Hivi sasa ni saa nane kamili za mchana hapa Washington, saa tatu kamili Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji Sandei Shomari. Meli ya uokoaji Ocean Viking iliwasihi wanachama wa Umoja wa Ulaya kuruhusu watu wapatao 572 waliochukuliwa katika bahari ya Mediterranean kwa siku tatu wafikishwe ufukweni. Chombo hicho cha usafiri kisicho cha serikali kilifanya moja ya uokoaji mkubwa katika miaka siku ya Jumapili usiku, ikijumuisha mashua iliyokuwa kisafiri kutoka Libya na wanaume, wanawake na watoto wapatao 369 wa ambao ilikuwa katika hatari ya kuzama. Boti hizi kubwa za mbao ambazo hazistahiki kusafiri baharini kutoka pwani ya Libya hazikuwa zimekutana na timu zetu kwa miaka kadhaa, mwendeshaji wa Ocean Viking SOS Mediterranean alisema katika taarifa yake. Operesheni hiyo ilikuwa ya uokoaji wa sita ya Ocean Viking ndani ya siku kadhaa, na kufikisha idadi ya wa wahamiaji 527 waliookolewa. Mapema Jumapili iliokoa wahamiaji wa wengine 71 kutoka kwenye boti nyingine ya mbao iliyojaa watu wengi, imetoka Libya, sehemu muhimu ya kuvuka kutoka Afrika kwenda Ulaya. Maharamia tisa ambao walijaribu kuteka nyara meli katika maji ya Togo Mei 2019 wamehukumiwa vifungo kutoka miaka 12 hadi 20 jela, wakati wa kesi yao katika mahakama ya Lom. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, ilikuwa mara ya kwanza kwa maharamia y kushtakiwa huko Togo, moja ya nchi za Afrika ya Magharibi zilizo na ukanda wa pwani kwenye ghuba ya Gine, njia kuu ya biashara ambayo sasa inachangia kutekwa nyara kwa wafanyakazi wa kibiashara na maharamia. Jumla ya maharamia kumi wakiwemo wa Nigeria saba, wawili raia wa Togo na mgana mmoja walishtakiwa kwa uharamia wa baharini, ghasia za makusudi na kuwa vikundi vya wahalifu. Mgana huyo ambaye anakimbia na anakabiliwa na hati ya ukamatwa ya kimataifa alihukumiwa Jumatatu usiku miaka 20 gerezani. Raia mmoja wa Togo aliyechiliwa huru, wakati maharamia wengine wanane walipewa adhabu kutoka miaka 12 hadi kumi na tano jela. Mamia ya maduka makubwa ya vyakula nchini Sweden yaliendelea kufungwa Jumanne baada ya shambulio kubwa la kimtandao ambalo limedumaza mamia ya makampuni ulimwenguni kwa siku nne zilizopita, huku wahusika wakidai dola milioni sabini za bitcoin ili kumaliza uharibifu Kasea, kampuni ya mawasiliano ya kompyuta IT ya Miami iliyoshambuliwa ilisema Jumatatu siku kwamba hadi biashara zipatazo elfu moja na mia tano zimeathiriwa na, na shambulio hilo la Ijumaa ambalo limelaumiwa kwa wadukuzi wanaozungumza lugha ya Kirasia. Wataalamu wanaamini hili linaweza kuwa shambulio kubwa zaidi la mtandao kwenye rekodi, na aina ya utekaji wa mitandao inayozidi kuongezeka, ambapo wadukuzi huficha data za waathiriwa na kisha kudai fedha ili kurudisha data hizo. Shambulio hilo la Kasea lilisambaa ulimwenguni kote na kuathiri biashara kuanzia kwenye maduka ya dawa hadi vituo vya kujaza mafuta katika nchi zisizopungua 17 na pia shule za chekechea kadhaa huko New Zealand. Mengi ya maduka makubwa ya rejareja 800 ya Sweden yalifungwa kwa siku ya tatu mfululizo baada ya shambulio hilo kuzuia maeneo ya kulipia kushindwa kufanya kazi na bunge la Israel limekataa kurudisha sheria ya muda iliyotungwa kwa mara ya kwanza mnamo mwaka elfu mbili na tatu inayozuia raia wa Kiarabu wa Israel kupewa uraia au hata ukazi kwa wenza wao kutoka ukingo wa magharibi na upande wa Gaza. Kura ya hamsini na tisa kwa hamsini na tisa hii leo Jumanne inamaanisha kwamba sheria hiyo iko tayari kumalizika. Kwa mujibu wa sheria hiyo, raia wa Kiarabu ambao ni moja ya tano ya idadi ya raia wa, wa Israel wamekuwa na njia chache sana ikiwa zipo za kuwaleta wenzi wao kutoka ukingo wa magharibi na Gaza nchini Israel. Wakosoaji pamoja na wabunge wengi wa mrengo wa kushoto na wabunge kia wa kiarabu wanasema ni hatua ya kibaguzi kuzuia ukuaji wa Waarabu wachache wa Israel. Wafuasi wa sheria hii wanasema inahitajika kwa sababu za usalama na kuhifadhi mfumo wa kiyahudi wa Israel. undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, katika matangazo ya kwa undani ambapo huwa tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani tutaangalia uteuzi eh, wa gavana mpya mwanamke wa kwanza katika benki kuu ya Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Malangu Kabedi Mbuyi ambaye ameteuliwa na rais wa taifa hilo Felix Chisekedi kuiongoza benki hiyo muhimu ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Katika sehemu ya pili, tutaangalia mgogoro unaoendelea eh, huko katika jimbo la Tigrei nchini Ethiopia, wakati ambapo bado hali ya vuta ni kuvute ikiwa inaendelea baina ya jeshi lile la wanamgambo wa eneo la Tigrei, TPLF pamoja na serikali ama majeshi ya serikali ya Ethiopia. Tutaangalia hayo yote masuala mawili. Mimi jina langu ni Idi Ligongo na kusihi uwe nami mpaka mwisho wa matangazo haya ya kwa undani. Nam, kama nilivyokueleza eh, kwa undani hileo tunaanzia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo rais wa taifa hilo uh, Felix Tshisekedi amemteua Malangu Kabedi Mbuyi eh, kuwa gavana wa Benki Kuu mpya ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Huu unakuwa ni uteuzi wa mwanamke wa kwanza kuteuliwa eh, kushika wadhifa huo mkubwa kabisa eh, katika taasisi hiyo nyeti ya kusimamia fedha za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mwanamama huyu ana historia ndefu, lakini uteuzi huu unamaanisha kuwa taasisi hiyo eh, ya kifedha ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itaongozwa eh, na mwanamke huyo akiweka historia kuwa mwanamke wa kwanza eh. Kabla ya kushika nafasi hiyo, alikuwa ni mwakilishi wa shirika la fedha uh, la eh, kimataifa IMF katika taifa la Burkina Faso, taifa linalopatikana magharibi mwa Afrika. Katika kile ambacho kinaelezwa kwa mujibu wa shirika eh, la habari la RFI ni kwamba wachambuzi wa mambo wanasema mabadiliko katika benki hiyo kuu yalikuwa muhimu kuendana na matakwa ya IMF kabla ya kuipa mkopo wa dola bilioni moja nukta tano nchi hiyo ya Afrika ya Kati, ambapo swali hilo vilevile wachambuzi wamekuwa wakiendelea kwamba je, eh, jamhuri ya uh, shirika hilo la kimataifa la fedha IMF kwa namna moja ama nyingine limekuwa na ushawishi wa kufanikisha mfanyakazi wake huyo wa zamani kuteuliwa eh, kushika nafasi hiyo. Lakini kile ambacho kinaelezwa ni kwamba eh, Bimbui yeye anachukua nafasi ya Deogratias Mutombo, eh, ambaye alionekana kuwa mshirika wa karibu wa rais wa zamani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na alikuwa hapo katika eh, wadhifa huo toka mwaka elfu mbili na kumi na tatu na kile ambacho kinaendelea kuelezwa vile vile ni kwamba kuna uwezekano eh, Rais Felix Tshisekedi anaendelea kusafisha wale maafisa wanasiasa ambao wamekuwa na mnasaba wa kipindi kirefu na rais wa zamani wa taifa hilo ah, Joseph Kabila. Lakini kile ambacho kinaelezwa, hii ni kwa mara ya kwanza benki hiyo kuu eh, itakuwa na maana wawili e, ambapo hii pia ilielezwa na shirika la habari la RFI e, ambapo magavana wawili kwa mujibu uh, mabadiliko, nane, na wa mabadiliko yaliyofanyika mwaka elfu mbili kumi na nane, wawili hao ni washirika wa karibu wa rais Felix Chisekedi. Kutaka kufahamu mengi juu ya uteuzi huu uh, nimezungumza na mwandishi wetu aliyeko uh, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutupa uh, undani kamili wa uteuzi huu uh, Mitima Dila Shane, hebu tueleze uh, kile ambacho kipo kwanza, kumwelezea huyu uh, mwanamama gavana mpya wa DRC Malangu Kabedi Mbui. Asante sana Idi, ni kwamba rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Chisekedi amemteua, ilikuwa ni Julai tano, b Malangu Kabedi Mbui kuwa gavana wa Benki Kuu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hapa Kongo tunaita hii benki kuu kwa kifupi BCC. Ni kwamba huyu mwanamke Malangu Kabedi Mbui anachukua nafasi ya Deograsis Mutombo kwenye wadhifa huo. Deograsis Mutombo ambaye ameteuliwa kuwa mwenyekiti wa bodi ya wa wakurugenzi wa mamlaka ya udhibiti wa bima kwa kifupi inaitwa ARKA. Na benki kuu ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo iliundwa mnamo Julai thelathini mnamo mwaka elfu moja mia tisa hamsini na moja Yani hivi karibuni uh, mwisho wa mwezi huu itafanya ita, ita <coughs> Benki Kuu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iliundwa mnamo Julai thelathini na mwaka elfu moja mia tisa hamsini na moja ni moja, kusema um, mwisho wa mwezi huu wa Julai itakuwa imehitimu sasa miaka sabini tangu kuundwa kwa benki yenyewe, na huyu ni mwanamke wa kwanza kabisa uh, kuongoza benki yenyewe hii benki ya uh, jamhuri ya kidemokrasia ya kongo benki kuu ikiwa ni taasisi ya umma ambayo ina dhamira ya kudumisha utulivu wa kifedha ki ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo sasa inaaminika kuwa bima langu kabidi mbui e, ni mtumishi wa serikali ni mtumishi wa tangu, tangu zamani mwenye kuwa kabisa na uzoefu katika masuala ya benki ni mwanamke ambaye aliwahi kuwa mfanyakazi wa zamani wa, wa IMF cape verde na burkina faso ambaye na pia ameishi na kusoma na pia kufanya kazi huko Marekani. Alifanya kazi sana kwa shirika la fedha la kimataifa IMF, na hivi karibuni alikuwa mkuu wa ujumbe wa IMF nchini Burkina Faso kule Afrika ya Magharibi. Na huyu mwanamke Malangu ndiye gavana, kama nilivyosema, gavana wa kwanza wa kike kabisa wa benki kuu ya Kongo, baada ya waume kumi wa na mbili ambao waliwahi kuongoza benki yenyewe. Na amejipatia lengo maalum la kuimarisha shughuli za benki na hasa zaidi kuifanya kwamba iweze kujitegemea. Mtanguzi wake Deogratias Mutombo alikuwa uh, akiongoza uh, benki hiyo tangu mnao mwaka elfu mbili kumi na tatu na kisha kuzingatiwa kuwa huenda, uh, alikuwa mmoja wa nguzo za utawala wa zamani wa rais, wa rais wa zamani Joseph Kabila, mtu ambaye aliwekwa kando na, na kuteuliwa kuwa mkuu wa arka na, uh, sasa, kutu, uh, mitima uh, amke, mitima kumba, uh, labda vilevile vile tungependa kufahamu uh, kile ambacho uh, kimetokea. Je, mapokezi yamekuwa ni yapi? Ni kwamba uh, raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wali... wanabaki katika hali ya subiri tukaone, kwa vile mwanamke huyu sana sana, sana aliwahi kutumika na IMF, hajawahi uh, sana kutumika na benki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni yani kwa, kwa undani kabisa yani wanasubiri uh, katika hali ya subiri, wanabaki katika hali ya subiri tukaone ikiwa ataleta huo uzoefu wake ambao wanakuwa nao kwa kuweza kusaidia kuweza kuboresha zaidi uh, shughuli za benki kuu ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, na wengi wanatarajia kwamba huenda hivi karibuni watasaidia pia, wakitaka kuona sarafu ya pesa uh, za Kongo ama franka za Kongo inashuka, sababu wengi wanalia kwamba ikiwa uchumi unakuwa ukiweza kuyumbayumba katika Kongo ya Kidemokrasia, huenda sarafu uh, nayo pia ya franka za Kongo inachangia kwa kiwango kikubwa. Basi wanabasi, kama nilivyosema, katika hali ya subiri, tutaone huyu mwanamke atafanya nini, ataleta uzoefu gani kwa kuweza kuboresha mambo na pengine kusaidia uchumi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kuboresha. Kwa kile ambacho umekieleza, kama ni uzoefu mkubwa kabisa, e, yeye anakuwa ni mwanamke wa kwanza. Je, kwa wale ambao wamekuwa ni wanaharakati wa masuala ya wanawake, wamepokea kwa vipi swala hili? Wanaharakati wa, wa masuala ya wanawake hasa wa wale ambao wanatetea haki za mwanamke kwa upande wao ambao niliweza kuongea nao wamesema uh, kuridhishwa uh, kwa vile mwanamke anafikia kwenye ngazi za uongozi, na tangu wakati wa zamani kuna wengi kabisa ambao wamefanya hamasa, hamasa kadhaa wakiweza kutaka ya kwamba jamii na hasa pia viongozi waweze kutoa bahati uh, kwa mwanamke pia kuweza kuongoza. Na hii habari ya kuweza uh, kumtaja uh, bibi huyu Malangu Kabedi Mboi kuwa uh, kiongozi wa benki kuu ya nchi kubwa kama Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwao ni jambo la furaha, wakimtakia Uh, kila raheri na ukitaka kuweza kuona anafanya utofauti pengine na hao wanaume kumi na ume, mbili ambao waliwahi kuongoza benki hiyo tangu wakati wa zamani, ungeweza kutaka kumwona ya kwamba anageuza mambo kwa manufaa ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kidemokrasia ya Kongo, na kwamba raia waweze basi kufurahia kazi ambayo atakuwa akifanya. Uzoefu wake kama vile alivowahi kutumika huko kwa IMF aweze kuleta katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na hivyo aliwahi kuishi nje ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ana uzoefu mwingi, aliwahi kuona kitu ambacho kinapitika huko na kule katika mabara mengine. Na wanatumai wanawake wenzake hapa katika Kongo ya Kidemokrasia ya kwamba huenda akawa wamefanya vizuri zaidi, na wengine wakiweza kutaka ya kwamba uh, siasa sana zisiweze kumwingilia ndani, uh, waweze kumwacha huru, waweze kutumika kama inavyostahili na kutokana na uzoefu wake mwenyewe. Je, kwa suala ambalo uh, watu wengi wamekuwa wanajiuliza hivi, wanawake wamekuwa wakipata nafasi gani katika nafasi muhimu mbalimbali mbali hapo nchini jamhuri ya kidemokrasia uh, ya Kongo ni kwamba njia ya kutaka mwanamke aweze kupewa nafasi ya uongozi inaendelea, walivyoniambia baadhi ya wanawake katika miungano tofauti ambayo inatetea haki za wanawake wamesema kwamba hadi sasa hawajaridhishwa kabisa na mambo ya sasa ama namna ambavyo mambo yanaeleka, lakini bado wanatarajia kwamba wako kwenye mstari wa sawa, na huenda hivi karibuni watakuwa wanaweza kufikia uh, usawa, sababu uh, tukichukua kwanza hapa katika serikali ambayo iliweza kutaja hivi karibuni nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, serikali ambayo iko kwa sasa ina asilimia ishirini na saba ya wanawake ambao wanapatikana katika hiyo serikali. Na kabla ya hapo ya kutangazwa kwa hiyo serikali, utakumbuka kwamba Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Chisekedi aliwahi kuahidi ya kwamba itakuwa ni asilimia thelathini ya wanawake watakuwa ndani hiyo serikali yaani, wanaisha kwamba asilimia ishirini na saba dhidi ya asilimia thelathini ambao iliweza kuweza kuahidiwa, wanatumai ya kwamba kuna mbinu zingine mbalimbali ambazo ataweza kuzitumia na kuweza kufikia kwamba siku moja iweze kutangazia kwamba kuna asilimia hamsini ya wanaume, asilimia hamsini ya wanawake, hilo likiwa lengo kabisa la miungano kadhaa ambayo iliweza kuunda huku na kule kwa kuweza kumsukuma mwanamke naye kuweza kufikia ngazi za uongozi. Hata kuna wale wengine ambao kutaka kuona uh, wanawake wanataja. Unajua hapa katika Kongo uh, ya kidemokrasia, kuna hii hali ya dharura, kuna pia utawala wa kijeshi katika maeneo ya mashariki, mikoa ya mashariki, wanaweza kutaka kuona wanawake pia wanatajwa huko kwenye uongozi wa operesheni hata za kijeshi, nawaca mbavu, kunafanyika vita na kadhalika. Nini ambacho uh, watu wengi wanatarajia kukiona, uh, huyu gavana mpya mwanamke wa kwanza kuchukua nafasi hiyo muhimu katika benki kuu ya DRC, uh, anakifanya Watu ambao niliweza kuongea nao waliweza kuonesha takwa mmoja kuu, wakiweza kusema ya kwamba uh, wangeweza kuona sarafu ya pesa za jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na franka za Kongo ya kidemokrasia inashuka chini, sababu uh, katika maeneo tofauti hususani huku mashariki wanakuta wakati watu wanapenda pengine kuuza vitu ama kununua, wanatumia sana dola za kimarekani. Naongeza kutaka kehuyu, banking, uh, muambo, eh, na kweza, uh, ya kwamba mwanamke huyu uh, aweze kujitahidi kuweza kuboresha shughuli za benki, kuweza kuboresha mambo na kuimarisha hizo shughuli ili kuweza kuona sarafu ya franka za Kongo inapunguzwa, inashuka, uh, na raia wa kawaida hasa ambao hawana kitu kabisa waweze kufikia tena kusikia, wanakuwa na hii furaha ya kuweza kutumikisha pesa za Jamhuri ya ya Kidemokrasia ya, ya Kongo kama vile wengi waliweza kuniambia wanataka kuona mabadiliko uh, katika hata mifuko yao nyumbani waweze kufikia kuweza kupata uh, chakula na kadhalika. Yaani, kwa kifupi, waweze kuona uchumi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unakuwa ukiboreshwa, na huyu manamtu ambaye aliweza kujipatia jukumu kubwa moja, uh, na kuweza basi kuimarisha uhuru wa benki eh, benki kuu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kufuatia mapendekezo ya Mfuko wa Fedha Ulimwenguni. Uh, ni kwamba ni vema niweza kukumbusha hapa kwamba Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo inatarajia kuwa hatimaye, hivi karibuni, itatimiza makubaliano ya mkopo ambayo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mkopo ambao iliomba wa miaka mitatu, uh, mkopo ambao unakadiriwa kwa bilioni mmoja na nusu. Asante sana uh, Mitima de la Chance, kwa kutueleza hayo yote kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Na hapa ndio tunakamilisha sehemu ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili na tutaangalia mgogoro wa jimbo la Tigrei nchini in Ethiopia. Karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo katika sehemu hii e, moja kwa moja tunaenda kuangazia mgogoro wa kisiasa uliopo e, baina ya serikali ya Ethiopia na jimbo linalotaka kujitenga la Tigrei ambapo mapambano yalianza toka mwaka jana e, mapambano ambayo jumuiya ya kimataifa halikadhalika makundi ya haki za binadamu yamenyoshea kidole majeshi ya Ethiopia pamoja na Eritrea ya kwamba yamekuwa yakifanya ukatili katika eneo hilo la Tigrei. Lakini kumbukwe, juma lililopita, serikali ya Ethiopia lilitangaza kusitisha mapigano. E, lakini wakati huo huo e, lile jeshi la TPLF lenyewe likadai kwamba limepata ushindi wa kukomboa mji wa Mekele, mji ambao umekuwa ndiyo makao makuu ya jimbo hilo a, la Tigray. Lakini kumbuka kwamba e, hayo yamekuwa yakijiri e, wakati ambapo Ethiopia imepitia katika uchaguzi mkuu. Uh, uliofanyika majuma mawili yaliyopita uh, kwa namna moja ama nyingine, uchaguzi huu ambao haukuonekana kuleta uh, mabadiliko yoyote kwa eneo hilo la Tigray ambalo limekuwa likipambana zaidi kutaka kujitenga, na ikumbukwe yale ambayo inaelezwa kwamba eneo hili limekuwa likiona kama vile limepoteza ushawishi wake katika serikali ya Ethiopia. Kwa miaka mingi, eneo hilo lilikuwa lina ushawishi mkubwa katika serikali ya Ethiopia. kutaka kujua mengi juu ya hili linazungumza na majini Mjengwa. Majini Mjengwa, kwa hivi sasa nini kipo katika mgogoro huu, ambapo wiki iliyopita tulijua kwamba mambo yanaelekea kuwa na utulivu, lakini bado uvuta ni kuvute inaendelea. Asante sana ili ligongo. uh, Eh, mgogoro katika jimbo lile la Tigray umefikia mahala ambapo kuna maafa makubwa eh, ya njaa, eh, sio tu ndokana na vita, lakini njaa ndokana na vita. eh, watu wanakaribiwa takriban eh, laki tisa eh, hawana chakula, eh, lakini pia watu wengi wamekufa, na ni mgogoro ambao kimsingi unatokana na mwaka jana mwezi wa nane. E, kulikuwa ufanyika uchaguzi katika Ethiopia. E, sasa serikali ya shirikisho inaongozwa e, na Abi Ahmed e, e, ilikataa uliahirisha jambo hilo la uchaguzi e, kwa, kwa kusema kwamba kutokana na changamoto ya, ya, ya COVID-19. Sasa e, kitendo hicho kilipelekea watu wa Eritrea wao kuendesha uchaguzi wao wenyewe TPLF. E, Tigrei zamani ni watu wa Tigrei, Tigrei, Tigrei People's Liberation Front wao waliamua uchaguzi ufanyike e, na hicho jambo hilo lilichokoza e, liwachokoza serikali ya shirikisho kwa maana ya kwamba kutambua uchaguzi huo, na tulipo sasa e, e, TPLF wao wanasema kwamba uchaguzi ule ulikuwa halali na kwamba serikali ya, ya shirikisho sio halali Wakati huo serikali ya shirikisho inasema kwamba uchaguzi ule hauko halali. Kwa hiyo hapo hapo ndipo ilipoanza mgogoro, kwa maana bita, ya vita vikaja mwezi Novemba nne mwaka jana ilianza, ambayo sasa imechukua takriban e, miezi minane iligongo kile sasa tunachokifahamu. Kwa majuma haya mawili kumekuwa na taarifa za uh, kusitishwa kwa mapigano, lakini bado vilevile vile tunaona uh, TPLF ikiendelea kutoa uh, zile E, matamko ambayo kwa namna moja manyingine ambayo yanaonyesha mgogoro bado upo uh, na ukiendelea kuwa mkali. Nini hasa ambacho uh, wachunguzi wadadisi wa mambo wanavyoeleza uh, hatma ya huu mgogoro kwa hivi sasa, e, kubwa kabisa ni serikali ya shirikisho na Abiy Ahmed E, wao hawaitambui eh, Tigrei ile jimbo kuwa na uhuru wao wenyewe eh, hali inayotokea katika Tigrei eh, unaweza ukafananisha na Palestina na wanajina wenyewe la Kitigrinya ikisema uona wakiwa na, na, na, na eh, maana kwamba mapambano ya eh, kudai haki zao ardhi yao kwa hiyo ni ya kihistoria ni, na ni, wao wanajiona ni kabila kubwa, wana eneo kubwa, wanahitaji bado utawala ule wa kimajimbo eh, wakati huo huo eh, serikali ya shirikisho inataka uhuru ule wa kimajimbo uondoke, ba isipokuwa eh, serikali kuu ndio yenye mamlaka. Kwa hiyo kiini hasa cha mgogoro huu unaanza tangu miaka ya themanini, idi ligongo mwaka elfu moja mia tisa themanini E, Eritrea, uh, People's Liberation Front walikuwa pamoja na na, na Tigray, eh, People's Liberation Front PLF wao kwa pamoja walipambana na serikali kuu iliyokuwa kuongozwa na Mengistu Haile Mariam, na, na, na wakafanikiwa baada ya miaka mingi kumi na tano kuingia Addis Ababa, na mwaka tisini na moja aliondolewa Mengistu Haile Mariam, lakini utawala huo kwa pamoja ilipelekea pia Eritrea kupata uhuru wake, lakini nchi hizo mbili zikaja kutokana na matatizo miaka ya tisini na nane na mwaka elfu mbili na kumi kutokana na machafuko ya kudai haki zaidi, ilipelekea sasa TPLF wale Watigrinya waliokuwa na ushawishi mkubwa katika Ethiopia kupunguzwa nguvu zao, na Abiy Ahmed akawa na kabila lake dogo wakawa na nguvu zaidi, kilichopelekea sasa TPLF kuwekwa pembeni kwa mazingira yalivyo hivi sasa. Uh, huu mgogoro tunaweza tukasema kwamba utakwisha uh? Manake uh, kwa majuma mawili sasa kumekuwa na hali ya uh, sintofahamu. Serikali ya Ethiopia ikieleza uh, hali pengine inakuwa shwari, lakini upande mwingine huku wakitoa uh, matamshi ambayo kwa namna moja manyingine yanakuwa yanatishia kushindwa kuelewa uh, hali iko vipi, hasa hali ni mbaya sana, na Marekani pamoja na mataifa wa shirika wameweka shinikizo kubwa sana wamefikiri hata jambo hili la Ethiopia lifikishwe kwenye Baraza la Usalama la Umoja Mataifa alijadiliwa ni kwa sababu inawahusu raia wa kawaida waliokuwa kwenye hali ngumu zaidi. Misaada ya chakula haifiki eh, kwa zile sababu ambazo serikali ya shirikisho inasema isiende huko kutokana na, na hali za usalama. Ni hali inayofanana na, na miaka ya themanini iliyopelekea njaa kubwa eh, mwaka themanini na tano ile mpaka dunia eh, ikaendesha eh, arambe ya kuwachangia watu wa Ethiopia, kama tunakumbuka We Are The World, eh, na kwamba watu wakula hata Krismas hawaijui ni kutokana na hali ya njaa na ta misaada kwenda kwa sababu hizo hizo ambazo leo tunaambiwa e, za kiusalama, lakini hali ni mbaya sana katika Ethiopia. E, kwa mujibu wa taarifa za taasisi za, za, za, za, za kibinadamu kupeleka misaada e, nao pia wako katika hatari ya kushambuliwa na kwamba ushirika uliopo kati ya serikali ya shirikisho na Eritrea, e, kwa maana vikosi vya Eritrea vinaifanya hali kuwa mbaya zaidi. Watigrai hawako kwenye, kwenye kwenye meza moja au ushirikiano na na wa Eritrea wa kwa sasa hivi na kile ambacho sasa kipo maanake, uh, taarifa za awali zilielezwa kwamba kumekuwa pengine kuna ukiukwaji mkubwa wa haki uh, za binadamu, manyanyaso dhidi ya uh, wanawake na hadi uchunguzi uh, ukawa anatakiwa kufanyika uh, kwa tume huru uh, hili nalo limefikia wapi Majid? E, ni kweli e. Kwanza kabisa kwenye migogoro kama hii risasi ya kwanza kuelekezwa kwenye ukweli kwamba watu wa kwa, kwa, kwa, wanatangulia zaidi Mungu eh, na sasa hivi serikali ya shirikisho inasake, inasema kwamba hakuna hali hizo, lakini ni taarifa mbalimbali kutoka kwa wahanga na kutoka kwenye eh, taasisi ambazo zinafanya kumekuwepo na ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu, wanawake wakibakwa na watoto wakinyanyasika na watu wengi wamekufa. Ni hali ambayo kwa kweli jumuia eh, ya kimataifa ha umoja ta wa Mataifa na jumuia ya Ulaya E, zikiweka shinikizo zaidi kwa serikali ya shirikisho ili kuweza kupeleka tume huru za kuweza kuchunguza hali halisi katika katika jimbo la Tigray kwa sasa hivi, lakini dalili zote zinaonyesha ili Ligongo kwamba hali ni mbaya sana. Asante sana, uh, Majidi Mjengwa kwa kutueleza hayo yote na hapa basi ndo tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya ya Kwa Undani kwa siku hii ya leo, mimi nasema shukran sana kwa kuwa nami na usikose kujiunga nasi hapo kesho katika sehemu nyingine ya matangazo ya Kwa Undani kutoka hapa Washington DC, jiji kuu la Marekani tunapotangazia. Mimi jina langu ni Idi Ligongo, na shukran kwa kuwa nasi.