Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha msikilizaji katika matangazo ya Kumekucha Afrika yanayoanza hivi sasa saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, na ni saa 11 alfajiri kule Afrika ya Kati, ambapo tunasikika kupitia UBC Radio Uganda, Radio Citizen ya Nairobi Kenya, Radio Free Africa RFA ya Mwanza huko Tanzania, na pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com na mimi ni Harrison Kamau. Leo ikiwa ni Alhamisi, Juni 24 mwaka wa 2021, unaweza kutupata kupitia redio zetu shirika ikiwemo redio Kaya Mombasa, Mitume redio 89.7 FM Kitale Kenya, TKFM ya Tanga Tanzania, Sayari redio huko Eldoret nchini Kenya, Life HD radio ya Kalwezi huko DRC, RTR radio ya Beni DRC, radio Baraka ya Baraka DRC, RTGL radio ya Kirumba DRC, radio Racov ya Kiwanja DRC, radio Muungano ya Oicha DRC, vilevile Voice of Africa ya Korogwe, Tanzania. Miongoni mwa ripoti tulizokuandalia ni kwamba mkurugenzi wa mashtaka ya umma nchini Kenya Nurudin Haji amesema kuwa washukiwa wakuu wa kesi za ufisadi nchini humo wanatumia njia mbalimbali mbali kama janga la korona kama kisingizio cha kuepuka kufika mahakamani. Na viongozi wa mataifa ya kusini mwa Afrika Jumatano wamekubaliana kutuma vikosi vya muungano nchini Msumbiji ili kukabiliana na tatizo linaloendelea kuongezeka la wanamgambo wa Kiislamu. Hizi ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia katika matangazo haya ya Kumekucha Afrika, lakini kwanza usikiliza habari za dunia zinasomwa na Harison Kamau. Viongozi wa mataifa ya kusini mwa Afrika Jumatano wamekubaliana kutuma vikosi vya muungano nchini Msumbiji ili kukabiliana na tatizo linaloendelea kuongezeka la wanamgambo wa Kiislamu. Viongozi kutoka mataifa 16 wanachama wa Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika SADC wameasema hayo wakati wa kikao kilichofanyika kwenye mji mkuu wa Msumbiji wa Maputo. Taarifa iliyotolewa wakati wa kumalizika kwa kikao hicho hata hivyo haijasema idadi ya wanajeshi watakaotumwa nchini humo. Mapema mwaka huu, wataalamu wa kijeshi kutoka SADEK walipendekeza kupelekwa kwa takriban wanajeshi elfu tatu wenye silaha, ndege za kivita pamoja na helikopta. Kulingana na shirika la chakula duniani, ombi pia lilitolewa la kupeleka chakula kaskazini mwa Msumbiji ambako karibu watu milioni moja wanakabiliwa na njaa, kwa mujibu wa shirika la habari la AP. Wanamgambo wa Kiislamu kwenye jimbo la kaskazini mwa Msumbiji la Cabo Delgado wanalaumiwa kusababisha vifo vya zaidi ya watu elfu mbili pamoja na kulazimisha wengine zaidi ya elfu mia saba kutoroka makwao katika miezi ya karibuni. Serikali ya mpito ya Libya imesisitiza azma yake ya kuitisha uchaguzi Disemba 24 wakati wa mkutano wa Jumatano mjini Berlin, huku Ujerumani ambayo ni mwenyeji wa kikao hicho ikisema kuwa itaendelea kutoa shinikizo hadi vikosi vyote vya kigeni viondolewe Libya. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, Ujerumani pamoja na Umoja wa Mataifa walialeta pamoja mataifa kumi na saba kwenye mkutano huo, wakati serikali na maafisa wa serikali ya mpito ya Libya wakiandamana na mawaziri wa kigeni wa Misri, Uturuki, Tunisia, Algeria, Ufaransa na Italy. Miongoni mwa maafisa wengine wa ngazi za juu waliohudhuria ni waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken pamoja na maafisa kutoka Rusia na Umoja wa Falme za Kiarabu. Wakati wa kikao hicho, waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani Heiko Maas amesema kuwa ameingia ukurasa mpya kwa kuwa sasa hawazungumzii kuhusu Libya bali sasa pia taifa hilo liko miongoni mwa washiriki. Kikao hicho kimefuatia kile cha elfu mbili na ishirini ambapo viongozi walikubaliana kutouzia silaha makundi yanayozozana nchini Libya pamoja na kuyashinikiza kusitisha kabisa mapigano. Na mlipuko wa bomu umeua darzeni ya watu Jumanne kwenye soko moja katika mkoa wa Tigri nchini Ethiopia wakati mapigano mapya yakiongezeka katika maeneo nje ya mji mkuu wa mkoa huo wa Mekele mkamiti kiba bomu lililipuka katika mji wa ibi ya Mekele kiasi cha saa saba mchana kwa saa za huko. Kulikuwa na ripoti mkanganyiko kama mlipuko ulisababisha ndege kudondosha bomu au maguruneti yaliyopiga kwenye soko. Maafisa wa hospitali katika eneo wanasema angalau watu arobaini na watatu waliuawa na darzeni wengine kujeruhiwa. Berhan Gebrewit, ambaye anauza kahawa na kujipatia riski kwa maisha yake, alisema mkono wake ulijeruhiwa wakati wa shambulizi hilo. Negasi Berhane, mkazi wa Mekele ambaye alitaabika na majeraha ya mguuni katika shambulizi, alisema alishuhudia watu watatu wakifa mbele yake na wengine wengi wakiachwa wanataabika. Dereva wa gari la kubeba wagonjwa Kasu Segei aliambia VOA alijaribu bila mafanikio mara tano kusafirisha raia waliojeruhiwa kwenda hospitali. Dereva huyo anasema alizuiliwa kusafirisha watu waliojeruhiwa waliojaribu kuwasaidia wapiganaji wa Tigray People's Liberation Front, TPLF. Shirika la habari la Reuters linasema msemaji wa jeshi la Ethiopia, Kanali Getnet Adane, alikanusha wanajeshi walikuwa wakizuia gari la wagonjwa. Jumatano jioni, kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu ICRC ilisema iliisaidia jumuiya ya msalaba mwekundu Ethiopia pamoja na vyama vingine kuwaondoa watu waliojeruhiwa kutoka Togoga na kuwasafirisha kwenda hospitali huko Mekele. Hatuwezi kusisitiza zaidi ni namna gani ilivyo muhimu kwa kazi za matibabu kuheshimiwa na kulindwa wakati wote. Ofisa wa ICRC Nicholas von Arts alisema katika taarifa yake. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Maafisa wa serikali ya Spain wamesema Jumatano kwamba mwanzilishi wa software inayozuia virus kwenye kompyuta John McAfee Amekutwa amekufa kwenye chumba chake ndani ya jela moja karibu na mji wa Barcelona. Shirika la habari la AP linasema kuwa saa chache kabla ya mwili wake kugunduliwa, mahakama ya Hispania ilikuwa imefanya maamuzi kwamba McAfee, ambaye ni tajiri mkubwa mwenye umri wa miaka sabini na tano, arejeshwe hapa Marekani ili kujibu mashtaka yanayohusiana na kukwepa kulipa kodi. Taarifa kutoka mamlaka ya Catalonia kwenye jela la Brians alimokuwa, inasema kuwa maafisa wa usalama wa jela walijaribu kuokoa maisha yake, lakini wataalam wa afya wakathibitisha kuwa alikuwa amekufa. Taarifa za kwanza hazikufichua jina la mtu aliyekufa ila kusema umri wake, lakini vyanzo vya mamlaka ya Catalonia vilithibitishia AP kuwa mtu huyo alikuwa John McAfee, ambaye ni raia wa Marekani. Gavana wa jimbo la New York, Andrew Cuomo Jumatano amesema kuwa hali ya dharura iliyotangazwa Machi mwaka uliopita kutokana na janga la korona itamalizika leo Alhamisi. Cuomo ametoa tangazo hilo wakati akiongea na wanahabari pamoja na kuandika kwenye Twitter kwamba zoezi la utoaji chanjo kwa watu wa mji huo bado ni kipaumbele. Gavana huyo Juni 15 aliondoa kanuni kadhaa zilizowekwa kutokana na janga hilo, lakini sasa tangazo la kuondoa hali ya dharura kabisa litatoa nafasi kwa mamlaka za miji kufanya maamuzi ya kiafya bila hofu kwamba yatapingwa na ofisi ya gavana. Tangazo hilo pia litamwondolea gavana uwezo wa kufanya maamuzi kwenye maswala yanayohitajika kujadiliwa kwanza mbele ya bunge la jimbo. Kuomo amesema kuwa zaidi ya asilimia 71 ya wakazi wa, wa New York waliofikisha umri wa miaka 18 na kuendelea wamepokea chanjo ya kwanza dhidi ya virusi vya COVID, huku asilimia 63 wakipokea chanjo kamili <mucho> Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, mjini Washington DC. Habari tuliyoipatia uzito wa juu inatupeleka mpaka huko nchini Kenya, ambapo mkurugenzi wa mashtaka ya umma nchini humo Nurdin Haji amefichua kuwa washukiwa wakuu wa kesi za ufisadi nchini Kenya wanatumia njia mbalimbali mbali kama janga la korona kama kisingizio cha kuepuka kufika mahakamani kwa nia ya kuchelewesha usikilizaji wa kesi hizo. Aidha, ofisa huyo anaeleza kuwa haridhishwi na jinsi washukiwa wengi wanavyotumia mahakama kucheza mchezo wa panya na paka, kuwa nyima raia wa Kenya haki. Mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera anatuelezea taarifa hiikwa really have... mujibu wa mkurugenzi huyo wa mashtaka ya umma nchini Kenya Nordin Haji, raia wa Kenya wenye hadhi ya juu walioshtakiwa kwa makosa ya ufisadi wamekuwa wakitumia visingizio aina mbalimbali kutibua juhudi za kuwajibikia vitendo vyao kupitia mahakama. Bwana Haji, akizungumza na gazeti la Nation nchini Kenya, ameeleza kuwa vigumu katika mazingira ya janga la virusi vya kuendeleza kesi zinazowakabili watu hao maarufu, maana baadhi yao wanatumia janga hili kama kisingizio cha kutohudhuria usikilizaji wa kesi za ufisadi zinazowahusu mahakamani. Baadhi yao kwa mujibu wa bwana Haji wanadai kuambukizwa na virusi vya korona, na hivyo basi hawawezi kufika mahakamani, hatua ambayo inalemaza kalenda ya usikilizaji wa kesi za ufisadi. Kwa mjibu wa afisa huyu Example, give you kuna baadhi ya watu wengi ambao tumewashtaki wanajitokeza na kusema, tumeambukizwa na virusi vya korona, hatuwezi kufanya kazi, hatuwezi kufanya hili na lile. Mpaka sasa pia inatubidi kujiweka upya na kubadili mfumo. Haji anaeleza gazeti hilo kuwa kuibuka kwa mwenendo huu kumezuia kwa kiasi kikubwa kwa mahakama kuwapata na hatia na kutoa hukumu dhidi yao. Miaka mitatu tangu alipokula kiapo cha majukumu katika ofisi ya mkurugenzi wa ODPP bwana Haji amewaburura mahakamani kwa tuhuma za ufisadi, kwa makosa ya ufisadi na ubadhirifu wa fedha za umma watu mbalimbali, wakiwemo mawaziri, magavana, makatibu wa kudumu, maafisa wakuu wa mashirika ya serikali na wabunge. Lakini bado hapajakuwa na kiwango cha juu cha hukumu kilichotolewa kwa maafisa hawa, hali hii ikiongeza shinikizo kwa bwana Haji. Lakini anaeleza kuwa ni sharti raia wa Kenya wawe na uvumilivu ikiwa Wakenya wanataka tuwafungulie mashtaka watu baada ya miezi miwili au mitatu ya uchunguzi, basi ninaweza kuwahakikishia kuwa kesi hizo hazitafika popote. Aidha, ofisi ya mkurugenzi wa mashtaka ya umma inastajabikia ucheleweshaji wa kesi za ufisadi kutokana na hatua ya washukiwa, hasa magavana, kuzunguka koti moja hadi nyingine kuwasilisha maombi ya kudhibiti ODPP kuendeleza mashtaka dhiri yao hali hii kitajwa kuwa matumizi mabovu ya idara ya mahakama anavyoeleza Joseph Riungu, naibu mkurugenzi wa mashtaka ya umma nchini Kenya. Sababu siku hizi kesi zinakuwa file e-filing, unapata wale ambao wamechajiwa na hizi kesi wanaenda kwenye high court. Wana make applications ambazo tunaita stay of applications, stay of these cases kuendelea. Hizi ni jinsi ambazo zinatumiwa pia kudelay hizi kesi kuendelea. Hivi karibuni ulipata ya kwamba kuna kesi moja ambayo stay ilipeanwa kwa kesi fulani ikasemekana isiendelee mpaka hiyo kesi kwa high court isikizwe mpaka mwisho. Mwishoni mwa mwaka jana, ripoti ya utendakazi wa ofisi ya mkurugenzi wa mashtaka ya umma imeonyesha kuwa Kenya imepoteza zaidi ya shilingi bilioni 224 kwa kipindi cha miaka mitatu kupitia kesi za fisadi zinazohusisha mawaziri, makatibu wa kudumu, magavana na maafisa wakuu wa mashirika ya serikali. Kesi nyingi ambazo zipo mahakamani: angalau kesi saba zinazohusu mawaziri na makatibu wa kudumu, kumi na moja zinazohusu magavana, ishirini na mbili zinazohusu wakurugenzi na maafisa watendaji wa mashirika ya serikali, saba zinazohusu wabunge, bado zipo zinajikokota mahakamani kwa kile kinachotajwa kuwa ni mfumo dhaifu wa kisheria kuziba mianya inayotumika na washukiwa. Kennedy Wandera sauti ya Amerika Nairobi. Unasikiliza dakika 30 za matangazo ya kumekucha Afrika kutoka hapa VOA Swahili. Harrison Kamau anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Makamu rais wa Marekani Kamala Harris Ijumaa anapanga kuzuru mpaka wa Mexico ikiwa juhudi ya kutathmini namna ya kukabiliana na wimbi kubwa la wahamiaji wanaonuia kuingia hapa Marekani pamoja na kuelewa kiini hasa kinachosababisha wengi wao kutoroka kwenye mataifa ya Amerika ya Kati. Habari zimeongeza kusema kuwa Harris ataandamana na waziri wa usalama wa ndani wa Marekani Alejandro Mayorkas kwenye mpaka wa El Paso ulioko kwenye jimbo la Texas, licha ya Harris kutembelea Guatemala na Mexico mapema mwezi huu wakati akiwasihi wahamiaji kubaki makwao, maelfu kutoka mataifa hayo pamoja na Honduras na El Salvador wameendelea kutembea wakielekea kwenye mpaka huo wakiwa na matumaini ya kuingia hapa Marekani ili kukimbia umaskini pamoja na uhalifu. Kulingana na wizara ya usalama wa ndani ya Marekani, ripoti zinasema kuwa maafisa wa kulinda mipaka wanashuhudia wimbi kubwa zaidi la wahamiaji katika kipindi cha miongo miwili. Mwezi Mei pekee wanasemekana kukamata zaidi ya wahamiaji elfu mia moja themanini. Wengi wao wakiwa ni watu wazima. Na wakati vikosi vyote vya Marekani na NATO vikikaribia kuondoka Afghanistan, shinikizo limetolewa kwa utawala wa Biden la kuokoa watu wa Afghanistan waliounga mkono operesheni hiyo wakati wa vita vilivyochukua miongo miwili. Sasa wabunge kadhaa wa Marekani kutoka mirengo yote ya kisiasa wameiomba ikulu ya Marekani kuwaokoa watu wa Afghanistan waliofanya kazi kama watafsiri na walioshirikiana na jeshi la Marekani wahamishiwe kwenye eneo la Guam linalomilikiwa na Marekani na ambalo lilipokea wakimbizi baada ya vita vya Vietnam. Kwa msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa VOA Swahili, Washington DC. Tukiendelea na ripoti nyingine ni kwamba mkutano wa dharura wa wakuu wa nchi na serikali katika Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika, yani SADC, umefanyika Jumatano huko Maputo nchini Msumbiji. Id Ligongo amezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa na kiuchumi kutoka Tanzania, Goodluck Ngingo, na akamuuliza kwamba dhumuni la mkutano huo wa dharura ni nini. Uh, hasa umepelekewa na matukio ya vikundi vya kigaidi ambavyo vilikuwa vinaendelea, uh, nchini Msumbiji hasa baada ya kufanyika uvamizi mkubwa mwanzoni mwa mwezi Mei kwenye jimbo la Cabo Delgado kwenye mji wa Palma ambapo zaidi, uh, ya raia elfu moja ilisemekana waliuawa na kupelekea pia wawekezaji wa Kifaransa wa kampuni ya mafuta ya Total kusitisha uendeshaji wa kisima kile cha kuchimba gesi katika jimbo la Cabo Delgado kwenye mji wa Palma. Kwa hiyo kutokana na kudorora kwa hali ya usalama nchini Msumbiji, ililazimika rais ambaye ndio anaongoza sasa idara ya masuala ya ulinzi, usalama na siasa kwenye e, jumuia ya maendeleo ya nchi za kusini mwa jangwa la Sahara, kuweza kuicisha mkutano wa wakuu wa nchi kuweza kujadili hali hiyo ya dharura. Na kile ambacho kimeamuliwa ni nini katika mkutano huo? Mkutano ule wa kujadili sasa nini cha kufanya ulikuwa ni mkutano wa ndani baina ya hawa viongozi na hawajatoa taarifa kwa vyombo vya habari na wananchi katika mambo ambayo imekubaliana, isipokuwa tunachofahamu na kuendelea kudodosa, hasa hasa itakuwa ni namna gani Msumbiji inaweza kushirikiana na nchi wanachama wa jumuia ya Sadeki, kwa sababu uh, kulisha kuwa na maombi ya kutaka walau askari wa elfu tatu ambao watasaidiana na jeshi la Msumbiji katika kuweza kusaidia na kudhibiti usalama wenyewe wa jimbo la, lakini vile vilevile kwa namna gani, uh, kunaweza kuwa na usambazaji wa chanjo za za uh, covid kumi na tisa, lakini vilevile maendeleo ya jukwaa la wafanyabiashara ni baadhi ya mambo ambayo yamejadiliana, ambayo tunaamini kutokana na unyeti wake hasa suala hili la usalama, tunategemea maelekezo yatakuja hapo baadaye na hasa kama hizi nchi wanachama zitakuwa zimekubali kwenye swala uh, la kuchangia askari ambao wanaweza kushiriki kwenye kampeni. Tuje sasa kuzungumzia hili swala ambalo, uh, umegusia, maanake kuna maswala mawili, lakini tukianza na hili la kwanza la uh, ulinzi na usalama na hali ya uh, Uh, vikundi vile vya kigaidi vilivyokuwa vinafanya uh, ugaidi katika mji wa Palma, jimbo la Cabo Delgado, uh, kaskazini mwa Msumbiji. Je, SADC mpaka hivi sasa kwa nyinyi kama wachambuzi mnaona imewajibika ipasavyo katika kulishughulikia uh, swala hili? Uh, ukitazama SADC haijawajibika bado, na hasa kwenye namna gani ya kudhibiti haya mambo, kwa sababu ukitazama ushiriki wake umekuwa mdogo na mpaka sasa Msumbiji imeweza kupata msaada wa kimafunzo uh, kutoka Ureno kutoka Marekani na jumuia ya Ulaya, lakini nchi uh, za sadeki bado zilikuwa hazijafanya hatua yoyote, na nchi pekee ambayo uh, si mwanachama ilikuwa ni Rwanda, ambao walisema wangekuwa tayari kupeleka askari wake, lakini hizi nchi wanachama bado hawajaonyesha uh, hatua zozote, na ndio maana uh, mwenyekiti ambaye ana jukumu la kusimamia idara ya masuala ya ulinzi na usalama uh, Rais Mukizu Masisi aliitishwa mkutano wa dharura sasa, ili hizi nchi wanachama wa sadiki ziweze kuchukua hatua kwa sababu msumbiji ilikuwa ni kama hiko yenyewe katika swala la kupambana kwenye mambo ya ulinzi. Ah, ingawaji swala la ulinzi ni swala la jumuiya na ni swala shirikishi. Ni Good Luck Ng'ing'o, mchambuzi wa masuala ya kisiasa na kiuchumi kutoka Tanzania, akizungumza na Id Ligongo wa VOA Swahili hapa Washington D. C. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kutoka hapa Washington DC. Maafisa wanaendelea kuhesabu kura katika uchaguzi wa kwanza wa waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed, ambaye amekuwa kwa zaidi ya miaka mitatu madarakani, huku kukiwa na ripoti za kasi mpya katika mkoa wa kaskazini wa Tigri. Hedhmadokwa VOA ana anaripoti kutoka Adis Ababa na Mkamiti Kibayasi anaisoma ya ripoti yake kamili. Kabla ya jua kuchomoza Jumatatu wa Ethiopia katika mji mkuu walipanga foleni kupiga kura katika uchaguzi wa kwanza wa Ethiopia katika muda wa miaka sita. Waziri mkuu wa nchi hiyo Abi Ahmed alisema itakuwa jaribio la kwanza la nchi kwa uchaguzi huru na wa haki. Nilikuja believe... mapema kupiga kura ambayo ninaamini itatuletea maisha mazuri ya baadaye lakini kufikia jioni wapiga kura wengi walikuwa wameghadhabaishwa. Baadhi ya vituo vilifungwa kwa saa kadhaa kwa sababu ya kukosa karatasi za kupiga kura, vingine vilikuwa havina wafanyakazi wa kusimamia uchaguzi. Kote nchini humo, mamilioni ya watakaokuwa wapiga kura walikuwa bado wanasubiri kupiga kura zao, anasema Eden Hagos ambaye ni mmoja wa wapiga kura <coughs> Nimechoka, labda nitaondoka bila kupiga kura. Nina watoto wawili ambao wamekuwa wakinisubiri nyumbani kwa siku nzima. Jumanne jioni, maafisa walisema karibu vituo vyote vya kupiga kura nchini Ethiopia ambavyo vilikuwa vimefunguliwa vilikamilisha kupokea masanduku ya kura kiasi cha majimbo matano yenye wabunge 547 nchini humo, hata hivyo, hayakupiga kura katika mkoa wa Oromia. Vyama viwili vikuu vya upinzani vilisusia uchaguzi huo. Kura hiyo iliahirishwa katika maeneo mengine kwa sababu za usalama, na huko Tigrei, mkoa ambao umekuwa eneo la vita kwa zaidi ya miezi saba, hakuna mpango wa kufanya uchaguzi, anasema Kia Segaye. Kwa kweli watu wana haki ya kuwakilishwa. Mwisho wa siku, watu hawa ni sehemu ya Ethiopia na wanapaswa kuona wawakilishi wao katika bunge la serikali kuu ya Ethiopia. Hata hivyo, anasema viti thelathini na nane viko wazi kwa Tigrei havitoshi kushinikiza hesabu ya uchaguzi na anaamini kwamba serikali itaundwa baada ya matokeo kutangazwa. Mzozo huko Tigrei umewakosesha makazi kiasi cha watu milioni mbili na kuwalazimisha maelfu kukimbia nchi katika siku za karibuni, kukiwa na ripoti za ghasia mpya. Umoja wa Afrika unachunguza shutuma za mauaji ya umma pamoja na ubakaji. Mashirika ya kutoa msaada yanasema sehemu ya mkoa huo tayari zinataabika kutokana na hali kama vile njaa na mamilioni ya watu wapo katika hatari ya njaa. Mwanzoni mwa wiki, waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed alisema hakuna njaa huko Tigrei, na hivi ndivyo anavyoelezea: kuna shida huko Tigrei na serikali ina uwezo wa kurekebisha hilo. Lakini hata huko Adis Ababa, mahala ambako hakuna vita, jiji linafanya maendeleo kwa kasi. Wagombea wanasema serikali ijayo ina mengi ya kufanya. Ndivyo anavyoelezea mgombea ubunge Dr Taufik Abdullahi. shida tulizo nazo ni za kiuchumi ambazo ni mfumuko wa bei wa tarakimu mbili, ukosefu wa ajira Unajua, tuna vijana wasio na ajira. Tunapaswa kujitahidi kupanga kwa taratibu au kwa utaratibu kuendeleza fursa za kazi. Kwa hiyo kwa hili tunahitaji amani na utulivu wa nchi. Waziri Mkuu Abi Ahmed anatarajiwa kuendelea na kiti chake baada ya matokeo kutangazwa. Wapiga kura wanasema wanachotaka zaidi kutoka kwa serikali yao ni kupunguza bei za bidhaa, amani pamoja na usalama. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika na ufuata usasa. Ni muktasari wa habari unasomwa na Harison Kamau. Viongozi wa mataifa ya kusini mwa Afrika Jumatano wamekubalia na kutuma vikosi vya muungano nchini Msumbiji ili kukabiliana na tatizo linaloendelea kuongezeka la wanamgambo wa Kiislamu. Serikali ya mpito ya Libya imesisitiza azma yake ya kuitisha uchaguzi Disemba 24 wakati wa mkutano wa Jumatano mjini Berlin, huku Ujerumani ambayo ni mwenyeji wa kikao hicho ikisema kuwa itaendelea kutoa shinikizo hadi vikosi vyote vya kigeni viondolewe huko Libya. Maafisa wa serikali ya Spain wamesema Jumatano kwamba mwanzilishi wa software inayozuia virus kwenye kompyuta John McAfee amekutwa amekufa kwenye chumba chake ndani ya jela moja karibu na mji wa Barcelona. Shirika la habari la AP linasema kuwa saa chache kabla ya mwili wake kugunduliwa mahakama ya Hispania ilikuwa imefanya maamuzi kwamba McAfee ambaye ni tajiri mkubwa mwenye umri wa miaka 75 arejeshwe hapa Marekani ili kujibu mashtaka yanayohusiana na kukwepa kulipa kodi. Gavana wa jimbo la New York Andrew Cuomo Jumatano amesema kuwa hali ya dharura iliyotangazwa Machi mwaka uliopita kutokana na janga la virusi vya korona itamalizika leo Alhamisi. Makamu wa rais wa Marekani Kamala Harris Ijumaa anapanga kuzuru mpaka wa Mexico, ikiwa juhudi ya kutathmini namna ya kukabiliana na wimbi kubwa la wahamiaji wanaonuia kuingia hapa Marekani, pamoja na kuelewa kiini hasa kinachosababisha wengi wao kutoroka kwenye mataifa ya Amerika ya Kati. Mpaka hapa ndio anakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kwa asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya ikiwa ni pamoja na msimamizi Khadija Riami, mwongozaji Diodon Chubahiro, mimi ni Mkamiti Kibayasi nimeshirikiana na Harison Kamau, tunakutakia usikilizaji mwema mahala popote pale unaposikiliza matangazo ya VOA Swahili. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani. Rais wa Marekani Joe Biden na viongozi wa mataifa kidemokrasia ya kidemokrasia yanayojulikana kama G7 yametangaza ahadi zao za kukabiliana na ajira za kulazimishwa katika sekta ya uzalishaji fedha za utekwaji pamoja na rushwa. Marekani na washirika wake wa G7 wanaendelea kuwa na wasiwasi mkubwa kwa matumizi ya namna zote za utumikishwaji katika sekta za uzalishaji duniani ikijumuisha kazi zenye ufadhili wa taasisi za Kimarekani kwa makundi yaliyo hatarini kama vile wa urji na makundi mengine ya kikabila na kidini nchini China katika jimbo la Xinjiang. Sekta za kilimo nguvu ya jua na uzalishaji wa nguo ndizo zinaongoza katika kuleta wasiwasi jimboni Xinjiang. Viongozi wamekubaliana umuhimu wa kusimamia haki za binadamu pamoja na kulinda watu wasiingizwe katika kazi za kutumikishwa. Kwa kuongezea, mataifa ya G7 yameahidi kwa pamoja kushughulikia tishio la mitandao ya kihalifu ya utekaji watu kwa kujipatia fedha. Kumekuwa na uingiliwaji mkubwa wa kimtandao unaoathiri mataifa mengi ya G7 na mataifa mengine katika sehemu muhimu kama vile miundo mbinu, viwanda, taasisi za kielektronik na mahospitali. Taasisi za uhalifu wa kimtandao zinalenga taasisi za miundo mbinu, sarafu za kimtandao na mitandao ya utakatishaji fedha pamoja na kulenga waathirika duniani kote. Serikali zote na sekta binafsi lazima kufanya kazi kwa pamoja ili kuhakikisha miundombinu muhimu inajikinga dhidi ya tishio. Zaidi, matendo ya kiuhalifu lazima yachunguzwe na kushtakiwa, na kwa pamoja lazima ujengwe ulinzi wa kimtandao. Kila nchi pia inabidi kushughulikia shughuli za kihalifu ndani ya mipaka yake. G7 pia imekubaliana kuchukua hatua za pamoja ili kushughulikia rushwa. Rais Biden hivi karibuni ametangaza juhudi za kukabiliana na rushwa Marekani katika masilahi muhimu na mkakati wa utafiti wa usalama wa taifa katika mapambano dhidi ya rushwa kuongeza kasi ya kazi yake. Rushwa inapunguza imani ya umma kuifanya serikali kuwa na ufanisi mdogo na kuondoa misingi ya kidemokrasia katika jamii zaidi rushwa inaongeza gharama zaidi katika ukuzaji wa uchumi na msingi wa kutokuwepo kwa haki kwa raia kwa pamoja G7 na washirika wake marekani itashughulikia matumizi ya taasisi zisizokuwepo kuzuia uwepo wa wale wanaotakatisha fedha katika manunuzi ya makazi kuongeza kushirikiana taarifa zinazohusiana na rushwa na kufanya mabadiliko ya misaada ya nje inayojikita katika kukabiliana na rushwa ikiwa kama jambo la kipaumbele . Marekani inakaribisha ahadi za G7 kuchukua hatua za pamoja katika kukabiliana na rushwa. Kama Rais Biden alivyosema, Marekani imerejea katika medani za kuiongoza dunia pamoja na mataifa mengine yenye desturi sawa kama yenyewe. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani.