Sasa ni saa tatu kamili za usiku Afrika Mashariki, saa mbili ya Afrika ya Kati, saa nane Washington DC. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji Sandey Shomari. Mwakilishi maalumu wa Marekani kwa Korea Kaskazini leo Jumatatu alijitolea kukutana na kiongozi wa Pyongyang popote wakati wowote, bila masharti na bila mawasiliano ya umma hadi sasa kati ya utawala wa Biden na taifa hilo lenye silaha za nyuklia. Matamshi ya Sang Kim yalikuja baada ya kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un wiki iliyopita kutoa majibu yake ya kwanza kutokana na maelezo ya hivi karibuni ya Washington juu ya mwelekeo kwa nchi yake iliyotengwa, akisema Pyongyang lazima jitayarishe kwa mazungumzo na makabiliano. Utawala wa Biden hapo awali uliahidi njia inayofaa iliyobora zaidi, ikiwa ni pamoja na juhudi za kidiplomasia kuwashawishi taifa hilo masikini kuachana na silaha zake za nyuklia zilizopigwa marufuku na mipango ya makombora ya masafa marefu. Kampuni ya nishati ya Italia Eni siku ya Jumatatu ilisema kuwa mradi wa gesi wa pwani katika kaskazini mwa Msumbiji kuliokumbwa na uwasi bado alikuwa na nia ya kwanza kufanya kazi mwaka elfu mbili na ishirini na mbili licha ya michafuko. Kumekuwa na mashaka juu ya uwezekano wa maeneo ya utafutaji wa gesi asilia kutoka eneo la Fungi la Msumbiji tangu wanamgambo wa kushambulia mji wa pwani wa Palma mwezi Machi. Uvamizi huo mbaya kwenye kituo cha utendaji wa miradi hiyo ulilazimisha kampuni kubwa ya mafuta ya Ufaransa Total kusitisha kazi kwenye mradi mkubwa wa LNG wa dola bilioni ishirini, uwekezaji mkubwa zaidi barani Afrika, na kutangaza kufunga na kuhamisha wafanyakazi wote. Karibu watu elfu sita waliokimbia vurugu za wanajihadi mwaka elfu mbili na kumi na tano wamerudi nyumbani katika mji wa Barua katika mkoa wa Difa, kusini mashariki mwa Niger. Viongozi wa eneo hilo walisema hii leo Jumatatu kwamba ni kundi la kwanza kurudi nyumbani kama sehemu ya operesheni ya kurudisha watu katika miji na vijiji 19 katika mkoa huo ambao umeharibiwa na wanajihadi kutoka nchi jirani ya Nigeria. Wanarudi kwa hayari kwenye kaya zipatazo 1187, jumla ya watu 5935 ambao walirudi Jumapili Barua, mji wa karibu watu elfu kumi na tano, karibu na ziwa Chad, alisema Yahya Godi, afisa mkuu katika mkoa wa Difa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Marekani siku ya Jumatatu iliweka vikwazo kwa darazeni ya maafisa wa Belarus katika hatua iliyoratibiwa na washirika wa magharibi kumlenga kiongozi mwenye nguvu Alexander Lukashenko baada ya ndege ya kibiashara kulazimishwa kutua. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken alisema huu uratibu uliofanywa kwa pamoja unaonyesha dhamira thabiti ya transatlantic kusaidia matakwa ya kidemokrasia ya watu wa Belarus. Uingereza Jumatatu pia ilisema jiunga la Marekani, Kanada na Umoja wa Ulaya kuweka vikwazo vipya kwa Belarus baada ya kuwekwa kizuizini kwa mwandishi wa habari wa upinzani . Mawaziri wa mambo ya nje wa Umoja wa Ulaya Jumatatu walikubaliana kuidhinisha sekta kuu za uchumi wa Belarus, wakati kambi hiyo ikiongeza shinikizo kwa rais Alexander Lukashenko baada ya kulazimishwa kutua kwa ndege hiyo. Uchunguzi wa maoni kwa miezi kadhaa ulionyesha wajapani wengi wa wanapinga kufanyika kwa michezo ya Olimpic. Baadhi ya wataalam wa afya wanaonya kwamba hafla hiyo inaweza kusababisha milipuko ya korona au kusambaa kwa aina mpya ya virusi. Lakini ikiwa imesalia mwezi mmoja tu hadi kuwasha mwengi wa Olimpik huko Tokyo, waandaaji wanaamini kwamba wanaweza kufanikisha michezo hiyo kwa salama, na shukrani kwa kiasi fulani kwa tahadhari kwa janga hilo, ambapo utahakikisha kuwa michano Olimpik ya msimu wa joto ni ya kipekee kuliko mingine yoyote katika historia. Watazamaji wa kimataifa tayari amepigwa marufuku katika michuano hiyo ambayo inaanza Julai 23, Jumatatu. Waziri Mkuu wa Japan, Yoshihide Suga, alisema ni dhahiri inawezekana mashindano hayo yakafanyika katika viwanja vitupu kabisa, kulingana na hali ya covid-19 nchini Japan. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Muda mfupi ujao, tangana Idi Ligongo kwenye kipindi cha kwa undani, kwa hili kwa sasa. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani tunaangazia uchaguzi wa Ethiopia, na katika sehemu ya pili tutaangazia hali ya kisiasa nchini Kenya, ambapo kuna mpasuko umejitokeza ndani ya chama Uh, cha Jubilee kwa naibu raisi wa Kenya eh, William Ruto akionyesha uh, kuwa katika chama kingine, huku chama cha Jubilee kikianza uh, kuwa na mazungumzo ya kuungana na chama cha ODM cha waziri mkuu wa zamani wa taifa hilo Raila Odinga. Tutaangalia katika eh, matangazo ya kwa undani uh, suala hilo kuelekea uchaguzi mkuu wa Kenya hapo mwakani 2022. Ninayekukaribisha katika matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na nakusihi uwe nami mpaka mwisho wa matangazo. Nam, kwa undani tunaanzia nchini Ethiopia ambapo taifa hilo e, watu wake wamepiga kura leo Jumatatu katika kile kinachoonekana kuwa mtihani mkubwa wa uchaguzi kwa Waziri Mkuu wa sasa Abiy Ahmed. Foleni ndefu za wapiga kura zilionekana katika baadhi ya maeneo ya mji mkuu Addis Ababa, wakati hali ya usalama ikiwa imeimarishwa kote nchini humo. Zaidi ya Waethiopia milioni 37 walitarajia kupiga kura hii leo. Ee, ambapo uh, kile ambacho kinaelezwa ni hatua nyingine ya kuonyesha mwelekeo wa uh, taifa hilo. Chama tawala cha Waziri Mkuu Abi Ahmedi kimesimamisha wagombea wengi na kinatarajia kushinda uh, viti vingi ndani ya bunge eh, kwa yale ambayo yanaendelea. Wananchi wa Ethiopia eh, ambapo leo kwa kile ambacho kimetokea, licha ya kupiga kura e, wanapiga kura kukiwa kuna hali ya vita na njaa Uh, vinavyoripotiwa katika jimbo la kaskazini la Tigrei na hofu juu ya uchaguzi wenye hadhi zaidi ya wapiga kura, kama nilivyoeleza, milioni 37 uh, wanaostahili kupiga kura uh, walionekana katika vituo mbalimbali katika uh, mji wa Addis Ababa uh, kwa ajili ya kutekeleza zoezi hilo lao la kikatiba. Kwanza tuanze na ripoti hii ambayo inasomwa na mwenzangu hapa uh, Patrick Nduwimana juu ya uchaguzi wa Ethiopia. Uchaguzi huu ni mtihani wa kwanza kwa waziri mkuu Abiy Ahmed mwenye umri wa miaka arobaini na nne ambaye aliingia madarakani mwaka elfu mbili kumi na nane akitetea kufufua demokrasia na kumaliza utawala wa kiimla katika taifa hilo la pili lenye watu wengi barani Afrika. Wapiga kura katika mji mkuu wa Adisababa watumai kuiona Ethiopia bora na yenye amani baada ya uchaguzi unaotazamwa kama wa kihistoria. E, Yerusalem Meshesha anasema ni uchaguzi muhimu takabro Indinu. Hii ni siku ya maamuzi muhimu kwa Ethiopia. Ninatumai kila kitu kitakuwa sawa na amani itashinda baada ya uchaguzi huu. Kutokana na uchaguzi huu kutakuwa na serikali mpya, kwa hiyo tupo hapa kupiga kura. Chama cha waziri mkuu Abi Ahmed kimeingiza wagombea wengi na kinatarajiwa kupata viti vingi bungeni. Abi, mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel ambaye aliwaachia huru wafungwa wa kisiasa kuwapokea wanasiasa waliokuwa uhamishoni waliorudi nyumbani, na kumaliza vita baridi na nchi jirani ya Eritrea kabla ya kutuma wanajeshi kupambana na uongozi unaotaka kujitenga wa Tigrei. Mwaka jana aliahidi kwamba uchaguzi huo utakuwa wenye ushindani mkubwa katika historia, ulio huru na ambao hautakuwa na manyanyaso yaliyogubika chaguzi za awali. Kwenye kituo cha kupigia kura mjini Addis Ababa, kiongozi wa upinzani na mfungwa wa zamani wa kisiasa Berhanu Nega wa chama cha Ethiopian Citizen for Social Justice ameelezea matumaini yake kwamba uchaguzi utakuwa wa kidemokrasia. to... hii haimaanishi kwamba kama nilivyosema awali kwamba hakutakuwa na matatizo, lakini matatizo hayatakuwa makubwa kupinga au kuonyesha namna watu walivyopiga kura. Hiki ndicho tunatarajia, na kufikia sasa inaonekana ndiyo itakavyokuwa kwenye vituo vya kupigia kura. Baadhi ya waangalizi wameripoti pia matatizo ya vifaa kama vile vituo vya kupigia kura ambavyo havikuwa na karatasi za kupigia kura kwa masaa kadhaa baada ya vituo hivyo kufungua, pamoja na kukiuka sheria ya uchaguzi ambapo baadhi ya wagombea wameendelea kuwashawishi wapiga kura karibu na vituo vya kupigia kura. Fitson Bifa ni mwangalizi wa chama kikuu cha upinzani upinzanikumekuwa na kasoro nyingi na tumeripoti kwa tume ya uchaguzi. Mara tu kura zitakapohesabiwa, wabunge wa kitaifa watamchagua waziri mkuu ambaye ni mkuu wa serikali. Watamchagua pia rais ambaye jukumu lake kubwa ni la kusimamia sherehe. Duru nyingine ya uchaguzi itafanyika tarehe6 Septemba katika wilaya nyingi ambako uchaguzi haukufanyika leo. Katika baadhi ya maeneo uchaguzi haukufanyika kutokana na ukosefu wa usalama uliochochewa na uasi wa makundi yenye silaha na ghasia za kikabila, na katika maeneo mengine uchaguzi haukufanyika kwa matatizo ya vifaa. Hakuna tarehe ya uchaguzi iliyopangwa huko Tigray ambako mashirika mataifa ya Umoja wa Mataifa yanasema watu laki tatu na elfu hamsini wanakabiliwa nanja, na njaa. Asante sana natendo vya ukatili vilivyochunguzwa na ripoti hiyo, nikazungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa eh, Majid Mjengwa na kile ambacho nimetaka kujua kutoka kwake ni juu ya uh, uchaguzi huu unafanyika, lakini nini ambacho anakiona uh, kama masuala makubwa uh, ya msingi katika uchaguzi huu wa siku ya leo. Asante sana, Idi Ligongo. Ethiopia wanakwenda kwenye uchaguzi wakiwa wamegubikwa na wingu mzito kabisa la hali ya hofu na mashaka. Ethiopia inakwenda kwenye uchaguzi ikiwa Ethiopia isiyoungana, Ethiopia iliyogawanyika katika misingi ya ukabila, hata dini pia Ethiopia inakwenda kwenye uchaguzi huku ikiwa na hali ulioelezea njaa na vita, na ripoti za kimataifa zinazotolewa e, za watetezi wa haki za binadamu ni kuonyesha watu wengi katika jimbo la Tigrai wameteseka, wamepata tabu sana kutokana na, na, na ile hali ya vita tulivyovishuhudia katika miezi ya karibuni. Kwa hiyo Ethiopia inakwenda kwenye uchaguzi ikiwa na waziri mkuu ambaye alikuwa akiimbiwa nyimbo za za kusifiwa e, kimataifa, kutokana na mshindwa, nobelia, kanyana, na kuwa na mshindi wa nobeli ya mwaka jana elfu mbili kumi na tisa, lakini sasa kwaya na nyimbo hizo zimezima. Nyimbo hizo nini ambacho unakiona kipo kwa waziri mkuu Abi Ahmed? Maanake huu ni mtihani wake mkubwa e, kuelekea uchaguzi huo. Atashinda Abi Ahmed uchaguzi huu? Bila shaka yoyote kwa sisi tunaofuatilia atapata ushindi lakini, pengine asilimia tisini na tisa pointi tisa kwa sababu kuna upinzani. Atashinda lakini ushindi wake hautaonekana, utakosa uhalali kutokana na mazingira yanayoelekea kwenye uchaguzi huo. Na kabla ya uchaguzi huo, eh, Abi Ahmed eh, ataunda serikali, chama chake cha chama cha ustawi wa taifa wanasema jamii Eh, pipi, eh, I I P P, itapata ushindi lakini kuna vyama arobaini ambavyo wao vitashindwa kutokana na kwamba viko arobaini na sio vyama vitatu. Kwa hiyo ni Ethiopia eh, inayokwenda kwenye uchaguzi kukiwa na hali ambayo inatarajiwa eh, kwamba Abi Ahmed atashinda uchaguzi na ataunda serikali katika mazingira ambayo ushindi wake utakosa u uhalali kwa mazingira ambayo ah, yapo tigrei Sasa inaenda kuwa katika hali gani tigrei katika uchaguzi huu kwanza, ambao wanaofanywa Ethiopia, tayari kuna maeneo mengi kutokana na vurugu eh, hayatafanya uchaguzi hayo majimbo eh. Kwa hiyo kuna tarehe sita imepangwa ya mwezi Septemba, wao ndio watakwenda kufanya uchaguzi yale maeneo ambayo hayatashiriki uchaguzi ambayo inafanyika leo. tigrei kama jimbo Uh, huko haijasemwa kabisa kama kutakuwa na uchaguzi. Uh, kwa hiyo pia naashiria uh, mustakabali wa Tigray kama jimbo uh, na mgogoro bado unafukuta, ni mkubwa tukiangalia uh, nafasi ya uh, uchaguzi huu sasa. Ni uchaguzi ambao unaona kwamba utamaliza migogoro, mifarakano ambayo ilikuwepo si tu hata kwenye eneo la Tigray, lakini kuna maeneo mengine ambayo kwa mfano ya Horomia eh, kuna watu ambao wameona kwamba kuna mambo hayaendi namna ambavyo wanaitaka na bado Ethiopia haipo katika hali ya utulivu sana. Kwa uchaguzi huu wa leo, nini ambacho uh, tutarajia kukiona kitamaliza utamaliza hali hii ama kuna labda tutarajia kuziona zinaendelea? E, inasikitisha kwamba uchaguzi huu eh, tunafanywa katika kutimizaji kwamba waziri mkuu waliye madarakani na serikali ya madarakani imepatikana kwa njia ya uchaguzi eh, lakini kuita uchaguzi haswa eh, uhuru na haki eh, itakuwa ni sentensi ngumu kuitamka katika wakati huu. Kwa hiyo basi kinachoonekana eh, katika Ethiopia hata baada eh, ya uchaguzi huu hali ya vurugu na machafuko na migogoro kwa bahati mbaya inaweza ikaendelea kuwepo. Ni kutokana na na hayo mazingira yaliyopelekea uchaguzi huu, uchaguzi ambao Abi Ahmed anataka ufanyike, na bila shaka kwa wao zimesikia msemaji wake anasema kwamba haihusiani na mataifa ya nje inahusu Ethiopia. Kwa hiyo hawajai inakotokea azo kauli za mataifa mengine, lakini ukweli halisi, Ethiopia inahitaji jumuiya ya kimataifa. Ethiopia bado ni nchi maskini. Ethiopia inahitaji kuungwa mkono. Kwa hiyo kuna lazima, tuna haja etak... ya Abiy Ahmed uh, kukaa meza moja na mahasimu wake katika kutafuta uh, mwafaka na mustakabali wa Ethiopia iliyo na amani na utulivu. Jumuia ya kimataifa inauangalia vipi huu uchaguzi? Jumuia ya kimataifa ina, ina, ina mashaka na Abi Ahmed, inadhani kwamba anatumia hila, e, kwa sababu kilichotokea Tigray, e, hata kuto kuruhusu waangalizi au wale wa jumuia ya kimataifa, taasisi zenye kuangalia upikwaji wa, wa, wa kila binadamu hata kupata nafasi kwa muda mrefu bora kinachoendelea katika Tigray, inasemwa leo kwamba watu takriban laki tatu na hamsini eh, wanakabiliwa wana wana njaa, eh, na njaa. Hizi taarifa zinazokuja kwa kuchelewa. Kwa hiyo jumuia ya kimataifa inamwona Abi Ahmed si kiongozi mwenye kuwajibika mwenye kuheshimu haki za binadamu eh, i, i, ni kitu cha ajabu, kwa sababu ni miaka miwili iliyopita alipewa tuzo ya Nobeli ya amani, kama ilivyosema awali, kwaya nyimbo za kwaya za kumsifia eh, zilizimika lakini kwa uh, mazingira sasa ambayo yapo uh, kwa wanasiasa wengine wa uh, Ethiopia wana nafasi gani ya kuonyesha uh, makali yao katika medani za siasa za nchini humo? Upinzani katika Ethiopia uko nje ya Ethiopia. Upinzani katika Ethiopia haupo ndani ya Ethiopia. Eh, wapinzani ndani ya Ethiopia wana wakati mgumu sana. Kwa hiyo tuendelee, tutaendelea kushuhudia wa Ethiopia walio diaspora walio nje wakiendelea kupaza sauti zao lakini kufanya siasa za upinzani ndani Ethiopia kwa sasa hivi ni ngumu sana na vya... ni funzo gani ambalo linatolewa? Eh, najua ni mapema mno kuweza kuhitimisha, uh, lakini kwa mazingira ambayo yamekwepo Ethiopia kuelekea uchaguzi huo, tunajua kanda hiyo kuna uchaguzi vile vile mwingine mwakani nchini Kenya, eh, funzo ni nini katika chaguzi kiujumla? Funzo kubwa, swali zuri kabisa. Funzo kubwa, funzo kubwa. Eh, linatokana na kugawana mamlaka, eh, mataifa haya Ethiopia mfano wake ni pale viongozi wakuu wale kukubali katika chaguzi hizi wakati mwingine kugawana mamlaka madaraka na hiyo hupelekea amani kwa sababu huwezi ukashinda uchaguzi kwa asilimia sabini au themanini vyovyote vile yule aliyepata asilimia arobaini akakosa chochote kile katika katika kuunda serikali au katika serikali inayofuatia hizo mara nyingi zimepelekea manung'uniko kwa hiyo kwamba mshindi anachukua kila kitu, hata akipata asilimia arobaini na mbili, si mwelekeo sahihi kwa Afrika. Kwa hiyo kunahitajika hasa madaraka kuongoza nchi kupitia nafasi zile za uongozi. Kwa hiyo tunapotoa mfano wa Kenya na kwengineko, hiyo eh, ndo njia nadhani, eh, kwa mtazamo wangu, eh, inaweza ikasaidia nchi nyingi za kiafrika pale ambapo madaraka yanagawanywa miongoni mwa vyama na kuonguza kwa, kwa pamoja. Asante sana Majid Mjengwa kwa kueleza hayo yote na hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani na karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo katika sehemu hii e, tunaangalia siasa za Kenya, ambapo mpasuko ndani ya chama tawala nchini e, humo Jubilii umefikia kiwango kingine baada ya rais, e, naibu wa rais wa nchi hiyo William Ruto kutangaza kuanza a, sera za chama chake kipya cha United Democratic Alliance yanachosema uh, atakitumia kuwania urais katika mwaka ujao wa elfu mbili na ishirini na mbili, ambapo uchaguzi mkuu utafanyika nchini Kenya. Haya yanajiri wakati chama hicho cha, cha rais Uhuru Kenyatta kipo kwenye mazungumzo ya kushirikiana na chama cha Orange Democratic Movement, ODM, cha waziri mkuu wa zamani wa Kenya Raila Odinga ili kuwasilisha mgombea mmoja katika uchaguzi mkuu ujao, ambapo zogo la kisiasa ndani ya chama tawala nchini Kenya linaonekana kumzidi naibu rais William Ruto ambaye sasa anakiri kompania kukifanyia e, hali ambayo kwa namna moja ama nyingine e, kuhakikisha kwamba ndoto yake e, inatimia ya kuwania urais wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili kwa chama cha uh, UDA chenye nembo ya rukwama na kauli mbiu ya kazi ni kazi. Chama cha Jubilee kimekuwa katika harakati za kuwavua wanachama wabunge na maseneta wateuli ambao wametajwa kuwa waasi wa sera za chama na kujihusisha na chama hiki ambacho kimekuwa kikipigiwa upatu na wabunge hao kumwezesha bwana Ruto kuwania urais mwaka ujao, rais Uhuru Kenyatta atakapostaafu. Lakini ndani ya chama tawala, bwana Ruto ametajwa kuwa mwasi na kizingiti katika utawala wa rais Kenyatta. Katibu wa chama hicho Rafael Tuju wakati mmoja ametangaza kuwa kamati ya usimamizi wa chama tawala imependekeza Ruto kuondolewa kwa wadhifa wake huo wa naibu kiongozi wa chama. Kutokana na hayo yote nimezungumza na Profesa David Monda kutaka kujua siasa za Kenya, lakini kwanza kabisa nikataka kujua je, aa, swala la muungano wa ODM na Jubilii liko vipi? Linawezekana? Twasema ya kwamba ukistaajabu ya Musa utayaona ya Farao. Kwa siasa za Kenya eh, tunajua yoyote yawezekana, na mimi nafikiria hili ni jambo ambalo linawezekana sana, hususan tukisisitiza uh, ya kwamba siasa za Kenya sana sana hazisisitizi vyama, bali zinasisitiza wanasiasa walio kwa chama kwa hivyo kwa wakati huu kuna vigogo wawili rais eh, uhuru kenyatta uh, na yeye ni mkuu wa uh, chama cha jubilee na kule upande mwingine ni raila odinga upande wa odm kwa hivyo vyama hivi vimeangazia hawa wanasiasa wawili na huenda ukawa na muungano hususan tukisitiza ya kwamba Uh, vigogo hawa wawili wanajaribu juu chini kuhakikisha kwamba naibu rais William Ruto anayetazamiwa uh, uh, kuwania chama cha UDA uh, hataweza kushinda uchaguzi ujao, vyama hivi viwili vikija pamoja, na kama endapo itatokea hili swala likafanikiwa Muundo sasa wa viongozi, nafasi ya rais Uhuru Kenyatta itakuwa ni ipi? E, na vilevile nafasi ya bwana Raila Odinga katika kuelekea kwenye uchaguzi huo. Uh, ndugu yangu, inaonekana jambo hilo ni kama ni kitendawili hivi, manake uh, mswada wa BBI ambao ulikuwa unanuiwa kuongeza viti pengine Eh, vigogo wengine wa siasa kama Musalia Mudavadi hivi, Gideon Moi, Kalonzo Musyoka waingizwe kwenye muungano wa vyama hivi. Ni kama mchakato wa BBI eh, umetatizika mahakamani. Kwa hivyo eh, kama Rais Uhuru Kenyatta pengine atakuwa akitafuta nafasi ya kujaribu kujiendeleza kisiasa, eh, kwa muungano huu Uh, sasa kiti, kiti atakachokipata pengine kwa wakati huu, uh, ni vigumu kuiona, lakini uh, kwa muungano huu nafikiria ni ule wa kujaribu kum, kumwongezea motisha Raila Odinga aweze kumrithi uh, Uhuru Kenyatta. Kwa hivyo ni vigumu kujua wakati huu, lakini pengine Uhuru Kenyatta ameamua akistaafu, lazima Uh, Raila Odinga awe raisi mwaka wa elfu uh, mbili ishirini na mbili, naendeleza taifa kwa mazingira sasa uh, yaliyopo uh, kuelekea katika muungano huu je, Uh, wale wafuasi wengine wa hivi vyama uh, wanaonekana kuwa wapo tayari manake uh, ukiangazia wamewahi kuwa katika ule mvutano wa kisiasa uh, katika muda mrefu, na uh, hali kuna wakati ilikuwa si nzuri sana. Je, kwa mazingira yaliyopo uh, wafuasi wengine watakuwa wako tayari kuwafuata hawa viongozi wao wawili wa juu? Eh, lazima watawafuata, manake kisiasa, kusema kweli, kwa wakati huu kuna fahali watatu wakuu yaani Raila Odinga, Uhuru Kenyatta na na William Ruto. Mimi nikiangazia uh, pia bwana mwenyekiti, lazima nisisitize ya kwamba uh, hali hii ya iliyokuwa ikiitwa handshake nafikiria ni ile nyadhfa ya rais Uhuru Kenyatta kujaribu kumpatia Raila Odinga na wafuasi wake kipaumbele. Maanake twajua kihistoria, tangu uh, Kenya ilipojip, jipatia uhuru babake Odinga, Raila Odinga ndiye alisonga kando, akahakikisha kwamba baba yake Uhuru Kenyatta akawa rais wa Kenya. Kwa hivyo pia pale kuna sili jambo la kihistoria ya kwamba pengine, Uhuru Kenyatta anajaribu kurekebisha yale makosa yaliyofanywa upande wa siku za uhuru. Maanake uh, jamii ya Odinga na wale wafuasi wake wametengwa kwa miaka mingi, lakini pia tusahau ya kwamba kuna mbarika hii pia ya kihistoria ambapo Raila Odinga na wafuasi wake na vyama vyake sana sana eneo la Mlima Kenya ambako anakotoka Uhuru Kenyatta sana, sana. Uh, hawampendi uh, Raila Odinga na hawapendi chama chake. Kwa hivyo itakuwa ni kazi ya ziada kwa Uhuru uh, Kenyatta akiamua ya kwamba anataka ku kwa, uh, uh, uh, kuhakikisha kwamba Odinga uh, awe raisi uchaguzi huu ujao, kuweza kuuza sera za ODM uh, upande wa Mlima Kenya ambapo Raila sana sana, sana hapati wafuasi wengi ndi, hicho ndicho kitakuwa barika uh, kwa rais Uhuru Kenyatta, maanake wakati huu upande wa uh, naibu mkuu uh, William Ruto ni kama unatia fora sana ya uh, eneo za uh, rais Uhuru Kenyatta, sana sana Mlima Kenya. Na muungano huu, nadhani ni masilahi yake ni ya kisiasa tu au ni masilahi mapana ya taifa la Kenya? Kuna masilahi ya kisiasa pale, maanake twajua ya kwamba wafuasi wa uh, Raila Odinga sehemu za uh, magharibi mwa Kenya sehemu za pwani pwa, kwa wafuasi wa Odinga na wafuasi wa Uhuru Kenyatta, ukiwaleta pamoja uh, unaweza sana kuchangia kura nyingi na kuweza kushinda uchaguzi kwa, kwa hivyo, kuna masilahi ya kisiasa vile nimesema kule nyuma, kuna maslahi ya kurekebisha dosari za kihistoria, lakini pia kwa undani, kuna maslahi ya familia za mabwenyenye. Asante sana Profesa David Munda kwa kutueleza hayo yote na hapa ndo tunakamilisha eh, matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu naitwa Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.