Kumekucha Afrika. Hujambo mpenzi msikilizaji popote unapotusikiliza. Hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya Jumatano hii tarehe 7 Julai mwaka wa 2021. Jina langu ni Patrick Ndwimana, na mimi jina langu ni Harrison Kamau. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo redio Rako Mbunagana, Radio Tumaini Kipese DRC, Radio Sunrise Arusha, Mbeya Highlands FM huko Mbeya, Radio UBC Uganda, Lulu FM Malindi na Kaya FM Mombasa kati ya nyingine. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Miongoni mwa ripoti tulizokuandalia Wananchi wa DRC wanahisia mseto juu ya taarifa ya hivi karibuni ya rais wa nchi hiyo Felix Chisekedi kusema kwamba atawania muhula wa pili kwenye uchaguzi wa mwaka 2023. Na katika jukwaa la vijana hivi leo, tunaangazia juhudi za kundi moja la vijana huko nchini Kenya kwenye mji wa Mombasa kwa jina Stretches Youth Organization. Kwa nini wameanzisha kundi hilo? Sisi kama shirika kwa nini tulianzisha shirika hili ni kwamba, unagundua kwamba vijana wengi wanatoka wana shuleni kila mwaka, wengi wao ukwa na zile ambition kwamba wanaenda kupata kazi automatically. Hizo ni baadhi ya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ambayo yanadumu nusu saa, lakini kwanza, namkaribisha mwenzangu Harrison Kamau akusomee habari za dunia. Baada ya miaka kumi tangu kujipatia uhuru wake, Sudan Kusini inaendelea kukumbana na matatizo ya kuimarisha sekta yake ya mafuta, ambayo ina uwezo wa kufufua uchumi na kumaliza umaskini mwingi ulioko nchini humo. Baada ya kujitenga na Sudan, vinu vingi vya mafuta vilibaki upande wa Sudan Kusini, lakini kufikia sasa taifa hilo halijaweza kufadhili au hata kuweka wafanyakazi ili kuendeleza shughuli hiyo. Sudan Kusini inasemekana kuwa na dhuluthi moja ya mafuta gafi kwenye mataifa yaliyoko chini ya jangwa la Sahara, wakati ikizalisha takriban mapipa bilioni 35 ya mafuta kila mwaka. Hata hivyo, inasemekana kuwa asilimia 90 ya mafuta na gesi haijaguzwa, ingawa hivi karibuni serikali imesema kuwa itaanza kutoa zabuni kwa makampuni ya kigeni ili kuongeza uzalishaji na mapato kwa serikali vinu vingi vya mafuta viliharibiwa wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe, ambapo uzalishaji wa mafuta wa kila siku ulishuka kutoka mapipa 350 kila siku hadi 150. Kwa sasa taifa hilo linategemea wataalam kutoka China na Malaysia kuchimba mafuta yake yanayosafishiwa Sudan na kisha kuuzwa kwenye soko la kimataifa. Vyanzo viwili vya serikali ya Mali inasema Jumanne kwamba serikali imeomba kutolewa kwa hati ya kimataifa ya kukamatwa kwa mtoto wa rais wa zamani aliyeondoka madarakani Ibrahim Boubacar Keita kutokana na kesi ya mwaka 2016 inayohusisha mwandishi wa habari aliyetoweka, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Idara ya polisi wa kimataifa maarufu kama Interpol, ingawa haijasema lolote, ina uwezo wa kutoa hati hiyo inayoruhusu mshukiwa wa kukamatwa popote alipo na kurejeshwa ili kufunguliwa mashtaka vyanzo kutoka mahakama moja mjini Bamako pamoja na mahakama ya rufaa vimesema kuwa mamlaka imeomba kutolewa kwa hati ya kimataifa itakayowezesha kukamatwa kwa Karim Keita bila kutoa taarifa zaidi. Baraza la waandishi wa habari kutoka mataifa ya Afrika Magharibi limesifu hatua ya kumsaka Keita ambaye anasemekana kutorokea Ivory Coast tangu mapinduzi ya Agosti yaliyomwondoa baba yake madarakani. Mkuu wa baraza hilo Badigo Dante amesema hatua hiyo huenda ikafichua kilichomfanyikia mwandishi wa kijasusi Birama Toure aliyetoweka Januari mwaka wa 2016. Na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken Jumanne ametoa wito kwa waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed na kusisitiza haja ya pande zote kuonyesha dhamira ya sitisho la mapigano la mara moja la kudumu katika jimbo la kaskazini la Tigray, wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema. Maelezo zaidi yanasomwa hapa na Patrick Nduimana. Mzozo huko Tigrei umeua maelfu ya watu na kuwakosesha makazi zaidi ya milioni mbili na kuwafanya maelfu ya wengine kujikuta katika hali ya njaa, huku jumuiya ya kimataifa ikizishawishi pande zote kusitisha mapigano. Wiki iliyopita serikali ya Ethiopia ilitangaza sitisho la mapigano la upande mmoja baada ya wanajeshi wake kuondoka katika mji mkuu wa Tigrei, Mekele, kwa kile ilichosema ni uondoaji wa kimkakati. Chama cha waasi wa Tigray, the Tigray People Liberation Front, TPLF kilipinga sitisho la mapigano na kulitaja kama mzaha na kusema kiliifurusha serikali nje ya mji wa Mekele. Tangazo hilo la upande mmoja linahitaji kufuatwa na mabadiliko madhubuti kwenye uwanja ili kumaliza mzozo, kukomesha ukatili, na muhimu zaidi kuruhusu utoaji wa msaada wa kibinadamu kwa usalama na usio na kiziwizi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Ned Price aliwaambia waandishi wa habari. Blinken alimtaka pia Abi kuzingatia hatua zilizoidhinishwa na baraza la usalama wa Umoja Mataifa wiki iliyopita, ikiwa ni pamoja na kuondolewa kwa wanajeshi wa Eritrea na Amhara huko Tigrei na kuanzisha mchakato wa kuwawajibisha wale wanaohusika na ukiukaji wa haki za binadamu na ukatili, Price amesema katika taarifa. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kwa kutoka hapa Washington DC. Wakati majimbo kumi ya Marekani yakishuhudia ongezeko kubwa la maambukizi mapya ya korona, Rais Joe Biden jana ameonya kuwa kuna hatari kubwa kutokana na kuwa mamilioni wa ya Wamarekani bado hawajapokea chanjo. Wakati akitoa wito kwa watu kupokea chanjo kupitia vyombo vya habari, Biden amesema kuwa virusi vipya vya Delta ni hatari vikilinganishwa na vya awali na kwamba vimesababisha nusu ya maambukizi mapya yaliyoko Majimbo ya Kansas na Missouri yanasemekana kushuhudia ongezeko kubwa la maambukizi kutokana na virusi vya delta. Biden ameongeza kusema ili kuzuia maambukizi mapya kwa wale ambao bado hawajapokea chanjo. Serikali kuu imeweka timu za wataalam ili kukabiliana na hali hiyo. Muda mfupi kabla ya Biden kuzungumza akiwa kwenye Ikulu ya Marekani, kiongozi wa Republican kwenye baraza la Seneti Mitch McConnell, wakati akiwa jimboni Kentucky ambako asilimia 43 ya wakazi wamepokea chanjo alisema kuwa ingawa chanjo haiondoi uwezekano wa kupata maambukizi, inaondoa uwezekano wa kufa kutokana na corona. Ufukwe wa magharibi mwa Marekani kwenye jimbo la Florida hivi leo unajiandaa kwa kimbunga kilichopewa jina Elsa, ambacho tayari kinasemekana kusababisha mvua kubwa nchini Cuba na Florida Keys. Kuharibika kwa hali ya hewa kwenye jimbo hilo kumetatiza shughuli za uokozi kwenye jengo lililoporomoka siku kadhaa zilizopita karibu na ufukwe huo. Kituo cha kitaifa kinachofuatilia vimbunga hapa Marekani kimesema jana jioni kwamba Elsa kinatarajiwa kukaribia Florida usiku kucha kabla ya kuwasili leo kwenye nchi kavu. Watabiri wa hali ya hewa wanasema kuwa kimbunga hicho ambacho jana kilikuwa na kasi ya kilomita 95 kwa saa, huenda kikaongeza kasi kabla ya kutulia baada ya kuingia kwenye nchi kavu. Tahadhari imetolewa kwa wakazi wa Florida kwamba kimbunga hicho huenda kikawa hatari kwa maisha kutokana na upepo mkali mvua pamoja na mafuriko. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Mjini Beni, VOA inasikika vyema kupitia Redio Semuliki. Baadhi ya wanasiasa na wananchi nchini DRC wanaomba bunge la nchi hiyo kufanyia marekebisho sheria za uchaguzi hasa tarehe kamili ya uchaguzi wa rais wakidai kwamba viongozi walioko madarakani wamekuwa wakivuruga shughuli za uchaguzi na kujiongezea mihula kila mara bila utashi wa wananchi. Hayo ni baada ya rais wa nchi hiyo Felix Chisekedi kutangaza hivi karibuni kwamba atawania muhula wa pili kwenye uchaguzi wa 2023. Oster Malivika anaarifu zaidi kutoka mjini Goma. Baadhi ya wananchi na hata wanasiasa waomba bunge kuweka sheria nzuri kuhusu tarehe kamili ya uchaguzi wa rais hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, yani Kongo Kinjasa, kwani viongozi wengi wamekuwa wakijiongezea muda pasipo kutaka kwa wananchi. Hii inajiri baada ya rais wa sasa Felix Chisekedi kutangaza kuwa atagombea urahisi mwaka wa elfu mbili ishirini na tatu na kuzua hisia tofauti. Jean Paul ni mwananchi katika mji wa Kinjasa, mji mkuu wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Upande wa UDPS nao wasemaje? Huyu hapa Kasongo Gaston akiwa katika mtaa wa Barumbu mjini Kinshasa. Sisi kama wafuasi wa UDPS tunaomba wananchi wote wamunge mkono rais wetu. Maoni yake ni mazuri ili Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iendelee mbele. Katika mitaa nyingine mjini Kinjasa na vile mashariki mwa Kongo wakiwa na hisia tofauti. Hadasa mango ni kutoka Barumbu. Hata kemie raia siko tayari kwa proposition ya prezida ya, ku, ya kupase kubeze manda juu Probleme zingali za mingi na depo aliingia kukiiti ationa suluhisho ya kwanza anafaa. Tunaona kwa Beni, anatoka Beni, banaua batu pale ahudia, anakapatikana Mkishasa anachabitiko na maana. Katika ahadi zake Rais Felix Tshisekedi aliahidia wakongomani kuwa wanafunzi watasoma bure, lakini kwa sasa wakiendelea kunyanyaswa na walimu na walimu bado wakiwa hawajalipwa alisema nani analeta gratuite me gratuite yake atuko na iona nyonso to sala ezo simba te na zala nda kor te na dezyem manda ya presiden paske nasa yote tunafanya haikubaliki. Mimi sikubali muhula utu wake wa pili, kwani maisha ni magumu hapa Kinshasa. Yowa, yowa, tangu tulimchagua maisha yamekwenda mrama na ya ni mabaya. Mimi sikubali muhula wake wa pili. Wachambuzi wa masuala ya kisiasa kwa upande wao wakisema kwamba rais amekwenda kwa haraka kutangaza kuwa mgombea, angesubiri kwanja muda hoser. Malivika, sauti Amerika, Goma. hii unasikiliza ni sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Punde tu mwenzangu Harrison Kamau anaendelea na habari zaidi za dunia. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa Jumanne limeanza mashauriano yanayoweza kuzua utata kuhusu iwapo misaada ya kibinadamu itaendelea kupelekwa kaskazini mwa Siria ikitokea Uturuki kwa kipindi cha mwaka mwingine mmoja. Mjumbe wa Norway kwenye Umoja wa Mataifa Mona Juu, wakati akielekea kwenye kikao hicho, aliwaambia wanahabari kwamba hatua wa hiyo ni muhimu kutokana na kuwa maisha ya mamilioni ya watu yako hatarini nchini Siria. Iwapo baraza hilo halitafikia makubaliano, kuna hatari ya Rusia na China kutumia kura ya turufu kuzuia misaada hiyo inayofikia takriban watu milioni 3.4 wanaoishi kwenye eneo lisilodhibitiwa na serikali kaskazini magharibi mwa Siria. Programu iliyoko ya upelekaji misaada itamalizika Julai kumi. Inamaana kwamba muda huo usipoongezwa, basi itakuwa vigumu sana kupeleka misaada kama vile maji safi, chakula, madawa pamoja na chanjo za Covid 19. Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Linda Thomas Greenfield wakati akizungumza na wanahabari amesema kuwa ni muhimu kuongeza muda huo kwa kuwa kuna watu wengi wanaohitaji misaada nchini Siria, wakiwemo watoto wadogo wasio na hatia na hatia. Na ripoti zinasema kuwa Uingereza inaelekea kuchukua hatua ya kipekee kwa kuondoa kanuni zote za kujizuia na maambukizi ya korona, licha ya wimbi jipya la maambukizi linaloshuhudiwa kote ulimwenguni. Serikali imesema kuwa kutokana na kwamba zaidi ya nusu ya idadi ya watu tayari wamepokea chanjo za COVID Hali ya kawaida ya maisha itarejesha hivi karibuni. Hata hivyo, wanasayansi wameonya kuwa hatua wa hiyo huenda ikasababisha ongezeko la maambukizi mapya. Jumatatu waziri mkuu Boris Johnson kupitia televisheni ya kitaifa alisema kuwa kanuni zilizoko zitaondolewa kuanzia Julai 19. Johnson aliongeza kusema kuwa chanjo imeondoa suala la kifo kwenye maambukizi ya korona. Alisema kuwa kadri siku zinavyokwenda imedhihirika kuwa chanjo zinafanya kazi kwa kuwa wengi waliolazwa hospitalini sasa hivi ni wale ambao bado hawajapokea chanjo. Ripoti ya mwisho ya kuondolewa kwa kanuni zilizoko inatarajiwa Julai 12, baada ya takwimu zaidi kuhusu chanjo na maambukizi yaliyoko. unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc viongozi katika jimbo la kaskazini magharibi mwa nigeria la kaduna wamefunga shule 13 baada ya zaidi ya wanafunzi 140 wa shule ya sekondari ya kanisa la kibaptist kutekwa nyara jumatatu kufungwa kwa shule hizo kunafuatia msururu wa mashambulizi ya silaha kwenye shule mashambulizi ambayo viongozi wanasema yanatishia kuharibu kabisa elimu ya watoto wa nigeria Ripoti ya mwandishi wa Sauti ya Amerika mjini Abuja, Timothy Obiezu, inasomwa hapa naye Patrick Ndwimana. Maafisa wa mamlaka ya kuhakikisha ubora wa shule za jimbo la Kaduna wanasema tathmini ya hatari inaonyesha kuwa shule hizo 13 zipo katika hatari ya kushambuliwa zaidi. Shambulizi la Jumatatu kwenye shule ya sekondari la Betel Batist ni la hivi karibuni katika visa vya utekaji nyara kwa ajili ya fidia na ni la nne katika utekaji nyara wa wanafunzi wengi katika jimbo hilo mnamo miezi mitano. Viongozi wa Kaduna wamesema watu 26 akiwemo mwalimu mwanamke waliokolewa na wanajeshi. Wanaendelea kuwatafuta waathirika ambao hawajapatikana, lakini kasisi mmoja wa eneo hilo amesema uthibitisho wa awali umeonyesha ni wanafunzi 20 tu kati ya 180 waliofika shuleni kabla ya shambulizi hilo ambao hawajapatikana. Afisa wa shirika la kutetea haki za binadamu Amnesty International, Seun Bakare anasema mashambulizi na kufungwa kwa shule vinaashiria vitisho vikali kwa elimu nchini Nigeria. kuna, kuna hatari ya kupoteza kizazi ikiwa mashambulizi haya dhidi ya shule na mashambulizi dhidi ya elimu yataendelea. Ni aibu sana kuona kwamba kwa upande mmoja majambazi na Boko Haramu wanashambulia watoto na haki yao ya kupata elimu, na kwa upande mwingine jibu pekee la serikali ni kufunga shule. Jibu la serikali pia ni shambulizi kwa elimu, na hii haikubaliki kabisa. Wimbi la utekaji nyara wa hivi karibuni linaendelea kudhoofisha mzozo wa elimu kaskazini mwa Nigeria, eneo linalojulikana kwa viwango vya chini vya kusoma na kuandika ambako kuna zaidi ya asilimia sabini ya wanafunzi walioacha shule Nigeria. Licha ya ahadi ya serikali ya kulinda usalama wa shule, wakosoaji wanasema aidha haina utashi au haiwezi kumaliza tatizo hilo, kama anavyosema Emmanuel Huande, msemaji wa chama cha waalimu wa Nigeria. Hatutaki serikali kutoa matamko tu kwamba wanadhibiti hali ya mambo. Tunataka serikali ichukue jukumu, tunataka serikali ichukue hatua zitakazokomesha matukio kama haya. Jumapili, watu wenye silaha pia walishambulia kituo cha kitaifa cha kutibu kifua kikuu na ukoma na kuteka nyara watu wanane mkiwemo mtoto mchanga. Shirika la Umoja Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF linasema watoto milioni mbili na laki nane kaskazini mashariki mwa Nigeria wanahitaji msaada wa dharura wa elimu kutokana na ghasia katika eneo hilo. Suala hilo la utekaji nyara lisiposhughulikiwa, watoto wengi zaidi watajikuta katika hatari ya kuwa na mstakabali mbaya. Tukiendelea na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari, Umoja wa Mataifa unasema umeshtushwa na mlipuko wa ghasia wakati wa maandamano huko Eswatini na unatoa wito wa kufanyika uchunguzi huru juu ya madai yote ya ukiukaji wa haki za binadamu pamoja na yale yaliyotendwa na polisi. Ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa ilielezea tuhuma za matumizi mabaya ya nguvu na yasiyo ya lazima, unyanyasaji na vitisho na maafisa wa usalama wanaotumwa kukomesha maandamano hayo ambayo aliongezeka wiki iliyopita. Sandey Shomari anaisoma taarifa kamili. Msemaji wa kamisheni ya haki za binadamu ya Umoja Mataifa, Liz wa Mataifa, Liz Throssell aliwaambia waandishi wa habari huko Geneva kwamba tuhuma hizo ni pamoja na matumizi ya risasi za moto ya polisi. Pia alitaja juu ya ripoti ambazo zinaeleza kwamba ingawa hali inaripotiwa kutulia, baadhi ya waandamanaji wamepora majengo, wamechoma moto majengo na magari, na wamezuia barabara katika baadhi ya maeneo. Throssell alisema ingawa hali sasa imeripotiwa kuwa tulivu, wanabaki kuwa na wasiwasi na uwezekano wa machafuko zaidi. Kuzuka kwa vurugu katika ufalme wa Eswatini katika siku za hivi karibuni kuna shtusha sana, huku kukiwa na ripoti kwamba watu kadhaa wameuawa au kujeruhiwa wakati wa maandamano yanayodai mabadiliko ya kidemokrasia. Maandamano hayo katika taifa hilo dogo la kifalme kusini mwa Afrika ambalo zamani lilifahamika kama Swaziland ilizuka kwa mara ya kwanza mnamo mwezi Mei kufuatia kifo cha mwanafunzi wa sheria mwenye umri wa miaka ishirini na tano anayedaiwa kuuawa mikononi mwa polisi. Lakini baada ya waandamanaji katika taifa hilo lenye utawala wa mwisho wenye mfumo kamili wa kifalme barani Afrika kuongeza kampeni zao za kutaka mageuzi ya kisiasa, wiki iliyopita serikali ilipeleka jeshi kutawanya umati. Video ambazo hazijathibitishwa zimeibuka za kupigwa na maafisa wa usalama jamii za maeneo hayo na vikundi vya upinzani vimedai darazeni kadhaa waliuawa. Shirika la Amnesty International lilishutumu maafisa wa usalama kwa kushambulia moja kwa moja haki za binadam na kudai kuwa watu wasiopungua wa ishirini. Serikali hadi sasa imesema haijapokea ripoti rasmi ya vifo vya aina yoyote. Umoja wa Mataifa katika kurejesha utulivu na utawala wa sheria haswa, jukumu la kupunguza matumizi yoyote ya nguvu katika kusimamia maandamano iwe tu pale ambapo ni muhimu kabisa, kama hatua ya mwisho. Thrasel alihimiza serikali kuzindua mazungumzo na kushughulikia kero za umma zilizosababisha maandamano ya hivi karibuni. Msemaji huyo alielezea pia wasiwasi wake wasi katika ripoti kwamba huduma za mtandao zilisitishwa nchini humo itoa wito kwa maafisa wa serikali kuhakikisha zimerejeshwa licha ya wasiwasi wa Umoja Mataifa. Baada ya siku nyingi za machafuko huko Eswatini, utulivu unarejea pole pole, ambapo baadhi ya maduka yanaanza kufunguliwa kuanzia wiki hii, hata ikiwa ni kwa saa chache tu. Maduka makubwa ya biashara bado yanafunga mapema na kuacha wanunuzi nje waliokatishwa tamaa bila kununua chochote. Bado kuna amri ya kutotoka nje baada ya saa kumi na mbili jioni na kuwepo kwa polisi pamoja na vizuizi barabarani. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana. Katika jukwaa la vijana leo, tunamulika juhudi za kundi moja la vijana huko Kenya, maarufu Stretchers Youth Organization. Dixon Okongo na wenzake kutoka Mombasa wameanzisha kundi hilo la kijamii kwa lengo la kuhamasisha vijana wapate uwezo wa kutambua suluhu ya matatizo tofauti ya kijamii. Hatua hii kadhalika itawahusisha vijana kikamilifu, haswa wakati huu ambapo Kenya inajitayarisha kwa uchaguzi mkuu unaotarajiwa mwaka ujao. Kulingana nao ni kwamba vijana wengi hujikuta wametekwa na wimbi la kisiasa kila wakati wa uchaguzi na kusahau harakati za kuleta maendeleo kwa jamii. Mwandishi wetu Salma Mohamed ametuandalia ripoti ifuatayo. Joto la kisiasa nchini Kenya limebadilisha pakubwa mfumo wa maisha kwa wananchi wengi, huku masuala muhimu ya kijamii yakikosa nafasi ya kuangaziwa ipasavyo. Vijana hasa wanaotafuta fursa mbalimbali mbali za maisha, wametajwa kuwa ndiyo waathiriwa wakuu. Dixon Okongo pamoja na mwenzake Zipora Njoki kutoka Mombasa waliamua kubadilisha mfumo huo kwa kuunda shirika dogo la kijamii ambalo kwa sasa linapata umaarufu mkubwa eneo hili. Hatua ya kwanza ilikuwa ni kuangazia swala la elimu na ajira, ambalo linatatiza vijana wengi hapa nchini Kenya. Sisi kama shirika, kwa nini tulianzisha shirika hili, ni kwamba unagundua kwamba vijana wengi wanatoka shuleni kila mwaka, wengi wao ukua na zile ambition kwamba wanaenda kupata kama. Automatically. Lakini baadaye una realize kwamba labda tunaweza kutoa watu kama zaidi ya laki mbili ama laki tatu kila mwaka, wamemaliza form form, wanatarajia wanaenda kufanya kupa, kupata kazi, unapata katika ile laki tatu ama laki nne, labda laki moja wanaingia university, so ile laki ngine tatu inaenda wapi? Ile laki tatu inaingia pale mashinani ama katika community, wana realize kwamba hakuna kazi ambayo ndani watakuwa wanapata pale pale, ndo wanakuwa hard hit na life. Wengine wanaingia katika hali ya miadarati, wengine wanaingia katika zile biashara ambazo zinaathiri maisha yao. Kulingana na Dickson ni kwamba changamoto nyingine kuu hasa kwa vijana waliosoma ni mtizamo duni wa maisha. Vilevile vile, baadhi ya wanasiasa wamekuwa wakitumia fursa hiyo kujinufaisha kwa kutumia matatizo ya vijana kama njia ya kujiendeleza wao kupitia shirika lao la Stretchers Youth Organization wamefaulu kuhamasisha mamia ya vijana kuhusu maisha baada ya shule. Sisi kama vijana tukasema, hatuwezi kukaa kila siku tukiona vijana wanaathirika katika serikali yetu. So kama Kenya tumeweka masuala mengi ni ya kisiasa, so wanasiasa wanapewa ile kusikizwa sana kuliko mtu mwingine, because tunajaribu kubadilisha ile taswira kwamba kijana inapotoka shuleni asione tu kwamba atapata kazi ya kukaa kwa ofisi, lakini ni vipi utamsaidia na ile life skill angalie ile dunia katika mtazamo tofauti na anze kujikimu katika masuala itakayomwezesha kuishi pale nje. Zipora Njoki kwa upande wake anaongoza kitengo cha wasichana na wanawake katika shirika hili la vijana. Majukumu yake yamekuwa ni kuangazia sheria na kuhamasisha jamii kujua haki zao za kimsingi. Uh, currently, mimi kwa mambo mambo ya gender activist ni sana sana kulink, um, mambo ya vulnerable communities kuweza kupata justice in the laws ama ama kujua the processes za maybe kufaila a case, mfano kama mtu amekuwa defiled ama mtoto wake amekuwa defiled ama yeye mwenyewe amekuwa raped ama ni mambo ya shamba. So unapata sana sana pande ya wanawake because wao ndio wenye uoga, wanadhulumiwa sana na wako vulnerable. Mimi huwasaidia kupata hizo linkages. Njoki anasema katika makundi mengi kama haya bado vijana wa kike wana changamoto ya kujiunga na kuwa na wanachama wa kudumu. Baadhi yao huvunjwa moyo na mtizamo mbalimbali ya kijamii ambayo kwa sasa inajaribu kuondoa. Okay, kusema ukweli, wasichana wako na ile psyche ya kujoin such an organization kama hii yetu, but unapataga like wengi wao watakuja kwa sababu maybe there is a running project, so unapataga ile sustainability. Mfano kama organization yetu, maybe mradi umeisha, unapata wale wasichana wanaweza jitenga kidogo. But wenye wako na interest, wamegain interest wakati ile mradi ukienda through, utapata tutakuwa maybe tuna muinvite kwa meetings hata kama si zetu directly. Hata hivyo, changamoto kubwa zaidi ni unyanyasaji unaotokana na baadhi ya viongozi wa kisiasa wanaopinga shughuli wanazofanya za kuhamasisha vijana kama anavyoeleza Dickson. Yeah, changamoto kwa kila kazi iko, maana zile miradi zetu ni kwamba sisi tunafungua watu akili. So wewe okay, ukienda pale ukisema kwamba mjue kwamba nyinyi kama mwananchi, h hii naposema kitu kama hiyo, yule ambaye anafurahia hiyo project na maybe wanashirikana ule mwanasiasa, ataniona mimi ni adui, na mara nyingi tumepigwa mawe. Stretchers Young Organization ni moja kati ya makundi machache ya vijana hapa Kenya yanayojizatiti kuleta mabadiliko. Wakati huu ambapo Kenya inaelekea katika msimu wa siasa kali za uchaguzi, Dickson na wenzake wana kibarua wa kigumu cha kuendelea kuhamasisha vijana wenzao dhidi ya siasa mbaya. Salma Muhammed, Jukwaa la Vijana, VOA Mombasa. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, namkaribisha tena Harrison Kamau akusomea muhtasari wa habari za dunia. Baada ya miaka kumi tangu kujipatia uhuru wake Sudan Kusini inaendelea kukumbana na matatizo ya kuimarisha sekta yake ya mafuta ambayo ina uwezo wa kufufua uchumi na kumaliza umaskini nchini humo. Vyanzo viwili vya serikali ya Mali vimesema Jumanne kwamba serikali imeomba kutolewa kwa hati ya kimataifa ya kukamatwa kwa mtoto wa rais wa zamani aliyeondolewa madarakani Ibrahim Boubacar Keita kutokana na kesi ya mwaka wa elfu mbili kumi na sita inahusisha mwandishi wa habari aliyetoweka. Wakati majimbo kumi ya Marekani yakishuhudia ongezeko kubwa la maambukizi mapya ya corona, rais Joe Biden jana ameonya kwamba kuna hatari kubwa kutokana na kuwa mamilioni ya Wamarekani bado hawajapokea chanjo. Ufukwe wa magharibi mwa Marekani kwenye jimbo la Florida hivileo unajiandaa kwa kimbunga kilichopewa jina Elsa ambacho tayari kinasemekana kusababisha mvua kubwa nchini Cuba na Florida Keys. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa Jumanne limeanza mashauriano yanaweza kuzua utata kuhusu iwapo misaada ya kibinadamu itaendelea kupelekwa kaskazini mwa Siria ikitokea Uturuki kwa kipindi cha mwaka mwingine mmoja. Ripoti zinasema kuwa Uingereza inaelekea kuchukua hatua ya kipekee kwa kuondoa kanuni zote za kujizuia na maambukizi ya korona, licha ya wimbi jipya la maambukizi linaloendelea kushuhudiwa kote ulimwenguni. Matangazo ya Alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi Hadija Riami, mwelekezi wetu Diodone Chubahiro, naitwa Patrick Nduimana hewani limeshirikiana Harrison Kamau, kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema. Kwaheri ya kuonana.