Them. This is VOA 1, the hits. Kutoka studio, hii ni VOA express. Kutoka studio hii ni VOA express. Mambo vipi, natumai alasiri yako ya kuendea salama. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya VOA. Karibu kwa matangazo ya VOA express. Mimi ni Collins Liberty Adede na mimi hapa ni Josphat Kioko. Leo Julai mosi, hii ni safari ya nusu saa. Tutakuletea mengi katika safari yote ya VOA Express. Utasikia kuhusu masaibu yanayomkabili mchekeshaji wa Marekani Bill Cosby. Kule Congo watu zaidi ya kumi wauawa, wa, wa, wengine watekwa nyara. Kulikoni huko? Tumekuandalia pia masuala ya kama hauna kazi, kwa nini vijana wanakataa kilimo. Utasikia mengi kutoka Kenya Kando na burudani ambalo tutakupatia siku hii ya leo, kuna mengine mazuri tumekuandalia, kama vile barazani, tunakuhusisha wewe, alafu pia swali la leo. Kuna mambo mazuri huko na pia tukiangazia nini kinanong'onwa sana kwenye mitandao yetu ya kijamii. Haya yote anamaanasi hadi mwisho, lakini kwanza tupate taarifa kuu. Zaidi ya watu kumi wameuawa huku wengine ambao idadi yao haijabainika kutekwa nyara usiku wa kuamkia leo Alhamisi, Beni, mashariki mwa DR Congo. Uhalifu huo ulioacha wakazi wa eneo hilo na hofu kubwa unadhaniwa umetekelezwa na waasi wa ADF. Auster Malivika, ripota wetu huko Kongo, anatufahamisha zaidi. Wanaambia mama, watoto wanaenda tusaidia kukazi, vakaenda na watoto vote. <laughs> <laughs> watu hao zaidi ya kumi wameuliwa na wengine kutekwa wakati wa shambulizi lililotekelezwa na watu wanaodhaniwa kuwa ni ADF, serikali ikisema waliovamia makazi ya watu kwa usiku wa leo hadi asubuhi. Mama huyu tunayehifadhi jina lake alishuhudia mauaji hayo. deja kidogo kidogo, mimi nasikia bana kia lalamikisia ya papa yake. Hapa bana sema mbobo jo na sema tunapigana na sio tuko na nguvu, tunafuata kuu wakamu watu pale. Nani kunasikia mbali ya mauaji, watu wengine kadhaa walitekwa, wakaenda na watoto wote <laughs> na kupelekwa porini, wengi wao wakiwa ni watoto wasichana pamoja na wavulana. Watoto wangu wamebebewa, ni watoto ine ukiana moya na wasika watatu wajambazi wakati walifika, basi wakagonga mulangu. Basi wakakutanisha mwenye iko nalala mudepo. Kisha wakakiafungula mulangu, mulangu wa mkubwa basi wakakuta watoto viko na lala, wakasema mbwalo batoto wote musimame bulari. Kivetya ni kiongozi wa shirika la rahia pa Rwangoma, katika muji wa Beni, Kivu Kaskazini. Jambo la mshangao sana kuona kwamba madui wanatuingilia Rwangoma na wanafanya ujeuri namna wanavyotaka. Valapolemoma, kuna watu wa viroset ambao wameuawa ndani ya hii inkursio yenyewe imefanyika Rwangoma. Tunahuzunika sana, wananchi wakiomba Na naomba, bana tuambia, oser, malivika, Sauti Amerika, Goma. Shukran sana Malivika kwa ripoti hiyo. Ukitaka kushuhudia mengi katika video pia taarifa za duniani leo, utamwona Malivika anavyoripoti kutoka huko Beni, jamhuri ya Congo. Na katika taarifa zaidi, mchekeshaji maarufu raia wa Marekani Bill Cosby amekuwa huru tangu Jumatano baada ya mahakama kuu ya jimbo la Pennsylvania kutengua hatia iliyomkabili tangu mwaka elfu mbili kumi na nane kwa mashtaka nyanyasaji kingono. Sunday Shomari anaingia na taarifa zaidi. Cosby mwenye umri wa miaka 83 alirudi nyumbani kwake eneo la Philadelphia saa chache baada ya mahakama kuu ya jimbo hilo kutupilia mbali hukumu yake. Cosby alipewa adhabu ya kifungo cha miaka mitatu hadi kumi, kulingana na ushuhuda aliotoa mnamo mwaka 2005 katika kesi ya madai iliyowasilishwa dhidi yake na Andrea Constant ambaye alimshitaki kwa unyanyasaji wa kingono baada ya kumpa dawa ya usingizi bila yeye kujua, ikimwacha akiwa hajiwezi. Hata hivyo, mahakama ilisema mwendesha mashtaka wakati huo alimhakikishia Cosby ushuhuda wake hautatumiwa dhidi yake katika kesi ya jinai, ahadi ambayo inatumika kwa mwendesha mashtaka yoyote wa baadaye. Cosby aliye dhaifu alisimama na timu yake ya kisheria kusherekea uamuzi mahakama baada ya kuachiliwa huru. Ni wazi tuna furaha kuwa na bwana Cosby nyumbani. Alitumika miaka mitatu ya kifungo kisicho cha haki, na alifanya hivyo kwa heshima na kanuni, na alikuwa mshauri kwa wafungwa wengine. Kwa kweli, kama nilivyosema, alikuwa akitimiza kifungo kwa wakati, lakini wakati haukumpa haki yake. Shitaka la Constand lilikuwa mojawapo ya mambo kadhaa yaliyotolewa dhidi ya mchekeshaji huyo maarufu, mengi kati yake yakirudi nyuma miongo kadhaa. Hukumu yake ilikuwa moja ya kesi za kwanza katika enzi inayoitwa Me Too, ambayo ilishuhudia wanawake wengi wakijitokeza, washitaki wanaume wenye nguvu katika burudani, vyombo vya habari na siasa, kwa unyenyesaji wa kingono. Constand na mawakili wake walitoa taarifa wakisema uamuzi huo unakatisha tamaa aloonyesha hofu kwamba inaweza kukatisha tamaa waathiriwa manyanyaso ya kingono wasijitokeze. Asante sana Sandey Shomari. Ilikuwa ni tukio la kushangaza sana, baada ya makosa hayo yaliyokuwa na mkabili Bill Cosby. Nilimtambua sana nikiwa mdogo, hakika na jamii ya kimataifa imekuwa ikisema kesi yake ni mfano tu kuonyesha kwamba hamna mtu aliye na wajibu wa kutekeleza kosa na acho kwa vile ni maarufu ndio akaenda jela, lakini wengine akawa anampendekeza aachwe mapema, kwa sababu amekuwa ni mtu kio cha jamii katika mambo aliyofanya ya uchekeshaji. Huko Kongo, nako tunasema poleni sana, mauaji kama haya yanapaswa kukomeshwa kabisa na eh, serikali zinazohusika. Unaendelea kusafiri na VOA Express. Unaweza kufuatilia matangazo haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook VOA Swahili ama www c na pia unaweza kutegea redio wa shirika kwa mataifa ya Afrika Mashariki. Sasa tuungane naye mkamiti kibayasi kwa habari za dunia. Mahakama ya juu nchini Afrika Kusini imethibitisha hii leo uamuzi wa wa awali kwamba rais Cyril Ramaphosa hakupotosha kwa makusudi wa bunge kuhusu michango kwenye kampeni yake ya mwaka 2017 kuongoza chama tawala. Mlinzi wa umma, kundi linaloshughulika dhidi ya ufisadi, lilikuwa halijafurahishwa na uamuzi wa mwaka jana uliotolewa na mahakama kuu ambayo iligundua kuwa Ramafosa hakulidanganya bunge juu ya kutafuta fedha na misaada kama inavyodaiwa. Hii ni pamoja na randi laki tano zilizowekwa kwenye akaunti ya mtoto wa kiume wa Ramafosa, Andile. Kesi hiyo imeonekana kama vita vya makundi mawili hasimu ndani ya chama tawala cha African National Congress ANC upande mmoja ukimuunga mkono Ramaphosa na mwingine rais wa zamani nchini humo Jacob Zuma ambaye alihukumiwa kifungo cha miezi kumi na mitano jela siku ya Jumanne kwa kushindwa kufika kwenye kamati ya uchunguzi. Rais wa Marekani Joe Biden na mkewe wanasafiri leo kwenda Surfside kwenye jimbo la Florida mahala ambapo timu ya uokoaji zinafanya kazi kwa siku ya nane kwenye eneo lilipoanguka jengo la makazi. Maafisa wa eneo hilo walisema Jumatano jioni kwamba idadi ya waliokufa kutokana na kuanguka kwa jengo iliongezeka hadi watu kumi na wanane wakiwemo watoto wawili. Msemaji wa White House Jen Psaki alisema rais na mkewe watakutana na wanafamilia ambao wamelazimika kuvumilia janga hili baya, na vilevile kuwashukuru wahudumu waliofika kwanza kutoa msaada pamoja na timu ya uokoaji. Alipoulizwa ikiwa Biden na mkewe watakwenda kwenye eneo la ajali, Saki alisema maelezo hayo bado hayajaamuliwa, lakini rais alikuwa amesisitiza kwamba kila sehemu ya ziara yake inahitaji kuratibiwa na maafisa waliopo kwenye eneo . Meya wa kaunti ya mayami ded, Daniela Levine Cava alitangaza Jumatano kwa kutwit idadi ya watu waliopatikana hivi karibuni kutokana na kuanguka kwa jengo hilo na kwamba watu 145 bado hawajulikani walipo. Ongezeko la maambukizi ya virusi vya korona likiendelea kuibuka kutokana na masharti makali yaliyowekwa dhidi ya COVID-19, Kambodia inaweka matumaini yake juu ya utoaji wa chanjo ambayo italisaidia taifa hilo kufikia kinga, hata wakati taifa linakabiliwa na changamoto za kipekee ambazo zinaweza kuzuia juhudi hizo idadi ya kesi kila siku zilifikia rekodi ya juu 1130 hapo Jumatano, zaidi ya ilivyoripotiwa mwezi Aprili, wakati shughuli za umma zilipofungwa, marufuku ya uuzaji wa pombe na safari kati ya majimbo nchini humo. Kambodia, kama nchi nyingine zinazoendelea, inakabiliwa na msururu wa matatizo ambayo hayahusiani na nchi tajiri za magharibi, hususan msongamano katika mji mkuu Phnom Penh, mahala ambapo watu kadhaa mara kwa mara hukodisha chumba kimoja, wakati mwingine kitanda kimoja, ili kujipatia usingizi wa masaa machache kutokana na kazi ngumu za kutafuta maisha. Yeah, yeah, yeah, yeah, yeah. Safi kabisa msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express. Baada ya kipande hicho kifupi cha mziki, tunakupigia saluti. Mambo ya Alikiba haya, Kioko umeona, mambo mazuri matamu haya katika kipande kifupi cha mziki. Nakwambia kila wiki lazima kutoke mazuri jikoni, manake wasanii sasa wanasema tutakula nini? Na ndio maana pale katika kula tunaingia katika barazani, kuna swali pale tunaweka mtandaoni kila siku Jumatatu hadi Alhamisi. Na leo tumekuuliza, je, serikali inaweza kudhibiti barua za siri kutovuja katika mitandao ya kijamii. Na kama kawaida, tunakupatia fursa kuwasiliana nasi. Unaweka namba yako kwenye Facebook, alafu sisi tunakupigia. Tunaanzia wapi huku? tunaanzia katika jamhuri ya Congo. Richard Kambale yuko Beni, DRC, anasema bila shaka serikali ina wajibu. Karibu sana Kambale, utupe zaidi kauli yako. Asante. Mimi nadhani serikali inawezekaibisi kwa sababu serikali iko juu ya kila kitu, hata weo mtu binafsi ambaye kuna uhusiano na serikali, ukiweza kufanya kitu ni hiyo hiyo siku itashikwa Ila yawezekana serikali ina, inaweza ikashindwa kudhibiti mambo kama haya ikiwa wale wanaotumika ndani ya serikali ndio wao ambao wanafanya wa hayo mambo, kwa sababu ikiwa ruse na tanda sana katika nchi mbalimbali ni kwa sababu wale vidogo wa serikali wako ndani, wale wasipokuwa ndani wale watu wakini wataweza kuvuta hizo barua barua ambazo serikali haitaweza kudhibiti. Ni vizuri sana kwa wakati huo wanapodhibiti. Huoni kwamba wanaweza ingilia na labda kusoma mambo ya siri ya mtu binafsi? Sina uhakika kwamba hawasomi mambo ya wakitabu. Hapa sisi tulipata tuliweza kutozwa nani kodi hapa ya ya mitandao ishira kwa kila mtu na sijani kama kuna kitu ambacho vinaweza kupita kwa serikali. hata hata wakitaka kusoma nani message zetu ambazo tunatuma wanaweza wakazisoma hata bila kutuharifu. Nadani kwamba haya hawezi jio hawezi kawa shida, ila ni vigogo wale, sii ndiyo wanafanya mambo haya kwa kuu i iwapitize vitu vyao ambavyo vinaweza kupita pembeni na na na serikali, ila kwa watu binafsi, watu binafsi ambaye hana uhusiano na vidogo wa serikali hawezi akaweza mambo haya, hata harusha hawezi kaweza kukaa rushwa. Ikiwa serikali hakuna wale vidogo ambao wata, wataweza kulinda ili weze kupitia mambo haya wanakuwa wanajua tu. Tukushukuru sana kushiriki barazani hivi leo, na basi kutoka huko Jamhuri ya Kongo tuelekee nchini Kenya katika mji wa Mombasa, tumpate Chacha Joseph Manyengo akisema haina haja ya kudhibiti. Karibu sana Chacha, uchangie. Mimi naona hakuna haja kwa serikali kudhibiti kuvuja kwa barua hizi maana zinaonyesha wazi wa kazi ambazo zinafanywa na serikali na mashirika ya kibinafsi. Na pili, serikali ikifanya kudhibiti kuvuja kwa barua hizi itakuwa inakandamiza uhuru wa kujieleza, uhuru wa vyombo vya habari na vile vile uhuru wa kufikia habari zinazoshikiliwa na serikali na mashirika mengine ya kibinafsi. Pia kumbuka mwananchi ni sehemu ya serikali, kwa hivyo hizi barua uh, zikivuja mwananchi huwa anapata ile hiyo nafasi ya kuchangia katika uh, hayo maswala ambayo yanaendeleshwa na serikali. Chacha, barua nyingi za siri zinaweza kuwa na mambo maovu sana kama oh, serikali haitadhibiti, sitakuwa inachangia sana ule uhalifu kuongezeka. Sioni kama itachangia uharifu, maana kutokana na kuvuja kwa barua hizo ndo watu wengi watakosoa na watoe mitazamo yao, na kutokana na uh, hiyo mitazamo ya wananchi kutakuwa na marekebisho. Tukushukuru sana kushiriki kitengo chetu cha barazani hivi leo ah, uh, shukrani Chacha anaonekana na ufahamu mkubwa wa maswala haya, sio aonekana, anafuatilia kwa karibu sana namna watu wanafanya mambo yao, na hataki anaona si vizuri serikali kuingilia sana haya. Tuangalie nao waliozungumza nasi kwenye huu ukurasa wa Facebook. Tumpate Bernard Simike kutoka Geita, Tanzania, anasema inaweza endapo wakiseti mitandao yao kama wanavyodhibiti katika maeneo wa mengine. Mimi nitasalia Kenya. Wacha tuelekee kule Eldoret, tunampata Kiplagat Josfat anasema aina haja kwa serikali kudhibiti barua hizo. Kauli yake imeana wale waliochangia pale kwa simu, nami hapa nikamilishe na Amos Mwanga. Hajaandika yuko nchi gani wala ntoka wapi, lakini wala kama jina la wapi, kwa sababu Uganda mwanga ni jina la Kabaka Mwanga. <laughs> Nchini Kenya kuna jamii ya Wataita wow, nambao ina, ina, ina, ina mwanga. Kwanza kwetu <laughs> jamii yangu, mwanga ni mti wenye mihogo Maanake ile mihogo ni manga, kwa hivyo <laughs> labda anatoka jamii na pia kuna mwanga wa usiku asili huyu. Um, ni asili ya Afrika Mashariki. <laughs> Ah, sasa Amos Mwanga anasema labda warudi kwenye analojia kama Snowden aliweza kudukua siri za ulinzi wa Marekani, yetu macho anayewasumbua ni kidogo tu. Mimi namaliza naye Juma Yasin, yuko Bongwe, Geita, Tanzania, anasema hivi, imeshindwa masuala madogo madogo ya hela itumwe kwa namba hii watawezaje kudhibiti barua za siri mtandaoni? Naona ashapata ujumbe sana huyo, watuma hela kwa hii namba. mm -hmm. Na haya yanafanyika katika nchi mbalimbali mbali kanda hii yetu. Basi tuwashukuru sana waliochangia kwa ujumbe na pia waliochangia kwa njia ya simu. Ni wakati wa burudani na kama ilivyo ada ya Thursday tunaleta TBT mziki uliovuma miaka ya nyuma. Tuelekee Tanzania, tunampata 20% anasema tamaa mbaya usifa uh, ya moyo tamaa moyo sifa yake kutamani. Tamaa ya moyo inaweza kukuweka matatani, unatamani tamani kuzaa wakati bado huko shuleni. Tumia akiri kukataza kabla huja wa matatizoni, ile ndoto ya kitandani, achana nayo kama unahisi labda haiwezekani kuendana nayo, unaweza ukaota umejenga gani agani kuhifadhi ndoto ya shida gani? Wewe tuliza moyo wako, balimavugufu yako maisisha mahitaji yako Biti hayo na unajua unayapata hapa katika safari ya Vio Express kila wiki, unajua anamisi kama leo mm. Vijana, wa wajana si, sio eh, kijana huyu 20, kijana anatokea Tanzania, anasema tamaa mbaya, anasema ishi kwa mahitaji yako usipitilize kiwango na tia bidii, fanya kazi ukaweze kutumia kile ulichokipata wewe. Ujumbe mzito sana huu kwa kijana huyu ambaye alitokea mwaka elfu mbili na kumi na moja kisha akapotea, tujamsikia tena. Kipato kikubwa sana kwa wasanii wetu Tanzania, Kenya na popote ambapo, naamini kwamba umeburudika vizuri sana manake, safari hii haikamiliki bila mziki, na ndio maana baada ya mziki huo sasa tuangazia maswala ya kama huna kazi. Bi Rosmel Mwangi ni mkulima na pia mfugaji aliyepata ufanisi mkubwa wa kibiashara na hapa anasema vijana wa kisasa wanafanya makosa kupuuza kazi kama hizi. Rosmel mwenyewe amepiga hatua kubwa kwa kuuza nyama katika hoteli za kitalii, na hapa anaambia vijana kwamba kipato ni ajira yote. Tumsikie. kwa nguruwe nilivutiwa na kwa sababu nguruwe hawana magonjwa na nguruwe anazaa watoto wengi, kwa hivyo ini kamu yake ni ya haraka, ufugaji wake ni rahisi mtu yeyote anaweza fuga na inaweza kula chochote. Hata kama hauna pesa, ukasunguka sokoni na kangunia kako, okota okota kabeji, nguruwe ameshiba. Sasa kama wewe ni kijana mdogo, ujitolee tu, utaendelea na maisha. Ure moja akuzalia watoto kumi, si uko mbele? after three months you have ten pigret. Utashindwa na kuishi, lakini nyinyi wenyewe amtaki kuchoka. taka kula mogoka, hata baada ya kula mogoka, tafutia nguruwe mogoka. <laughs> pesa kidogo tukanyumba kidogo alafu waweza kuja kama kwangu nunue kangurue kadogo, ama nikupee ngurue moja mwenye mimba. Basi na ujitolee, eh, ujitolee kufanya kazi. Aha, kuchafuka lazima sababu, utafagia utatolea maji machafu uweke chakula ufunge nyumba yako. Sasa hawa kuku wa broila huwa ni four weeks wako tayari kwa nyama, na watu wengi wale wanapiga chips na kuku wanapenda hizi broila, ile ingine kienyeji wanataka kupigia supu hii. Ya yeah, broida huwezi kupiga supu hasa. Watu wengi wanapenda ile kienyeji, ile iko gari mia saba, hii ni mia nne hamsini. Alafu hii wakati wake pia ni short four to five weeks, ile ingine ni mpaka miezi minne au kuanzia miezi miili na nusu uko kwa soko tayari. Nilianza nikiwa kijana mdogo, asiana wenzangu wakawa wananicheka wanasema, hey, we ulichagua kazi ya kubeba mangunia, sababu mpaka utafute sawdust. Gari yangu nilikuwa kadogo kama kale, naweka gunia kumi sawdust natafutana na sodasti ambayo unalete, nikiwa msichana mdogo mrembo tu kabisa yeah. Saa hii wanasema kwa vile korona ilikuja, hakuna kazi. Wanasema marosi, ulichagua kazi mzuri. Sasa nikagro hivyo mpaka nikawa nafundisha wamama wengine wasichana wale wanataka, nimefundisha watu wengi. Hata ukienda Kilifi FC wakulima wote huwa wanatumwa hapa, nije niwafundishe mambo ya kuku na ngurue. Sasa unaona, hawa vijana wetu kuna vikundi, wakiingia kwa vikundi, wanafundishwa mambo ya ukulima, mambo ya ufugaji, ukulima mahindi, ukulima mchicha, na at the end of the day, you have something to eat. Ukienda hapo useme unataka kuanza kazi, lakini nawe ni ufanye kazi ya ukweli, si wakupe pesa yao wende wakule muguka. eh? Ni wakupe pesa na waje waone, kama vile umekuja ukaona niko na kuku mbora tu, wajitolee na maketi iko, maketi iko ya kuku ya nguruwe. Ukiwa nazo hata kama hauna mali ya kuuza, niambie, nitakusaidia. Kazi safi sana hiyo, Salma, kwa kuzungumza na huyo Rose. Sasa ni wakati wa tusikie umbe, umbea umbea kidogo, unajua ina raha yake kwenye mitandao ya kijamii Facebook, Twitter, Instagram na mengineyo. Kuna mengi yanazungumzwa huko Mkamiti Kibayasi, ukurasa ni wako sasa. nam studio 15 za VOA Mombasa, Kenya. Kama mlivyogusia hapo, basi kile kinachotamba kwenye mitandao hiyo inaeleza kwamba serikali ya kaunti ya Kisumu nchini Kenya imetoa msaada wa shilingi milioni 24 kwa ajili ya kusaidia biashara ndogo ndogo, SMEs kwa wanawake, vijana na watu wanaoishi na ulemavu. Marcel ameanza kwa kuandika hongera kwa kaunti ya Kisumu. Furaha ni kubwa miongoni mwa wafanyabiashara ndogo ndogo watakaofaidika na pesa hizo. Ikra anaandika hakika, umetusaidia wanawake na tunaomba zitufikie kama zilivyopangwa, ili tujikomboe kiuchumi hususan baada ya janga hili la korona ambalo bado linatutatiza. Odera anaandika jambo la hekima, sasa kusiwa na malalamiko hakuna mitaji, huu ndio mwanzo na mwanzo ni mzuri. Mtera anaandika jambo jema kuwasaidia walemavu na wanawake ambao wanataabika kila kuchao, lakini kaunti ya Kisumu, hakikisha fedha inawafikia walengwa na nikiachiana na hizo habari zinazovuma kuhusiana na kaunti ya Kisumu. Huko nchini Uganda, takriban watu 800 na idadi isiyojulikana ya wateja kutoka kampuni kadhaa zilizopo katika jiji la Kampala wamechomwa chanjo feki ya COVID-19 mwezi uliopita. Daniel anaandika kwamba yani, hilo siyo jambo la kushangaza kupata au kuchomwa chanjo feki, lakini tabia hiyo inabidi kufuatiliwa na kukomeshwa. Masaki anaandika kazi ya ziada inabidi kufanywa kuangalia chanzo chake dini mpaka kufikia kuwapatia watu chanjo feki. Oyer anaandika sasa hapo mnazidi kuumiza watu kwa kuwapa hofu badala ya kuponya. Ni vyema basi njia mbadala zitafutwe ili kujua kile kitakachofuata. Mbise anaandika kwamba, ah, jamani, inahuzunisha kweli. Ndio maana basi watu bado wanafikiria wachome chanjo au la. Haya basi, naona muda nao unakimbia kweli kweli. Ndio hayo tu niliyokukusanyia hapa na pale katika mitandao ya kijamii. Mimi ni mkamiti kibayasi na kurudisha studio 15 VOA Mombasa. Na hivyo ndivyo wanatuaga rasmi hapo katika safari ya VOA Express. Naona mkamiti steji yake imefika na amekwisha shuka, lakini utampata pia mitandaoni katika VOA Swahili akiwa na mambo ya zulia jekundu. Na basi ni ule wa saa wa kukamilisha safari ya VOA Express. Kuna swali la leo tumekuuliza, nini kifanyike kudhibiti chanjo feki za COVID-19? Abu Uthaymeen anasema kwamba jambo la kwanza kufanyika ni kuwaambia walimwengu ukweli kuhusu corona fake. Ukileta corona fake, wajanja wataleta chanjo fake. Wamarekani waliandamana na kukusanyika kila kona, na hatukuona waliokuwa wakiugua na kufa hovyo. Na uhakika anazungumzia wakati wa George Floyd, wakati ule wa maandamano makubwa. Hapa Kenya tunaye Ocheng George, kwa leo yuko katika mji wa Kisumu. Anasema huku Afrika ndiko chanjo feki hupatikana. Swali ni je, kwa nini kuna chanjo feki? Na swali lingine, mbona kuwe na chanjo nyingi za kampuni tofauti na kukanganya raia? Basi tukipata majibu haya ya maswali haya, tutapata suluhu. Mimi naenda Kongo na nampata kikalabu Moses Kambale, anasema hivi, yuko huko Goma, ni jambo ngumu kulithibitisha, sababu ni viongozi tu ndio wanafanya vitendo haramu. Dennis Mganyizi wa Bukoba, Mwanza, Tanzania anasema, naona wana watu wanachangamkia fursa, washaona wana biashara. Sasa cha kufanya shirika la huo liingilie kati swala hili. Obiero Odinga yuko Kenya, anasema labda wa Afrika tuache mambo ya chanjo. <laughs> anaogopa huyo. Nami hapa naye badesire jean claud, anasema kuhusu chanjo ya Covid-19, inatakiwa viongozi wa pande zote za dunia wakae pamoja na kuzungumza jambo hili, nasi tunafunganya na, na kuheshimu maoni ya kila mmoja aliyechangia hapa katika safari ya VOA Express. Naona abiria wote wameshuka, nasi tumekamilisha rasmi safari hii. Mimi ni Josphat Kioko nami ni Colins Sadede. Shukran sana kwa waliohusika katika matangazo haya akiwemo Jeriami, Aida Isa, na Josephat Kioko hapa kwa kufanikisha kazi hii ya leo.