Ni saa nane mchana katika studio za Sauti ya Amerika Washington DC, sawa na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji wako ni Mpatrick Ndwimana. Katibu Mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guterres leo ameteuliwa na nchi wanachama 193 wa Baraza Kuu la umoja huo kuuongoza kwa muhula wa pili wa miaka mitano. Shirika la Umoja Mataifa la kuwahudumia wakimbizi UNHCR ambalo limetoa ripoti yake ya hali ya wakimbizi duniani ya mwaka 2020 limesema idadi ya watu ambao mwaka jana walihamishwa makwao kwa lazima kutokana na vita, vurugu, mateso na ukiukaji wa haki za binadamu imefikia rekodi ya juu ya milioni 82.4. Hiyo ni asilimia nne zaidi ya hali ilivyokuwa mwaka 2019. Huu ni mwaka wa tisa mfululizo ambapo takwimu za uhamishaji wa watu kwa kulazimishwa zimeendelea kuongezeka. Hata kufungwa kwa mipaka na shughuli mbalimbali kwa sababu ya janga la korona haiwaziwii watu kukimbia makwao wakihofia maisha yao wakati wa vita na ukatili. Kati ya zaidi ya milioni 82 waliohamishwa kwa nguvu, milioni 26.4 ni wakimbizi ambao wamevuka mipaka ya kimataifa wakitafuta usalama. Wengine ni watu waliohamishwa ndani ya nchi zao kwa sababu ya mizozo na vurugu, kwa mujibu wa shirika hilo. Afrika iko katikati ya wimbi kamili la tatu la COVID-19 na kuna haja ya kupata chanjo zaidi, shirika la afya duniani WHO limesema. Kwa jumla maambukizi yote yamevuka alama ya milioni tano na chanjo zimekwisha katika angalau nchi saba za Afrika. Mkurugenzi wa WHO kanda ya Afrika, Machidiso Moeti, amesema bara hilo linahitaji mamilioni zaidi ya dozi za chanjo, na kwa dharura. Afrika Kusini, Moroko, Tunisia, Ethiopia na Misri zimeripoti visa vingi zaidi vya maambukizi barani humo. Uganda na Namibia zinakabiliwa na wimbi la tatu la virusi hivyo hatari, huku idadi ya vifo ikiongezeka kila siku. WHO inasema jumla ya watu laki moja elfu thelathini na sita na thelathini wamefariki kutokana na covid-19 katika nchi mbalimbali za Afrika aina mpya ya virusi viitwavyo Delta vilivyogunduliwa nchini India viko katika nchi kumi na nne za Kiafrika huku vile vya Beta vilivyogunduliwa nchini Afrika kusini viko katika nchi ishirini na tano. Hii unaendelea kusikiliza, ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Israeli leo imesema itatuma kwa mamlaka ya Palestina karibu dozi milioni moja za chanjo ya covid ambazo muda wake wa kutumiwa utamalizika hivi karibuni badala ya idadi sawa ya dozi ambazo Wapalestina wanatarajia kupokea baadaye mwaka huu. Israeli, ambayo imefungua kabisa shughuli zote baada ya kuchanja asilimia 85 ya wananchi wake watu wazima, imekosolewa kwa kutogawa chanjo kwa Wapalestina milioni nne na nusu huko Ukingo wa Magharibi wa Gaza. Tofauti imetokea kote ulimwenguni kwa sababu chanjo nyingi zilikwenda kwa nchi tajiri wakati nchi hizo zimepiga hatua kwa kudhibiti milipuko yao wenyewe, hivi karibuni zimeanza kuahidi chanjo kwa nchi maskini ambazo zimeachwa nyuma kwa miezi kadhaa. Zaidi ya wahamiaji 40 kutoka Afrika wameokolewa Alhamisi baada ya boti yao kutumbukia kwenye pwani ya miamba ya Lanzarote katika visiwa vya Spain vya Kanari, huduma za dharura zimesema. Wakati zaidi ya wahamiaji mia moja kwenye boti mbili walifika salama kwenye visiwa vingine watu watatu walifariki na wawili wengine kutoweka, akiwemo binti mdogo wa miaka sita. Wafanyakazi wa uokoaji wakiwa na helikopta leo walikuwa wakiwatafuta waliotoweka kwenye pwani iliyo karibu na mkoa wa kaskazini mwa Lanzarote wa mwele Orzola. Darzeni ya kundi lilookolewa, ikiwa ni pamoja na watoto wawili wachanga na watoto wadogo wawili, walipelekwa hospitali, huduma za dharura za mkoa zimesema. Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio mnaendelea na mwenzangu Idi Ligongo katika kipindi cha kwa undani. Patrick Nduimana nna wageni nikiwatakia usiku mwema. Kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani, tutaangalia wasifu wa aliyekuwa rais wa kwanza na mwasisi wa taifa la Zambia, mzee Kenneth Kaunda ambaye amefariki dunia hapo jana. Katika sehemu ya pili, tutaangalia siasa za Kenya ambapo wakati huu kuna uh, kila ishara zinazoonyesha kwamba rais wa sasa wa Kenya Uhuru Kenyatta hatumuunga mkono makamu wake William Ruto katika uchaguzi wa mwakani wa 2022 ambapo wakati huu kunaonekana kwamba kuna hali ya sintofahamu ya wawili hao ya kutoelewana kisiasa. Ninayekukaribisha katika matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo, na ninakusihi uwe nami mpaka mwisho wa matangazo ya Kwa Undani. Nam, karibu katika matangazo ya Kwa Undani, ambapo katika matangazo haya leo hii tunaanza na kuangazia uh, kifo cha Kenneth Kaunda, rais mwanzilishi na shujaa wa ukombozi wa Zambia ambaye amefariki dunia akiwa na umri wa miaka tisini na misaba katika hospitali ya jeshi mjini Lusaka uh, jana Alhamisi. Marehemu Kaunda alilazwa katika hospitali hiyo akitibiwa ugonjwa wa pneumonia, mtoto wake Kambarage alisema Jumatano. Kaunda alitawala Zambia tangu mwaka 1964 wakati taifa hilo la kusini mwa Afrika lilipopata uhuru wake kutoka kwa Uingereza hadi 1991. Pia hayati Kaunda baadaye alikuwa mmoja wa wanaharakati waliojitolea zaidi Afrika dhidi ya virusi vya UKIMWI. Alieleza kwamba ana huzuni mkubwa wa kuwajulisha kwamba amempoteza mtoto wao. E, tumwombee ni mtoto Kambarage e, alisema kwenye ukurasa wake wa Facebook, mtoto wa a, hayati a, Kenneth Kaunda. Ikumbuke e, kwamba a, jina Kambarage vilevile vile, ni jina la rafiki E, wa karibu kabisa na mwanasiasa mkongwe e, na nembo ya Afrika a, Mwalimu Julius Kambarage Nyerere wa Tanzania. Kaunda alikuwa akichukuliwa kama mmoja wa watu wa mwisho kwenye kizazi cha mashujaa wa uhuru barani Afrika. Alitawala Zambia kuanzia mwaka 1964 mpaka 1991 lakini kile ambacho ameelezewa E, katika uh, habari ambayo imechapishwa na shirika la habari la Uingereza uh, BBC ni kwamba e, kufikia mwaka elfu moja mia tisa na sitini e, alikuwa amekuwa kiongozi wa chama kipya cha United National Independence Party na kwa kuchochewa na shauku iliyofuata ziara ya kumtembelea Martin Luther King nchini Marekani alianza mpango wake wa uwasi e, wa raia ambao ulihusisha kufungwa kwa barabara na kuchoma majengo. Kaunda alisimama e, kama mgombea wa UNIP katika uchaguzi wa mwaka elfu moja mia tisa na sitini na mbili ambapo muungano ambao haukuwa rahisi uliundwa na African National Congress ANC e, uliochukua mamlaka katika bunge la taifa hilo la Zambia. Wakati huo shirikisho la Rodesia na Nyasaland lilivunjwa mwishoni mwa mwaka elfu moja mia tisa na sitini na tatu na mwezi mmoja baadaye, Kaunda alichaguliwa kama waziri mkuu wa Northern Rhodesia, nchi iliyoelewa uh, iliyochukua jina jipya la Zambia na ikapata uhuru kamili Oktoba 1964 na ku Kaunda akawa rais wa kwanza wa taifa hilo. Uh, kwa mujibu wa BBC, uh, mzee Kaunda amepitia changamoto mbalimbali mbali za kisiasa ambapo sera za vikwazo iliyowekwa na serikali ya Uingereza dhidi ya nchi iliyotenga. Uh, ilionekana kuwa kwamba walau kama kuudhuru uchumi wa Zambia. Katika hali hiyo, Kaunda alibaini kuwa inaendelea kuwa vigumu kuendelea za sifa yake, na hali hiyo ilifanya eh, Rais Kaunda wakati huo kuingiwa na changamoto mbalimbali mbali za upinzani, na baadaye alijikuta akishindwa eh, katika ah, chaguzi mbalimbali mbali, na kuwekewa vikwazo na hatimaye kufungwa na rais aliyemfuata ah, Frederick Chiluba kutaka kujua mengi zaidi na kuangazia utawala wake, nazungumza na Amin Mwidau na kikubwa naanza kwa kueleza kipi hasa ambacho e, ndugu Amin, unaamini mzee Kenneth Kaunda atakumbukwa na historia yetu ya wa Afrika na Afrika, kusini mwa Afrika kiujumla? Asante ndugu Idi, kwanza ni, ni tukio la masikitiko kwa serikali za Afrika haswa zile serikali za kusini mwa Afrika lakini kikubwa zaidi uh, hayati rais Kaunda atakumbukwa kikubwa kwamba ni mmoja kati ya viongozi wachache wa Afrika katika siku za nyuma walioshiriki pakubwa katika kuhakikisha kwamba zile sehemu ama nchi zilizoko kusini mwa Afrika kama vile Zimbabwe, uh, kama vile Namibia na kama vile South Africa zimepata zime uhuru kutoka katika nyororo za ukoloni. Yeye akishirikiana na Mwalimu Nyerere walikuwa katika msimamo wa kwanza katika ile the first line ya kuhakikisha ya ku, ya na kupigania na kuwasaidia wale waliokuwa wakipigania haki za kutaka uhuru katika nchi za kusini mwa Afrika. Kikubwa ambacho tunaweza tukakiangazia ni kwamba kwa taifa lenyewe la Zambia ambako ametokea unadhani Wazambia kikubwa watakachoweza kumkumbuka ni nini? Kikubwa nafikiri cha kwa zaidi, kuna, kuna, kuna maswala mengi mengi, kwa sababu katika katika uongozi wake, ijapokuwa kulikuwa na utulivu, lakini vilevile vile katika nyakati fulani kulikuwa hakuna hakuna demokrasia. Lakini yeye tu, tu, tu, tu, waswahili wasema, mgema mpigeni na haki mpeni. Yeye pia katika uongozi wake alikubali uh, uh, mfumo wa, wa vyama vingi vya kisiasa na pale aliposhindwa alikubali kutoa mamlaka kumpatia mpinzani ambalo si, si jambo la, la, la rahisi kwa, kwa kiongozi wa Kiafrika. Kwa hiyo kuondoka kwake madarakani na kuupa utawala uh, wapinzani ilikuwa ni ni moja ya, ya, ya sifa aliyokuwa nayo ndani na nje ya, ya, ya Zambia, kwa sababu hakuleta bugudha yoyote wala matatizo baada ya kushindwa yeye katika utawala wake. Kwa viongozi kama Kenneth Kaunda ambaye kwa namna moja umemgusia, alikuwa ni kiungo muhimu katika kuhakikisha mataifa ya kusini mwa Afrika yanajipatia uhuru kutoka kwa wakoloni na wale ambao walikuwa wameshikilia mataifa hayo. Je, kwa nyakati ama siasa za hivi karibuni, Kenneth Kaunda amekuwa na mchango wa namna gani kwa, kwa, kwa, kwa siku za usoni? Amekuwa ni kama ni symbol ya, ya, ya utawala ulio uh, utawala wa kidemokrasia japokuwa yeye mwenyewe alipata misukosuko mingi, kwa sababu ukiangalia ndani ya Zambia uh, Kenis Kaunda baada ya kushindwa alijaribu tena kuingia katika ut, ku, kurudi katika utawala, na kurudi kwake katika utawala kuliwekewa vikwazo na aliyekuwa rais wa nchi ile, uh, Rais Chuluba, marehemu Rais Chuluba ambaye uh, alibadilisha katiba kulazimisha kuwekwa kwa kuweko kuweko katika sheria inamlazimu kila, kila mgombaniaji awe ni mzaliwa wa pale na wazazi wake wao watu wawili wawe ni wazaliwa wa pale. Kwa vile a, Rais Kaunda wazazi wake walitoka Malawi, ikawa hii ni changamoto. Kwa hiyo yeye pia alikuwa ni kama symbol ya udhalimu wa viongozi wapya wa Afrika waliokuja, kwamba viongozi hao baada ya kutumia nafasi zile kuelekeza udemokrasia zaidi walitumia sheria kuweka vikwazo kwa wenzao. Kwa hiyo simboli yake ni kwa zaidi lakini, kwa wale wenye kumjua, kwa watu wa umri mkubwa zaidi, Kenneth Kaunda wakati fulani alifungwa na Rais Chiluba eh, akagoma kula mpaka rafiki yake Mwalimu Julius Kambarage Nyerere ndiye akaenda na kumsihi eh, aondoke katika ule mgomo wa chakula. Kwa historia Kenneth Kaunda pamoja na wenzake wakina Samora Machel, uh, Julius Kambarage Nyerere eh, na hata wakina Robert Mugabe eh, wote hawapo na yeye ndio alikuwa wamesalia dakika za mwisho kabisa. Unadhani serikali ama jumuiya ya kusini mwa Afrika na siasa zake za hivi karibuni zilikuwa kweli zinamtambua na kumpa nafasi ya kusikiliza maoni na kutoa mwelekeo. Kwa sababu yeye alikuwa ni miongoni mwa watu ambao walikuwa wanataka kuona kanda hiyo inakuwa imara zaidi. kwa, kwa kipindi ambacho kwamba kilichopita kabla ya kufa kwake, alikuwa ni mmoja kati ya viongozi waliokuwa wakipata heshima kubwa katika katika mkusanyikano wa kisheria wa kinchi katika sehemu waki mbalimbali za Southern Africa. Kama ukitokea tukio lolote, yeye ni mtu mwenye kualikwa lakini kama tunavyojua, viongozi wengi wa Afrika si viongozi wenye ku, kuwaenzi na kuwathamini wale waliowapitia mbele. Tukifanya mfano tofauti, mfano tofauti ni kama vile wa Tanzania ambapo kulikuwa na Rais Magufuli aliyemtambua sana rais marehemu Rais Kambarage Nyerere kwa, kwa, kwa kazi yake aliyoifanya ya lakini kwa Rais Kaunda heshima uh, alikuwa nayo lakini ilikuwa kuenziwa kwa kwa kwa kwa harakati zake za kisiasa, haswa kwa kwa ukombozi wa nchi za kusini mwa Afrika. Hatuja pao, paona waziwazi wazi katika kwenye hadhara pengine katika huku katika katika katika behind the scenes viongozi wa nchi za kusini mwa Afrika walikuwa wakishauriani naye kupata mawaidha, lakini kwa kwa usoni, si jambo ambalo kwamba tumeliona, japokuwa heshima yake ilikuwako pale pale. Popote kutakapokuwa na mhadhara wa kisiasa alikuweko na alikuwa akitambulika. Je, kile ambacho unakiona kinaendelea hivi sasa katika mataifa ya kusini mwa Afrika. Uh, Kenneth Kaunda alikuwa ni kiongozi pekee aliyebakia ambaye alikuwa na maono ya kutaka kuona eneo hilo linakuwa limejikomboa na, limeji na kushikamana. Je, kile ambacho kinaendelea hivi sasa, unadhani kuna ishara yoyote ya kutekeleza yale maono ambayo yalikuwa yamewekwa, uh, na kina Kenneth Kaunda na wenzake? Naam na, naona ishara ziko, na moja ya, ya ishara hizo ni, ni harakati alizozifanya marehemu Rais Magufuli kujaribu kuweka karibu lugha ya Kiswahili, kwamba ni lugha ambayo kwamba iweza ikawa inatumika katika kusini mwa Afrika. Kwa hiyo kitu kama hicho chaleta mshikamano wa kibiashara, kwaleta mshikamano wa kisiasa na mshikamano wa kidugu, kwa sababu kwa ondoa zile pingamizi za, za, za kikabila ziki, pingamizi za kinchi. Kwa hiyo baadhi ya viongozi wanayo nia kama hizo, na nafikiri jambo lingine pia kubwa kwa tukiliweka kama mahali, mahali kama East Africa, katika community ya East Africa, ile zamani ilikuwa ni Kenya, Uganda na Tanzania, lakini polepole tumeona wamejaribu kuipanua zaidi kuweka kama vile Sudan, kuweka Rwanda, Burundi na nafikiri nchi zingine zilizokaribiana na wao. Kwa hiyo filosofi ama mwelekeo kama huu ndio mwelekeo ule, ule, uliowekwa, ndio shina la, la mawazo ama matakwa ya viongozi kama vile kina Mwalimu Nyerere, kama marehemu Kenneth Kaunda na wale wengine waliokuwa katika mstari wa mbele kupigania uhuru katika kusini mwa Afrika kama kina vile Samora Machel pia. Lakini sasa kiujumla, mm -hmm. tukiwa tunakamilisha haya mazungumzo yetu uh, Kenneth Kaunda uh, ile tajiriba yake e, itabaki kuelezwa ya namna gani na historia itaendelea kukumbukwa kwa namna gani? Kiujumla, historia itamwangalia ita kwa wema, kwa sababu uh, japokuwa utawala wake au kufaulu kiuchumi kama vile tunavyoiona hali ya Zambia ilivyo sasa, lakini uh, utawala wake au kuleta mlipuko wa kisiasa ambao umesababisha maafa kama ulivyosababisha nchi zingine za Afrika. Kwa hiyo kwa, kwa kwa kifupi, mwelekeo wa ama vile mtazamo wa watu wengi katika Afrika ni mtazamo wa huruma kwake yeye, kutokana na harakati zake hasa zile za za nji ya nchi yake za kupigania ukombozi wa kusini mwa Afrika. na kijana wa leo unadhani nini anatakiwa afahamu kuhusiana na uh, Kenneth Kaunda? Kijana wa leo lazima afahamu kwamba Afrika imetoka mbali, na katika waasisi wa ukombozi wa, wa nchi za Afrika waliokuwa mstari wa mbele waliotumia hali zao na mali zao na wakati zao ni watu kama vile uh, Kenneth Kaunda, watu kama vile Mwalimu Julius Kambarage Nyerere na watu kama vile kina kina Mashel na wengineo waliohakikisha kwamba Afrika nzima leo iko huru kwa sababu baada ya baada ya, uh, mlipuko wa, wa nchi za Afrika kuanza kupata uhuru katika miaka ya, ya sitini, nchi nyingi sana za kusini mwa Afrika bado zilikuwa hazijajikomboa na kina Kenneth Kaunda walitumia mali zao, walitumia hadhi yao, walitumia siasa zao kuhakikisha kwamba Afrika nzima iko huru. Asante ah, sana, Amin Mwidau, kwa kutueleza haya yote. basi tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya Kwa Undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya Kwa Undani. Karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya Kwa Undani. Katika sehemu hii ya pili, huku Kenya ikikaribia uchaguzi mkuu wa mwaka ujao, harakati za siasa zinaonekana kung'onanga, ambapo wanasiasa wanaonekana kuanza kujipanga kwa uchaguzi huo. Lakini licha ya hilo, wanasiasa walikuwa na ushirikiano mkubwa. Rais Uhuru Kenyatta na naibu wa rais William Ruto wanaonekana kugeuka kuwa maghasimu wa kisiasa baada ya rais Kenyatta kuonekana kuvunja ahadi zake za kumuunga mkono bwana Ruto katika awamu ya kwanza ya utawala wa Jubilii. Viongozi hao waliitana uh, wanandugu, rais akiahidi naibu wake kuwa atakapokamilisha kipindi chake cha miaka kumi atarejesha mkono na kumuunga mkono mrithi huyo na kuingia ikulu kwa mwaka 2022. Hata hivyo ahadi hiyo imeonekana kuwa hewa sa baada ya rais Uhuri Kenyatta na kiongozi wa ODM na Raila Odinga kutangaza kuzika tofauti zao za kisiasa mnamo Machi nane kupitia salamu za maridhiano maarufu kamahndshek kwa undani. Leo mwandishi wa Sauti America Jason Nyakundi anaangazia sababu za tofauti hizi na kipi kinatarajiwa. Rais Uhuru Kenyata amesema kwamba atamuunga mkono mgombea yeyote ambaye atapendekezwa na muungano wa NASA wa mwaka 2022 kwa mujibu wa taarifa zilizochapishwa na gazeti la Star hapa Kenya. Wakati wa mkutano na viongozi wa eneo la mashariki mwa Kenya ulioandaliwa ikulu Nairobi siku ya Jumatatu, rais alitoa hakikisho kwamba ataunga mkono muungano wa NASA mwakani. Matamshi hayo ya rais Kenyatta pia alikuja siku chache baada ya kiongozi wa chama cha Wiper Kalonzo Musyoka na kiongozi wa ODM Raila Odinga kuonyesha dalili za kushirikiana tena kwenye uchaguzi wa mwaka 2022. Licha ya Kalonzo baadaye kunukuliwa akisema kwamba kamwe hawezi kushirikiana na bwana Odinga. Siku moja baada ya tamko la rais kwamba atamuunga mkono mgombea wa NASA, naibu rais William Ruto kupitia mitandao ya kijamii alihoji ni kwa sababu gani rais Kenyatta amekataa kumuunga mkono. Inafahamika kwamba naibu rais William Ruto alichangia pakubwa kwenye ushindi wa rais Kenyatta wakati wa uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na tatu na elfu mbili kumi na saba na rais Uhuru Kenyatta amenukuliwa akisema mara kadhaa kuwa angemuunga mkono Ruto kwenye uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili nimezungumza na daktari alutalala mhwana wakili wa mahakama kuu nchini kenya na mchambuzi wa masuala ya uongozi na siasa na nimemuuliza ni kwa sababu gani rais kenyatta ameamua kumkwepa naibu wa rais william ruto historia ni muhimu kuikumbuka william ruto alikuwa katika chama cha odm akiwa pamoja na raila odinga uh, na wengine Hamna urafiki uliokuweko baina ya William Ruto na Uhuru Kenyatta. Kilichokuweko ni uwiano wa maslahi. William Ruto, wakati Raila Odinga alielewana na mweshimiwa Kibaki wakaunda serikali ambayo iliitwa ni serikali ya muungano, Raila Odinga alimtesa William Ruto wakati William Ruto alikuwa waziri wa masla ya kilimo, ikikumbukwa kukiwa na tuhuma kwamba William Ruto akahusika katika ufisadi katika wizara hiyo, na ikikumbukwa kwamba Raila Odinga alimfuta kazi William Ruto licha ya kwamba William Ruto na Raila Odinga walikuwa upande mmoja wa ODM katika hizo kura zilizoleta mapigano ya moja kwa moja ya mwaka elfu mbili kumi na nane elf, elfu mbili na nane samahani. Kwa hivyo mwaka elfu mbili kumi na tatu William Ruto kuungana na uh, mwana wa Jomo si kwamba kulikuwa na urafiki. William Ruto alikuwa amepata mwanya sasa wa kulipiza kisasi kwa Raila Odinga. Pili, alipata mwanya kwa kutumia mashtaka yaliyokuwa ICC kule Hague kuwaweka pamoja na Rais Kenyatta. Kwa hivyo hakukuwa na urafiki na wala hakujakuwa urafiki baina ya William Ruto na mwana wa Jomo. Kilichokuwekwa ni kwamba kulikuwa na uwiano wa maslahi yao wakati ule, ndipo wakafanya kazi pamoja. Kwa sababu sasa ule uwiano haupo tena, hamna haja ya kufanya kazi pamoja, na ndio maana unaona uhasama huo ambao unaita kwamba ni urafiki uliopotea. Hakukuwa na urafiki. Kwa maoni yangu, wengi wanaona kama ambaye rais amemgeuka William Ruto. Hilo limekuwa ni bayana, na sababu ni kwamba siasa za Kenya ni siasa ambazo hazina falsafa, hazina maono wanasiasa huungana kwa ajili ya faida yao msimu huo huo wa kura, lakini si kwamba kuna faida kwa Wakenya. Kwa hivyo, William Ruto alikuwa ni mwenye manufaa kwake Kenyatta kwa awamu ya kwanza na awamu ya pili. Kazi yake kwisha, hamna lingine, na inabidi sasa William Ruto ajitetee peke yake asio ni mwenye kumtegemea Rais Kenyatta. Hivyo ndivyo siasa ambazo hazina falsafa, hakuna falsafa yeyote ya uongozi wala nadharia za uongozi wanazozifuata. Nadharia ni kwanza tumbo, kwanza maslahi, kwanza mengine baadaye. Kura za elfu mbili na ishirini na mbili zitakuwa na mgawanyiko mkubwa. Mgawanyiko wa kwanza ni katika ngome yake mwana wa Jomo, kwamba kwa mara ya kwanza kwa miaka hamsini na tisa tangia uhuru patikane hamna kiongozi wa moja kwa moja katika jamii ya Wagikuyu ambaye anaonekana kuwa atawania urais. Kwa hivyo jamii ya Wagikuyu inabidi wawe ni wenye kumuunga mmoja wale wengine ambao wanawania urais, awe ni naibu rais Mheshimiwa Ruto awe ni Raila Odinga, awe ni Musalia Mudavadi na kadhalika. Kwa hivyo, hilo limeleta mgawanyiko katika jamii ya Gikuyu na siasa. Pili, italeta msisimko mkubwa katika bonde la Ufa, maana ikikumbuka kwamba bonde la Ufa ndipo limekuwa ni chimbuko la uh, uhasama kila mara tunapokuwa na uchaguzi kwa hivyo litaleta uh, mihemko mikubwa sana katika mkoa wa Rift Valley, zamani ukiitwa mkoa wa Rift Valley, ambako Wakikuyu, jamii ya Wakikuyu na jamii ya Wakalenjin na jamii zingine zinaishi. Hilo bila shaka linaweza kuwa ni moja ya matokeo ya tofauti kati ya Rais Kenyatta na naibu rais Daktari William Ruto kwenye mitandao ya kijamii ruto aliandika kuwa sasa atamtegemea mungu na wakenya kushinda uchaguzi mkuu ujao wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili wakati wa mazishi ya mbunge wa zamani kalembe ndile wiki iliyopita gavana wa kaunti ya kitui charity ngilu aliwashauri kiongozi wa odm raila odinga na kalonzo musyoka wa waipa kuungana kabla ya uchaguzi wa elfu mbili na ishirini na mbili mama ngilu alisema kuwa ruto atakuwa na fursa kubwa ya kushinda iwapo raila na kalonzo hawataungana Naye gavana wa Machakos Daktari Alfred Mutua jana Alhamisi alisema umaarufu wa Ruto eneo la kati mwa Kenya hauwezi ukalinganishwa na wa Rais Uhuru Kenyatta, licha ya kuwa ni ngome ya kiongozi wa nchi kisiasa. Gavana huyo alisema kwamba naibu wa rais William Ruto amefanikiwa kuwashawishi wakaazi wa wa eneo hilo la kati mwa Kenya kupitia sera zake, akihoji itakuwa vigumu kusambaratisha uhusiano wake na wenyeji. Awali Ruto alinukuliwa akisema kwamba viongozi wanastahili kuomba kura kwa misingi ya rekodi zao za maendeleo na ajenda kwa wale ambao wanataka wapiga kura. Lakini licha masaibu kuonekana kumwandaa Maruto, daktari Mukhwana anasema kwamba naibu rais ana ufuasi mkubwa. Lililo bayana ni kwamba William Ruto yumo mstari wa mbele kumrithi Rais Kenyatta na yumo mstari wa mbele kwa sababu tangia mwaka elfu mbili kumi na tatu awamu ya kwanza ya serikali ya Jubilii, William Ruto alifanya kazi kama mchwa. Mwana Ajomo yeye hakuwa ni mwenye kushughulika, maana hulka yake ni ile ya kutojali sana. Yeye hajateseka kama William Ruto. William Ruto ni paka mwituni, Kenyatta ni paka dukani. Sasa hiyo awamu ya kwanza William Ruto alifanya kazi kama mchwa, akawa yeye ndiye ambaye anaeneza mizizi yake katika pembe zote za Kenya akitumia nafasi yake kama naibu rais. Awamu ya pili William Ruto katumia hiyo nafasi katika chama cha Jubilii kuweka waandani wake katika maeneo yote ya Kenya. Kwa hivyo, kwa sasa aliye mstari wa mbele ni William Ruto na iwapo hamna lingine la maana kwa viongozi wa upinzani kuungana, William Ruto ndio iko mstari wa mbele. Na mwaka elfu mbili ishirini na mbili William Ruto huenda akawa ndi rais wa Jamhuri ya Kenya, iwapo hawa viongozi wengine hawatakuja na mstakabala muhimu na mzuri ambao unaweza kuwa ni wenye kuwapatia uongozi. Asante sana Jason Yakundi, kwa kutuletea sehemu hiyo ya matangazo ya Kwa Undani. Na hapa ndo tunakamilisha matangazo haya ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo, na shukran kwa kuwa nami.