Inta kalena waxaa leenaye ilahedi kugule. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Redio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 62 Goma, 974 Bukavu na 977 Kisangani nchini DRC na 104.3 na Kigali Rwanda. Ninayewakaribisha hi leo ni mimi Patrik Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha maswali na majibu kikifuatiwa na vijimambo, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. na msomaji wako kwa hii leo ni mimi Abdu Shakur Abud. Mkuu wa kikosi cha Marekani kwa ajili ya Afrika, Jenerali Stephen Townsend, ameonya kwamba wimbi la ugaidi linalokumba bara la Afrika hivi sasa linabidi kushughulikiwa na dunia nzima. Akizungumza baada ya kumalizika kwa zoezi kubwa la pamoja la kijeshi kati ya wanajeshi wa Marekani, Afrika na Ulaya linalofahamika kama African Lion, mkuu wa AFRICOM amepongeza kazi zilizofanywa mnamo wiki mbili za mazoezi, lakini pia kutoa taswira ya vitisho vinavyojitokeza katika sehemu kadhaa za Afrika. Jenerali Townsend amewaambia waandishi wa habari mjini Rabat, Morocco, ambako mazoezi yalimalizika kwamba ana wasiwasi kutokana na hali ya usalama katika pembe mbalimbali mbali za bara hilo, kuanzia kanda ya Sahel upande wa magharibi hadi pembe mwa Afrika upande wa mashariki . Amesema mashambulio ya hatari yanayofanywa na makundi yenye uhusiano na Alqaida na Islamic State pamoja na wanamgambo wa Al-Shabab yanaendelea kupata nguvu. Mataifa jirani Afrika ya Afrika, anasema yanasaidia serikali zinazokabiliwa na vitisho hivyo, lakini ameongezea kusema juhudi hizo zote zinaonekana hazitoshi kusitisha kile anachokiita moto wa msitu wa ugaidi barani Afrika. Mgombea kiti cha rais mwenye msimamo wa stani nchini Iran, Abdul Nasser Hamet amekiri kushindwa kwenye uchaguzi wa rais uliofanyika jana Ijumaa na imamu mwenye siasa kali za kihafidhina mwanasheria mkuu Ibrahim Raisi. Maafisa wa uchaguzi wanasema rais alipata asilimia 62 za kura baada ya asilimia 90 za kura kushahesabiwa na kwamba idadi waliojitokeza kupiga kura ilikuwa ndogo. Shirika la habari la Fars News liliripoti mapema kwamba ni asilimia 37 tu ya wapigaji kura milioni 59 wa taifa hilo walioshiriki kwenye uchaguzi ambao ulishuhudia wagombea sita wakiojiondoa kabla ya siku ya kupiga kura. Wachambuzi wanasema uchaguzi huu haujavutia wa Iran ambao wengi wamekasirishwa na ulaji rushwa uliokithiri usimamiaji mbaya wa uchumi ulobanwa kutokana na vikwazo vya kiuchumi vya Marekani. Rais Hassan Ruhani mwenye msimamo wastani anayeondoka baada ya mihula miwili madarakani amewapongeza wananchi kwa kumchagua mtu aliompenda atakayechukua madaraka mwezi Agosti. Viongozi mbalimbali wa nchi za Kiarabu na dunia wanapeleka ujumbe wa pongezi kutokana na ushindi wa raisi. Habari za dunia zinaojia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kiongozi wa zamani wa asi nchini Liberia Aliu Kosiha amehukumiwa kifungo cha miaka ishirini jela kwa ajili ya ubakaji, mauaji na kitendo cha kula mwili wa binadamu katika mojawapo ya kesi za kwanza kabisa kuhukumiwa kuhusiana na vita vya wenyewe kwa wenyewe vya miaka 1990 katika taifa hilo la Afrika Magharibi. Hiyo ilikuwa pia kesi ya kwanza ya uhalifu wa vita kufanyika katika mahakama ya kiraia Uswisi. Kosai mwenye umri wa miaka 46, alikuwa akifahamika kwa jina la Blafboy, alikuwa katika tawi la waasi la Ulimo lilopigana dhidi ya rais wa zamani Charles Taylor. Kamanda huyo aasi alikabiliwa na mashtaka 25 na patikana na hatia na mashtaka 20, kulingana na hati za mahakama ya serikali ya Uswisi. Alikamatwa huko huko Uswisi ambako alikuwa na ishi mwaka 2014 na kuhukumiwa chini ya sheria ya Uswisi ya mwaka 2011, inayoruhusu mahakama nchi hiyo kusikiliza kesi ya uhalifu mbaya uliofanyika kokote pale duniani. Kamishna wa masuala ya kigeni wa Umoja wa Ulaya Joseph Borrell amewaonya viongozi wa Lebanon kwamba huenda akakabiliwa na vikwazo ikiwa hawatatanzua mzozo wa kifedha ulio kwenye ukingo wa kuporomoka na kutia saini mkataba wa misaada na shirika la fedha la kimataifa IMF. Lebanon inakabiliwa na kile Benki Kuu ya Dunia inaeleza ni mojawapo ya mzozo mkubwa kabisa wa kiuchumi duniani kuwahi kutokea tangu miaka 1850. Akizungumza mjini Beirut hii leo, baada ya kukutana na Rais Michel Aoun, Borel anasema mzozo ambao Lebanon unashuhudia ni mzozo uliosababishwa kutoka ndani ya nchi na wanasiasa wenyewe, na haukutoka nje kwa hivyo anasema ni lazima kwa viongozi na uongozi wa Lebanon kuwajibika na kutafuta suluhisho la haraka kwa kufanya mageuzi muhimu yanayohitajika ya kiuchumi. Mzozo wa siasa umesababisha Lebanon hivi sasa kutokuwa na serikali inayofanya kazi tangu kujiuzulu kwa serikali iliyopita baada ya mlipuko mkubwa wa bandarini mwezi Agosti mwaka jana na kusababisha vifo vya mamia wa watu na Kenya hii leo imetangaza timu yake itakayoshiriki kwenye michezo ya Olympic mjini Tokyo mwezi ujao, ikiwa na wanariadha 40 wakiwemo mabingwa wa dunia Helen Obiri na Faith Chepengechi. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msomaji ni mimi Abdu Shakur Abud. Hujambo jambo, mpendwa msikilizaji. Karibu popote pale ulipo katika kipindi kingine cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Basi baada ya taarifa ya habari, ni mimi tena Abdu Shakur Abud nikukaribisha hii leo katika kipindi chenu maarufu, ambapo mmeleta maswali moto moto hii leo. Nashirikiana tena na Sandey Shomari kuchambua na kusoma maswali hayo. Basi bila ya kupoteza muda, maana kuna maswali mengi. Sandey, nani anatufungulia uwanja? Karibu. Asante sana abdu shakur Abud. Basi anayetufungulia kipindi hiki leo si mwingine, ni wewe Ndovya Kasiki. Unasema upo Bukavu, mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Unasema ungelipenda kufahamu historia ya kabila la Wanande, wametokea wapi, na tena Butembo na kando na Butembo, Wanande wanayo miji mingapi hapa Kongo, na mushoe Wanande wanaishi namna gani? Haya, Shakur, kuna mtihani hapa, sijui kama utaweza kupata habari hizi zote. Asante sana basi, kama kawaida katika kipindi hiki tunajaribu kutafuta na kufanya utafiti wa kutosha kupata majibu kutokana na maswala ya usikilizaji wetu. Sasa kuhusu Wanande nimegundua kulingana na ukurasa wa Rift World ukurasa wa shirika la kuwahudumia wakimbizi UNHCR ni kwamba kuna karibu wanande milioni mbili laki mbili wanaoishi katika nchi mbili Congo na Uganda, upande wa Kivu Kaskazini, karibu na ziwa Edward, maeneo hayo yote. Na watu hawa wanatokana na tabaka la Bantu, ambao ni asilimia 80 ya wakazi milioni 77 wa Congo peke yake na lugha ya Kinande ni mojawapo ya lugha zinazotumika huko Kongo na ina lahaja haja kama saba zinazofanana. Kuna Kumbule, Mate, Tangi, Sanza, Shuu na Songola. Na kama nilivyosema hapo awali, ni watu kutoka tabaka la Bantu inaopatikana Afrika kati hadi kusini, lakini wanasayansi wangali hawakubaliani juu ya asili ya Bantu ilisambaa vipi kutoka hapo katikati, kati ya DRC na kuenea maeneo mengine ya Afrika. Na ni kati ya mwanzoni mwa mwaka 1900 ambapo wameweza kuona kwamba kuna hali ya kwamba wabantu walitokea katikati kati ya DRC na kuelekea upande wa Afrika mashariki na magharibi, na kuendelea kusini vilevile vile. Na habari zaidi mi nafikiri tutafuatilia zaidi kuchunguza nani hawa Wanande na kuweza pengine kuzungumza na moja wao kutueleza kwa ukina ni nani hawa Wanande na nini hasa shughuli zao hivi sasa. Basi sande, tuendelee. Asante sana. Zamu ni yako Masanja Kanone, unasema upo huko Igate Geita, Tanzania. Unasema swali lako linalenga moja kwa moja kutaka kujua maisha ya Antoni Koffi Olomide maarufu kwa jina la Mupao Papa. Haya, na je alizaliwa hapi DRC au Ufaransa? Na je uko wake unashughulikia fani gani ya maisha, yani muziki, siasa au biashara, au ni watu wa kilimo? Haya, kazi kwako Abdu Shakur. Nam, huyo Kofi ni mmoja kati ya wanamuziki mashuhuri wa DRC na ni mmoja kati ya wanamuziki mashuhuri wa Afrika na duniani kwa ujumla. Alizaliwa akiwa na jina la Antoine Christophe mjini Kisangani lakini, lakini shida ni kwamba tarehe zake za kuzaliwa zinahitilafiana kuhusu mwaka aliozaliwa, kwani kuna baadhi maandishi yanaeleza kwamba alizaliwa Julai 13 mwaka 1956 na wasifu mwingine unaeleza ni Julai 13, 1958. Tutawacha hiyo kando. Tukifanya uchunguzi zaidi, mamake ni Emy, anasemekana ana asili ya Sierra Leone na Kongo, na alimpa jina la Kofi ikimaanisha Ijumaa, jina linalotumiwa sana katika nchi za Afrika magharibi pale mtu akizaliwa siku ya Ijumaa. Kama huko Afrika Mashariki ukizaliwa Jumapili unaitwa Sande, kama wewe Sande mwenyewe nafikiri umezaliwa siku ya Jumapili na kadhalika. Na baba yake ni Agepa ni Mkongo kutoka kabila la Bandi, hivyo hana asili yoyote ya Ulaya kama msikilizaji alivyouliza. Alianza kuimba mapema na alihitimu chuo kikuu Ufaransa, akipata shahada ya kwanza ya masuala ya biashara huko Bordeaux, na inaripotiwa ana shahada ya pili ya hesabu kutoka chuo kikuu cha Paris. Aliporudi nyumbani kutoka masomo huko Ufaransa mwishoni mwa miaka 1970 Koffi alijiunga kwanza na Papa Wemba halafu viva la muzika na hapo kuunda kundi lake la Quartier Latin mwaka 1986 aliendeleza mitindo ya sukus na mdundo wake ambao walikuwa anaupenda sana alikuwa anaita chacha chao hadi hivi sasa ametoa takriban albamu 30 baadhi akiimba na kundi lake la Quartier Latin na nyingine akiwa peke yake. Amewasomesha vijana kadhaa huko DRC ambapo wamekuwa pia mashuhuri kama Fali Ipupa na Ferrer Gola pamoja na wengine wengi ambao hivi sasa wanajitegemea wenyewe. Hata hivyo, maisha yake amekuwa na misukosuko, akishtakiwa kwa kuwapiga wafanyakazi wake au udhalilishaji wa ngono miongoni mwa wachezaji jansi wake na hata kuhukumiwa kifungo cha nje cha miaka miwili mwaka 2019 huko Faransa kwa ubakaji. Na anaendelea kuimba kila mwaka, akitoa albamu mpya, na albamu aliotoa mwisho mwaka jana 2020, Elelo, imepata sifa chungu nzima, kulingana na ukurasa mbalimbali kuanzia Bloomberg hadi Ansa Africa. Kofi Olomide anachukua nafasi ya 15 utajiri kati ya wasanii wa bara la Afrika akikadiriwa ana utajiri wa karibu dola milioni tano. Basi kidogo hapa kibao cha Kofi Alomide: eleloipongoleloikomikongobololo bana kinkole yetina kakukulu banamike bankolo mpe bakoku bakoko asongololo kungolotina bomongo Batu bazole la kakate bato anzi la makulu. Ole la ya lilweza tempo na manyolo. Nzala tome sana depuis epoque de kolo. Milongi na se kongole asili lulendo. Na muendelea ya kusikiliza kipindi cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Hivi sasa basi tunasafiri hadi huko misisi, Mpimbwe, Katavi, Tanzania. Na tunakutana naye msikilizaji anayesema yeye ni rais wa Onyonge anafahamika kwa jina la mtu pesa Mwanambuke. Yeye anataka kufahamu ni nchi gani yenye watu wanene zaidi hapa duniani. Kazi kwako. Kwa shakuru nam, basi kulingana na taasisi ya kufuatilia idadi ya wakazi duniani World Population Review, na taasisi nyinginezo zinataja mataifa ya bahari ya Pacific kuwa ndio zenye watu wanene zaidi duniani. Nchi zenyewe ni Nauru Tonga na Samoa. Samoa inatajwa kuwa imechukua nafasi ya juu wakati mwingi, lakini Nauru inaongoza hivi sasa. Na kwa mujibu wa takwimu hizo Kuwait inachukua nafasi ya nne, inachukua nafasi ambayo hakuna nchi nyingi ilitegemea, ambapo asilimia 55 ya wakazi wa nchi hizo wana uzito mkubwa kuliko inavyotakiwa, na nchi zenye idadi ya watu wembamba ni Ethiopia, Bangladesh, Nepal, Eritrea na Madagaskar. Basi sasa, ndio unaona, wasikilizaji, wana maswala mazuri kabisa kutaka kujua watu wa ambao wamepindukia unene na kadhalika. Sasa tuendelee. Nam, muda unakwenda mbio kweli kweli. Kipindi ni maswali na majibu kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Napiga hodi kwako ni Breti Mahuvi wa Ilula, Iringa, Tanzania. Unauliza, je, kuna nchi ngapi zinazoongozwa na mawaziri wakuu bila kuwa na rais duniani na kwa nini mfumo huo? Shukuru, fanya vitu vyako Hivi karibuni nilieleza mifumo ya utawala duniani. Kulikuwa na ufumo wa kidemokrasia, mfumo wa kifalme, mfumo wa kiimla, mfumo wa kikomunisti na kadhalika. Lakini ni Breti anauliza ni kwa nini kuna kuwepo mfumo huo, mfumo huo wa waziri mkuu. Hasa anauliza, mfumo wa waziri mkuu unatokana na kwamba ni mfumo wa kidemokrasia ambapo waziri mkuu huchaguliwa na wabunge walio wengi katika bunge. Na katika mifumo mbalimbali mbali, hiyo hiyo ya demokrasia kuna wale waziri mkuu ambao wanakuwa na mamlaka kamili ya kuongoza serikali ambapo rais anakuwa na mamlaka kamili na waziri mkuu anakuwepo. Mfano, Tanzania kuna waziri mkuu, lakini rais ana mamlaka kamili ya utawala na mkuu wa baraza la mawaziri na vilevile vile Tanzania kuna makamu rais. Kwa upande mwingine unakuta nchi kama Uingereza, India. Waziri mkuu ndiye mwenye mamlaka kabisa. Utawala wa serikali anashikilia waziri mkuu, na katika taifa kama Uingereza ni malkia au kama India kuna rais au kama Israel vilevile vile, kuna rais lakini ha hana mamlaka kamili. Kwa hivyo unakuta kwamba mfumo wa waziri mkuu unatokana na mfumo wa kidemokrasia ambapo chama kinachopata wingi wa viti katika bunge ndio anamchagua waziri mkuu, na waziri mkuu huyo anaongoza serikali kulingana na mfumo wa bunge lakini pale mfumo ukiwa ni chini mfumo wa rais, rais ndiye anakuwa na mamlaka kamili. Naam, na basi kuhusu idadi, maanake msikilizaji nakumbuka ameuliza kuhusu idadi ya wa waziri mkuu, hiyo ilikuwa ni kazi kwelikweli. Sande. Lakini kulingana na vitabu na kurasa chungu nzima katika mtandao ambapo lazima utafute ya kuaminika, ni kwamba ni kati ya mataifa 197 ya dunia kuna mataifa 135 yenye waziri mkuu aliye katika serikali. Kwa hivyo kutokana na maelezo hayo basi, ni 135. Nadhani nimeweza kujibu swali lako msikilizaji. Haya, maswali haya motomoto, mengine -moto, yameendelea kuporoshwa kutoka ukurasa wetu wa Facebook. Safi kabisa, tunaangalia pia upande wa Facebook. Bila shaka, nakutana naye Alexander Yokolo Ikenya, unapatikana kule Baraka, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Unasema wakati virusi vya korona viliposhambulia Ulaya na Marekani, mkuu wa WHO alitabiri mabaya kwa Afrika. Kwa sasa mabaya yale yanaonekana zaidi Marekani, Ulaya na nchi nyingine, na anasema zinakabiliwa na janga hilo huko Afrika ilhali ikiwa na hali bora zaidi. Haya sasa, anauliza kwa nini WHO ilitabiri mabaya kwa bara la Afrika? Lakini Shakur, kama hujajibu swali hili, nadhani na niseme tu kwamba si dhani kwamba WHO ilitakia mabaya bara la Afrika ilitaka watu kuchukua tahadhari kubwa zaidi, au unasema aje, Abdu Shakur Abud? Nam, sande. Nakubaliana nawe, ninadhani utabiri ulitolewa kutokana na takwimu aliokuwa nazo WHO, na hasa kutoa tahadhari kutokana na ugonjwa huo na wala sio kutakia mabaya Afrika. Wataalamu wa WHO wanasema walidhani hali itakuwa mbaya barani Afrika kutokana na msongamano katika miji mikubwa, mifumo dhaifu ya afya na ukosefu wa vifaa vya kupambana na janga hilo, hasa upande wa upimaji. Kamisheni ya uchumi ya Afrika ya Umoja wa Mataifa mjini Addis Ababa ilitabiri kutakuwepo na vifo karibu laki tano Hayo hayakutokea na hadi sasa, wataalamu hawana maelezo ya kwa nini hali hiyo imekuwa hivyo, lakini ukiangalia kwa sehemu nyingine, wimbi la pili linasababisha maafa makubwa kwa bara la Afrika, ambapo Afrika kusini inaongoza kutokana na aina mpya ya virusi vilivyopatikana nchini humo vinavyosemekana ni vya hatari zaidi kuliko virusi vya awali kutoka China na kulingana na taasisi ya kudhibiti magonjwa Afrika CDC, idadi ya watu waliokwisha ambukizwa mwaka mmoja hadi hivi sasa inafikia karibu milioni nne na zaidi ya watu laki moja elfu sita wamefariki kufikia siku ya kuadhimisha mwaka mmoja tangu kuanza virusi vya korona, Machi 11. Kwa upande wa Afrika Kusini, kuna watu milioni moja na nusu waliokwisha ambukizwa na elfu hamsini na moja wamefariki kulingana na CDC ya Afrika. Kwa hivyo unaona kwamba idadi ni kubwa. Moroko inachukua nafasi ya pili, na nchi nyingine saba mbali na hizo mbili zina wagonjwa laki moja kila mmojawapo. Wataalamu hata hivyo, wanasema huenda idadi hiyo ikawa kubwa zaidi, kwani wagonjwa wengi katika nchi za Afrika hawafiki kwenye vituo vya afya kuweza kujua au kupimwa ikiwa wameambukizwa wengi, kutokana na hofu au wanajua kwamba hakuna huduma za kutosha au hospitali zimejaa. Kwa hivyo idadi inaweza kuwa kubwa. Hali ya Afrika ndo inaanza kujitokeza hivi sasa. Bila ya tahadhari kubwa, Afrika inaweza kujikuta vilevile vile katika hali mbaya ya maambukizo ya virusi vya korona. Sante sana. Basi hebu tuangalie, Shakuru. Naona hapa unaweza pengine pia kujibu swali la Elias Shiguta wa Ibondo Katoro Geita, Tanzania. Anasema kufahamu tofauti kati ya virusi vipya vya Covid-19 vilivyogunduliwa kule Marekani na virusi vya Covid-19 vilivyogunduliwa chini Sawa kabisa, lakini hapa nabidi kurekebisha. Anachouliza Elias ni kwamba covid 19 ni virusi, sio virusi, ni ugonjwa, na corona ndio virusi vinavyosababisha ugonjwa huo. Unaona, hapa ndipo pale wataalamu wanasema ni muhimu kutoa majina halisi ya ugonjwa kutokana na mahala ilipogundulikana. Mara nyingine inakuwa inasababisha watu kukejeli au kuonea eneo lile, kama vile wanasema virusi vya korona vimetokea Wuhan. Kuna viongozi wengine wanasema ni virusi vya China. Hiyo ni mambo ambayo WHO inajaribu kuzuia, watu wajue jinsi magonjwa yanavyopewa majina yake halisi. Sasa virusi vinavyosababisha maafa makubwa Marekani ni vile vilivyotokea Wuhan, China hadi hivi sasa ingawa aina inayogunduliwa Uingereza na Afrika Kusini zimeshaingia hapa Marekani, na kuna wasiwasi zinaweza kusababisha matatizo, kwani aina hiyo ya Afrika Kusini inasababisha maafa na uambukizaji mkubwa zaidi kule Afrika na inaambukiza watu kwa asilimia hamsini zaidi kuliko ile ya China. Wataalamu wanaonya watu kuchukua tahadhari kulingana na masharti na kanuni wanaopewa na wakuu wa afya na wanasayansi. Sande. Naona muda hauturuhusu kuendelea mbele kwa hii leo. Ninasema asante kwa kushirikiana katika maswali na majibu, na asante msikilizaji, usikose kwa nasi wakati mwingine. Mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema kwaherini, lakini narudi kukuleteni muktasari wa habari baada ya BMJ Muridhi kukuleteni viji mambo. Nam nam nam. Hujambo, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika popote pale ulipo, ni wakati mwingine tena ambapo nimejaajaa hapa studio, tukiangazia vituko, sarakasi, maajabu na hata vitimbi vya wiki. Ni wakati wa Vijimambo. Jina langu BMJ Muridi. Umetokea kizaizai wiki hii katika mji mmoja kwenye kaunti ya Bungoma katika magharibi mwa nchi ya Kenya, baada ya mtu anayeaminika kwamba alikuwa ameiba gari la wenyewe kuvamiwa na nyuki wengi kweli kweli. Ajabu! Yaaminika nyuki hao walimvamia ghafla bin vu, wasijulikane wametoka wapi. Kwa mujibu wa kituo cha televisheni cha Citizen nchini Kenya, mtu huyu ambaye alitambulishwa kwa jina la Francis alikuwa amemnyang'anya mtu gari lake dogo aina ya Premio baada ya kumpumbaza kwa kutumia dawa. Mwenye gari lililokuwa limeibwa anaeleza hapa kilichojiri. Jamaa akakuja ikawa kwamba akajifanya yeye anahitaji gari za kuhaya, tukaelewana ya kwamba atakuwa analipa shilingi elfu tano kwa siku kwa gari tano. Sasa nilikuwa katika mazungumzo nikaenda kununua kredit, nikawaja jinsi yangu hapo kuruti, nilipoendelea kunywa kaanza kukosa fahamu. Baada ya hapo mwenye gari alipozinduka kutoka hali ya kutojifahamu yamkini alimtafuta mganga mmoja anayeaminika kuwa mkali mno katika eneo hilo. Na je, polisi walikuwa wamemwambiaje mwenye gari kabla ya yeye kuamua kwenda kwa mganga? Kienda kwa polisi wanafata wanafata, lakini asipatikani. Nikafikiria waje tu nikuje kwa mganga, kilikuja kwa mganga na akanihakikishia, baada ya siku tatu, siku mbili, kama ni nyingi ni tatu, huyo mtu ataonekana na hataenda mahali wala, hata palisha namba plate, anataka kutengeneza mkoroke akili na atazungukia tu hapa Bungoma, tena atachikuta tu akidrive mwenyewe na kifika siku ya tatu ama ya pili, nyuki zitamvamia atatoka ndani na atajielekeza mwenyewe kwa polisi. Mashahidi wanasema kwamba baada ya siku tatu, siku 40 za mwezi huo zilifika, yaani nyuki walifanya kama walivyoagizwa na mganga, walimvamia mtu huyo akiwa kwenye gari, jambo ambalo lilimfanya apige mayowe, akavua nguo zake zote na kuchomoka mbio pasi na kujali kwamba watu walikuwa wanamtazama. Yamkini mtu huyo amejisalimisha ah, kwa polisi, lakini kwa sababu ya kile kinachoonekana kama huruma kutoka kwa mwenye gari hilo ambaye amenukuliwa akisema kwamba hataki mwizi huyo afunguliwe mashtaka, eti kwa sababu tayari ameadhibiwa na nyuki vya kutosha. Mkuu wa polisi katika eneo hilo OCPD amesema kwamba ingawa mtu huyo anatuhumiwa kuwa mwizi sugu hatofunguliwa mashtaka kwa sababu hakuna shahidi isipokuwa nyuki ambao hawawezi kuzungumza. Yee anasema hataki maneno ya hataki kustaki mwenye alichukua gari. Na baada ya hayo kuhusu wahalifu wanaokamatwa na nyuki huko nchini Kenya. Uh, tuangalie kwingineko duniani, ni yapi yamejiri. Hali ya wasiwasi bado inaendelea kutanda nchini Msumbiji, baada ya visa kadhaa vya watu wenye vipara kuvamiwa na watu ambao wanasema kwamba vichwa vyenye upara vimejaa dhahabu. Maajabu. na kwa hayo kuhusu vipara na dhahabu, basi msikilizaji, naona muda wangu umekatika hapa studio. Usikose kujiunga nasi wakati mwingine, tukikuletea vituko maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki kutoka hapa studio 15. Kipindi hiki hutayarishwa na kuletwa kwako nami BMJ Muridhi, na kabla sijaondoka, kama ilivyo desturi yangu, na kuacha na kauli yetu ya wiki hii kwamba akili ni nywele, kila mtu ana zake. Kisa na maana, dunia imejaa viji mambo, vijimambo. Oh, mwanangu. na kabla ya kumaliza matangazo yetu kwa hii leo, ufuatao ni muhtasar wa habari. Msomaji wako ni mimi Abdu Shakur Abud. Mkuu wa kikosi cha Marekani kwa ajili ya Afrika, Jenerali Stephen Townsend ameonya kwamba wimbi la ugaidi linalokumba bara la Afrika hivi sasa linabidi kushughulikiwa na dunia nzima. Akizungumza baada ya kumalizika zoezi kubwa la pamoja la kijeshi kati ya wanajeshi wa Marekani, Afrika na Ulaya linaofahamika kama African Lion huko Moroko, mkuu wa AFRICOM alipongeza kazi iliyofanywa mnamo wiki mbili za mazoezi, lakini pia kutoa taswira ya vitisho vinavyo tuk katika sehemu mbalimbali za Afrika. Mgombea kiti cha rais mwenye msimamo wa stani nchini Iran, Abdul Nasser Hemati amekiri kushindwa kwenye uchaguzi wa rais uliofanyika jana Ijumaa na Imam mwenye siasa kali za kihafidhina mwanasheria mkuu Ibrahim Raisi. Kiongozi wa zamani wa asi nchini Liberia aliyokosia amehukumiwa kifungo cha miaka ishirini jela kwa ajili ya ubakaji, mauaji na kitendo cha kula mwili wa mtu katika mojawapo kesi ya kwanza kabisa kuhukumiwa kuhusiana na vita vyenyewe kwenyewe katika taifa hilo la Afrika Magharibi, vita vilivyotokea miaka 1990. Mwisho wa muhtasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, msomaji Abdushakur Abud na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.