For kutoka studio 15 hii ni VOA Express. all right, all right, kabisa ni saa tatu na nusu asubuhi Washington DC, sawa na saa kumi na nusu alasiri Afrika Mashariki na saa tisa na nusu alasiri Afrika ya Kati. Hujambo msikilizaji wetu popote unapotusikiliza. Hewani, ni matangazo ya VOA Express, leo ikiwa ni Ijumaa tarehe 25 Juni mwaka 2021, anayokaribisha katika matangazo haya, jina langu ni Patrick Nduimana. Na mimi ni Sunday Shomari. Tayari msikilizaji, ndio nimekushajaa tele kama pishi la mchele. Leo ikiwa ni Jumaa, wengine naita furahi dei, tumekuandalia basi taarifa mbalimbali kuanzia kule Rwanda ambapo rais wa Rwanda Paul Kagame na mwenzake wa DRC Felix Tshisekedi wamekutana kwenye eneo la mpakani kujadili masuala mbalimbali ya ushirikiano kati ya nchi zao. Katika ripoti nyingine, wakazi wa mji wa Minneapolis, jimbo la Minnesota hapa Marekani wasubiri kwa hamu kubwa hukumu inayotarajiwa kutolewa leo dhidi ya afisa wa zamani wa polisi Derek Chauvin aliyekutwa na hatia ya kumuua bila kukusudia Marekani mweusi George Floyd. Vilevile tutakuwa na kipengele cha michezo na burudani, ambapo katika michezo leo tunaangazia mashindano ya dunia ya mbio za magari ambayo yanaendelea huko Naivasha, Kenya. Basi msikilizaji, bila kuchelewa, twende moja kwa moja hadi huko Rwanda ambako rais Paul Kagame na mwenzake wa DRC Felix Chisekedi wamekutana kwenye eneo la mpakani katika kikao cha faraga. Viongozi hao wanatarajiwa kuzungumzia mambo mbalimbali yanahusu uhusiano mbali na ushirikiano kati ya nchi zao mbili. Mwenzangu Patrick Rwimana amezungumza mwandishi wetu mjini Kigali Silvanus Karemera na akamuuliza ni masuala yapi yatakayozungumzwa. Wata, wakati viongozi hao wanakutana, nadhani mambo matatu ya kuzungumza hapa. Nadhani viongozi hao watazungumza kuhusu tatizo la COVID-19 ambalo limeikumba Rwanda pamoja na DRC, sana sana miji ya Rubavu upande wa Rwanda na miji ya Goma katika upande wa mashariki mwa DRC. Uh, lakini swala la pili inawezekana wakazungumzia tatizo la uh, haya matetemeko ya ardhi na kumwaga lava kwa mlima Nyiragongo uh, mwezi mmoja uliopita, ambapo ilisababisha wananchi kadhaa wa DRC kuvuka hadi Rwanda wakikimbia tatizo hilo na baadhi kurejea nyumbani, lakini sasa hivi wengine bado wako Rwanda na inasemekana huenda huenda viongozi hao wakatembelea eh, wananchi hao wa DRC eh, lakini kikubwa zaidi jambo la tatu inawezekana wakazungumzia eh, mafungamano ya wa kibiashara kwa sababu eh, miji ya Goma ambao ni mji mkuu wa Kivu ya Kaskazini upande wa DRC na miji ya Rubavu upande wa magharibi mwa Rwanda Uh, pamoja na miji ya Bukavu ambao uh, ni mji mkuu wa Kivu ya Kusini upande wa DRC pamoja na, na na Rusizi upande wa Rwanda, uh, ni miji ambayo biashara zake zimekuwa zikikua zikiku, kila kukicha, na ripoti ya wiki hii imeonyesha kwamba uh, biashara kati ya Rwanda na DRC imepiga hatua maradufu, uh, kiasi kwamba kama unavyojua ndege ya Rwanda ya shirika ndege la Rwanda Rwanda Air uh, inafanya takriban safari uh, kila wiki kwenda kule Kinshasa ambayo ni mji mkuu wa DRC. Uh, kwa hivyo hayo ni mambo ambayo tunategemea kwamba viongozi hao wanaweza wakazungumzia zaidi kuhusu mafungamano ya kibiashara lakini pia uh, wanakutana wakati ambapo biashara kati ya Rwanda na, na Uganda imedorora uh, biashara kati ya, ya Rwanda na Burundi ni kama haipo uh, kwa hivyo ni katika muktadha mzima wa kujaribu kutathmini hali ya mambo katika uelekeo huu wa biashara. Usalama kati ya Rwanda na DRC uh, uliingia dosari mara nyingi kutokana na tuhuma kwamba uh, Rwanda inachangia kwa kuvuruga usalama wa DRC. Vile vile Rwanda alikuwa anasema kwamba DRC inahifadhi makundi ya waasi uh, wanayoipiga vita serikali ya Rwanda uh, na kuvuruga usalama wa nchi hiyo. Sijui uh, Karemera kwa sasa hivi hali hiyo uh, ikoaje? Na mnadhani tatizo hilo limekuwepo kwa miaka nenda miaka rudi, lakini tokea Rais Kisekedi aliposhika hatamu za uongozi kule DRC amekuja Kigali mara zaidi ya mbili na ameweka wazi kinaga ubaga, akasema kwamba nchi za DRC na Rwanda zitakuwa ni majirani a, milele. Kwa hivyo hakuona kwamba lazima kuwepo wadui, na ndio maana wakati huo alisema kwamba makundi yenye silaha ambayo yanafanya yanaendesha harakati zake mashariki mwa DRC hayana sababu tena ya kuweza kushambulia mataifa jirani, na akaapa aka, aka, aka kwamba tu kwa kweli uh, miaka miwili hivi iliyopita tumeshuhudia wimbi la wapiganaji wa makundi yenye silaha wanaoipinga Rwanda, kwa mfano FDLR, wakishikwa na majeshi ya, Rwanda, ya, ya DRC upande wa mashariki na kuweza kutumwa hapa Rwanda, na wengi sasa hivi tunavyozungumza wapo mahakamani, kesi zao zinaendelea. Uh, tumeona kwa kweli kuna ushirikiano wa kiusalama uh, kwa hivyo wadadisi wanahisi kwamba Uh, ku, hii inasababishwa na utashi na utashi wa serikali ya DRC ambayo sasa hivi inaongozwa na, na rais uh, Chisekedi. Kwa hivyo tunaona kwamba kuna mabadiliko makubwa zaidi uh, baada ya utawala wa Rais Chisekedi kuingia uh, mamlakani kule DRC. ni mwandishi wetu Silvanus Karimera kutoka kule Rwanda akizungumza nasi kutoka maeneo ya Kigali. Tukirudi hapa Marekani, hukumu dhidi ya afisa wa zamani wa polisi katika mji wa Minneapolis, jimbo la Minnesota, Derek Chauvin inatarajiwa kutolewa muda mfupi ujao. Chauvin alikutwa na hatia ya makosa matatu likiwemo kosa la kumuua bila kukusudia marekani mweusi George Floyd mwishoni mwa mwezi Mei mwaka jana. Hukumu hiyo inasubiriwa kwa hamu kubwa na Wamarekani wote haswa wakazi wa Minnesota. Mwenzangu Sandey Shomari amezungumza na mkazi wa Minneapolis Alimas Kokoi na ametaka kujua nini matarajio yao kuhusu hukumu hiyo. E, kwa sasa hivi hali iko shwari na sababu, uh, wakati alipokana kama alimuua George Floyd hatia, uh, watu walifurahishwa na hiyo na hiyo, uh, na hiyo hiyo hatua, lakini sasa tunasubi, kitu wananchi wana mi, wa Minneapolis kitu ambacho ta tunasubiri, tunasubiri hukumu sasa, kwa sababu hukumu kama walivyokuwa na tulivyokuwa tunategemea inabidi awe Derek Chauvin afanywe iwe ni mfano hata mapolisi wengine wakijifikiria hata kufanya kitendo ki Derek Chauvin alichofanya wawe waki, wakijifikiria waki kabisa wasis, wasifanyi uh, jambo hilo tena yani. Kwa sababu ita, inaonekana Minneapolis wamejitahidi kufanya kitu ambacho itakuwa ni mfano kwa mapolisi wengine wa mji huyo wa Minneapolis ukiangalia itakuwa sio tu labda funzo kwa polisi wa Minneapolis, lakini nchi nzima hivi sasa ya Marekani inaangalia hapo Minneapolis. Pengine kile ambacho e, wakazi wanazungumza sasa, kwa sababu inajulikana kwamba kunategemea kama atakutwa na kosa la aina gani, eh, kila kosa lina miaka yake tofauti eh, kama ni hatia ya juu kabisa, anaweza kufika hadi miaka 40 jela, au kama si hivyo ikapunguzwa. Sasa pengine kile ambacho wakazi wanafikiri Eh, wanachokitegemea uh, wape, wakazi wa Minneapolis walikuwa wanapendelea kwa sababu tulikuwa tunasikia kwamba inaweza anaweza akakatiwa kama miaka zaidi uh, kati ya miaka kumi na miaka kumi na tatu lakini jaji alipo alipozungumza alisema kwamba you know, uh, Derek Chauvin kwa, kutokana na kitendo alichokifanya wanaoza wakamkatia kiwango ki cha miaka mingi zaidi ya hiyo miaka ambao huwa watu wengine wanakatiwa wakifanya kitendo cha hivyo. Sasa watu wa Minneapolis wanategemea iwe miaka zaidi zaidi ya miaka kumi na tano hadi hadi thalathini unapendelea eh, iwe kabisa, awe ni mfano, kwa sababu yeye ni polisi, ye ni afisa ambaye angelitakiwa kuifanya kazi yake. Sasa ina ee itabidi afanywe mfano, atolewe mfano. So kwa hiyo waka, watu hapa Minneapolis wengi tunategemea, tuna na tunasubiri tuone itakuwa ni miaka mingapi, na wamesha tumeshaandaa pana ma, maandamano ambayo atakuwa jioni na, na, kitu ambacho mi nahofia na basi kiwango ambacho atakuwa amekatiwa kisiwafanye wakaji wa Minneapolis wakakasirika, alafu wakafanya vurumai tena. Sasa pengine Chauvin akipata miaka michache, hilo ndio pengine wasiwasi wako au nafikiri hilo litakuwaje? Ndio hiyo uh, kabisa ndio wasiwasi wangu kama Derek, uh, kama, kama kama Derek Chauvin akipata miaka michache nahofia kwamba kwanza patakuwa maandamano, watu tumeshapanga patakuwa maandamano, lakini ni maandamano ya amani. Sasa nahofia kwamba watakapotangaza kwamba Derek Chauvin amepata miaka midogo kuliko miaka ambao watu wa wananchi wa kawaida huwa wanapata wakifanya kitendo cha hivo, na nahofia panaweza kuwa fujo tumesha kuwa na maandamano mengi sana tume, wa, watu wanafanya fujo, vitu vingi vimechomwa, vitu vingi vimeharibishwa, hasa na sipendi kuiona hiyo hali tena. Huyo alikuwa Alimashi Kokoi akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Minneapolis. Kwa msikilizaji unayejiunga nasi hii, unasikiliza ni VOA Express, na sasa anamkaribisha Sandey Shomari akusomea habari za dunia. Mauaji ya kaskazini mashariki Burkina Faso ambayo watu zaidi ya mia thelathini waliuawa mwezi huu yalitekelezwa zaidi na watoto kati ya umri wa miaka 12 na 14. Umoja wa Mataifa na serikali umesema, washambuliaji hao wenye silaha walivamia kijiji cha Solhan jioni ya Juni nne wakifyatulia risasi wakazi na kuchoma nyumba. Ilikuwa shambulio baya zaidi kwa miaka kadhaa katika eneo lililokumbwa na wanajihadi wanaohusishwa na kundi la Islamic State na Al-Qaeda. Msemaji wa serikali Huseni Tambura alisema kuwa wengi wa washambuliaji hao walikuwa ni watoto na kusababisha umoja wa mataifa kulaani. Tunalaani vikali kwa ajili ya watoto na vijana kwa vikundi visivyo vya kiserikali, huu ni ukiukaji mkubwa wa haki zao za kimsingi, shirika la umoja wa mataifa la watoto UNICEF limesema katika taarifa yake siku ya Alhamisi. Wafanyakazi na wakazi wa mjini Sydney huko Australia waliamriwa kukaa nyumbani kwa wiki moja Ijumaa, wakati mamlaka ilifunga maeneo kadhaa ya jiji kubwa la Australia ili kuzuia kuzuka kwa aina mpya ya virusi vya korona vinavyoambukiza sana aina ya Delta. Kesi zipatazo 65 za COVID-19 zimeripotiwa hadi sasa kutokana na maambukizo yaliyohusishwa na dereva wa limuzin aliyoambukizwa wiki mbili zilizopita, wakati aliposafirisha wafanyakazi wa ndege ya kimataifa kutoka uwanja wa ndege wa sydney kwenda hoteli ya kujitenga kiongozi wa jimbo la New South Wales gladys berejaklin ambalo linajumuisha sydney aliita hiki ni kipindi cha kutisha zaidi tangu janga hilo lilipozidi zaidi ya mwaka mmoja uliopita afrika inakabiliwa na wimbi la tatu linalokuwa kwa kasi la janga la covid-19 huku visa vikiwa vinaenea kuathirika zaidi na kesi zaidi kikadiriwa kufikia kilele cha wimbi la pili ambalo bara hilo lilishuhudia mwanzoni mwa mwaka 2021. Hii ni kulingana na kanda ya Afrika ya shirika la afya ulimwenguni WHO, ambayo ilisema katika taarifa yake kwamba janga hilo linaibuka tena katika nchi zipatazo 12 za Afrika. Wakati huo huo Aina inayoambukiza sana ya Delta ya virusi hivyo iliyotambuliwa kwanza nchini India imegunduliwa katika nchi zipatazo 14 za bara la Afrika. Wimbi la tatu linakuja wakati Afrika inakabiliwa na uhaba wa chanjo. WHO inasema zaidi ya asilimia moja ya Waafrika wamepewa chanjo kamili, wakati takriban chanjo bilioni 2.7 za COVID-19 zimetolewa ulimwenguni. WHO inasema asilimia 1.5 tu ya chanjo hizo zimetolewa katika bara la Afrika. Volkano tete zaidi nchini Indonesia ilipuka Ijumaa ikitoa majivu mengi juu hewani na kupelekea mito ya lava na mawingu ya gesi yanayotiririka, lakini hakuna majeruhi walioripotiwa. Ni matangazo ya Vio Express ambayo yanakujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa kuanzia saa kumi na nusu alasiri saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Baada ya kupata habari za dunia, basi tupate makala ya jicho letu na Rahab Fred. Makala haya ni marudio. Jicho lilimwangazia binti wa Kitanzania ambaye anatoa ushauri kwa viongozi wakiwemo marais kwenye maswala ya mawasiliano ya kimkakati. Tusikilize. Karibu kwenye jicho letu. Mimi ni Rahabu Fred na leo jicho limemwangaza binti wa Kitanzania. Yeye ana miaka ishirini na tisa, lakini pamoja na umri wake huo mdogo ni mshauri wa masuala ya mawasiliano ya kimkakati, na si kwa watu wa ngazi za chini, ni hadi viongozi wa juu wakiwemo marais wa nchi mbalimbali. Anaitwa Teddy Ladislaus, mhasisi wa kampuni inaitwa Untold Global ambayo inajihusisha sana sana na kushauri serikali pamoja na uh, mashirika serikali na na ya kiserikali na sekta binafsi katika masuala ya mawasiliano ya kimkakati. Tunajaribu kupunguza migogoro iliyopo kati ya serikali na wananchi, kwa maana migogoro mingi inatokea kwa sababu kuna kuwa hakuna mawasiliano na hayafanyiki kwa ufanisi mkubwa. Kwa sasa ni mshauri wa suala la mawasiliano ya kimkakati wa, wa rais wa Zambia Edgar Lungu, ndio pia nafanya kazi na serikali ya Zambia. Changamoto gani umewahi kukabiliana nazo? Changamoto kwanza kubwa ni kujiongelea, mimi binafsi ni kwamba na umri uh, mdogo. Kwa hiyo mara nyingi ukiingia kwenye vikao au ukiwa unajaribu kutatua tatizo uh, watu wengi kabla ujaanza kuongea wanajiuza, huyu uh, binti, mbona kama mdogo sana, anaweza akawa amepata uzoefu uh, wapi au amejifunzia ya mambo wapi? Kwa hiyo changamoto ya kwanza mara nyingi ni kwamba watu wanaweza akawa hawana imani mpaka pale ambapo unapewa Um, changamoto naona unasaidia katika kutafuta suluhisho, lakini uh, suala la pili pia uh, ni saa zingine utekelezaji. Maana tumeishia katika kushauri, utekelezaji unabaki kuwa discretion ya yule ambaye anashauriwa. Binti wa miaka ishirini na tisa, upo unafanya kazi na jopo hilo la wenzio katika mawasiliano ya kimkakati, umewahi kukutana na Rais Lungu kwa sasa tukisemea Zambia? Nimekutana nayo mara kadhaa, lakini pia saa zingine marais wa nchi zingine wanapokuja kufanya state visit pia nakutana nao. Nimekutana na uh, rais Uhuru. Nimekutana na marais tofauti tofauti, hata nikiwa katika nchi zingine tofauti pia ambazo nimefanya kazi na viongozi wa juu uh, katika state bilaterals na kuwepo hapo, na ninaweza nikakutana na viongozi kama hao. Tunapenda kufahamu marais wale, binti mdogo kama wewe wametoa kauli gani baada ya kukuona ukifanya unachokifanya? Wengi ninaofanya nao kazi, um, zaidi ya kunisaidia mimi binafsi, huwa wanasaidia kazi yangu hata kabla mimi sijatokea. Uh, kwa hiyo uh, kimsingi wanaridhika na kazi ninayoifanya na, uh, na, uh, niche, um, market ambayo mimi nipo, kwa sababu uh, mawasiliano ya kimkakati sio swala uh, ambalo linafanywa na watu wengi sana. Watu wengi wanajikita katika labda mawasiliano au au ushauri wa kisiasa uh, na mambo mengine. Kwa hiyo, kwanza ni kwa sababu it's a niche market, uh, watu wachache wanafanya. Kwa hiyo uh, wanafurahia, wana sana au labda wanaridhika na kazi inayoifanya, lakini pia uh, na ufanisi nilionao. Kwa hiyo kazi yangu uh, inaongelea zaidi au inaenda ina, inasifika au inasifiwa zaidi kabla hata mimi sijaonyesha. Lakini uh, cha pili pia nafikiri ni wet ethics, na pia jinsi uh, inavyofanya kazi kwa kuhakikisha kwamba solution yoyote ambayo inaileta inakuwa customized kuhakikisha kwamba nchi au wananchi ambao wanapaswa wapate hiyo uh, wanaipata. Kipi ambacho unajivunia sana? Nachojivunia sana kiukweli ni uh, kufanikiwa katika uh, kufanikiwa kufanya kazi uh, na kuona changamoto tofauti tofauti katika mabara tofauti tofauti uh, ya, ya, ya, ya duniani, lakini um, pia ni kuhakikisha pia inavyofanya kazi, nachukua vijana wengi iwezekanavyo ambao nasaidia katika kufanya kuwaeleza na kuwaelimisha zaidi jinsi gani ya kufanya kazi inayofanya nini, kwa sababu sitaki kuendelea kuwepo kwenye sekta hii mwenyewe. Nataka vijana wengi waweze kuona fursa iliyopo na waweze pia, uh, na wenyewe kushauri kuanzia vijana uh, wenzao kwenda kwenye sekta binafsi ama mashirika ya kiserikali na hata kufikia viongozi wakuu wa nchi. Kwa hiyo, kimojawapo nachofurahi ni kwamba nina jopo la vijana wengi ambao nafanya nao kazi na wanafanya vizuri, na nawasaidia pia kwa group ili waweze kuja uh, kuwa uh, vizuri sana katika uh, sekta hii. Hongera kwa shughuli unayoifanya Tedi Stanslaus, na kila la heri ukiendelea na majukumu hayo. Jicho letu hali na la ziada. mimi ni Rahabu Fredi vo Express nam. Basi baada ya kupata jicho letu, twende moja kwa moja kwenye masuala ya muziki msikilizaji, maana bila muziki tunakwambia hujasukuma gurudumu la hii Express msikilizaji. Basi moja kwa moja, kama wanavyosema wahenga, tunaongana na mwana muziki wa Nigeria Yemi Alade akijaa kitu chake turn up. Pata vitu msikilizaji. na ni kitu safi kabisa hicho, Yemi Alade huyo na kitu tana hapo, msikilizaji akituweka taratibu kabisa katika eh, VOA express kutoka hapa Washington DC. Basi moja kwa moja sasa tuelekee katika masuala ya michezo na burudani. Katika michezo hii leo, kubwa zaidi ni mashindano ya magari ya dunia huko nchini Kenya, katika eneo la Naivasha. Mwenzetu Collins Liberty Adede ana anafuatilia mashindano hayo ambayo alizinduliwa jana na rais wa nchi hiyo Uhuru Kenyatta. Basi namkaribisha uh, tupe mengi zaidi. Kazi kwako Collins Liberty Adede. Katika michezo na burudani wikendi hii, barabara, reli na uchukuzi wa angani unaelekea Naivasha, Kenya kufuatilia mashindano ya magari World Rally Championship. Mashindano hayo yalizinduliwa rasmi jana Alhamisi na rais Uhuru Kenyatta jijini Nairobi. Takriban na madereva 38 na wanashiriki kwa mara ya kwanza, mlemavu Nick sachania ameruhusiwa kushiriki mashindano hayo ya dunia. Afrika Mashariki imewakilishwa na madereva kadhaa kutoka Kenya na Uganda, wengine wametokea Uingereza, Italia, Poland, taifa la Chek, Ubelgiji, Ufaransa, Japan, Uhispania, Sweden na Zimbabwe. Robert Gao ni miongoni mwa wanaoshughulikia magari hayo huko Naivasha. Nimezungumza naye kwa simu na kwanza, nimemuuliza nini kinaendelea. Sisi tuko hapa Service Park Naivasha, Naivasha KWS. Ni team manager wa tim oteros wa Betika. Driver wangu ni Rehan Shah na hashi limbani. Mambo ni mazuri hapa uh, rali ilianza vizuri, mambo si mabaya, tunashukuru sana. Ni kipindi kirefu sana mashindano haya hayajafanyika Kenya. Eh, nyinyi kama wadau katika mashindano hayo sasa yamerejea, mnahisi vipi? Ah, sisi tumefurahi sana. Mambo ni mazuri sana. Miaka nyingi, miaka kumi na tisa sasa Safari Rally imerudi. Tunapata nafasi kukutana na world class drivers ndio uh, iwapo tujipime nguvu zetu na zao. Tuna mm, watu kama kina Carl Tundo, Onkar Rai. Tuone vile watafaulu kushindana na uh, watu kutoka Uropa. Sasa mashindano hayo yamekuja baada ya kipindi kirefu, tutarajie nini pale baadaye? Mnajiandaa vipi katika mashindano mengine? Sasa ndio hivyo sasa. Sisi Kenya tumewaonyesha sisi pia tunaweza, tunaweza kuwakaribisha wageni kuja kufanya mashindano kama haya nchi yetu. Sisi pia tunaweza kufika kwa kiwango zao. Tuna wanyama, conditions ni tofauti na yao, lakini sisi twafanya bidii yote ndio hii rali iendelee, tuchukue utamaduni wetu kutoka zamani. Ni kushukuru sana Bwana Robert Go kwa kushiriki mahojiano na VOA. Asante ah, sana Mr. Dede. Shukran. Huyu amekuwa ni Robert Go katika mashindano hayo ya Safari Rali World Championship. Wengineko ni kwamba wachezaji wa kike wa timu ya volleyball ya ufuoni wa Kenya wamejiongezea matumaini ya kujikatia tiketi kushiriki michezo ya majira ya joto Olimpiki. Hii ni baada ya kupata ushindi dhidi ya Nigeria, Cape Verde na DRC Congo katika kipute kinachoendelea nchini Moroko. Kikosi hicho kinawahusisha Gaudensia Makoha, Braxidis Agala, Foska Kasisi na Ivon Wavinya. Washindi katika mechi hizo kukamilika hivi leo watajumuika na Misri na Msumbiji ambao tayari walifuzu hapo awali. Haya, tumalizie na burudani, ambapo msanii katika mziki wa kizazi kipya Tanasha Dona kutoka Kenya sasa anapanua wigo wa sanaa yake na kuingilia uigizaji. Tanasha Dona ambaye pia ni mtaliki wa mwanamziki nguli kutoka Tanzania, Diamond, anashiriki filamu moja ya Nigeria kwa jina Symphony. Kwenye mojawapo ya post za insta, mpambaji wa macelebrity huko Nigeria, Soba Jona amedokeza kuwa anajivunia kumpamba Tanasha ambaye sasa anashiriki katika filamu hiyo ambayo inaandaliwa nchini Naija. Aidha, Tanasha mwenyewe amekuwa akipachika video fupi fupi za street kadhaa za Nigeria kwenye gram yake ambako filamu hiyo inaandaliwa. Wenzangu, sina la ziada. Mimi ni Collins Liberty Adede nawarejesheni Washington. Shukrani Adede kwa ripoti yako hiyo. Sasa anamkaribisha Sandey Shomari akupe taarifa za kwenye mitandao ya kijamii. Kwako Sandey. Nam, basi moja kwa moja tukielekea kwenye yale yanayotanda kwenye mitandao mbalimbali kule Instagram, Facebook, Twitter na kwingineko, ni habari rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan ambaye amesema tayari nchi hiyo imekumbwa na wimbi la tatu la ugonjwa wa COVID-19 na kwamba wagonjwa wa ugonjwa huo tayari wapo, akiwaomba viongozi wa dini nchini humo wakumbusha waumini kuhusu umuhimu wa kujikinga na ugonjwa huo ili taifa hilo liweze kujiepusha na vifo vya watu wengi. Alizungumza hayo alipokutana na kuzungumza na viongozi wa Baraza la Maaskofu wa Kanisa Katoliki nchini Tanzania, TEC. Vilevile habari nyingine, mahakama kuu ya nchi hiyo ambayo imebatilisha hukumu ya mahakama ya hakimu mkazi wa eneo la Kisutu ya kesi ya jinai ambayo ilimkabili mwenyekiti wa chama cha CHADEMA Freeman Mbowe na wenzake saba na kuamuru warejeshewe fedha zao zilipa kama faini kiasi cha shilingi milioni mia tatu hamsini za Kitanzania, uamuzi ambao umetolewa na Jaji Irvin Mgeta, inatambaa kwenye Global Publishers. Hali kadhalika, kwingineko ni katibu mkuu wa chama cha walimu nchini Kenya, Wilson Soshon ametangaza kujiuzuru hii leo, akisema kwamba amesikitishwa na serikali ya nchi hiyo kutounga mkono juhudi zake na anafanya hivyo ikiwa ni siku moja tu kabla ya uchaguzi wa kitaifa wachama hicho nchini humo. Na huko huko Kenya, mbio za magari zimechachama kweli kweli, watu wengi wakiangalia maeneo mbalimbali kwenye mitandao mbalimbali picha zinatamba. Hali kadhalika huko Kenya inaonekana kama mnavyo mmesikia kwenye taarifa zetu kwenye twitter inasambaa in eh, eh, video ya ajali ya gari ya dereva wa Kenya Tajvir Rai. Gari hii imeonekana ikienda kwa spidi kali kweli kweli na fikaruka, na kuruka, na kuingia kwenye, na kugonga kwenye, kupinduka ikipindukia pua pale kwa mbele lakini dereva huyo alikimbizwa hospitali eh, ya Kenyatta kwa kuangaliwa zaidi. Kwingineko vilevile inaotamba ni kombe la Ulaya ambao sasa limeingia hatua ya robo fainali, ambao zinaanza kesho. Washabiki wengi kwenye mitandao wanazungumzia timu zitakazo vijana hapo kesho. Wales, uh, watakuwa na Denmark, mchezo wa kwanza huo, wa robo fainali. Pia msisahau kwamba Wales walifika hatua ya nusu fainali msimu uliopita na kumaliza nafasi ya pili kwenye kundi A, ah, nyuma ya Italia. Kwa hiyo mchezo utakuwa ni moto kweli kweli mechi nyingine inaosubiriwa ni ya ubelgiji ambao watakumbana uso kwa uso na ureno wakati ureno wakiongozwa na cristiano ronaldo na bruno fernandes wakati ubelgiji wanaye romelu lukaku na kevin de bruyne kwa hiyo surely, hiyo itakuwa ni nzetu kwelikweli ya eh, hiyo nusu fainali nyingine basi hayo ni kati ya mengi ambayo yanatamba kwenye mitandao mbalimbali ni udi kwako patrick dwimara barabara kabisa kabla ya kukamilisha matangazo haya tutizame swali la leo tulilouliza ambalo ni hili Je, unadhani mashindano ya magari ya dunia yanayofanyika Kenya yataleta faida gani kwa taifa hilo? Nianze na huyu Simon Anzianyi kutoka Nandi Kaunti huko Kenya, yeye anasema tunatumai italeta manufaa katika uchumi wa nchi haswa kutokana na wageni wanaoshiriki katika mashindano haya. Emmanuel Bujiku Sami wa Mpanda Katavi, Tanzania, yeye anasema mashindano haya lazima yalete faida kama vile kuwezesha watu kujipatia fedha na kadhalika. Celestine Kajuna kutoka Bukoba Kagera Tanzania, yeye anasema yataleta faida kubwa kwa sababu dunia yote kwa sasa macho yapo nchini Kenya, kwa hiyo ni fursa kwa nchi hiyo kutangaza biashara zao kimataifa. Haya basi, upande wangu wa maswali nakutana naye Kariuki Ndesha anasema, kushinda tupu hivi sasa tunaongea zaidi ya mita elfu, maelfu kwa maelfu yamewekwa kando kando ya barabara. Masuala haya anasema ya maelfu yaliyo kandoni mwa barabara inashuhudiwa kila mahali, lakini mimi kwangu, anasema sio ni faida yoyote. Haya, Mwangi wa Mbaria asema mashindano haya yanasaidia nchi ya Kenya kuiweka mahali pazuri katika ramani ya biashara na uwekezaji wa kimataifa, anasema kweli yataleta faida nyingi tu na pia ya nchi ya Kenya uthabiti wa kuaminika katika masuala ya usalama. Haya, naye Ezekieli Katavu anasema wafanya biashara, wamiliki wa hoteli, taksi na vilabu watapata faida, kwa kifupi taifa litapata fedha. Naye Denis Muganyizi wa Nyakimbimbili kule Bukoba, Tanzania, anasema bado sijaona faida itakayopatikana, tuvizidi kuvuta subira kuona mambo hayo yatakapokamilika. Haya basi, narudi kwako Patrick. VOA Express inakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Hadija Riami, mwelekezi wetu Saida Hamdun, hapa studio nimeshirikiana na Sandey Shomari, mimi naitwa Patrick Ndwimana. Sote kwa pamoja tuna waageni tukiwatakia jioni njema na kuanza vizuri weekend.