Anigu marka waxaan dhihi lahaa raiisul wasaaraha awoodaha. Karibu mpenzi msikilizaji popote ulipo, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Redio Citizen na Kaya FM Mombasa Kenya, Redio TKFM Tanga na RFA Mwanza Tanzania, pamoja na Redio Malaika Lubumbashi na Mishapi FM huko Goma DRC, kati ya nyingine. tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa www voaswahili com Leo ikiwa Ijumaa tarehe 25 Juni mwaka 2021 kama kawaida tunakuwa na mjadala wa live talk. Live talk leo tunazungumzia swala la vitendo vya utekaji nyara nchini Kenya ambavyo vyaonekana kukithiri, kwa mujibu wa ripoti za mashirika ya kutetea haki za binadamu nchini humo, watu kumi wametekwa nyara katika mwezi huu wa Juni na wengine wamepatikana wameuawa. Katika ripoti nyingine, maelfu ya wanaharakati wa upinzani wa Afrika Kusini wameandamana huko Pretoria kudai kutolewa kwa kasi chanjo ya COVID-19 katika nchi inayokumbwa vibaya sana na janga hilo barani Afrika. Hivyo ni baadhi ya vidokezo, lakini kabla ya kuingia kwenye mjadala wetu, namkaribisha Sandey Shomari ya kusomea habari za dunia hewani. Mko nami Patrick Nduimana na mwelekezi wetu ni Aida Isa Kanasi hadi mwisho. Maelfu ya wanaharakati wa upinzani wa Afrika ya Kusini wameandamana huko mjini Pretoria kudai kutolewa kwa kasi kwa chanjo ya korona katika nchi hiyo inayokumbwa vibaya na janga hilo barani Afrika. Chama chenye mrengo wa kushoto cha uhuru wa kiuchumi Economic Freedom Fighters, EFF kinaongoza maandamano hayo, pia kinashinikiza utumiaji wa chanjo za wachina na wa Rusia, kikionya kwamba kitawataka wafuasi wake kuweka kambi nje ya nyumba ya mwenyekiti wa udhibiti ikiwa hatapitisha matumizi ya dharura ya chanjo ndani ya siku saba. Ikiwa chini ya asilimia nne ya idadi ya watu milioni 59 wa Afrika Kusini waliochanjwa, waandamanaji wanatoa wito kwa wasimamizi kuidhinisha chanjo zaidi na kuharakisha kasi ya chanjo ili kuwarudisha watu kazini na kuanza shughuli za kiuchumi. Huko Afrika Kusini watu milioni moja nukta nane wameambukizwa na virusi vya korona na karibu elfu hamsini na tisa wamefariki dunia, ikiwa idadi kubwa kabisa barani Afrika. Maelfu ya waombolezaji ulihudhuria mazishi mwanaharakati wa haki za binadamu wa Palestina Nizar Banat hii leo, siku moja baada ya kufa akiwa kizuizini kufuatia kukamatwa kwake kwa nguvu na maafisa wa usalama wa Palestina, kwa mujibu wa shirika la habari la AFP kifo cha kijana huyo mwenye umri wa miaka 43 anayefahamika sana kuchapisha video kwenye mitandao ya kijamii ili kutangaza na kulaani tuhuma za ufisadi inaozajirushwa ndani ya serikali ya Palestina kilizo hasira katika ukingo wa magharibi unaokaliwa kimabavu na Israel. Watu wanataka kuondolewa kwa utawala waliimba umati uliokusanyika katika mji wa mwambao wa magharibi wa Hebron, kitovu cha malalamiko anakotoka Bennett, na ambako mazishi yake yalifanyika Ijumaa alasiri, gavana Hebron, Jibrin Al Bakri anasema polisi walimkamata Banat alfajiri ya jana na aki yake, hali yake ilizorota haraka na kwamba uchunguzi kamili utafanyika. Walinda amani 15 wa Umoja wa Mataifa wakiwemo kadhaa kutoka Ujerumani walijeruhiwa kaskazini mwa Mali hii leo katika shambulizi kwenye kambi yao likihusisha kilipuzi cha kwenye gari. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Mali na jeshi la Ujerumani lilieleza shambulizi hilo lililenga kambi ya muda iliyowekwa na walinda amani karibu na kijiji cha Ishagara kaskazini mwa mkoa wa Gao, ambapo waasi wa Kiislam wanaohusishwa na Alqaida na kundi la Islamic State wanafanya operesheni zao. Waliojeruhiwa walikuwa wakihamishwa, ujumbe wa Umoja wa Mataifa ulisema katika ujumbe kwenye Twitter bila kutoa maelezo zaidi. Wanajeshi kadhaa wa Ujerumani walikuwa miongoni mwa waliojeruhiwa, msemaji wa jeshi la Ujerumani alisema. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Rais wa Marekani Joe Biden atakutana hii leo Ijumaa na Rais wa Afghanistan Ashraf Ghani na kiongozi mkuu wa amani Abdullah Abdullah katika ikulu ya White House. Mkutano huo wa kwanza wa ana kwa ana kati ya Biden na maafisa wa Afghanistan unakuja kabla ya kuondolewa kwa vikosi vilivyobaki vya Marekani na NATO kutoka Afghanistan ifikapo Septemba 11. Hii ni kulingana na maamuzi ya Biden ya kufunga kile alichoelezea kama vita visivyokwisha. Msemaji wa ikulu Jen Psaki alisema mapema wiki hii kwamba Biden anatarajia kukaribisha viongozi wa Afghanistan na atawahakikishia msaada wa kidiplomasia, kiuchumi na misaada ya kibinadamu kwa nchi hiyo iliyokumbwa na machafuko, wakati kuondoa wanajeshi kukiendelea. Ghani na, na Abdullah walifika Alhamisi huko Washington na kukutana na viongozi wa baraza la Senate Chuck Schumer na Mitch McConnell na wabunge wengine. Maafisa huko Miami walisema Ijumaa hii leo watu wanne wamethibitishwa kufariki dunia na wengine 159 hawajulikani waliko siku moja baada ya sehemu ya jengo moja la makazi ya watu kuanguka. Maafisa kutoka mjini Miami na kaunti ya Dade walifanya mkutano na waandishi wa habari karibu na eneo la tukio katika mji wa Southside kaskazini mwa Miami. Takriban robo ya jengo ambalo lilikuwa na vyumba takriban 55 lilianguka karibu saa moja na nusu asubuhi kwa saa za huko Alhamisi. Meya wa Miami Dade Daniela Levin Cover aliwaambia waandishi wa habari kwamba waokoaji bado wanatafuta manusra pamoja na waathirika wengine katika sehemu iliyoanguka ya jengo hilo. Alisema watu wapatao 129 wamethibitishwa kuwa salama na kuongeza kuwa idadi hiyo ni tete sana. Wafanyakazi wa, na wakazi wa mji wa Sydney waliamriwa kaa nyumbani kwa wiki moja Ijumaa, wakati mamlaka ilifunga maeneo kadhaa ya jiji kubwa la Australia ili kuzuia kuzuka kwa aina mpya ya virusi vya korona vinavyoambukiza sana ya Delta. Kesi 65 za COVID-19 zimeripotiwa hadi sasa kutokana na maambukizi yaliyohusishwa na dereva wa limozin aliyeambukizwa wiki mbili zilizopita, Wakati aliposafirisha wafanyakazi wa ndege ya kimataifa kutoka uwanja wa ndege wa Sydney kwenda hoteli ya moja ya kujitenga. Kiongozi wa jimbo la New South Wales, Gladys Berejiklian, ambayo linajumuisha Sydney, aliita kipindi cha kutisha zaidi tangu janga hilo lilipozidi zaidi ya mwaka mmoja uliopita. Karibu msikilizaji wetu wa Sauti ya Amerika kwenye mdala, kwenye mjadala wa Lifetok. Uh, kama nilivyodokeza hapo awali, leo tunazungumzia swala la utekaji nyara nchini Kenya ambao unaonekana kukithiri. Darzeni ya watu wametekwa nyara na wengine kuuawa katika mwezi huu wa Juni. Kulingana na mashirika ya kutetea haki za binadamu nchini Kenya, inaarifiwa kuwa idadi kubwa ya wanaotekwa nyara ni wanawake. Ni akina nani wanajihusisha na vitendo hivyo? Idara za usalama za Kenya zinafanya nini kuwakamata wahusika na kukomesha uhalifu huo? Hayo ndiyo masuala tutamulika na washiriki wetu kwenye mjadala huu. Uh, washiriki ambao ni Bi Salma Hemedi, mkurugenzi wa shirika la kutetea haki za binadamu Haki Africa. Bi Salma Hemedi, karibu katika Live Talk kwa Naam. Uh, tunaye pia kwenye laini ya simu George Msamali. Huyu ni mchambuzi wa maswala ya usalama. Uh, karibu George Msamali anashukuru uko kwa kipindi. Tunaendelea kumtafuta mshiriki wa tatu ambaye ni Edwin, uh, Edwin Kiama uh, atakapopatikana yetu amkaribisha kwenye uh, mjadala wetu wa Live Talk. Uh, basi tukianza moja kwa moja uh, kuzungumzia uh, kuhusu mada yetu ya leo kwenye kipindi hiki, nianze nawe Salma Hamedi. Umesikia kwenye kidike, kidokezo, nimesema kwamba uh, mashirika ya kutetea haki za binadamu yameelezea kwamba uh, darzeni ya watu wametekwa nyara katika mwezi huu wa Juni na wengine wameuawa. uh, unaweza kuthibitisha uh, ripoti hii na labda katika uchunguzi wenu ni akina nani wanajihusisha na vitendo hivi na kupoteza watu na kuwaua? Helo, nakusikia kusikia ya yeah. to so, sisi kama watetezi wa haki za kibinadamu eh, hatujajua kwa kina ni nani mwenye kutenda maovu kama haya eh, kwa sababu eh, pindi haya maovu yanapotokea kila mmoja huwa ana taswira yake ambayo anaweza kuelezea kwa yale walioweza kuyaona. Kwa mfano, kuna mida ambayo mtu anapouliwa utasikia kuwa walikuja kujitambulisha kama maafisa wa, wa upelelezaji. Wengine nao husema wamevaa nguo um, za za kipolisi, wengine watakuambia wamevaa nguo za kiraia. Kwa hivyo haijakuwa yakini eh, kuweza kutambua haswa mwenye kutenda maovu kama haya ni nani. Vile vile kwa wenye kupotea pia ni jambo ambalo hivi sasa linatuweka katika hali ya tashwishi, kwa sababu huwa hatufahamu kwa kina ni yupi aliyemteka nyara ama kwa lengo lipi, kwa sababu pindi wanapotekwa huwa ni vigumu kuwapata tena. Ok, asante George Musamali. Uh, wewe ni mtaalamu wa masuala ya usalama, bila shaka uh, unalifuatilia sana. Uh, suala hili la watu kupotea na kutekwa nyara, sijui katika upekuzi upekuzi wako unayo taarifa yoyote au dukuduku kujua ni akina nani wanajihusisha na vitendo hivi? Kwa kweli uhalifu ambao tunashuhudia hivi sasa wa utekaji nyara umekuja na sura mbili tofauti. Maanake hapo awali kulikuwa kuna tuhuma ya kwamba maafisa wa vitengo vya usalama wanahusika hasa wakati kulikuwako vita dhidi ya kikundi cha Alshabab vilikuwa vimeshika moto, na ikawa kwamba uh, tetezi ni kwamba wengi wa ambao walikuwa wanakamatwa na kupotezwa ni watu ambao walikuwa wanashukiwa kwamba ni washiriki wakubwa wa hiki kikundi cha Alshabab. Na hivi karibuni tumekuja kupata kwamba kuna utekaji nyara ambao tunashuhudia, ambapo ni wakialifu, ni kosa la jinai, maanake wengi ambao wanatekwa nyara unapata kwamba familia zao huulizwa kutoa ile tunaita ransom kwa Kiingereza, na ikiwa kwamba hawatatoa basi wangi huangamizwa na kupotea kabisa. Na hali kadhalika, kwa kipindi kifupi ambacho miezi miwili mitatu ambayo tumekuwa tukifuatilia hivi sasa, unapata kwamba watoto wa umri wa miaka kumi na tano kurudi chini, hasa katika mitaa ya mabanda, pia wamekuwa wakipotea na familia zao zimetoa malalamishi kwa vitengo vya usalama kwamba mtoto alitoka nje kwenda kucheza, na mpaka hivi sasa imepita majuma mawili matatu, hatujamwona tena. Kwa hivyo unapata kwamba ni sura mpya ya kihalifu ambayo inatokea, na hali kadhalika, kuna zile tuhuma ambazo tulikuwa tunazungumzia hapo awali, ambapo wengi ambao walikuwa wanakisiwa kuwa ni washiriki wa kikundi cha Al-Shabab walikuwa wanakamatwa na watu ambao wananchi ama familia ilikuwa inasema wanajitambulisha kama maafisa wa polisi, kama vile mwenzangu alivyosema hapo awali na kisha wao hutokomea, hawafunguliwi mashtaka, na mpaka hivi sasa wengi hawajulikani walipo, na wengine ambao wamepatikana, kwamba mili yao hupatikana katika hifadhi za maiti mbalimbali mbali, uh, jijini Nairobi. Kwa hivyo hili ni jambo ambalo lafaa lifanyiwe uchunguzi kwa kina, ili tuweze kufahamu uhalifu huu unatekelezwa na nani hasa, kwa washukiwa ambao wanakisiwa kuwa ni wanamgambo wa Al-Shabab, uh, wale ambao wengine ni watu wazima ambao wanakamatwa na ile ransom kuitishwa na hivi sasa tunapata kwamba watoto wachanga wanachukuliwa na ha hakuna ransom yoyote ambayo inaitishwa, na hakuna mwelekeo wowote, hawa watoto hupelekwa wapi. Kwa hivyo tunakisia kwamba kuna ule wizi, uhalifu ambao tunaita human trafficking ambao sasa umeanza kutekelezwa ndani ya taifa la Kenya na unakita mizizi kwa polepole pole. Je, uhalifu huu ni kitu kipya hapo Kenya au vitendo hivi viliwahi kutokea katika miaka ya nyuma? Kwa kweli ni kwamba vitendo vya kupotea kwa watu ambao wanashukiwa kuwa ni wahusika wa wanamga, wanamgambo wa al-Shabab ni jambo ambalo lilitokea hapo awali na hasa miaka ya ishirini na ishirini kumi na kumi kumi na moja kumi na mbili. Na hivi karibuni uhalifu umeongezeka baada ya hili tukio la COVID, ambapo watu wengi sasa wanatekwa nyara kwa minajili ya kuitishwa ile ransom na unapata kwamba familia ambazo ziko, zi, zina uwezo wa kulipa ile ransom huwa zinalipa, na, wa, na, na, na na wale wale wahusika wanaachiliwa huru. Lakini hili ambalo linazungumzia la watoto ni jambo ambalo linajitokeza hivi sasa, na kwa mtizamo wetu, kwa upekuzi wetu, tunaona ya kwamba kuna kikundi ambacho ambacho hivi sasa kinahusika na ile kuwahamisha watoto kutoka taifa la Kenya na kuwapeleka mataifa ma, ma, ma, ma ya ng'ambo, ambapo wanatumika kama wale slaves. Kwa hivyo uh, kitendo kipya ni kuwateka nyara watoto na kuwapoteza uh, lakini uh, vitendo vya kuwateka watu na kuomba ransom, kama unavyosema, hii fidia ni jambo ambalo lilikuwa linafanyika hapo awali. Ni jambo limefanyika kwa muda uh, kwa kipindi cha zaidi ya miaka mitano sita hivi sasa, na la kustaajabisha ni kwamba mpaka hivi sasa Uh, vyombo vya dola havijawahi toa ripoti kamili hasa ni nani ambao wanahusika na vitendo hivi, ingawa kwa mara mbili tatu tumeona kwamba uh, maafisa wa upelelezi wa makosa ya jinai wamewahi kufanya uchunguzi na kuwakamata watu na kuwafungulia mashtaka na kuwanusuru wale waadhiriwa wa, wa utekaji nyara huo, lakini bado ni tatizo ambalo linaendelea, na tusipochukua hatua za dharura dharu, dharu, dharu, dharu, kuweza kukabiliana nalo na basi hili litakuja kuwa tatizo kubwa sana kwa taifa la Kenya. Naam. Uh, unasema kwamba upande wa upande wa idara za usalama uh, kuna ukimya. Je, uh, uh, uh, mna mnatafsiri mna, mna gani kuhusu ukimya huu wa idara za, za usalama? Hatujui kwamba, hatuwezi sema kwamba ukimya uh, wao unasababishwa na kitu fulani, lakini swali ambalo sisi kama wananchi tunajiuliza ni vipi ya kwamba matukio kama haya yanaweza tokea na tusiwe na ripoti rasmi kutoka kwa serikali kutueleza ni hatua gani ambazo zinachukuliwa na vyombo vya dola kuweza kuzuia uhalifu ambao tunauona unatekelezwa hivi sasa. Maanake hivi karibuni kuna rafiki yangu mkubwa ambaye anaitwa Mbijiwe pia ameweza kupotea kuanzia tarehe kumi na mbili na mpaka hivi sasa hatuna habari yoyote kuhusiana na yeye alipo, na vyombo vya dola havijazungumza moja kwa moja kuhusiana na tukio hilo, na huyu si wa kwanza kupotea. Maanake kuna visa vingine vya hapo awali ambavyo vimetokea na kimya kimetoka katika vyombo vya dola. Kwa hivyo hii inatupa tashwishi na pia inatupa wasiwasi, maanake hatujui mwelekeo ni upi hivi sasa kutoka kwa vitengo vya usalama vya taifa la, la Kenya. Uh, Bi Salma Hemedi, uh, George Msamali anasema kuna ukimya kabisa upande wa uh, vyombo vya usalama. Sijui nyie ambaye mnafuatilia kwa karibu uh, uh, vitendo hivi vya kupoteza watu au wa kuwateka nyara, je, kuna ushirika wowote? Mmekwisha wasilisha uh, uh, malalamiko upande wa idara za usalama ili ziweze kushughulikia jambo hili? Hello? Halo. Hello? Nam, nakusikia. Halo, nakusikia, yeah. Yeah. Nasema naungana uh, na, na, na, na, na, na rafiki yangu yale aliyoelezea, kwa sababu ni taakid ama ni wazi kabisa kwamba hivi visa vya uh, watu kupotea kiholela E, havijakuwa vikichukuliwa maanani sana na serikali ama idara ya usalama, kwa sababu tunajua kwamba hawa watu wanapoteka nyara ni lazima huwa kuna vyenye wana, wanaipanga hii ni mission. Wanafata hawa watu mpaka wawapate. Ni wazi kuwa kuna vile wanavyowasiliana na simu. Kwa hivyo ikiwa wanaweza kutrace ama kumfata mtu ambaye wanamshuku kuwa ni gaidi ama ni Al-Shabab na wakaweza kujua alipo kwa kutumia Eh, vyombo vya dola, mbona wasiweze kuwashika hawa wateka nyara? Vile vile pia, tunapokuwa tumepoteza mpendwa ama mtu yoyote katika jamii eh, tunapotoa katika vyombo vya habari, hauoni wakilichukulia maanani ili kuhakikisha wanawafuata wale washukiwa na kuwa, na kuwatia korokoroni. Lakini iwapo wao eh, wanashuku kuwa gaidi eh, amekuwa akifanya ugaidi mahali fulani ama nini, huwa ni wepesi wacha kuwashika kuwatoa uhai, ambayo ni kinyume na katiba. So mimi ninavyosema ni kwamba kweli kuna utepetevu, kweli wamekuwa wakizembea, na huo uzembeaji unakuja kwa nini? Lakini tunajua kuwa iwapo wanataka kukomesha haya mambo, haliwashindi, wala si kazi ngumu kwao kuweza kujua hawa wenye kuteka ni kina nani na wanatumwa na lengo lao ni lipi. Asante Bi Salma Hemed na George Msamali. Kama nilivyosema hapo, na wasikilizaji wao pia uh, wamechangia. Kuna wale ambao wamechangia kwenye Facebook. Uh, nimwombe tu mwenzangu Sunday Shomari aweze uh, kutusomea baadhi ya maoni ya wasikilizaji wetu. Asante uh, sana Patrick Ndwimana uh, basi tukiangalia kwenye mtandao wetu wa Facebook maoni ni mengi kweli kweli, lakini basi nianze naye hapa. Huyu Davis Ferdinand chaku nogela akiwa uh, Arusha Tanzania, anasema baada ya vitendo hivi vya kulaumiwa ni wanamgambo wa Al-Shababu na vitendo vya koma, ni serikali ya Kenya kwa makini na kuimarisha zaidi usalama ambao mpaka sasa haujaimarika. Naye Amon Bizulu wa uh, Biharamulo anasema kuna haja ya serikali ya Kenya kukemea vikali vitendo vya kiovu vya utekaji kwani vinaleta hofu kwa wananchi. Nikitoka huko nakutana naye Ferdinand uwezo Kmlkin kutoka mji wa Baraka anasema huko DRC mashariki, e, kusini mwa Kongo, serikali anasema ifuatilie swala hilo kwani sio jambo la kawaida, serikali ya Kenya iwe macho. Sawa, nikitoka kwake huyo namalizana naye Mwangi wa Mbaria anasema swala la kwanza tunafaa kujiuliza ni watu wa umri wa kiwango gani ambao kwa kweli wameathirika kikubwa na tukio hili? Pili, kwa nini watu fulani inaonekana baada ya janga la korona kusambaratisha njia za kupata riziki, basi watu wengi waamua kutumia njia za unyama kwa kuleta watu, kuwateka nyara na kuitisha fedha nyingi ili waweze kuachilia mateka. Basi hao ni baadhi ya waliotoa maoni yao kwenye mtandao wetu wa Facebook. Nirudi kwako Patrick Ndwimana studio. Asante sana Sandey Shomari. E, vile vile e, naambiwa kwamba kuna msikilizaji ambaye iko kwenye ilani ya, ilani ya simu na yeye anataka kuchangia e. Karibu msikilizaji e, ujitambulishe na utoe mchango wako bila shaka. Mimi ni eh, Josphat Ayora kutoka Taribo, Kenya. Nataka niseme hivi hili eh, eh, ni neno ambalo linatakana kuchukuliwa kwa kutoka ndani ya mioyo yetu, kwa sababu wakati inafika u, e, idara ile inatakana kushughulikia haya maneno. Kunapotokea maneno kama haya ambayo sio maneno mazuri, inatakana vishughulike kutoka kwa roho zetu. Che, ingekuwa ni mtu katika jamii yako, ingekuwa ni dada yako, ingekuwa ni mama yako ama ndugu yako mwenye mmezaliwa na yeye, che ungechukulia ungechukuliache mbona ikifika katika wizara ama idara ile ya uchazuzi, yenye natekana isaidie haya maneno ili yaweze kujulikana vema. Ikifika pale inakuwa na doa, inatokana hapa Kweli kabisa, tuchukue kiu binadamu eh, tuchukue ku haya maneno kutoka kwa roho zetu, ndio tuweze kusuruhisha haya maneno, imepeikana idara ya ujazuzi iweze kuchukua hatua mara moja, iweze kuchukua kwa sababu imekuwa ni kama changamoto, imekuwa ni kama kitu ambacho kimekuwa ni donda ndugu, wenye watu wanapoendelea kupo Mkenya ama mwananchi huyu wa chini anaendelea kuwa na maswali. Je, nauliza serikali yetu inatakana ichukua hatua gani ndio tuweze kupata tiba kamili? Haya maneno ya kuweza kuchukuliwa hao watu iweze kukomezwa, ni swali langu kama Mkenya kutoka chini. Shukrani sana Josphat kutoka huko Turbo, Kenya. Tunakushukuru sana kwa mchango wako. Uh, tumempata Edwin Kiama. Uh, Edwin, uh, ulikuwa umekosekana. Karibu kwenye Live Talk uh, asante sana. Poleni sana uh, nilikuwa natoka town kwa sababu ya hii kafyu. Uh, na nilikuwa mahali ambapo kulikuwa na kelele, sikuweza kuchukua simu. Haya, uko na wenzako, uh, Salma Hemedi uh, Haki Afrika na George Msamali uh, security analyst, mchambuzi wa maswala ya usalama. Uh, basi nikuulize uh, Bwana Edwin uh, nilivyoambiwa kwamba wewe ni mwanaharakati, lakini vilevile uliwahi kuteka kutekwa nyara uh, hapo miaka ya nyuma, ni ukweli? Ilikuwa eh, eh, mwaka uliopita ambapo nilitekwa nyara na na maafisa wa, wa serikali kama Mas... wale wanaitwa wanaitwa DCI, yaani watu wa ujasusi watu wa ujasusi ambao ni eh, Criminal Director, Directorate of Criminal Investigations. Walikuja kwangu wakavunja nyu mlango, wakaingia kwa nyumba yangu wakanichukua kwa, kwa mabavu, wakajiteka nyara, lakini bahati ni nihati nilikuwa niliweza kwenda kwa mtandao through Facebook Live kwa, kwa, kwa hivyo nika- nikarecord nika kila kitu na, na ikaenda viral. Na ulishikiliwa kwa muda gani? Siku nzima Siku nzima, yes, siku nzima. na ulipowauliza walikuambia kwa nini wamefanya kitendo hicho? Hata hata wakati walijaribu kunipeleka kotini, alafu idara ya, ya mashtaka ikakataa kunishtaki. sa hiyo ndio nilijua kuwa kulikuwa na malalamishi, lakini hata a malalamishi haikuwahi ay, sikuwahi jua ni gani lakini kulikuwa na mlalamishi ambaye hatukuwa tunajua ni nani. mm -hmm. Na ndio mkuu um, wa mahakama akasema hawezi nishtaki. Yaani hukujua uh, uh, uh, kwa nini ume, ume, unashukiwa una nini, tuhuma dhidi yako ni zipi? Ulipelekwa tu hivyo kiholela, tangu, tangu leo sijawahi jua. Na ulifungua mm -hmm. kesi mahakamani kuwashtaki waliofanya hivyo? Eh, tuko katika hiyo mikakati eh ya kuwashtaki na mashirika fulani. Ok, uh, asante eh, George Musamali, umegusia suala la mwenzako mwenda bijiwe. Kufikia sasa, hakuna taarifa uh, yoyote kumuhusu uh. Vipi uh, upande wenu, mnafanya nini kuhakikisha taarifa zitolewe kuhusu hatima yake? Halo? Halo, George Musamali? George Musamali, unanisikia? Nakusikia na vizuri sana, Patrick. Okay, nilikuwa nimekuuliza uh, uligusia swala la mwenzako Mwenda Bijiwe kufikia sasa ametoweka na haijulikani alipo. Nilikuwa nauliza mnafanya nini kuhakikisha uh, vyombo husika wanatoa taarifa kuhusu alipo uh, Bijiwe? Tunajaribu kuwasiliana na vyombo vya dola uh, husika hasa kitengo cha upelelezi wa makosa ya jinai, na wao wametueleza wameweka juhudi, lakini maswali ambayo tunauliza ni kadha wa kadha. Maanake kumbuka ya kwamba lile gari alikuwa ameliabiri yeye lilipatikana na lilikuwa limeporwa, na mwenyewe alipoliendea, maanake alikuwa meli, amefanya ile inaitwa hiring. Mwenyewe alipoliendea lile gari, aliwahi kupewa lile gari na kuondoka nalo, na kwa kawaida ni kwamba gari kama hilo huwa linawekwa katika uh, uh, uh, chini ya poli, ya polisi. Manake hiyo ni ile tunaita scene of crime, ambapo kuna habari ambazo zinaweza patikana ikifanyiwa zile forensics. kuna habari zinaweza patikana ni nani walikuwa pale na waweze kusaidia katika uh, katika uchunguzi ili kuweza kutambua uh, bwana mbijiwe mpaka hivi sasa yuko wapi, manake hatuna habari kamili kwamba yuko hai ama ameshaaga dunia na hili ndio jambo ambalo linatupa sisi wasiwasi wasi. Na hatuwezi sema kabisa kabisa, kabisa kwamba vyombo vya dola havijaweka juhudi, manake kulingana na habari ambazo wanazitoa wao, wanatumia mbinu za kuweza kutafuta mawasiliano yake ya mwisho, yalikuwa na kina nani mm-hmm. wanawahoji watu kadha wa kadha ambao walikuwa naye mara dakika za mwisho, za mwisho, na ni tuwe tu na subira tuwape muda tuone, ni habari gani ama ripoti gani ambayo watawasilisha kwa kwa umma. Kwa hivyo hatuwezi hatuwezi, hmm. lizungumzia sahizi maanake bado liko chini ya uchunguzi. Sawa, ni kushukuru sana. Haya, kuna msikilizaji mwingine kwenye laini ya simu, Ochieng George Ochieng, karibu kwenye Live Talk. Asante sana o o kwa majina niyo Chieng George, nikiwa hapa Kakamega nchini Kenya. Kile ambacho ningependa kuzungumzia kuhusu kupotea kwa njia ambayo labda inaleta utata kwa watu kadhaa hapa nchini ni kwamba unakuta ushirikiano ama hata uwiano kamili haiko kati ya wale ambao wanapotea na maafisa wa usalama, na mtu tu anapote, anapopotea unakuta ripoti inafika katika kituo cha polisi, lakini wale wanaofikisha ripoti hiyo kwanza wanashuku idara hiyo. Kwa hivyo mimi ningeonelea tu ikiwa wahusika ama mtu anapopotea, basi wasiweze kushuku idara hiyo kwanza, wapatie idara hiyo nafasi iweze kufanya uchunguzi. Baada ya kufanya uchunguzi, ndipo ndipo hali ipate kuwa nzuri, kwa sababu mara nyingi wanaharakati wamekuwa wakishutumu waki maafisa wa usalama bila kuwapatia nafasi ya kuweza kufanya uchunguzi kamili ya kuweza kuelezea nini yapi ambayo yaliweza kutokea. Lakini ikiwa sisi sote tutaweza mm -hmm. kushirikiana Deo, ikiwa watu wote wataweza kushirikiana basi. Shukrani Ocheng George, ni kushukuru. Uh, washiriki wetu, msiondoki kwenye line ya simu, tunakamilisha uh, sehemu ya kwanza ya Life Talk, na kwenye sehemu ya pili tutakuwa kwenye mtandao wetu wa VOA, voaswahili.com. Tukutane kwenye sehemu ya pili. Na sasa tunaingia kwenye sehemu ya pili ya Life Talk. Life Talk leo tunazungumzia swala la vitendo vya utekaji nyara ambavyo vinaonekana kukithiri huko Kenya. E, watu kadhaa wametekwa nyara na wengine wameuawa, lakini kufikia sasa haijulikani ni akina nani walijihusisha vitendo hivyo e, wala kama walivyosema washiriki wetu upande wa idara za usalama a, kuna ukimya kujatolewa taarifa kujua Uh, kipi kinafanyika ili kuweza kuwafichua wanaofanya vitendo hivyo uh, na labda kuwafikisha mbele ya vyombo vya sheria. uh, Salma Hamed uh, kabla ya kufunga sehemu ya kwanza walimsikia huyu msikilizaji Ochieng George, George kutoka Kakamega kaka. Uh, aki, kama vile na walaumu nyie wanaharakati, aseme mnaharakia kuwasuta kidole maafisa wa usalama kwamba wanajihusisha na vitendo hivi vya kuteka nyara watu, sijui utamjibu nini Naweza kusema sisi kama wanaharakati, kazi yetu si kunyoshea mtu kidole wala kumpelekeza mtu lawama. Kitu tunachosema kuhusu ulinda usalama, tunajua kuwa kazi yao kuu ni kulinda usalama wa kila mwananchi, pamoja na yule ambaye aliotekwa nyara. Tunachowaambia ni kwamba wao kama idara usalama, ambao wanalipwa na pesa shuru zetu, wanafaa wahakikishe wanatenda kazi zilivyo, kuwashika yeyote anayehusika na ikiwa ikiwa ni watu ambao wanajulikana, mbona basi wasishughulie hatua za kisheria? Na ikiwa si wao kama maafisa wa usalama, then kazi yao kuu ni kuhakikisha kujitakasa na kusema kwa sisi, kwa sababu tunajua wengi wenye kuteka nyara, haswa wale wenye kuteka nyara kimabavu. Wajua kuna kuteka nyara na kupoteza watu kimabavu, hizi ni kesi mbili ambazo tumekuwa tukizifuatilia sana wale wenye kuwashika watu kimabavu alafu wasipatikane, huwa wengi wao wanakuja wakiwa wamevaa sare za polisi ama sare za kiafisa, na wengi wao pia huwa wako na silaha, wamejihami. Na tunajua pia silaha sana zinakuwa zinashikwa na ma, watu ambao wanajulikana kwamba ni maafisa wa polisi na vilevile vile pia uh, wanapovaa sare huwa basi zile sare Eh, ni za kitengo fulani. So ikiwa wao wanasema kuwa si wao kama idara ya usalama, then mbona wasiwashike wale ambao wanawaharibia jina lao? So sisi ni clear kuambia hii ni kazi yenu, tendeni kazi yenu, lakini muitende kwa njia mwafaka, muhakikishe yoyote yule anayeshukiwa anashikwa na wafanye uchunguzi kama vile wanaweza kufanya uchunguzi kuweza kumtafuta gaidi. Kwa hivyo hatuwakemei hatu tu wala kuonyeshea vi-vidole vya lawama, tunawahimiza na kuwasisikiza wafanye kazi zao. Edwin Kiama, uh, ukimya wa serikali au vyombo husika kuhusikana na uh, swala hili la watu wanaoteka nyara wengine, kwako, uwe kama mtu ambaye uliwahi kutekwa nyara, sijui unatafsiri gani kuhusu ukimya huu? Kama vile mwenzangu amesema hiyo um, uh, kimi ndio inafanya watu wafikirie kuwa hawa, uh, maafisa uh, wa upelelezi wako wako involved. Na kwa sababu uh, George, ndugu George hapa, uh, amesema kuwa tuache kuwalaumu hawa maafisa na tuwapatie nafasi ya kufanya upelelezi uh, lakini kama hakuna upelelezi unafanywa basi tutasema nini? Eh, kwa sababu eh, kesi nyingi hata hizo unyamaziwa tu, tunaweza sema mtu kama alikuwa eh, alikuwa afisa wa teknolojia wa wa, wa, wa, wa idara ya, ya uchaguzi IBC Ndugu eh, Msando, eh, kesi yake hata sahii hatujawahi sikia upelelezi ujiendaji. Na mwili wake ilipatikana atupwa msitu. um, kuna CCTV picha uh, na video za uh, uh, CCTV ambazo zilifuatilia hiyo uh, utekaji nyara wake lakini mpaka, mpaka wa leo sa so, hiyo ilikuwa 2017 mpaka wa leo hatujawahi jua hiyo kesi iliendaaje. Bwana Msamani e, ameongea juu ya ya bijiwe, na tunajua tu, hata ukiangalia kama, kama ni ripoti za zamani e, tuseme e, kabla ya uchaguzi wa 2013 e, kulikuwa na na na, na ripoti ambayo ilitoka e, e, kwa kwa ile rapatua wamoja, wa Umoja wa Mataifa wa human rights ambapo eh, in, in United Nations yenyewe imedocument in more than 7000 cases za watu ambao walipotea eh, na hawajulikani uh, wako wapi na hivi zote eh, eh, polisi tu ndiyo wanaweza eh, kuwa na hiyo impunity ya kupoteza watu, na wanajua kutakuwa na investigations eh, kama wakati tumeona hata juuzi juuz, juuz, juuz, juuz, hizi uh, vita za utekaji nyara. Wakati ni raia ameteka nyara mwingine, kabla ya siku mbili tatu hao watu washapatikana. Kwa hivyo wako na zile resources za kuweza kutafuta wale wameteka nyara, lakini wale eh, ambao wamepotezwa na na vyombo vya usalama, hao ndio hawapatikanagi, na hiyo ndio inafanya, inafanya tuseme ni some of these cases maofisa wa polisi ama, ama serikali ambayo wanakuwa ingoki. Asante sana Edwin Kiyama. Uh, kuna mm -hmm. msikilizaji mwingine kwenye laini ya simu mm -hmm. naye tusikie, anasubiri eh, eh, e, mwengine... kidogo tusikie <laughs> msikilizaji kidogo. majina yangu ni Silas Tonja toka jijini Nairobi hapa Kenya. kuhusiana na mambo ya utekaji nyara na uhalifu ule unaendelea hapa Kenya ni kwamba una kibiri, kwa sababu vijana wengi wame njia um, moja ama nyingine, wamepelekezwa wana ajira na kwa kiwango kikubwa utekaji nyara huu unageuka tena kuwa uhalifu ambao na unahusisha mpaka ugaidi umekithiri mpaka katika miji mikubwa ambayo tunatarajia ingekuwa na usalama wa kutosha. Maafisa wa polisi pia wao pia wametepetea katika majukumu yao. Utapata wa ya e, e, wa vijana wadogo kama hao wamejihusisha na utekaji nyara katika mtaa wa Itili. Hapa juzi vijana wadogo wamejihusisha na kuteka mama nyara na kumweka katika kitu na kundai kiwango kitita cha kuteka ambacho wale waliokuwa ni wahusika walilipa kidogo, na nafikiria ni jambo la kufedhehesha kwamba wale wenyewe waadhirika wanajihusisha na ulipaji wa ile india kwa hawa magaiti na ni jambo mbaya sana. Nafikiria ni vyema kuelimisha umma na kuambia ishara andani, ya usalama wa ndani elimisha umma na kuambia ni lipi la kufanya, wakati ambapo kunatokea visa kama hivi, ili tusiwe tunajiangusha katika mtego wa vijana walipa lipa findia ambao ni kinyume na sheria. Naam, huyo ni Silas Ntonja kutoka Nairobi, Kenya. Uh, George Musamali, umemsikia msikilizaji huyu kutoka Nairobi, amesema uh, yeye, uh, anafikiria kwamba uhalifu uh, huu uh, uh, unaongezeka sababu vijana hawana ajira lakini amekemea waathirika wanaotekwa nyara, familia ambazo za watu waliotekwa nyara au kupotezwa, alafu wakiombwa fidia wanalipa fidia. Sijui unasema nini kuhusu a, a, alichosema msikilizaji huyu. Kwa kweli Patrick, hili swala ni swala nzito na ni swala ambalo lafaa tuliangazie kwa makini, manake nimezungumzia hapo awali nikasema kwamba utekaji nyara huu unakuja kwa sura tatu tofauti na nikasema ya kwamba sura ya kwanza ni sura ambayo unapata tuhuma zinalenga uh, vyombo vya dola, maanake wengi ambao wamepotezwa ni watu ambao wanakisiwa ama wanashukiwa kuwa ni ni ni wale wanashirikiana na wanamgambo wa Al Shabab, na mara nyingi utapata kwamba jamii ama familia huwa inawalengea vidole vya lawama maafisa wa polisi, maanake wao hutoa taarifa na kusema kwamba huyu jamaa yetu alichukuliwa wa na watu fulani ambao sisi tunawatambua kwamba wao ni polisi. Ukikuja katika eneo kama vile la Eastleigh ambapo Bwana Silas amezungumzia, utapata kuna matai, maafisa wa polisi ambao wanatajwa moja kwa moja na familia ya kwamba ni maafisa fulani na fulani ndio walimchukua mwadhiriwa, na mpaka hivi sasa hatujui yuko wapi. Hiyo ni sura ya kwanza ambayo tunayo. Sura ya pili ni sura ambayo sasa inatokea kwamba watu wanatekwa nyara na familia inaitishwa fidia, na kwamba unapata kuna familia ambazo zina uwezo zinaweza kulipa ile fidia. Na kwangu kama mtaalamu wa masuala ya usalama, hatuwezi kuwalaumu manake, hata vyombo vya kimataifa vikija katika mataifa ambayo kuna misukosuko, wao huwachukulia ile insurance wafanyikazi ambaye nawalinda wao katika kitendo cha utekaji nyara, ambapo ikiwa watatekwa nyara, basi yale mashirika hulipa fidia kwa watekaji nyara ili kunusuru maisha ya yule jamaa mfanyikazi ambaye anakamatwa. Na kwa mara nyingi utapata kwamba familia huhofia maisha ya mpendo wao na wanaona ya kwamba labda idara ya polisi haitachukua ile hatua ya haraka ya kuweza kumnusuru, na njia tu ambayo wao wanaona ya kwamba wanaweza basi ni kulipa ile fidia na kumnusuru yule jamaa wao kutoka kwa mikono ya watekaji nyara. Na huu ni uhalifu wa kawaida ambao unafaa uchunguzo kama kosa la jinai na vyombo vya dola husika. Na sura ya tatu ambayo na-naizungumzia ni huu ambayo hii sura ambaye imekuja hivi sasa ya utekaji nyara ya watoto walio chini ya umri wa miaka kumi na tano, na mpaka hivi sasa hatujapata ufahamu hasa utekaji nyara huu unatekelezwa na nani, na nia yake ni ipi, kusudi lake ni lipi. Manake wengi wanahofia ndani ya taifa ya kwamba kuna wale ambao huwateka watoto hawa nyara na kwenda na kutoa uh, viungo vyao vya ndani kama vile maini uh, figo na kuweza kuviuza na pia kuna ile tunashuku ya kwamba labda hawa watoto wanachukuliwa na kupelekwa kuwafanya wapakazi katika mataifa ya magharibi ama mataifa ya kule Middle East. Na hii ndio sura ya tatu ambayo tunaiangazia. Kwa hivyo suluhisho la hili, haya matatizo matatu ni lazima tuangazie, tukiwa tunajua kwamba sura ambayo na tunaipata hivi sasa ndio hii, na maafisa wa, wa, wa, wa, wa vyombo vya dola, ingawa pia nao husema mara kwa mara usilipe ile fidia lakini kumbuka kwamba wewe unafikiria huyu ni jamaa yako na una uwezo wa kuweza kumnusuru, basi usiongojee. Lakini hatusemi kwamba maafisa wa polisi wasifanye uchunguzi baada ya tukio, maanake huyu amenusurika, ndio. Lakini je, tunaweza fanya uchunguzi na kuweza kuwakamata wahusika? Hili ni jambo ambalo la, lazima pia tuliangazie hivi sasa, maanake visa kama hivi vinazidi kuongezeka kila uchao. Asante sana uh, Bi uh, Salma Hemed uh, kuhusu aliyoyasema msikilizaji Silas uh, kwamba uh, familia za waathirika wanapotoa fidia wanachangia kuendeleza vitendo hivi vya uovu, uh, wewe upande wako upande wa mashirika kiraia, u, u, u, ya kiraia ya kutetea haki za, za binadamu unasema nini kuhusu hilo Bi Salma Hemed? Naam, unanisikia nakusikia? Ndiyo, niulize tu swali kwa mfano, wewe ni mzazi, mtoto wako ametekwa, wenye kuteka nyara wanakwambia hatuwezi kumwacha mpaka ututumie kiwango fulani, ama tutakuua, tutamuua kweli. Uko tayari kumwacha mtoto uliwe? Si utafanya kila jitihada eh, ili uhakikishe mtoto wako umempata? So mimi sioni ni kama wana changia lakini, naweza kusema ni kwa sababu wako desperate, unaona. Kwa hivyo mimi si sichukulii kama wana wanaepalilia ama wanachangia, ni kwa sababu na wanataka kusave watoto wao ama familia zao. Kwa hiyo ni kwa sababu hawana njia nyingine ya kufanya, ndiyo maana haya. Uh... Basi haya, kuna msikilizaji mwingine kwenye laini ya simu, tusikie anasema nini. Na, kwa jina naitwa Juma Yasiri napatikana, inapatikana maeneo ya Buswakala ambayo Geita nchini Tanzania. Mimi ninavyoona, mambo ya utekaji nchini Kenya, kuna vikundi ambavyo bila shaka vinatoka serikalini, maana vitendo vinaonyesha kwamba, yani utekaji unawahusu haswa viongozi na watu wenye nani, wenye uwezo kimaisha, lakini mimi inavyoona serikali ya Kenya ifanye jitihada ili kuondoa huu utekaji. Ikiwezekana, wanao wanaoteka hawa wanaoteka akikamatwa yeyote anyongwe moja kwa moja, maana sio sio vizuri kuwa mnatekana na kuuana ovyo ovyo. Kama binadamu binadamu, kila binadamu ana haki ya kuishi, sio kuuana uana kutekana. Maana nini? Yani inafaa Serikali ya Kenya ifanye uchunguzi ili kuona wanaofanya hao mambo. Asante sana, uh, Juma Yasin kutoka huko Tanzania. Uh, nimkaribishe tena Sunday Shomari atusomee sehemu ya pili ya maoni ya wasikilizaji kwenye Facebook. Asante sana Patrick Nduimana. Basi tukiangalia tena kwenye maoni ya Facebook ya wasikilizaji wetu katika sehemu ya pili, na Eric Agade anasema ukiangalia kwa undani utapata kuwa asilimia fulani inahusisha mtu wa jamii ambaye anafanya hila na watekaji kisha kujifanya hajui lolote kuhusu njama hiyo, yote ni kwa sababu ya kupata fedha kwa njia mbaya. Naye Masanja Kanone wa Geita, Tanzania anasema wanaofanya kitendo cha utekaji watakuwa wanamgambo wa Al-Shababu kutoka Somalia, ndio husika wakuu. Anasema cha kufanya ni waombe msaada kutoka jeshi la Tanzania likasaidie kwa sababu jeshi hilo linaogopeka. Juma Kazuri Moshi akiwa Ugembe anasema utekaji nyara kwa kisiri ndani ya nchi ya Kenya inamaanisha jeshi la polisi halitimizi kazi yake kwa makini. Nakamilisha naye Gologota Magabe wa GGM, Geita Tanzania, anasema hawa watekaji ni wasiojulikana bila kuficha hilo swala hilo lipo kisiasa zaidi. Haya basi, nashukuru sana walewote wanatuma maoni yao. Endeleeni kutuma maoni kwenye facebook yetu. Ni rudi kwako studio. Patrick Ndwimana, shukrani sana Sandey Shomari, uh, Edwin Kiama, uh, wanaharakati, watu wa mashirika ya haki za binadamu, huwa mna mchango mkubwa sana kwa kuweza kutoa ushawishi uh, yanapotokea masuala kama haya na masuala mengine ya ukiukaji wa haki za binadamu. Je, Huoni kwamba kuna muhimu mshirikiane pamoja, watu wa mashirika ya haki za binadamu, wanaharakati, muombe mu kukutana na viongozi, hasa uh, waziri wa usalama au na watu wote wanaohusika na usalama, ili muweze kuzungumzia jambo hili kutafuta suluhu? uh, uh, kuna kamati ya mashirika za uh, mashirika ambayo amba inaitwa um, Somali sijui kama ni memba ambayo um, binadin na, na mambo ya security uh, working group ambayo iko na ina, ina, ina, ina, pia wakubwa wa serikali na uh, wakubwa wa polisi pia wako ndani humo uh, ndani e. Lakini kuna ile kitu ito na kizungu lip service e, mnakubaliana alafu unakuta uh, uh, uh, uh, ma mashirika ya serikali yanafanya vile yanataka watu waiokubaliana na hii serikali eh. Kutoka 2013, uh, unakumbuka kulikuwa na na yale mambo ya ICC ambapo rais na, na mdogo wake walikuwa wameshtakiwa eh, eh, kwa mashtaka fulani ya kiuka haki za kibinadamu. Uh, you know, genocide kind of uh, crime. Na hii, kutoka huo wakati ndio tuliona haya mambo yameanza, eh, watu kuwa wanapotea, wanateka nyara, wanapotea uh, uh, na polisi hawafanyi uchunguzi wowote uh, kama ni uh, ni waziri wa usalama uh, hajibu. Hata kuna wakati alikuwa anakataa hata kujibu maswali eh, kwa bunge. Uh, uh, na hiyo ndio tunaita impunity na hii hali ya kutokuwa na usalama, tumia kimombo lawlessness, imekiviri kua wakati eight nine years wakati Uhuru wamekuwa rahisi wakiwa na William mdogo wake William Ruto. Na hii ndio imepenya mpaka kwa uh, lower ranks za polisi na pia raia sasa wamechukua sheria mikononi mwao. Sababu lalezi aufanyi vizuri hakuna, eh, mm -hmm, mtu anashughulika mashtaka hata, yeah, wakati eh, makoti yametoa court orders mm -hmm, uh, baada ya mashtaka hiyo eh, idara, idara ya mlisi ya usalama ina ignore hizo court orders. inakataa kuzitekeleza na sasa, kama polisi ha, ha, ha, hawa implement court orders Wakenya wataenda kwa nani? No, naona hata sasa kuongea na hao wakubwa inakuwa ni bure tu, kwa sababu hiyo tuko kwa state ya impunity, sheria ifuati eh, na wale wenye eh, eh, wanafaa kuwa wanalinda usalama na kufuatilia eh, kuhakikisha wakenya wanafuata sheria ndio wavunja sheria wale wakubwa. Sasa tuta, tutasemaji? tuende kwa, kwa minista na yeye sasa ndio anaignore hizo Uh, Salma Hamed, uh, sijui upande wa haki Afrika kuna harakati zozote ambazo mnaandaa kufanya ili kupaza sauti serikali ya mke iondoke kwenye ukimya na iweze kushughulikia suala hili la kuteka nyara watu. Naam, uh, sisi kama shirika kitu cha kwanza ambacho tumekuwa tukikiamini ni kwamba ni bora pindi tukio linapotokea tupaze sauti ili watu waelewe kwamba kuna shida mahali fulani na hiyo kwa kiwango fulani imeweza kusaidia baadhi ya watu ambao walikuwa wametekwa kuweza kurejeshwa. Mfano rahisi ni wa msichana mmoja, hivi majuzi alikuwa amepotea tangu siku ya Jumamosi, na kuanza kupiga kupaza sauti siku ya Jumatatu, kufikia siku ya Jumatano aliweza kuonekaniwa maeneo fulani na akaweza kurejeshwa nyumbani. Vilevile pia, siku ya Jumanne kuna mtoto wa miaka kumi na tatu alikuwa amepotea na tukaanza kupiga makelele na kupaza sauti. Idara ya usalama ikaanza kutuma signals na nini, kufikia jana huyo mtoto akaweza kupatikana. So jambo sisi la kwanza tunafanya huwa ni kupaza sauti. Tunapomaliza kupaza sauti, huwa tunahakikisha kwamba yale malalamisho tunayowasilisha rasmi eh, kwa idara na ofisi zinazowajibika zinazo. Kwa mfano ikiwa ni jambo linahusika eh, walinda usalama na kuna watu wameweza kutoa ushahidi kwamba kuna mapolisi wameweza kuhusika, basi huwa tunakwenda kupeleka ripoti kwa IPOA ambao tunajua ni watu wenye kuangalia utendakazi e, wa mapolisi, na pia kuhakikisha kuwa tunawakilisha mashtaka hayo hayo kwa prosecution office ya DPP ili tuhakikishe pia wanajua kwamba kuna ukiukaji uki wa haki za kibinadam umeweza kutokea. La tatu huwa tunajaribu pia kuleta uwiano na uelewano baina ya wa, wanavijiji wana, wana, wana, wana na watu wa kutoka katika serikali kuu na serikali ya kaunti. Tunakaa katika meza moja na kujadiliana haya masuala na kuangalia tatizo liko wapi. Kwa mfano, kama sio nyinyi wenye kuhusika, na kuna hii ni shida, tunaanzaje kuitatua hii ni shida. So tunapofanya hivyo huwa kunatoka eh, baadhi ya mapendekezo ambayo pia tumeona yakileta natija katika jamii. Mojawapo ni ku, sijui tutaitaje kwa lugha ya Kiswahili, lakini ni kushrink ile gap, eh, ambayo imekuwa iko baina ya wanajamii eh, na na serikali kuu. Hiyo pia imeweza kufanya watu wawasilishe malalamishi ama waweze kutoa habari pindi wanapoona kwamba kuna eh, tabia ambayo hairidhishi maeneo fulani. Asante uh, sana uh, George Musamali, kuna watu wanaitwa wabunge, wao ndio wawakilishi wa, wa mwananchi. Kweli hili swala tunaona kwamba kuna umuhimu uh, nyie mweze kuka kwenda pamoja na akina uh, Salma Hemedi na akina Edwin uh, mweze kuwaona wabunge hasa wale ambao wako kwenye kamati ya usalama waweze kusimama na ku, kuomba vyombo vya usalama vishughulikie vi, vi, jambo hili hili ni jambo ambalo tumezungumzia, mashirika ya kina Salma pia yamelizungumzia ya kwa muda mrefu, lakini mtizamo wangu ni kwamba haya, huu utekaji nyara ambao tunaushuhudia hivi sasa hawahusishi wale watu wa ngazi ya juu. Mara nyingi unapata kwamba watu ambao wanatekwa nyara wanatoka katika mitaa ya mabanda, na unapata kwamba kuna utepetevu fulani kwa vyombo vya usalama kuweza kufanya upelelezi wakina na kuweza kuwakamata wale ambao wanahusika. Na kwa mimi, kwa mtizamo wangu, tatizo kubwa ambalo tunalo changio kubwa la uh, utovu wa usalama ndani ya taifa la Kenya ni hao hao wabunge ambao wanawazungumzia, maanake kuna ile interference kubwa sana kwa vitengo vya usalama. Kumbuka mwaka wa elfu mbili kumi tulisema tuwe na huduma ya polisi ambayo itakuwa huru ambayo itawajibika kwa wananchi ambayo itawajibika kwa raia na kwa umma na hapo ndipo tulikuwa nataka, maanake ingekuwa rahisi sisi kama wananchi kwenda kutoa sauti zetu, mashirika ambayo ni ya mm. ni ya NGOs, pia ukaweza kuzungumza na ma tukijua kwamba hawa wako hapa ili kuweza kutuhudumia sisi, na kweli wangeweza kutusikiza. Na ndio maanake tukakuwa na ile tume ya IPOA ambayo pia inasikiza ina, ina, inafuatilia ama inasimamia utendaji kazi wa maafisa wa polisi. Lakini mwaka elfu mbili kumi na nne, hawa hawa wabunge ambao unazungumzia walirudi bungeni na kuweza kubadilisha katiba ikawa ya kwamba tunarudisha huduma ya polisi chini ya mamlaka ya rais, kwamba inspector jenerali atateuliwa na rais, ilhali hapo awali kumi na elfu mbili na kumi tulisema atateuliwa na tume ambayo inasimamia uh, uh, huduma ya polisi. Lakini sasa ikawa kwamba atateuliwa na rais. Manaibu uh, inspector jenerali pia watateuliwa na rais, kwamba tumerudisha yale mamlaka kwa serikali kuu na ikawa ya kwamba kihuduma ya polisi hivi sasa inatumika kisiasa, na iangazii tena uh, masuala ya usalama wa wananchi, na ndiposa umesikia kama amezungumzia pale Salma amezungumzia pale kwamba kuna pia mwananchi amechangia kwamba kuna utepetevu fulani ambao tunashuhudia, lakini mtu wa kiwango fulani akipatikana na tatizo kama hili, nakumbuka mwaka fulani Uh, mfanyabiashara mashuhuri aliweza kutekwa nyara na kwa kipindi cha siku moja, siku mbili, alikuwa tayari ashanusuriwa, lakini hivi sasa, hali ilivyo ni kwamba bora tu ni mwananchi wa kawaida, ripoti ukishaipiga, basi hiyo hilo suala linaishia pale kwamba tunasema kwamba tunasema unakuwa wewe ni statistics. Hakuna juhudi ambazo hmm, tunaona mwafaka za kuweza kukutafuta uko wapi ama kukunusuru. Malalamisho yakitolewa na wananchi kwamba tunawashuku maafisa wa polisi fulani wamehusika na uhalifu huu basi tunapata kwamba kunakuwa ile blanket cover up. Hiyo ni habari ambayo inatolewa, mashirika yanaingilia, tunaambiwa naipoa kwamba uchunguzi unafanywa mm -hmm. kisha hilo jambo linatokomea gizani, haulisikii tena. Na huu ndio umekuwa mtindo ambao tumeshuhudia ndani ya taifa la Kenya. Na ikiwa tunatafuta suluhu ya hili tatizo Diyo. basi ni lazima tusisitize ya kwamba tuwe na huduma ya polisi ambayo itakuwa huru kama tulivyoashiria mwaka wa elfu mbili na kumi na moja lakini hali ilivyo iko hivi sasa ni kwamba huduma hii iko pale kwa minajili ya watu fulani na wahusika wakubwa ambao wanatumia vyombo vya dola kwa mambo yao binafsi. Ni hawa wabunge ambayo tunaozungumzia, ni lazima lawama ziwalenge, walenge na waweze kupata habari hizi. Shukrani sana, Georgi Msamali. Naam, tunapoelekea mwisho wa kipindi basi, ni wape fursa kwa sekonda chache. Edwin Kiama amezungumzia suluhu, yaani suluhu la uhalifu huu, kukomesha uhalifu huu, unapendekeza kufanyike nini? pia tungependa bunge Eh, imekataa kufanya kazi yake ya kutunga, kutunga sheria na ku- ile tunaita oversight eh, kwa hizi idara za, za, za, za upelelezi. Kwa hivyo tungetaka bunge bunge, bunge ifanye kazi yake, na ndio hawa watu ambao maafisa ambao eh, wanafikiria wanaweza fanya vile wanataka bila any consequences waweze e, kufuatiliwa na wachukuliwa hatua lakini uh, maafisa maanake nyie mnatuhumu mna, mna, wa maafisa lakini, kuna wengine wanajihusisha na vitendo vya kuomba fidia hawa ni wahalifu. Na, na umesikia vile bwana msemaji amesema amesema wakati kuna huo uhalifu eh, eh, kama kama vile uh, dada wetu ameelezea baada ya siku mbili hizi eh, vitu haya mambo hizi kesi huwa zinasobiwa, lakini kuna zile zina involvu maofisa ndio watu disappear. Unasikia mtu amepotea, hata, hata hawaipatikana tena ndio. Uh, Salma Hemedi, tunapoelekea ukingoni uh, katika live talk leo, sijui wewe unapendekeza kufanyike nini kukomesha uhalifu wa huu? Salma Hemedi, Bi Salma Hemedi. Yes, nakusikia. Unanipata? Ndiyo, ndiyo, nilikuwa nauliza wewe unapendekeza nini ili kukomesha, uh, vitendo hivi viovu? La kwanza ni kutia msisitizo kwa serikali kuu kuhakikisha kuwa wanawajibika na wanatenda kazi kama vile katiba ya Kenya ilivyoandika kutenda kazi na sivyo vingine vile vile vile pia ni kuwahamasisha hawa serikali kuu kuhakikisha wanafanyakazi na mashirika yasio serikali, ili kutafuta suluhu iwapo kuna janga ama mawafa yanayoathiri wa wanavijiji, kwa sababu sisi watendakazi ama sisi watetaji wa haki za kibinadamu huwa tuna umaarufu zaidi na wanajamii, na huwa tuna mungu mingi ambao tunapata kutoka kwa wanajamii. Iwapo wataendelea kutushika mkono na kufanya kazi pamoja matatizo kama haya inakuwa rahisi kuweza kuyatatua. La tatu na la mwisho ni kuhakikisha wanahusisha wanajamii kwa kila kile wanachotaka kufanya uamuzi ambao utawasaidia wao, sio walete tu vitu ama sheria ambazo zinawakandamiza wanajamii. So hili, haya matatu yakitiwa maanani na tukiweza kuheshimu katiba yetu, itakuwa na hakika haya matatizo mengi yameweza kutatuliwa. Nam ni kushukuru sana Salma Hemedi. Live Talk uh, inaelekea ukingoni. Uh, ni washukuru uh, George Musamali kwa mchango wako. Ni kushukuru pia uh, Bwana Edwin Kiama kwa mchango wako. Ni washukuru pia wasikilizaji wote waliochangia, uh, kutoa mchango wao kwenye mjadala wetu wa Live Talk leo. Nimshukuru pia msimamizi wa matangazo Abdu Shakur Abud, mwelekezi wetu Aida Isa kwa niaba ya Sunday Shomari, Patrick Ndwimana, kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia usiku mwema na wikendi njema.