Karibu msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza. Ninayekukaribisha hivi sasa naitwa mkamiti kibayasi <tipanilata> Miongoni mwa habari tulizokuandalia ni kwamba vikosi vya Marekani vimeondoka Bagram Airfield, kituo kikuu cha Marekani nchini Afghanistan na kukabidhi udhibiti kwa vikosi vya usalama vya taifa nchini Afghanistan. Na katika Live Talk muda mfupi ujao tutazungumzia kuhusu siku 100 madarakani za rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan Uwezo wa watu kujieleza na haki kutendeka miongoni mwa Watanzania na pia kukua kwa uchumi wa nchi yetu, mama amepeleka signal kwa mataifa yote ya dunia. Nam msikilizaji, basi muda mfupi ujao utayasikia hayo yote, lakini kwanza pata habari za dunia zikisomwa na Abdul Shakur Abud. na habari muhimu za jioni ya hii leo ni kwamba ndege za kijeshi ziliruka juu ya uwanja wa mashujaa mjini Lusaka, Zambia, na mizinga 21 kupigwa hii leo wakati wa ibada ya mazishi ya mwasisi wa Jamhuri ya Zambia Kenneth Kaunda. Viongozi kutoka mataifa kadhaa ya Afrika walihudhuria ibada hiyo wakiungana na Wazambia elfu sitini waliokuwa wakipeperusha henkachifu nyeupe, alama ya Kaunda, bila ya kukaribiana kwenye uwanja huo wa mashujaa, wakifuata masharti ya kukabiliana na janga la COVID. Ikulu mjini Lusaka ilitangaza mapema wiki hii kwamba kiongozi huyo aliyeongoza vita vya uhuru dhidi ya Uingereza atazikwa tarehe saba Julai katika ibada ya faragha. Kabla ya kuwasili mwili wa Kaunda, maarufu akijulikana kama KK, mtetezi wa uzalendo wa Afrika, ulisafirishwa kuanzia Jumatano kupita majimbo yote kumi ya Zambia ili kuwapa wananchi fursa ya kumwaga baba wa taifa hilo la kusini mwa Afrika. Kaunda alitawala kuanzia mwaka 1964 hadi 1991 aliposhindwa kwenye uchaguzi na Frederick Chiluba. Wanajeshi wote wa Marekani na ushirika wa NATO wameshaondoka kutoka kambi kubwa kabisa ya jeshi la anga ya Bagram nchini Afghanistan, karibu na Kabul, hii leo kulingana na msemaji wa wizara ya ulinzi Fawad Aman hiyo ilikuwa ni ishara ya kwanza kukamilika kwa zoezi la kuondoa wanajeshi wote wa kigeni kutoka nchi hiyo baada ya miongo miwili ya vita. Kambi ya Bahram ilikuwa inatumiwa kama kitovu cha operesheni yote ya kijeshi iliyoongozwa na Marekani katika nchi hiyo ambayo imeshuhudia mapigano ya muda mrefu na wapiganaji wa Taliban na washirika wao wa Al Qaida tangu mwaka elfu mbili kumi na moja kufuatia mashambulizi ya Septemba 11 nchini Marekani. Afisa wa wizara ya ulinzi wa Marekani amethibitisha pia kuondoka kwa wanajeshi hao, wakati wa wapiganaji wa Taliban wakifurahia hatua hiyo na kuunga mkono awamu hiyo ya mwisho ya wanajeshi kuondoka. Jeshi la Israel limeshambulia kwa ndege hii leo vituo vya makundi ya wanamgambo kwenye ukanda wa Gaza katika ulipizaji kisasi kurushwa vibofu vikubwa vinavyotokea kanda hiyo ya Palestina na kwenda kutia moto kwenye mashamba ya Israel. Hizo ni ghasia mpya kuzuka tangu kufikiwa makubaliano ya kusitisha mapigano mwezi wa Mei. Maafisa wa usalama wa Hamas wanaoendesha utawala kwenye ukanda wa Gaza uliofungwa na Israel wanasema makombora ya Israel yalitua kwenye kituo cha mafunzo lakini hakuna aliyejeruhiwa. Taarifa ya jeshi la Israel inaeleza kwa upande wake kwamba shambulio hilo lililenga kituo cha kutengeneza silaha cha kundi la Hamas. Wakati huo huo, katika tukio jingine, serikali mpya ya Israel imefanikiwa kufikia makubaliano na walowezi wa Kiyahudi kuondoka kutoka eneo la Evitar kwenye ukingo wa Magharibi, baada ya wiki kadhaa kukaidi sheria za kimataifa na za Israel. Walowezi walikuwa wanajenga katika eneo hilo la Wapalestina na kuzusha mfarakano na Wapalestina kutoka vijiji vya karibu. Mamia ya watu wamefariki nchini Canada na majimbo ya kaskazini magharibi mwa Marekani kutokana na joto kali lisilo la kawaida wiki hii. Kufuatana na afisa wa afya wa jimbo la British Columbia magharibi mwa Canada, watu 486 wamefariki mnamo siku tano zilizopita, na watu 78 wamefariki katika jimbo la Oregon nchini Marekani wataalamu wa utabiri wa hali ya hewa kwenye kituo cha Spokane katika jimbo la Washington, Steve Van Horn, amesema hali ya joto imeongezeka kwa nyuzi 18 Celsius kupindukia kiwango cha wastani na kufikia hadi nyuzi 110. Hospitali katika majimbo hayo yanaripoti kupokea wagonjwa wengi kuliko ilivyo kawaida. Wataalamu wa hali ya hewa wanasema ingawa hali ya hewa siyo ya kawaida, lakini watafiti walitabiri hali hiyo kutokea. Wimbi la joto kali limekumba pia nchi za mashariki ya kati na Asia. Unaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington. Kampuni ya rais wa zamani wa Marekani Donald Trump na mshika hazina wake wa muda mrefu wamefunguliwa mashtaka jana Alhamisi katika kile waendesha mashtaka wanaeleza ni njama ya ubadhirifu mkubwa wa kodi. Mashtaka yanaeleza kwamba mshika hazina mkuu wa shirika la Trump, Allen Weiselberg, alipokea fidia karibu dola bilioni 1.7 ambazo hazikuwekwa kwenye daftari ya kampuni ili kukwepa kulipa kodi, pamoja na kwamba alilipwa kodi ya nyumba, kununuliwa gari na karo za shule. Trump mwenyewe hajashtakiwa, lakini waendesha mashtaka wanaodokeza kwamba alitia saini baadhi ya cheki za kulipa fidia zinazodaiwa kuwa ni kiini cha mashtaka yanayofanyika. Hii ni kesi ya kwanza ya uhalifu iliyofikishwa mahakamani tangu kuanza kwa uchunguzi wa miaka miwili unaofanywa na maafisa wa New York kuhusiana na biashara za rais huyo wa zamani. Weisselberg pekee ndiye anayeshtakiwa kwa wakati huu kwa kuibia serikali kuu na ya jimbo ya New York karibu dola milioni moja za kodi ambazo hazikulipwa. Polisi kwenye uwanja wa ndege wa Charles de Gaulle mjini Paris wamekabiliana na wafanyakazi wa uwanja huo wenye harakati nyingi, wafanyakazi wanaolalamika dhidi ya kupunguziwa mishahara yao. Msukosuko huo ulisababisha usafiri kuchelewa na kuzusha taharuku miongoni mwa abiria. Polisi wa kupambana na ghasia walifika kwenye uwanja huo na kutumia gesi za pilipili kuwatawanya wafanyakazi katika sehemu kuu ya usafiri kuelekea nchi za kigeni. Mamia kadhaa ya wanaharakati wa vyama vya wafanyakazi walikuwa wanapiga ngoma na, na kuzuia eneo la kukagua pasipoti na kusababisha mamia abiria kukwama na kuchelewa kuendelea na safari zao. Vyama vya wafanyakazi vimekuwa vikijadiliana na wakuu wa mamlaka ya viwanja vya ndege vya Paris juu ya kupunguza mishahara kutokana na kuporomoka kwa usafiri wa ndege wakati wa janga la virusi vya korona. Maafisa wa mamlaka ya viwanja vya ndege wa Paris wanasema mapato yamepunguka kwa asilimia 80 mnamo mwaka jana, na badala ya kuwafukuza watu kazi wanajaribu kupunguza mishahara yao. Na wapinzani mashuhuri wa kisiasa nchini Iran wameuhimiza utawala wa Joe Biden kuchukua hatua kali zaidi kuwaajibisha wakuu wa Iran kwa ukiukaji mbalimbali mbali wa haki za binadamu ili kuwaonyesha kwamba Marekani inajali matatizo yanayokumba Wafungwa wawili wa zamani wa kisiasa wa Iran, Abbas Vahidiana Sharudi na Muhammad Nikbakhti walitoa wito huo kupitia ujumbe wa video kutokea Iran kwenye mkutano uliofanyika mjini Washington wiki hii uliotayarishwa na kituo cha habari cha wanadiaspora wa Iran na AVA Today. Shahrudi amemwomba Biden moja kwa moja akisema kwamba upinzani wa Iran unamwomba asitishe msaada wote wa kifedha kwa uongozi wa Iran ili kufanya hali ya kiuchumi kuwa ngumu na kumtaka kufuatilia ukiukaji wa haki za binadamu nchini humo unaofanywa na utawala wa Teheran. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington. Msomaji Abdu Shakur Abud. Na, mkami, na msikilizaji, mimi ni mkamiti Kibayasi. Karibu katika Live Talk ya VOA Swahili, kipindi kinachokujia kila Ijumaa ambacho huzungumzia masuala mbalimbali ya kijamii, kisiasa, burudani na mengineyo. Leo basi tunazungumzia siku 100 madarakani za rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan ambaye aliapishwa rasmi Machi 19 mwaka huu baada ya kifo cha aliyekuwa rais wa Tanzania marehemu John Pombe Magufuli kilichotokea Machi 17 mwaka huu katika hospitali ya Mzena iliyopo Dar es Salaam huko Tanzania. Ndani ya kipindi hicho cha siku 100 za serikali ya awamu ya sita ya rais Samia hapo Juni 28, wananchi wa Tanzania na nje ya Tanzania wameshuhudia masuala mbalimbali yanayoelezewa kuwa ni ya mafanikio na mengine bado yanaendelea kutathminiwa. Live Talk inayojadili masuala haya kwa kina kwa takriban dakika 60 za matangazo haya ambayo sehemu ya kwanza husikika kwa njia ya redio pamoja na intanet, na dakika 30 za sehemu ya pili ya Live Talk itasikika kwa njia yani ya intanet pekee, yani kwenye tovuti yetu ya VOA Swahili.com. Hapa studio ninao washiriki kwa njia ya simu ambao ni Jenerali Ulimwengu, mchambuzi wa masuala ya kisiasa nchini Tanzania, Gwandumi Mwakatobe, mchambuzi wa masuala ya kisiasa huko huko nchini Tanzania, na Muhamed Marjeb, pia ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa kutoka huko Tanzania katika mkoa wa Tabora. Na wewe msikilizaji, pia ninakukaribisha kushiriki katika live talk, ambapo unaweza pia kutupigia simu yako. Hali kadhalika tutasoma maoni machache ambayo umetutumia kupitia mtandao wetu wa Facebook, na wale ambao wameuliza maswali kupitia Facebook pia tutayasoma, na wachambuzi wetu watayajibu kadri wanavyoweza. Naam, basi uh, nianze kuwakaribisha washiriki wote mliopo katika live talk hivi sasa. Bila shaka mnanisikia? Ndio, ndio, sawa kabisa. Uh, nadhani ni Jenerali Ulimwengu hapo, sio? Naam, naam, nashukuru sana. Na je, tunaye Mohamed Marjebu? Online. Online. Nashukuru sana basi, uh, uh, bila ya kupoteza wakati tuanze kuziangalia, kuzichambua na kutathmini siku hizi mia moja za utawala wa Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania. Nianze kwa Jenerali Ulimwengu, kwa mtazamo wako unazitathmini ni siku ambazo zinaelezewa na mafanikio na kwa upande mwingine zinaelezewa kwamba mm, rais bado alikuwa anahitaji kufanya vitu kadha wa kadha. Wewe binafsi unazielezea vipi? Kwanza ni, ku, ni kushukuruni kwa kuleta uh, mjadala huu uh, lakini nifuatilie kwa kusema kwamba hizi taratibu za siku mia moja ya rais ikaingia madarakani, tutarajie nini? Tumeona nini? Na tunatarajia nini? Eh, kwanza ni dhana ambayo mimi sikubali sana kwa sababu inatokana na dhana ya Marekani ambao ambao huwa akifanya hiyo baada ya siku mia moja mtu ameingia madarakani. Mara nyingi ni mtu mpya. Sasa eh, tunatarajia kwamba hizi siku mia moja zitatuonyesha eh, mustakabali wake utakuwa vipi, anavyoonyesha ataenda njia eh, fulani na kadhalika. Tofauti na sisi ni kwamba kwa mfano katika Tanzania ni kwamba Chama cha Mapinduzi ambacho ndicho kimemtoa uh, Rais Samia Suluhu Hassan ndio kiko bado madarakani. Sasa huwezi ukasema Chama cha Mapinduzi baada ya siku mia moja kinaonyesha mtazamo huu au mwonekano huu, wakati unajua kwamba Chama cha Mapinduzi kimekuwepo madarakani tangu mwaka elfu moja mia tisa sitini na moja na serikali ya ma, ya ma, rais Magufuli, aliyefariki mwezi wa tatu uliopita, imekuwa madarakani kwa muda wa miaka mitano na nusu. Kwa hiyo hicho kigezo na hicho kipimo, mi nadhani kwamba ni, ni, ni bandia eh, na hakikidhi mahitaji ya ya uchambuzi unao wenye wenye siha na wenye mashiko yanayotakiwa. Ingetakiwa tuzungumze sasa, uh, Chama cha Mapinduzi kinaelekea kufata mkondo upi? Uh, baada ya kwamba rais wake rais alikuwa uh, ni mwenyekiti wa chama hicho hicho na alikuwa rais wa jamhuri, amefariki miezi mitatu iliyopita. Sasa je, kwa kumwangalia um, Bi Samia suluh Hassan tunaona mwelekeo wake ni upi? Hiyo ingekuwa kidogo na mjadala ambao una una, una una mashiko una, una, una siha uh, una afya katika uh, katika mtazamo wake, lakini ne, kama uh -huh. ni kumwangalia tu kwa sababu ameondoka kiongozi mmoja wa CCM, amechukua mahala pake mtu alikuwa msaidizi wake kwa miaka mitano, kwa kweli sitarajii kwamba kuna jambo kubwa sana litafanyika ambalo litabadilisha muundo wa mtazamo na mustakabali wa, wa Tanzania, kwa sababu CCM ni ile ile. E, ma, mawazo yao ni yale yale, makatazo yao ni yale yale, mambo aliyoyakataa zamani kwa muda wa miaka mingi sana hadi hata uh, Mheshimiwa Jakaya Kikwete ambaye alimtangulia amba, amba uh, Magufuli alijaribu kufanya vitu vya maana, tulidhani vinaonekana kama vitu vya maana, lakini kumbe amekuja um, kutushangaza kutu, uh, kwa ku, mm -hmm. ya kuyatupilia ya, mbali mapendekezo yake ya katiba mpya na kadhalika kadhalika, na Bi Samia ametuambia generali... juzi kwamba mm -hmm. Huko kote, kote, kote, kote tutafika lakini kwanza hebu tuishie hapa tuweze kusikia na mtazamo tathmini ya washiriki wengine wanaeleza vipi. Nije kwako uh, Mohamed uh, Marjebu uh, swali hilo hilo nilomuuliza Jenerali Ulimwengu uh, tupatie na wewe tathmini yako ya siku hizi 100 madarakani za Samia Suluhu Hassan. Hakika nakubaliana kwa, uh, kwa kiasi na jenerali kaka yangu, lakini hata hivyo kuna mambo ambayo tunaweza tukajadili tuka. Kwa sasa mabadiliko hutokea uh, kutoka rais aliyepo aliyoondoka, alio madarakani na anaingia madarakani. Tumeona tofauti mbalimbali mbali katika awamu zote uh, kuanzia awamu ya kwanza ilipokuja ya pili, ya pili ya kuja ya tatu, japokuwa chama ni kile kile cha Mapinduzi, lakini pia kuna kuna reform ndogo ndogo ambazo zinafanywa ndani ya chama, kwa mfano bunge lililopita lilikuwa bunge, pamoja na kwamba hili bunge sasa hivi limekuwa bunge la chama kimoja, lakini tumemsikia rais akisema tuta-tutachukua yale anayoyasema rais kwamba anawambia wabunge, na akimwambia spika kwamba mngependa kuona wabunge wanaikosoa wana wanaikosoa kweli kweli serikali yake na mawaziri wake wakosolewe, waulizwe kweli kweli kwa haki, naona jambo ambalo, kwenye kwenye awamu iliyopita ilikuwa jambo uh, ukosoaji ulikuwa unaleta una, una chuki kati ya serikali na bunge, na na bunge lilikuwa limekonkwa na serikali. Kwa hiyo tunaiona tofauti kidogo hapa, na kulikuwa na mambo mengi ya kufungiwa vyombo vya habari Uh, bila sababu za maana lakini ndani ya siku mia uh, Mama Samia amezifungulia vyombo ambavyo vimefungiwa, na juzi wakati akizungumza na wahariri amewaambia, uh, wale ambao wanapashwa ukata leseni wakate leseni tu, hakuna jambo lingine. Hii inaonyesha tofauti fulani ya kidemokrasia ama ya kisiasa, lakini hata hata hata tukija katika masuala ya kiuchumi pia. Unaona, kulikuwa na na na na, na, na jambo ambalo mama li, alikuwa anasisitiza. Kuna kipindi akizungumza na na watoza ushuru uh, watu wa, wa, wa watoza kodi kama TRA alikuwa anazungumza na waziri waziri wa fedha nadhani, akasema anataka ukusanyaji wa kodi ongezeke zaidi, lakini kodi hiyo e, itozwe kwa haki. Lakini uh, awamu iliyopita tuliona hata mikataba ya kibenki inakiukwa, ina, ina akaunti za watu hazikuwa siri tena, akaunti zilikuwa zinachunguliwa, akaunti zilifungwa, akaunti mbalimbali na akaunti zingine baada ya kufunguliwa zimekutwa hazina kitu naona. Kwa hiyo kwa maneno haya kwamba tunataka kodi za haki, na, na, kuna baadhi ya ya gharama ya za kodi zimeongezwa kama kwenye kwenye miamala na mambo mengine kulipia uh, huduma za za TANESCO ni katika kuongeza wigo wigwa wa kodi uh, ili kuondokana na ile tabia ya kunyakuanyakua labda um, vyanzo vya watu fedha za watu na akaunti za watu. Kwa mimi naiona ipo tofauti, na kama maneno ambayo anatembea nayo mama yatakwenda na vitendo itakuwa jambo jema kabisa. Uh, na, na, na, na, na, na basi na mimi kwanza, hebu kwanza nyamaza hapo, kwamba sijui labda, basi hebu nyamaza kwanza hapo, tumsikie na mshiriki mwingine Gwandumi Mwakatobe naye atoe tathmini yake halafu, tutaendelea zaidi na maswali mengine. Gwandumi, karibu, na wewe utoe tathmini yako ya siku mia moja. Asante sana mtangazaji, nashukuru sana kwanza kwa kunikaribisha, lakini pia nimefurahi sana kwenye mjadala huu. Nimekutana na Jenerali Ulimwengu ambaye mimi ni mwalimu kwangu, amenifundisha sana kupitia makala zake anazoandika magazetini, na niliwahi kumtembelea ofisini mwaka elfu mbili na mbili nikiwa kijana kabisa, miaka thelathini na tano thelathini na sita hivi. Ninataka nishiriki kwelikweli, kweli kufanya mageuzi katika nchi hii, nikaomba ushauri kwake kwa muda mfupi. Lakini lakini ni, ni, ni mwalimu wangu na nashukuru alichokisema, kwa sababu ndicho nilichokuwa nataka kukisema kwamba urais na taasisi ya urais ni kazi ambayo ni ngumu, ni kazi ambayo ni kubwa. Si rahisi kuweza kumpima e, rais yeyote yule, hata huko Marekani. Kwa siku mia moja ni muda mfupi sana huo, pamoja na kwamba wenzetu wana mifumo imara, wana taasisi imara, lakini ni siku chache sana za kuweza kupima e, ufanisi wa utendaji wa rais yeyote yule. E, hata ingekuwa mwaka mmoja yani siku zaidi ya mia tatu sitini lakini bado ni muda mfupi sana kutokana na ugumu wa kazi ya urais, lakini hasa katika nchi zetu tunazoendelea, tuna changamoto nyingi sana ambazo huwezi kuzitatua ndani ya mwaka mmoja. Hata hivyo, niseme tu kwamba nchi yetu imepata misiba mikubwa miwili ndani ya mwaka mmoja. Tulifiwa, tulifiwa na na Rais mstaafu Benjamin Benjamini Mkapa, na kwa mara ya kwanza tukafiwa na rais aliyeko madarakani. Alipokufa, alikufa ghafla mno, hakuna mtu yoyote aliyekuwa na waza zaidi sana. Tulikuwa nasikia hata wengine wakiwa na mipango ya kwamba aongezewe muda badala ya kuwa ndani mihula miwili ile mihula e, zaidi ya hiyo kusi, kusiwepo ukomo. Wengine walikuwa nasema hivi. Kwa kulikuwa na mambo ambayo ni jambo ambalo lilikuwa limetokea ghafla. Kwa tulikuwa tuna msiba, tulikuwa na corona. Sasa alipokufa ghafla, bahati inaweza kusema nzuri tukampata mama ambaye ana maneno matamu, ni maneno laini, ni mpole na nakumbuka hata wakati anaapishwa Machi kumi na tisa alionyesha mkono wa faraja, mkono wa kutunganisha Watanzania, kututia moyo, lakini pia akaonyesha kwamba anataka kusonga mbele kuyafuta yaliyo nyuma, hata tusonge mbele, tuyache yaliyo nyuma, tugange mbele. Kwa hiyo ile faraja tu ya sisi ambayo tulifiwa, tulikuwa na COVID ambayo katika utawala wa awamu ya tano ya Magufuli ilikuwa hata watu kusema, huyo wamekufa kwa COVID, wanaogopa wanasema kwa changamoto ya upumuaji eh. Kwa kulikuwa na vitu vilitusumbua sana, huyo mama akawa ametufungua wata wakafurahi na hata wengine e, mtanisamehe walifika wakati hata wanaimba nyimbo wanasema, mama, mama, mama Samia, huyo mama wanaimba, walifurahi walishangilia. Lakini mimi niseme kwamba hata ungekuwa na maneno mazuri kiasi gani, hauwezi yakawa ndio ufanisi wa mtu au mafanikio. Kweli alionyesha mwanzo mzuri, kweli alileta matumaini kweli alileta faraja na hata kuonyesha mwelekeo ulio mzuri. Lakini maneno yasipoku, maneno matamu yasipogeuka kuwa matendo matamu na kuwa matokeo matamu, kwa kweli yanakuwa ni maneno matupu, na tunafahamu kwamba maneno matupu si tu kwamba hayawezi kuvunja mfupa, lakini nadhani hata unyasi au kijiti hauwezi uakivunja kwa, kwa hizo zilikuwa ni ahadi nzuri ambazo zinapendeza siku mia moja mimi za Samia, na niweze kusema kwamba ni siku za kujipanga, anatengeneza staili yake ya uongozi, ni siku za kufanya uteuzi. Ingawaje pia alitoa mwelekeo bungeni, akilihutubia bunge, huo mwelekeo haukuwa mpya. Mambo mengi aliyo yasema ndiyo yako kwenye ilani ya uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi, lakini pia ni mwenyewe pia alihusika kuya nadi kwa ndio alisema. Lakini pia tulifurahi kwa sababu kwa mara ya kwanza tukasikia kwamba atakutana na vyama vya siasa. Tulifurahi kweli kweli, kitu ambacho mtangulizi wake Magufuli kwa kweli alifunga mlango, japo aliweza kukutana na, na baadhi viongozi mmoja mmoja binafsi kama Lipumba, mbali Msefu pamoja na Batia, lakini kukutana na taasisi za vyama vya siasa kwa kweli tumelisikia kwa Samia, ingawaje pia bado imebaki ni ahadi tu e, tunajua wamekutana na vijana na wanawake na wazee wafanya biashara na viongozi wa dini, lakini wanasiasa ambao walikuwa wamebanwa sana. Mi mwenyewe ni mwanasiasa pia, tulikuwa nakumbuka Magufuli alisema kwamba ha- hakuna kufanya siasa mpaka uchaguzi wa elfu mbili na ishirini. Siasa ni ni ni, ni huruka ya mwanadamu. Siasa ni majadiliano kuhusu maisha yetu tuendeje. mm -hmm. Sasa ukimfunga siasa Maka, hakuna mwanadamu ambaye sio mwanasiasa. Hata angekuwa bubu bado atatumia mikono yake kulalamika, kutaka fulani kiwe kitu fulani, kutoa maoni kwa wazi guan, guan. Kwa hilo eh, ni mambo ambayo tunatarajia kwamba eh, rais wetu ahadi zile alizojiahidi maneno matamu aliyoyasema yageuke kuwa matendo matano, ndipo tutakapopima kama pia ni matokeo matano haya. Gwandumi, nikiwa bado na wewe, umezungumzia uh, swala la Rais Samia kutamka kwamba tuache ya nyuma, tuanze ukurasa mpya uh, kwa upande wako hii inaonyesha sura gani katika chama cha CCM kwenye uongozi wa awamu ya sita? Hapo ndipo namuunga mkono tena e, e, Jenerali Ulimwengu. Chama cha mapinduzi kwa kweli, pamoja na kwamba kimepotea kwenye itikadi zake za asili za kujali utu, kujali usawa, wameyumba sana, lakini ni watu ambao e, wengi wanadhani kwamba hatima ya nchi ya Tanzania iko mikononi mwao. Chama bado ndicho kinachoshika hatamu kwa wengi kwa wengi, na wanaiona nchi ndiyo ya kwao. wana Chama cha Mapinduzi wanafanya makosa mdogo, kwa sababu nchi sio mali ya chama chochote ile nchi ni mali ya wananchi. Kwa hiyo yoyote tukayoyasema mazuri, ninahofia kwamba ni rahisi sana kubanwa kufuata matakwa ya utashi ya wanachama e, wa Chama cha Mapinduzi. Anaweza akawataka akatamani kufanya mambo fulani, hata katiba mpya huenda na itamani, lakini kwa sababu sio mtazamo wa wengi wa wanachama wa, wa, wa, wa chama cha mapinduzi na wanaona wanafaidika na katiba iliyopo, huenda wanaweza wakamvuta shati asisonge mbele, ambako alitamani tusonge mbele, tuache ya nyuma. Naam, naona pia uh, muda nao pia nakimbia kweli, kweli. Msikilizaji unaendelea kusikiliza Live Talk kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka kutoka hapa hapa Washington DC. Uh, dakika chache kutoka hivi sasa tutaingia sehemu sehemu ya ya ya peke, yani hapa, ya ya pili ambayo ambayo itakuwa ikisikika kwa njia ya internet pekee, yani kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Mpaka ninakamilisha sehemu ya kwanza ya Live Talk ambayo ilikuwa ikisikika kwa Kote kupitia redio zetu shirika zilizopo eneo la Afrika Mashariki pamoja na eneo zima la Maziwa Makuu, tumekuwa tukijadili kuhusiana na siku mia moja madarakani za Rais Uh, Samia Suluhu Hassan wa Tanzania, ambapo washiriki niliokuwa nao ni Jenerali Ulimwengu kutoka Tanzania, mchambuzi mchambuzi wa masuala ya kisiasa; Ngwandumi Mwakatobe, yeye pia ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa huko huko Tanzania. Na pia tunaye Mohamed Merjabu, yeye ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa anayetokea huko mkoa wa Tabora nchini Tanzania. Washiriki, endeleeni kuwepo katika laini ya simu, basi tukutane sekunde chache kutoka hivi sasa. Mimi ni Mkamiti Kibayasi Nam, hii ni sehemu ya pili ya live talk kutoka hapa Washington DC, ambapo tunaendelea kuzungumzia kuhusu siku mia moja madarakani za rais wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan, nikiwa bado na washiriki ambao ni Gwandumi Mwaka Tobe kutoka Tanzania, Jenerali Ulimwengu wa Tanzania na Mohamed Merjabu wa Tanzania. Bado upo nami Mkamiti Kibayasi. Washiriki, uh, katika sehemu ya kwanza mmezungumza mengi na hiki kinachoonekana hivi sasa katika siku mia moja za rais uh, Samia Suluhu Hassan, uh, kwa mtazamo wako, uh, wewe, uh, Muhamed Marjabu, unadhani kwamba rais Samia hivi anavyoendesha nchi anaendesha kwa kufuata uh, nyayo za mtangulizi wake, au kanuni na sera zilizopo za chama tawala cha CCM au ameamua kuja na mfumo wake? Uh, imekuwa kawaida kwa uh, marais wanaoingia madarakani Tanzania. Uh, kila mtu anakuja anakuja na mtindo wake, na hata ndani ya chama cha mapinduzi utakuta kunakuwa na mabadiliko ma, makubwa sana. Nadhani kuna tofauti kubwa ya ya ya ya rais Samia na rais alio aliondoka, uh, alio alio- alio na uh, marehemu uh, kwa sababu Sioni haya kusema kwamba uh, rais uh, serikali ya awamu ya tano iliongoza kwa mkono wa chuma, kwa sababu kulikuwa na task force mengi sana ambayo alikuwa anafuatilia katika sekta mbalimbali. Katika siasa uh, vyombo vya habari, ukosoaji ulikuwa ni dhambi kubwa, lakini hata katika masuala ya kibiashara uh, kulikuwa na ukokotoaji mkubwa sana. Lakini nadhani uh, hii awamu ya, ya sita kumekuwa na swala la kutafuta njia mbadala za za za, za, za kodi za kupata kodi mpya, lakini sio katika ku, katika mtindo wa serikali iliyopita. Lakini pia katika katika serikali hii ya awamu ya sita katika masuala ya kisiasa, tunasikia lugha nzuri za mama za za namna gani tunaweza tukaenda tuka pamoja, na hata watumishi wa serikali wa umma ambao wanafanya vibaya wanapaswa kuwajibishwa, hawajibishwi kwa kutwezwa. Tumeona baadhi ya viongozi wamewajibishwa, uh, muda sio mrefu, Morogoro pale, Mwanza, lakini hakukuwa na utwezaji wa uwajibishaji wa viongozi, tofauti na awamu ya tano, ilikuwa mtu anapowajibishwa basi, uh, anakuwa kama, uh, anadhalilishwa kidogo. Kwa hiyo mimi naona kuna tofauti kubwa sana, na kwa misingi hii, uh, tunaweza tukafikia mahali tukapata maridhiano hata ya kisiasa na ya kiuchumi. Kuna baadhi ya biashara zilikuwa zimefungwa, sasa hivi zimefunguliwa na hakukuwa na sababu zozote, isipokuwa task force tu imesema kwamba tufunge, na wala hakuna uchunguzi makini wa kibiashara au wa wachumi juu ya biashara husika. Kwa mfano, uvunaji wa mazao ya mikurungu naona na kulikuwa na, na mchakato wa kufanya baadhi ya maeneo ambayo wa watu wanafanya kazi zao, kama wafugaji wa, wa nyuki, tunasema kwa mfano, pori la Nyahua lilikuwa tayari limekwisha ingizwa katika mchakato wa kufanywa pori tengevu, na ile ilikuwa natoa asali nyingi sana, ndio fahari ya Tabora asali kwa hiyo, limefanywa tengevu, lakini leo nimepata taarifa kwamba imetangazwa kwenye jieni, wakati jieni ya kwanza haijafutwa. Kwa hiyo mambo yalikuwa yanafanywa tu bila utaratibu kusema kweli, na ile urahisi kwamba ni taasisi kwenye awamu ya tano haikuwa taasisi tena, urahisi ilikuwa ni chombo cha mtu mmoja. Asante. Jenerali uh, kama ulivyomsikia Mohamed amesema kwamba uh, kulikuwa kuna uh, kuminywa katika sekta mbalimbali mbali, uh, katika uendeshaji wa shughuli zake ikiwemo uh, tasnia ya habari. Kwa sasa hivi unaweza ukazungumzia kwamba tasnia ya habari uh, inaendelea vipi baada ya kuwepo Rais Samia madarakani? Ari, ni tasnia ambayo imepata mapigo makubwa sana katika kipindi cha miaka mitano cha Rais Magufuli. Rais Magufuli, kama alivyosema Mohamed na nakubaliana naye, nakubaliana na ndugu Mwakatube vile vile kwamba, eh, ilikuwa sasa ni utawala wa mtu mmoja. Mtu mmoja ndiyo anayesema kwamba anapenda vyombo vya habari vya aina fulani na hivyo ndivyo inavyokuwa mtu mmoja ndio anasema nataka vyama vya bea siasa vifanye kazi fulani, na hivyo ndivyo inavyokuwa. Mtu mmoja anasema uchaguzi utakuwa kama hivi, nakutaka nini, na hivyo ndivyo inavyokuwa. Kwa hiyo hakuna serikali, kuna mtu mmoja ambaye kila siku yeye ndo anaamua, na hujui kwa sababu hajakuambia programu yake yote kwa kila siku inabidi umsikilize huyo mtu mmoja. Akiamka atalewa pombe, atakuambia ufanye nini na utafanya. Akiamka na, na atakuambia fanya hivi na utafanya hivyo. Ni utawala na maelekezo ya mtu mmoja. Kwa hiyo watu wote waliosimamia hayo vyombo vya habari, na nataka niwaambie kwamba tunawajua, tunawajua watu waliokuwa katika taasisi hizo ambazo zinaendesha vyombo vya habari nchini, wajue kwamba tunawaona sisi kwamba wameua tasnia nzima ya habari nchi ya Tanzania ambayo ilikuwa ina vyombo vya habari vinalegalega, lakini angalau vinajikongoja. Sasa wamekuja wamevikanyaga kichwani, vimekufa kabisa, hakuna na na, ni ni jambo la kusikitisha kwamba mtanzania um, leo hawezi kujitaka kwamba yeye ni mfanyakazi wa vyombo vya habari, ana uhuru wa kujieleza, na ametoa mawazo yake na amesikilizwa, angalau yamejadiliwa, yamewekwa hadharani na kadhalika. Vitu kama maelezo ilikuwa ni chombo cha ukandam wa uandishi wa habari, vitu kama TBC. Ni leo tu ndio mimi napata ujasiri wa kuangalia kuangalia TBC kwa sababu angalau nikimsikiliza Mama Samia akizungumza naa nikamsikiliza kodaka Kumi kumi na tano ishirini, nilikuwa nimechoka na watu wengi walikuwa wamechoka, hawataki kusikiliza tena TBC. Hii sio tena, tulikuwa tunaomba kwamba TBC iwe ni, ni chombo cha umma, kiendeshwe kwa fedha za umma, kiendeshwe na wakuu waliochaguliwa kwa misingi ya umma, hiyo uteuzi wa rais au waziri mkuu au waziri wa habari ambaye baadaye wamekuja kuangalia, ukiengelia vizuri, inakuwa sio chombo cha serikali, inakuwa ni chombo ama tawala. Na hivyo ndivyo kimekuwa kiendeshwa, na wajua, watu wanafanya kazi hapo bwana e, mdogo ambaye ni rafiki yangu sana Rioba, uh, tata ni mtu ambaye amepata mafunzo makubwa mazuri na lakini anafanya kazi ya hovyo hovyo kabisa, na hatakii ajione kwamba amefanya kazi ya fahari na ajivune kwa kazi aliyofanya, kwa sababu amefanya kazi ya kuwa tasnia ya habari katika nchi hii hapa ah. ni taasisi tunazozungumzia. Jenerali, samahani, kuna kuna msikilizaji yupo katika yeah, laini ya simu anataka kutoa maoni au mchango um, wake kuhusiana na mada tunayoongea. Basi tumsikilize kwanza, alafu tutarudi tena, sawa. E, msikilizaji uliopo yeah, katika laini ya simu, karibu, ujitambulishe jina lako, unapiga simu kutoka wapi, na kama una maoni basi tunakaribisha maoni. Wapo una swali, tunakaribisha pia swali lako. Naitwa naitwa Bahati, naitwa JC Bahati usamo toka Mbeo, toka kutanzania mm-hmm. Kitu cha muhimu kabisa kwa binadamu ni kuwa na ufahamu, ni kwamba ufahamu na nguvu kuliko sheria. Kama mtu ana ufahamu mzuri, hata kama sheria imewekwa, lakini ufahamu ukawa akawa hatumii vizuri, inaweza ikawa ni tatizo, hata kama kuna sheria Japokuwa sheria ni nzuri, lakini sheria haizuii kufanya haizuii sheria kufanya kufanya nani mabaya, lakini chenye nguvu ni ufahamwe. Sawa, nashukuru sana kwa mchango wako Bahati. Endelea kusikiliza Live Talk, na tunakukaribisha kutoa maoni yako kwa wakati mwingine, popote pale unaposikiliza VOA Swahili. Haya, ni rudi basi kwenu washiriki. Uh, nikija kwako uh, Ngwandumi, suala la katiba mpya limekuwa jambo ambalo upinzani kwa muda mrefu sana wanataka lipewe kipaumbele. Je, unadhani uh, katika siku hizi mia moja ambazo zimeshapita hivi sasa za uongozi wa rais Samia, unaona uh, unaona kwamba pengine ingekuwa ni vyema angelishughulikia uh, suala hili eh? E, ndugu mtangazaji niseme kwamba sisi tulijiona kwamba tunayo bahati sana, tulikuwa na bahati kwa maana kwamba kwa mara ya kwanza tumepata rais ambaye alikuwa makamu wa rais, kwa hiyo urais sio kitu kigeni kwake, aliona na amejifunza mengi kwayo. Tulikuwa na matarajio hayo kwamba hata mambo ya kurekebisha kuweka vizuri, angeyaweka vizuri zaidi. Lakini bahati ya pili, si tu kwamba alikuwa makamu wa rais, alikuwa ni makamu wa bunge la katiba. Katiba, umuhimu wa katiba, uhitaji wa katiba, alikuwa anaujua vizuri sana. Kwa hiyo tulishangilia kwamba tunapata, tumepata mtu pia ambaye alisimamia mchakato wa kupata katiba mpya. E, akiwa ni msaidizi wa mwenyekiti marehemu Samuel Sita, kwao hayo ndio yalikuwa matumaini yetu, lakini pia niseme tu kwamba e, ubovu e, ubaya wa katiba iliyopo haukuanza na Kikwete ambaye alianza mchakato halafu akaukatisha aka atuseme kwamba aliuanza alafu akaufuta. Mtu wa kwanza kusema ubaya wa katiba hii alikuwa ni raisi wa kwanza wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mwalimu Julius Nyerere. Na nadhani ataniunga mkono Jenerali Ulimwengu kwamba Nyerere aliona kwamba akija tu mtu ambaye akili zake hazijakaa sawa, akiamua kuwa dikiteta atakuwa dikiteta kwa mujibu wa katiba. Aliona jinsi ilivyo mbaya, ingawaje hakufanya chochote ili kuweza kubadilisha mambo mengi, lakini tukumbuke pia hiyo katiba tulionayo ili- iliwekwa wakati wa chama kimoja mwaka elfu moja mia tisa sabini na saba na tulipopata vyama vingi ikaendelea kuwa katiba hiyo hiyo. Suala la vyama vingi kiliingizwa tukipengele kwamba ni nchi ya vyama vingi, lakini naweza kusema kwamba tumekuwa na mfumo wa vyama vingi ndani ya chama kimoja ambacho kinalindwa na kufunikwa na katiba. Kwa umuhimu na uhitaji wa katiba ni mkubwa kuliko hata alivyosema rais mwenyewe kwamba isubiri kwanza. Nashukuru Mungu kwamba swala la katiba ilimo kichwani mwake. Kuna siku moja, wakati anaapisha mawaziri, mtanisaisha kama nakosea, alitamka mara kadhaa kuhusu bunge la katiba badala ya kusema bunge la bajeti. Kwa katiba imo kichwani mwake, anajua umuhimu wake. Nilichoshangaa sana ni kusema isubiri. Mimi nafikiri ili kuwa na uchumi imara, ili kuwa na mifumo imara, miundo imara, pamoja na taasisi imara za kujenga uchumi, ni lazima uwe na katiba bora naliyo nzuri. mm -hmm. Amesema nataka kujenga uchumi kwanza, alafu ndio aje alifikirie swala la katiba. Mimi ninaona kwamba ni kama vile eh, eh, eh, eh, eh, E, ume, umeamua kwamba gari hili ni bovu, haliwezi kutembea pasipo kulitengeneza, lakini umeamua kwamba ngoja kwanza umalize safari alafu ndo ulije ulitengeneze. Sijui kama inawezekana. Mimi nilikuwa nafikiri gari likiwa bovu vema liende gereji litengenezwe, alafu ndio tuanze safari. Sawa kabisa na mtangazaji. mm -hmm. Swala la uchumi linajengwa vizuri, uchumi imara na siasa thabiti zinajengwa baada ya kutengeneza miundo structures na mifumo systems utendaji ya ambayo inawekwa ndani ya katiba. Utawala na uongozi ulioborwa unawekwa ndani ya katiba inayoweza kudhibiti na kutengeneza mazingira mazuri ya kujenga uchumi imara. mm -hmm. Niombe tu kwamba Rais Samia ambaye ni dada yangu pia mimi naweza kusema ni dada yangu, ina, ni dada yangu ananizidi miaka sita ni japo wengi wanasema raisi anataka kushauriwa, lakini tumwombe kwamba hatuwezi kuendesha uchumi ndani ya gari ambalo ni bovu, tutengeneze Ndi. Kwanza gari tuiweke vizuri, nchi. Ndani ya katiba ndimo inamotengenezwa nchi, ndo kwenye miundo na mifumo kama nilivyosema. Kwao tumwombe kwamba angeanza na katiba na kutengeneza katiba mpya, si tu kwamba inasaidia uchumi, haimzuii kujenga uchumi na kwa taarifa tu ni kwamba hakuna mwisho wa kujenga uchumi. Hata mataifa yaliyoendelea kama Marekani, ujengaji uchumi ni suala la kudumu, ni suala endelevu, ambalo hakuna wakati wote ambao utasimama kwamba sasa nimeshajenga uchumi. Nifanye mambo mengine. Hauko, sawa kabisa Ngwandumi, na nimekusikia mizuri. Basi, kutengeneza miundo na mifumo na ni katiba, na kushukuru basi. uh, komea hapo kwa sasa uh, nyote tayari mmezungumzia tathmini zenu za siku mia moja za uh, Rais Samia Suluhu Hassan, lakini muda mfupi uh, nilizungumza na mbunge wa Buchosa ambaye ni Eric Shigongo anatoka chama tawala cha CCM na moja ya swali ambalo nilitaka kujua ni mafanikio yalipatikana katika siku hizi mia moja, na yeye alisisitiza kwamba hazungumzi tu kama mbunge, anazungumza kama raia wa kawaida wa Tanzania, na hivi ndivyo alivyosema, hebu tumsikie. napenda nizungumze kama kama mbunge, lakini kama Mtanzania wa kawaida. Aa, mimi kwangu mii matumaini na nchi yangu yameongezeka, matumaini yameongezeka na kwamba tunakokwenda ni kuzuri zaidi ya tulikotoka, au ni kuzuri zaidi ya hapa tulipo, sababu uh, nchi yetu ilipita kwenye wakati mgumu wa kuondokewa na rais akiwa madarakani. Kwa ila rais akiondoka akiwa madarakani kunakuwa na hofu nyingi zinazojitokeza, na kwa kweli nchi yetu tangu tupate uhuru ilikuwa haijawahi kuongozwa na rais mwanamke, kwa hiyo watu wengi walikuwa na hofu za namna tofauti tofauti, lakini kwa mambo ambayo mama ameyafanya ndani ya siku mia moja matumaini wa ya Watanzania nikiwemo mimi yanaongezeka sana, na ninajua kabisa kwa sasa nchi yetu iko kwenye mikono salama. Na pengine la ungefunguka zaidi kwamba wewe binafsi, uh, pamoja na kwamba na vile vile ni Mtanzania na vilevile ni mbunge wa Buchosa kutoka chama tawala cha CCM, unavyosema kwamba matumaini zaidi yameongezeka kuliko nyuma hapo, unamaanisha nini? Uchumi wa nchi yetu Uchumi wa Tanzania ukilinganisha na majirani zetu wanaotuzunguka nchi jirani, uchumi wetu unaonekana kuwa imara kuliko nchi nyingine. Ni kweli kwamba kwa, kwa sababu ya covid-19 uchumi wa nchi nyingi umeshuka, lakini Tanzania uchumi wake unakuwa kwa 4.5 kama sikosei, lakini mataifa mengine ina hali mbaya zaidi. Kwa mfano, nikizungumzia usambazaji wa pesa kwenye majimbo kwa ajili kwa kwa kwa kwa kwa kwa kwa ya shughuli za maendeleo, na nikizungumzia jimbo langu mimi mwenyewe Buchosa ambako mimi ni wakilishi wao, tangu Januari mpaka mwezi huu, mwezi March kuelekea April, nimekusha pokea karibu bilioni tatu za maendeleo. Nimepokea kwa ajili ya barabara, hospitali, nimepokea kwa ajili ya ujenzi wa madarasa. Nini ambacho tutarajie katika uh, miaka mitano aliyopo madarakani, uh, baada ya siku hizi mia moja kumalizika? Kwanza demokrasia kupanuka, uwezo wa watu kujieleza na haki kutendeka miongoni mwa Watanzania, na pia kukua kwa uchumi wa nchi yetu. Mama amepeleka signal kwa mataifa yote ya dunia waweze kujua kwamba Tanzania ni mahali salama pa kufanya biashara, na kwamba Tanzania ni nchi rafiki kwa wawekezaji. Signo hiyo imekwenda kwa wawekezaji kila mahali duniani. Sasa hivi tufuatilia wawekezaji wanaanza kuja nchini kwetu. Kwa sababu hiyo basi, naamini mzunguko wa pesa utaongezeka, na kwa sababu hiyo naamini ya kwamba kama mzunguko utaongezeka, watu watakuwa na kipato, maisha ya wa Watanzania yatakuwa bora, ajira zitaongezeka, wawekezaji watakuja, viwanda vitakuwepo, swala zima la kilimo, kilimo chenye chetu kitakuwa bora uuzaji wa mazao nje utakuwepo, kuwepo rasilimali zetu kama Watanzania, kuanzia madini yataanza kuwanufaisha Watanzania. Shukrani sana, Eric Shigongo, mbunge wa Buchosa kupitia chama cha CCM nchini Tanzania. Nirudi kwenu um, washiriki kwako, Jenerali uh, Ulimwengu. Shigongo amezungumzia haki, demokrasia na uchumi wa Tanzania. Je, ni mwangaza gani tunaopata kuanzia sasa kusonga mbele, katika siku miezi na mwaka miaka anayokuwepo madarakani Rais Samia? Mwangaza analopata sasa hivi bado ni mwangaza ambao umegubikwa chini ya mwavuli wa anachokitaka Rais Samia na wanachokitaka wanachama wenzake wa CCM ambao hawajaniambia hawajaonyesha waziwazi, hawajadhihirisha nia yao ya kuwa na na, na majadiliano ya kitaifa, kutafuta mwafaka wa kitaifa juu ya nini tufanye. Tunachokijua ni kwamba kwa muda wa miaka mitano chama cha CCM kimekuwa na kiongozi ambaye alikuwa vilevile ni kiongozi wa nchi ambaye eh, matamko yake yeye mwenyewe na matendo yake yalilenga kuua kabisa mjadala wa kitaifa katika jambo lolote lile ambalo lilikuwa likijadiliwa. Uh, Rais Magufuli kwa bahati mbaya kabisa, bila sababu yoyote, alikuwa na dhamira ya wazi kabisa ya kuua majadiliano, ya kuua mashindano ya kisiasa, ya kuua mwafaka. Yeye anajua kila kitu chama chake Lakini... yeye na chama chake samahani sitaki hii hii siipendi kwa sababu wenzangu wanaruhusiwa mimi nikizungumza maneno mawili matatu naambia una, unaingilia kati kama hunitaki niambie niondoke hapa hapana sio na, hivyo na, na, mi nitaondoka anazungumza na, ma... kwa muda mrefu zaidi kuliko mimi naheshimu matamshi yako naheshimu uh, muda wako na naheshimu uwepo wako una... eh, sasa ndio hmm. nakuambia hivi kwamba kumekuwepo na kutokubali kabisa kuwepo na majadiliano ya kitaifa na matamko ya Bi Samia Suluhu Hassan ambaye namuheshimu sana. Ni ni mwanamke ni mama mmoja mungwana sana, kwa matamko yake, hulka yake, hata malezi yake ni malezi ya mtu ambaye amelelewa katika familia inaijua namna ya kuongea wakati unaongea hadharani na kadhalika. Hatukuwa nayo haya yote haya, lakini asije akapoteza aka, aka, aka lengo. Lengo si maneno mazuri au maneno matamu alivyosema mwa- Mwakatobe, ma, ma, lengo ni kufanya kazi, kuweka mizizi na kuweka mifumo na kuweka utaratibu ulio imara, ambao unawafanya watu wazungumze maneno yanayohusu maisha yao na hatimaye lazima iingie katika katiba tuwe na utaratibu ambao tunajua kwamba rais hana uhuru wa kujifanyia vyovyote anavyotaka hana hana huo uhuru kama akiwa na uhuru huo hii basi si nchi si jamhuri nini ni ni, ni, ni, ni ni kibanja watasema watu wasema watu wa Bukoba au itakuwa ni kihamba kwa watu wanatoka, wanatoka uh, Moshi na Kilimanjaro au ni konde shamba ambalo kapewa na baba yake sio hata kidogo ili hujapewa na baba yako hii ni mali yetu sote mm -hmm. na huwezi kutuambia kwamba acheni mimi nitengeneze ni uchumi halafu tuzungumze katiba hata kidogo katika kutengeneza uchumi tunahitaji katiba tunahitaji kujua utaratibu unakwendaje nani, anafanya nini, na nani anapata ujira gani, nani anapata faida zipi na kwa sababu zipi? Yote hiyo ni katiba. Waarabu wanaita katiba, wanaita destur, na destur maana yake ni kwamba mmejiwekea utaratibu ambao daima mtaufata. Kila mnavyoamka asubuhi, mnatembea kwa rizm ile, kwa mwendo huo wa katiba, na si kwa sababu bwana mkubwa au bi mkubwa kaamka asubuhi ana wazo fulani basi anasema mm -hmm. hivi ndivyo mwende na mkatekeleze. Hapana, tunarudi nyuma, tunasema makubaliano yetu ni maagano mm -hmm. yetu ni yapi? Tunafanya kutokana na maagano yetu na si kwa utasi, si kwa mm -hmm. utashi wa, wa wa mkuu wa serikali. Mkuu wa serikali ni mfanyakazi wetu, tunamwajiri, tunamlipa mm -hmm. na tunamlipa ujira mzuri na tunampa vitendea kazi ili atufanyie kazi, sio atuamrishe yeye. Ni hilo tu, nashukuru sana kwa maelezo yako. Na nirudi kwako Muhamed Merjabu, kipi ambacho unatarajia kuona katika siku zijazo uh, za uongozi wa Samia Suluhu Hassan, rais wa Tanzania? Mimi uh, matarajio yangu makubwa yatakwenda siko mbali sana na kaka ya Jenerali na na ndugu Makatobe, matarajio yangu makubwa uh, ili niweze kuona tunakwenda vizuri basi turudi katika misingi ambayo sisi tumejijengea. Kwa mfano, uh, hii katiba tunaitafuta katiba mpya, lakini hii iliyopo haifatwi. Kwa mfano, swala la kuzuia ya mikutano ya, ya hadhara pamoja na na na, na maandamano, hii swala ni la katiba nchi hii na katiba ambayo imeeleza kabisa uhuru wa kujieleza, uhuru wa kuabudu eh, na mikataba mbalimbali mbali ambayo wananchi wamefunga na serikali yao bado mpaka sasa hatuifati hii iliyopo ambayo tuli uh, rais Kikwete aliona kwamba imepitwa na wakati, lakini hii iliyopitwa na wakati bado serikali imegoma kuifuata. Nadhani rais Samia kwa maneno yake matamu mazuri, ingekuwa vema sasa naye akaifata katiba ambayo ameapa kuilinda na kuitetea, na mawaziri wake umeapa, serikali yote, wakuu wa mikoa madisi, pamoja na wabunge wote wameapa kuilinda na kuitetea. Sasa kama umeapa kuilinda na kuitetea basi waache katiba ifanye kazi. Lakini hata hivyo katiba um, tulikwenda tuli kwenye mchakato wa katiba mwaka wa, wa, wa, wakati wa serikali ya awamu ya nne ilitumia mabilioni ya pesa. Nakumbuka kaka yangu Jenerali aliwahi ya kusema kwenye kwenye kwenye kigoda cha Mwalimu pale kwamba Rais Kikwete anastahili apelekwe mahakamani kwa kutumia uh, zaidi ya bilioni sitini za serikali. Uh, bila tija maanake, fedha zimetumika, wananchi wameulizwa, taasisi pamoja na ofisi ya rais imeulizwa imetoa maoni yake, maoni yameandikwa na yalikuwa hatua kwa hatua yanakwenda yana, rais anasema haya yanafaa, haya yanafaa. Mwisho wa siku meza imekwenda kupinduliwa. Hili jambo si zuri, lakini kama Chama cha Mapinduzi na serikali yake wanahofia labda katiba hii itafanya ita, ita, ita, ita, ita vyama vya upinzani vishinde Kwani kuna aibu gani? Maanayake sote ni Watanzania, walioko upinzani wa Tanzania, walioko wa walio chama tawala ni Watanzania, na huu ni mjadala kama livyosema Jenerali Ulimwengu, hakuna haja ya kuzuia mijadala. Kushindana ni mijadala, namna ya kujadiliana kuiongoza vizuri nchi yetu. Basi serikali na chama cha mapinduzi kisione aibu kushindwa. Nafikiri uh -huh. masuala haya yana yana yana interest za watu wachache sana watu wengi walikwishaamua amua twende na katiba mpya, na watu wengi walikwishaamua amua tangu Me... hapo awali kwenye katiba ya kwanza kwamba kujieleza ni haki ya, ya Watanzania. Meri Jabu uh, nashukuru na na, naona muda unakimbia, tumpe fursa naye uh, Gwandumi aweze uh, kuzungumza uh, mawili matatu kabla ya kukamilisha uh, live talk kwa siku ya leo Gwandumi, uh, tukamilishie basi uh, kipindi dakika za mwisho hizi kwamba, una, una, una, unaiangalia vipi Tanzania ya sasa katika miaka uh, minne mitano ijayo, katika uongozi wa Rais Samia wa, wa, wa, wa, wa. Kwanza niwe wazi kabisa kwamba eh, wakati Rais Samia anaingia madarakani, mmojawapo wa watu ambao walipata matumaini makubwa E, ya kuleta mageuzi makubwa katika nchi hii nilikuwa ni mimi moja, kwa sababu ni, ni mtu ambaye ameingia akiwa amepata uzoefu mzuri tu, si tu katika kama nilivyosema awali katika urais, lakini pia katika chombo ambacho ndio kinatengeneza nchi, ndio kinaiendesha nchi, katiba. Kwao nilikuwa na matumaini makubwa, na nikajua kwamba ameona wapi kuna udhaifu na anajua wapi ambapo ni pazuri paweze kuendelezwa. Niseme tu kwamba baada ya kutamka matamshi aliyotamka hivi karibuni akiwa na viongozi wa vyombo vya habari, sijui kama ndugu yangu Jenerali Ulimwengu alikuwepo kwa sababu toka aliosema awali Mm -hmm. Gwandumi, sina nia ya kukatisha kama jenerali alivyodhani, lakini muda nao unanishika mkono, basi sinabudi kukushukuru wewe Gwandumi Mwakatobe kutoka huko Tanzania, mchambuzi wa masuala ya kisiasa. Vile vilevile namshukuru Muhammad Marjabu, mchambuzi wa masuala ya kisiasa kutoka Tanzania, na pia nina kushukuru Jenerali Ulimwengu, mchambuzi wa masuala ya kisiasa nchini Tanzania kwa kushiriki nami na muda wote wa takriban dakika saa nzima ya live talk kutoka hapa VOA Swahili, Washington DC. Ulikuwa nami Mkamiti Kibayasi, ninakutakia usikilizaji mwema popote pale ulipo.