Hii ni VOA Express, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka studio namba 15 hapa Washington DC. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi na leo ni Ijumaa, Julai 2 mwaka wa 2021 Na, na, na mimi ni Idi Ligongo, nawakaribisha wasikilizaji wetu mnaotusikiliza hivi sasa kupitia redio zetu washirika huko Afrika Mashariki na Kati, pamoja na mtandao wetu wa internet wa VOA swahili.com. Tuwe pamoja ndani ya dakika ya takriban 30 za VOA Express. Si tunaripoti kwamba makundi ya wapiganaji huko Lubero nchini DRC yamekubali wito wa Rais Chisekedi uliotaka makundi kusalimisha silaha zao. Pia tutakuwa na burudani na michezo na vilevile tutaangalia wimbi la tatu la COVID-19 lilivyoathiri vijana katika sekta zisizo rasmi huko Afrika Mashariki. Naam, tuanze kuangalia makundi ya wapiganaji wa ndani kwenye wilaya ya Lubero, eneo la kivu Kaskazini nchini DRC wamesalimisha silaha zao bila masharti, kufuatia wito wa Rais Felix Tshisekedi kuyataka makundi yote ya uasi kufanya hivyo. Mwandishi wetu kutoka Goma, Auseri Malivika, anaripoti kamili. Kabido anaitika mambo de siege rubero. kanali dona ndonda mandonga kiongozi wa wilaya ya lubero kwa sasa akizungumza na sauti amerika baada ya kukutana na kundi moja la waasi walioshawishiwa kuondoka porini kwani uongozi wa kijeshi hautaendelea kuvumilia uwepo wa watu wenye silaha wasiotambulika na serikali donandonda bikundi bingine, mina bambia deja. Apa mina anza deja etat de siege. Mina anza kwa, kwa, kwa Kabido. Kabido nzo kikundi ya Kabambi. Apa mina maliza na Kabido. Eske kikundi nguni ita, ita shimama mbele yangu hiko? Ita weza shimama nzo hii. Ana itika kutumika na President de la Republique. Anapenda kutumika kumugini yake na etat de siege. Uyo ta shimama yeye peke yake, ta kuwa responsable ba acte yote tu, atapose. Kamanda wa kundi la wasi, wa kundi la FPP AP pour la paix Kasereka Kabido akiwa na kundi kubwa la wapiganaji Yazaidi ya zaidi ya elfu 1 wilayani Lubero, Kivu Kaskazini, hapa mashariki mwa Kongo. Kubali kutoka kupori, hakuna tatizo, hakuna kondisio fulani jya kuleta ku maendeleo ya nji yetu, tuovagongoleli f tulete amani muinji yetu. Tunapenda mambo ya vita ishe, kila mtu azisikie huru kwa nji yake, tufanye mchango ya inji yetu kuleta amani. Mashaka yakiwa miongoni mwa wapiganaji wa kundi hilo hasa wanawake ambao waomba serikali kuwasaidia wapiganaji mara watapokubali kutoka porini na kusalimisha silaha zao. Mie mesaje yangu iko tu, watulinde mzuri, watusaidie juu tu ra kwanza. Walisemaka wabanetu watoke me wabanetu waketoka kufika Kirumba, wake waacha tu izole, wamama wakesufurire, wabibi wakesufurire kazi kama wamama watatoka kupori, watutafutie mwaya kusomesha watoto wetu. Mkoa wa Ituri hali ikiwa tofauti, jeshi likilazimika kutumia nguvu Unapona, kama unakataa unakufa. E, kuna kamata kila mtu, unasukula kila mtu. Kwa wapiganaji, kwani wengi hawataki kuondoka porini, wakiomba mazungumuzo na serikali. Jacques Simbiliabo Tumezungumza naye akiwa katika mji wa Bunia, mkoa wa Ituri. Wao wanahitaji wa, wajaribu kupata mkataba, yani wasikizani mzuri, watakaposalimisha silaha mambo itakuwa vipi, namna gani? Wao wanaweza a, wanaweza kujiunga na jeshi la taifa. Kwa hivyo wana-wana wanataka wana, wana, wana kufuata pia nyayo ya wengine wanapokuwa wanapo katika programu za kusalimisha silaha. Eneo nyingine za Ituri zikiandamwa na mashambulizi ya waasi wa ADF kama komando pamoja na vijiji vingine. Ndio hata huko Ituri, makundi ya waasi wao pia wako tayari kwa, kwa kuacha mambo ya mapambano na kusalimisha silaha, lakini wanapoona ya kwamba hawa wanamgambo wa ADF wanasonga mbele kwa sehemu za Ituri, wanaendelea kujiswali maswali mengi. Je, wakati watakapoacha hii mambo itakuwa vipi? Sauti ya Amerika, Goma. Na katika ripoti nyingine ni kwamba wimbi la tatu la COVID-19 limepiga nchi kadhaa duniani na hasa Afrika Mashariki, ambapo linasumbua wakazi katika nchi kadhaa za eneo hilo, huku vijana wakijikuta katika changamoto kubwa zaidi ya ajira na kupambana na ugonjwa huo. Sande Shomari anamulika hali ilivyo kwa vijana wa Tanzania na hii ndiyo taarifa yake. Wimbi hili la tatu la korona linaendelea kuathiri nchi za Afrika Mashariki, kama ilivyo katika maeneo mengine barani Afrika yanayoshuhudia hali ikibadilika. Vijana ambao ndio nguvu kazi ya mataifa mengi duniani, kwa kiasi kikubwa wamejikuta katika madhila makubwa, wakiathirika kutokana na janga hili katika biashara zao changa au shughuli za kujikimu kimaisha. Vijana wengi wamejiajiri katika biashara ndogo ndogo nchini humo, katika migahawa, kuuza vyakula, nguo, vipodozi, kuendesha bodaboda, uba na kadhalika. Peter Msemo au Mr Berries ni kijana mfanya biashara matunda hasa ya strawberry mkoani Morogoro, Tanzania, na anasema wamepata athari kubwa katika biashara zao. Kiukweli tumepata madhara makubwa kutoka ujio wa wimbi la kwanza la COVID-19. Biashara zetu kidogo tumekuwa tukitegemea, kama mimi biashara yangu ya strawberry imekuwa nikitegemea kufanya biashara na baadhi ya mahoteli na mtu wengine wenye ofisi zao za jub. Sasa tenda nyingi tulizokuwa ni kisupply nimeanza kupoteza kwa sababu mahoteli yale, kipindi kile kutokea wimbi la kwanza, kulikuwa kuna changamoto ya utalii, ulishuka sana baadhi ya wa wafanyabiashara hawa wengine wana mikopo kwenye benki na wengine wanakabiliwa na changamoto mbalimbali mbali, na hivyo kuhitaji aina fulani ya msaada katika kulipa madeni kwenye baadhi ya nchi, lakini kwa upande wa vijana wa Tanzania, hali hii ina changamoto na kipindi hiki cha janga. Efraim Bahemu ni mchambuzi na mwandishi wa habari za biashara nchini Tanzania. Sasa inavyokuja hivi, hili wimbi la tatu baada ya kutangazwa rasmi. Huenda, kuna wasiwasi kwamba huenda kuna wasiwasi kwamba huenda shughuli zao zikazorota kidogo, tofauti na ambavyo walikuwa wamezoea kufanya katika kipindi chote hichi ambacho mataifa mengine yalikuwa yamechukua hatua za kupambana na korona. Wanahofia kwamba hilo huenda likatokea tena hapa nchini. Idadi ya wagonjwa imetolewa nchini humo kwa mara ya kwanza tangu ilipositishwa mwaka jana. Na si hivyo tu, idadi ya watu kuingia kwenye hospitali au kusindikiza wagonjwa kwenye zahanati inadhibitiwa. Kwa hiyo kitendo cha watu kuzuua kuingia hospitali kwa wingi katika mnyororo wa thamani, utaona pengine watu ambao wanatoa huduma ya usafiri kwao, kwa namna fulani hatua zinazochukuliwa sasa kwa sehemu fulani zinapunguza baadhi ya, ya biashara ama zinapunguza baadhi ya, ya, ya fursa kutokana na utaratibu wa kawaida wa huku umezoeleka kubadilishwa. Naye Peter Msemo anasihi serikali nchini humo kuchukua hatua zaidi, ili kuwapa fursa wafanyabiashara biashara waweze kuendelea biashara zao bila kukwama nini inachoshauri serikali yetu ingeiga mifano kwa serikali nyingine, japo ni nchi kubwa zilizoendelea, lakini wangejifunza kitu kwamba anapotokea majanga kama haya, ka sisi vijana, kwa namna moja au nyingine, atufikirie namna ya kutusapoti ili tuweze kusurvive, maana kiukweli biashara nyingi zilifungwa, sio siriini Tanzania toka ujua hakuna kwa ujumla, wimbi la tatu la COVID-19 limeendelea kuathiri na kuzipelekea baadhi ya nchi ikiwemo Kenya na Uganda kuchukua hatua za kufunga tena shughuli za kiuchumi na kupunguza saa za kutoka nje katika mataifa hayo, na vijana wamebaki wakitafuta namna ya kujikimu. Sande Shomari, Sauti ya Amerika, Washington DC. Na sasa basi, msikilizaji wa VOA Express, tupate habari za dunia ambazo zinasomwa na Abdu Shakur Abud. Wanajeshi wote wa Marekani na wa ushirika wa NATO wameshaondoka kutoka kambi kubwa kabisa ya kijeshi nchini Afghanistan, kambi ya jeshi la anga ya Bagram hii leo, kulingana na msemaji wa wizara ya ulinzi Fawad Aman, hiyo ikiwa ni ishara ya kuanza kukamilika kwa zoezi la kuondoa wanajeshi wote wa kigeni kutoka nchi hiyo baada ya miongo miwili ya vita. Kambi ya Baghram ilitumika kama kitovu cha operesheni yote ya kijeshi iliyoongozwa na Marekani katika nchi hiyo, ambayo imeshuhudia mapigano ya muda mrefu na wapiganaji wa Taliban na washirika wao wa, wa Alqaida tangu mwaka 2011 kufuatia mashambulizi ya Septemba 11 nchini Marekani. Afisa wa wizara ya ulinzi ya Marekani amethibitisha pia kuondoka kwa wanajeshi, wakati wapiganaji wa Taliban wakifurahia hatua hiyo na kuunga mkono awamu ya mwisho wa wanajeshi wa kigeni kuondoka nchini humo homo. Mwili wa aliyekuwa rais wa kwanza wa Zambia Kenneth Kaunda umewasili katika uwanja mkuu wa michezo mjini Lusaka hi leo kwa ajili ya ibada ya kitaifa, wiki mbili baada ya kufariki akiwa na umri wa miaka 97. Ikulu mjini Lusaka ilitangaza mapema wiki kwamba kiongozi huyo aliongoza vita vya uhuru dhidi ya Uingereza atazikwa tarehe 7 Julai katika ibada ya faragha Kabla ya kuzikwa, mwili wa Kaunda ulikuwa unasafirishwa kuanzia Jumatano kupitia majimbo yote kumi ya Zambia, kuwapa wananchi fursa ya kumwaga baba wa taifa hilo la kusini mwa Afrika aliyetawala kuanzia mwaka 1964 hadi 1991 aliposhindwa kwenye uchaguzi na Frederick Chiluba. Jeshi la Israel limeshambulia kwa ndege hii leo vituo vya makundi ya wa wanamgambo kwenye ukanda wa Ghaza katika ulipizaji kisasi kurushwa vibofu vikubwa kutoka kanda hiyo ya wapalestina na kwenda kutia moto mashamba ya Israel. Hizo ni ghasia mpya kuzuka tangu ufikiwa makubaliano ya kusitisha mapigano mwezi wa Mei. Maafisa wa usalama wa Hamas wanaoendesha utawala kwenye ukanda wa Gaza uliofungwa na Israel wanasema makombora ya Israel yalitua katika kituo cha mafunzo, lakini hakuna alijeruhiwa. Lakini taarifa ya jeshi la Israel inaeleza kwamba shambulio hilo lililenga kituo cha kutengeneza silaha cha kundi la Hamas. Wakati huo huo katika tukio jingine, serikali mpya ya Israel imefanikiwa kufikia makubaliano na walowezi wa Kiyahudi kuondoka kutoka eneo la Ivatar kwenye ukingo wa magharibi baada ya wiki kadhaa za kukaidi sheria za kimataifa na za Israel. Walowezi walikuwa wanajenga katika eneo hilo la Wapalestina na kuzusha mfarakano na ghasia na Wapalestina kutoka vijiji vya karibu. Kusikiliza VOA Express matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa kuanzia saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com kwenye kipengele cha jicho letu, ambacho hukujia kila siku ya Ijumaa. Mwandishi wetu Lucy Patrick ameangazia suala la wafanyakazi wa ndani, kwamba mwajiri anatakiwa kuangalia historia fupi ya mtu huyo, ikiwemo vigezo ili kujiridhisha na mfanyakazi wake. Karibu msikilizaji katika jicho letu. Jicho leo linaangazia swala zima la mambo ya kuzingatia kabla ya kutafuta mfanyakazi wa kazi za ndani, ambapo hivi karibuni tumeona yakitokea matukio mbalimbali mbali ya kikatili. Niko na moja ya wanaharakati yeye, yeah, atatuambia ni mambo gani ambayo tunapaswa kuzingatia kuyafuata kabla hatujatafuta mfanyakazi. Karibu. Kwa majina anaitwa Demetria Faustini. Ninafanya kazi na shirika la Wote Sawa, ni msimamizi wa makao na afisa uwezeshaji, ni mwanaharakati wa masuala mazima ya wafanyakazi wa nyumbani. Ni jambo la msingi zaidi kwamba kwa waajiri wote kwamba ni muhimu sana kabla hujawajiri mfanyakazi wa nyumbani ufahamu kwao, fahamu historia yake. Tunaona kwa sasa matukio yanakuwa ni mengi ya wafanyakazi wa nyumbani ku Fanya ukatili kwa watoto, kuua na kufanya vitu vitu vingine. Vitu vya kuzingatia kwa ajili kwamba kabla ujamwajiri mfanyakazi wa nyumbani, fikiria unataka mfanyakazi wa aina gani, mwenye tabia zipi? Kwa sababu anakuja kukaa na familia, anakuja kulea watoto, amewahi kufanya kazi huko nyuma? Ndio maana tunaona katika kazi zingine tunaulizwa, umewahi kufanya kazi pahala, je, ana uzoefu na haya mambo? Kayamkini kuna watoto wengine, msichana mwingine amelewa katika familia ambayo kuna ukatili uliopitiliza, hata kama kama hajatibiwa akapata tiba. Sasa tunasema kwamba ukatili huathiri zaidi akili yes. Unakuta mtu mwingine sikoloji kalamisha kuwa tortured kwao, wanapokuja kwenye familia kama sisi. Sasa wee ni mwajiri, umemchukua tu, hujafahamu. Ndio unakuta kila ukitoka kazini watoto wamejikunya, hata wanamwogopa dada. Watoto wanapigwa, watoto wanafanyiwa vya kufanyiwa, lakini kumbe tu historia haikufuatiliwa, au huyu msichana huko kwao, labda na tabia za kishirikina, sasa zinakuja nyumbani. Tumeona hizo kesi kwamba kuna mtu alikuwa ni mshirikina, anakuja kwenye nyumba, sasa unaona watoto wanasema, wanahangaika, wanapata changamoto. Kwa hiyo ni muhimu sana kabla ujadili mfanyakazi wa nyumbani ufahamu hayo, kwamba fahamu kwao fahamu historia ya huyu mfanyakazi wa nyumbani. Lakini pia jambo jingine kabla uja kuajiri mfanyakazi wa nyumbani, fahamu umri. Unajiri mtoto hajui majukumu, mwisho wa siku mnaishia kukatiliana tu huko ndani. Wafanyakazi wa nyumbani wengi, tunafahamu kwamba wanatokea maeneo ya vijijini, amekulia nyumbani kupikia kwenye kuni chungwa, anakutana na gesi mjini, vitu vipya kwao. Ni lazima apate mafunzo ili aweze kuadapti, ili aweze kuyashika mazingira mapya. Anajifahamu, mfahamishe ni vitu gani anatakiwa afuate akiwa nyumbani kwako. Yani usimpe tu kwanza kulea watoto, usimpe tu kwanza majukumu. Hapana, afahamu kwamba wewe unataka nini familia yako. Utaratibu wako ni upi? Kwa mfano, majukumu ya kupika, unataka chakula cha aina gani? Fundishe, nyumba unataka iwekiwe vipi? Watoto wako unataka aongee nao vitu gani? Jambo jingine pia, hata kabla hujamwingiza ndani, mwenyekiti afahamu. Wenye viti huwa tunawasahau sana, lakini ni watu muhimu sana unapotokea jambo kwenye jamii. Umemleta mdada wa kazi, mpeleke kwa mwenyekiti wa mtaa afahamu. Lengo ni nini? Kwamba unapomtambulisha pale, ABC zake zinafahamika, kwao ni wapi, mawasiliano ya karibu. Imetokea leo ukaibiwa hapo nyumbani. Mtoto amepotea au mtu amefanya ukatili mdada wa kazi. ha haujui kwao, hiyo tayari ni changamoto lakini, pia lengo la kufanyika kama kiti ni ulinzi kwako kwa. Lakini vitu vingine vya kuzingatia, mkataba jamani, kusikubaliana kwa maneno umekuwa pia ni changamoto hiyo. <laughs> hivi vitu visipozingatiwa kwa njia moja au nyingine vinakuja kuathiri ustawi wa mahusiano ya ajira. Ndo mwisho wa siku naona mtu anakuwa mkatili, kumbe mshahara halipwi. Apokee mshahara mfanyakazi mwenyewe, usikae na mshahara wa mfanyakazi. Imefika mwisho wa mwezi, naombea na kutunzia likizo, mpe likizo aende nyumbani kwao akasalimie. Sasa unangangana tu ende likizo, wewe utaka na, nawe nyumbani kwenu? Hapana, hiyo sio likizo. Likizo kwenda kwao au pahala popote ambako akapumzike zeni arudi mahala pa kazi. Na hapa ndipo jicho linatia nanga kwa siku ya leo. Ni imani yangu kwamba utafuatilia hayo yote ambayo tumeweza kuelezwa kwa siku ya leo. Mimi ninaitwa Lusi Patrick, VOA Express. Kwa msikilizaji unajiunga nasi hivi sasa, unasikiliza VOA Express kupitia redio zetu shirika. Huko Kenya ni sauti ya wananchi, redio eneo la Nakuru, mwenedu redio ya Voi, sasa redio ya Bungoma Kenya. Tanzania ni Dodoma FM ya Dodoma, Nuru FM ya Iringa, Ki FM ya Songea, Hits FM ya Zanzibar, Voice of Africa Korogwe. Kwa DRC tunasikika na Radio rna huko Baraka, redio Maniema namba 1 ya Kindu, Radio Rakom ya Bunagana, redio Malaika na Radio Diaminic zinapatikana Lubumbashi DRC live HD redio ya Kolwezi, redio baraka ya Baraka na pia kwenye mtandao wetu wa voa swahili.com. Umewadia wakati wa kusikiliza burudani ya muziki, ikiwa ni siku ya pili ya mwezi wa Julai, wengi wakiwa na pilikapilika -pilika za weekend. Basi ninakuletea wimbo kamata kutoka kwa Diamond Platnumz ambaye E, juma lililopita alitoka uh, katika zile tuzo za BET nchini Marekani akiwania uh, licha ya kuikosa uh, lakini katika wiki hii ameonekana katika mitandao mbalimbali ya kijamii ikionyesha kupika kibao kipya akiwa na mkongwe wa muziki wa hiphop wa hapa Marekani, Busta Rhymes akiwa uh, vilevile na eh, produsa maarufu kabisa, mume wa mwanamuziki Alicia Keys, Swiss Beats. Kwa hiyo tunaamini kabisa uh, inawezekana ndani ya studio kulikuwa kuna pikwa kitu kikali, lakini hapa sikiliza, kamata ya Diamond Platnumz. Naam, msikilizaji, kibao hicho Kamata bila shaka kimekuburudisha mahala popote ulipo, unaposikiliza kipindi hiki cha VOA Express. Ndiyo mambo yanakwenda kutoka hapa Washington, haswa Idi Ligongo. Maana VOA Express bila ya muziki bado haijakamilika na katika burudani ni kwamba fainali za kombe la FA FKF Kenya kati ya Gor Mahia na AFC Leopards itachezwa Jumapili ya Julai nne mjini Nairobi, Kenya. Na wakati wa huo basi huko Dar es Salaam, Tanzania, kesho Jumamosi mambo yatakuwa ni moto kwenda mbele watani wa jadi Simba na Yanga ndio gumzo la mjini kukaribisha wikendi. Ili kujua zaidi masuala haya tunajiunga na Josephat Kioko kutoka Mombasa, Kenya. ni washukuru sana wenzangu, hapa u Washington. Naona kuna dabi kubwa katika miji ya Nairobi na Dar es Salaam wikendi hii, Jumamosi na pia Jumapili, katika michuano tofauti ya kuonea ubingwa wa kandanda. Hapa anazungumzia klabu kongwe ya Afrika Mashariki, Gor Mahia, FC Leopards, Simba na Yanga. Nikianzia katika mji wa Nairobi, fainali ya kombe la mashirika yaani kombe la FKF likifanishwa na FA kwa nchi ya Kenya ni Jumapili hii kati ya Gor Mahia na FC Leopards. Hawa ni watani wa jadi. Umuhimu wa mchano huu wa fainali ni kutafuta mwakilishi wa Kenya katika kombe la mashirika hapo mwakani. Mshindi atatuzwa wa dola elfu ishirini. Walibahatika kwenda hadi fainali dhidi ya klabu zote 64 zilizoshiriki, ikiwa ni pamoja na mabingwa wa mwaka uliopita Bandari FC lakini si habari njema kwa mashabiki wa Gor Mahia na FC kwa sababu masharti ya COVID-19 yanazingatiwa. Shirikisho la mpira wa miguu Kenya, FKF, kupitia afisa mkuu mwandamizi Bari ya Uteno, watalazimika kucheza katika uwanja usio na mashabiki. Sababu ya kwenda katika uwanja wa Ruaraka ni kwamba hawakupata nafasi katika viwanja viwili vikuu, Kasarani au Nyayo Stadium, kwa sababu viwanja hivi vinatumiwa na wanariadha. Lakini makocha wa klabu zote mbili walielezea masikitiko kwamba wanahitaji uwanja mzuri kwa sababu za kiusalama. Rais wa FKF Nick Mwendwa alieleza waandishi wa habari kwamba atalazimika kutumia uwanja huo wa Ruaraka katika mechi za nusu fainali. Gor Mahia ilifunga Bidco FC kupitia penalti bao nne kwa moja baada ya kutoka sare bao moja katika muda wa kawaida. Nao FC Leopards maarufu Ingwe wakashinda klabu ya divisheni ya kwanza Equity bao sita kwa tano pia kupitia penalti. Mambo ni hayo hayo ya dabi. Katika nchi jirani ya Tanzania, mji wa Dar es Salaam unatarajia kuwaka moto kesho Jumamosi katika uwanja wa Benjamin Mkapa. Watani wa jadi Simba na Yanga wataonyeshana ubabe. Hii ni baada ya mchuano huo kuahirishwa Mei tarehe 8. Sasa kesho ndio kivumbi kamili, kwa mujibu wa ratiba mpya iliyotolewa na bodi ya ligi ya Tanzania. Wakati mechi hiyo ilipoahirishwa Mei tarehe 8 kutochezwa saa 11 hadi saa 1 usiku Shirikisho la TFF lilisema kwamba lilipata maelekezo kutoka serikalini, lakini waamuzi wa kuipeleka mechi saa moja usiku ulikataliwa na Yanga na kugomea mabadiliko hayo yaliyofanywa muda mfupi, wakisema haikustahili kabisa. Vyombo vya habari Tanzania vimeripoti kwamba waamuzi wa pambano ni wale wale waliokuwa wachezeshe Mei tarehe 8. Wameripoti kuwa refa wa mechi ya kesho ni Emmanuel Mwandembwa kutoka mkoani Arusha. Huyu ni mwalimu wa sekondari ambaye pia aliwahi kuchezesha mechi kati ya Simba na Yanga miaka mitatu iliyopita ambapo Simba ilishinda bao moja sufuri, huku refa akitoa kadi nyekundu ambayo ilimpa beki wa Yanga Hassan Kesi baada ya kumchezea rafu beki wa Simba Asante Kwesi. Basi tutarajie kuona kesho itakwendaje Dar es Salaam na pia na jumapili Nairobi wakati wa michuano hiyo ya debi. Tukamilishe na burudani. Waandaaji wa tamasha kubwa iliyopewa jina la Made in Kenya wamewashauri wapenzi wa burudani waliokuwa wamekata tikiti kuendelea kuzihifadhi kwa sababu tamasha hiyo sasa itafanyika Agosti tarehe 28. Washereheshaji hao kutoka Isnas Entertainment wamesema wanaohitaji kurejeshiwa pesa waliokuwa wamekata tiketi wanaweza kufanya hivyo kwa kuwasiliana na wao. Konsati hiyo ya Made in Kenya ilikuwa imevutia wasanii wakubwa katika nchi ya Kenya, wakiwepo madiji na wanamziki na washereheshaji wengi. Kama njia moja ya kujipa kipato, walikuwa wanatarajia tumbuizwa na Otile Brown Meja, Trio Mio, Kahush, Jalas DJ Bash na Femi One , lakini kwa mara nyingine ikaahirishwa. Sasa wanajipanga kualika mashabiki, lakini waendelee kuhifadhi tiketi. Mwingine ambaye aliandika katika mtandao kusikitika baada ya kuahirishwa kutokana na Covid 19 ni mwanamuziki Nyamari Ongegu, kwa jina lingine Nyashinski. Nyashinski aliandika katika mtandao wake akiisii serikali iweke utaratibu kwa watumbuizaji kukutana na mashabiki huku akizingatia masharti ya ya Covid-19. Hilo kwa kweli likawa ni pigo lingine katika sekta ya burudani nchini Kenya. Basi ni hayo katika spoti na burudani. Kumbuka leo na kesho ni robo fainali ya michuano ya kombe la Ulaya. Usiku wa leo saa nne Ubelgiji wakipambana na Italia, lakini mechi itakayotangulia ni Switzerland na Uspania. Mimi ni Josephat Kioko na kutakia wikendi njema Asante sana Josephat Kyoko. Bila shaka tunasikia mengi baada ya dakika tisini za watani wa jadi kumalizika, hiyo kesho Simba na Yanga mtanange ambao unasubiriwa kwa hamu. Tuangazie sasa masuala yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Namwona mkamiti Kibayasi yupo tayari kutujuza kutoka mojawapo ya mitandao hii ya Facebook, Twitter na kwingineko kile kinachotamba kwenye mitandao hiyo ni kuhusu maoni mseto kufuatia mpango wa serikali ya Uganda kupanua misaada ya pesa taslimu kwa Waganda walio katika mazingira magumu ambao waliathiriwa na lockdown ya wimbi la pili la Covid 19, ambapo serikali ya nchi hiyo ilitangaza kutenga takriban shilingi bilioni 54.7 zigawanywe kwa makundi 16 ikiwemo waendesha bodaboda, madereva wa taksi, wakazi katika maeneo duni, yatima, watoto walio katika mazingira magumu na makundi mengineyo. Stanford anaandika ni wazo zuri kutoka serikali, lakini pia ni vyema kuboresha huduma za chanjo ili wakazi waishi kwa amani. Sema anaandika na imani fedha hizi zitawafikia walengwa na zitawafikia katika muda muafaka. Owar anaandika watu wa bodaboda huenda wakafikiwa mapema na msaada huo, lakini kwenye nyumba za yatima huenda ikachukua muda. Ni maoni yake hayo. Owar Panda anaandika angalau serikali imeonekana kujali raia wake, lakini kuna matabaka mengi, huenda tabaka la chini lililoathiriwa zaidi lisifaidi matunda ya serikali yao. Pamsia anaandika kwamba kwa kweli serikali ya Uganda imejitahidi hata kufikiria makundi hayo, kwani nchi zenyewe ndio hizo zinaitwa nchi masikini, lakini pia zinajitahidi kulinda watu wake wasife na njaa, huku wimbi la tatu likiwa tayari pia limeshaikumba nchi hiyo. VOA Express inakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi anaitwa Aida Isa, Msimamizi ni Khadija Riami, hapa studio nimeshirikiana na mkamiti Kibayasi. Mimi naitwa Idi Ligongo, ninawatakia wasikilizaji wetu amani, mshikamano pamoja na umoja wa dhati, popote pale unaposikiliza VOA Swahili.