tasa marka waxay noqoneysa in qofki ka imaanaya gudaha soomaaliya. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi, na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha maswali na majibu kikifuatiwa na vijimambo, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi BMJ Mridhi. Shirika la Afya Duniani WHO linatoa wito wa hatua za haraka kuchukuliwa kukomesha kuenea kwa kasi kwa COVID-19 kote barani Afrika, hali ambayo inachochewa na kuongezeka kwa aina mpya ya virusi ambavyo ni hatari zaidi. Ripoti za hivi punde zinasema kwamba visa vya COVID-19 barani Afrika vimekuwa vikiongezeka kwa asilimia 25 kila wiki kwa wiki sita zilizopita, ambapo visa vilivyoripotiwa barani humo ni zaidi ya milioni 5.4 na takriban vifo 1141. Mkurugenzi wa WHO barani Afrika, Machindiso Moeti, anaonya kwamba kuenea kwa kasi kwa aina mpya ya virusi vya alfa, beta na delta kunaongeza tishio la janga hilo kote barani kwa kiwango kipya. Amesema aina ya virusi vipya inayoenea kwa kasi zaidi ya Delta imepatikana katika nchi kumi na sita barani humo, huku nchi iliyoathiriwa zaidi ikiwa ni Afrika Kusini. Moeti anasema kwamba watu wengi wanaougua wanahitaji kulazwa hospitalini, baadhi yao wakiwa ni wale walio chini ya umri wa miaka arobaini na mitano. Watu wasiopungua kumi wameuawa na wengine tisa kujeruhiwa wakati mshambuliaji wa kujitoa mhanga alipojilipua katika mgahawa wenye shughuli nyingi katika makutano ya Juba kwenye mji mkuu wa Somalia Mogadishu, polisi na mashahidi wamesema. Afisa wa polisi ambaye hakutaka jina lake litajwe alisema kwamba mshambuliaji wa kujitoa mhanga alijilipua katika mgahawa wa kahawa na kusababisha maafa, majeraha na uharibifu mkubwa wa mali. Tunaweza kudhibitisha kuwa watu kumi walifariki katika mlipuko huo na wengine tisa walipata majeraha, alisema na kuongeza kwamba idadi waliokufa inaweza kuongezeka. Mashahidi walisema walisikia mlipuko mkubwa katika wilaya ya Shibis ya Mogadishu, huku wengine nao wakisema kwamba mlipuko huo mkubwa uliharibu majengo yaliyo karibu. Hakuna mtu aliyedai kuhusika na shambulio hilo la hivi karibuni lakini kundi la wanamgambo la Al-Shabab lililo na uhusiano na kundi la kigaidi la Al-Qaida kwa kawaida hutekeleza mashambulio kama hayo katika mji huo. Serikali ya Somalia imelaani shambulizi hilo. Shambulio baya na la kutisha la magaidi wa Al-Shabab linaonyesha wanalenga watu wasio na hatia hali ambayo inafanya jukumu letu kushirikiana kwa pamoja kupambana na ugaidi kuwa gumu, waziri mkuu Mohammed Roble alisema katika taarifa. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka idara ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Maporomoko makubwa ya ardhi yametokea katika mji wa Atami ulio magharibi mwa Tokyo nchini Japan. Video zilizopigwa na mashahidi zinaonyesha mafuriko makubwa, ambapo maji yenye mtiririko wa kasi na yaliyobeba vifusi yanafagia majengo magari, na mali nyingine, kufuatia mvua kubwa zilizonyesha leo Jumaa Mosi. Maafisa wa serikali wamesema angalau watu ishirini hawajulikani waliko kufuatia maporomoko hayo. Msemaji wa mji wa Atami, Takamichi Sugiyama, amesema nyumba kadhaa zimezikwa na matope kwenye mji huo ambao unafahamika sana kwa kuwa na chemichemi chemi za maji moto ambazo ni kivutio cha watalii. Gavana wa jimbo la Shizuoka Heita Kawatutu amewaambia waandishi wa habari kwamba walinzi wa pwani waligundua watu wawili ambao walikuwa wamesombwa baharini na matope. Mvua kubwa imenyesha nchini Japan kuanzia mapema wiki hii. Sugiyama amesema kwamba idadi ya waliopotea huenda ikaongezeka na wahamiaji wasiopungua 43 walizama wakiwa kwa boti karibu na pwani ya Tunisia wakati wakijaribu kuvuka bahari ya Mediterranean kutoka nchini Libya kwenda Italia, kwa mujibu wa shirika la mwezi mwekundu Red Crescent tawi la Tunisia. Wahamiaji wengine 84 waliokolewa. Shirika la habari la Reuters limenukuu shirika hilo likieleza kwamba boti hiyo ilikuwa inatoka mjini Zuwara pwani ya kaskazini magharibi mwa Libya, ikiwa imewabeba wahamiaji kutoka Misri, Sudan, Eritrea na Bangladesh. Katika miezi ya hivi karibuni, visa kadhaa vya kuzama vimetokea katika pwani ya Tunisia na kumekuwa na ongezeko la watu wanaojaribu kuvuka kuingia Ulaya kutoka Tunisia na Libya, hususan kwa sababu ya kuimarika kwa hali ya hewa. Italia ni moja ya nchi ambako wahamiaji wengi hutua. Karibu wahamiaji elfu kumi na tisa na mia nane wamewasili tangu mwanzoni mwa mwaka huu dhidi ya wahamiaji elfu sita mia saba katika kipindi kama hicho mwaka jana, takwimu za wizara ya mambo ya ndani ya Italia zinaonyesha. Mwaka jana watu wasiopungua ishirini waliripotiwa kupoteza maisha yao baada ya boti iliyokuwa na wahamiaji akuzama e katika pwani ya mji wa Sfax katika nchi ya Tunisia. Nchi ya Tunisia iliyo Afrika ya kaskazini imekuwa kituo cha misafara ya wahamiaji wanaosafiri mara kwa mara kutoka Afrika kuingia Ulaya tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na moja. Assalamu alaikum, mpendo msikilizaji, popote pale ulipo, karibu katika kipindi kingine cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hapa studio ni mimi Abdu Shakur Abud, nikishirikiana hii leo na Aida Isa kukuchambulia barua zenu, na naona maswali nakuja mengi kupitia Facebook yetu. Basi bila kupoteza wakati, Aida, nani aliyebahatika kutufungulia uwanja huu wa leo? Abdushakur, aliyebahatika kutufungulia kipindi hii leo ni Daniel Mali, baba Teresia wa Handeni, Tanga, Tanzania. Yeye anauliza, kwa nini marais wa Afrika wanafanya wanavyotaka wakiwa madarakani, hata akifanya maovu hashtakiwi? Ni kwa nini? Hili swala ni nadhani linatokana na rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma kuhukumiwa kifungo cha miezi 15 jela wiki hii, au unasemaje Shakur? Ni sahihi kabisa, Aida. Kwa ni Zuma alihukumiwa kifungo cha miezi 15 kwa kukaidi amri ya mahakama ili kutoa ushahidi mbele ya tume inayochunguza ulaji rushwa wakati wa utawala wake, na ni mahakama ya katiba nchi hiyo iliyochukua uamuzi huo. Kwa hivyo hilo tutazungumzia baadaye, lakini tukirudia swala la baba Teresa ni kwamba tatizo la viongozi wa Afrika kufanya wanachotaka ni swala ambalo wananchi wa Afrika wamekuwa wakijiuliza mingi pamoja na wataalamu na wachambuzi wa mambo. Lakini kufuatana na wasomi wa kisiasa ni kwamba viongozi wa Afrika wana mamlaka kamili ya utawala, ndio wenye nguvu kufanya wanavyotaka. Tangu baada ya uhuru hakuna taasisi nguvu za utawala chini ya mfumo wa haki na demokrasia zilizoundwa, na hivyo kiongozi yoyote anayechukua madaraka anakuwa na nguvu kamili ya kufanya anachotaka kufanya, na hata kwa mfano kubadili katiba na kwa urahisi kabisa kulingana na maslahi ya kiongozi huyo au chama hicho, wachambuzi wanasema. Wataalamu wanasema nchi nyingi za Kiafrika ziliponyakua uhuru kutoka wakoloni, kulikuwepo na mfumo wa vyama vingi, mfumo wa mahakama na mfumo thabiti wa uongozi, lakini mara moja viongozi walibadili na kufuata mfumo wa chama kimoja. Ukichukulia mfano Kenya, kulikuwepo na chama tawala cha KANU na chama cha upinzani KADU, lakini muda mfupi chama cha KANU kikawa chama pekee kilichotawala kwa muda mrefu, na katika kipindi hicho kulikuwa na vita baridi duniani kati ya mashariki na magharibi na iliathiri sana hali ya kisiasa na uchumi barani Afrika. Na hali hiyo, kwa sehemu fulani wachambuzi, wanasema ilisababisha nchi za Afrika pia kutokuwa na nafasi ya kuunda taasisi zenye nguvu za utawala, tukizungumzia swala la bunge kuwa na upinzani na utaratibu ambao unaweza kuuliza serikali na kuhoji utawala pamoja na mfumo huru wa sheria na mahakama kukawa na kipindi pia cha mapinduzi ya kijeshi katika nchi nyingi, na hapo ndipo wataalamu wanasema mambo yakabadilika kabisa na kuharibika katika nchi za Afrika, maana viongozi wa kijeshi bila ujuzi wa siasa na utawala walifanya wanaotaka kufanya na kuchukua hali kuwa mbaya sana katika nchi hizo, na hapo kuwa ni mfano barani Afrika kwamba kiongozi anaweza kuwa na madaraka anavyotaka. Na mfumo wa vyama vingi ulipoanza mwishoni wa miaka 1990 nchi za Afrika hazikuwa tayari vilevile vile kuanza kuunda taasisi zake. Viongozi wa Afrika hawakuwa tayari, na ndipo tumeshuhudia ghasia wakati wa uchaguzi. Kila kitu kilikuwa ni kwamba ukishafanya uchaguzi mambo yatakuwa barabara, lakini hapakuwa na muda wa kuunda taasisi ambazo zinaweza kuhoji utawala, zinaweza kuhoji kazi za serikali vilivyo lakini hivi sasa tunaona kuna nchi kadhaa wa kadhaa ambazo zimeanza kujenga utaratibu huo na baada ya malalamiko mbalimbali mbali baada ya uchaguzi kumekuwepo na ghasia na mfumo wa utawala unaanza kupata nguvu polepole pole, na hapo ndo tunarudia swala la Zuma akiwa mmoja wa viongozi wachache waliohukumiwa mahakamani kifungo cha jela, kwani tusisahau Zambia, Chiluba alihukumiwa kifungo cha jela kwa ajili ya rushwa. Sasa katika nchi hizo kuna mifumo ya mahakama yenye uhuru na nguvu, na ndio zinafanikiwa kuchukua hatua kama hizo, na unakuta kwamba rais anahojiwa kazi anazofanya na bunge. Rais uh, Ramaphosa akiwa na chochote kama juzi tumeona alifutiwa malalamiko au tuhuma dhidi yake na bunge baada ya uchunguzi kamili kufanyika, jambo ambalo halifanyiki katika nchi nyingi, na hiyo ni mojawapo kuu ya viongozi kufanya wanaotaka kufanya katika Afrika kutokana na ukosefu wa mifumo kama hiyo ya bunge na mahakama kuweza kuhoji kazi serikali zinazofanya. Hivi sasa zamu ni yako wewe, Kalembe Emil, ukiwa huko Kalemei, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, unasema kuna vita vinavyofahamika kama vita vya maimai, vilitokea huko Afrika ya kati na mashariki. Sasa unauliza ni kwa nini vilipewa jina hilo la maimai, hivyo ni vita vya wakati wa ukoloni au ni vita vya wakati gani? Shakur Nam, asante sana. Hilo litakuwa ni somo la kihistoria kwa kweli, kwani sio maimai wanavyosema wa DRC. Hasa vita vyenyewe vinajulikana majimaji, vita vya majimaji vilivyofanyika, vilivyofanywa na wakombozi wa kiafrika dhidi ya ukoloni wa Ujerumani nchini Tanzania, hasa kati ya Julai 1905 hadi 1907. Lakini vilevile Rwanda na Burundi ni nchi zilizokuwa pia chini ya utawala wa Ujerumani. Huko DRC ndiyo inajulikana kama maimai maimai mai, vita vya majimaji. Na vita vilizuka kufuatia sera ya Ujerumani kuwataka wazawa wa Tanzania kulima pamba na kusafirisha nje, hasa Ujerumani. Kiasi ya watu laki mbili hadi laki tatu walifariki kulingana na vitabu vya historia. Sasa kwa ufupi, kilichotokea kufuatana na historia ni kwamba wapiganaji walikwenda kwa wachawi ili kuwasaidia kuwaondoa Wajerumani. Sasa inasemekana mtu anayetajwa kuanzisha vuguvugu hilo alijulikana kwa jina la Kinjikitile Ngwale, ambaye aliwaambia wafuasi wake kwamba amepata ujumbe kutoka kwa mashetani wake, wakiweza kupakwa maji hawatoweza kuuawa wakipigwa na risasi za wakoloni wa Ujerumani. Hapo wakakubali, wakaingia vitani, wamepigwa risasi na wengi wamefariki. Kwa hivyo vita hivyo ndivyo ivyopewa jina la Maji Maji katika juhudi za kuwaondoa wakoloni wazungu wa Ujerumani kutoka Tanzania. kusikiliza kipindi cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Hivi sasa ni zamu yako wewe msikilizaji wetu wa daima Goligota Magabe Makono, ukiwa huko GGM unit Geita, Tanzania. Unauliza ni kwa nini Rais wa Israeli hana nguvu ya utawala kama marais wa nchi zingine, hatima yake ya waziri mkuu ndiyo mtawala na pia unauliza ni kosa gani lililomwondoa madarakani waziri mkuu wa Israel Benyamin Netanyahu. Mimi si dhani kama alifanya kosa, bali nadhani ni vile kuwa alishindwa kwenye uchaguzi. Au Abdushakur, hebu mweleze Golgota aweze kuelewa zaidi. Nam aida Netanyahu huenda alifanya makosa mbele ya wa Waisraeli, na ndiyo maana hawakumchagua tena na hawakuwa na imani naye. Lakini ndiyo, hajakosea, alishindwa kwenye uchaguzi. Ilifanyika uchaguzi mara nne, alishindwa. Basi kiongozi huyo aliyefuata siasa kali za mrengo wa kulia aliondoka madarakani baada ya kufanya uchaguzi mara nne katika kipindi cha karibu miaka miwili. Alikuwa madarakani kwa miaka kumi na mbili akiwa mtu aliyeshikilia nafasi hiyo nchini Israel kwa muda mrefu kabisa, na hiyo ni kwa sababu Israel kuna vyama vingi na daima inabidi kuunda serikali ya mseto usikilizane na pande zote. Netanyahu anasemekana ni mtu hodari katika mambo ya kisiasa, kuvutia wengine kuungana naye, kwa hivyo alikuwa pamoja na vyama mbalimbali vya mrengo wa kulia. Sasa wachambuzi wa mambo anasema kuna mambo kadhaa yaliyomwangusha Netanyahu. Kwanza, anakabiliwa na mashtaka ya uhalifu wa kupokea hongo na kupendelea marafiki zake wa vyombo vya habari kuwapa kandarasi za serikali ili kutangaza habari nzuri. Pili, Waisraeli wengi wamechukulia kwamba amezidisha ugomvi na Palestina na wamechoka kwa kutoendelea na juhudi za amani na kuipeleka nchi hiyo katika msimamo mkali zaidi wa kulia, jambo ambalo Waisraeli mara nyingi wanafahamika kuwa na msimamo wa wastani na muhimu zaidi, alikuwa na mvutano na wa washirika wake wa mrengo wa kulia, msimamo wa wa wastani, kuhusu ujenzi wa makazi ya wa walowezi kwenye ardhi ya Palestina, kinyume na sheria za kimataifa. Kwa hivyo mambo haya yote ndo yaliyosababisha, kulingana na wataalamu, Netanyahu kutoweza kupata ushindi katika uchaguzi wa mwisho na kuacha madaraka. Na hivyo tukirudi upande wa kuwa na nguvu huko Israel, ni kufuatana na katiba na mfumo wa utawala nchini humo, kwani Israel inafuata mfumo wa bunge kuwa na mamlaka ya utawala na wala sio rais. Katika mfumo wa demokrasia, kuna utawala ambao unaongozwa na chama chenye nguvu bungeni au mfumo wa utawala wa rais. Hii zaidi inatokana na mfumo wa Uingereza iliyotawala nchi nyingi za dunia, pale mfalme au malkia ni mkuu wa taifa na waziri mkuu ni mkuu wa serikali. Hivyo nchi ambazo zilibaki kwanza chini ya mamlaka ya mfalme, ukichukulia Canada na Australia, malkia ndiye mkuu wa taifa na waziri mkuu ndiye anaendesha serikali nchini humo. Kuna baadhi ya nchi zikabadili mfumo na kujiondoa chini ya mfumo wa mfalme na kumteua rais au kugeuka kuwa jamhuri ambapo rais anakuwa na mamlaka kamili, wamebadilisha katiba zao. Na hivyo unakuta kwamba mfumo huu wa Israel ni mfumo ambao unafuata uongozi wa bunge. Chama kikuu katika bunge au muungano wa vyama wanamchagua mtu ambaye ndo anakuwa waziri mkuu, na yeye ndo anaendesha shughuli za serikali, ndio anakuwa na nguvu za kisiasa na sheria. Rais anachaguliwa au anateuliwa kuongoza heshima ya nchi, heshima ya taifa, kupokelea wageni kutoka nchi za nje, kwenda katika kueneza siasa za nje za nchi ile. Kwa hivyo unakuta kwamba Israel, rais anakuwa ni mtu wa heshima tu katika swala la kupokea wageni, katika swala la kumteua waziri mkuu vilevile vile. Anashauriana na vyama vya kisiasa, maanake waziri mkuu hawezi kuidhinishwa bila ya kupita kwa mkono wa rais. Kwa hivyo ni mambo ambayo anafanya, lakini hana mamlaka ya utawala, hawezi kuiambia serikali ifanye hivi wala vile. Kwa hivyo ndo tofauti kubwa iliyopo. Maige Mbona Ntemiseni, mzee wa shikamoo wa mji, shikamo wa kati, Nyamongo, Tarime, Mara, Tanzania. Unauliza hivi karibuni shirika la WHO yaani shirika la afya duniani walitaja majina mapya ya korona. Je, majina hayo wanatumia mbinu gani kuyapata? Ninakuachia wewe Shakur kujibu swala hilo. Nam, naona muda na unakwenda mbio, lakini kujibu hili kwa haraka haraka ni kwamba kwa hakika si majina mepya ya korona au virusi vipya vya korona, bali kulingana na wanasayansi ni kwamba virusi vinapoenea katika jamii fulani hukabiliwa na kinga kutoka baadhi ya watu na hapo kuzaa mbegu mpya ya kirusi ili kuendelea kusambaa na kupata nguvu na ndipo kunatokea aina hizo mbalimbali mbali. katika nchi kadhaa vinavyofahamika kama variant kwa kiingereza hadi hivi sasa kama tunavyojua kuna aina tano ya korona mpya ilijitokeza manake kumbuka hii korona ya hivi sasa inayosababisha ugonjwa wa covid 19 inajulikana kana korona mpya lakini kulikuwepo na aina ya virusi vinajulikana korona kabla ya hapo na aina hizo tano mpya baada ya korona virusi vya korona kugunduliwa kule China ni aina iliyotokea kule Uingereza, Brazil, Afrika Kusini na India. Na katika juhudi ya kutenganisha kirusi mama na aina mpya zinazojitokeza shirika la WHO linapatia majina hayo kama tunavyouliza msikilizaji, Delta, Alpha na kadhalika, ili tusiseme virusi kutoka Uingereza au virusi kutoka India, kuepusha au kupambana na hali ya ubaguzi. Maanake majina kama hayo yanaweza kuwa na ubaguzi ikisababisha ah, nyi wahindi mnaleta ugonjwa huu hapa. Na hivyo unakuta kwamba WHO inapendelea kutoa majina mbalimbali mbali. kwa hivyo ilitoa ile ya Uingereza iliyojulikana kwanza ikapewa Alfa, na hii ya Delta ni ya tano kutoka India. Halafu vilevile wanasayansi wanasema kuna aina mpya ya Delta vilevile vile imejitokeza na inajulikana kama Delta Plus. Mkurugenzi mkuu wa WHO Teodros Athemon Gebreyesus alisema wiki hii kwamba aina ya Delta imeshagundulikana katika karibu nchi 85 za dunia na Delta Plus inaendelea kupata nguvu, iko katika darzeni kadhaa za nchi nafikiri. Aidha, muda umemalizika, sina budi kuaga wasikilizaji wetu nikisema asanteni sana kwa kutuletea maswali motomoto -moto hadi wakati mwingine, kwa sababu ninaona muda unamalizika. BMJ Murithi akiwa kule Virginia yuko tayari kutuletea viji mambo. Kwa hivyo kwa niaba ya Aida Isa, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema asanteni, msikose kuungana nasi wakati mwingine, msikilizaji <muchilipi> right, ukisikia kitambulisho hicho sina shaka unajua ni wakati gani? Ni wakati wa kuletea vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. Ni wakati wa viji mambo. Jina langu ni BMJ Mrigi. Kumekuwa na vituko chungu nzima msikilizaji. E, polisi katika mji wa Edinburgh jimbo la Pennsylvania hapa Marekani wanawatafuta washukiwa ambao wanasema kwamba waliingia na mamia ya kunguni na kuwaweka kwenye chumba cha kujaribia mavazi kwenye duka kubwa la kuuza bidhaa za rejareja la Walmart. Oh, no! Amini usiamini, msikilizaji, hali ya taharuki ilitanda kwenye duka hilo siku ya Alhamisi wiki hii pale wafanyakazi walipoitwa kwenye chumba cha kujaribia mavazi kinachotumiwa na wanaume, walipofika mle walipata kunguni wametapakaa kila pahali, huku wengine wakijaribu kutoka kwenye chupa ambayo, hapana shaka, kwa mujibu wa polisi, ilikuwa imeachwa pale makusudi bugs. kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, siku iliyofuatia A chupa nyingine iliyojaa wadudu kama hao ilipatikana kwenye duka hilo hilo. Msikilizaji mkuu wa polisi wa jimbo la Pennsylvania, Sinde Shik, amenukuliwa na gazeti la New York Times, manake hii ni habari ambayo imegonga vichwa vya habari katika maeneo tofauti tofauti hususani hapa Marekani, akisema kwamba alama za vidole kwenye vichupa hivyo zimechukuliwa na kwamba maafisa wa idara hiyo wanaangalia picha za video za kamera za CCTV ili kubaini ni nani au ni kina nani waliofanya kitendo hicho kisicho cha kawaida. Afisa huyo Sinde Shik ameongeza kwamba tayari wamepata ushahidi wa kutosha na kuna wale watu ambao wanawafuata na kwamba washukiwa huenda wakakamatwa wakati wowote. Kampuni ya Walmart inayomiliki maduka hayo makubwa makubwa imetangaza kwamba imeipa kandarasi kampuni nyingine ya dawa ili kupuliza maeneo yaliyo na kunguni hao na kuhakikisha kwamba hawasambai katika maeneo mengine, e katika duka hilo nam. Tukisalia na, na masuala ya polisi, maafisa wa usalama wa jimbo la Oklahoma hapa hapa Marekani wamesema kwamba wamemkamata mtu ambaye anashukiwa kuiba gari aina ya, ya pickup ambalo wakati lilipoibiwa abiria mmoja alikuwa amepatwa na usingizi baada ya dereva wa gari hilo kuingia kwenye duka moja la reja reja. Polisi wamesema kwamba mwizi aliyekuwa amejihami kwa bunduki aliingia kwenye gari hilo na baada ya kulighurumisha aliliendesha kwa muda mrefu kabla ya abiria huyo kuamka. Mwizi huyo aliliendesha gari hilo kutoka jimbo la Mizuri hadi huko Oklahoma kwa mujibu wa kituo cha televisheni cha Tulsa huko Oklahoma. Cha ajabu hata zaidi, msikilizaji, ni kwamba nyuma ya pikapu hiyo mlikuwa pia na mbuzi <coughs> nyaraka za mahakama zinaeleza kwamba baada ya kuendesha gari hilo kwa takriban maili mia moja mshukiwa huyo alimwachilia abiria huyo pamoja na mbuzi huku walioshuhudia wakisema kwamba abiria huyo alikuwa ameshituka mno baada ya kuamka na kupata kwamba dereva wa gari hilo alikuwa anaendesha huku akimwelekezea bunduki kichwani, na kule nyuma ya pikap hiyo mbuzi naye alikuwa akitoa sauti akiwa amechanganyikiwa. Si haba, polisi wamesema wamemkamata mtu kwa jina la Brendon Carby mwenye umri wa miaka 40 kwenye mji wa Talsa, Oklahoma na kumshtaki kwa makosa matatu. Kwanza ni wizi wa gari, pili kusababisha mfadhaiko wa akili kwa abiria binadamu, na tatu ni kusababisha mfadhaiko wa akili kwa mbuzi aliyekuwemo <mulia> na kwa hayo msikilizaji, kuhusu wezi wa ibao magari yaliyo na watu na mbuzi, naona muda wangu hapa studio unanipa kisogo kama ilivyo kawaida, makala haya hutayarishwa na kuletwa kwako nami BMJ Muridhi. Na ilivyo ada, kabla sijaondoka hapa studio, na kuacha na kauli yetu ya wiki hii ya kwamba siku za mwizi, hata kama ni wa gari lililobeba abiria na mbuzi, ni arobaini. Kisa na maana, dunia imejaa viji mambo. Oh, usikose kuungana na Abdu Shakur Abud na uastrule wiki mbili kuanzia sasa, kwa maswali na majibu na kipindi hicho cha viji mambo, ambapo utapata kujua mengi yanayotokea kote duniani katika vituko, sarakasi na maajabu ya wiki. Mimi BMJ Mrithi, na kusomeeni muktasari wa habari kabla hatujatamatisha. Shirika la afya duniani WHO linatoa wito wa hatua za haraka kuchukuliwa kukomesha kuenea kwa kasi kwa COVID-19 kote barani Afrika, hali ambayo inachochewa na kuongezeka kwa aina mpya ya virusi ambavyo ni hatari zaidi. Watu wasiopungua kumi wameuawa na wengine tisa kujeruhiwa wakati mshambuliaji wa kujitoa mhanga alipojilipua katika mgahawa wenye shughuli nyingi katika mji wa Mogadishu na maporomoko makubwa ya ardhi yametokea katika mji wa Atami ulio magharibi mwa Tokyo nchini Japan. Video zilizopigwa na mashahidi zinaonyesha mafuriko makubwa ambapo maji yenye mtiririko wa kasi na yaliyobeba vifusi yanafagia majengo, magari na mali nyingine, kufuatia mvua kubwa zilizonyesha hii leo Jumamosi. Maafisa wa serikali wamesema angalau watu ishirini hawajulikani waliko kufuatia maporomoko hayo. Mvua kubwa zimekuwa zikinyesha nchini Japan kuanzia mapema wiki hii, na Sugiyama amesema idadi ya waliopotea huenda ikaongezeka na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Nduimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.