hivi sasa ka jiji la Mombasa akifanya media tour akitangaza albamu yake mpya ambayo imezinduliwa hivi karibuni. Kwako Liberty. Kwenye michezo na burudani ijumaa ya leo tunaanzia na haya. Mechi za kombe la Euro sasa zinaelekea ukingoni, olimpiki ikiwa pembeni. Haja fainali kati ya Italia na Uingereza inachezwa jumapili usiku huku Olimpiki ikitarajiwa kuanza Julai 23 hadi Agosti 8 mwaka 2021. Pia mechi ya fainali ya Copa America itakuwa kati ya Argentina na Brazil siku hiyo hiyo ya Jumapili, mechi kali mwendo wa saa 8 usiku masaa ya Afrika Mashariki. Lakini michono hiyo ikingojewa, kikosi cha Kenya kushiriki mashindano ya Olimpiki kinaelekea Tokyo, Japan. Kinasafiri kwa makundi kundi, kundi la pili la kikosi cha voliboli kwa wanawake cha Kenya, Malkia Stray. Kinaondoka nchini leo jioni baada ya kupokea bendera rasmi kutoka kwa Rais Uhuru Kenyatta hapo jana Alhamisi. Kikosi cha Malkia Strikers kinachowahusisha wachezaji 12 kiko chini ya kocha Paul Bitok na nahodha Masi Moim. Wamo kundi ngumu sana linalowahusisha mabingwa Japan, Serbia, Korea Kusini na Jamhuri ya Dominika. Tunawatakia kila laheri mabinti hao. Kenya inatuma kikosi cha wanariadha wana voliboli, raga ya wanaume na pia wanawake, wana taekwondo, ndondi na pia waogeleaji. Katika makala ya olimpiki yaliyopita, Kenya ilikamilisha nafasi ya 13 na medali sita za dhahabu, sita za fedha na moja ya shaba. Tukiachana na hayo, ni kwamba mechi za soka ya ligi ya Kenya zinaendelea hivi leo hadi siku ya Jumapili. Timu kongwe zaidi katika ligi hiyo AFC Leopards inacheza na Bandari FC jijini Nairobi, Vihiga United nayo ikipambana na Wazito FC hapo kesho Jumamosi. Timu ya jeshi la Kenya Ulinzi Stars watakutana na City Stars, huku Posta Rangers wakimaliza udhia na Kariobangi Sharks. Huku hayo yakijiri, kikosi cha wachezaji wa Vihiga Queens katika ligi ya wanawake wanaendelea na matayarisho yao kwa ajili ya mechi za SEKAFA kwa wanawake kipute hicho kitaanza Julai 17 hadi Agosti mosi nchini Kenya. Vilabu mbalimbali mbali kutoka Kenya, Burundi, Uganda, Rwanda, Tanzania, Jibuti, Sudan Kusini na Ethiopia na pia vilevile vile Zanzibar zitashiriki. Tuangazie katika burudani, ni kwamba jumamosi hii anga zitapasuka katika Nandi Festival kufanyika Arusha, Tanzania. Wasanii mbalimbali kutoka Afrika Mashariki wanatarajiwa kutifua vumbi katika show hiyo kufanyika Eden Garden. Nandi mwenyewe atakuwepo, Masauti kutoka Mombasa aliyetesa sana ngoma yake "Ipepete", Tanasha Dona na MC Jalango na Alex Mwakideu kutoka Kenya watasababisha show. Na ninapotamatisha ni kwamba Ali Kiba, King Kiba mwenyewe yuko Mombasa kwa minajili ya kupigia debe albamu yake mpya ambayo iko njiani kutokea. Nimefanya mazungumzo naye kwa njia ya simu, na ananielezea atakuwa naachia kibao kingine kipya hivi karibuni, akiwa amewashirikisha wakenya nakuja kufanya media tour uh, kuzungumza na watu wangu kupendana na uh, uh, kuangaliana uh, kuona familia yangu pia na uh, watu wanataka kujua kwa sababu gani sasa hivi nimekuwa back to back? Naona ume, umeachilia vibao kadhaa, umewashirikisha wasanii kadhaa wa kadhaa. Yes, ni kwa sababu ya album na drop album, na hii ni Pan Africa album ambayo imefanya imefanya featuring uh, collaborations nyingi sana katika katika hii album, na ni album yangu ya tatu uh, baada ya ile ya mwisho. Kwa hivyo nimeona ni, ni, ni, mwona, ni promote, ndio maana mnaona imenivuta mpaka Kenya kuja kufanya media tour, kuzungumza na watu wajue mawili matatu, kitu gani ambacho inapelekea mimi mpaka kutoa muziki back to back this time na this this month nitatoa ngoma nyingine tena. kwa nini umechagua Mombasa na labda si Nairobi? I've been to Nairobi, nimefikia Nairobi kwanza nimefanya uh, media tour nimeenda huko na nikaje Mombasa. Collabo zaidi na wakenya? Yes tayari tumeshafanya collaboration Dawson uh, na Kobe Nairobi, nimefanya collaborations huko na wasanii kutoka Mombasa na Nairobi. Wow. Kila la heri na unapotembelea maeneo mbalimbali Mombasa jisikie huru eh, kuwa na wakati mwema na familia yako. Asante sana. Sina la ziada. Mimi ni Collins Liberty Adede. Shukran sana Liberty Adede kutoka kule Mombasa, Kenya. Basi Basimsaidia nakukumbusha kwamba matangazo ya VOA Express ukiacha kwa mtandao wetu wa www voaswahili com, pamoja na redio zetu shirika, unaweza kutusikia pia kupitia washirika wetu uh, redio rura le Kanyabayonga kule DRC, redio semuliki Beni DRC, redio jambo isuro huko huko DRC. Pia unatusikia kwenye mwenedu redio voi nchini Kenya, sauti ya mwananchi redio nakuru kule Kenya na pia unatupata kwenye 255 Global Radio, Dar es Salam, Tanzania, na kwenye mitandao yote. Hali kadhalika, TKFM Tanga, Tanzania, bila kusahau Chuchu Radio na Hits FM visiwani Zanzibar. Sasa basi, huu ni wasaa wa kupata maoni kuhusu yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Namwona mwenzangu Mkamiti Kibayasi yuko standby kukujuza mengi yaliyojiri. Kwako, Mkamiti kwenye mitandao ya kijamii kinachotamba ni kuhusu miaka kumi ya uhuru wa nchi ya Sudani Kusini, ambapo rais wa nchi hiyo Salvakir anaahidi hakutakuwa na vita na nchi itasonga mbele. Tekir anaandika nchi ya Sudani Kusini ina mambo mengi siyo vita vya kisiasa pekee, lakini pia suala la chakula ni shida na kupelekea wakazi wake, hususan watoto kupata utapia mlo. Adzaki anaandika hongereni Sudani kusini kwa kusherehekea miaka kumi ya uhuru. Lakini je, mnaona matunda ya uhuru? Mangolipa anaandika, wananchi wa Sudani Kusini tupo salama na nyie wapinzani, mjenge nchi na sio vita. Vya wenyewe kwa wenyewe havijengi, ila vinazidi kubomoa nchi na kuonekana kwamba hatufanyi vya kutosha. Kingalu anaandika, Salva Kiir na mwenzako basi kaeni chini mmalize na tusonge mbele, mtoe matumaini kwa jamii na ulimwengu kwa ujumla, kwamba nchi itasonga mbele badala ya kurudi nyuma. Kila la kheri. Miaka kumi Sudani Kusini ilikuwa juzi tu, sasa ni miaka kumi. Katika habari nyingine ni kuhusu aina mpya ya virusi vya Delta. Tamian anasema yani, sikia tu hivi virusi, maana huku DRC hatujui ni wimbi la tatu au ni Delta. Maumivu ni makali na yapo tofauti, huwezi kujua kile hasa unachoumwa. Gregory anaandika familia yake imeonja kidogo janga hilo na sasa anahamasisha wengine kuhakikisha wanachukua tahadhari za kujikinga na ikibidi wachome chanjo. Ines anaandika hivi, chanjo kweli inasaidia Mm, mbona kila kuchao tunapata taarifa mpya? Haya basi, ninaona ni hayo tu niliyokuwa nayo hivi sasa katika yavumayo mitandaoni ndani ya VOA Express ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC ambapo ulikuwa nami Mkamiti Kibayasi katika yavumayo mitandaoni. Asante ah, sana, Mkamiti Kibayasi. Barabara kabisa, msikilizaji. Mambo haya ni ya VOA Express, lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya tutupiia macho kwenye jicho kwenye swali ambayo tumeuliza vijana. Kumradi swali linasema je, miaka kumi ya uhuru wa Sudani Kusini, nini changamoto na maendeleo yao? Naanza na nani? Naanza na Celestini Kajuna akiwa Bukoba, Kagera, Tanzania, anasema changamoto yao kubwa ni kukosa amani. Ama kwa hakika, nchi yao inahitaji kuweza kupata amani na maendeleo yatakuja na wawekezaji hali kadhalika. au Baba David anasema yuko Kiogoma, Kiabitembe, Muleba, Tanzania, anasema nchi hiyo vita ndio changamoto kubwa na nchi nyingi za Afrika. Naye David Sechenga kutoka Wagumu, Muheza, Tanga, Tanzania, wajaria warudi leo anasema miaka kumi ya uhuru wa nchi hii changamoto ni nyingi kuliko maendeleo, kwani kila nchi kila kukicha kuna wale ambao wanatofautiana. Riek Machar na Salva Kiir hawishi tofautiana na haya mambo yanapelekea kuvuruga nchi. Kwako Mkamiti nam basi kwa. Na kwa upande wangu naye malikwisha Alex Kambale kutoka huko Rushuru, anasema kile ambacho wameona katika miaka kumi ni kwamba vita tu, amani hakuna, maendeleo hakuna. Amon Bizulu wa Biharamulo, yeye anasema kiukweli bado wako nyuma sana. Pamoja tupo katika maadhimisho haya Demikius, oyo Faskaras Baba Devi yeye anapatikana huko Muleba, Tanzania, anasema kwamba vita ndiyo changamoto katika nchi hiyo ya Sudani Kusini, hali kadhalika katika bara zima la Afrika. Haya basi, asante sana Mkamiti. VOA Express kufikia hapo inakamilisha muda wake kwa leo, msikilizaji. Kwa niaba ya wenzangu wote wanafanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa ni Hadia Riami, mwelekezi Saida Hamduni hapa studio imeshirikiana mwenzangu Mkamiti Kibayasi, langu jina Sandei Shomari. Tuungane tena wakati mwingine, na watakieni wote alasiri njema na wikendi yako vyema, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC.