Hii ni VOA Express, kutoka hapa studio za Mombasa, tukikutangazia moja kwa moja, nikitumai kwamba uko salama. Hapa kwetu ni kibaridi baridi, sijui hapo ulipo, kama mvua inanyesha ama kumekauka chembelechi, wenyewe wanasema. Hata hivyo, naitwa Salma Mohamed, karibu sana. Tarehe ya ishirini na mbili mwezi Juni, tukiwa tumekuandalia dakika 30 za habari, burudani na vitengo vyetu tofauti. Nami pia nakuambia karibu sana katika safari ya VOA Express. Mimi ni Josephat Kioko. Naona dawati letu leo limesheni taarifa za siasa kwanza, huko Kongo na hata katika nchi ya Kenya na vile vile katika burudani hii leo basi, tutakuonyesha mengi ya kulegeza. Kioko atatuambia na kama huna kazi, tutaangazia ushereheshaji kwa kupanga na kuandaa hafla mbalimbali mbali. Kumbe kipato ni kile kile. Kama kawaida, tutakujuza yavumao mitandaoni. Mengi yanaendelea ya siasa katika maeneo tofauti duniani. Jiandaye kushiriki barazani kwa kutoa simu yako mkononi, lakini tuanze na taarifa kuu. Taasisi za kimataifa pamoja na mashirika ya kutetea haki za kibinadamu yanataka muungano wa mataifa ya Ulaya EU kutoondoa vikwazo vya kiuchumi vilivyowekewa nchi ya Burundi. Mashirika hayo yanasema ni hadi pale madai ya kuhusika na no ukiukaji wa haki za kibinadamu yatakaposuluhishwa. Mwandishi wetu Jean Marie Vianishi yani Burundi anaripoti zaidi. Akihojiana na waandishi wa habari baada ya kupokelewa kwa mazungumzo siku ya Jumatatu na rais wa jamhuri ya Burundi Evariste Ndayishimiye kwenye ikulu ya rais katika mji mkuu wa kiuchumi wa Bujumbura, balozi wa jumuiya ya Umoja wa Ulaya nchini Burundi Claude Boshu amebaini kwamba habari njema aliyoipata wakati alikuwa ziarani siku chache zilizopita kwenye makao makuu ya jumuiya ya Umoja wa Ulaya mjini Brussels ni kwamba vikwazo vya kiuchumi vilivyoazimiwa na jumuiya hiyo dhidi ya serikali ya Burundi tokea mwaka 2016 vinaelekea kuondolewa. Nilikuja kumfahamisha rais wa jamhuri kwamba halmashauri ya wataalamu wa Umoja wa Ulaya imewasilisha kwa ujumla wa mapendekezo yenye lengo la kuiondolea vikwazo vya kiuchumi utawala wa Burundi. Aidha, balozi huyo wa jumuiya ya Umoja wa Ulaya nchini Burundi amehakikisha kwamba uwezekano huo wa kutokomeza vikwazo dhidi ya Burundi umefikiwa baada ya kutathmini hatua ya kuridhisha iliyotekelezwa na rais wa jamhuri ya Burundi katika harakati za uheshimishwaji wa haki za kibinadamu. C'est un, un, progrès remarquable, un développement important, ni hatua ya kuridhisha na muhimu ambayo imefikiwa kutokana na juhudi maridhawa zilizoazimiwa na rais wa jamhuri ya Burundi katika sekta ya utawala bora na uheshimishwaji wa haki za kibinadamu. Hayo yanaarifiwa wakati mashirika kumi na mbili ya kimataifa ya kutetea haki za kibinadamu yamewaandikia barua viongozi wa jumuiya ya umoja wa Ulaya yakiwatahadharisha wasithubutu kuiondelea vikwazo nchi ya Burundi kwa madai kwamba utawala wa chama madarakani CNDD FDD ulijihusisha na uhalifu wa kibinadamu kama ilivyohakikishwa na ripoti ya tume ya uchunguzi ya Umoja Mataifa kuhusu Burundi. Mashirika hayo kima ya kimataifa ya kutetea haki za kibinadamu yanahisi kwamba wakati bado haujawadia wa kukomeshwa vikwazo vya Umoja wa Ulaya dhidi ya nchi ya Burundi kwa sababu ukiukwaji wa haki za kibinadamu unaendelea kukithiri katika nchi hiyo. Hata hivyo, Evelini Butoi, msemaji wa rais wa Jamhuri ya Burundi, amekanusha tuhuma hizo na kutaja kwamba jitihada za jumuiya ya Umoja wa Ulaya za kujaribu kuiondolea nchi ya Burundi vikwazo vya kiuchumi ni ushahidi wa dhahiri kwamba hali ya amani na usalama ni ya kuridhisha kote nchini Burundi. Burundi, Sauti ya Amerika, Kigali. Asante sana, taarifa hiyo kutoka Burundi inatupatia fursa ya kuingia katika taarifa nyingine ambayo tumeipatia kipaumbele ni kwamba serikali ya Nigeria imeamrisha kufungwa kwa shule zote katika jimbo la Kebbi kaskazini mashariki mwa taifa hilo kutokana na hatari ya kushambuliwa na magaidi. Hii ni kufuatia shambulizi katika moja ya serikali mjini Birni Yauri, jimbo la Kebbi, ambapo wanafunzi kadhaa na waalimu wao wametekwa nyara na kundi la wahalifu wasiojulikana. Mwandishi wetu wa Lagos Collins Atohigbe ana maelezo zaidi. Wazazi na familia wamehuzunishwa sana na shambulizi kwenye chuo kikuu cha serikali mjini Berni Yori katika Ka jimbo la Kebi kaskazini magharibi mwa Nigeria ambapo idadi isiyojulikana ya wanafunzi na walimu wao wametekwa nyara na majambazi. Gavana wa zamani wa jimbo la Kebi Adamu Alero anasema kulikuwa na habari ya kuwa majambazi wanapanga kushambulia shule hiyo, lakini hakuna aliyeamini kuwa hilo itafanyika. It is true that uh, the bandits have been around for over four to five days. They've been given warning. They even sent a student with a letter to the principal that they are coming to the college. Nobody took them serious. The bandits overpowered the policemen. They certainly outnumbered the policemen. Their ammunition got finished and they had to run away for their dear lives. Mchambuzi wa maswala ya umma na mwandishi wa habari Babajide Utitoju anasema kwamba ni bahati mbaya kuwa kila mara Washambuliaji huvamia shule na kuteka nyara wanafunzi hali ambayo inaathiri sana elimu. viko hatari mbaya sana na kuna ongezeko la watu waliokosesha makazi katika jimbo la Kebbi. Kamanda wa kikosi cha jeshi kilichotumwa eneo hilo kusaidia kulinda usalama, kamanda Abubakar Abdul Karim, anasema wale waliopambana washambuli na washambuliaji hao. Katika mapigano yaliyofuata, jeshi lilifanikiwa kuwaokoa wanafunzi watano na mwalimu mmoja. They came to One of the students we're suspect, we're arrested in connection with the. Sasa habari imethibitisha kwamba takribani majambazi 168 walipoteza maisha katika vita na jeshi, wakati wanafunzi zaidi wameokolewa kama jeshi linavyoendeleza bidii kuwaokoa wanafunzi waliobakia kutoka Lagos. Jina langu ni Collinsato Hembwi, kwa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington. Asante mwenzetu, Collins Atuhigbe. Huyu jamaa anachapa Kiswahili kweli kweli eh? uh -huh. Anajua lugha yake, anajua ni Kiingereza ama Hausa, uh -huh. Lakini anajaribu eh? sawa sawa, tunamwona pale akijikakamua mengi lakini anaendelea. Siasa hapo, tunaona upande ule wa nchi ya DRC, rais ameamua kuwa zawadi wa bunge na maeneo mengine watu wanatafuta uh, wagombea watakaosimamia nyadhifa ya urais. Ikiwa wanazungumzia Kenya, wanaotarajia uchaguzi mkuu mwakani. Na unaona no, no, Nigeria nako na mambo ya usalama, kweli haupiti mwaka, haipiti miezi sita, kabla ya kusikia Boko Haram ama magenge mengine yameteka nyara wanafunzi. Sijui ni kwa nini wanalenga sana shule. Ni hatari sana kwa usalama kwa raia eneo hilo la Nigeria unaofuatilia yote haya kupitia mtandao wa www.voaswahili.com. Pia vilevile vile tembelea kurasa yetu ya Facebook pale utatupata, FB kwa VOA Swahili. Mambo mengi hapo kuhusiana na habari ambazo tumezipa kipaumbele siku hii ya leo, na hivi sasa tunampisha Patrick Nduimana atuletee taarifa zetu kuu za kimataifa. Warepublican katika baraza la seneti leo wanatarajiwa kuziwia mchakato wa kupitisha mswada wa kulinda haki ya kupiga kura, ni wakati kiongozi wa walio wengi kwenye baraza hilo mdemokrati Chuck Schumer atawasilisha mswada huo ujulikanao kama For People Act, lakini hakuna uwezekano wa kupata kura sitini zinazohitajika ili kuendeleza mswada huo ujadiliwe katika kikao cha pamoja. Wademokrati wanafanya juhudi zote ili mswada huo upitishwe baada ya mabunge yanayodhibitiwa na Warepublican katika majimbo mengi kupasisha sheria zinazominya uhuru wa upigaji kura kufuatia madai ya kila mara ya rais wa zamani Donald Trump kwamba uchaguzi wa 2020 uligubikwa na wizi. Mswada huo utakaowasilishwa kwenye baraza la seneti ulipasishwa kwenye baraza la wawakilishi mwezi Machi utarahisishia wananchi kujiandikisha kwa ajili ya kupiga kura, unayataka majimbo kuandaa uchaguzi wa mapema katika kipindi cha siku 15 na kuruhusu wapiga kura kupiga kura kwa njia ya posta. Kiongozi wa walio wachache kwenye baraza la Senate Republican, Mitch McConnell, amesema mswada huo ni jaribio la Wademokrat la kubadili utaratibu wa kupiga kura kwa maslahi yao. Waziri wa Marekani wa mambo ya nje Antony Blinken leo anaelekea Ujerumani ambako atashiriki katika mkutano juu ya Libya na atajadili pia na mwenzake wa Ujerumani njia za kupambana na vitendo vya kukana mauaji ya Wayahudi na chuki dhidi ya Wayahudi. Ujerumani na Marekani Jumatano zimeandaa mkutano mjini Berlin unaolenga kusitisha mapigano nchini Libya na kuunga mkono serikali yenye uthabiti. Mjumbe maalumu wa Marekani kwa ajili ya Libya Richard Norland amesema majadiliano hayo yatatoa mwelekeo kwa hatua zinazohitajika kuchukuliwa haraka ili uchaguzi ufanyike mwezi Desemba, ikiwemo kuunda misingi ya kikatiba na kisheria kwa ajili ya uchaguzi. Norland Jumatatu aliwaambia waandishi wa habari kwamba mkutano huo utaangazia pia swala la kuondoa wapiganaji wa kigeni nchini Libya. Wapiga kura katika mkoa wa Sidama nchini Ethiopia leo wamejitokeza kwenye vituo vya kupigia kura, wakati maafisa wameanza kuhesabu kura katika majimbo mengine kwa uchaguzi uliofanyika Jumatatu, ambao uligubikwa na kususiwa na upinzani, vita na ripoti za kasoro katika baadhi ya maeneo. Waziri Mkuu Abi Ahmed anatumai chaguzi hizo kwenye ngazi ya kitaifa na majimbo zitaonyesha ufanisi wa mageuzi ya kidemokrasia aliyoanzisha baada ya kuteuliwa na muungano wa vyama tawala mwaka wa 2018 lakini uchaguzi huo umeonyesha pia hali mbaya inayojiri katika taifa hilo lenye watu milioni 119. Mamlaka ya Jumatatu haikuweza kuandaa uchaguzi katika majimbo manne kati ya kumi, likiwemo jimbo la Sidama ambapo kuliripotiwa matatizo ya vifaa, kwa mujibu wa tume ya uchaguzi. Abi alisema jana katika taarifa, demokrasia haijengwi kwa siku moja, tunaweka tofali kwa tofali. Katika majimbo mawili ambako uchaguzi ulifanyika, imeripotiwa kwamba waangalizi wa upinzani walifukuzwa kwenye vituo vingi vya kupigia kura. Kiongozi wa tume ya uchaguzi Birtukan Midikesa aliwaambia waandishi wa habari jana. Sikofupi hilo, basi linatupatia fursa kuingia katika mada ya barazani. Unajua kwamba tunakushirikisha kila siku za Jumatatu hadi Alhamis katika kurasa yetu ya mtandao wa kijamii ya Facebook na awali tulituma swali, tumekuuliza: hivi unadhani ni sahihi kwa rais wa Congo Felix Tshisekedi kuzawadi wabunge magari wakati wananchi wanakabiliwa na changamoto za kiuchumi? tuandikie maoni ama utume nambari tukushirikishe, na wana wengi sana wametuma hapa kutoka nchi zote za kikanda, Kenya, Tanzania, Rwanda, Burundi na hata Uganda. Tuanzie wapi? Huko Kongo kwenye ya DRC tumtafute Amuri Kasangi Zak, karibu sana, naona unasema wataka kuzungumza na sisi. Ndiyo, nimesha karibia. Ok, naona umetuambia tukupigie simu. Hebu tuambie, unafikiri ni sahihi kwa rais wa Kongo, rais wenu huyo, kwa zawadi wa bunge magari, wakati wananchi wanakabiliwa na changamoto za kiuchumi? Ni mshangao sana kushio wa Kongomani, kwanja binafsi wa kusikia raisi wetu na wagawania wabunge magari, na kwa raia yake tunatko kwenye mateso za mingi mingi sana, tunaishi kwa kukosa amani huku mjini Bukavu, Goma, Beni, Butembo, kisha raisi wetu anaanja yake gawania au atupatie sisi. Pole sishi kole yanagalia kugawania wa, wabunge magari uaipendeze kabisa asipowapatia magari na mambo ya usalama yanaingianaje? Ni, ni mambo zingine, lakini rais wetu angikua nakushurikia kwanza sisi wananchi wake kutoka huko Congo DRC tuelekee huko Iringa Tanzania. Anasema yuko Tanzania ama yuko Msumbiji huyu Festo Carlson Mliuka, anasema yuko tayari kabisa. Tumshirikishe, karibu sana, uchangie kwanza. Huko Hegela Msumbiji, Tanzania ama wapi? Aa, ni, ni, ni Tanzania huko. ah, sawa, tupe kauli yako kuhusiana na hatua ya rais wa Kongo. Nafikiri rais wa Kongo huenda anaangalia maslahi ya watu binafsi ambao, au, watumishi wa serikali, kwa maana hawajali wananchi ambao ambao wanawapa kula. Nafikiri kama ni wachache sana ambao, wanaenda wananchi wa kuenda kuwahudumia, kwa maana tayari walishalizwa kupata magari. Mimi naona hapo rais wa Kongo nafeli kidogo kuwapa kwa, kwa magari Pasipo kwa wale wananchi. Ni vema angetoa kwanza elimu elekezi, aone wanapofanya au, au, au viongozi wanapofanya kazi kwa watumishi wanapofanya kwanza kufanya kazi ndio wapate magari. Wangetangulia kwanza wananchi wa, wafanye kazi zaidi ya miaka mingapi hivi, ndio mbele ni wafikirie magari. Sasa wabunge wapokea ile magari ama wakatae kataa, huwezi kukataa, watapokea tu. Asante sana, asante. Ah sana kitoweka Festo huyo kutoka maeneo ya Iringa kule, tunakwenda DRC, Goma Kwake Innocent Mumbere, tupatie maoni yako kuhusiana na swali ambalo tumekuuliza pale katika Facebook kuhusu rais wa Congo Felix Chisekedi kuzawadi wabunge magari. Nimependa kupana maoni yangu kuhusu hizo gari ambazo rais wa DRC Bwana Felix Chisekedi ameweza kupatia wabunge. Mimi naona kwamba sio wakati wa kupana hizo gari, wananchi wa Kongo wana shida nyingi sana kwa mfano kwanza kwetu sisi hapa east ya congo hapa Goma, mlipuko wa volcano, kuna shida nyingi sana za security, kwani sisi wengine tumetoka huku eh, kaskazini mwa jimbo hili la North Kivu, tumefika hapa Goma ni juu ya kukimbia vita ambayo inapatikana huko. Halafu hizo pesa ambazo zimepatikana, kwanza kwa hiari, zimepatikana kwa nguvu kwanza ya sisi wananchi. Mimi hapa kwa mfano wa kwangu, mimi ni mwalimu kwenye shule la msingi tunano shida nyingi sana Kisekedi ye peke alisema kwamba atakuwa analipa sisi wa walimu kwa leo jizi, tunaishi hapa, tunateseka sana, alafu tunashangaa sana, sana kuona ye peke tena anakupatia hizo pesa wabunge iaokua, hao wabunge wana pesa nyingi sana. Kwa maoni yangu mimi ningemwomba rais wetu Mheshimiwa Rais Kisekedi, ningemwomba tu tafadhali, mkizani ananifikia kwenye idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hizo pesa azipatie kwanza walimu na zingine azipatie hao waganga na zingine awezi kusaidia majeshi ambao wanateseka nao kama sisi walimu, kila siku usiku na mchana kidemokrasia ya Kongo hatuna mshahara. Asante Innocent kwa kushiriki katika mjadala wa leo, shukran sana. Umemsikia hapo kauli yake, ametoa ujumbe kwa rais kupitia VOA Kiswahili. Haya, tuende kwenye SMS tupate ujumbe wake wa kwanza. Huyu ni Lunya Pasta, asema shida kubwa inayokabili Afrika si umaskini, maradhi wala vita, ni viongozi wao. Ndio maoni yake Lunya huyo. Kuna wale wanaokubali kwamba hatua ya rais kuzawadi wabunge magari ni muhimu na inafaa. Kwa mfano, Salimu Mwenjuma wa Mombasa, Kenya anasema, kwa mtazamo wangu ni sahihi, kwa sababu wabunge hawa wanafanya kazi ya kuhudumia wananchi kwa haraka. Dan Daniel kutoka Goma Congo, yeye anasema anahonga wabunge kwa sababu anatengeneza njia ya mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Sijui kulikuwa ni mwaka huo, anaonekana huyo anapenda siasa na ana mbele. Nikamilishe na Silven Sena wa Lubumbashi Congo anasema natamani sana DRC iwe na viongozi kama Tanzania, hakungekuwa na malalamiko ya wananchi kama ilivyo leo. Basi mjadala huo unatupatia fursa basi kuingia katika sehemu yetu ya, ya burudani. Na hii leo basi mrembo lina akimshirikisha dogo janja anakuja na wimbo wake wa Kilegeze. lina hapo akienda chini chini na mwenzake huyu dogo janja, sijafahamu ujanja wake ni wa nini lakini, umeona Salma. <laughs> kilegeze <laughs> <laughs> E, ndo nilisema po awali utatuambia wanakilegeza nini. Mi nadhani inaweza kuwa ni mnapokunywa chai pale mezani, anaweza kuambia kilegeze kikombe chako kidogo, uh-huh. tupige gumzo o? ama ni kiuno <laughs> na, Kiswahili cha bongo hicho watatafsiri basi wenyewe <laughs> natumai basi umeburudika tu, na baada ya burudani hiyo basi, ni kama huna kazi, yupo mwanadada kwa jina la Mwanaharusi Zani, kijana wa miaka ishirini na mitano, raia wa Kenya, anaeleza anavyopata riziki yake ya kila siku kwa ushereheshaji unaohusu pamoja na kupanga na kupamba hafla mbalimbali anazoadikwa kwa malipo. Event planner sana sana hujishughulisha na mambo ya upambaji wa steji, majukwaa, birthday parties <clears throat> corporate event na hata kukiwa na harusi. Mimi hufanya matanga zote, yani najishughulisha na decoration as hall kukiwa na birthday ya harusi, ni pengine kuna mikutano ya viongozi mbalimbali mbali, mimi hufanya hili. Ni jambo ambalo nimesomea, kwa sababu niliangalia upambaji katika, wengi hupenda mambo ya saluni kupamba vichwa sana, kwa nyuso za wanawake, ila niliona hili ni opportunity kwangu, vile mimi ni mwanamke, na mwanamke kuenua tenti si kitu rahisi, ni ujikakamue, na pia ni opportunity kwangu. Uh, kukiwa na pengine hata kama ni mashindano, kuna mwanamume ama mwanamke, sana mimi huwa pale mbele kwa sababu ni mwanamke peke yake, sana si wengi, sijawaona. Nimefanya tofauti tofauti, na nashukuru alhamdulillah hapa alipofikia. Mimi kama event planner, normally huwa kazi zangu kuonekana ama kujulikana, hutumia mitandao hata kukiwa na pengine, kuna function lazima nitajiweka pale na kujieleza, kupea na namba zangu za simu. Katika Facebook nimeshare hapo uh, image zenye nimefanya, alafu pia katika status zangu WhatsApp group hizo huwa natuma pia, hujitolea wakati mwingine. Mara yakwanza nilianza kujitolea ili mtu aione kazi yangu. Chenye naweza kuwashauri shauri wasichana ni kuwa hakuna jambo lisilowezekana akiakitufanaleta mtaji na hautakua mtu wa kuwa umezubaa na kusubiri kitu cha kupewa, huwa hakidumu, afadhali ukiwa nacho mwenyewe. Makaratasi yanasaidia, lakini skills mtu hawezi kuja akanipokona skills zangu nilizo nazo mimi mwenyewe. Hicho ndicho kitu ambacho mtu anaweza jivunia zaidi. Na pia usiweke ukasema kuwa hakuna kazi, kazi zipo ndogo ndogo tu, kujishughulisha mikono yako. Kwanza Mwenyezi Mungu ametubariki na kupatia viungo, hii ni neema kubwa. Bizani, huyo akitoweka na yake mengi aliyotuelezea ya ya kuhusu kujitafutia ajira. Na hivi sasa tunaingia katika kitengo chetu cha yavumayo mitandaoni. Idi Ligongo yupo tayari, karibu katika yanayovuma mitandaoni, na moja kwa moja tunaanzia nchini Tanzania ambapo kutokana na kutangazwa eh, tahadhari ya wimbi la tatu la COVID-19 chama cha madaktari nchini humo kupitia mwenyekiti wake Dr Shedraki Mwaibambe wametoa rai kwa serikali ya Tanzania kutoa takwimu wakieleza itasaidia taasisi mbalimbali katika e, kusaidia juhudi za kukabiliana na ongezeko la virusi vya COVID-19, wimbi ambalo limetolewa tahadhari na Wizara ya Afya katika siku kama tatu hivi e, zilizopita na kutokana na hayo watu wameendelea kuona na kutoa maoni yao kwelikweli juu ya kile ambacho kwa namna moja manyingine wanakizungumzia kama kizungumkuti e, Kelvin Kibenje anasema bila taarifa Tanzania, a, tumeishi kwa amani na vifo vimepungua sana. Ugonjwa upo, lakini kutoa takwimu ni kuongeza hofu inayosababisha magonjwa mengine na vifo. Lakini ah, Zubeda Gabriel ya akasema kwamba eh, suala la takwimu ni muhimu ili kufahamu eh, mwenendo na watu kujua hali iko vipi na tahadhari gani watu wanapaswa kufahamu. Kwa hiyo hilo Eh, amesisitiza ni muhimu kwake kuona takwimu zinatolewa tukisonga mbele, ambapo tukiwa bado tupo katika suala hilo hilo linahusiana na Covid 19. Rais wa Ufilipino, eh, Rodrigo Duterte ametangaza kwamba atampeleka ah, jela mtu yoyote yule ambaye atapinga E, kupatiwa chanjo ya Covid 19. Ametoa kauli hiyo ikiwa bado e, yuko katika ule uchunguzi wa mahakama ya uhalifu wa kimataifa ICC ambayo inachunguza operesheni e, yake ya kupambana na watu ambao wanajihusisha na dawa za kulevya nchini mwake. Kutokana na hilo, mjadala umekuwa mkubwa kwelikweli e, katika mitandao ya kijamii e, huyu hapa, uh, Charles Oteno akisema kwamba sasa inakuwaje, masuala ya kupelekwa jela na chanjo hiyo, ni hiari ya mtu. Lakini uh, Gabriel anasema huyu jamaa anatisha kwelikweli, maana yake uh, operesheni zake huwa zinaenda kijeshi jeshi, jeshi. Eh, basi ni hayo ambayo yanaendelea kutamba hivi sasa katika mitandao mbalimbali ya kijamii kwa uchache tu. Mimi naitwa Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nami Anapotoweka hapo Idi Ligongo utampata pia katika taarifa mbalimbali za duniani leo, kama vile michezo na mengineyo na pia katika mitandao yetu ya kijamii. Sasa ni swali la leo tumekuuliza, unadhani muungano wa Jubilee na ODM utaweza kuhimili vishindo vya kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu ujao nchini Kenya? Nianze na ujumbe wake Kevin Omar wa Mumias, Kenya. Huu ni muungano wake rais na rais Kenyatta. Sasa ni wakati wa Wakenya kuamka kutoka usingizini na kuacha tofauti za kikabila, ili kuunda umoja wetu wa kula nyasi wa wow. Tuelekee kwa Mkenya mwingine kwa jina la like Emmanuel Mutiso, anasema Jubilii hiyo tayari imekufa, chama sasa ni UDA cha naibu rais kisha akaandika, WSR. hiyo ni kumaanisha nini? <laughs> <Naibu> rais <WSR. laughs> E, labda ni William Samoe Ruto, okay. Gitao wa Filipo kutoka Nakuru, Kenya, asema kwanza, fahamu Jubilii imeundwa na makabila mawili makubwa, nayo ni ODM imeundwa na kabila moja kubwa. Muungano huo sio ni kifaulo kwa kumtenga naibu rais William Ruto. Naye Ngasa Hamisi wa Kahama, Shinyanga, Tanzania, anasema muungano wa Jubilii na ODM katika siasa, watu wachague viongozi wanaowataka, sio kushinikizwa. Haya, Abud Ganduza akiwa Riyadh, Saudia, asema na hiyo itakavyokuwa, Rais Uhuru ataka kummaliza Raila. <laughs> Jamaa, naona hapo <laughs> amekuacha. Ho, unajua sikutarajia kama mtu anaweza kusema hivo. Hayo ni mambo ya kusheheni ya siasa, mambo mengi tu. Yani tunakomea hapo siku hii ya leo. Asante sana kwa kuandamana nasi katika safari yetu ikiwa imefika kikomo. Naitwa Salma Mohamed, mimi hapa ni Josphat Kioko katika safari hii ya VOA Express. Sisi ni wajumbe tu, lakini Congo na Kenya mrekebishe siasa zenu.