Ni saa nane mchana katika studio za Sauti ya Amerika Washington DC, sawa na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwingine wa kuzifata habari za dunia. Msomaji wako ni M. Patrick Nduimana. Warepublican katika baraza la Seneti leo wanatarajiwa kuzuia mchakato wa kupitisha mswada wa kulinda haki ya kupiga kura. Ni wakati kiongozi walio wengi kwenye baraza hilo Mdemokrat Chuck Schumer atawasilisha mswada huo ujulikanao kama For People Act, lakini hakuna uwezekano wa kupata kura sitini zinazohitajika ili kuendeleza mswada huo ujadiliwe katika kikao cha pamoja. Wademokrati wanafanya juhudi zote ili mswada huo upitishwe baada ya mabunge yanayodhibitiwa na Warepublican katika majimbo mengi kupasisha sheria zinazominya uhuru wa upigaji kura, kufuatia madai ya kila mara ya rais wa zamani Donald Trump kwamba uchaguzi wa 2020 uligubikwa na wizi. Mswada huo utakaowasilishwa kwenye baraza la Senate, ulipasishwa kwenye baraza la wawakilishi mwezi Machi, utarahisishia wananchi kujiandikisha kwa ajili ya kupiga kura, unayotaka majimbo kuandaa uchaguzi wa mapema katika kipindi cha siku 15 na kuruhusu wapiga kura kupiga kura kwa njia ya posta. Kiongozi wa walio wachache kwenye baraza la Senate, Mrepublican Mitch McConnell, amesema mswada huo ni jaribio la wademokrat la kubadili utaratibu wa kupiga kura kwa maslahi yao. Kiwanda cha mbolea cha bilionia wa Nigeria Aliko Dangote ambacho kipo karibu na mji wa Lagos kitasafirisha shehena yake ya kwanza kwenye jimbo la Marekani la Luisiana mwishoni mwa mwezi huu wa Juni au mapema mwezi Julai, huku mbolea nyingi ikitarajiwa kupelekwa Brazil. Dangote amesema leo kiwanda hicho kipya ambacho kina uwezo wa kutengeneza tani milioni tatu za mbolea ya urea kwa mwaka Kitakuwa na uwezo wa kusambaza mbolea kwenye masoko makuu ya kusini mwa jangwa la Sahara, Dangote ameuambia mkutano wa uchumi kwa njia ya mtandao ulioandaliwa na Qatar. Dangote amesema mbali na kukidhi mahitaji ya ndani, tutaweza kupata pesa nyingi kwa kusafirisha bidhaa zetu kwenda nchi za Amerika Kusini. Hii unaendelea kusikiliza, ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Utawala wa kijeshi wa Myanmar unasema mapigano kati ya waandamanaji na maafisa wa usalama katika mji wa Mandalay yamesababisha vifo vya vi watu wanne leo. Taarifa amesema maafisa wa usalama walikabiliana na silaha ndogo ndogo za moto na mabomu wakati wa uvamizi wa nyumba katika mji huo wa pili mkubwa. Taarifa hiyo imeongeza kuwa mbali na waandamanaji wanne waliokufa, ambao uongozi wa kijeshi unawaelezea kama magaidi, watu ishirini waliokuwa ndani ya nyumba iliyovamiwa walijeruhiwa na wengine wanane walikamatwa wakiwa na mabomu ya kutegwa ardhini ya kujitengenezea, mabomu ya mkononi na silaha ndogo ndogo. Utawala wa kijeshi umeshindwa kutuliza maandamano ya kila siku nchini kote Myanmar tangu ulipoiondoa serikali ya kiraia Februari mosi na kumuweka kizuizini kiongozi wa serikali hiyo Aung San Suu Kyi na maafisa wengine. Raisi wa Ufilipino ametishia kuamrisha kukamatwa kwa Wafilipino wanaopinga chanjo ya COVID-19 na kuwaambia waondoke nchini iwapo hawatatoa ushirikiano kwenye juhudi za kudhibiti janga hilo. Rais Rodrigo Duterte alitoa matamshi hayo jana kwenye televisheni akisema amekasirishwa na watu ambao wanakataa kupatiwa chanjo wakati kuna mzozo wa kiafya na hivyo wanachangia kusambaza virusi hivyo. Duterte amesema msinielewi vibaya. Nchi hii inakabiliwa na mzozo wa kiafya, kuna dharura ya kitaifa. Mkikataa kupata chanjo, nitalazimika kuwakamata na kuwadunga chanjo kwenye tako. Waziri wa sheria Menardo Guevara leo amekiri kwamba hakuna sheria inayoadhibu watu wanaopinga kupata chanjo ya Covid-19. Wanamichezo wa nane wa timu ya olimpiki ya Uganda wamewekwa karantini huko Japan hadi mapema mwezi Julai, afisa wa Uganda amesema leo ni baada ya kocha wa timu hiyo kukutwa na maambukizi ya virusi vya korona alipowasili Japani wiki iliyopita. Timu ya wanamichezo tisa, ambayo inajumuisha mabondia, makocha na maafisa, iliwasili Japani Jumamosi licha ya kuwa walipewa chanjo ya COVID-19 na vipimo kuonyesha kuwa hawana virusi vya korona kabla ya kusafiri. Kocha wa timu alikutwa na virusi vya COVID alipofanyiwa vipimo kwenye uwanja wa ndege wa Tokyo. Uh, mwisho wa habari za dunia. Lakini hapa studio mnaendelea na mwenzangu Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Nduimana na wageni nikiwatakia usiku mwema. ni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani tutaangazia kusambaa kwa virusi vya korona e, aina mpya ya Delta. E, hali ambayo imesababisha dunia hivi sasa kuingia katika wimbi la tatu. Hata e, mataifa ya Afrika Mashariki yanashuhudia wimbi hilo na kuweka sheria mpya kabisa za kukabiliana na virusi hivyo vya korona. E, katika sehemu ya pili tutaangazia mjadala unaoendelea hivi sasa wa mabadiliko ya sheria za upigaji kura hapa Marekani tukio ambalo kwa namna moja manyingine linaendeleza ule mvutano baina ya vyama vikuu vya hapa Marekani, yani chama cha Democrat na Republican. Hii ikiwa ni kuvuta sehemu ambazo wanaona kwa namna moja manyingine zitakuwa na maslahi kwa vyama hivyo katika chaguzi zijazo. Ninayekukaribisha katika matangazo haya mimi, jina langu ni Idi Ligongo, na nakusihi uwe nami mpaka mwisho wa matangazo ya Kwa Undani. Karibu katika matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Shirika la afya ulimwenguni WHO linaendelea kutoa tahadhari e, juu ya uwepo wa wimbi la tatu ambalo linasababishwa na aina mpya ya virusi vya Delta ambavyo vimeathiri kwa kiwango kikubwa taifa la India. India ilipoteza e, maelfu ya watu e, katika miezi kadhaa iliyopita kutokana na janga hili la korona, hasa mara baada ya kusambaa Uh, virusi aina mpya vya COVID 19 vilivyopewa jina la Delta na kueleza kuwa vinasamba kwa kasi na vimekuwa vikali. Hapa Marekani, juhudi mbalimbali zinaendelea licha ya chanjo eh, kutolewa, bado tahadhari inatolewa ambapo katika majimbo mbalimbali inaelezwa kwamba kuna viashiria vya uwepo wa mlipuko wa virusi hivyo aina ya Delta vya covid 19. Jimbo la Florida lenyewe, hasa katika jengo la serikali ya jimbo hilo, imetangazwa watu kadhaa wamepata maambukizo eh, lakini wale ambao wamechanjwa hawakuonekana kupata maambukizo vilevile. Majimbo ya kati ya Marekani nayo yanaelezwa kushuhudia hali hiyo huku ah, ile taasisi ya CDC ya kusimamia na kudhibiti magonjwa hapa ikiendelea kutoa tahadhari uh, juu ya uwepo na uwezekano wa kutokea mlipuko huo eh, endapo wale watu wasiochanjwa wataendelea kuishi katika namna ambayo si ya kujikinga. Wakati hayo yakiendelea nchini Rwanda nako e, serikali imepiga marufuku safari zote za kutoka a, katika mji wa nchi hiyo, mji mkuu Kigali kwenda mikoani na kutoka mikoani kuingia Kigali. Wakati huo pia imewekwa marufuku ya kutotembea usiku kuanzia saa moja hadi saa kumi e, alfajiri kumbukwa Rwanda iliyoondoa masharti haya a, pale ilipoona mlipuko huo umeanza kupungua na kusambaa kwa virusi hivyo kumepungua, lakini kutokana na wimbi hili linaloonekana la tatu la serikali ya Rwanda imeamua kufanya hivyo. Hatua hizo zimetangazwa kufuatia wimbi la maambukizi ambavyo vimeendelea kuikumba maduka ya biashara, masoko na maeneo mengine, kufungwa kabla ya saa kumi na mbili za jioni na wafanyakazi wa serikali wameagizwa kusalia majumbani huku kazini kukenda ni as asilimia kumi na tano tu ya ufanyakazi wote wa eneo husika, lakini haya yanajiri wakati mataifa ya Rwanda, Senegal na Afrika Kusini yakitajiwa kama vituo ambapo viwanda vya kutengeneza chanjo za korona ambazo zitatumiwa barani Afrika. Kwa upande wa taifa la Uganda lenyewe liliweka eh, sheria uh, ya kutotoka majumbani kwa siku arobaini na mbili zijazo ikiwa ni kukabiliana na wimbi la pili uh, la uh, virusi vya korona. Rais Yoweri Museveni eh, katika hotuba yake ya Ijumaa alieleza kwamba E, wamekuwa wakipata simu mbalimbali kuhusiana na vifo na watu kuumwa wakiwa katika e, hali ya mahututi uh, wale ambao wameambukizwa uh, virusi vya korona. Mpaka mapema siku ya Ijumaa, wizara ya afya ya Uganda ilieleza kwamba uh, watu ambao walikuwa wameambukizwa walikuwa ni takriban elfu moja mia tano sitini na wanne ndani ya kipindi cha ndani ya kipindi cha saa ishirini na nne, na huo umekuwa kama vile ni wastani na hali ambayo inatishia kweli kweli, uh, uh, uwepo wa virusi hivyo. Kwa upande wa Kenya yenyewe imeendelea kuweka masharti ya watu kutotoka ku kaunti moja kwenda nyingine eh, huku ikieleza eh, kwamba imeanza kushuhudia na yenyewe vilevile wimbi la tatu la virusi eh, vya korona. Uh, Tanzania yenyewe mwanzoni mwa juma hili ilitoa tahadhari ya uwepo wa wimbi la tatu e, na kutokana kwamba wimbi hilo limesumbua mataifa mbalimbali, serikali ya Tanzania imeendelea kusisitiza wananchi kuvaa barakoa na kuwa katika hali ya kujilinda kutokwenda katika mikusanyiko isiyokuwa ya lazima, lakini hayo yote yakiendelea kutokea Tanzania, bado haijatoa takwimu zozote, na ikumbukwe mara ya mwisho kutoa takwimu za wale wanaopata maambukizo ya virusi vya korona nchini Tanzania ilikuwa hapo mwaka jana. Kwa kutaka kufahamu kile ambacho kinaelezwa eh, nimezungumza na Daktari Omari eh, na nikataka kujua kile ambacho kipo. Je, wimbi hili liko vipi ikilinganishwa na wimbi la kwanza na la pili la virusi vya korona, na kwa nini linaitwa wimbi la tatu? Daktari. uh, wimbi la tatu tukiangalia historia ya korona ni kwa kulikuwa na wimbi la kwanza ambalo karibu nchi nyingi zilishuhudia kuongezeka kwa kesi za za COVID-19, baadaye kupungua. Baada ya muda, tena unakuta nchi hizo pia zinashuhudia tena kuongezeka tena kwa wimbi la COVID-19, na baadaye kupungua. Kwa hivyo hili wimbi la tatu ni wimbi ambalo tayari, kwa mfano, kuna nchi kama India, Brazili na vile vile Uingereza ni nchi ambazo tayari wameshaona kuwa kesi hizi baada ya kupungua sasa zinaanza kuzidi. Sasa ikifika peak hii ndo zinaita wimbi ya tatu. Na kwa nini, uh, hali hii inaendelea kujitokeza licha ya juhudi mbalimbali uh, kufanyika ikiwemo chanjo, uh, hii inaendelea kutokea kwa sababu ni kuwa bado hakuna Uh, namba sifuri ya wagonjwa karibu kwenye nchi zote, na kwa sababu hakuna namba sifuri ni kwa, ba, maana yake ni kwa bado kuna wagonjwa wa Covid 19 karibu kwenye nchi nyingi tu, na kwa maana hiyo ni kwa bado ma, maambukizi yanaendelea kutoka mtu kwenda kwa mtu. Sasa utakuta kuwa tukizungumzia kuhusu chanjo ni kwa uh, kwanza ni nchi chache tu ambazo zimeanza kuchanja watu wengi, na pia utakuta katika hizo nchi chache wamechanjwa, kwa maana hiyo ni kwa bado ugonjwa unaweza ukatoka kwa mtu mmoja kwenda kwa mtu mwingine, kwa sababu kama itakuwa watu wengi wamechanja, basi ina maana kuwa uh, wale ambao ni wagonjwa wakitibiwa, maambukizi yatasimama. Na nini ambacho unaweza kutueleza juu ya hivi virusi ambavyo vinaelezwa kusumbua hivi sasa vya Delta, vyenyewe tofauti yake ni nini? Ah, kwa sababu kirusi ni, ni kidudu kinachoishi. Kwa maana hiyo ni kwa kidudu, ni kidudu kinazaliana. Kwa sababu ni kidudu kinazaliana, ni kwa kiko kwenye familia. Kwa hiyo ni kama unavyoona binadamu kwa uh, kwenye familia watoto wanne, kuna huyu ana jina hili, huyu ana jina hili, huyu ana rangi hii, huyu kwa, kwa maana hiyo ni sawa na virusi. Virusi wanaendelea kuzaliana <laughs> sore, na kwa sababu wanaendelea kuzaliana kutokea aina nyingine ya virusi ambayo ndo hiyo ambayo imepoa jina la Delta. Na nini ambacho unaweza kutueleza uh, ukali wa virusi hivi? Eh, vinaonekana kuwa ni vikali zaidi ya vile ambavyo vimepita, uh, au ni jina tu, na pengine kwa sababu imesumbua sana India? Aa, ni kwa sababu kuwa imetokea sehemu ambayo watu wengi wamepata kwa ghafla, kwa hivyo ndo maana huwa inaitwa in, in, ina kuwa ni ni ni vikali zaidi, lakini ukiangalia kuwa maambukizi yako pale pale tu ni sawa na uh, virusi vya Covid nineteen vya mwanzo, kuwa vyenyewe kuwa vinaambukizwa haraka kwa kutumia njia ya hewa na vile vile kwa kutumia kwenye viungo kama mikono, pua na macho. Kwa maana hiyo ni kuwa uh, maambukizi ni yale yale, hii ni majina tu. Kwa mfano India imeonekana kupitia E, kipindi kigumu sana, watu wengi wamepoteza maisha, lakini tunaona hivi sasa uh, karibu uh, zile kesi ambazo zinaandikishwa kila siku zinaanza uh, kupungua kwa kasi, lakini bado kuna changamoto ya utoaji chanjo. Sasa kwa nini hivi vinakuwa kama vile vinapotea vyenyewe? Kuna ukweli wowote kwamba vinapotea wenyewe wakati fulani? kwa sababu kirusi ki kupotea wenyewe, ni kuwa kirusi kina mda wake ambao kinakaa mwilini, ni sawa na mafua ya flu. Ni kuwa baada ya siku kumi na nne tayari kirusi kile na uta tayari kimepungua nguvu na huondoka kabisa mwilini. Kwa hiyo ni kweli kuwa kinaweza kikapotea mwenyewe bila ya dawa yoyote ile, inategemea na aina tu ya hiyo kirusi. Daktari, sasa hebu tueleze kwa uh, mazingira yaliyopo hivi sasa, uh, unadhani dunia inaweza ikarudi tena kule ambako ilikuwa? Maanake mwaka jana tulidhani kwamba itakuwa ni kipindi cha muda mfupi, lakini mpaka hivi sasa dunia bado haijawa na utatuzi uh, wa swala hili na bado dunia haijarudi katika hali yake ya kawaida. Mataifa mengine bado yanafunguliwa, mengine yanarudi tena kufungwa. Uh, je, kwa jinsi nyinyi mnavyoangalia kitaalamu mwenendo utakuwa vipi? Ni kuwa baadaye hali itarudi, kwa sababu ukumbuke kwa wakati virusi hivi vinaanza ilikuwa hakuna chanjo na bado vilikuwa havijajulikana vizuri kimaabara, lakini sasa hivi vimeshatambulika na tayari unakuta wale ambao ni wagonjwa waaritayaria dawa ambazo zinaaminika uh, kuwa zinapunguza makali, wanapewa wagonjwa na wanapona. Na vilevile ukiangalia sasa, unakuta tayari nchi nyingi chanjo zimeshaanza kutolewa, na vilevile viwanda vya chanjo vinaongezeka, na chanjo, uzalishaji wa chanjo unaongezeka. Kwa mfano kama tayari kama ulimsikia uh, rais wa WTO Uh, tayari amezungumzia uwezekano wa Afrika kuwa na hub ya chanjo, ikiwa ni pamoja na Rwanda pamoja na South Africa na nchi nyingine. Kwa maana hiyo, ni kuwa kila kati tunapokwenda tutapata chanjo nyingi zaidi na tutaweza ku kuwapatia watu wengi na uwezekano wa kind of, uh, hali ya kurudi baadaye ni uh, mkubwa sana. So, kwa kuangalia sasa uh, mataifa yenyewe ya ukanda wa Afrika Mashariki, tunaona Uganda wametangaza, eh, kurejea tena kwenye zile marufuku za watu kutotoka nje. Rwanda nako eh, wamefanya hivyo hivyo. Eh, bado Kenya kuna zile sehemu ambazo zimepigwa marufuku watu wasivuke mipaka kutoka sehemu moja kwenda sehemu nyingine. Tanzania nayo juma hili imetoa tahadhari uh, mwenendo. Kwa wimbi hili la tatu kwa eneo ama ukanda wa Afrika Mashariki ukoje ama mnatazama uh, tuta, tuta kwa njia gani? Mara nyingi utakuta tunajaribu kwanza, kuna aina mbili tatu, kwa mfano kwamba sasa hivi utakuta tunaangalia uh, hali ya maendeleo ya, ya, ya virusi hivi vya Covid duniani kwao tunajaribu kufuatilia zile ila nchi ambazo zimepakana kwa Afrika Mashariki, tunaangalia hali ya Kenya iko vipi, Uganda iko vipi, na hali ya Tanzania. Wakati huu tunaendelea kufanya kazi kwa upande wa maabara pamoja na kwenye wodini, ili ku, kwa wodini kuweza kuwatibu ku, kuwapokea na kuwatibu, kuwapima na kuwatibu wale wagonjwa, na kwa upande wa maabara kuweza kuongeza utaalamu katika upimaji kwa Yeah. Na kuwa juhudi zinaendelea, juhudi za kuzuia na kutibu zinaendelea sambamba na hiyo na, na asante sana Dkta Omari kwa maelezo yako hayo yote, na tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii ya pili e, tunaangalia siasa za hapa Marekani ambapo bado kuna mvutano wa kufanya mabadiliko ya sheria za upigaji kura hapa Marekani. Jambo hili linaelezwa kuchochewa na uchaguzi uliopita e, ambapo kutokana na janga la virusi vya korona kuna uh, maamuzi yalifanyika ili kuwapa watu fursa ya kupiga kura a, kwa wingi hata kule walipo majumbani kwao, ikiwemo mojawapo ni kutumia njia ya posta aa, kupiga kura. Hivi sasa vyama vikuu vya hapa Marekani ni yani, chama cha Democrat na chama cha Republican vinaendelea kuvutana katika yale mabaraza ya kutunga sheria, e, ikiainisha masuala kadhaa, mojawapo ikiwa ni kuondoa upigaji kura kwa njia ya, ya posta halikadhalika, kuwepo na vitambulisho maalum vya kupiga kura vilevile. Suala lingine ambalo linagusiwa ni kwa namna gani serikali ya Marekani inaweza kuhakikisha kwamba wale wanaopiga kura wanakuwa ni wote, ikiwemo vilevile kuondoa e, misaada mbalimbali mbali ya wakati wa upigaji kura. Lakini mengi zaidi kutoka kuyafahamu, nimezungumza na Dr. Timothy Sadera na kwanza nikaanza kumuuliza e, je, e, kile ambacho kinaainishwa ama yale ambayo yanagusiwa katika mabadiliko haya ni nini hasa na chanzo chake ni kipi? Uh, kwanza kabla hatujaangalia mabadiliko yale ambayo yanastahili, tuone ya kwamba tutangulize ya kwamba kuna shida iliyopo tokea cha uchaguzi wa mwaka uliopita uh, ambapo kulionekana ya kwamba kuna vipengele fulani ambavyo vyastahili kubadilishwa ili watu fulani pia waruhusiwe kupiga kura na pia katika ile sehemu ya kujua ya kwamba ni nani atakayekuwa msimamizi wa kura zile. Manake tuliona ya kwamba kulikuwa na malalamishi mengi, watu walitaka kubadilisha, na mambo kama yale ndiyo demokrati wanataka sana yaweze kuangaziwa, na ili kuweza kuziba mapengo yale, manake majimbo mengi ambayo ni ya Republican Yalikuwa yanaonekana kuegemea upande wa ushindi, lakini walipoona ya kwamba kuna kushindwa, basi wakaona kuna vipengele ambavyo kweli wanavihitaji kuviondoa. Na tukiviangalia hivyo vipengele, ni vipi hasa ambavyo vinagusiwa haswa sana sana, ni upigaji wa kura kwa kupitia kutuma barua, na wengine pia wangependa kupiga kura a, zile za mtu asiyekuwepo kwa hivyo mambo kama yale, wengi waliohesabia zile kura zilipohesabiwa za wale waliotuma kura baada ya kwenda kwenye aa, kwenye mfungano wa siku ile, basi siku ile ya uchaguzi, hao ndio sasa wanataka kutupiliwa mbali. Jambo jingine ambalo linazungumziwa ni kwamba watu wengi haswa asilia wa Kiafrika na wengineo ambao ni tunawaita minority hapa walitokea kwa wingi sana, kwa sababu aa, pengine wengine waliruhusiwa kupiga kura bora tu uwe wewe ni raia wa Marekani na una kitambulisho. Kwa hivyo wanasema sasa, ikiwa mtu amepatikana na hatia fulani ama pengine mambo kama yale yaliyochangia kuwafanya watu wengi kujitokeza katika uchaguzi uliopita, basi sasa hivi wana, wanataka kuziba yale yale, yale yaani kuziba ile mianya, ndiposa watu wengi wasija wakapata ile nafasi ya kuingia ama pia wakiwa jela waweze kupiga kura. Kwa hivyo mambo yale ndiyo yanaleta utata sasa. Tunajua huu ni mvutano kati ya Wademokrat na Warepublican. Ni maswala gani ambayo wa Republican wanataka wana, waone yamefanyiwa mabadiliko na ni maswala gani ambayo Warepublican uh, ama Wademokrat nao wanaonekana kama wana wasiwasi na jambo hilo. Uh, kwanza, jambo la kwanza Republican wanataka ya kwamba waweze kupatiwa ama kuchukua uongozi ama kuchukua usukani wa kujua ni nani ambaye anastahili kupiga kura na wanasema ya kwamba ikiwa mtu amekiuka hakani amevunja sheria, ama pengine haruhusiwi kupiga kura. Kwa hivyo mambo kama yale wademokrat wanaona hapana. Kwa mfano, jambo hilo linajidhirisha sana katika majimbo ambayo yalikuwa na malalamiko, jimbo la Michigan, jimbo la Georgia, pengine kule Arizona, pengine Indiana kule ambako, kule sio Indiana lakini Michigan na, a, na na wapya pengine yale majimbo ambayo yalikuwa na mabishano. Kwa hivyo utaona ya kwamba pale Republican wa walishindwa, na kwa hivyo wanajua sasa mbona tukaruhusu watu wote kupiga kura? Hivyo ndivyo Republican wanataka kuziba pengo lile. Lakini upande ule mwingine Democrat wanaona ya kwamba ni haki ya kila mwananchi wa Marekani aweze kupatiwa nafasi ya kumchagua kiongozi anayempenda. Kwa hivyo mambo haya yanawapa wengi nafasi Maanake pale pengine uh, zile kura za kutumwa uh, zilikuwa hazikubaliki pale mwanzoni. Na pia tunaona ya kwamba Republican wanataka pia saa za kupiga kura zipunguzwe na isiwe ni kama siku ya Jumamosi, ama pengine saa za kupiga kura kuanzia saa moja asubuhi mpaka saa kumi na moja, watu wengi watakuwa bado wanatokea kazini, wengi hawataweza kuwa. Kwa hivyo kupunguza ule muda kunaleta utata. Demokrati wanaona ya kwamba haiwezekani. Umma wenyewe wa Marekani, swala hili wanachukuliaje? Manake hawa ni wanasiasa ambao uh, wamekuwa wakivutana. Je, kuna uchunguzi wowote wa maoni ambao umefanyika na kuonyesha wa Marekani eh, wanataka kuona mabadiliko uh, yanatokea katika sheria ya hizi za uchaguzi, au ni swala tu la kisiasa zaidi? Uh, makweli hili ni swala la kisiasa, manake bado hawajaenda mashinani kuanza kueleza watu, je, maoni yenu ni nini? lakini tukumbuke ya kwamba siasa hizi zilianzishwa hasa, uongozi mkuu ulitokea Georgia, pale ambapo kuna huyu bibi anaitwa b bi Abraham Aa, ambaye alikuwa ndiye ndiye haswa kinara wa kuweza kuleta mabadiliko, ambaye alikuwa akibishana na yule gavana, na pia akaona ya kwamba Waafrika wengi wanafinyiliwa kupiga kura, na kwa hivyo wakaanzisha kama mfumo, na mfumo huo sasa umeenea katika nchi nzima maanake wengi wanaona ya kwamba walinyimwa haki zao za kupiga kura. Kwa hivyo, uh, siasa zilizopo sasa ni kwamba na pia tofauti ya siasa za Kiafrika na nchi uh, ya Marekani ni kwamba wananchi wana uwezo ndio wa kusema, lakini wale wa, viongozi walioteuliwa katika bunge ama katika Senate katika House of Representatives, hao ndio wanabaki kuwa na mamlaka ya uamuzi wa mambo yale mengine. Kwa hivyo, kama watarudi mashinani, nina uhakika ya kwamba jambo hilo litakuwa litapita ama litaweza kuchukuliwa na wengi, maanake wanaona ni haki yao kupiga kura, na kupiga kura huku kumeleta mabadiliko makubwa. Haswa jana nilikuwa nikiangalia katika vyombo vya habari ya kwamba hata wapigaji kura kutoka walatino ama kutoka Latino, Southern American countries, uh, nini hawa, the Spanish speakers, wengi wao waliongezeka haswa katika as, kama asilimia hamsini na nane ya wapiga kura kuliko vile walivyopiga mwaka elfu mbili kumi na sita. Kwa hivyo unaona nyongeza hiyo ndio inayoleta wasiwasi wa mkubwa, maanake mwaka ujao, wakati wa uchaguzi wa governors, kunaonekana ya kwamba kutakuwa na, na, na pia kutakuwa uh, ile tunaita middle elections uh, ama ule uchaguzi wa kati governors, na pia house of representatives wengine watakuwa wanachaguliwa kwa hivyo jambo lile linaonekana ya kwamba ikiwa trend ama mwelekeo utakuwa hivyo, basi kutakuwa na mabadiliko makubwa sana katika miaka ijayo. Na kwa kile ambacho sasa kipo uh, ni kwamba kinaweza kweli mabadiliko haya yakawa yanabadilisha hali ya matokeo uh, ya chaguzi zijazo za Marekani bila shaka, maanake sasa wengi ukiona ya kwamba wengi waliopiga kura mwaka jana walikuwa wengi zaidi ya jinsi ambavyo hawajawahi kupiga tena tangia uchaguzi waanze Marekani. Kwa hivyo mwaka ujao na wakati wa chaguzi hizi zinazofuata, ni kwamba siasa zitakuwa sasa sio siasa za mdomo na kuwekelea hapa na pale kumlaumu fulani, lakini wananchi wengi wanataka kuona matendo, wanataka kuchukulia ni haki yao, kwa hivyo wale waliokuwa wamegandamizwa pale, kutopatiwa ruhusa ya ku ama k kutopata, kutopata ile nafasi ya kupiga kura, sasa hivi watakuwa na ile haki ya kuamka na kusema ni wakati wetu. Kwa hivyo ninaona ya kwamba mbadiliko ni mkubwa sana, wimbi hili linaenda na linaonekana ya kwamba litaleta mabadiliko mengi zaidi. Asante sana Dkta Timothy Sadera kwa kutueleza hayo yote na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Shukran kwa kuwa nami na jiunge nami kesho katika sehemu nyingine ya Kwa Undani.