Hivi sasa ni saa tatu kamili za usiku Afrika Mashariki, saa mbili ya Afrika ya Kati, saa nane mchana Washington DC. Zifuatazo habari za dunia, msomaji Sunday Shomari. Maelfu ya wanaharakati wa upinzani wa Afrika Kusini wameandamana huko Pretoria kudai kutolewa kwa kasi kwa chanjo ya korona katika nchi hiyo inayokumbwa vibaya na janga la korona barani Afrika chama chenye mrengo wa kushoto cha uhuru wa kiuchumi, Economic Freedom Fighters, EFF kinachoongoza maandamano hayo pia kinashinikiza utumiaji wa chanjo za Wachina na Russia kikionya kwamba kitawataka wafuasi wake kuweka kambi nje ya nyumba mwenyekiti wa udhibiti ikiwa hata pitisha matumizi ya dharura ya chanjo ndani ya siku saba. Ikiwa chini ya asilimia 4 ya idadi ya watu milioni 59 wa Afrika Kusini waliochanjwa, waandamanaji wanatoa wito kwa wasimamizi kuidhinisha chanjo zaidi na kuharakisha kasi ya chanjo ili kuwarudisha watu kazini na kuanza shughuli za kiuchumi. Huko Afrika Kusini, watu wapatao milioni 1.8 wameambukizwa na virusi vya korona na karibu elfu 59 wamefariki dunia, ikiwa ni idadi kubwa kabisa barani Afrika. Walinda amani 15 wa Umoja wa Mataifa wakiwemo kadhaa kutoka Ujerumani walijeruhiwa kaskazini mwa Mali siku ya leo katika shambulizi kwenye kambi yao likihusisha kilipuzi cha kwenye gari. Ujumbe wa Umoja Mataifa nchini Mali na jeshi la Ujerumani lilisema shambulizi hilo lililenga kambi ya muda iliyowekwa na walinda amani karibu na kijiji cha Ichagara, kaskazini mwa mkoa wa Gao, ambapo waasi wa Kiislamu wanaohusishwa na Alqaida na kundi la Islamic State wanafanya operesheni zao. Waliojeruhiwa walikuwa wakihamishwa na ujumbe wa Umoja Mataifa ulisema katika ujumbe kwenye Twitter, bila kutoa maelezo zaidi. Wanajeshi kadhaa wa Ujerumani walikuwa miongoni mwa waliojeruhiwa, msemaji wa jeshi la Ujerumani alisema. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Rais wa Marekani Joe Biden atakutana hii leo na Rais wa Afghanistan Ashraf Ghani na kiongozi mkuu wa amani Abdullah Abdullah ya White House. Mkutano huo wa kwanza wa ana kwa ana kati ya Biden na, ma na maafisa wa Afghanistan unakuja kabla ya kuondolewa kwa vikosi vilivyobaki vya Marekani na NATO kutoka Afghanistan ifikapo Septemba 11, kulingana na maamuzi ya Biden ya kufunga kile alichoelezea kama vita visivyokwisha. Msemaji wa ikulu Jane Psaki alisema mapema wiki hii kwamba Biden anatarajia kuwakaribisha viongozi wa Afghanistan na atawahakikishia msaada wa kidiplomasia, kiuchumi na misaada ya kibinadam kwa nchi hiyo iliyokumbwa na machafuko, wakati kuondoa wanajeshi kukiendelea. Ghani na Abdullah walifika Alhamisi huko Washington na kukutana na viongozi wa baraza la Senate Chuck Schumer na Mitch McConnell na wabunge wengine. Maafisa huko Miami walisema Ijumaa watu wanne wamethibitishwa kufariki dunia na wengine 159 hawajulikani walipo siku moja baada ya sehemu ya jengo moja la makazi ya watu kuanguka. Maafisa kutoka jiji la Miami na kaunti ya Dade walifanya mkutano na waandishi wa habari karibu na eneo la tukio katika mji wa Surfside, kaskazini mwa Miami. Takriban robo ya jengo ambayo lilikuwa na vyumba takriban 55 lilianguka karibu saa moja na nusu asubuhi kwa saa za huko Alhamisi. Meya wa Miami Dade Daniela Levine Cava aliwaambia waandishi wa habari kwamba waokoaji bado wanatafuta manusura pamoja na waathirika katika sehemu iliyoanguka ya jengo hilo. Alisema watu wapatao 129 wamethibitishwa kuwa salama, na kuongeza kuwa idadi hiyo ni tete sana. Na wafanyakazi na wakazi wa mji wa Sydney walioamriwa kukaa nyumbani kwa wiki moja hii leo, wakati mamlaka ilifunga maeneo kadhaa ya jiji kubwa la Australia ili kuzuia kuzuka kwa aina mpya ya virusi vya korona vinavyoambukiza sana vya Delta. Kesi zipatazo 65 za COVID-19 zimeripotiwa hadi sasa kutokana na maambukizo yaliyohusishwa na dereva wa limozin aliyeambukizwa wiki mbili zilizopita wakati aliposafirisha wafanyakazi wa, wa ndege ya kimataifa kutoka uwanja wa ndege wa Sydney kwenda hoteli ya kujitenga. Na hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Kwa muda mfupi ujao utaungana na Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Kwa heri kwa sasa. undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapo tusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani tutaangalia michuano ya Yuro 2020 ambayo inaingia katika hatua ya mtoano ya 16 bora hapo kesho, na tutaangalia zile mechi ambazo kwa namna moja au nyingine zinaonekana kuwa na ushindani mkubwa kutokana na timu ambazo zinakutana uso kwa uso. Katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani hii leo, tutaangazia uchaguzi wa Ethiopia ambapo e, umefanyika mwanzoni mwa juma hili. Hali ikoje, na je mustakabali wa taifa hilo la Ethiopia liko vipi? Ninayekukaribisha katika matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Naam, tunaanza na michuano ya Euro eh, ambayo imeingia katika hatua ya mtoano, uh, inayoanza ina hapo kesho Jumamosi, kwa Wales kukipiga na Denmark, huku Italia ikicheza na Austria ili kupata tiketi ya kwenda uh, robo fainali. Wales licha ya kuwa na wakati mgumu katika mashindano ya 2016 dhidi ya Ireland Kaskazini, lakini baadaye walijitutumua na kuihenyesha Ubelgiji katika hatua ya robo fainali kwa upande wa denmark yenyewe uzoefu wa hatua hiyo inakumbusha michuano ya mwaka 1992 ambapo walichachafya magwiji wa soka ulaya italia yenyewe itaanza hatua hiyo ikipewa chapuo kufanya vizuri dhidi ya austria katika uwanja wa wembley italia ama azuri haijafungwa katika michezo yake yote kumi na mitatu iliyopita ya hatua hii toka mwaka 1962 b ii ikijumuisha pia kombe la dunia kwa upande wa Austria bado inaonekana kibonde ikitokana na rekodi yake ya kuelekea katika mashindano haya, uh, bila ya kuwa na rekodi ya ushindi katika michuano ya Euro, lakini sasa imeshashinda dhidi ya timu za Macedonia Kaskazini na Ukraine. Lakini katika michezo mingine ambayo inatarajiwa kukutanisha, eh, miamba ya soka eh, kwa upande wa siku ya Jumapili itakuwa ni Uholanzi na Jamhuri ya Czech wakati Ubelgiji itakapokumbana na Portugal ama Ureno. Mtanange um, mkali kabisa huu ambao unatajwa na wachambuzi mbalimbali wa soka kutaka kufahamu mengi juu ya kombe hili. Nazungumza na mchambuzi na wa masuala ya soka Musa Mwakiso. Musa Mwakiso uh, nini ambacho tunakiona kimeshajitokeza katika michuano hii eh, ya Yuro kabla hata ya kuzungumzia uh, Uh, hatua hii ya kumi na sita mambo gani ambayo uh, kwa kweli kwa namna moja manyingine yametokea na kusisimua Euro uh, elfu mbili na kumi na sita uh, mpaka hivi sasa? Ya, ni, ni kweli ile taswira ambayo watu walikuwa wanahitaji kuiona wameweza kufanikiwa kuiona kwa sababu uwepo wa mashabiki viwanjani ni moja kati ya chachu kubwa ambayo iliweza kubadilisha kidogo taswira ya soka la bara la Ulaya baada ya kukumbwa na janga la korona lakini jinsi ambavyo timu mbalimbali zilivyokuwa zinacheza, kulikuwepo na ushindani mkubwa, kulikuwa na magoli mengi yamefungwa. Ingawa moja kati ya tukio ambalo liliweza kuwaunganisha mashabiki ulimwenguni ni kitendo cha kuumia kwa nyota wa timu ya Inter Milan, lakini pia nyota wa timu ya taifa Denmark, naye sehemu nyingine ni Eriksen, ambapo aliweza kupata majeraha yale ambayo yaliyotokana na mshtuko wa moyo. Lakini baada ya hapo michuano ikawa ni mizuri, ushindani ulikuwa ni mkubwa na moja kati ya mechi ambayo mi binafsi nafikiri ilivutia watu wengi ni mechi ya Ureno dhidi ya Ufaransa, jinsi ambavyo walivyoweza kucheza katika ushindani wa hali ya juu na yale ya matokeo ya goli mbili kwa mbili, lakini pia Re, Re, Re, Cristiano Ronaldo kuweza kufikia rekodi ambayo ilikuwa imewekwa na mshambuliaji wa kule nchini Iran, ambapo ukitazama mazingira jinsi yalivyo, ilikuwa ni performance nzuri, lakini pia hata mechi baina ya Ufaransa dhidi ya Ujerumani ilikuwa ni mechi nyingine yenye mvuto mkubwa sana katika michuano hii ya Euro. Kwa hiyo kwa ujumla, mashabiki wengi wameweza kupata ile taswira nzuri kabisa michuano hii ya Euro 2020 uh, tunaelekea katika hatua ya kumi na sita bora na inaanza kesho ambapo Wales wanapambana na Denmark, Italia na Austria. Hizi ni mechi za kesho, lakini zinaweza zikasema, kwamba si zinazoonekana kwamba zenye ushindani mkubwa ni kama vile mechi za makundi, lakini michezo ambayo inasubiriwa kwa hamu ni kati ya Ureno na Ubelgiji, Uingereza na Ujerumani. Tueleze nini kinaenda kutokea hapo. Ya ni, ukitazama mechi ya Ureno dhidi ya Ubelgiji ni mechi nyingine ambayo ni, ni kubwa kwa sababu a, kiwango cha Ubelgiji kwa miaka karibuni ni kiwango kizuri sana, kwa sababu kocha Roberto Martinez ametengeneza mseto mzuri wa kiufundi lakini timu ambayo imetengenezwa tu kwa ajili ya mashindano haya, lakini ni system ya Ubelgiji kwa ujumla kujaribu kutengeneza vijana waliokuwa imara, na ndio maana leo hii tunaona mseto wachezaji kama kina Kevin De Bruyne lakini Lukaku, namna ambavyo wanavyocheza. Lakini kwa, Kureno, nyewe, kwa imara, <laughs> Ronaldo, wana Ureno wenyewe ni timu ambayo imekuwa imara kwa Cristiano Ronaldo, imekuwa ni chachu kubwa sana, wanacheza kitimu. Ni muda mrefu sana kuishuhudia Ureno ikicheza katika namna hii ya soka. Unaweza kukumbuka nyakati za kina Luis Figo wakati ule, jinsi ambavyo walivyokuwa wakicheza lakini ni mechi ambayo inahusisha mataifa mawili i mataifa mawili ambayo yamesheheni wachezaji vipaji vya hali ya juu. Staili ya uchezaji imekuwa ni moja kati ya chachu kubwa kabisa, lakini ukitazama head to head ni timu ambazo zimekutana ambapo Ureno ameshinda mara nyingi zaidi, kwa maana ya mara sita, lakini Ubelgiji ameshinda mara tano na sare imekuwa magoli saba, lakini ma, kwa, kwa, sare imekuwa ni mechi saba, lakini katika magoli ya kufunga tofauti unaweza kuona kwamba ni timu ambazo zimekuwa na ushindani mkubwa, na ndio maana wanatenganishwa na mchezo mmoja tu za ile kukutana katika michuano ya kimataifa. Musa, baada ya kuangazia mchezo wa ubelgiji pamoja na Ureno, vipi mchezo baina ya uingereza na ujerumani? ya ni mechi nzuri, ni mechi ambayo inakutanisha mataifa mawili ambayo yamejipambanua kwa utawala wa soka barani Ulaya. Ujerumani wamekuwa wazuri katika upande wa timu za taifa, wamepata mafanikio makubwa tofauti na timu ya taifa England ambayo wenyewe mara ya mwisho kupata taji kubwa ni mwaka elfu moja mia tisa na sitini na sita wakati ambapo walipotoa taji la la kombe la dunia. Lakini tofauti na kuja, ni michezo ile ya head to head ambapo ukiangalia wamekutana sawa sawasawa, kila mmoja ameshinda mara kumi na tatu lakini sare mchezo mmoja. Lakini kuna kitu kimebadilika kwa siku za karibuni ni performance ya Ujerumani kidogo wamekuwa washindi mfululizo kwa so sababu katika michezo mitano iliyopita wameshinda michezo miwili na kwenda sare michezo miwili na kupoteza mchezo mmoja, tofauti na England wenyewe wameshinda michezo minne na kwenda sare mchezo mmoja. Kwa hiyo ni mataifa mawili ambayo yanakuja katika sura tofauti. Tunaona jinsi ambavyo kocha Joachim Love alivyoweza kuibadilisha kikosi cha Ujerumani kwa kuwaweka vijana wadogo ambao wamepitia katika mfumo mzuri wa soka la vijana la nchi hiyo, akina Joshua Kimmich lakini pia kina Kai Havertz pamoja na Timo Werner lakini pia wana vijana kinarudi a jinsi ambavyo wanavyocheza, unaona kabisa ni timu ambayo ina balance, lakini haijakuwa na makali yale, lakini bado Ujerumani huwezi kuidharau. Kwa England shida kubwa inakuja jinsi ambavyo nguvu kubwa ya vyombo vya habari vya pale nchini England wakati mwingine inaleta presha kubwa sana kila, kila mwja, kwa sababu kila kinachofanyika moja kwa moja kinaliki mbele ya vyombo vya habari. Hata leo hii ikiwa labda kesho wanaenda kucheza tayari lina ishatoka katika magazeti na baadaye inakuwa ni hiyo hiyo. Lakini ni mechi ambayo inaturejesha kumbukumbu za michuano ya Euro mwaka elfu moja mia tisa na tisini na sita ambapo timu ya England ilitolewa na timu ya Ujerumani ambapo no. baadaye Ujerumani wakaenda moja kwa moja kutoa taji hilo kwa goli pekee la Oliver Bierhoff Dhidi ya kaiza, I mean, dhidi ya ya ya timu ya Czech Republic. Sasa tuangalie mchezo wa Croatia na Uhispania eh, huu ninaweza nikasema ni mchezo wa tatu licha ya kwamba timu hizi mbili hazikuwa na uh, wakati mzuri sana katika michuano hii yani, ni mechi nzuri kwa sababu inakutanisha timu mbili ambazo zimekuwa zikifanya vizuri katika soka barani Ulaya, lakini tofauti inakuja, Uhispania umepata mafanikio makubwa zaidi katika soka la bara la Ulaya, lakini wamekuwa wana performance nzuri kwa sababu namna ambavyo wanavyocheza. amini Uhispania usp, wamekuwa si wale ambao tumewazoea tukiwatazama, si hata pia Kroatia, jinsi ambavyo wanavyocheza si wale ambao tumewazoea. Lakini kuna tofauti inakuja, mchezaji Luka Modric amekuwa ni saa halisi wa timu ya Kroatia namna ambavyo wanavyocheza. Lakini kwa upande wa Uhispania ukiwatazama hawana Sergio Ramos, na ukiangalia jinsi ambavyo kocha Jose Luis Enrique alivyokibadilisha kikosi cha Uhispania unaona kabisa ni mtu ambaye amekuwa kama Mjerumani ambaye yupo tayari kufa akiwa na tai yake shingoni, kwa sababu wamefanya maamuzi magumu kuacha wachezaji wenye uzoefu wa hali ya juu, na matokeo yake tumeona kuna presha kubwa ya kiuchezaji. Lakini hii ni timu ya taifa ya Uhispania, ina falsafa yao nzuri, naamini kwamba bado hatuwezi kwa tukawatoa katika njia. Lakini mashabiki ambao watatazama mechi hii ya Kroatia dhidi ya Uhispania wataraji kushuhudia mechi nzuri, kwa sababu ni timu mbili ambazo zinapenda kucheza soka la chini na soka lililojaa ubunifu wa hali ya juu mpaka hivi sasa uh, wewe kama mchambuzi wa soka unaifuatilia soka kwa ukaribu kabisa, ukiangalia uh, timu zote jinsi zilivyo, tumegusia zile mechi ambazo zimeonekana kuwa ni kubwa, nani ambaye unamwona ana viashiria vya, vya kwenda kutoa ubingwa kwa kuangalia timu anazocheza nazo na kiwango kilichopo mpaka hatua fainali? Italia, timu ya taifa ya Italia chini ya kocha Roberto Mancini timu ambayo mi binafsi naiona ina nafasi kubwa sana ya kutoa taji hili la michuano ya Euro 2020, lakini kama unavyofahamu soka bara la Ulaya limekuwa na ushindani wa hali ya juu. Lakini kile ambacho Italia walichokifanya kubadilisha aina ya uchezaji wao kutoka kulifahamu soka la, la Italia kwa namna ya kuzuia na kutoka kuwa soka lenye kuhusisha kuzuia, lakini pia kucheza mpira mzuri na kufunga magoli mazuri au magoli mengi so, kitu ambacho nakona ni tofauti kubwa. Nafikiri wamefanya tafiti nzuri sana chini ya sporting director wao ambaye ambaye amekuja kuleta mabadiliko makubwa ya soka la Italia. Leo hii unapoitazama Italia, utizami Italia ile ya kina Paul Maldini, lakini pia kina watu kama kina Nesta, kwa sababu wanacheza katika ubora wa eneo la kushambulia, eneo la katikati ya kiwanja na eneo la kujilinda. Kwa hiyo so, mimi karaka yangu ipo kwa Italia kwa namna ambavyo wanavyocheza kwa nidhamu ya juu ya kiufundi na kwa kumalizia sasa, uh, je, mpaka hivi sasa uh, kuna hali yoyote ile ambayo imeonyesha hali labda ya uamuzi ya matukio ambalo uh, linaashiria ashiria viashirio kwamba uh, bado soka lina safari ndefu katika suala la uamuzi. Uh, bado kuna vitu vingi sana katika michuano hii ya Europe. Kuna baadhi ya offside ambazo unaweza kuona, kuna mechi moja kuna... Ubelgiji waliambiwa lakini kuna... katika kuna... mazingira ambayo kama ingekuwa iko VAR tungeona ile mguso halisi wa kibinadamu wenye kutupa kuona tukio uzuri kama ililekuwa ni bao lakini ni, ni makosa madogo katika michuano ambayo iliojaa umakini katika maamuzi ya VAR. Nafikiri michuano hii ya Euro ishirini na ishirini imekuja na sura tofauti. Nafikiri changamoto nyingine ni changamoto za kibinadamu, kama unavyofahamu mwanadamu hajakamilika, lakini pia hata ukitazama mazingira ya kawaida tu unaweza kuangalia hata teknolojia wakati mwingine ina fail. Kwa hiyo ni jambo zuri kuona kwamba ni michuano ambayo imekuwa ni mizuri kwa ujumla, katika upande wa maamuzi kutoka kwa waamuzi kwa jicho la kawaida, na wakati mwingine katika nafasi ya jicho la pili, kwa maana ya matumizi ya teknolojia. Asante sana Musa Mwakisu kwa kutueleza hayo yote, na hapa basi tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Katika sehemu hii ya matangazo ya kwa undani basi e, moja kwa moja, a, tunaelekea nchini Ethiopia, nchini Ethiopia ambapo kwa a, juma hili ilifanya uchaguzi wake na kuwa taifa la pili e, ambalo lina idadi kubwa ya watu barani Afrika kuendesha uchaguzi wake huo e, siku ya Jumatatu wiki hii ambapo a, uchaguzi huo ulikuwa umeahirishwa tangu mwaka uliopita licha ya taifa hilo la, la upembe wa afrika kukabiliwa na changamoto za ndani na mzozo ya kivita ripoti zinasema kwamba karibu watu milioni 40 walijitokeza kupiga kura jumatatu lakini uchaguzi huu utakuwa na nafasi gani katika kutatua changamoto nyingi zinazoikumba ethiopia wakati huu kwa undani leo mwandishi wa sauti amerika nchini kenya jason nyakundi anaangazia kinachoweza kutarajiwa baada ya kura na serikali mpya kuundwa Jumatatu ya tarehe ishirini na moja mwezi huu, mamilioni ya wapiga kura nchini Ethiopia walimiminika kwenye vituo vya kupigia kura kuichagua serikali mpya. Lakini uchaguzi huo unaonekana kuwa fursa nzuri kwa waziri mkuu Abiy Ahmed na chama chake cha Prosperity kujizolea madaraka kwa kuunda serikali mpya baada ya wapinzani wakuu kuto kuwepo katika kinyang'anyiro hicho. Uchaguzi huu hata hivyo huenda usitatue changamoto za migawanyiko ambayo imeshuhudiwa nchini humo hususani katika maeneo ya Tigray na Oromia ambapo asilimia kubwa ya kura haikupigwa. Kuna uwezekano wa maeneo haya yakautangaza uchaguzi huu kuwa usio halali. Uchaguzi huu awali ulipangiwa kufanyika Agosti mwaka uliopita, lakini uliahirishwa na bodi ya uchaguzi kufuatia kuzuka janga la COVID COVID-19, hatua iliyosababisha mvutano wa katiba na kuchangia kuzuka vita kati ya serikali kuu na ile ya majimbo ya Tigray. Mamlaka pia ziliwakamata wapinzani wakuu wa chama tawala na sehemu zingine Julai mwaka 2020. Hali hii ilisababisha vyama vikuu vya upinzani eneo la Oromia kususia uchaguzi, hivyo basi kupunguza upinzani kutoka eneo hilo lenye watu wengi zaidi nchini Ethiopia. Nimemuuliza Murithi Mutiga, mkurugenzi wa shirika la kimataifa la kutatua mizozo pembe ya Afrika la International Crisis Group, kuhusu hali ya upigaji kura siku ya Jumatatu. Kura ha hazikupigwa kabisa katika eneo la Tigray. Hazikupigwa katika uh, baadhi ya uh, e, maeneo kule Oromia na pia kwenye eneo linaloitwa Benishangul Gumuz ambapo kumeto, kumekuwa kumetokea um, uh, vita you know, kuna waharakati ambao wamekuwa waki, wakizua uh, dhuruba kule uh, so kura hazikupigwa kule. Kuna maeneo ambapo pia eh, kwenye eneo la Somali uh, Regional State na Harar ambapo wamesema kura itarudiwa mwezi wa tisa. Um, lakini kwa sasa haijulikani, sasa kura itawezekana kupigwa Tigray uh, wakati upi? Uh, kwa sasa tunajua kuwa vita uh, uh, uh, kali zinaendelea kule na sasa, kwa sasa haijulikani kura itapigwa kule lini. Uh, kwa kweli kuna wale ambao wataikataa kutambua hii serikali, uh, lakini pia kuna maeneo mengi ambao walipiga kura uh, tumeona you know, kulikuwa na Uh, kura ambayo ilikuwa you know, very competitive kule, tukisema mji mkuu wa Addis Ababa uh, kule Amhara uh, tukisema kule Southern Region. Um, so eh, itakuwa you know, eh, picha ambayo eh, ni nusu-nusu. Kuna wale ambao hawataitikia kukubali haya matokeo, lakini kuna wale pia watasema uh, u, you know, wale wengi wamejitokeza wame na wamepiga kura. Cha muhimu ni waziri mkuu ambaye anatarajiwa kuchukua sasa usukani, a, a, ajaribu kuongea na na, na na wenzake, wat, watafute suluhu ambayo si ya kutokea kwenye vita, licha kuwa serikali ya waziri mkuu Abi ina matumaini ya kuibuka mshindi. Waangalizi wa kimataifa walikuwa wamekosoa maandalizi ya uchaguzi huo. Kwa mfano, kabla ya uchaguzi, waangalizi kutoka Marekani walikuwa wamelalamikia changamoto kadhaa zikiwemo ukosefu wa usalama, vyama kadhaa y kususia uchaguzi na kuchelewesha uandikishaji wa wapiga kura. Mwezi Mei, muungano wa Ulaya ulitangaza kuwa haungetuma waangalizi kwa sababu serikali haikuwa imetimiza mambo muhimu ya kuhakikisha kuwepo uhuru wa waangalizi. Samuel Gebre, mwandishi wa habari nchini Ethiopia, yeye anasema lengo kuu la uchaguzi huu ni serikali kupata idhini na wala sio amani. Are, uh, vile tumekuwa tukitazama, tuseme imekuwa na shida nyingi to the point mwaka uliopita Novemba ikaingia mpaka ikakuwa na vita pale Tigray, so tribal uh, ethnic violence in Oromia uh, shida za border conflict between Afar and Somalia, na kuna sehemu nyingi uh, pale kusini who are trying to uh, get more autonomy so uh, imekumbwa na mashida nyingi uh, najua ya hayo kwa mwaka tatu zilizopita ile serikali iliyopo hapo ni kama haikuwa na uhakika kama iko na legitimacy uh, kwa sababu opposition parties wamekuwa wakilalamika kwamba it was supposed to be transitional government, lakini ilikuwa ina, ina linda kama ni, ni, ni serikali so umuhimu wa elections ya wiki hii ni kwamba at least ita, itapatia serikali ile legitimacy kusema kwa mwaka tano zinazokuja kuna serikali ambayo ilichaguliwa na na wananchi uh, na iko na jukumu ya kujaribu kuleta usalama na kuleta maendeleo na kuleta mazungumzo katika uh, the different, uh, factions of the of country. Vile tunajua kuna, kuna shida ya ile gerd uh, with uh, Sudan na, na Egypt kuna malalamiko between Sudan and Ethiopia pale kwa boda uh, na, na, na nilivyosema, ndani ya nchi kwa sehemu zote kuna, uh, kuna violence. Uchaguzi hata kabla ifanywe, tulikuwa tunajua kazi yake sio kuleta usalama, kazi yake ni ku, kupatia serikali ile legitimacy. Kwa sababu uh, mahali kuna, kuna shida mahali kuna zile zinapoendelea zina, hakuna uchaguzi imefanyika pale pale Tigrai, Uh, na kwa sehemu nyingi in, in, in, Oromia, in sehemu nyingi in Somalia, so uchaguzi haitaleta usalama, lakini serikali ambayo itashinda whatever itafanya after inawezaleta usalama ama kama serikali itaendelea, na mimi ndio mwongezi na hakuna mtu mwingine anaweza uh, niambia chochote then kuna possibility ya uh, things even getting, uh, worse. Waziri mkuu ambaye aliingia madarakani Aprili mwaka 2018 kufuatia maandamano ya kupinga serikali ya muungano iliyokuwa na viongozi wengi kutoka kundi la Tigray People's Liberation Front, TPLF, hali iliyotikisa usalama nchini Ethiopia, amesaidia kubana mianya ya rushwa, akawaachilia wafungwa wa kisiasa, aliwateua wanawake wengi kwenye baraza la mawaziri na kushiriki kuleta amani baina ya Ethiopia na majirani zake Eritrea kufuatia vita kuhusu mipaka kati ya mwaka 1998 iliyosababisha vifo vya maelfu ya wa watu. Bwana Mutika anasema itakuwa vyema kwa yule ambaye ataibuka mshindi na kuunda serikali ajaribu kufanya mazungumzo ya kutafuta amani na wapinzani. Uchaguzi ulikuwa muhimu sana kwa waziri mkuu Abi. Uh, unajua, uh, ukikumbuka kuwa wakati Abi alichukua usukani ilikuwa kutoka kwenye ile wazungu wanaita backroom deal. Ilikuwa um, negotiation ambayo uh, you know, ruling party waliamua wakasema, waka basi, tunahitaji mabadiliko na yule anaweza tuongoza ni uh, prim, waziri mkuu Abiy Ahmed, lakini sasa Abi alikuwa ana, anaona uchaguzi ni muhimu sana kwake kupata um, e, e, kupata ile endorsement kutoka wananchi, uh, na tuki- tukitazama vizuri, kusema kweli E, wa Ethiopia wa walitokea kwa wingi, uh, uh, uh, na hata kama kulikuwa kume, kuna kuna, kuna hofu kuwa kungetokea machafuko uh, you know, ilikuwa uchaguzi wenye amani uh, ulikuwa uchaguzi ambapo Uh, wananchi walijitokeza kwa, kwa wingi um, na hata kama uchaguzi haukuweza kufanyika uh, katika maeneo uh, mengi kwenye nchi, ulikuwa uh, uchaguzi ambapo, um, waziri mkuu anaweza toka hapo akijipata kuwa pengine amepata mandate. Itakuwa muhimu sana kuwa waziri mkuu ambaye chama uh, chake cha Prosperity Party uh, cha kinatarajiwa kushinda, itakuwa muhimu sana ajaribu kutafuta um, mbinu ya kutatua mizozo ambayo inatanda ina kule you know, kwenye nchi yake, ajaribu kuongea na wale ambao ni wapinzani wake wapinzani wakuu. Uh, sana sana kule kwenye Oromia ambayo ni eneo kubwa kabisa kule Ethiopia, na wapinzani pia kule Tigray. Itakuwa muhimu sana ajaribu kuwa akipata, um, you know, aki, akiweza kuchukua uh, uh, uh, hatua ya kuongea na wapinzani. Unajua kuwa kihistoria Ethiopia imekuwa nchi ambayo kila wakati wenye wako usukani wanajaribu kutatua mizozo kwa njia ya vita, lakini hii haiwezi kuwa sustainable. So itakuwa muhimu sana uh, waziri mkuu ajaribu kuongea na wapinzani, sana sana, kule Oromia na pia Tigrai. Ethiopia ni nchi ambayo tukikumbuka kuwa uh, wakati wa Cold War ni nchi ambayo ilijipata kwenye vita uh, kali sana. Nchi ikiwa imeingia kwenye vita uh, kwa miaka miaka kadhaa, unapata kuwa silaha zinaingia kwenye mikono za wananchi, lakini ni nchi ambayo pia ni, ni muhimu sana kwenye kwenye usalama wa uh, pembe la Afrika so lile tunajaribu kuhimiza ni kuwa hawawezi kutatua mzozo um, um, wa kisiasa kupitia kwenye vita. So ni, ni, ni muhimu sana wajaribu kutatua kutoka kwenye uh, kwenye kukaa kut, chini wa, wajaribu kuongea kupata suluhu. Asante sana Jason Nyakundi kwa kutueleza hayo yote kutokea hapo Nairobi, Kenya. Na hapa basi ndo tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.