Hivi sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki; saa mbili Afrika ya Kati, saa nane mchana hapa Washington DC. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji Sunday Shomari. Taifa la Afrika Kusini lenye nguvu za kikanda leo lisi vikosi vya usalama vya Eswatini kujizuia zaidi na Uingereza alionyesha wasiwasi kufuatia ripoti za ukamataji holela uliosababisha vifo kwenye maandamano yanayounga mkono wa demokrasia. Uasi wa muda mrefu ulikandamizwa katika utawala wa kifalme kwenye taifa dogo la Eswatini ambalo hapo awali lilijulikana kama Swaziland barani Afrika, lakini maandamano yaliongezeka wiki hii wakati waandamanaji walipokaidi amri ya kutotoka nje usiku hadi alfajiri ili kuingia mitaani kupora na kuchoma majengo yaliyohusishwa na mfalme Mswati wa tatu, wakidai mageuzi ya haraka ya kisiasa. Serikali katika ufalme wa kusini mwa Afrika wa watu milioni 1.3 tangu wakati huo imepeleka wanajeshi kuzima maandamano hayo ambayo inalaumu magaidi. Rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo, kwamba, ya Kongo ametangaza hii leo kwamba atagombania muhula wa pili katika uchaguzi ujao ili kuimarisha mageuzi nchini mwake. Akihojiwa televisheni ya taifa la RNTES, e, Shisekedi amesema kuhusiana na msimamo wake kwa ajili ya mwaka elfu mbili na ishirini na tatu angependelea kukamilisha wazo lake la kuleta mabadiliko nchini humo, akisema anaamini wa nafasi ya kufanya mageuzi na inabidi walitekeleze jambo hilo. Kiongozi huyo mwenye umri wa miaka hamsini na nane alichaguliwa kwa rais Desemba elfu mbili na kumi na nane katika uchaguzi uliogubikwa na malalamiko makali ingawa ulikuwa wa kwanza uliofanyika kwa amani na kukabidhiana madaraka tangu uhuru wa taifa hilo. Chisekedi alichukua madaraka kutoka kwa Joseph Kabila aliyetawala Kongo kwa miaka 18. Endelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya america VOA ikitangaza kutoka Washington DC kupitia 107.5fm na Nairobi, Kenya. Watu kumi waliwawa jana usiku huko mashariki mwa DRC katika mji wa Beni na wanachama wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wa kiislamu wa Allied Democratic Forces au ADF. Jeshi lilisema hii leo, usiku kucha kulikuwa na shambulizi lililofanywa na maadui wa ADF, tupoteza kiasi cha raia kumi. Luteni Antony Mwalashai aliambia shirika la habari la AFP. Mwandishi wa habari wa AFP aliona miili kumi katika chumba cha kuhifadhi maiti kwenye hospitali kuu ya Beni. Shambulizi hilo lilitokea kusini mashariki mwa Rwangoma. Wakazi wa eneo hilo wakiwa bado katika hali ya mshituko, waliogopa kuongea na shirika la habari la AFP, lakini vijana wenye hasira walijitokeza barabarani wakiwa na mojawapo ya miili hiyo, huku wakipaza sauti za kuipinga serikali. Shirika la afya duniani WHO linasema kupungua kwa idadi ya maambukizi mapya ya virusi vya korona kote ya Ulaya kumefikia mwisho. Hans Kluge, mkurugenzi wa shirika la afya la Umoja wa Mataifa eneo la Ulaya, alisema hii leo wakati wa mkutano wa waandishi wa habari huko Copenhagen kwamba idadi ya kesi katika nchi hamsini na tatu za eneo hilo ziliongezeka kwa asilimia kumi wiki iliyopita. Kluge alielezea ongezeko hilo linatokana na kuongezeka kwa mikusanyiko ya safari na kujumuika pamoja na pia legeza masharti ya kijamii, ambayo alisema yanafanyika wakati hali ikiendelea haraka kusambaa kwa aina mpya ya virusi vya korona vya Delta, hali iliyochangiwa kwamekuwa kufanya juhudi za polepole pole za kupata chanjo. Virusi vya korona husababisha ugonjwa wa COVID-19. Na Rais wa Marekani Joe Biden na mkewe wamesafiri hii leo kwenda Surfside kwenye jimbo la Florida, mahali ambapo timu za uokoaji zinafanya kazi kwa siku ya nane kwenye eneo lilipoanguka jengo la makazi. Maafisa wa eneo hilo walisema Jumatano jioni kwamba idadi waliokufa kutokana na kuanguka kwa jengo iliongezeka hadi 18 wakiwemo watoto wawili. Msemaji wa White House Jane Saki alisema rais na mkewe watakutana na wanafamilia ambao wamelazimika kuvumilia janga hili baya. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Muda mfupi ujao utaungana Idi Digongo katika kipindi cha Kwa Undani. Kwa heri kwa sasa. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia masuala muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya Kwa Undani tutaangalia maadhimisho ya miaka 59 ya uhuru wa taifa la Burundi, taifa ambalo katika miaka hiyo 59 limepitia migogoro mbalimbali mbali ya kisiasa na vita vya wenyewe kwa wenyewe. Lakini katika maadhimisho hayo ya miaka 59 tutaangazia nini ambacho kimeelezwa na yale ambayo yapo kama changamoto ya taifa hilo. Katika sehemu ya pili ya matangazo ya Kwa Undani hii leo tutaangazia maandamano ambayo yamekuwa yakiendelea nchini Eswatini yakitaka mabadiliko ya uongozi, hali ambayo ilisababisha kuwepo kwa taarifa kwamba mfalme Mswati ameondoka nchini humo, lakini baada ya serikali ya taifa hilo ilikanusha habari hizo. Ninayekukaribisha katika matangazo haya mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Nam kwa undani hi leo tunaanzia nchini Burundi, ambapo taifa hilo la Afrika ya Mashariki, e, linalotumia saa za Afrika ya Kati limeadhimisha miaka 59 ambapo hafla ya leo imefanyika na kuhudhuriwa na viongozi mbalimbali e, kutoka kanda ya Afrika Mashariki majirani pamoja na mataifa mengine ya Afrika ambayo kwa namna moja ama nyingine yameona ni muhimu kujiunga na taifa hilo. Uhuru huo wa Burundi e, ulitwaliwa kutoka kwa ukoloni wa Ubelgiji wakati wa sherehe hizo za hii leo. Rais wa jamhuri ya Burundi Evariste Ndayishimiye eh, ameendelea kukosoa vikali utawala wa kikoloni kwa kuzusha uhasama wa kikabila kati ya raia na wa makabila tofauti ya Burundi. Kumbukwe, Burundi ina historia ndefu ya machafuko mbalimbali mbali ya kikabila, hasa kutokana na makabila makubwa ya nchini humo taifa, makabila ya Wahutu na Watutsi, na mpaka hivi sasa bado hali hiyo inaendelea kutamalaki na kusababisha baadhi ya watu kukimbia taifa hilo, wengine wakiendelea kulaumu bado serikali imekuwa ikiendeshwa katika misingi ya ubaguzi lakini, kwa kipindi cha muda kidogo e, toka aingie madarakani rais Evariste Ndayishimiye anaonekana anajaribu kuleta hali ya usawa hasa kuirudisha Burundi katika jumuiya ya, ya kimataifa, lakini bado changamoto la kikabila linaelezwa kuwepo. Ninazungumza na mwandishi wetu Jean Marie Vienei hich Burundi ambaye yuko uh, nchini huko, na atueleze uh, kile ambacho eh, anaona kinaendelea katika maadhimisho ya leo hichi Burundi, tueleze kwanza haya maadhimisho yamekuwaje? E, maadhimisho ya sherehe za mwaka hamsini na tisa ya, ya uhuru wa Burundi e, yamea yamefanyika leo kwa kasi na kwa shangwe kubwa e, hapa nchini Burundi nchini Burundi e, kwa sababu e, kama kawaida ya kila wakati ambapo e, sherehe kama hizo zina, zimeandaliwa e, sherehe hizo zimeanzishwa na na zoezi la kuweka shada za maua kwenye E, kaburi alipozikwa mwanamfalme Rwagasore, ikifahamika kwamba mwanamfalme huyo ndiye ambaye e, ni kinara wa uhuru wa taifa la Burundi, ndiye ambaye aliwania e, uhuru wa taifa la Burundi e, baada ya sherehe hizo ambazo e, zimefanyika katika mji mkuu wa kiuchumi wa Bujumbura, viongozi mbalimbali waliohudhuria sherehe hizo walijielekeza kwenye barabara kuu ambayo ilibatizwa E, barabara ya uhuru wa taifa ambako walihudhuria gwaride iliyowajumuisha e, raia usalama, e, wa kawaida vikosi vya usalama pamoja na wafanyakazi wa serikali. Hali ndio ilikuwa hivyo, na baadaye rais wa jamhuri akawahutubia watu ambao walikuwa wameshiriki katika sherehe hii. Nini ambacho kimejitokeza katika hotuba ya rais katika maadhimisho hayo? Katika maadhimisho hayo, kwanza kabisa rais wa jamhuri ya Burundi Ha, amewapongeza vinara ambao au viongoza wanasiasa wa Burundi ambao walishirikiana bega kwa bega katika harakati za kuwania uhuru wa taifa la Burundi. E, pili rais wa jamhuri ya Burundi Evariste Ndayishimiye ameonekana mwenye e, kuwalaumu au kuwakemea vikali e, viongozi wa zamani wa utawala wa kikoloni yaani wabeleji e, akidai kwamba e, wakoloni walipandikiza mbegu ya hisia za kikabila miongoni mwa raia wa Burundi, akitaja kwamba machafuko hayo yote ya kikabila ambayo yanatokea Burundi yaliletwa na sera za mkoloni wa Kibelgiji, na ameonekana kuwa ni mwenye hisia kali au mwenye msimamo mkali dhidi ya wakoloni ambao walitawala Burundi kabla ya nchi ya Burundi kujipatia uhuru wake. Na kile ambacho uh, kipo, kuna viongozi wa mataifa mengine waliohudhuria sherehe hizo. E, pana viongozi walioshiriki katika sherehe hizo ni wengi. E, tukianzia kwanza kwa rais wa Jamhuri ya Afrika ya Kati, e, Faustin Archange Touadera, yeye ndio rais pekee ambaye alihudhuria katika sherehe hizo za miaka hamsini na tisa za uhuru wa taifa la Burundi. Mbali na rais huyo wa jamhuri ya Afrika ya Kati, viongozi wengine eh, na sasa mataifa ya jumuia ya Afrika ya Mashariki waliohudhuria katika sherehe hizo eh, ni pamoja na waziri mkuu wa jamhuri ya muungano wa Tanzania, Kasim Majaliwa, eh, na spika wa bunge na seneti wa Kenya, Kenneth Lusaka pamoja pia na Odongo Jenje, waziri wa mambo ya kigeni wa Uganda. Pia baadhi ya wajumbe wa nchi za Kiarabu kama vile nchi ya Misri, ufalme wa Qatar na jumuiya ya nchi za Kiarabu, Arab League, wameshiriki katika sherehe hizi na kwa mara ya kwanza, jambo ambalo limewavutia wengi tokea miaka kadhaa e, kufuatia hali ya kujidimia uhusiano wa kidiplomasia kati ya mataifa ya Burundi na Rwanda. Nchi ya Rwanda imewakilishwa katika hafla hiyo ya uhuru wa Burundi na waziri mkuu wa nchi ya Rwanda Edward Ngirend. Wakati huu maadhimisho haya yanafanyika hichi Burundi. Aa, ni masuala gani ambayo yanaelezwa kama changamoto ya Burundi kutoka kwa wachambuzi mbalimbali? E, masuala ambayo au changamoto ambazo zi, zimeonekana kupewa kipaumbele na viongozi wa sasa wa serikali ya Burundi, kwanza kabisa ni shughuli za maendeleo ya taifa. E, viongozi wamegusia sana harakati za za kuimarisha shughuli za kiuchumi ili kila raia wa Burundi aweze kujipatia e, na, na, na, na, mambo au vifaa mbalimbali vya kuweza e, ku, ku, kuimarisha maisha yake ya kila siku. Jambo lingine ambalo viongozi wa sasa wa serikali ya Burundi au changamoto ambazo zimeonekana ku kuzipa umuhimu ni harakati za kupiga vita uundaji uswa. Ukichukuliwa kwamba nchini Burundi vitendo vya ulajirushwa vimekesiri zaidi na wanaotajwa sana ni viongozi ambao wanashikilia ngazi za juu serikalini. Rais mcha wa Jamhuri ya Burundi Evariste Ndayishimiye ameonekana kulipa umuhimu suala hilo la kupiga vita ulaji rushwa, na kwa maelezo ya wananchi mbalimbali wa taifa hilo la Burundi, hasa wale ambao kwa namna moja ama nyingine walishuhudia labda ukoloni au waliona mabadiliko ya kisiasa ya Burundi, ujumbe wao umekuwa ni nini kwa kipindi hiki? Hakika idi id, ligongo raia wa kawaida ambao kila mara wanashuhudia sherehe hizo za kumbukumbu au za ukumbusho wa uhuru wa taifa wa la Burundi eh, wameonekana wenye kuridhishwa na yale ambayo yamepikiwa hivi sasa na utawala wa Burundi wengi wao kweli wanalani e, madhara ambayo yaliwaathiri kutokana na utawala wa kikoloni. Lakini vile vile kuna baadhi ya raia wengine ambao wanahisi kwamba na viongozi wa sasa wa Burundi au kutokea nchi ya Burundi jipatie uhuru wake. Viongozi waliokuja baada ya uhuru wa Burundi hawakuwajibika hawakuwajibika ipasavyo kwa sababu e, viongozi wa serikali ya Burundi wanalaumu utawali wa kikoloni kama ndio ambao ulileta e, uhasama wa kikabila miongoni mwa raia wa Burundi, lakini vile vile kuna baadhi ya raia wa Burundi ambao wanajiuliza kwa nini miaka hamsini na tisa baadaye, nchi ya Burundi ikiwa imeshajipatia uhuru, kwa nini uhasama huo wa kikabila unaendelea hadi sasa? Hayo yote na lawama hizo zinavikwa viongozi wa serikali ya Burundi ambao wanatajwa kwamba hawawajibiki ipasavyo ili kuweza kuimarisha eh, uhusiano au maridhiano kati ya raia wa makabila tofauti ya Burundi, kwa sababu inaeleweka kwamba tokee nchi ya Burundi zipatie uhuru wake mwaka elfu moja mia tisa sitini na mbili, machafuko ya kikabila bado yanaendelea hadi sasa nchini Burundi, na wanaoasimiana zaidi ni raia wa makabila ya Wahutu na Watutsi, na machafuko hayo yalizusha maafa mengi na vilevile raia wengi wa Burundi wamelazimika kuyahama makazi yao na kukimbilia katika nchi za kigeni. Kutokana na masafuko ya kikabila, Asante sana uh, hichu Burundi kwa kutueleza hayo yote e, yanayoendelea hapo nchini uh, Burundi katika maadhimisho hayo vilevile tumezungumza na mzee Ahmadi e, ambaye yeye anatambulika kama mswahili e, kutoka eneo maarufu la Buyenzi nchini uh, Burundi katika jiji kuu la Bujumbura ambaye anaelezea changamoto anazoziona katika kipindi hiko cha miaka hamsini na tisa ya taifa la Burundi. Mimi nilikuwa pamoja na Rwagasore nyumbani kwetu kwa baba yangu, mimi ndi kulianzia politiki ya kuomba indepandasi ya Burundi. Tulikuwa tunajua kama tutapata haki sisi wote, watu wote watakuwa sawa sawasawa, lakini ubaguzi ukaanza. Kama sisi Waswahili na sitee yetu ya Buyenji tulitupwa pembeni Watu wa benzo walilite, walipigwa, tukafungwa, tukateswa, tukapoteza faranga zetu, mpaka Burundi ikapata independansi. Lakini leo wakubwa walitusahau. Mi ninaomba tu wakubwa hivi sasa wajifunze kukusanya watu, waondoe ili fikira ya ubaguzi. Nam, huyo ni mzee Ahmadi kutoka maeneo ya Buyenzi nchini Burundi, katika jiji la Bujumbura, ambapo tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya Kwa Undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya Kwa Undani. ibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo katika sehemu hii tunaangalia maandamano ya vijana katika taifa la Eswatini ambao wanahitaji kufanyika oio hatua hiyo ambayo imekuwa ikiendelea kufanyika, ambapo mpaka yapo jana taifa la Eswatini serikali yake ikatangaza kwamba wanaweka vizuizi vya maandamano makubwa eh, na kuweka amri ya kutoka nje kuanzia saa kumi na mbili jioni na hadi saa kumi na moja asubuhi. Na hali hii imekuliwa baada ya maandamano makubwa kabisa. Na, uh, kusini mwa Afrika, lakini madai ya serikali juu ya kuweka agizo hilo ni kukabiliana na virusi vya korona. Kutokana na hayo, uh, bado kuna wale wanaharakati mbalimbali wamekuwa wakisema, uh, marufuku hiyo ya kutotoka nje haihusiani na virusi vya korona bali, ni hila za kuendelea kuweka uh, vizuizi kwa ajili ya vijana kutoandamana na kutimiza wajibu wao wa kikatiba, kwa mujibu wa uh, wanaharakati ambao walinukuliwa na shirika la uh, habari la Ujerumani DW. E, ambao washua na harakati yao wanaotetea demokrasia nchini humo. A, serikali imewapeleka wanajeshi e, katika mji wa viwanda wa Msunduza uliopo karibu na mji mkuu wa Mbabane ili kukabiliana na maandamano ya kupinga utawala wa kifalme katika nchi hiyo ya pekee barani Afrika iliyotawaliwa na mfalme. Hayo yakiendelea kwa upande mwingine, uh, shirika la habari uh, la Ufaransa eh, RFI eh, lenyewe limeeleza kwamba kiongozi wa chama cha upinzani PUDEMO uh, nchini humo Mlungisi uh, Makyanya ameeleza kwamba watu 40 wameuawa na wengine 15 kujeruhiwa na wanajeshi ambao wamekuwa wakizima maandamano dhidi ya raia wanaoshinikiza mageuzi nchini humo. E, kiongozi huyo amedai kwamba idadi kubwa ya watu wanaopotea e, kufuatia hatua wa ya mamlaka ya mfalme Mswati kutumia jeshi kukomesha maandamano hayo. Kupitia taarifa ya, ya kiongozi huyo wa upinzani, amesema takwimu hizo zimetoka katika hospitali mbalimbali nchini Eswatini, huku wakitoa wito wa kukamatwa kwa wanajeshi wanaotekeleza mauaji dhidi ya raia uh, wasiokuwa na hatia. Lakini taarifa hiyo uh, ikiendelea kutotoka hivyo, serikali bado imeendelea kupinga taarifa kwamba hakuna uh, maafa yoyote makubwa ambayo yamejitokeza mpaka hivi sasa. Ikumbukwe serikali ya Eswatini inaendelea uh, kupingana na madai ambayo yalielezwa mwanzoni mwa juma hili kwamba mfalme wa taifa hilo amekimbia nchi e, na amekwenda uhamishoni, jambo ambalo limekanushwa na serikali ya Eswatini. Nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Goodluck Ngingo kujua kile kinachoendelea kwa hivi sasa. Ma Goodluck, labda ungetueleza ni nini hasa kinaendelea katika nchi hiyo ya Eswatini? Ah, nchini Eswatini kumekuwa na maandamano hasa ya ki husisha vijana wengi na kwenye miji mbalimbali nchini humo, na vijana wakidai mabadiliko, hasa wakitaka uh, kusitishwa ama kuondolewa kwa mfumo wa uh, utawala wa kifalme ambapo mfalme anakuwa na madaraka kamili ya kiserikali, na wao wanaamini kabisa kwamba suala la umaskini limechagizwa na mfumo huo wa kifalme, na ikizingatiwa kunungu kadhaa uh, familia hii ya kifalme imekuwa ikifanya matumizi makubwa na ku numia kwenye magari ya kifahari na vitu vingine, lakini sehemu kubwa ya wananchi wakiendelea kubaki kuwa maskini. Sasa wanaona njia pekee ya kuweza kuondokana na hili ni kuondoa utawala wa kifalme lakini kikubwa zaidi ambacho kimeweza kuchagiza ya maandamano ni kwa miongo kwa miezi kadhaa, tukumbuke toka baada ya kuwepo mlipuko mkubwa wa ugonjwa wa COVID kumi na tisa, serikali iliweza kusitisha baadhi ya shughuli za kibiashara na watu kuweza kufungiwa ndani, lakini vile vile namna ilivyoweza kushughulikia suala hili la mlipuko wa ugonjwa wa korona, wananchi wengi wameweza kuwatia jazba kutokana na uwepo wa vifo, lakini vile vile hata aliyekuwa waziri mkuu wa Eswatini pia aliweza kupoteza maisha nchini Afrika ya Kusini. Sasa suala hili kidogo limeweza kuchochea chupi miongoni mwa vijana, na wanaona ni wakati sasa mwafaka wa kuweza kuondokana na utawala wa kifalme, badala yake waweze kupata viongozi ambao watakuwa na mamlaka kamili, lakini vile vile wataweza kuwajibika kwa wananchi tofauti na sasa ambako uh, utawala wa kifalme auwajibiki kwa wananchi. Hata kama utafanya matumizi yasiyokuwa na tija, yasioleta tija ya kwa wananchi, hakuna namna kwa kwa ya kuweza kuawajibisha. Kwa hiyo anaona ni bora ondokane na mfumo huu, badala yake mfalme abaki tu kama alama ya utawala, lakini asiwe na madaraka kamili. Labda ungetueleza vilevile kile ambacho sasa kipo kwa hali halisi ya nchi hii jinsi ilivyo, uh, haya maandamano yanaweza kweli kuleta mabadiliko, uh, makubwa ya kisiasa nchini humo? Ukitazama okay, kwa jinsi mambo yanavyokwenda na hasa baadhi ya watu kuendelea kuogopa kufanya mikusanyiko mikubwa kutokana na mlipuko uh, uh, wa ugonjwa wa korona, lakini vilevile jeshi uh, kuingilia kati, mifumo hii ya kimitandao kuzimwa, uh, kidogo kuweza kutokea matokeo yale ambayo aliweza kutarajia anaweza ikawa ngumu. Maandamano yamekuwa akiendelea ya katika miji mbalimbali, kwa hiyo kidogo kwa namna jeshi ilivyoingilia kati tunaamini Uh, kukomesha utawala wa kifalme ni jambo ambayo litachukua muda, lakini halitoweza kufanikiwa kwa sasa na hasa kutokana na uwepo wa matumizi ya nguvu ambayo jeshi limekuwa likifanya baada ya kutoa amri na mfalme cha timu ambaye vyombo mbalimbali uh, vya habari vimekuwa vikiripoti awezekana haipo nchini mwake, ingawaji serikali imekuwa ikisema naendelea kudhibiti hali hiyo. Kwa hiyo hatutegemei kuona hiyo kwa sasa. Na vile vile tukitazama uungaji uh, mkono wa uh, maandamano hayo kutoka katika jumuia zingine bado imekuwa ni hafifu, lakini vile vilevile uh, kwa sababu ambazo zinaweza kuchagizwa za kibiashara, lakini za kimkakati, tunategemea uh, kabisa, kama hali itaendelea kudolola, basi yawezekana Afrika ya Kusini ikaingia kati, na hasa baada ya jeshi uh, la nchi hiyo la Eswatini kuruhusia kuweza kudhibiti maandamano hayo. Lakini kama wataweza kuendelea kushawishi hasa makundi mengine nje ya vijana, basi wanaweza kufanikiwa, lakini kwa sasa hakuna dalili kubwa sana, ingawaje tunaamini Uh, matumizi yale yasiyokuwa na tija ama madaraka ya mfalme yanaweza kupunguza kupitia bunge, ili sasa kuweza kuleta uwajibikaji hasa kwenye matumizi ya fedha na rasilimali za taifa hilo la Eswatini. Je, uh, Mfalme Mswati ana ushawishi gani ndani ya bunge kiasi kwamba labda bunge linaweza kuona kuna haja ya kusikiliza matakwa uh, ya vijana hawa ambao wamekuwa wakiandamana wakitaka mabadiliko eh, ya utawala katika uh, taifa hilo? Ukitazama uh, okay, kwa namna ambazo uh, siasa zimekuwa zikie, kumekuwa kidogo na utulivu, bunge limekuwa halina msukumo sana, migawanyiko kama ilivyokuwa mgawanyiko ujao wa Lesotho. Kwa hiyo bado Mfalme Mswati ana udhibiti mkubwa, na kwa sababu vilevile ni mtu ambaye anapitisha uh, waziri mkuu wa taifa hilo. Kwa hiyo udhibiti ni mkubwa, isipokuwa bunge labda, ambacho kinaweza kujaribu kudhibiti tu ama kupunguza fungu lile ambalo la ambayo ambalo mwana mfalme kama kiongozi wa nchi na serikali katika matumizi yake binafsi. Lakini namna ya kuweza kutimiza matakwa ya vijana bado ni jambo ambayo ni gumu, na ukitazama namna gani anaweza kufanya mabadiliko ya katiba yao ili kuweza kufanya nafasi ya ufalme kuwa nafasi ile ambayo ya uwepo kama alama, lakini si nafasi ambayo inatoa mamlaka ya kidola, ni jambo ambayo itazamikwa sasa. Jambo pekee ambalo inaweza kufanyika kama maandamano ma, hayo ataendelea kudumu na hali inaweza kuendelea kudorola, basi tunaamini hakupitia ha kupitia bunge anaweza kafanya mabadiliko makubwa, lakini vilevile uh, nchi ya Swatini baada ya kifo cha waziri mkuu uh, bado hawajaweza kuteua waziri mkuu kamili, aliweko ni bado tu waziri mkuu, mkuu ambaye anakaimu, ambaye kimsingi kuna mambo mengi aweze kuyafanya kwa sababu lazima atahitajika kufanya uchaguzi mkuu. Kwa hiyo ukitazama hii sababu za kisiasa, lakini vilevile katika namna kuungwa ku, ku, ku mkono na makundi mengine hasa ya wazee na makundi mengine nje ya vijana, bado hatuoni bunge kama inaweza kuleta msukumo wa mabadiliko ambao vijana pia wamekuwa wakihitaji. Lakini kiujumla hali ya kisiasa nchini e, Swatini e, ikoje? e, kuweza kuleta mabadiliko makubwa kabisa, e, taifa ambalo kwa namna moja ama nyingine ufalme wake umekuwa ukikosolewa kwa matumizi ya hali ya juu ya kifahari huku watu wake wakiwa wanaishi katika lindi la umaskini uh, kwa nchini Eswatini hasa kutokana na kukosekana kwa vyama uh, vya upinzani ama siasa za upinzani ambazo zina msukumu uh, mkubwa kidogo kuleta mabadiliko, imekuwa ni changamoto, na vilevile, ikizingatiwa mfumo huu wa kifalme umekuwa ukitoa faida kwa baadhi ya viongozi wa kiserikali ikiwemo waziri wakuu, wabunge ambao wanaishi maisha mazuri na wanaweza kufanya mambo mengi nchini Afrika ya Kusini. Wananchi wale wakawaida ndio ambao wengi wamejibikwa na hili uh, lindi kubwa la umaskini. Kwa hiyo wow, wao kama wao, viongozi wa kiserikali hasa bunge na vyama vya siasa kufanya mabadiliko si jambo pekee ambayo inaweza kupelekea, kama msukumu wa wananchi utakuwa mkubwa na kulazimisha kuwa njia pekee ya kuweza kuzima maandamano ama kuzima harakati za wananchi ni kufanya mabadiliko kwa so, hiyo kwa sasa tuweze kuona siasa ambayo inaweza kuleta mabadiliko sat so hasa siasa ambayo inatokana na vyama vya siasa na bunge. Je, kwa hawa vijana ambao wamekuwa wakiandamana ni maandamano tu ambayo uh, yanakusanyisha vijana bila kuwa na mipango yoyote au kuna uh, mipango kamili, yani kuna taasisi ambayo uh, iko nyuma ya maandamano ambayo imekuwa ikipanga, kuna uongozi wa maandamano au ni aina tu yale maandamano ya kawaida uh, kwa sasa ni kama maandamano ya kawaida ambayo wanaweza kulinganisha na yale Arab Spring kwa sababu wote wanasema wanataka kuondoa utawala wa kifalme lakini, hawana hawana uongozi wa kitaifa na hawana ajenda nyingine nje ya kwamba wote wanasema hali ya maisha ni magumu, umaskini umekuwa ni mkubwa, na kisababishi zaidi imekuwa ni utawala wa kifalme ambao unashinda kuzingatia misingi na tija za wananchi. Kwa hiyo hawana uongozi moja kwa moja, na ndio maana tunasema hata ni uh, uungaji mkono wa taasisi zingine za kimataifa na nchi zingine umekuwa ni mgumu, kwa sababu wana uongozi ambao unaoongoza kwenye maandamano ama watu ambao wanaweza kuwa wasemaji wao, na ukitazama maandamano yamekuwa kwenye miji mbalimbali ya, ya, ya so Uswatini uh, mba mba ambayo hakuna uongozi kamili ambao unaweza kuwasiliana na kujaribu kuoga na hizi mambo katika namna ambayo inaweza kuleta msukumu mkubwa kama ambavyo tumeweza kushuhudia kama nchi zingine za Venezuela na maeneo mengine, kwa hili imekuwa ni, ni, ni, ni, ni kasoro ambayo inaweza pia ikafanywa wasiwezi kuweza kutimiza lengo lao, ama ile hatma ambayo wanaitaka ya kuwa na mabadiliko hasa kuondoa mfumo ulioko uh, wa kifalme. Lakini ufalme wenyewe mpaka hivi sasa umeonyesha kutetereka na chochote uh, kwa taarifa ambazo zimeendelea kuwepo na zikitembea hasa kwa vyombo vingi vya habari za Afrika ya Kusini, vikionyesha ya kwamba mfalme hayupo, lakini hata kauli pia ya ku Uh, aliamrisha jeshi liweze kuingilia kati kufanya maandamano, ni dhahiri ya kwamba ameona maandamano unapokwenda unaweza kuondoa utawala wake. Kama hatua za kijeshi zitachukuliwa, kwa sababu huzima maandamano na huzima mifumo ya kimitandao ya intaneti na mitandao ya kijamii, ni ishara kwamba mwitikio umekuwa ni mkubwa sana, kiasi kwamba unatishia uongozi wake ama unatishia usalama wake, na hata hatua kama itakuwa ni kweli inaweza kuthibitika ye kuondoka nchini mwake Inaonyesha kabisa dha ile hali si shwali, na ndio maana ameamua kutumia karata ya mwisho ya kutumia jeshi kuweza kuzima maandamano, nadala kuweza kutumia polisi na vyombo vingine vya ndani vya ulinzi. Kwa hiyo yeye ameweza kutikisika na inawezekana pia hatakati rejea nchini mwake kama kile atakuwa ametoka nje ya mipaka yake basi anaweza kubadilisha namna gani anafanya siasa zake hata zile siasa za kuwa na matumizi makubwa ambayo yanakosa ya ya ah, tija kwa wananchi wake asante sana Goodluck Nyingo kwa kutueleza hayo yote na hapa ndo tunakamilisha uh, matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa niaba ya wote walifanikisha matangazo haya mimi jina langu ni idi ligongo na shukran kwa kuwa nami