Kutoka studio kumi na tano. Hii ni VOA Express. Right, right. Kabisa ni saa tatu na nusu asubuhi wa hapa Washington DC sawa na saa kumi na nusu alasiri Afrika Mashariki na saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Ujambo msikilizaji wetu, popote unapotusikiliza, hii ni VOA Express leo ikiwa Jumatano tarehe 23 Juni mwaka 2021. Anayekukaribisha katika matangazo haya jina langu ni Patrick Nduimana na mimi naitwa Sandey Shomari, kaimekusha jaa tele kama pishi la mchele katika VOA Express leo, mambo ni mengi kwelikweli kweli. Kuanzia huko basi tumekwendea mbalimbali. Kuanzia huko Rwanda, serikali ya nchi hiyo yawasilisha bajeti bungeni ya mwaka 2021-2022 ambayo inakusudia kupambana na janga la COVID-19 na kufua uchumi wa nchi hiyo. Na huko Tanzania, rais wa nchi hiyo Samia Suluhu ahudhuria mkutano wa SADC wenye dhamira ya kumaliza mzozo wa Msumbiji na kupambana na janga la COVID katika nchi wanachama wa SADC na katika VOA Express kama kawaida, tutakuletea kipengele cha barazani ambapo tumeuliza je, kuna haja ya masomo ya ziada au tuition kwenye kipindi ambacho wanafunzi wako likizo? Pia tutakuwa na maswala ya teknolojia, bila kusahau yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Basi moja tulipa kuchira, tulipa kwa moja tulia kuchelea tuelekea huko Rwanda ambapo serikali nchi hiyo iliwasilisha bungeni makadirio ya bajeti ya mwaka huu 2021-2022 ambayo ni sawa trilioni 3.8 pesa za Rwanda, kulingana na maelezo ya waziri wa, wa fedha, bajeti hiyo itajikita zaidi katika kupambana na janga la covid-19 na kufufua uchumi mwenzangu Patrick Ndwimana amezungumza muda mfupi uliopita na mwandishi wetu mjini Kigali, Silvanus Karemera, na ameanza kumuuliza kwa nini bajeti hiyo imeongezeka ikilinganishwa na ile ya mwaka uliopita. Bajeti ya mwaka uliopita ilikuwa ni trilioni tatu nukta nne na bajeti ya mwaka huu ni trilioni tatu nukta nane Ina maana kuna ongezeko la bilioni kama mia nne hivi, na waziri wa fedha amesema kwamba kuna sababu mbili. Moja, Uh, ni kuweza kukua uchumi kwa sababu uchumi umepigwa um, um, sana janga ila, na janga hili la Covid kumi na tisa. Kwa hivyo uh, kiasi cha pesa hii kitaenda katika ma, mfuko maalum mahususi kwa ajili ya kukua uchumi. Lakini pili uh, Rwanda inajiandaa ama imekuwa ikifanya mchakato wa kuweza kununua chanjo za Covid kumi na tisa, na kimsingi bajeti hii imetenga faranga za Rwanda bilioni arobaini na mbili uh, ambazo sawa na dola za Kimarekani takriban hivi milioni arobaini na mbili uh, kuweza kununua chanjo kwa hivyo ili kuweza kukabiliana na tatizo la, la, la, la Covid 19. Kwa hivyo ndo sababu hizo muhimu ambazo kimsingi ameelezea ame, ame kwamba zimesababisha kupanda kwa bajeti hii, nam kuhusu pesa hiyo iliyotengwa ya kununua chanjo. Lakini naona hapa uh, waziri alieleza pia kwamba pesa hiyo itasaidia kufadhili biashara iliyoathirika na janga la Covid. Je, ni mara ya kwanza serikali na, uh, inatoa msaada kwa wafanyabiashara walioathirika na Covid? Sio mara ya kwanza, hii ni mara ya pili. Sema tu ni mara ya kwanza kuweza kupitisha uh, msaada huu kwenye bajeti ya kitaifa ama bajeti ya kiserikali mwaka huu eh, mwaka uliopita zilitengwa milioni hivi mia moja na hamsini faranga za Rwanda uh, kuweza kusaidia wafanyabiashara wa, wa, wa, wa, wa, wa cash yani wale low income, uh, business operators, lakini sasa hivi ni mara ya kwanza ya kuweza ku uh, kuweza kutenga ku, ku, ku bajeti kiasi kia, cha kia pesa kubwa sana hii bilioni arobaini mbili kuweza kuwasaidia wafanyabiashara na hapa ina maana kwamba wanasaidia sekta nzima ya kiuchumi si si kimsingi wafanya biashara peke yao, lakini kuna, kuna, kuna maeneo kuna mengine ambayo yameathirika kimsingi na COVID 19. Kwa hivyo hii pesa itakwenda kupiga jei katika maeneo hayo yote ambayo kimsingi yana mahusiano katika uchumi na biashara, kama uh, vile maeneo mbalimbali, yaani. Kwa hivyo kimsingi hii ni mara ya kwanza na kwa makadirio ya serikali pesa hii uh, milioni arobaini na mbili dola za Marekani itaweza kununua chanjo za kutosha kuwachanja wananchi wote ya Rwanda. Au itaendelea vilevile vile kupokea msaada kutoka mashirika mbalimbali na, na wafadhili mbalimbali. Inawezekana ikasaidia kwa kiasi kikubwa, pengine ni vigumu kusema kwamba itatosha milioni kumi na mbili, lakini itasaidia kwa sababu moja ama mbili hivi. Sababu ya kwanza ni kwamba uh, hata hivyo kabla ya kutengwa pesa hii, serikali ilikuwa imeshaahidi kwamba itanunua chanjo Uh, hata, hata sehemu yake ilikuwa meshanunua itanunua chanjo uh, milioni nne na nusu uh, kufikia mwezi wa kumi na mbili uh, lakini hilo ni moja mw..., lakini pili, Rwanda ipo katika ule mchakato wa Umoja wa Mataifa maarufu kama COVAX ambao unatoa chanjo kwa uh, mataifa maskini na mataifa yenye uchumi wa kati. Asante uh, sana Silvanus Karimera kwa maelezo hayo. Basi moja kwa moja tukielekea huko Tanzania, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa nchi hiyo Samia Suluhu Hasan ni miongoni mwa viongozi wanaohudhuria mkutano wa dharura wa wakuu wa nchi na serikali na Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika SADC amefanyika um, huko mjini Maputo, Msumbiji, ambapo um, masuala ya COVID-19, ulinzi na usalama, biashara na uwekezaji ni moja wapo ya ajenda zinazojadiliwa. Anayo taarifa kamili akizungumza kando ya mkutano huo wa dharura wakuu wa SADEC, katibu mkuu wa wizara ya mambo ya nje na ushirikiano wa afrika mashariki wa Tanzania balozi Joseph Sokoine amezungumzia ajenda za mkutano huu wa leo. Swala hili la COVID uviko 19 ni moja ya ajenda za kikao hiki, lakini pia kuna kuanzishwa kwa senta kwa ajili ya uh, disasters majanga, maafa katika eneo la SADEC. Mwenyekiti wa sasa wa jumuiya ya maendeleo kusini mwa Afrika SADEK Rais wa Msumbiji Filipo Jacinto Nyusi amefungua mkutano huo wa dharura wa wakuu wa SADEK kwa kuzitaka nchi wanachama kuunganisha nguvu za pamoja katika kukabiliana na tishio jipya la janga la COVID-19 lakini pia kuhakikisha zinalinda sera za kiuchumi miongoni mwao. Amehimiza pia kuimarisha utangamano wa kibiashara, uwekezaji pamoja na ulinzi na usalama. Rais Filipe Nyusi amezungumza kwa msaada wa mkalimani wa lugha ya Kiswahili mipango mingine mipya lakini pia changamoto ambazo tunazokabiliana naz, nazo, ingawa ni ngumu sana na zinategemeana, zinataka tuwe na tufanye jitihada jiti, lakini pia tuwe na rasilimali ili tuweze kuyafikia ma, malengo ambayo yapo ndani ya mkataba wa kuanzishwa kwa jumuiya yetu. Katika mkutano huo ambao umezindua pia machapisho mbalimbali mbali kuhusu mafanikio ya SADEK kwa kipindi cha miaka 40 ya kuanzishwa kwake kwa suala la vifo vya aliyekuwa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania hayati Dkt John Pombe Magufuli na rais wa kwanza wa Zambia hayati Dkt Kenneth Kaunda vilitawala mkutano wa viongozi hao. Hayati Dkt Kaunda alikuwa miongoni mwa waasisi wa jumuiya ya SADEK. Nikiripotia VOA Express kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Kwa msikilizaji unayejiunga nasi, hii unasikiliza ni VOA Express. Sasa namkaribisha mwenzangu Sandey Shomari akusomea habari muhimu za dunia. Maafisa nchini Ethiopia walihesabu kura siku ya Jumanne baada ya uchaguzi wa bunge kuelezwa kuwa ni upigaji kura wa kwanza huru katika historia ya nchi hiyo, lakini iliogubikwa na mgomo wa upinzani, vita na ripoti za ukiukwaji wa haki katika baadhi ya maeneo. Waziri Mkuu Abi Ahmed anatumai uchaguzi wa kitaifa na wakanda utaonyesha mafanikio ya mageuzi ya kidemokrasia aliyozindua baada ya kuteuliwa na muungano na utawala na mwaka 2018, lakini kura hiyo pia inaonyesha hali halisi ya matatizo katika nchi hiyo ya watu milioni 109. Mamlaka haikuweza kufanikisha upigaji kura siku ya Jumatatu katika maeneo manne kati ya kumi ya Ethiopia, kulingana na bodi ya uchaguzi. Wapiga kura katika moja ya maeneo hayo Sidama walikwenda kupiga kura kwa kuchelewa siku moja baadaye Jumanne kwa sababu ya shida za vifaa. Vita vimewakosesha makazi watu wapatao milioni mbili katika mkoa wa Tigre, ambapo Abi alitumia wanajeshi mwezi Novemba mwaka jana kupigana na mamlaka za mkoa huo ambazo wakati mmoja zilitawala serikali kuu huko Addis Ababa. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken yuko Berlin, Ujerumani, kwa mazungumzo hii leo Jumatano na viongozi wa Ujerumani na kushiriki katika mkutano kuhusu mustakabali wa kisiasa wa Libya. Ujerumani na Umoja wa Mataifa wanaandaa mkutano wa Berlin wakitafuta kuimarisha juhudi za hapo awali za kusitisha mapigano nchini Libya na kuunga mkono serikali thabiti. Akizungumza na waandishi wa habari akiwa pamoja na Mars Blinken alisema kulikuwa na makubaliano juu ya hatua gani bora za kuchukua kuisaidia Libya, hasa kuhakikisha kwamba utekelezaji wa kusitisha mapigano na kuondoka kwa vikosi vya kigeni kutoka katika nchi hiyo. Mjumbe maalumu wa Marekani kwa ajili ya Libya Richard Noland aliwaambia waandishi wa habari siku ya Jumatatu kwamba mkutano huo utatoa kasi kwa hatua ambazo zinahitaji kuchukuliwa mapema kwa ajili ya uchaguzi utakaofanyika mwezi Desemba, ikiwa ni pamoja na kuanzisha msingi wa kikatiba na kisheria wa kupiga kura. Afisa wa polisi wa zamani Eric Adams alikuwa akiongoza wagombea wote katika uchaguzi wa awali Jumanne wa chama cha Democratic kuchagua mteule wa chama hicho kwa nafasi ya meya wa jiji la New York, na huku karibu asilimia 85 ya maeneo yote ya upigaji kura ya kiripoti, Adams, rais wa kitongoji cha kihistoria cha jiji la Brooklyn, aliibuka katika nafasi ya kwanza kati ya wagombea 13 na karibu asilimia 32 wale waliopiga kura kibinafsi au wakati wa kipindi cha mapema cha upigaji kura. Maya Wiley, wakili wa zamani wa haki za kiraia na msaidizi mkuu wa meya anayemaliza muda wake Bill de Blasio, alikuwa katika nafasi ya pili akiwa na asilimia 22 ya kura, akifuatiwa na kamishna wa zamani wa usafi wa mazingira Catherine Garcia akiwa na zaidi ya asilimia 19. Uchaguzi wa awali wa Jumanne ulikuwa wa kwanza kufanywa chini ya mfumo wa upigaji kura uliochaguliwa ambao unaruhusu wapiga kura kuchagua hadi wagombea wa tano kwa jinsi wanavyotaka. Ikiwa hakuna mgombea aliyeshinda zaidi ya asilimia 50 ya kura za uchaguzi wa raundi ya kwanza, kura zilizokwenda kwa mgombea wa nafasi ya mwisho zitapelekwa kwa wagombea wa nafasi ya pili Unasikiliza VOA Express, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Jumaa, kuanzia saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu kule Afrika ya Kati. Na sasa umewadia wakati wa kipengele cha Barazani, na leo mada yetu ni hii: Je, kuna haja ya masomo ya ziada katika kipindi ambacho wanafunzi wako likizo? Tunayo maoni mseto ya wasikilizaji wetu, lakini kwanza tuwasikilize wale waliochangia kwa njia ya simu. Ninaitwa Hamza Selemani Saume, mkazi wa Tanzania, mkoa wa Pwani, wilaya ya Bagamoyo, kitongoji cha e, Ukumi. Binafsi ninazungumzia, masomo ya ziada hayana lazima kwa mwanafunzi, kama mwalimu ana ujuzi, ana maarifa na ufanisi mpana wa kufundisha darasani, kwa sababu mwalimu akisha mwalimu kufundisha darasani atatoa kazi za ziada, homework mwanafunzi atafanya. Kwa hiyo mwalimu akiweza ku kukava vizuri sehemu zake zote za mwanafunzi hakutakuwa na haja tena si ya masomo ya ziada Kwa jina mimi naitwa Innocent Umbere Kahunga kipatikana hapa Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nimependa kutoa maoni yangu kupitia Sauti ya, ya, ya Amerika kuhusu hino siliswazi na leo ni kusema kwamba wanafunzi wanapatikana katika likizo Je, wanaweza kupata tena elimu ama chilea? Na ni kuachilia hivyo, maoni yangu nimependa kusema kama kwa mfano eti sisi hata jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo hapa Goma ou kabisa kwa saa hizi ni vizuri tena walimu waweze ku, eh, kufundisha wanafunzi katika likizo yani. Hapa Goma kuna ajali nyingi kwa mfano pembeni ya ziwa Kivu uh, uh, samtani watoto wanaenda huko na wanaweza kuzama hapo katika maji. Na kaskazini mwa Goma kuna pia volkeno ya Nyiragongo. Hiyo volkeno pia inatoa ambayo inaitwa mazuku. Alafu ningependa kutoa ushauri wangu mimi kama mwalimu mimi ni mwalimu hapa Goma. Ushauri wangu ama maoni yangu ni kwamba hata katika likizo hata katika likizo ni vizuri sisi walimu ama wazazi tuweze kuendelea kufundisha watoto kwani hata Goma ama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo kuna ajali nyingi. Na yengine tena, ingependa tena kutoa maoni kuhusu eh, covid 9 covid, COVID, COVID. Kiacha kia watoto wakienda wakizurira mitaani, wakizurira mitaani huko, inawezekana wanaweza kuambukizwa na hii janga mbaya la, la corona, alafu ingekuwa vizuri hata mikizoni hata mikizoni wazazi wawezi kuendelea ku- eh, kufatana, eh, na, eh, wawezi kufatilisha elimu ya wanafunzi wao ili wasiweze kuzurura mitaani, kwani ajali ni nyingi sana. Sunday, hebu tuambie upande wa Facebook, wasikilizaji wanasema nini? Haya, basi, nikiangalia kwa upande wangu kwenye Facebook, Malikuisha Kambale kutoka Kiwanja ya Ushuru anasema kwa maoni yangu, masomo ya ziada ni lazima, sababu inasaidia wanafunzi kuwa na uwezo zaidi. Kutoka Geita, Tanzania, Benard Samike anasema inategemea na uwezo wa mzazi mwenyewe. Mi binafsi, anapata mtoto, mtoto napenda mtoto aendelee kujisomea ili kuziba nafasi ya masomo ya ziada. Naye mtu pesa Mwanambuke anasema, akiwa kule Misisi, Katavi, Tanzania, masomo ya ziada yana umuhimu maana yanasaidia mwanafunzi kumwongezea elimu zaidi. Naye Heri bin Shabani e, anasema hakuna haja, kwani ni muda wa mwanafunzi kujipumzisha. Mbona mfanyakazi ulimwona wapi muda wa likizo? Yuko bizi na mambo ya kiofisi, ila kutokana na uwepo wa COVID-19 wanafunzi wanapaswa kufidia masomo kipindi kile waliposimama, kwa nchi zilizofanya hivyo. Haya basi, kwako Patrick. Haya, mimi naupokea ujumbe wa huyu Augustin R Bundala kutoka Tabora Tanzania. Yeye anasema kwa maoni yake, anaona masomo ya ziada ni muhimu sana, kwani yanampa mwanafunzi uwezo pamoja na mwendelezo wa kuendelea kuwa mahiri katika masomo yake. wile rais wa amani kutoka Chato Geita Tanzania, yeye anasema ndio, zama zimebadilika sana tu, mfano walimu wa sasa baadhi yao wako kimaslahi hivyo mzazi na mwanafunzi wasipojiongeza ni balaa tupu. Hata mimi nimewapeleka watoto wangu kwenye masomo ya ziada niwasihi vijana wetu wasome kwa bidii, siyo lazima wasukumwe ndio wasome. Pascal M Fares ye anasema watu wengi huwa hatujui nini maana ya likizo holiday. Huu ni muda kwa mtoto kupumzisha akili yake na kuchangamsha pia akili yake kwa kufanya mambo mengine tofauti na masomo. Hiyo itamfanya mwanafunzi huyu aendelee kuipenda shule, lakini sio kusoma siku zote. Ndiyo maana inaitwa likizo, yaani holiday. Celestin Kajuna kutoka Bukoba, Kagera, Tanzania anasema, ndiyo kuna haja ya masomo ya ziada kwa sababu mtoto akikaa mwezi mzima mtaani bila kuwa na masomo ya ziada anajikuta ameishajiingiza kwenye makundi ya watoto ambao maadili yao hayafai katika jamii bora aende kwenye masomo ya ziada ili aendelee kuwa katika hali ya kimasomo haya basi asante sana, sana Patrick tukichana barazani tupate burudani ya muziki kama anavyokwambia express bila muziki bado haujasukuma gurudumu lake namwona Mr Lava Lava anakuja kibao chake komesha pata vitu hivyo msikilizaji Nam msikilizaji, bila na shaka umepata kuburudika kibao hicho moja kwa moja, basi chaka umesha kutoka kwake Lavalava. Tazama basi masuala ya sayansi na teknolojia. Hebu fikiria kidogo, ukitaka kutumia usafiri wa umma na badala ya kuingia kwenye matatu, bajaji, basi, uba au teksi ya kawaida, unatumia tu simu yako ya mkononi na, na kuitisha teksi ya helikopta inayokupeleka popote utakapo, tena kwa urahisi kabisa. Wiki hii kampuni moja ya Ujerumani imefanyia majaribio yake teksi yake ya kupaa angani katika mji mkuu wa Ufaransa, Paris. Je, huu ndio mustakabali wa usafiri katika nyakati ambapo kumekuwa na malalamiko mengi kuhusu msongamano wa magari katika miji mbalimbali kote duniani? Haya basi, tuungane na Harison Kamau kwa taarifa zaidi kutoka meza ya sayansi na teknolojia. Baada ya kuchukua muda mrefu kubuni teknolojia mwafaka ya kuunda helikopta ambayo inatarajiwa kutumika kwa urahisi kama teksi inayopaa, kampuni ya Ujerumani itwayo Volokopta hatimaye imefanya majaribio ya ndege hiyo ya kipekee katika uwanja wa ndege wa Liboger mjini Paris, Ufaransa. Ni helikopta nyepesi ambayo inabeba abiria wawili tu kwa wakati mmoja. Matumaini ya Volokopta ni kwamba itakapopata kibali rasmi, itaweza basi kuwa na helikopta nyingi kama hizi zikipaa ngani kwa wakati mmoja, kama tu ilivyo kwa magari yanayofanya biashara za teksi, yakiwa ni pamoja na yale ya kampuni ya Uber. Mji wa Paris pamoja na mamlaka ya viwanja vya ndege wanashirikiana na kampuni ya Volokopta kuboresha helikopta hiyo ili kuhakikisha kwamba itatumika kwenye michezo ya Olimpiki ya mwaka wa 2024. Florian Reuter ni mkurugenzi mkuu mtendaji wa kampuni ya Volocopter. Tumeanza kampeni zetu za majaribio ya helikopta hii na tutafanya chochote kitakachohitajika katika miezi na miaka ijayo kutimiza matakwa yote ya umma, wanasiasa na pia waratibu, ili kuleta huduma za teksi zinazopaa hapa Paris. Florian anasema madhumuni ya kampuni aina hii ya helikopta ni kuhakikisha kwamba katika siku za usoni abiria kwenye miji mbali bali kote ulimwenguni wataweza kuchagua aina tofauti tofauti za uchukuzi au usafiri. Lakini je, ni abiria wote watakawaweza kumudu nauli yake, au itawalenga tu matajiri katika jamii? ya able to ya aina nyingine unselective unselective, na kuhakikisha kwamba ni nafuu na kila mtu anaweza kumudu kila mtu anayetumia taksi hii leo ataweza kutumia volocopta katika njia tutakazochagua. Ili huduma hii kuanza kutumika, basi itabidi kuwe na vituo vingi vya kutua helikopta hizi. Abiria wataweza kuitisha teksi ya helikopta kwa kutumia app maalum ya smartphone au iPhone. Na kama anavyoeleza Fabian Netsman wa kampuni ya Volocopta anayesimamia masuala ya umma, usafiri huo utaleta taswira tofauti. Utakachokiona ukiwa angani ni mandhari nzuri ya mji. Hakutakuwa na msongamano kwa sababu hayo hayatokei angani. Utakapofika kule ulikokusudia kwenda, tunatumai kwamba tutakuwa tumerahisisha hali ya maisha, na sio tu kwa kukusaidia kuokoa muda, lakini pia utafurahia huduma yetu. Ingawa helikopta hii iko katika awamu ya majaribio tu na haijulikani itachukua muda gani kupata idhini ya kupaa kwenye anga za miji mbalimbali duniani. Hapana shaka kwamba katika siku za usoni wale watakaokuwa na uwezo wa kumudu huduma ya teksi za angani wataona fahari kubwa wakipaa, hasa wakati ambapo wale walio chini watakuwa wakipambana na misongamano ya magari ambayo hata leo ni kero kubwa kwa wengi. Kutoka meza ya sayansi na teknolojia, jina langu ni Harrison Kamau, Sauti ya America, Washington DC baada ya teknolojia nampa nafasi Sandey Shomari akufahamishe ni yapi ameona yanavuma mitandaoni na kwenye magazeti. Kwako Sandei moja kwa moja basi nangaya ujiri kwenye mitandao mbalimbali mbali ya kijamii kuanzia Twitter, Facebook, Instagram, YouTube na majarida mbalimbali mbali. Basi moja kwa moja naanzia na habari kwamba Cuba imesema kwamba dozi tatu za chanjo yake dhidi ya virusi vya korona kwa jina ya Abdullah imethibitishwa kuwa ni ufanisi wa asilimia 92.2 katika awamu tatu za majaribio yake, na tangazo hili limekuja siku kadhaa tu baada ya serikali ya nchi hiyo kusema kwamba chanjo nyingine iliyotengenezwa nchini humo inayoitwa Soberana T ilikuwa na ufanisi wa asilimia 62 kwa dozi mbili kati ya tatu. Na habari nyingine kwenye mitandao ni habari inaendelea huko nchini Tanzania, ambako mwanamitindo wa kimataifa wa nchi hiyo na msanii wa bongo fleva Hamisa Mobeto kwamba yupo kwenye mawasiliano ya kimapenzi na nyota wa hipop wa Marekani William Leonard Roberts the Second au Rick Ross the Boss hii ni kwa mujibu wa Global Publishers. Kwa mara ya kwanza Rick Ross ambaye uh, ni CEO wa lebu ya Maybach alichati na Mobeto baada ya mama huyo kufanya interview kwenye kinywaji na bosi wa kinywaji hiyo maarufu duniani aitwaye Bret Berish. Lakini sasa inakumbuka kwamba Rick Ross pia ni balozi wa kinywaji hicho, na alimuunganisha Mobeto kuchukua ubalozi huo. Sasa basi, hayo yamekuwa kitanda kweli kweli huko kwenye Instagram, sio mchezo na kuinginekwa kwenye idara ya sheria ya Marekani imesema kwamba mamlaka nchini humo imezifungia tovuti za habari zenye mafungamano na serikali ya Iran kwa tuhuma za kueneza habari za upotoshaji kwa, njim, kwa mujibu wa New York Times na Twitter ya Press Television ya Marekani. Marekani imesema tovuti tatu kati ya hizo zilikuwa zinaendeshwa na kundi la Kataib Hezbollah ambalo zaidi ya muongo mmoja uliopita lilitajwa kama kundi la kigaidi kundi hilo ni tofauti na lile la wanamgambo wa Hezbollah ambao tovuti zake za habari zinaendelea kufanya kazi. Tangazo la Marekani linajiri saa chache tu baada ya shirika la habari la serikali ya Iran Erna kusema kwamba Marekani ilizifunga tovuti za Iran bila ya kutoa maelezo zaidi. Kwingineko, washabiki wa Simba huko Tanzania wamekuwa wakitamba kwenye mitandao mbalimbali ya kijamii baada ya timu yao kuichakaza Mbeya City katika ligi kuu nchini humo mabao manne kwa moja. Kwa hiyo vibonzo mbalimbali vya onyesha mikao vinasambaa kwenye mitandao ya WhatsApp na Instagram. Basi hayo tu ni baadhi yanayotamba kwenye mitandao ya kijamii. Ni uli kwako, Patrick Ndwimana. Barabara kabisa. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, tuangalie kwenye Facebook maoni ya wasikilizaji kuhusiana na swali la leo ambapo tuliuliza Serikali ya Burundi imesema Umoja wa Ulaya unatafakari kuiondolea vikwazo vya kifedha nchi hiyo, ikidai kwamba imeimarisha rekodi yake ya haki za kibinadamu. Je, unadhani ni wakati mwafaka kuondoa vikwazo hivyo? Nianze na huyu Kevin H Omar kutoka Kenya, anasema, wamefanya jambo zuri Afrika wakati tunapambana na kudorora kwa uchumi Tukubali tu wadau waje na watende vile Marekani ilifanya baada ya vita vya dunia kusaidia kuboresha uchumi wa dunia na ule wa Afrika. Nami kwa upande wangu, kwenye swali hiyo nakutana naye. Kipama Abumaki wa Geita anasema, kwangu, unaona, wamechelewa sana, kwani hatua hiyo inaumiza wananchi na uchumi wa nchi. Lakini pia anapata mashaka na malengo ya taasisi kama hizo za haki za binadamu, kwa kupinga uamuzi huo. David Seshenga kutoka Muheza, Tanga, Tanzania, ye anasema kama nchi hii imerekebisha makosa yote yaliyokuwa ikiyafanya katika kukiuka haki za binadamu, iko sababu ya nchi hii kuondolewa vikwazo vya kiuchumi. Barnaba Mahuvi wa Ilula anasema hakika ni muda mwafaka na watapiga hatua wa sana tu. Siboman Adrien anasema wakati mwafaka kabisa wa kuondoa vikwazo hayo ni yangu. Kwa upande wangu, kwako kwa Patrick Muda wa matangazo ya VOA Express unakamilika kwa wakati huu. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Hadija Riami, mwelekezi wetu ni Aida Isa, mimi ni Patrick Ndwimana hewani, nimeshirikiana Sandey Shomari, kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia jioni njema.