Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC, ikiwa sasa ni saa kumi na mbili za asubuhi majira ya Afrika Mashariki na saa kumi na moja majira ya Afrika ya Kati. Jina langu Harrison Kamao, na mimi naitwa Patrick Ndwimana. Leo ikiwa Jumatano tarehe thelathini Juni mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwa ni pamoja na redio UBC Uganda, redio Muungano Oicha, redio Rural Kanyabayonga DRC, Redio Mitume Kitale, Lulu FM Malindi na Saare Radio Eldoret Kenya. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com. Karibuni. Miongoni mwa tuliokuandalia asubuhi ya leo ni kwamba mzozo wa Tigray, Ethiopia, unaonekana kuendelea kutokota, licha ya serikali kuu kutangaza sitisho la mapigano mapema wiki hii. Nini hasa huenda kilipelekea hali hiyo? Swali so, kubwa lililoleta utata katika simu ya, ya tigre ni ile kubaguliwa kwa kwa TPLF, ambapo siku za mbeleni ilikuwa ni, ni chama chenye ufuasi mkubwa sana katika serikali. Na katika ripoti nyingine, serikali ya Tanzania sasa iko tayari kuagiza chanjo za COVID-19 ingawa Rais Samia Suluhu amesema kuwa wataalamu wa afya wanashauriana kuhusu ni aina gani ya kuagiza. Hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa na mwenzangu Patrick Nduimana. Waasi katika jimbo linalokumbwa na mzozo nchini Ethiopia la Tigrei Jumanne wameonya kwamba wanajeshi wao watatafuta mbinu za kuharibu uwezo wa vikosi vya Ethiopia na Eritrea, licha ya serikali ya Ethiopia kutangaza sitisho la mapigano la upande mmoja katika jimbo hilo. Serikali ya Ethiopia ilitangaza sitisho la mapigano kwenye vyombo vya habari vya serikali Jumatatu na kusema kwamba litaanza kutekelezwa mara moja. Taarifa ya sitisho hilo la mapigano imejiri baada ya miezi minane ya mzozo huko Tigray, na wakati wanajeshi wa chama tawala cha zamani katika jimbo la Tigray waliingia katika mji mkuu wa jimbo hilo Mekele na kulakiwa kwa shangwe na wakazi wa mji huo. Msemaji wa vikosi vya Tigrei jana alionya katika mahojiano na shirika la habari la Reuters kwamba wanajeshi wa Tigrei wataingia katika nchi jirani ya Eritrea na katika jimbo la Ethiopia la Amhara kuvisaka vikosi adui iwapo itahitajika. Wanahabari wa VOA katika mji wa Mekele wamesema hawajaona wanajeshi wa serikali ya Ethiopia mjini humo tangu Jumapili. Wizara ya fedha ya Marekani Jumanne ilipongeza hatua ya Sudan ya kulipa limbikizo la madeni yake kwa shirika la kimataifa la fedha IMF na hivyo kujenga msingi wa awamu ya kwanza ya afueni ya deni chini ya mradi wa nchi maskini zenye mzigo mkubwa wa madeni. Wizara hiyo imesema katika taarifa kwamba imeweka nia ya dhati kuchangia dola milioni 120 kufadhili afueni ya ya deni la IMF kwa Sudan katika awamu ya kwanza chini ya mradi huo wa nchi maskini zenye madeni makubwa. Mwezi Machi, wizara ya fedha ya Marekani ilitoa ufadhili wa dola bilioni moja nukta kumi na tano kuisaidia Sudani kulipa limbikizo la madeni yake kwa Benki ya Dunia. Waziri wa fedha Janet Yellen amesema viongozi wa Sudan walikiri kutekeleza mageuzi ya kiuchumi yenye changamoto lakini muhimu, wakati nchi inaelekea kwenye utawala wa kidemokrasia. Ripoti ya Umoja wa Mataifa iliyotolewa Jumanne, ambayo shirika la habari la Reuters imeiona imesema kuwa vikosi vya Russia pamoja na vile vya Jamhuri ya Afrika ya Kati vilitumia nguvu kupita kiasi, kuiba mali pamoja na kufanya mauaji ya holela nchini humo. Harison Kamau hu, anatufahamisha zaidi. Ripoti hiyo kutoka kwa wataalam wa vikwazo mbele ya baraza la usalama inalaumu makundi yanaohusishwa na waasi wa Coalition of Patriots for Change, yani CPC, kwa kuandikisha watoto kwenye mapigano, mashambulizi dhidi ya walinda usalama, uhalifu wa ngono pamoja na kufanya wizi kwa makundi ya kutoa misaada. Rusia na Ufaransa, ambao wana zaidi ya wanajeshi mia tatu huko Jamhuri ya Afrika ya Kati, wamekuwa wakishindania ushawishi katika nchi hiyo yenye utajiri wa dhahabu na almasi. Katika taifa lenye wakazi milioni 4.7, Rusia ilituma mamia ya walimu wa kijeshi ili kutoa mafunzo kwa vikosi vya serikali vinavyokabiliana na waasi hapo jumatatu msemaji wa kremlin dmitri peskov aliwaambia wanahabari kwamba wanajeshi wa rasia nchini humo hawakuhusika katika wizi wala mauaji kama inavyodai ripoti ya umoja wa mataifa jamhuri ya afrika ya kati imegubikwa na ghasia ya tangu muungano wenye waislamu wengi kwa jina seleka ulipochukua madaraka machi mwaka wa 2013 katika miezi ya karibuni vikosi vya walinda usalama vikiungwa mkono na umoja wa mataifa rusia na rwanda vimekuwa vikikabiliana na waasi wa CPC wanaojaribu kuipindua serikali ya rais Faustin Achaje Towadera baada ya kushinda kwenye uchaguzi wa Disemba 27. Hii unaendelea kusikiliza ni Kumekucha Afrika, kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Vikosi vya usalama vya serikali ya kifalme ya Eswatini jana vilifyatua risasi za moto na gesi ya kutoa machozi kuzima maandamano ya kuomba mageuzi kwenye mfumo wa utawala wa kifalme. Kutokana na hali hiyo, amri ya kutotoka nje usiku imepitishwa. Kaimu waziri mkuu Temba Masuku amekanusha ripoti za vyombo vya habari kwamba mfalme Mswati wa Tatu alikimbilia katika nchi jirani ya Afrika Kusini kufuatia ghasia. Hasira dhidi ya Mswati zimekuwepo kwa miongo mingi. Wanaharakati walioandaa maandamano wanasema mfalme amekuwa akikwepa kila wakati wito wa kufanya mageuzi ya kina ambayo yatasababisha Eswatini ambayo ilibadili jina lake kutoka Switzerland mwaka 2018, kuelekea kwenye demokrasia. Wanamshutumu pia mfalme kutumia hazina ya umma kama benki yake binafsi na kuishi maisha ya kifahari mbali na wananchi wake milioni moja na nusu, wengi wao wakiwa wakulima. Maafisa wa usalama jana waliweka vizuizi vya barabarani kuzuia magari yasifike mji mkuu Mbabane. Baadhi ya benki zimesema zimefunga milango hadi pale mzozo huo ulioanza mwishoni mwa juma na kugeuka vurugu utakuwa umemalizika. Kaimu waziri mkuu Masuku amesema amri ya kutotoka nje usiku inaanza saa kumi na mbili jioni hadi saa kumi na moja alfajiri na shule zimeamrishwa kufunga. E, nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa Jumanne zimeafikiana juu ya bajeti ya dola bilioni sita ya mwaka ujao kwa ajili ya tume kumi na mbili za wanajeshi wa kulinda amani, wanadiplomasia wamesema na hivyo kuepusha usitishwaji wa operesheni za wanajeshi hao. Kamati ya bajeti ya baraza kuu la Umoja Mataifa imeafikiana juu ya bajeti hiyo kuanzia Juni 30 mwaka huu hadi Juni mwaka 2022. Bajeti hiyo inapitishwa rasmi Jumatano hii na Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa. Maafisa wa ngazi ya juu wa Umoja Mataifa Jumatatu walisema tume za wanajeshi wa kulinda amani wa umoja huo ambao wengi wao wapo barani Afrika na mashariki ya Kati zilikuwa zimeshauriwa kuanza kuweka mipango ya dharura iwapo bajeti mpya isingepitishwa ifikapo Juni 30. Baadhi ya wanadiplomasia walisema mabadiliko ya utaratibu wa mashauriano, masuala ya vifaa na mazungumzo magumu kati ya China na nchi za magharibi yalitishia kuchelewesha makubaliano juu ya bajeti. <coughs> unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc kwenye habari tuliyoipa kipaumbele hii leo ni kwamba serikali ya rwanda imeweka tena masharti makali ili kuzuia ongezeko la maambukizi ya virusi vya korona baadhi ya masharti hayo ambayo yataanza kutekelezwa tarehe 1 julai ni kufungwa kwa shule zote pamoja na vyuo vikuu maeneo ya ibada pia yamefungwa amri mpya ya kutotoka nje usiku ni kuanzia saa 12 jioni hadi saa kumi alfajiri. Masharti hayo mapya yanahusu zaidi mji wa Kigali. Mwenzangu Patrick Ndwimana amezungumza na mwandishi wetu wa Kigali Silvanas Karemera na ameanza kwa kumuuliza kwa nini mji wa Kigali ndio uliolengwa zaidi. Mji wa Kigali umelengwa kwa sababu maambukizi ya COVID-19 yamepanda sana na niseme tu kwamba si mji wa kigali peke yake e, katika baadhi ya wilaya, maambukizi yamepanda. Kwa takribani wiki mbili zilizopita, tumekuwa tukiona maambukizi yakipanda sana, lakini mji mkuu wa Rwanda, Kigali, ukiongoza. Kwa mfano kama kunapatikana tuseme, labda wagonjwa mia saba mia nane hivi uh, utakuta kati ya wagonjwa mia mbili na hamsini mpaka mia nne walikuwa wanapatikana mjini Kigali. Uh, kwa hivyo ikaja kubainika kwamba katika maeneo mbalimbali ya wilaya tatu za mji wa Kigali ni kwamba kuna maeneo mengi sana ambayo kumeshuhudiwa maambukizi makubwa. Uh, hilo ni moja lakini pili, taarifa kutoka wizara ya afya imeonyesha kwamba kwa mfano kwa mwezi uliopita uh, wagonjwa ambao walikuwa ni mahututi mahospitalini kwa wa COVID 19 walikuwa ni kumi tu, lakini sasa hivi waziri wa afya kwa mfano siku ya Jumanne alitangaza kwamba wagonjwa hao wamefikia hadi watu mia moja na ishirini na akawa ametoa mfano kwamba watu wanaopumua kwa kutumia msaada wa gesi ya oksijeni e, idadi yao imepanda takribani mara kumi ikilinganishwa e, na mwezi uliopita. Kwa hivyo niseme tu kwamba mji wa Kigali kwa kweli umekabiliwa na maambukizi makubwa. Je, kuona mji wa Kigali ndio umelengwa na masharti haya makali mapya uh, ni kusema kwamba wakazi wa mji wa Kigali hawaheshimu maagizo yaliyotolewa na viongozi katika kupambana na janga la COVID. Si kwamba wakazi wa Kigali hawajaheshimu masharti haya uh, isipokuwa tatizo hilo ni kama alipo kwa wananchi wote, na sababu ambayo viongozi wametoa ni kwamba uh, kutokana na watu huruka ya mwanadamu. Kwa kweli mwanadamu ni mtu ambaye anazoeazoea. Kwa hivyo kidogo wananchi kwa miezi iliyopita walikuwa kidogo wamebweteka, uh, baada ya kuona kwamba uh, covid 19 imepungua kwa hivyo watu kidogo walibweteka na hawakuweza kuwa makini sana kuweza kuzingatia yale, yani masharti ambayo yameweka ya na wataalamu wa afya. Kwa hivyo uh, hiyo ni moja ya sababu ambayo uh, imesababisha kupanda kwa maambukizi haya, na kama wanavyojua, lakini sababu nyingine a uh, miji mikuu, miji takriban, katika upekee wa miji ni kwamba watu wanakuwa wengi katika maeneo, kwa mfano uh, masokoni, kwenye stendi za mabasi uh, na katika maeneo mengine ambayo yanawakusanya watu kwa ajili ya kutafuta riziki. Kwa hivyo uh, kama ilivyo katika miji mingine, utitiri wa watu unakuwa katika sehemu moja ambayo uh, wataalamu wanasema kwamba moja ya sababu za kupanda kwa maambukizi ni kwamba pale watu wanavyokutana wakivuta hewa moja uh, ama wakivuta hewa ya mahali pamoja. Uh, lakini wakishirikiana kwa kila kitu, na wanapofanya hivyo bila kuzingatia masharti, kwa mfano kuvaa barakoa, kuweza kuacha nafasi kati ya mtu na mtu, pamoja na kunawa maji safi na sabuni, basi nakuwa ni mojawapo ya sababu, sababu ambazo zinasababisha kupanda kwa maambukizi haya. Kwa hivyo mji wa Kigali sawa na miji mingine, kuna hilo tatizo kwamba watu ni wengi katika maeneo mbalimbali, masokoni na katika maeneo ambayo nimeyataja basi, ambayo yanasababisha kuwepo kwa tatizo hilo la kupanda kwa kwa maambukizi. Si kwamba wakazi wa Kigali hawazingatie hawa mashariti, hapana, ni ile tu huluka mwanadamu ambayo kimsingi hata maeneo mengine visa hivi vimekwisha panda. Ni Silvana Skaremera akizungumza nasi kutoka Kigali, Rwanda. elea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na miongoni mwa redio zetu shirika ni redio racom bunagana drc redio malaika lubumbashi drc radio sorel butembo radio rfm kisangani zote zikiwa drc mwenzangu patrik nduimana anaendelea kusomea habari za dunia tukiendelea na habari zaidi za dunia mahakama ya juu ya marekani jana iliamuru kwamba serikali inaweza kuendelea kuwazuia katika muda usiojulikana baadhi ya wahamiaji ambao wanadai wanaweza kukabiliwa na manyanyaso au mateso ikiwa watarudishwa katika nchi zao. Mahakama imesema wahamiaji hao hawana haki ya kusikilizwa iwapo wanaweza kuachiliwa huru wakati serikali inatathmini madai yao. Kesi hiyo inahusu watu ambao waliwahi kurudishwa nchini mwao hapo awali, walipokamatwa baada ya kuingia tena Marekani kinyume cha sheria. Walidai kwamba watanyanyaswa au kuteswa ikiwa watarudishwa nyumbani. Mhamiaji mmoja ni raia wa El Salvador alisema alifanyiwa vitisho na genge la wahalifu baada ya kurudishwa nchini mwake kutoka Marekani. Kamanda wa wanajeshi wa Marekani nchini Afghanistan jana alisema ana wasiwasi mkubwa juu ya kuzorota kwa hali ya usalama nchini humo wakati wanajeshi wa Marekani na wa muungano wa NATO wanajiandaa kuondoka kabisa nchini Afghanistan ifikapo tarehe 11 mwezi Septemba. Jenerali Austin Scott Miller ambaye anasimamia operesheni za kuondoka kwa wanajeshi ametoa matamshi hayo wakati mapambano ya uwanjani kati ya waasi wa Taliban na vikosi vya Afghanistan vinavyosaidiwa na Marekani yameongezeka kote nchini Afghanistani. Akizungumza na waandishi wa habari mjini Kabul, jenerali huyo ameielezea hali ya usalama kuwa si nzuri kwa sasa. Amesema waasi kudhibiti tena maeneo kadhaa hivi karibuni ni jambo linalotia wasiwasi na amewaonya Wataliban dhidi ya kujaribu kudhibiti nchi nzima kwa nguvu. Miller amesema kuchukua madaraka kwa nguvu za kijeshi sio kwa faida ya mtu yeyote, hakika sio kwa faida ya wananchi wa Afghanistani. Waasi wa Taliban walidai kwamba waliteka zaidi ya wilaya mia moja kati ya wilaya 419 za nchi hiyo tangu tarehe mosi Mei wakati wanajeshi wa Marekani na wanajeshi wa jeshi la ushirika walipoanza kuondoka Afghanistan baada ya miongo miwili. Kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jijini Dar es Salaam, VOA inasikika kupitia Radio UFM. Kwa mara ya kwanza ndani ya zaidi ya kipindi cha mwaka mmoja, Tanzania imetoa takwimu za maambukizi ya korona, wakati ikithibitisha kesi 100 tangu kuingia kwa wimbi la tatu la maambukizi. Rais Samia Suluhu Hassan amesema kuwa Tanzania imetenga bajeti ya dola milioni 470 zikiwa za kuagiza chanjo za COVID-19, ikionekana kuwa hatua tofauti kabisa na mtangulizi wake hayati John Pombe Magufuli. Mwandishi wa sauti ya Amerika Charles Kombe anaripoti kutoka Dar es Salaam, na Harrison Kamau anaisoma ripoti kamili. Wiki moja iliyopita, wizara ya afya ya Tanzania ilionya wananchi kwamba wimbi la tatu la maambukizi ya COVID lilikuwa likienea kote barani Afrika. Jumatatu, rais Samia Hassan alitangaza kuthibitishwa kwa kesi 100 za COVID nchini mwake wakati akiongeza kuwa watu sabini miongoni mwao wanahitaji hewa ya oksijeni, huku akitoa tahadhari kwa watu kwamba wajikinge. Sasa ukiangalia, si wengi, lakini hatuna budi kujikinga, wasiongezeke. Tujikinge, wasiongezeke. Kwa hiyo hatua tuliochukua, kwanza tuliamua kwamba twende na ulimwengu unavyokwenda, tuchanje na tuchanje kwa hiari Tanzania anayetaka, atachanja; asiyetaka, atajisikiliza nafsi yake mpaka atakapotaka kuchanja, basi atachanja. Hassan alisema kuwa dola milioni 470 tayari zimetengwa ili kuagiza chanjo pamoja na kufufua biashara zilizoathirika na janga hilo. Kupitia ujumbe wa Twitter, balozi wa Marekani nchini Tanzania Donald Wright alikaribisha hatua ya Hassan ya kuagiza chanjo za COVID, akiongeza kuwa taifa lake liko tayari kusaidia kwenye juhudi hizo hata hivyo kuna wasiwasi wasi buka la iwapo huduma za afya nchini humo zipo tayari kukabiliana na janga hilo. Shadrak Moipambe ni mkuu wa shirika la madaktari nchini Tanzania. Tumejifunza kutoka mawili mawili yaliyotangulia ko nchi kama nchi imejizatiti na pale ambapo kuna mapungufu tunazidi kurudishia na serikali kwa makini, ndo maana ameamua kulipambana na suala la corona katika njia ambayo ni ya kisayansi zaidi. Amekiri uwepo wa corona na anapambana nalo, hela ambayo imeshatengwa ni hela si haba kwa kuanzia tunayo na anazingatia ana hilo, kupeleka sehemu nyingine, bado iko katika kupambana na corona. Wanaharakati wa haki za binadamu wanasema kuwa kwa vile sasa serikali imechukua jukumu la kulinda watu wake, ni jukumu la wananchi kufuata kanuni zilizowekwa za kujiepusha na maambukizi ya covid 19 saa. Felista Mauya ni mratibu wa uwezeshaji na uwajibikaji kwenye taasisi ya sheria na haki za binadamu. Tunaendelea pia kuwasisitiza wananchi na kila wa mkono kuvaa barakoa ambapo kuuliza mkusanyiko ambayo sio lazima basi watu wasiwepo, kwa hiyo ili miongozo iliyotolewa na zile kauli ambazo viongozi wetu wanaendelea kutoa kwa kuzingatia misingi yetu ya afya. Rais Hassan hata hivyo hajatangaza ni lini chanjo za COVID zitaingia nchini ingawa Tanzania tayari imetia saini programu ya kutoa chanjo kwa mataifa yenye kipato cha chini inayoongozwa na shirika la afya duniani ya COVAX. Ameongeza kusema kuwa wataalamu wa afya wanashauriana ili kutathmini ni aina gani ya chanjo dhidi ya covid itakayoletwa nchini Tanzania. <muchos> Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kufuatia serikali ya Ethiopia kutangaza kusitisha mapigano kwenye eneo la kaskazini la Tigray mapema wiki hii, pamoja na taarifa tofauti kutoka kwa vikosi vya kieneo vya TPLF kwamba vimechukua tena udhibiti wa mji mkuu wa Mekele uliokuwa chini ya udhibiti wa serikali kuu, ambako wakazi wanasemekana kusherekea, mwenzangu Idli Gongo basi amezungumza na mchambuzi wa maswala ya afrika mashariki, Amin Mwidau akiwa Canada, na hapa anatoa maoni yake kuhusu hali ilivyo kilichoko. Kwa wakati huu ni kuendelea kwa vita yani ile civil war baina ya TPLF na, na serikali ya ya Ethiopia. Wapiganaji wa, wa, wa, wa haki za za, za Tigrinya, yani tile Tigre people defence forces wamerudi wame katika mji wao ule mkuu Mekelle na wameuchukua wame, na vikosi ambavyo kwamba vilikuwa vilikuwa vikiutawala viki vikosi vya serikali kuu vimeondoka. Hiyo ndo hali ino, inayosemekana kwa sasa na kile ambacho sasa uh, kipo mgogoro huu uh, nini tutarajie kuona matokeo yake uh, ni kwamba hii vita itaendelea kuwepo au tutasikia kwamba Tigrei na yenyewe imeshajitenga rasmi. Eh, maanake Ethiopia ina historia ya kujitenga kama ilivyokuwa kwa Eritrea. Uwezekano huo huko kwa sababu swali kubwa lililoleta utata katika simu ya ya Tigrei ni ile kubaguliwa kwa kwa TPLF ambapo siku za mbeleni ilikuwa ni ni chama chenye ufuasi mkubwa sana katika serikali, wakati raisi ali, ama waziri mkuu aliyeondoka Meles Zinayo aliyefariki alipokuwa akitawala, kwa sababu yeye asili yake ni kutoka sehemu ya Tigray. Kwa hiyo walikuwa na watu wao wengi sana waliokuwa katika nyanja mbalimbali za serikalini. Uwezekano mkubwa ni kwamba pengine kutatokea suluhisho la la kisiasa ambalo kwamba litaweza kuregesha hali ya utulivu katika sehemu ile kama ilivyokuwa zamani. Katika siku mbili hizi tatu zinazokuja, wiki zinazokuja, miezi zinazokuja, bila shaka kutakuwa na wahusika wengi wa kimataifa watakaojaribu kuingilia kikati na kuleta suluhisho ya kisiasa. Uh, huu uchaguzi ambao umefanyika juma lililopita ungeweza labda kuleta hali fulani, uh, ya utulivu, lakini tunaona kwamba kuna uwezekano wowote wa jumuia ya kimataifa uh, ukaingia na kuweza kuona namna gani inaweza kuzuia mgogoro huu usizuke kuwa mkubwa zaidi na maafa mengi yakatokea. Uwezekano huko mkubwa, kwa sababu mbali na siasa ya nchi kuna hatari ya ukame katika sehemu kama ile. Misimu ile ya, ya kuvuna na kupanda imeathirika kikubwa sana vile na hivi vita vilivyotokea, kwa maana kama tunavyofahamu kwamba mbali na tigrinya na, na Ethiopia kupigana majeshi ya Eritrea ya pia yaliingilia ya kati, na vile vile ndani ya nchi kuna wale watu wenye kabila la Amhara ambao wako katika kusini mwa Tigre. Bila ya serikali za, za kimataifa za ki ulimwenguni kuingilia kati, hili linaweza likawa ni chanzo cha janga kubwa sana la binadamu na vile vile la kisiasa katika sehemu ile ambayo kwa miaka mingi sana imekuwa ikipata shida nyingi sana za maswala ya kuhusiana na ukame na njaa na kufariki kwa watu pamoja na mifugo. Ni mchambuzi wa maswala ya Afrika Mashariki Amin Mwidau akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Canada. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, sasa inakuletea jukwaa la vijana kwenye makala ya vijana hivi leo. Maafisa wa Kenya wanasema takriban vijana 350 wa waliojiunga na kundi la wanamgambo wa, wa kiislamu la Al-Shabab wamejisalimisha mwaka huu na kwamba wanarejeshwa tena katika jamii. Vyombo vya usalama katika eneo la Pwani ya Kenya vinasema ni vijana wachache tu wanaovuka kuelekea Somalia kupigania kundi hilo ikiwa ni ishara kwamba hatua za kukabiliana na ugaidi zinafanya kazi. Mohamed Yusuf kutoka Nairobi anatuarifu zaidi naye Sande Shomari anaisoma taarifa kamili. Maafisa wa kupambana na ugaidi wa Kenya wapo katika kaunti ya Mombasa wiki hii kusaidia kuhamasisha jamii dhidi ya msimamo mkali na kusaidia wapiganaji wa zamani wa Al-Shababu. Jitihada zao zinalenga kaunti sita zilizoathiriwa moja kwa moja na shughuli za kikundi cha ugaidi mpakani mwa Kenya na Somalia. Kanon Harun Rashid ndiye afisa mkuu anayehusika na, na kuzuia misimamo mikali ya vurugu katika kituo cha kitaifa cha ukabiliana na ugaidi. Anasema kituo hicho kinasaidia zaidi ya wapiganaji mia tatu wa zamani wa Al-Shabab ambao wanatafuta kuingia tena katika jamii Uh, sio tu mpango wa kurudi, no. Kwa jumla watu hao wote ambao wanaingia, kuna mchakato wa kuachuja na kuelewa aina ya uhalifu ambao wamefanya, na mfumo wa sheria pia unasubiri kuona maeneo wanayoweza kufungua mishtaka mara tu vijana hawa wanaorudi watakapowekwa kwenye mpango kama huo. Halafu kuna sehemu ya kuwasaidia ili kuacha tabia za itikadi kali. Kwa zaidi ya mwongo mmoja kundi hilo la wapiganaji hao limetumia malalamiko ya ndani na ya kihistoria kuwafanya vijana wa Kenya wajiunge na shughuli zao za vurugu. Vijana elfu kadhaa wa Kenya bado wanapigania kundi la Al-Shabab nchini Somalia, lakini kuongezeka kwa shughuli za usalama na kampeni za uhamasishaji ndani ya Somalia na maeneo ya kaskazini mashariki mwa Kenya na pwani zimepunguza uajiri wa vijana, Rashid anasema. Programu za kukabiliana na ugaidi sasa zinawalenga maafisa wa usalama ambao wanahusika katika kupambana na ugaidi ili waweze kuelewa mchakato wa ushawishi wa itikadi kali. Mipango mingi inahudumia watu wa nje, idadi ya raia. Kwa hivyo sekta mpya ya usalama CVE inashughulikia hitaji la waendeshaji wote wa CVE kuelewa waendeshaji wenye msimamo mkali, kuelewa uhalali wa watu wenye msimamo mkali wanaotaka ajenda zao wa. Tumekuwa tukiwapatia maarifa ya kuleta ufahamu kwa waendeshaji wa ndani au watekelezaji Mchambuzi wa usalama naishi Nairobi, Richard Tuta anasema wakenya waliojiunga na al-shababu wanaweza kurudi Kenya ikiwa serikali itawakubali people... Kumbuka, baadhi ya vijana hawa hawakuenda huko kwa sababu walikuwa na misimamo mikali. Walienda huko kwa sababu nyingine kama vile kupata chanzo cha mapato, kwa sababu wanalipo kwa dola. Kwa hivyo wakati serikali inawapa msamaha, inafanya iwe rahisi kwa kurudi tena. So when the government gives them an amnesty, it makes it easier for them to make a comeback. Munira Hamisi ndiye mkuu wa masuala ya vijana na uwezeshaji jamii katika kaunti ya Mombasa anasema kaunti yake iko tayari kutoa fursa za kiuchumi kwa zaidi ya vijana mia moja wanaorudi kutoka Somalia. The department we have the Mombasa County revolve. Kama idara tuna mfuko wa kuzunguka wa kaunti ya Mombasa ambao una kichocheo cha fedha za kukuza uchumi kwa vijana wetu ambapo leseni za biashara zinazoongozwa na vijana zimeondolewa. Pia tuna mfuko unaozunguka ambao unatoa mikopo nafuu kwa biashara ambazo zinamilikiwa na vijana pamoja na wanawake. Kampeni ya kituo cha kupambana na ugaidi imepanga kupanua na kulenga kaunti kumi na mbili zote kwa matumaini ya kuhamasisha vijana zaidi wa Kenya kuacha ugaidi. Kabla ya kukamilisha matangazo yetu, hebu tupate muktasari wa habari. Waasi katika jimbo lililokumbwa na mzozo nchini Ethiopia la Tigrei Jumanne wameonya kwamba wanajeshi wao watatafuta mbinu za kuharibu uwezo wa vikosi vya Ethiopia na Eritrea licha ya serikali ya Ethiopia kutangaza sitisho la mapigano la upande mmoja katika jimbo hilo. Wizara ya fedha ya Marekani Jumanne ilipongeza hatua ya Sudan ya kulipa limbikizo la madeni yake kwa shirika la kimataifa la fedha IMF na hivyo kujenga msingi wa awamu ya kwanza ya afueni ya deni chini ya mradi wa nchi maskini zenye mzigo mkubwa wa madeni. Ripoti ya Umoja Mataifa iliyotolewa Jumanne, ambayo shirika la habari la Reuters imeiona imesema kuwa vikosi vya Russia pamoja na vile vya jamhuri ya Afrika ya Kati vilitumia nguvu kupita kiasi, kuiba mali pamoja na kufanya mauaji ya holela nchini humo vikosi vya usalama vya serikali ya kifalme ya Eswatini jana vilifyatua risasi za moto na gesi ya kutoa machozi kuzima maandamano ya kuomba mageuzi kwenye mfumo wa utawala wa kifalme nchi wanachama wa umoja mataifa jumanne zimeafikiana juu ya bajeti ya dola bilioni sita ya mwaka ujao kwa ajili ya tume kumi na mbili za wanajeshi wa kulinda amani wanadiplomasia wamesema na hivyo kuepusha usitishwaji wa operesheni za wanajeshi hao Mahakama ya juu ya Marekani jana iliamuru kwamba serikali inaweza kuendelea kuwazuia katika muda usiojulikana baadhi ya wahamiaji ambao wanadai wanaweza kukabiliwa na manyanyaso au mateso ikiwa watarudishwa katika nchi zao. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa Kumekucha Afrika asubuhi ya leo, kutoka hapa Washington DC. Na kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ya Dija Riami, producer Dudonshi Bahiro, jina langu Harizon Kamau na nimeshirikiana naye Patrick Nduimana. Kwa pamoja tulikutakia siku njema.